ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเลื่อนแผนซื้อรถใหม่ออกไปจนกว่าจะได้ฉีดวัคซีนก่อนมั้ยครับ  (อ่าน 5827 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
จริงๆผมมีแผนซื้อรถใหม่แทนคันเก่าในปีนี้ แต่ยังเลือกรุ่นไม่ได้ รวมกับมาเจอสถานการณ์ตอนนี้ที่โควิดระบาดหนักขนาดนี้
เลยอยากรู้คนอื่นคิดเหมือนกันมั้ยว่า ถ้าได้วัคซีนเมื่อไหร่ค่อยเดินไปจองรถเพื่อเป็นหนี้ก้อนใหม่ เพราะชีวิต ณ เวลานี้ มันไม่แน่นอนจริงๆ
เผลอๆยอดติดเชื้ออาจจะยืน 2000 คนต่อวันไปอีกเป็นหลักเดือน ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น จะไปลองรถก็ไม่สะดวกเพราะเสี่ยง
จะไปรับรถ กว่าจะแต่งนู่นแต่งนี่ให้พร้อมขับก็เจอคนสัมผัสรถเราหลายคน ซึ่งถ้าได้วัคซีนก็คงจะช่วยให้มั่นใจมากขึ้น รู้สึกเสี่ยงน้อยลง
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ไม่ได้จะออกรถ แต่รถพึ่งหมดประกัน3ปีกะหลังสงกรานต์​จะเริ่มแต่งเต็มสูบ ต้องพักดูสถานการณ์​ไปก่อนครับ ไม่มีใครตอบได้ว่าเราจะกลับไป +หลักสิบหลักร้อยต้นๆเหมือนครั้งก่อนๆๆๆได้ไหม

ออฟไลน์ off_033

ไม่ใช่แค่เรื่องรถ  ตอนนี้อะไรไม่สำคัญที่ต้องไปเจอผู้คนหรือต้องไปเจอหน้าคนขายเพื่อลองโน่นลองนี่ก็เลื่อนไปก่อนหมดครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

รอได้ควรรอครับ สถานการณ์ยังปั่นป่วน

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
พึ่งไปรับรถใหม่ วันศุกร์ที่ผ่านมา เหมือนรถมีรอเลย คนน่าจะทิ้งจองเยอะ ได้ข่าวว่าไฟแนนซ์เข้มมาก ปล่อยยากช่วงนี้(เคสผม ค่าผ่อนคิดเป็น%เพียง10%นิดๆของฐาน กับไม่มีหนี้สินใดๆคงค้าง เลยปล่อยง่าย รู้ผลแทบจะทันที) สำหรับศูนย์ที่ไป ก็มีมาตรการป้องกันพอสมควร ถ้าการเงินไม่มั่นใจ ผมว่าเลี่ยงก่อนก็ได้ครับ แต่ผมก็ปรับแผนจากจะออกรถราคานึง ไปออกอีกรุ่นนึง ที่ราคาย่อมเยาลงไปเยอะเลย เพราะไม่มั่นใจระยะยาวเช่นกัน

ออฟไลน์ mongolias

ของแบบนี้อยู่ที่ความจำเป็น กับภาวะเศรษฐกิจของแต่ละคนครับ
ถ้าผมต้องใช้รถ ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ผมก็ออกรถครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ไม่เฉพาะรถอย่างเดียว

การลงทุนทุกอย่างตอนนี้พักไปนานแล้วครับ

ออฟไลน์ seeker

ถ้าการซื้อรถ ทำให้เรามีรายได้เพิ่มขึ้นคงไม่รอละครับ ถือเป็นการลงทุน
แต่ถ้าซื้อมาขับแทนคันเก่า รออย่าพึ่งก่อหนี้

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
สมัยอู่ฮั่นมาใหม่ๆ ผมชิงขายไปคันนึงก่อนเลย จนบัดนี้ยังไม่คิดซื้อเพิ่มเลยครับ

ออฟไลน์ panjap

การเป็นหนี้ก้อนใหม่ตอนนี้ ระวังให้หนัก ระวัง ความไม่แน่นอนของงาน อาจทำให้คุณถึงกับเจ้งได้  ถ้าต้องตกงาน

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
มันขึ้นอยู่กับว่า

เรื่องงาน ศก.ของแต่ละคน มั่นคงไหม เรื่องนี้ไม่มีใครตอบแทนได้นอกจากตัวคุณเอง

ยังเลือกรุ่นไม่ได้ รอครับ

ถ้าจะจองตอนนี้ รอเดือนหน้าเถอะครับ อย่าเพิ่งรีบเลย

ส่วนเรื่องโควิด ตอนนี้ผมมองว่าเริ่มเข้าสู่ขาลงของการระบาดแล้วครับ (ย้ำว่าเริ่ม) ส่วนเรื่องวัคซีน ผมว่าอย่าคาดหวังอะไรเยอะเลยครับ ถึงแม้จะได้ฉีดก็ตาม ตราบใดที่ยี่ห้อประสิทธิภาพสูงๆ ยังไม่เข้าไทย

ผมเพิ่งจองรถใหม่ช่วงต้นเดือนที่แล้วนี่เอง แถมจองต่างจังหวัดด้วย ยังคิดอยู่ว่าจะไปเอารถยังไงดีเนี่ย 555 (จังหวัดที่จองเป็นพื้นที่สีแดง จังหวัดที่ผมอยู่เป็นสีส้ม แถมจังหวัดผมมีคำสั่งให้คนที่มาจากจังหวัดสีแดงกักตัว 14 วัน หรือ swab หาเชื้อ 555)

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ต้องเสริมว่าต้อง วัคซีนของ Pfizer และ Moderna เท่านั้นด้วยคับ วัคซีนหง่อยๆทั้งสองอันที่รัฐบวมพยายามมัดมือชกนี้ไปไกลๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ The_Wizard

เศรษฐกิจฝืดเคืองที่มากับวิกฤติโรคระบาด และถึงแม้มีวัคซีน ก็ใช่ว่าจะจบง่ายๆ ยังไงก็ต้องวางแผนการเงินให้ดีครับ รายจ่ายที่ไม่จำเป็น หรือการลงทุนความเสี่ยงสูง หากไม่มีทุนหนาจริง ไม่น่าเสี่ยง

อย่างตอนนี้ในเฟซบุ๊ค ตั้งแต่มีการระบาดรอบใหม่ ก็เห็นมีลงประกาศยกรถให้ไปเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อเต็มไปหมด

ออฟไลน์ boogie2020

มันกะขึ้นกับอยุ่ในธุรกิจ sector ไหนด้วยอะคับ   บาง sector ก็รุ่งมาก ๆ ช่วงนี้ สายคริปโตเนี่ย ถอยรถป้ายแรงกันรัว ๆ แต่ในอีกหลาย sector  โดยเฉพาะสายงานบริการ นี่คงได้แต่ประคองตัวแหละคับ ลดภาระให้น้อยที่สุด

ปกติผมเปลี่ยนรถทุก 5 ปี เพราะเป็นคนไม่ค่อยดูแลรถ และไม่อยากไปเสียข้างทาง ....นี่เป็นครั้งแรก ที่ต้องเปลี่ยนแผน  ใช้คันเดิมกันต่อไป
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sukhontha

การใช้จ่าย ไม่ว่าเรื่องอะไร  เวลาไหน  ต้องวิเคราะห์  รายรับ-จ่าย ความเสี่ยงในอนาคต  ความจำเป็น

หากวิเคราะห์แล้ว  มันจะได้คำตอบเอง  แต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

ผมเอง  หากยังไม่ออก  ก็คงเลื่อนไป  เนื่องจากผมคาดการณ์ว่าความเลวร้ายขนาดใหญ่ที่จะเกิดขึ้นในอีกปีสองปีข้างหน้า   อาจจะร้ายกาจพอ ๆ กับ หลังสงครามโลกครั้งที่สองก็เป็นได้  ดังนั้นผมเก็บสินทรัพย์ที่แปรสภาพได้ง่าย และเพิ่มมูลค่าได้ด้วยเป็นหลัก  พร้อมทั้งสำรองเงินสดเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ koko86

covidรอบนี้ ประเทศไทยน่าจะหนักนะครับ เงินไม่หมุนกันเลย แล้วเจอคลัสเตอร์ใหม่เรื่อย ชุมชนแออัดอื่นๆ โผล่มาเรื่อยๆ ถึงตัวเลขคนป่วยลดลง แต่ดูแล้วน่าจะยาว

ถ้ามองที่ต่างประเทศ usaเหมือนเศรษฐกิจ จะดี แต่ตอนนี้ มีการกู้หนี้สูงมาก แล้วพิมพ์เงินขนาดนี้ เศรษฐกิจกลับมาดี เงินเฟ้อจะขนาดไหน แล้วถ้าเงินเฟ้อมากๆ ก็ต้องขึ้นดอกเบี้ยอย่างเร็ว  ทีนี้ จะพังกันหมดทั้งตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร ตลาดบ้าน เพราะพวกนี้ต้องใช้เงินกู้ทั้งนั้น ไหนจะ บริษัทใหญ่ๆที่ต้องroll over พันธบัตรอีก

ผมเองมองเห็นจุดนี้ ขาย86 ไปตั้งแต่ปี2019
ถึงมีรถคันอื่นออกมาอยากได้มากๆอย่างgr yaris ก็อดทนเก็บเงินไว้ก่อน รอจังหวะดีๆผ่านวิกฤติไปแล้วก็ยังไม่สาย ซื้อตอนนั้นสบายใจแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2021, 11:27:38 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Tien.W

แฟน เพิ่งออก City HB มา เมื่อมีนาคมที่ผ่านมา

ไม่ได้สนใจเรื่องไวรัส แต่สนใจแค่ ออกมาแล้ว สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ มีปัญญาผ่อนตลอดรอดฝั่งไหม ? ถ้ามี ก็ซื้อ แค่นั้นครับ

ส่วนเรื่องการตกแต่ง วิธีป้องกันมันมีมากมาย อีกทั้งปัจจุบัน ทุกคนบังคับใส่ mask อยู่ละ และก่อนเค้าส่งมอบกลับมาให้เรา เค้าก็พ่นฆ่าเชื้อให้อยู่แล้ว ไม่ได้มีอะไรน่ากลัวเลย ถ้าไม่ประมาทครับ

ออฟไลน์ mew123765

covidรอบนี้ ประเทศไทยน่าจะหนักนะครับ เงินไม่หมุนกันเลย แล้วเจอคลัสเตอร์ใหม่เรื่อย ชุมชนแออัดอื่นๆ โผล่มาเรื่อยๆ ถึงตัวเลขคนป่วยลดลง แต่ดูแล้วน่าจะยาว

ถ้ามองที่ต่างประเทศ usaเหมือนเศรษฐกิจ จะดี แต่ตอนนี้ มีการกู้หนี้สูงมาก แล้วพิมพ์เงินขนาดนี้ เศรษฐกิจกลับมาดี เงินเฟ้อจะขนาดไหน แล้วถ้าเงินเฟ้อมากๆ ก็ต้องขึ้นดอกเบี้ยอย่างเร็ว  ทีนี้ จะพังกันหมดทั้งตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร ตลาดบ้าน เพราะพวกนี้ต้องใช้เงินกู้ทั้งนั้น ไหนจะ บริษัทใหญ่ๆที่ต้องroll over พันธบัตรอีก

ผมเองมองเห็นจุดนี้ ขาย86 ไปตั้งแต่ปี2019
ถึงมีรถคันอื่นออกมาอยากได้มากๆอย่างgr yaris ก็อดทนเก็บเงินไว้ก่อน รอจังหวะดีๆผ่านวิกฤติไปแล้วก็ยังไม่สาย ซื้อตอนนั้นสบายใจแน่นอน

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ของพี่หมออย่างยิ่งครับเรื่องเงินเฟ้อ ส่วนตัวก็กลัว อย่าว่าแต่รถใหม่ รถที่ซื้อเป็น Weekend car อย่าง 86 ก็ถูกขายไปเพื่อเตรียมสภาพคล่องให้ตัวเองพร้อมรับแรงกระแทกและฉกฉวยโอกาศช่วงที่จะเกิดเงินเฟ้อครับ

ออฟไลน์ Teera

V40 ผม เข้าปีที่ 8 ปีนี้ครับ ปลอดหนี้มา 3 ปี
ตามธรรมดา จะอยู่ในช่วง หารถใหม่ครับ
แต่ ไม่มีความจำเป็น ต้องเป็นหนี้ก้อน โต
ในสภาวะแบบนี้ อะไรๆ ไม่แน่นอนเลยครับ ไม่มีหนี้ สบายๆ

ดังนั้น ลากครับ อีกซัก 2 ปีว่ากัน

มือถือ ก็ด้วยนะครับ

แต่ ถ้าจำเป็น ต้องซื้อ ก็ซื้อได้นะครับ วางแผนดีๆ 

ออฟไลน์ SM.

ประหยัดไว้ก่อนเป็นดีครับ สำหรับผม ไม่ได้เกี่ยวกับวัคซีนจะมาช้า มาเร็ว เพราะธุรกิจยังต้องใช้เวลาในการปรับตัวอีก ยิ่งใครทำการค้ากับต่างประเทศ ยิ่งต้องดูฝั่งนู้นด้วย ว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตอนนี้ใช้รถนานที่สุดตั้งแต่เคยมีมาเลยครับ ใช้จนรถต้องตรวจสภาพ

ตอนแรกคิดว่าจะซื้อใหม่ปลายปีที่แล้วหรือต้นปี แต่ไม่มีเวลาไปดูครับ

ตอนนี้มีเวลาแต่ไม่มีเงินครับ รถจอดอยู่บ้านอาทิตย์นึงน่าจะขับแค่ 3 วัน  :-X :-X
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ REX

ช่วงนี้ ไม่รีบใช้รอให้โควิทพ้นๆก่อนก็ได้ครับ  ผมซื้อรถมาก 5 เดือนวิ่ง 2000 km. เอง  รู้งี้ไม่น่ารีบออกเลยใช้รถไม่คุ้น  ไม่มีจังหวะวิ่งไกล

ออฟไลน์ iamitman

รอเหมือนกันครับ ไปดูไปลองรุ่นนู้นรุ่นนี้มาตั้งแต่ปลาย 2019 พอจะตัดสินใจก็ covid มาซะก่อน

ยังไปดูไปเทสอยู่ แต่ก็ยังไม่ตัดสินใจอะไรครับ การเงินไม่มีผลกระทบอะไร รายได้ยังปกติ แต่สุดท้ายยังเป็นลูกจ้างเค้า เลยถือคติ better safe than sorry ครับ

ตอนนี้เลยลากคันเดิมไปก่อนครับ ไม่มีหนี้ช่วงวิกฤติแบบนี้รู้สึกสบายใจดี รอดูทิศทางรถไฟฟ้าไปพลางๆด้วยครับ ถึงเวลากำลังคิดว่าอาจจะเอา XC40 P8 เลย

ออฟไลน์ TeslaX

ภาวะแบบนี้มีแต่ปล่อยออก ไม่ค่อยมีคนอยากได้ ยกเว้นแต่รถ taycan tesla เห็นขายดีมากๆ

ออฟไลน์ pratuang

เลื่อนเถาะครับ ถึงได้รถมา ถ้ารถไม่ได้ใช้งานหรือทำงาน ผมว่า รถไม่ได้ขับแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ายังมั่นคงก็ออกได้ไม่มีปัญหา ทำประกันโควิดไว้เผื่อฉุกเฉินไว้ก็ดี เผื่อได้เงินมาหมุน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ citrinecw

เอาจริงๆแล้วแต่การวางแผนทางการเงินของแต่ละคนเลยครับ ถ้าดาว์นเยอะผ่อนน้อย หรือมีกันเงินสดแพลนไว้จะซื้ออยู่แล้ว ตอนนี้ก็ถือเป็นช่วงที่น่าจะมีอำนาจต่อรองเยอะอยู่ 

ผมเจอมาแล้วตอนเดือนเมษา พค ปีที่แล้วไปเล็งไว้ได้โปร covid ที่ราคาโอเคมากแต่ยังลังเลจนหมดโปร สุดท้ายกว่าจะไล่เช็คเซลล์จนราคาพอใจก็ไปถึง สค เลยสรุปได้รถช้าไป 4 เดือนแถมราคาแพงกว่านิดนึงด้วยซ้ำ 5555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พูดถึงวัคซีน

ผมคือคนที่เข้าข่ายได้ฉีดในกลุ่มแรกที่หมอพร้อมเปิดจองตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมา
นอนคิดมาหลายคืนแล้วครับจะจองฉีดเลยหรือรอดู feedback ไปก่อนดี?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Altima

ไม่ครับ ไม่ได้แคร์ ไม่ได้กลัวโควิด งานประจำไม่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว จะติดเยอะกันติดน้อย ล้อคดาวน์ ก็ยังมีงานทำ

ออฟไลน์ PaPaMan

สายไปเสียแล้วครับเลื่อนไม่ได้แล้ว ผมเพิ่งรับรถ BMW 530e มาเมื่อปลายเดือน ก.พ. ตอนนี้ก็ใช้มา 2 เดือนแล้ว ยังดีที่ออกสดไม่มีหนี้ให้ต้องกังวล

พูดถึงวัคซีน

ผมคือคนที่เข้าข่ายได้ฉีดในกลุ่มแรกที่หมอพร้อมเปิดจองตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมา
นอนคิดมาหลายคืนแล้วครับจะจองฉีดเลยหรือรอดู feedback ไปก่อนดี?

ฉีดเถอะครับ วัคซีนมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่มีการสร้างกระแสกันในโซเชี่ยล แถมถ้าเรามีภูมิแล้วก็จะช่วยป้องกันไม่ให้เราติดเชื้อบ้านี่ แม้ว่าจะป้องกันไม่ได้ 100% แต่ก็ช่วยป้องกันไม่ให้ป่วยหนักได้ ป้องกันเราเอาเชื้อไปติดคนใกล้ตัว และยังป้องกันการระบาดในวงกว้างด้วยครับ การฉีดวัคซีนจะช่วยเรา ช่วยสังคม และช่วยประเทศชาติในที่สุดครับ อย่างผมก็ฉีดครบ 2 เข็มแล้ว แล้วก็ใช้วัคซีนง่อยๆที่ท่านกัปตันว่าไว้ในกระทู้นี้นั่นแหละครับ