ผู้เขียน หัวข้อ: Tiida 1.6 กับ Avanza 1.5 โฉมแรก รถไว้ใช้ขับพาเมียไปเที่ยวและใส่คาร์ซีทได้ด้วยคับ  (อ่าน 5418 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinnawynn

• Newbie
  • *
ปัจจุบันผมใช้ Lancer Cedia 1.6 กำลังหารถให้แฟนไว้ใช้งานครับ และเผื่อมีเจ้าตัวเล็กในอนาคตด้วย และเผื่อพาแม่ไปหาหมอต้องใส่รถเข็นได้ด้วย
ไปลองขับมาแล้วทั้ง 2 คัน
Tiida ติดเรื่องไม่มีแอร์แถวสอง แถวสองร้อนเลย กับใส่ของด้านหลังได้น้อยครับ เมื่อเทียบกับ Avanza ที่ถอดแถว 3 ออก
Avanza ติดเรื่องช่วงล่างของรถครับ กับรอบเครื่องยนต์มันสูงจัง วิ่ง 100 รอบปาไป 3000 กับเบาะแถวสองที่มันเลื่อนไปข้างหลังไม่ได้แบบ Tiida ครับ
สำหรับเบาะแถว 3 ผมไม่ได้สนใจครับ เพราะใจอยากถอดออกอยู่แล้ว เพราะปกติก็น่าจะไปไหนกัน แค่ 2-4 คน แบบพ่อแม่ลูก และแม่ผม ครับ ใส่รถเข็นเด็ก รถเข็นผู้ใหญ่ ใส่คาร์ซีทได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Tiida ได้ลองปรับช่องแอร์ด้านบนคอนโซลกลางดูรึยังครับ
เคยนั่งตรงกลางรอบนึง ปรับให้โค้งมา ลมมาถึงอยู่นะ
แต่ซ้ายขวาก็ยังต้องใช้เวลาอยู่ดี

ถ้าไม่ติดตรงนี้ก็เชียร์ Tiida เลยครับ รถน่าใช้มาก อย่าเอาไปติดแก๊สพอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

ทีด่าครับ อแวนซ่า  คนขับก็เหนื่อย   คงนั่งก็เหนื่อย แม้จะเป็น7ที่นั่งแต่ตัวถังแคบ  ทรงสูงฐสนล้อแคบ ช่วงล่างมันไม่น่าอภิรมณ์อะไรทั้งสิ้นครับ  โครงเครง กระเด้งกระดอนมาก แถมซดน้ำมันจัดกว่าทีด้าอีก ยิ่งเป็นรถขับหลังที่ไม่ระบบการทรงตัวอะไรจำเป็นต้องใช้ทักษะที่เยอะกว่าขับหน้า   เสียอาการได้ง่ายครับแม้จะขับไม่เร็วก็ตาม

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ภายใน tiida น่าจะสบายกว่า avanza นะครับ ช่วงล่างก็น่าจะดีกว่า เคยนั้งนานมากๆแล้วไม่ค่อยชัวร์ แอร์ร้อนอยากให้เชคระบบแอร์กับฟิล์มหน่อย อาจพอช่วยได้
เรื่อง carseat ถ้าไม่ได้เอาตัวใหญ่ๆ แบบหมุนได้ ไม่น่าจะมีปัญหากับทั้งสองคันนะครับ รถเข็นก็มีให้เลือกหลายแบบครับ ถ้ากังวลเรื่องพื้นที่ เลือกรุ่นที่พับแล้วไม่เกะกะก็ได้ครับ

ออฟไลน์ AboveGod

เห็นใช้ Cedia มาก่อนไม่สนใจ evo 9 wagon หรอครับ พ่อบ้านสายซิ่ง

ออฟไลน์ Teera

ลองดู Space Wagon สิครับ ปีอาจเก่าหน่อย แต่ น่าใช้กว่า ทั้ง 2 คัน
นั่งสบาย กว้าง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเป็นรถเอาไว้เที่ยว
อะแวนซ่าขับทางไกล ขับเที่ยวน่ะได้ แต่เหนื่อยครับเมื่อเทียบกับทีด้า
ทีด้าสบายกว่า ทั้งเบาะ ช่วงล่าง สมรรถนะการขับขี่
ผมเลือกทีด้าครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GOBBS

สวนกระแส เอา อเวนซ่าครับ
ทีด้ามันอเนกประสงค์ไม่หนีซีเดียที่มีอยู่ แต่อเวนซ่ามันขนของได้เยอะกว่ามาก และคนนั่งหลัง ok.กว่า ถ้าขับไม่เร็ว+ใช้ในเมือง
ถ้าจะวิ่งเร็วก็มีซีเดียอยู่แล้ว และรถไว้เที่ยว อเวนซ่าถึงวิ่งไกลไม่ค่อยดี แต่ที่ความกว้างใส่สำภาระ+ซื้อของกลับ ได้เยอะมันเหมาะกับไปเที่ยวมากกว่า
.....
ผมสายขับรถเที่ยว ที่ซื้อ mz2 มาเพราะกะขับสนุก ขับบนเขาดี ...แต่พอมันแคบ ขนได้น้อย วิ่งผ่านที่ไหน อยากซื้อของก็ซื้อได้ไม่เยอะ ก็มีเซ็งนะ
ขนาดผมอยู่กับแฟนสองคน แบกจักรยาน 2คันแค่นั้น ถ้าเป็นครอบครัว 3-4คน เอารถใหญ่กว่าเผื่อไว้ก็ดีครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

สวนกระแส เอา อเวนซ่าครับ
ทีด้ามันอเนกประสงค์ไม่หนีซีเดียที่มีอยู่ แต่อเวนซ่ามันขนของได้เยอะกว่ามาก และคนนั่งหลัง ok.กว่า ถ้าขับไม่เร็ว+ใช้ในเมือง
ถ้าจะวิ่งเร็วก็มีซีเดียอยู่แล้ว และรถไว้เที่ยว อเวนซ่าถึงวิ่งไกลไม่ค่อยดี แต่ที่ความกว้างใส่สำภาระ+ซื้อของกลับ ได้เยอะมันเหมาะกับไปเที่ยวมากกว่า
.....
ผมสายขับรถเที่ยว ที่ซื้อ mz2 มาเพราะกะขับสนุก ขับบนเขาดี ...แต่พอมันแคบ ขนได้น้อย วิ่งผ่านที่ไหน อยากซื้อของก็ซื้อได้ไม่เยอะ ก็มีเซ็งนะ
ขนาดผมอยู่กับแฟนสองคน แบกจักรยาน 2คันแค่นั้น ถ้าเป็นครอบครัว 3-4คน เอารถใหญ่กว่าเผื่อไว้ก็ดีครับ
เอาจริงนะครับ  อแวนซ่านี่ถ้าได้ฟรีผมขายทิ้งหรือแยกอะไหล่ขายเลย หน้าตามันไม่สวยเลย เป็นรถที่นั่งได้ทรมานมากมากที่สุดช่วงล่างการควบคุมก็ห่วย   ทำให้นั่งแล้วปวดเนื้อปวดตัวเมารถได้ง่ายครับ  ถ้าใครท้องอยู่อาจแท้งได้  ส่วนทีด้ามันก็เก็บของได้ระดับนึงแต่มันไม่ได้แคบอะไร  นั่งสบายกว่าอแวนซ่าเยอะมาก  ปลอดภัยกว่าทุกอย่าง  อแวนซ่ามันเหมาะสำหรับเป็นแค่รถตู้ทึบไว้ส่งของแค่ระยะทางในเมืองเท่านั้นครับ  ยิ่งที่ด้านหลังอย่างแคบอึดอัดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2021, 12:50:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ kiwiwi

จากการซื้อเจ้าอ้วนซ่าก.ธรรมดามาใช้ขนของได้ระยะหนึ่งแล้ว
ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ก่อนเอามาถอดเบาะขนของก็มีเอามาใช้สลับกับ ฟรีดเล่นๆอยู่ประมาณเดือนนึง ก็ใช้ได้เลย

แค่ก.ธรรมดาสู้ออโต้ไม่ได้อย่างเดียวเรื่องรอบสูงมากที่ความเร็วแค่ร้อยนึง

ส่วนเวลาไปตจว. ผมที่มีลูก3คน ก็ใช้เช่าประจำ

ผมว่ามันเป็นรถที่ตอบโจทการใช้งานเลย

ติดอย่างเดียวที่อะไหล่ร่วมหายากครับ บางชิ้นแพงเพราะมันเป็นรถอินโด

เผลออะไหล่น้องธิดาหาง่ายกว่าเยอะเลย

ส่วนตัว ผมเลือกอ้วนซ่า แต่ถ้าใช้ยาวมากๆ น้องธิดาน่าจะมีอนาคตเรื่องอะไหล่มากกว่า

ปล.ไม่แน่ใจว่าน้องธิดาเป็นก.สายพานหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็น่าห่วงนะครับ

ออฟไลน์ supatuch

• Newbie
  • *
TIIDA  ถ้า เปลี่ยนเกีย มาแล้ว ก็ ok ครับ เกียร์ เปราะมาก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ลองดู Space Wagon สิครับ ปีอาจเก่าหน่อย แต่ น่าใช้กว่า ทั้ง 2 คัน
นั่งสบาย กว้าง
+1 กำลังจะมาแนะนำ ผมเคยใช้อยู่ช่วงนึง เป็นช่วงปีท้ายๆ แล้ว ซื้อปี 07 เปลี่ยนช่วงล่างเป็น Tein Street Basic รถขับดีมากๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
เห็นท่านอื่นตอบ space wagon ไปแล้ว ลองมอง wish, freed หรือ sienta ด้วยไหมครับ อเนกประสงค์กว่า และช่วงน่าไม่น่าจะแย่เท่า avanza แล้วละครับ

ออฟไลน์ madboy

ทีด้า สำหรับบางท่าน แก้ไขด้วย เการหาพัดลมมาติดเพิ่ม

ส่วนเกียร์ เป็น แบบธรรมดา 4 เกียร์เดินหน้าบ้านๆ ไม่ได้มีอะไรพิศดาร เต่าคลานไปได้เรื่อยๆ ส่วนตัว ใช้มา 2 แสนเกือบสี่ ก็ยังปกติ ถ่าย นมก. ตามตังในกระเป๋า เร็วบ้าง ช้าบ้าง (3-6 หมื่น กม.) ก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ tnp_super

เห็นท่านอื่นตอบ space wagon ไปแล้ว ลองมอง wish, freed หรือ sienta ด้วยไหมครับ อเนกประสงค์กว่า และช่วงน่าไม่น่าจะแย่เท่า avanza แล้วละครับ
เชียร์ sienta หรือ freed อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเผื่อพาครอบครัวไปเที่ยวและต้องวิ่งทางไกล ผมเชียร์ Tiida มากกว่านะครับ พื้นฐานตัวรถจะทำให้ขับแล้วไม่เหนื่อยครับ

ว่าแต่ถ้าต้องการรถอเนกประสงค์จริงๆ ไม่ลองดูรถตระกูล SUV ไว้บ้างหรอครับ ส่วนตัวผมมองว่ามันน่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า

ออฟไลน์ mongolias

2 ตัวนี้ผมเชียร์ทีด้ามากกว่าครับ อย่างน้อยช่วงล่างซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าอ้วนซ่าเยอะ
เคยนั่งอ้วนซ่าหลายรอบ สำหรับผมมันแข็งไป นั่งไม่สบายเลยครับ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
งบเท่าไรครับ....เผื่อจะหารุ่นอื่นมาป็นตัวเลือกได้
สำหรับผมถ้ามีคุณแม่ที่นั่งรถเข็น tiidaผมว่าเล็กไปครับไหนจะมีลูกในอนาคตอีก สำหรับผมถ้าปัจจัยแบบนี้ผมไปavanza แต่ถ้างบถึงแนะนำsientaครับ คุณแม่ขึ้นลงสะดวก แถมเผื่อมีลูกอีก และมีแอร์แถวหลังครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ดูจากตัวเลือกแล้ว เดาว่ามีงบประมาณ 200000 +/- นะคะ
เราขอเชียร์ Honda Stream โฉมสุดท้าย เป็นตัวเลือกด้วยได้ไหมคะ

ตอนแรกอยากเชียร์ Nissan Livina / Suzuki Ertiga / Toyota Wish แต่คิดว่าน่าจะต้องเพิ่มเงินไปประมาณครึ่งแสนเลย พอดีเห็นตัวเลือกของคุณแล้ว เลยคิดว่าไม่น่าจะกลัวรถรุ่นแปลกๆเท่าไหร่ค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tien.W

Avanza นึกว่า ขับกระบะ ช่วงล่างหลังดีดดึ๋ง

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าชอบความอเนกประสงค์หรือรถ7ที่นั่งจริงๆ ลองดูเออร์ติก้าตัวก่อนเพิ่มเป็นตัวเลือกอีกสักตัวสิครับ

พิกัดเดียวกันกับอแวนซ่าแต่ขับดีกว่านั่งสบายกว่ากันมาก ได้รถปีใหม่กว่าแถมสภาพสวยๆหาได้ไม่ยากเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รับได้กับช่วงล่าง​ avanza​ อเนกประสงค์​มากกว่าเลยครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tadto

space wagon ใช้ดีมากๆครับ เสียเรื่องเดียวคือ กินน้ำมันไปหน่อย

แต่ถ้าพูดเรื่องความอเนกประสงค์แล้ว จัดว่าดีมากๆครับ แถวสองเอนหลังได้ด้วย
ผมใช้ตั้งแต่แต่งงานจนลูก 4 ขวบเลยครับ แบกของไปได้เยอะสบายๆ

ผมว่าช่วงรุ่นผมสักปี 2010 น่าจะเป็นช่วงท้ายๆแล้วครับ เป็น GT navi อะไรสักอย่าง
ปัจจุบันของผมก็ยังอยู่ครับ แม่ยายเอาไปใช้ต่อ วิ่งมาราวๆสองแสนแล้ว แอร์ยังเย็นดีอยู่
เครื่องก็ยังดี มีเสียงลูกปืนคอมแอร์บ้างนิดหน่อย

ตอนจะขายไปเอา vellfire ที่เต้นท์ตีมาสี่แสน ช่วง 5-6 ปีที่แล้ว ตอนนี้ผมว่าน่าจะถูกกว่านี้แล้ว

อีกตัวก็เจ้าตลาดอีกรุ่นคือ wish แต่รุ่นนี้ผมว่าน่าจะยำกันพอควรแล้วเพราะวิชเอาไปแต่งต่อสวย

ถ้างบไม่เยอะมาก สองตัวนี้น่าสนใจรนะครับ อเนกประสงค์มากๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ดูจากตัวเลือกแล้ว เดาว่ามีงบประมาณ 200000 +/- นะคะ
เราขอเชียร์ Honda Stream โฉมสุดท้าย เป็นตัวเลือกด้วยได้ไหมคะ

ถ้าสนใจรถประเภทนี้ ผมก็แนะนำรุ่นนี้อีกรุ่นครับ เคยใช้มาจนถึง 4 ปีก่อน รถมันโอเคมากๆ ขนของได้เยอะ เครื่อง 2.0 กินไม่ดุ ขับต่างจังหวัดมี 12 ให้เห็น ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไร น่าห่วงแค่แร็คพวงมาลัยซึม (ปัญหาประจำรุ่น) ต้องคอยดูน้ำมันพาวเวอร์ พร่องก็เติมนิดนึง  ตอนนั้นขายไป 2.6 แสน เดี๋ยวนี้ราคาน่าจะไม่ถึงแล้ว

แต่ถ้าเอาเฉพาะ 2 ตัวนี้ ผมชอบ Tida 5 ประตูมากกว่าครับ เคยนั่ง Avanza รุ่นนี้ แถวกลางไม่ค่อยชอบเลย เคยมีอาจารย์ใช้อยู่ แกเลือกพับ แถว2 คือ แล้วนั่งแถว 3 เยียดขาสบายแต่โคลงเคลงมาก
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ suriya24

ผมว่า Freed นั่งหลังสบายมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
feed นั่งสบายทุกตำแหน่งเลยครับ ขอเชียร์ให้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าสนใจ Avanza  แล้วไม่สนใจ  Innova  แทนเหรอครับ  รถใหญ่กว่านั่งสบายกว่าขับดีกว่า Avanza  เยอะครับ  คนละระดับกันเลย และดีกว่าเลือก Tida  แน่นอน      ถ้าเอาโฉมแรก 2005-2008  เครื่องเบนซิน 2.0  ราคา 2 แสนไม่เกินนี้ แต่ต้องติดแก๊ส          แต่ถ้าเลือก 2.5 D4D  ดีเซลประหยัดน้ำมันทนทานเหมือนปิคอัพวีโก้   ราคาจะ 250,000 up  คุ้มค่าราคาทั้ง 2 ตัว และน่าใช้มากกว่ารถรุ่นอื่น  ๆ ในระดับราคานี้

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Avanza 1.5 โฉมแรกดีกว่าครับ รุ่นนี้ 7 ที่นั่ง เยอะกว่า Tiida 1.6 ที่มี 5 ที่นั่ง

แต่ Avanza 1.5 เหมาะทั้ง 2 อย่าง ไว้ใช้ขับพาภรรยาไปเที่ยว กับ ใส่ Car Seat ได้ง่ายกว่า

Avanza 1.5 โฉมแรกดีกว่าครับ รุ่นนี้ 7 ที่นั่ง เยอะกว่า Tiida 1.6 ที่มี 5 ที่นั่ง

แต่ Avanza 1.5 เหมาะทั้ง 2 อย่าง ไว้ใช้ขับพาภรรยาไปเที่ยว กับ ใส่ Car Seat ได้ง่ายกว่า
ถ้าใครเคยนั่ง อแวนซ่า แล้วจะไม่คิดนั่งอีกเป็นอันขาดครับ  ช่วงล่างอย่างห่วย นั่งไม่สบายแถมตัวถังยังแคบ แต่เพดานสูงทำให้รถโคลงเคลงมาก  วัสดุงานประกอบก็แย่

ถ้าสนใจ Avanza  แล้วไม่สนใจ  Innova  แทนเหรอครับ  รถใหญ่กว่านั่งสบายกว่าขับดีกว่า Avanza  เยอะครับ  คนละระดับกันเลย และดีกว่าเลือก Tida  แน่นอน      ถ้าเอาโฉมแรก 2005-2008  เครื่องเบนซิน 2.0  ราคา 2 แสนไม่เกินนี้ แต่ต้องติดแก๊ส          แต่ถ้าเลือก 2.5 D4D  ดีเซลประหยัดน้ำมันทนทานเหมือนปิคอัพวีโก้   ราคาจะ 250,000 up  คุ้มค่าราคาทั้ง 2 ตัว และน่าใช้มากกว่ารถรุ่นอื่น  ๆ ในระดับราคานี้
ผมว่ารถขับหลังขับยากกว่าขับหน้าครับเวลาเสียอาการ  ถ้าไม่ใช่คนที่เคยเรียนคอร์สขับรถแข่ง หรือคอร์สขับในสถานการณ์ฉุกเฉิน  แก้อาการเวลารถเสียอาการยากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เชียร์ ทิดา  ครับ

ว่าแต่ตัวที่เลือก  ห้าประตู  หรือตัวลาติโฮ..

ตัวหลังเป็นซีดาน  เห็นเหมือนเล็ก ๆ  แต่กระโปรงท้ายจุฉิบหาย  กว้างมาก  แถวสองก็นั่งสบาย