ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขาย Nissan Kicks e power ไทยกับญี่ปุ่น  (อ่าน 8658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
ยอดขาย Nissan Kicks e power ไทยกับญี่ปุ่น
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 20:20:58 »
พอดีผมเจอคลิปนี้ เห็นบอกว่า Nissan Kicks e power ยอดขายที่ญี่ปุ่นตั้งแต่เปิดตัวรวมกว่า 30,000 คัน ส่วนในไทยยอดขายตั้งแต่เปิดตัวรวมกว่า 1,424 คัน แบบนี้ถึงใส่ Heater มาให้แบบตัวส่งออกญี่ปุ่นก็ไม่น่าจะพอช่วยยอดขายได้นะครับ

แต่นิสสันก็ยังมีการพัฒนาเทคโนโลยี e power รุ่นต่อไปอีกนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ยอดขาย Nissan Kicks e power ไทยกับญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 22:16:54 »
บอกแล้วปัญหาไม่ได้มาจากตัวรถ ::) ::)

ลองยกทีมทั้งหมดบริษัทไปบริหารค่ายสามห่วงดู

รับประกันไม่กี่ปีค่ายสามห่วงก็ตามหลังเม้งกวงละครับ  55555555555555555555
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ยอดขาย Nissan Kicks e power ไทยกับญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 22:18:52 »
มันไม่ใช่แค่ Heater หรอกครับ มันมากกว่านั้นเยอะ

และถ้ายังไม่ทำอะไรกันเป็นชิ้นเป็นอันซักอย่าง

เชื่อขนมกินเลยครับ 10 ปีก็ไม่มีปัญญาทำให้รุ่นไหนขายได้หรอก จริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 22:51:59 »
บอกแล้วปัญหาไม่ได้มาจากตัวรถ ::) ::)

ลองยกทีมทั้งหมดบริษัทไปบริหารค่ายสามห่วงดู

รับประกันไม่กี่ปีค่ายสามห่วงก็ตามหลังเม้งกวงละครับ  55555555555555555555

5 5 5   ;D ;D ;D ;D ;D

โคตรสะใจจริงๆ  ถูกใจความเห็นนี้มากๆ ครับ

มีอย่างที่ไหน ... รู้ทั้งรู้ว่า จะต้องส่งออกรถล็อตแรกๆ เป็นหมื่นคันไปญี่ปุ่นก่อน ยังส่งมอบให้ลูกค้าชาวไทยไม่ได้

แต่ดันเสือk เปิดตัวอย่างเป็นทางการ ออกโฆษณาไว้ก่อนเลย ... มันก็เหมือน ตูเปิดตัวรถให้ชาวไทย พร้อมส่งมอบไปแล้วเรียบร้อย

แต่ ... หลังจากนั้น 3 เดือน ไม่มีรถ Kicks วิ่งบนท้องถนนเมืองไทยซักคันเดียว ... คนบนท้องถนน ต่างก็สงสัยกันเป็นแถบๆ ว่า

รถรุ่นนี้ มันมีปัญหาอะไรเหรอ ??  รถรุ่นนี้ มันไม่นิยมกันเหรอ ??  ชาวไทย ไม่มองรถรุ่นนี้กันเหรอ ??

สุดท้าย ... เลยเดี้ยง ตายซากอย่างทุกวันนี้

สมน้ำหน้าทั้งทีมมัน สมควรถูกไล่ออกยกชุด ... โคตรสิ้นคิด

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 01:43:10 »
ค่ายนี้กู่ไม่กลับแล้ว
ปัญหามันหยั่งรากลึกเกินเยียวยา
รอวันล่มสลายอย่างเดียว
แล้วยี่ห้อใหม่ค่อยมาซื้อโรงงาน , ออฟฟิศไปเอาใหม่ทำเอง
แต่ถ้ายังเลี้ยงทีมงานเดิมไว้อีกก็บอกได้เลยว่าเละเหมือนเดิม
ต้องโละชุดเก่าออกให้หมดแล้วสร้างทีมใหม่ขึ้นมาเท่านั้น ถึงจะรอด

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 02:19:22 »
ตอนเปิดตัวแต่ไม่มีรถขายอารมณ์เหมือน คนแต่งงานแล้ว แต่ผัวไม่ว่าง ได้ผัวทิพย์มาแทน งี้ป่าว ส่วนคนไทยที่ยี้คือภายในอัลเมร่านี่แหละส่ายหัวกันทุกคนจ่ายล้านกว่าแต่ได้รถภายในอีโค่คาร์ เลยหนีไปพี่โตกันหมด

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 07:22:58 »
ไม่มีทางเลือกให้ลูกค้า  มีแต่ e-power ที่ราคาแพงมาก  เห็นสีดำ จอดข้างทาง บอกได้เลยว่าโคตรสวย จนผมต้องชะลอรถดูว่ารถรุ่นไหนดูคันใหญ่บึกบึน  แต่สีส้ม กับสีขาว บอกได้เลยว่าดูแล้วโคตรราคาถูก ก็งง คนละสีทำไมความสวยมันต่างกันราวฟ้ากับเหว สงสัยเลือกสีเปิดตัวพลาด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 08:06:15 »
1.ภาษีHybrid.บ้านเรายังแพง​ และ​ รถมันก้ไม่ได้ถูกนะ
2.ด้วยระดับราคานี้​  คนไทยเหยียดว่ามันเป้นรถ​ Eco​car.​ ด้วยภายในใช้ร่วมกัน

ส่วน​ ฐานการผลิตที่บ้านเรา​ เค้าไม่ได้เดือดร้อน
มันคนละส่วนกับ​ ดีลเลอร์

เจอคู่แข่ง​ ในไทย​  ทีีมีรถให้เลือกในราคาพอกัน​
ส่วนญี่ปุ่น​คลาสนี้ไม่ทีคู่แข่งนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 08:08:20 โดย mamaman »

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 08:36:16 »
เรื่องภายในเหมือน almera นี่ถึงกับทำให้คนไม่ซื้อกันเลยเหรอ อะไรจะขนาดน้านนนน

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 09:37:00 »
เรื่องภายในนี่ไม่รุ้เกี่ยวรึเปล่า

Almera ที่ขายเมืองนอก มันเป็นรถ B-segment ทั่วไป, (ที่ราคาเเพงกว่า City กับ Vios นิดนึงด้วยมั้ง) แต่ทำตลาดในไทยเเค่เปลี่ยนเป็นเครื่องที่รักโลก ได้ลดภาษีลง คนดันกลายเป็นว่า “รถราคาถูก รถอีโค่คาร์”

ผมใช้ City 2012, Jazz GK มาเหมือนกัน ตอนนี้ใช้ Almera 2020 อยู่, ผมกลับรุ้สึกว่าภายใน Almera สวยสุด หรูสุดซะงั้น ไม่ก๊อกแก๊กด้วย ผมว่าคงเเพ้เเค่ Mazda (เเต่ผมว่า Mazda หรูจริง เเต่บางคนที่ไม่ชอบ ก็จะไม่ชอบจริงๆเลยนะ) เพื่อนผมขึ้นมานั่งก็ว้าวทุกคน ถึงกลับถามว่า นี่ Top Model ของ Nissan รึเปล่า หรือมันคือ Civic/Mazda3 (เขาไม่รุ้จักรุ่นรถนิสสันด้วยซ้ำ เปลี่ยนชื่อเละเทะขนาดนี้ 55)

แต่ก็ยอมรับว่า ซื้อรถราคาเกือบล้าน อย่างน้อยอยากได้ภายในเหมือน Sentra ตัวใหม่ได้มั้ย? ภายในแบบ C-segment ไม่ใช่ภายใน B-Segment

สรุป: มันเเค่การบริหารจัดการ กับการตลาด ของนิสสันไทยอะเเหละ ที่เเย่, ไม่ใช่ภายในของ Kick หรอกที่แย่. บางคนยังคิดว่าเป็นรถไฟฟ้า EV 100% อยุ่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 10:15:06 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 09:48:40 »
แม้ Corolla Cross เปิดตัวทีหลัง Kicks 2 เดือน แต่ว่า 6 เดือนผ่านไป Corolla Cross ก็ทำยอดขายแซง Kicks e-Power ได้สำเร็จ แม้ Corolla Cross จะเป็นแค่รถ Hybrid ธรรมดาๆก็ตาม

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 10:41:02 »
ตัวจริงบนถนนสวยเลยนะ
จะเป็นยังไงต่อไปน้อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 10:51:17 »
เรื่องภายในเหมือน almera นี่ถึงกับทำให้คนไม่ซื้อกันเลยเหรอ อะไรจะขนาดน้านนนน

บางคนยังหาว่าเป็น Eco car เลยครับ
เพียงแต่ ความ ซวยของ Kicks คือ ราคาดันพอๆกับ Colora cross นี่สิ แต่ผมเข้าใจว่า ญี่ปุ่นไม่มี  Colora cross  ขาย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 10:53:01 »
แม้ Corolla Cross เปิดตัวทีหลัง Kicks 2 เดือน แต่ว่า 6 เดือนผ่านไป Corolla Cross ก็ทำยอดขายแซง Kicks e-Power ได้สำเร็จ แม้ Corolla Cross จะเป็นแค่รถ Hybrid ธรรมดาๆก็ตาม

ถ้า Corolla Cross  ไปขาย ญี่ปุ่น Kick น่าจะไม่รอดครับ
นี่ น่าจะเป็น เหตุผลหลัก นั่นละ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 11:16:39 »
Heater เรื่องเล็กครับ (แต่ก็ไม่ควรกั๊ก) // ราคาลดลงมาให้สมเหตุสมผลกว่านี้หน่อย
(แบบที่ Mazda ปรับกับ CX-3 ... ลูกค้าก็ตอบรับดีขึ้น เมื่อราคาอยุ่ในจุดที่เหมาะสม)
... ที่พักแขน เบาะหลัง ก็อยากให้มี จะได้ต่างกับ Almera ชัดเจนขึ้น

เรื่องสำคัญกว่า Heater คือ (Nissan Thai รถสวย รถดี เหรอ ... ไม่ขาย!!) ;D
- Nissan Thai วาง Kicks เป็นผู้นำเรื่อง E-Power จะตั้งราคาแบบตามใจฉัน
>> การตั้งราคาเลยสูงกว่าที่ควรจะเป็น อีกทั้ง Option โดนลดทอนไปเยอะกว่า
... ในขณะที่ญี่ปุ่น มองเป็น รถยนต์ปกติทั่วไป ตั้งราคาสมเหตุสมผลกว่า
>> ถูกกว่าไทย 150,000 ในขณะที่ Option ไม่กั๊ก <<
(ในขณะที่โลกทุกวันนี้ ข้อมูลมันข้ามโลกกันได้รวดเร็ว อะไรที่ควรมี กลับหายไปใน Version ไทย)

- พื้นฐานของ Kicks คือ Almera SUV (B-Segment) ด้วย Platform เดียวกัน ทำให้รูปแบบพื้นฐาน
ทั้งขนาดตัวรถ พื้นที่ภายใน ขนาดเบาะนั่ง รวมถึง Optionต่างๆ อยู่บนพื้นฐานของ Almera มากกว่า
(ในขณะที่คู่แข่งใน ราคาระดับเดียวกัน ทำ Crossover บนพื้นฐาน C-Segment)
>> ผลคือ ลูกค้าดูไม่โอเค เมื่อเทียบกับราคาที่ออกมา แล้วไปดูคู่แข่งอื่นๆ ในตลาด ที่ราคาพอๆกัน (ตัดสินใจไม่ยาก)
--->> กลายเป็น Nissan ทำเหมือนลูกค้าคนไทยเป็นพลเมืองชั้นสอง <<---

- การสื่อสารการตลาด และการตอบสนองต่อลูกค้า (ในไทย) ของ Nissan Kicks ทำได้แย่ในหลายประเด็น
>> เปิดตัวแล้ว ไม่มีรถส่งมอบ ไม่มีทดลองขับ ในทันที (แต่กลับเห็นส่งออกรัวๆ ในช่วงเวลาเดียวกัน)
... ในขณะที่ Toyota เปิดตัว Corolla Cross แล้วทำตรงกันข้ามกับ Nissan Kicks ทุกข้อ!!!
>> การสื่อสารการตลาดในตัวสินค้า ของ e-Power ชูจุดเด่นว่าเป็นรถ EV ในขณะที่พื้นฐานคือ Hybrid รูปแบบหนึ่ง
**คนไทย ยังไม่เคยชินกับรถ EV ความเข้าใจผิดมากมายเกิดขึ้น (ต้องเสียชาร์จไหม / บำรุงรักษายังไง / ซ่อมแพงไหม)
...ทั้งๆที่ จุดเด่นของ Kicks e-Power คือ
+ การประหยัดน้ำมันเมื่อขับในเมือง รถติดๆ ทางไกลกินน้ำมันพอกับ Eco Car แต่อัตราเร่งดีสูสีกับ C-segment
+ ในยุครอยต่อ ของรถน้ำมัน กับรถไฟฟ้า ระบบ e-Power ผมมองว่าเป็นจุดเด่นด้วยซ้ำ เพราะไม่มีปัญหาเรื่องสถานีชาร์จแบบรถ EV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 11:20:08 โดย hong_G »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 11:26:47 »

บางคนยังหาว่าเป็น Eco car เลยครับ
เพียงแต่ ความ ซวยของ Kicks คือ ราคาดันพอๆกับ Colora cross นี่สิ แต่ผมเข้าใจว่า ญี่ปุ่นไม่มี  Colora cross  ขาย

ภายในไม่ได้แย่นะครับผมว่า ... แต่พอเทียบกับคู่แข่ง ที่สร้างบนพื้นฐาน C-Segment แล้ว
... พื้นที่ห้องโดยสารด้อยกว่า
... พื้นฐาน Option มีน้อยกว่า (แถมดันกั๊กอีกด้วย)
... พอมาเจอกับราคาที่ขาย เทียบกับคู่แข่งแล้ว ยอดขายแค่นี้ไม่แปลกใจเลยครับ
>> สิ่งที่ Nissan Kicks ให้มาในตอนนี้ ถ้าจะให้รอด ยอดกระเตื้อง ควรลดราคาลง
ตัวเริ่มต้นซัก 750,000 - 780,000 // ตัว TOP ไม่เกิน 950,000 (วางราคาใน C-Segment เดิมของตัวเอง)
ถ้าราคากลับไปอยู่ในจุดที่ควรอยู่ / สื่อสารการตลาดใหม่ ให้ลูกค้าเข้าใจ e-Power มากกว่านี้
รับประกัน แบต+ระบบขับเคลื่อน 10 ปีเท่ากัน เพื่อความมั้นใจของลูกค้า ... ผมว่ายังพอสร้างโอกาสให้รุ่นนี้ไปต่อได้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 11:31:01 โดย hong_G »

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 13:18:23 »
Nissan ทำตัวเองทั้งนั้น ไม่ต้องไปโทษใคร แก้ปัญหายังแย่และช้า ถ้ายังเหลวแหลกแบบนี้ต่อไปอีกไม่กี่ปี ไม่นานก็ตามเชฟไป เชื่อสิ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 16:09:47 »

ถ้า Corolla Cross  ไปขาย ญี่ปุ่น Kick น่าจะไม่รอดครับ
นี่ น่าจะเป็น เหตุผลหลัก นั่นละ
ผมว่า corolla cross น่าจะขายได้ยากกว่าเพราะภาษีความกว้างความยาวของรถ รวมไปถึงที่จอดที่จำกัดหายากครับ  พื้นที่บ้านส่งผลต่อการเสียภาษีประจำปีและภาษีมรดก   จึงทำให้คนญี่ปุ่นมีบ้านที่เล็กหรือห้องเช่าเล็กไป  รวมไปถึงการที่บ้านถูกปล่อยล้างจนทางการยึดเพราะไม่มีใครรับมรดกเพราะภาษีแพงโหด  และรถเล็กๆทำไมถึงเป็นที่นิยมในญี่ปุ่น

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 22:55:21 »

ใช่ครับ
เคยสนใจช่วงเปิดตัวแรกๆ

ดูไปดูมา สรุป ใช้ TIIDA ต่อไปดีกว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า ขนของเยอะกว่า

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 03:43:58 »
ลงเครื่อง 1.0 เทอร์โบ ของ almera

แล้วลดราคาลง ตัวเริ่มต้นไม่เกิน 6แสน

ตัวทอป จบไม่เกิน 9 แสน

รับรอง ขายได้เดือนละ 1 พันคัน

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 11:11:53 »
คงมีไม่กี่คนหรอกที่รับได้  กับรถราคา1ล้าน แต่ภายในเหมือนรถราคา5แสนหรอก มันก็เล่นเหมือนกันเกินไปรึเปล่าแพงกว่ากันตั้งเกือยบเท่าตัวก็ควรทำให้มันดูสมราคาหน่อย     คนที่รับได้ก็คือคนซื้อนั้นแหละ
อีกอย่างหน้าตาภายนอกมันก็ไม่ได้ดูสวยเด่นอะไรเลย ผมว่าสวยสู้ almera คันละ5แสนไม่ได้ด้วย
  พูดง่ายๆ ดูภายนอกภายในแล้วไม่มีจุดเด่นเลย  ส่วนจุดเด่นๆ มันอยู่ที่ระบบ e power หลายๆคนไม่ได้สนใจด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 19:40:36 »

ใช่ครับ
เคยสนใจช่วงเปิดตัวแรกๆ

ดูไปดูมา สรุป ใช้ TIIDA ต่อไปดีกว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า ขนของเยอะกว่า
ผมก็ขาย tiida ไป และไปดู kicks ที่ภายในสู้ tiida ไม่ได้เลย แถมแพงมากด้วย
 เลยเอาแค่ mazda2 พอ ประหยัดน้ำมันไม่ต่างกันมาก แต่ราคาถูกกว่าหลายแสน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 21:52:41 »
เคยเจอจอดโชว์เปิดฝากระโปรงหน้าอยู่ แรกเห็น ห้องเครื่องดูเล็กมาก รถไม่ได้สูงเลย พอไปมองแถวน๊อตหัวโช็ค eco car ชัดๆ

ไม่รู้ว่าเพราะผมไม่ได้สนใจมันอยู่แล้วรึเปล่า แต่ผมเล่าเท่าที่ผมรู้สึก
นิสสันอยากขายแบรนตัวเองแพงๆ แต่ไม่สร้างมูลค่าแบรนด์ มีแต่ทำลายโดยเฉพาะกับลูกค้าเก่า
ไม่แปลกใจครับวันนี้ ผมนี่ถามกลับตัวเองเสมอว่า นิสสันต้องทำยังไงผมถึงจะกลับไปซื้อเค้าอีกครั้ง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 03:49:45 »
เคยเจอจอดโชว์เปิดฝากระโปรงหน้าอยู่ แรกเห็น ห้องเครื่องดูเล็กมาก รถไม่ได้สูงเลย พอไปมองแถวน๊อตหัวโช็ค eco car ชัดๆ

ไม่รู้ว่าเพราะผมไม่ได้สนใจมันอยู่แล้วรึเปล่า แต่ผมเล่าเท่าที่ผมรู้สึก
นิสสันอยากขายแบรนตัวเองแพงๆ แต่ไม่สร้างมูลค่าแบรนด์ มีแต่ทำลายโดยเฉพาะกับลูกค้าเก่า
ไม่แปลกใจครับวันนี้ ผมนี่ถามกลับตัวเองเสมอว่า นิสสันต้องทำยังไงผมถึงจะกลับไปซื้อเค้าอีกครั้ง
ผมเห็นห้องเครื่องแล้วนึกว่านิสสันมาร์ช  งานชุ่ยมากครับ คานบนหม้อน้ำก็ไม่ทำสีให้เรียบร้อย เบ้าโช้คก็เอามาจากมาร์ช ทั้งที่ค่ายอื่น เบ้าโช้คเค้าดูแขฺงแรงกว่านี้ มีน็อตยึด2-3ตัว  รถราคา8-9แสนทำไมสิ่งที่ได้คือคุณภาพรถราคา4แสนบาท

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 06:30:00 »

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 08:37:34 »
เห็นโชว์ที่ห้าง บอกเลยว่าโคตรสวย สีเหลืองนี่เด่นมาก
แต่พอเปิดประตูเข้าไปข้างในนี่จบเลย จริงๆหน้าตาเหมือนอัลมิร่าไม่เท่าไหร่
แต่การใช้วัสดุ trim พวกนี้สำคัญกว่าเยอะ
ยิ่งเบาะหลังไม่มีที่วางแก้วตรงกลางนี่ยิ่งดูแย่เข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 09:58:21 »
รถถูกจริตญี่ปุ่น แต่คนไทยไม่ชอบ แค่นั้นจริงๆครับ
คู่แข่งในญี่ปุ่นมีนะ CHR ไง
แล้วมาดูยอด CHR ในไทยสิครับ พอกันละ ... รถแบบญี่ปุ่นที่คนไทยอยากได้ แล้วไงละ
เอา team สามห่วงมาทำนิสสันตอนนี้ก็แย่นะ เพราะมรดกเดิมมันหมักหมมมาตั้งแต่ 5-6ปีที่แล้ว(พอเลิกขาย Juke Kicks ควรจะมาเลย ดันมาตอนไมเนอร์ซะงั้น เพราะตอนนั้นรถในการผลิต nissan เยอะมาก รุ่นเยอะแต่ขายน้อยก็แย่สิ)
ปัญหาพวกนี้มันไม่ได้แก้ใน 1-2ปีนิครับ ความเชื่อมันมันกว่าจะสร้างได้กี่ปีละ
บางคนที่ด่าๆ นิสสันตอนนี้ ตอนช่วงนิสสันเริ่มก่อปัญหาก็เชียร์ให้ขายนั่นนู่นี่ ไม่อยากให้ขายตัวนั้นตัวนี้ .... พอถึงตอนนี้มาด่า บางคนก็ดีซื้อรถที่อยากได้ไว้ บางคนอยากได้พอเอามาขายก็ไม่ซื้อ ฟี้โบมีทุกอย่างที่ชาว HLM อยากได้ ... ซื้อไหม ไม่
รุ่นขายไม่ดี อวย รุ่นขายดี ไม่แนะนำ แล้วการตลาดยุคนั้นก็บ้าจี้เลิกขาย
Livina 7seat อินโดไม่เอามาขาย เจ้าอื่น 7seat โกยยอดไปหมด X trail 2.0ขายดีเอาออก .... เออ
การตลาดยุคนี้่ต้องมาแบกกรรมเก่าไว้ละครับ ผมถามกลับเลย ชาว
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 12:14:24 »
ผบห ตลาดในไทยไม่ฉลาดครับ คนใน รง บอกมาครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 13:04:12 »

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 17:37:59 »
บางทีนิสสันเอง อาจจะใส่ใจกับประเทศไทยน้อยก็ได้นะครับ

อาจจะทุ่มไปกับการส่งออกเป็นหลัก โดยที่ใช้ประโยชน์ด้านทำเลของประเทศไทยไว้ส่งออก