ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติยูทูปเบอร์ช่องเกี่ยวกับรถเมืองไทยเขามีรายได้จากยอดวิวอย่างเดียวหรือครับ  (อ่าน 3784 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
พอดีว่าผมกับเพื่อนวันหยุดก็ว่างๆน่ะครับ และเห็นว่าถ้าลองทำสองสามอาทิตย์ละคลิปก็พอได้เลยกำลังมองหาอะไรพวกนี้ทำที่อิสระและสามารถทำได้ควบคู่กับงานประจำน่ะครับ ที่คิดไว้จะเป็นคลิปแนะนำรถ ออปชั่น สเปค และสรุปการลองขับแบบสั้นๆราว 3 นาทีเน้นแฮนลิ่ง ไม่มีจับเวลาน่ะครับ หรือหากมีงานด้านอื่นๆเกี่ยวกับรถที่ทำได้ควบคู่กับงานประจำได้พี่ๆช่วยชี้โพรงหน่อยงับ รายได้ตอนแรกไม่ได้หวังอะไรแต่ถ้าอยู่ตัวแล้วก็ตั้งเป้าไว้ที่ขั้นต้นเดือนละ 3,000 ขึ้นน่ะครับถ้าได้มากกว่านี้ก็กำไร(แค่ได้ขับทดสอบรถหลายๆรุ่นก็กำไรชีวิตแล้วครับ) หารมาได้คนละพันบวกลบครับขั้นต้น เป็นงานอดิเรกที่ไม่ค่อยโฟกัสเงินเท่าไหร่แค่อยากมีค่าเวลาน่ะครับ รบกวนด้วยนะงับ
ปล.ตอนนี้มีฟรีแลนซ์เซลรถมือสองอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2021, 08:09:56 โดย love street »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด .. ยอดวิวโดยตัวของมันเองไม่ได้แปลงเป็นรายได้ แต่หากว่าคุณมี sponsor หรือมี tie-in คุณอาจเรียกค่าตัวตามยอดวิวได้ (เออ แต่พวกคลิปโฆษณาช่วงต้น youtube นี่เจ้าของคลิปได้ส่วนแบ่งด้วยไหมหว่า?)

อยู่วงการขายอยู่แล้ว ส่วนตัวเชียร์จับของมือสองขายครับ เลือกลงลึกในด้านที่ตัวเองถนัด+ชอบ

ออฟไลน์ basterias

ผมเคยฟังคนทำคลิปพวกนี้เขาบอกว่าจะสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับใจรักครับ อย่าไปรีบหวังไว้มาแล้วท้อแท้แต่ต้น ค่อยๆทำไปจับทางให้ถูกว่าคนดูชอบอะไรของเราที่เป็นเอกลักษณ์ แล้วค่อยๆปรับๆไปครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Smith686

ผมเคยฟังคนทำคลิปพวกนี้เขาบอกว่าจะสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับใจรักครับ อย่าไปรีบหวังไว้มาแล้วท้อแท้แต่ต้น ค่อยๆทำไปจับทางให้ถูกว่าคนดูชอบอะไรของเราที่เป็นเอกลักษณ์ แล้วค่อยๆปรับๆไปครับ
          ใช่ครับ  การทำคลิปต้องทำด้วยใจรัก  ทำเพราะมีความสุขที่ได้ทำ  ส่วนเรื่องรายได้อย่าเพิ่งไปคิด  ผมตามดูมาเยอะแล้ว  กว่าโฆษณาจะเข้าอาจจะต้องใช้เวลาเป็นปีนะ  หรือบางคนทำคลิปแล้วคนไม่นิยม  ไม่มีโฆษณาก็มีนะ

ออฟไลน์ sukhontha

เท่าที่รู้  เราต้องเข้าทำสัญญากับยูทูป ในทางธุรกิจด้วย 

ซึ่งรายได้จะมี 2 แหล่ง  คือส่วนแบ่งยอดวิว (จะตามมาด้วยโฆษณาเล็ก ๆ)  กับสปอนเซอร์    ถ้าแฟนเยอะขึ้น  รายได้ก็จะเพิ่มเอง

ถ้าอยู่ในวัย   มีพลัง   สนุก ๆ  อย่างน้อยได้ประสบการณ์  รายได้เป็นเรื่องรอง   ทำได้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รายได้หลักมาจาก 2 ทางครับ
1. ยอดวิว (ค่าโฆษณาของยูทูป)
2. ค่าโฆษณา ซึ่งถ้าเป็นแนวแต่งรถมักจะให้เป็นของแต่งมากกว่าเงิน แต่ถ้าเป็นท่องเที่ยว หรือแนวให้ความรู้อื่นๆ น่าจะมีผู้ประกอบการให้เราโฆษณาสินค้าให้ เช่น โฆษณาน้ำปลาตราปลาหมึก ในช่องของโค้ชฟุตบอลท่านหนึ่ง

เรื่อง รายได้จากยอดวิว ขยายความนิดนึง มันมาจากค่าโฆษณาครับ ในคลิปเราสามารถแทรกโฆษณาได้ เป็นโฆษณาเต็มแบบข้ามได้ ข้ามไม่ได้ เป็นโฆษณาแฝงแบบแปะตรงกรอบกลางล่างให้คนดูต้องกด x เพื่อปิด และสามารถเลือกได้ว่าจะแทรกโฆษณาตรงไหนบ้าง แทรกบ่อยคนก็รำคาญ แทรกน้อยเราก็ได้น้อย รายได้จากโฆษณาจะคิดเป็นเวลาที่โฆษณารันครับ ถ้าคนดูกดปิดก็คือจะนับแค่ตอนที่มันรันไม่กี่วินาที โดยคร่าวๆแล้วถ้าคิดหยาบๆ ล้านวิวจะได้เงินจริงๆแปลงเป้นเงินบาทประมาณหลักพันถึงหมื่นครับ ซึ่งถ้าคนที่เข้ามาดูเป็นคนไทยก็จะได้น้อยหน่อย ถ้าเป็นฝรั่งเข้ามาดูก็จะได้เยอะหน่อยครับ (รายได้ต่างกัน 2-3 เท่าตัว)

ถ้าทำเพราะใจรัก ทำแบบคลิปดีๆ ตัดต่อดีๆ คอนเทนต์ดีๆ ทำแบบไม่หวังผลทันที แค่ลงทิ้งๆขว้างๆไว้ ใส่ hashtag ใส่กลุ่มให้ตรง ลงเรื่อยๆสักปีสองปี ก็น่าจะเริ่มเห็นผลครับ (เห็นผลว่ารุ่งหรือร่วง แต่สำหรับผม ผมไม่รุ่ง 55+) โดยส่วนตัวทำมา 5 ปีได้แล้วมั้ง แต่ไม่ได้ทำแบบที่ชาวบ้านอยากดู 55+ ทำแค่เหมือนเก็บไว้เป็น history ดูเอง ใช้กล้องมือถือถ่านง่ายๆ ตัดต่อลวกๆ มันก็จะมีบางคลิปที่คอนเทนต์ถูกใจคนดูจริงๆยอดวิวก็จะขึ้นไปหลักหลายแสน แต่มันอยู่กับคนเอาคลิปเราไปแชร์ต่อๆกันด้วยนะครับ รายได้ทั้งหมดที่ผมได้ตลอดระยะเวลา 5 ปีที่ผ่านมาคือ 3 พันบาทถ้วนครับ 55+ (คนติดตาม 2 พันกว่าคน)

คลิปที่ยอดวิวสูงๆของผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2021, 10:03:49 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ I_AM_M

ต้องมียอดซับเท่าไหร่ไม่รู้ถึงจะสร้างรายได้เข้ากระเป๋าได้ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รายได้จากยูทูป ต้องดูยอดซับ ยอดวิว ต้องมีกำหนดว่าต้องทำคลิปกี่ครั้งต่อเดือน
รายได้จากSponsor แล้วแต่คลิปที่ลง ราคาตามตกลง มากน้อยตามยอดวิว ยอดซับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ Youtuber ในไทย รายได้หลักมาจาก sponsor ถ้าจะไปหวังรายได้จากยอดวิว หรือ โฆษณา แล้วรายได้ต่อเดือนหลักหมื่น หลักแสนนั่น เลิกคิดได้เลยครับ (มันต้องช่องที่คนตามเยอะๆเป็นล้านๆซับ จะได้เยอะแบบนั้น อีกอย่าง คนไทย Block หรือ กดข้าม โฆษณาเยอะมาก)

อ้อ มันต้องคลิปยาวๆ ครับ 15 นาทีขึ้น อะไรงี้ แต่ต้องสนุกนะ โฆษณาจะเข้ารัวๆ แต่อย่างว่า บ้านเรา Block เว้นแต่ว่า คอนเท้นต์คุณจะทำให้ชาวต่างชาติมาดูได้ด้วย

ตอนนี้กฎใหม่คือมีคนติดตาม 1000 ขึ้น และยอดเวลารวมดู 4000 นาที ขึ้น จะถึงทำรายได้ แรกๆยากหน่อย คนไม่รู้จัก ช่องจะไม่เด้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2021, 11:18:30 โดย Winnie_The_Poom »

ออฟไลน์ jbrc

หาสินค้าแปลกๆ แหวกแนวมาติดตั้ง  มาทดสอบ ทำคลิป จะมีคนสนใจติดตามช่องเพิ่มขึ้นเร็วครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ต้องมียอดซับเท่าไหร่ไม่รู้ถึงจะสร้างรายได้เข้ากระเป๋าได้ครับ
1,000 subเป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ทราบ ยอดสปอนเซอร์ ได้เยอะว่ายอดวิวครับ
แนะนำคลิป ไม่ต้องยืดเยื้อ เน้นเรื่องการใช้งานจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ตอบในฐานะคนที่ทำ Content ลง Youtube อยู่ครับ ไม่ขอเรียกตัวเองว่าเป็น Youtuber เพราะช่องไม่ได้ใหญ่โต มีอิทธิพล (Inflence) กับคนดูมากขนาดนั้น ช่องผมก็ตามชื่อ Login ครับ ไปส่องดูได้ ทำรายการรีวิวรถ และรีวิวบ้านครับ ลงช่องเดียวกัน ก็มีข้อควรรู้คร่าวๆประมาณนี้นะครับ

1.ต้องมีผู้ติดตาม 1000 Sub และระยะเวลาที่มีคนดูในช่อง (Watch Tine) เกิน 40,000 นาที สังเกตุว่าไม่มียอดวิวมาเกี่ยวใดๆ ถึงจะเริ่มเปิด Google Adsence เพื่อรับเงินจากโฆษณาได้ครับ ถ้าไม่ถึงตามนี้ ยังไงก็ไม่ได้

2.รายได้ของช่องมาจากสองแหล่ง คือโฆษณาที่มันชอบขึ้นมาให้เรากด skip นั่นแหล่ะครับ ซึ่งจะน้อยนิดมากๆ (ยกเว้นว่ามีคนดู คน sub เยอะๆ ก็จะมีรายได้ตรงนี้เพิ่มขึ้นมาพอสมควร แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรนักครับ) ของช่องผมจะสรุปให้ดูตอนท้าย

3.รายได้แหล่งที่สองคือ Sponsor เข้าครับ ก็พวกสินค้าที่มีการ Tie-in กันในรายการต่างๆเนี่ยแหล่ะครับ ก็จะมี rate ต่างๆกันไป เช่นเอาวางไว้เฉยๆ ถือขึ้นมาพูดนิดหน่อย เอามาทดลองใช้แล้วรีวิวเป็นคลิปๆนึงไปเลย พวกนี้ราคาก็ต่างกันตามความดังของช่องครับ ช่องดังๆ แค่หยิบขึ้นมาพูดก็หลักหมื่นแล้ว ยิ่งถ้าทำรีวิวให้เลย 1 คลิป ราคามีเป็นแสนครับ

4.รายได้จะเข้าช่องเมื่อมีเงินในระบบถึง 100USD นะครับ ไม่ได้โอนกันวันต่อวัน ถ้ารายได้ไม่ถึง 100USD ก็ยังไม่ได้ตังครับ

5.ปัจจุบัน รายได้ไม่ได้มาจากยอดวิวแล้วครับ (แต่ก่อนใช่) แต่ถ้ายอดวิวเยอะ ก็ทำให้มีคนดูโฆษณาเยอะ ถึงแม้จะกด skip บ้าง แต่รวมๆๆหลายยอดวิวก็ได้พอควร แต่ไม่มากมายเป็นกอบเป็นกำ แต่รายได้ใหญ่ๆมาจาก sponsor มากกว่าครับ ได้เป็นก้อนๆ ยอดวิวมาก คน sub มาก sponsor ก็อยากเข้าครับ

ทีนี้มาดูช่องผม เปิดมา 2 ปี ณ ตอนนี้ยอด Sub 17K ครับ ยอดวิวคลิปที่มากสุดก็ 460K น้อยสุดก็ 200 กว่าๆครับ 555+ ทำช่องเพราะใจรัก ทำเล่นๆ ไม่ได้หวังรายได้อะไร เพราะผมทำงานประจำซึ่งรายได้พอเพียงอยู่แล้วครับ รายได้ของช่องเปิดมาสองปี ได้ราวๆ 3 หมื่นครับ นี่คือรวมทุกอย่างนะครับ มี SPonsor เข้า 1 รายการ ได้เป็นของที่ส่งมาให้ลองใช้แล้วรีวิว แต่ไม่ได้ตังนะครับ แต่ได้ของมาใช้เลย และมีได้ไปร่วมงาน Event อยู่ 2 - 3 งานครับ

มาลองดูรายได้ของช่องที่ดังๆอย่างง่ายๆครับ ช่องผมยอด sub 17K ยอดวิวที่เคยสูงสุด สี่แสนวิว ทำสองปีได้รายได้ สามหมื่นบาท ตกเดือนละ 830 บาท ถ้าช่องที่ยอด sub สักล้านนึง ยอดวิว 5 ล้าน ลองคิดบัญญัติไตราบางค์ดูครับ ว่าได้เดือนละเท่าไหร่ ตีซะมากกว่าผม 100 เท่า รายได้ที่มาจากโฆษณาแฝงอย่างเดียว น่าจะปาไปเดือนละ 83,000 บาทแล้วนะครับ ไม่นับ SPonsor เข้าอีก แต่ช่องที่ยอด sub แบบนี้ ก็มีไม่เยอะหรอกครับ ผมให้ไม่ถึง 5% ของช่องในเมืองไทยด้วย

ก็ถือว่าได้ประสบการณ์มาเพียบเลย รายได้ไม่ใช่ปัจจัยหลัก แต่ประสบการณ์คือสิ่งที่หาไม่ได้ครับถ้าไม่ได้มาลองทำ ใครอยากทำก็ลองดูครับ แต่กว่าจะถึง 1000 sub แรกนี่หืดขึ้นคอครับ ต้องมี คลิปเปลี่ยนชีวิต สักคลิป ช่องจะมียอด sub เยอะขึ้นมาเองครับ จากนั้เนก็คือความสม่ำเสมอแล้วครับ ลงคลิปบ่อยๆ หา content เจ๋งๆ แต่ก็นั่นแหล่ะ ณ ตอนนี้มีช่อง Youtube ผุดเป็นดอกเห็ด ใครทำต้องใจรักและอดทนครับ

ด้านล่างเป็นคลิปที่ยอดวิวสูงเป็นอันดับต้นๆของช่องผมครับ จริงๆมีสูงกว่านี้สี่แสนกว่าวิว แต่เป็นเรื่องบ้าน เลยไม่ขอเอามาลงละกัน ไม่เกี่ยวกับรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2021, 13:40:22 โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ Nismo

ขอบคุณ คุณ  #อินเดียหน้าโจร และ คุณ เจ้าหน้าที่โมลเดอร์ ได้ความรู้ และรายละเอียด ที่ดีมากครับ  :) :) :
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
มีบางช่องรับโฆษณาแฝงเว็บพนันด้วย ผมเลยเลิกติดตามไปเลย ไม่รู้ตอนนี้เค้าจะเลิกรับหรือยัง

ออฟไลน์ mothsan

มีบางช่องรับโฆษณาแฝงเว็บพนันด้วย ผมเลยเลิกติดตามไปเลย ไม่รู้ตอนนี้เค้าจะเลิกรับหรือยัง
ผมก็สงสัยว่า รับเว็ปพนันนี้รายได้เยอะเลยเหรอครับ อิอิ