ผู้เขียน หัวข้อ: ม่านบังแดดที่มีติดรถมาให้  (อ่าน 3609 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ม่านบังแดดที่มีติดรถมาให้
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 16:27:58 »
พอดีเห็น series3 f30 330e มีม่านบังแดดที่ประตูคู่หลังรวมถึงม่านบังแดดหลังแบบออโต้ แบบที่มีใน D-seg ของญี่ปุ่น
ส่วนตัวใช้รถที่มีทั้งม่านประตูหลังและม่านหลังออโต้มาตลอดรู้สึกว่าเป็นสิ่งจำเป็นไปแล้วเพราะพ่อแม่นั่งหลังตลอดก็ลดความร้อนไปได้เยอะ
ต่อให้นั่งคนเดียวเวลาแดดจัดๆกลางวันก็เปิดม่านบังแดดหลังก็ช่วยลดอุณภูมิในรถได้เยอะ
ทีนี้สนใจ 330e g20 ก็ดูข้อมูลดูนู่นนี่นั่นมาตลอดโดยไม่ได้สนใจออฟชั่นนี้เลยเพราะคิดว่าตัวเก่ามีตัวใหม่คงไม่ได้ต่างอะไร
สรุปว่า g20 ไม่มีทั้งม่านประตูคู่หลัง และม่านหลังออโต้ เลยไม่เข้าใจว่าตัดออกไปทำไม ต้นทุนแพงหรอครับ C class w205 ยังมีมาให้เลย
ส่วนตัวคิดว่าม่านประตูหลังไม่ได้จำเป็นมากนักเพราะหาซื้อม่านติดกระจกสุญญกาศมาได้ไม่มีปัญหา แต่ม่านหลังออโต้นี่ไม่รู้จะหาอะไรมาแทนได้เลยครับ
จะบอกว่าเพราะเป็นรถซีรีส์เล็กก็ไม่น่าจะพูดได้เต็มปากเพราะตัวเก่าก็ใส่มาให้
ท่านอื่นๆมีใครใช้เหตุผลนี้เป็น 1 ในตัวเลือกรถไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ม่านบังแดดที่มีติดรถมาให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 17:46:20 »
ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น
ผมเห็นให้มาครั้งแรกก็ช่วง Cefiro A33
ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นมันกระจายลงมาในรถที่ต่ำกว่า D-segment เลยครับ
เลยไม่ได้มีผลในการเลือกส่วนตัว

เป็นออพชั่นอันนึงที่ถ้าคนได้ใช้ก็มีประโยชน์นะ แต่ไม่มีก็หาอันอื่นทดแทนได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 18:06:58 »
ผมก็ชอบใช้ครับ ตอนกลางวันชอบกางกันแดดไว้ ประโยชน์อีกอย่างคือคนนอกส่องเข้ามาที่เบาะหลังลำบากเลยกล้าเอาของวางซ่อนไว้ที่วางเท้าผู้โดยสารหลัง

เดียวนี้เลือกซื้อรถ ถ้ารถคันปัจจุบันผมมีอะไรแล้ว รถคันต่อไปต้องมี option ไม่น้อยกว่าคันปัจจุบัน ยกเว้นรถคันพิเศษพวกรถ weekend car อันนั้นอีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 19:03:12 »
ถ้าหวังแค่ กันร้อน .. ลงทุนกับฟิล์มดีๆ ก็จบแล้วครับ

ม่านตัวนี้ เจอกันครั้งแรก ใน volvo 940 ปี 1993 แต่เป็นแบบอัตโนมือ แล้วก็มาเจอใน cefiro A33 ซึ่งในมุมของผู้ขับ ไม่ชอบเลย เวลามองผ่านกระจกหลังแล้วมันไม่เคลียร์ มองยากครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 19:24:12 »
เค้าคงมองว่ามันเป็นของที่คนไม่ได้สนใจมากครับ ม่านหลังผมไม่เปิดเลยเพราะบังทัศนวิสัย ส่วนตรงที่นั่ง ผมปิดไว้ตลอดเพราะกลัวร้อนและไม่มีคนนั่งหลังครับ พอมีคนมานั่งเค้าก็เอาลงตลอด

ส่วนตัวผมมองว่าไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 20:12:29 »
ผมเห็นให้มาครั้งแรกก็ช่วง Cefiro A33
ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นมันกระจายลงมาในรถที่ต่ำกว่า D-segment เลยครับ
เลยไม่ได้มีผลในการเลือกส่วนตัว

เป็นออพชั่นอันนึงที่ถ้าคนได้ใช้ก็มีประโยชน์นะ แต่ไม่มีก็หาอันอื่นทดแทนได้ครับ
Altis มีตั้งแต่หน้าหมูครับ แต่เป็นแบบมือดึง ไม่รู้จะให้มาทำไมเหมือนกัน  :-\

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 21:29:29 »

Altis มีตั้งแต่หน้าหมูครับ แต่เป็นแบบมือดึง ไม่รู้จะให้มาทำไมเหมือนกัน  :-\

แบบมือดึง? คือต้องเอื้อมไปดึงเองข้างหลังงี้หรอครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 22:38:08 »
CRV ที่จีนมีแต่ไทยไม่มี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 22:39:32 »

แบบมือดึง? คือต้องเอื้อมไปดึงเองข้างหลังงี้หรอครับ?

ดึงเอง เกี่ยวเองเลยครับ 5555

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 23:02:25 »
ผมเจอเหตุการณ์แบบ จขกท. เป้ะ แต่เป็นกับ Accord ครับ G9 ม่านหลังไฟฟ้า ม่านข้างคนนั่งหลังมีมาให้

ปุ่มปรับด้านขวาเบาะคนนั่งหน้า มีให้ ตั้งแต่ตัวเริ่ม พอมา G10 1.5Tหายเกลี้ยง 5555 ผมอะไม่ติดอะไรเพราะ

ติดฟิล์มรถมืดมาก ไม่ค่อยร้อน แต่ไอ้ปุ่มปรับเบาะบางทีก้คิดถึงนะสะดวกดี  ก้พึ่งรู้เหมือนกันว่า G20 ไม่มีเลย

ผมไปดูอยู่หลายรอบ ชอบมาก G20 เนี่ย แต่ไม่ได้สนใจเรื่องม่านอะไรครับ ไม่ได้คิดว่า F30 มีด้วย ส่วนเรื่อง

เหตุผลที่เอาออกกันก้นั่นล่ะครับ ลดต้นทุน เหตุผลด้านอื่นน้อยมากๆ สำหรับผมๆไม่ติดใจอะไรนะถ้าเป็นรถที่ผม

ชอบแบบคันที่ใช้อยู่หรือ G20 ที่ชอบมากเช่นกัน รถมันมีสมรรถนะที่น่าขับจนลืมเรื่องพวกนี้ไปครับ ผมเฉยๆ

แต่ละคนไม่เหมือนกันอะแหละ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 23:31:35 »
ถ้าหวังแค่ กันร้อน .. ลงทุนกับฟิล์มดีๆ ก็จบแล้วครับ

ม่านตัวนี้ เจอกันครั้งแรก ใน volvo 940 ปี 1993 แต่เป็นแบบอัตโนมือ แล้วก็มาเจอใน cefiro A33 ซึ่งในมุมของผู้ขับ ไม่ชอบเลย เวลามองผ่านกระจกหลังแล้วมันไม่เคลียร์ มองยากครับ

+1 ตามนี้เลยครับ

ลงทุนกับฟิล์มเทพๆซักชุด จบเลยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 10:09:10 »
G30 มีทั้งม่านหน้าต่างและม่านกระจกหลัง แต่แทบไม่เคยใช้เลย โดยเฉพาะม่านหลังเพราะโอกาสที่แดดจะส่องถึงหัวคนนั่งหลังนี่น้อยมากครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 10:35:41 »

+1 ตามนี้เลยครับ

ลงทุนกับฟิล์มเทพๆซักชุด จบเลยครับ

รถปัจจุบันใช้ฟิลม์เทพอยู่ครับ รอบคัน 80 ราคา 3x,xxx ครับ ถามว่ากันร้อนมั๊ย กันได้ครับนั่งในรถแดดส่องไม่รู้สึกแสบ แต่มีม่านให้แสงเข้าน้อยไม่แยงตาที่สุดถือว่าจำเป็นครับสำหรับผมนะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 10:48:38 »
G30 มีทั้งม่านหน้าต่างและม่านกระจกหลัง แต่แทบไม่เคยใช้เลย โดยเฉพาะม่านหลังเพราะโอกาสที่แดดจะส่องถึงหัวคนนั่งหลังนี่น้อยมากครับ

คงแล้วแต่คนแล่ะครับ สำหรับผมต่อให้มีคนนั่งแค่คู่หน้า เวลากลางวันแดดจัดๆผมเปิดม่านหลังไว้รู้สึกว่าแอร์ทำงานน้อยลงครับ รถเย็นมากกว่าเดิม

สอบถาม g30 นี่มีปุ่มปรับเบาะผู้โดยสารตอนหน้าจากฝั่งคนขับไหมครับ แบบ e-class ที่จะมีสวิทซ์ ปุ่มตัว L ตรงที่ปรับเบาะคนขับแทนสวิทซ์ที่หัวไหล่ด้านขวาเบาะคนนั่ง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 11:27:31 »
ม่านบังแดดที่ติดรถมาให้ ส่วนมากน่าจะเป็นรถ C-Segment,D-Segment Sedan ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 13:28:14 »
8นไม่ใช้ก็ว่าไม่มีประโญชน์ คนที่ใช้แล้ว และได้ใช้ก็ว่าดี

ส่วนผมได้ใช้ เพราะลูกเมียนั่งหลัง ถ้ารถครอบครัวคันต่อไป ก็ต้องมีครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 14:36:03 »
ผมว่ามีประโยชน์มากนะครับ ช่วยกรองแสงต่อจากฟิล์มรถได้ดี
บางครั้งมีคนนั่งหลังก็ได้ใช้ตลอด บางครั้งจอดในห้างก็เอาม่านนี่ขึ้นไว้บังสายตาคนไปอีกชั้น
แต่บางจังหวะ ก็จะมีเสียงจากม่านไฟฟ้าด้านหลังบ้างนิดหน่อย แต่กับม่านข้างไม่มีครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 14:42:11 »

คงแล้วแต่คนแล่ะครับ สำหรับผมต่อให้มีคนนั่งแค่คู่หน้า เวลากลางวันแดดจัดๆผมเปิดม่านหลังไว้รู้สึกว่าแอร์ทำงานน้อยลงครับ รถเย็นมากกว่าเดิม

สอบถาม g30 นี่มีปุ่มปรับเบาะผู้โดยสารตอนหน้าจากฝั่งคนขับไหมครับ แบบ e-class ที่จะมีสวิทซ์ ปุ่มตัว L ตรงที่ปรับเบาะคนขับแทนสวิทซ์ที่หัวไหล่ด้านขวาเบาะคนนั่ง

ไม่มีครับ เมมโมรี่ยังมีแค่ 2 ตำแหน่งเองด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 14:56:17 »
ส่วนตัวก็ไม่เคยคิดถึง option นี้เท่าไหร่นะครับ แต่ถ้าคันไหนมี ก็จะใช้ตลอดครับ แดด ออก ไม่ออก ใช้ตลอดเลย เพราะคิดว่าน่าจะช่วยให้แอร์ไม่ทำงานหนักครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 16:37:15 »

ผมเข้าใจมาตลอดว่า ปุ่มตัว L นี่คือปุ่มให้เบาะเย็น  ::)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 22:04:02 »
ของ accord G 10 1.5  turbo ไม่มีมเลย 
ไปร้าน DIY ซื้อม่าน แม่เหล็กดูดจูบตรงประตู เป็นทั้งม่านคนขับและคนนั่ง
ไม่เท่ห์แต่ work ครับ