ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดว่ารถคันต่อไปต้องเป็นไฟฟ้า100%บ้างครับ  (อ่าน 8383 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ผมเป็นคน1ที่คิดว่ารถยนต์คันต่อไป  ต้องเป็นรถไฟฟ้า100%อย่างแน่นอน  คือรถคันปัจจุบันอายุ1ปีคิดว่าอีก 4ปีก็น่าจะถึง  เวลาที่รถไฟฟ้ามีให้เลือกมากมายหลายรุ่นแล้ว  ...และถ้ายังไม่เหมาะไม่ควรด้วยเหตใดๆ  ผมก็จะอดทนใช้รถคันเก่าต่อไป  อาจจะเป็น5ปี6ปี7ปี8ปี   ผมก็จะรอ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้ากำลังจะเปลี่ยนรถตอนนี้ ส่วนตัวผมคงจิ้มไปที่ไฮบริทก่อนครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ผมอีกคนครับ นี่พึ่งออก phev มาอาทิตย์นึง ใช้สัก 4-5 ปี น่าจะพอดีกะ ตู้ชาจพร้อมมากขึ้นทั่วประเทศ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ยังครับ เพราะผมยังต้องซื้อกระบะดีเซลมาบรรทุกของ รถไฟฟ้าไม่อนมีทรงกระบะครับ ส่วนมากจะมาทรงเก๋ง กัยsuv

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เข้ามายกมือครับ ที่มีอยู่ตอนนี้รอได้อีก 4-5 ปีสบายๆ คันต่อไป ไฟฟ้า 100% แต่.....คงไม่ใช่ยี่ห้อจีนล่ะครับ เก็บเงินยาวๆ รอญี่ปุ่น อเมกา หรือยุโรปครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนรถ แต่ก็ยังไม่ไฟฟ้า 100 %
อาจจะเป็น hybrid หรือน้ำมันปกติ
ไม่ชอบรถไฟฟ้าเท่าไหร่เพราะชาร์จนาน  8)

ออฟไลน์ Auto

ไม่ซื้อแน่นอนครับ   ยังไม่ใช่เวลาของผม       เมืองไทยปิคอัพดีเซล PPV ตอบโจทย์  ยิ่งรถตลาดบ้าน  ๆ  ดีเซลซ่อมถูกกว่าเยอะ หาอะไหล่ง่าย  สะดวกสำหรับเราครับ

ออฟไลน์ seeker

สำหรับผมอีก 2 คันครับ
คันต่อไป ice
อละหลังจากนั้นค่อย ev 100%
น่าจะสัก 10 ปี

รอให้รถ ev สามารถเดินทางออกตจวได้อย่างสะดวกกว่านี้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมสายกระบะ  ppv  ไม่ไปไฟฟ้าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Stp

มีแผนจะเปลี่ยนรถในอีก 8+ ปี ถึงเวลานั้นคงเอารถยนต์ไฟฟ้ามาเป็นตัวเลือกด้วยแน่นอน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mamaman

อีก 5 ปี ก็ไม่ใช้ครับ แต่ อีก 10 ปีไม่แน่ ตอนนี้ ก็ ซื้อ รถถูกๆ ขับรอไปก่อน
ไม่รวย
ซื้อรถ 1 คัน ผม ใช้
ขนของ ขนคน ลงนา ลงทางลุกรัง เดินทาง เที่ยวทั่วไทย

ไฟฟ้า คือ รถ คันที่ 2 หรือ 3 ถ้า มีเงินซื้อนะ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

น่าจะยังครับ

แต่ที่แน่ๆ คันต่อไปต้องมี Adaptive cruise control with stop and go ก่อน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Nismo

ยัง แน่นอน ครับ รถ 1 คัน ใช้งานขั้นต่ำ 10 ปี ขึ้นไป
รอ TOYOTA 1.2 / 1.5 Turbo ครับ  :)  :-X
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ LapisLazuli

ผมเคยคิดแบบนี้ ตั้งเเต่ ผมยังเรียนไม่จบ
ปัจจุบัน ผ่านมา 6 ปีละ . . . . ยอมเเพ้ละ ซื้อรถคันใหม่ละ กะใช้อีกสัก 10 ปี
ดูสิ รถไฟฟ้าจะพร้อมใช้งานรึยัง!!!!!

ออฟไลน์ tnp_super

มาร่วมยืนรอด้วยครับ ผมรอกระบะไฟฟ้าเป็นคันต่อไปครับ แต่คงรออีกสัก 10 ปีก่อนเผื่อจะมีที่วิ่งได้สัก 7-8 ร้อยกิโลเมตรต่อการชาร์จ 1 ครั้ง ในราคาต่ำล้าน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมครับ แต่รอ 2024 เพราะน่าจะมีตัวเลือกเยอะ และสาธารณูปโภคน่าจะแพร่หลายระดับนึงแล้ว

บวกกับเตรียมติดโซลาร์เซลด้วย

ถึงปี 2024 กะจะขาย MG5 ที่ครบ 9 ปีซัก 5 หมื่นไม่รู้จะมีคนเอามั้ย ถ้าไม่มีอาจจะเอาไปดัดแปลงทำ EV สำรอง

ออฟไลน์ iamitman

ผมครับ กำลังคิดว่าจะใช้รถปัจจุบันอีก 1-2 ปี แล้วคันต่อไปเป็นไฟฟ้า 100% เลยครับ

แต่รอดูรถในช่วง 1-2 ปีนี้ก่อนครับ ถ้ายังไม่มีตัวที่น่าสนใจจริงๆ จะใช้สันดาป 100% อีกซักคันก่อนครับ

ออฟไลน์ AkE

สำหรับผม เป็นไปได้หมดคร้บ
เบนซินเทอร์โบเหมือนเดิม
Phev
hev
Ev

อะไรก้ได้ที่ไม่ใช่ diesel ครับ

ออฟไลน์ spn

ถ้าไม่นับรถกระบะ 1-2 คันต่อไปเป็น Hybrid หรือ PHEV ครับ คันต่อไปอาจจะมองรถไฟฟ้า ถ้าราคาดี ก็จัดครับ

ผมว่าเทคโนโลยีอาจมาเร็วกว่าที่คิดนะครับ 
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

จะอีกกี่คันก็"ไม่"สำหรับผมครับ ยกเว้นจะบังคับว่าไม่มีรถสันดาปขายสักคันในโลก อันนั้นก็อาจต้องซื้อครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• **
สถานนีชาตเยอะๆ เดี๋ยวคนก็ใช้เองนะผมว่า แบบเปิดในปั้มมีร้านข้าว ร้านกาแฟให้นั่งรอ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ซื้ออีวีเพิ่มก็ต้องรถนำเข้าอย่างเดียวเท่านั้นคับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ไม่ยอมเสียตังซื้อรถน้ำมันหรือลูกผสมแล้วครับ รอไฟฟ้าล้วนเท่านั้น 8)

ขอแค่ชาร์ทไปครึ่งชั่วโมงไปได้7-800โลราคาไม่เกินสองล้านผมก็okแล้วครับ

จอดรถในบ้านครับ รู้สึกได้ถึงมลพิษแก่แล้วไม่อยากสูดดม :-X

ออฟไลน์ TWC

• **
ผมครับ ตอนนี้มีรถกระบะมีMINI MPVมีCHRแล้ว
กำลังหาดูรถขับไปทำงานจ่ายตลาดไปห้าง ไปจอดติดแอร์นอนรอลูกเรียนพิเศษ
รถไฟฟ้าน่าจะตอบโจทย์

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ตอนนี้ใช้ hybrid อยู่ ก็ตั้งใจครับว่า กลางปีนี้ไป คงไฟฟ้าล้วน เป็นความชอบส่วนตัวแค่นั้นเอง เพราะไม่ค่อยเน้นขับไกลๆ เกิน 400 โล

ออฟไลน์ Polonium

จะซื้อก็ต่อเมื่อสามารถขับไป ตจว ได้อย่างสบายใจครับ ไม่ได้คิดไว้ว่าต้องเป็นคันที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ alpha14

เมื่อก่อนตอนซื้อรถคันนี้มา e85ก็ยังมีปั๊มเติมน้อยมาก แต่ก็เพราะชอบตัวรถช่วงแรกก็เติมe20ไปก่อนหลังๆมามีแทบทุกปั็มก็เบาใจ แต่ตอนนี้เห็นว่าจะยกเลิก ก็ไม่เป็นไร เรื่องevสำหรับผมในอนาคตจัดแน่ครับแต่คงอีก4-5ปี ป่านนั้นเทคโนฯคงล้ำไปไกลมากละ จุดชารจ์และเวลาในการชาร์จคงไม่ใช่ปัญหาหลัก 

ออฟไลน์ Bond007

ถ้าวิ่งได้เยอะเกิน500โลแบบใช้จริง และราคาสมเหตุสมผลก็น่าจะไปครับ

ปล.ว่าจะมองหารถน้ำมันไว้เก็บสะสมด้วย

ออฟไลน์ bravo

น่าจะยังครับ

แต่ที่แน่ๆ คันต่อไปต้องมี Adaptive cruise control with stop and go ก่อน

ตามนี้ครับ  :)

ออนไลน์ Nut_K

ตราบใดที่ยังมีข้อจำกัดเรื่องระยะทางในการวิ่ง และระยะเวลาในการชาร์ตผมก็ยังไม่ซื้อครับ

ถ้ายังไม่สามารถพัฒนา Hybrid / PHEV ยังคงตอบโจทย์มากกว่า