ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรบ้างครับ ถ้า Toyota Alphard โฉมที่ 4 กลายเป็น Crossover SUV  (อ่าน 4874 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
ผมเข้าใจว่า Toyota ผลิต Highlander (Kluger ในออสเตรเลีย เพราะเครื่องหมายการค้า Highlander ของ Hyundai Terracan) Crossover SUV 7 ที่นั่ง มีรุ่นพวงมาลัยขวา แต่ไม่มีจำหน่ายในประเทศไทย ผมเลยถามกันเล่นๆ ว่า ถ้า Toyota Alphard โฉมที่ 4 (มาประมาณ 2022-2023) กลายเป็น Crossover SUV จะเป็นอย่างไรบ้างครับ (มีรายละเอียดมิติตัวถังให้เทียบ)

มิติตัวถัง Alphard โฉมที่ 3: ฐานล้อ 3,000 มม.
ยาว 4,945 มม.
กว้าง 1,850 มม.
สูง 1,895 มม.

มิติตัวถัง Highlander/Kluger โฉมที่ 4: ฐานล้อ 2,850 มม.
ยาว 4,950 มม.
กว้าง 1,930 มม.
สูง 1,730 มม.

กระทู้เพิ่มเติมที่ว่า โฉมที่ 4 จะมาตอนไหนครับ: http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60498.0

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
งงครับว่าทำไมถึงคิดว่า Alphard 40 จะกลายเป็น Crossover SUV ทั้งๆที่โฉมปัจจุบันขายดีขนาดนี้By

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
งงครับว่าทำไมถึงคิดว่า Alphard 40 จะกลายเป็น Crossover SUV ทั้งๆที่โฉมปัจจุบันขายดีขนาดนี้By

เพราะกระแสรถ Crossover SUV ที่มาแรงมาก ทำให้ Peugeot 3008 และ 5008 โฉมที่ 2 เปลี่ยนจาก MPV เป็น Crossover หรือแม้แต่ Mazda เลิกผลิต Mazda5 (Premacy), Biante, และ Mazda8 (MPV) แล้วแทนที่ด้วย CX-8 (ในเอเชีย) และ CX-9 (ในอเมริกาเหนือ, ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์) ทำให้ผมสงสัยว่าถ้า Alphard กลายเป็น Crossover SUV จะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ koko86

ผมว่าน่าจะยากนะ
เพราะจากยอดขายมันบอกว่า ตลาดแบบนี้มันมีที่ยืนอยู่แล้ว
คนใช้รถกลุ่มนี้ไม่เคยเอาไปลุยเลย
นอกจากนี้ การทำเป็นรถsuv ยังต้องทำล้อให้ใหญ่ ทำให้เบาะแถวสามเล็กลง และแถวสามเข้าออกยากขึ้น
นอกจากนี้กระโปรงหน้าต้องยาวขึ้น พื้นที่ห้องโดยสารยิ่งแคบไปอีก
รถsuv ขนาดผมไปนั่ง x7 แถวสาม นั่งยังไงก็ไม่เหมือนalphard
alphard แถว2-3  ขึ้นลงง่าย นั่งสบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ TeslaX

คนซื้อ alphard เพราะประตู slide คงไม่มีคนซื้อ crossover ที่เป็นประตู slide

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member

เพราะกระแสรถ Crossover SUV ที่มาแรงมาก ทำให้ Peugeot 3008 และ 5008 โฉมที่ 2 เปลี่ยนจาก MPV เป็น Crossover หรือแม้แต่ Mazda เลิกผลิต Mazda5 (Premacy), Biante, และ Mazda8 (MPV) แล้วแทนที่ด้วย CX-8 (ในเอเชีย) และ CX-9 (ในอเมริกาเหนือ, ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์) ทำให้ผมสงสัยว่าถ้า Alphard กลายเป็น Crossover SUV จะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Mos37257

มันไม่เหมือนกันครับ ในกรณี Peugeot เขาอาจไม่มีตัวรถประเภทนั้นเขาเลยเปลี่ยนเเนวทาง ส่วน cx-8 cx-9 เพราะเทรนมันมาทางนี้ รถเก่งคันใหญ่ๆเลยไม่คุ้มที่จะทำตลาดอีกต่อไป
ในกรณี toyota highlander กับ Alphard เขาทำตลาดต่างกันอยู่เเล้ว ซึ่ง highlander ก็ขายดีในหลายประเทศ ส่วน Alphard ในเอเซีย ญี่ปุ่นก็ขายดีไม่มีเหตุผลที่จะต้องเปลี่ยนตัวเอง ถ้าถึงวันที่ขายไม่ได้เมื่อไหร่ค่อยมีสิทธิ์ครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คิดว่า alphard ยังอยู่ต่อ และยังเป็น MPV แบบนี้ต่อไปแหละครับ
กำลังซื้อสูง ถ้าจะไม่ได้ไปต่อก็คงเพราะ เลิกขาย Alphard/Velfire แล้วไปให้ Lexus ขาย LM แทน
Cross over Suv ถ้าตะมาใหม่ก็น่าจะเป็น Highlander นั้นแหละครับ แต่คงไม่มีในไทยแน่ๆ ราคาคงอยู่พอๆกับ GLE / X5 hybrid
จะให้ดีไซน์ไปทาง grand carnival ใหม่ที่มีกลิ่นของ SUV ก็น่าจะมีปัญหากับ มิติตังรถนะครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
แต่ว่า Alphard โฉมที่ 4 (โฉมใหม่) ก็ยังเป็นรถตู้อยู่ดี ถ้าอยากลุ้น Crossover SUV แนวใหม่ ก็รอลุ้น Toyota Crown Kluger (Crown Highlander) จะดีกว่า แถม Toyota Crown ขยายรุ่นไปยังรถตู้ในชื่อรุ่น Toyota Crown Vellfire

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Kia Carnival ตัวใหม่นี่ก็เปลี่ยนจาก MPV เป็น Crossover MPV นะ
เห็นภาพมั้ยครับ? ถ้าจะเปลี่ยนก็คงเปลี่ยนเป็นแนวแบบนั้น

และกลุ่มลูกค้าเดิมคงไม่มีใครปลื้มไอ้กาบรอบคันแน่ด้วยภาพลักษณ์

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

ผมว่าtoyotaเค้ามีกลุ่มลูกค้าชัดเจนสำหรับalphardนะ
Product crossoverก็มีแล้ว จะเอามาปนกันทำไม

Crossoverไม่ได้ครองโลกขนาดนั้น คนไม่ชอบก็มี

ออฟไลน์ axister

ผมว่าเค้าขึ้น lineup ใหม่มาน่าจะดึงกลุ่มลูกค้าไ้ด้ดีกว่า

เพราะถ้ายกสูงมันจะไม่ได้รถที่คนขึ้นลงสะดวกแล้ว ด้วยความโปร่งของตัวรถ รถสูงขึ้นอีกก็จะลำบากเข้าที่จอดรถได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าลดความสูงห้องโดยสารลง ก็จะดูแคบอีก

ผมว่า target alphard ไม่ได้ลุยขนาดนั้น ในญี่ปุ่นขับเองก็เป็นรถครอบครัวจ๋า ในไทยในจีนเป็น รถผบรหไปเลย กลุ่มลูกค้าเค้าชัดมาก นอกจากจะดันไปขาย lexus LM ให้หมด alphard จะกลายเป็น mpv ขับเองมาสู้กับ kia carnival คงได้ความสปอตขึ้นนิด สูงขึ้นหน่อย

ไม่รู้ว่าตีความ crossover ไปขนาดไหน แต่ถ้าให้ลุย all terrain แบบ e class / s60 ยกสูง ผมว่าคงเป็นไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ AkE

รถรุ่นนี้เค้ามีไว้ขายเฉพาะประเทศผู้ผลิตครับ ชาติอื่นๆดันไปนำเข้ามาขายเอง เค้าไม่ได้สนใจตลาดชาติอื่นๆ

Alphard ยังเป็นที่นิยมในกลุ่มคนมีฐานะและรถประจำตำแหน่ง และมาเฟียต่างๆของประเทศเค้า

ไม่มีอะไรต่างจากรุ่นเดิมมากหรอกครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Hyundai ก็ทำรถตู้จ๋าต่อ
KIA ก็ยังคงเป็น MPV แม้นจะทรงคล้าย SUV
รถตู้จีน Premium​ ก็มีหลายตัว

เอเซียก็ยังคงเป็นเอเชียครับ
ยิ่งยุคนี้ขับรถได้ก็ขับ SUV ถ้าขับไม่ได้ก็นั่งรถตู้ พวก S-class ถูกมองเป็นรถรับส่งสนามบิน/โรงแรม

ออฟไลน์ KTN88

Toyota มี lineup รถประเภท Crossover SUV อยู่แล้วเพียบเลยครับ เช่น Harrier, Rav4, Highlander ฯ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนรถ MPV ยอดนิยมอย่าง Alphard ไปเป็น Crossover SUV เพื่ออะไร สรุปคือประเด็นนี้มันเป็นไปไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าไม่ได้จำเป็นเลยนะ

ถ้า Toyota จะทำ SUV ไซต์นี้ ก็ไม่ได้จำเป็นต้องเอาชื่อ Alphard ไปทำ เพราะมี Land Cruiser, Harrier หรือ RAV4 เป็นกลุ่ม SUV อยู่แล้ว

หรือถ้าจะทำที่เป็น Crossover SUV ขนาดหรือแชร์ตัวถังร่วมกับ Alphard จริงๆ ก็ตั้งชื่อใหม่ไปก็จบ แล้วก็ขาย MPV ชื่อ Alphard ต่อไป

ออฟไลน์ boogie2020

กลุ่มเป้าหมายเขาคงไม่สะดวกที่จะต้องปีนขึ้นรถละมั้งคับ 

ถ้าทำรุ่นใหม่มาเลยก็อาจเป้นได้ แต่ถ้าให้เอาตู้ Alphard มายกสูง ไม่น่าจะเป็นไปได้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ IS2000

ยังไงก็น่าจะเป็นรถตู้อยู่ดีครับเพราะ Alphard นี่ขายดีมากในเอเชียไม่เน้นตลาดอื่นเลย ที่ญี่ปุ่น ฮ่องกง รถพวกนี้ใช้งานลักษณะเดียวกับบ้านเราเลยคือมีคนขับรถเป็นส่วนมาก เน้นความสบายหรูหรา จะกลายเป็น crossover คงยากครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

คงไม่เปลี่ยนหรอกครับ ก็เป็นรถตู้แบบเดิมนี่แหละ

และคิดว่า ถึงอยากจะเปลี่ยนจริงๆ ก็คงไม่ทันแล้วล่ะครับ เพราะถ้ารถจะเปิดตัวปีหน้า ป่านนี้โครงสร้างต่างๆ ทำไปเยอะแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เหมือนเดิมดีแล้ว แค่นี้ก็วิ่งกันเกลื่อนเต็มไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
คงไม่เปลี่ยนหรอกครับ ตอนนี้ในจีนก็นิยมมากๆ เหมือนกัน สมัยก่อนจะใช้พวก Honda Elysion (Odyssey ขยายร่าง) ไม่ก็ Estima กัน พอ Alphard ตัวปัจจุบัน Minorchange ออกมาเป็นที่นิยมมากๆ เลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่น่าเป็นไปได้ครับ อีกอย่าง รถแนว Cross Over ของ Toyota และ Lexus ก็มีมากมายและหลากหลายอยู่แล้วครับ

มองไม่เป็นความจำเป็นที่จะเอาชื่อ Alphard ไปใช้

แต่ได้ยินจากรายการว่าจะไม่มี Vellfire แล้วครับ จะเหลือแต่ชื่อ Alphard
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tvm

รถขายดี มีตลาดชัดเจน คงไม่หาเรื่องหรอกครับ 555

ส่วนเจ้าที่เปลี่ยนรูปแบบ ลองดูว่ายอดขายเขาดีไหม อาจจะเพราะเดิมๆ ไม่ค่อยดีหรือเปล่า 555

ออฟไลน์ AgentMolder

Impossible!!