ผู้เขียน หัวข้อ: Van 11 ที่นั่ง รุ่นไหนน่าขับมากกว่ากัน ระหว่าง Hyundai Staria vs Toyota Majesty  (อ่าน 8360 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Van 11 ที่นั่ง รุ่นไหนน่าขับมากกว่ากัน

ระหว่าง

Hyundai Staria SEL

Toyota Majesty Grande

ทุกท่านชอบรุ่นไหนมากกว่ากันครับ (บอกเหตุผลมาด้วยนะจ๊ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2021, 20:24:32 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Hyundai Staria แน่นอน น่าจะฟีลลิ่งแบบ Kia แล้วออฟชั่นเอาใจคนขับเยอะมาก แค่นี้ก็ไม่ต้องมอง  Majesty ละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

ถ้าเน้นคนขับ Staria กินขาดครับ
แต่ถ้าเน้นคนนั่ง Majesty  captain seat นั่งสบายกว่า
แต่ถ้าคิดคะแนนรวมๆ ผม ว่า Staria ชนะ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
การขับขี่ยังไง Staria ก็กินขาดครับ จริงๆข้อดีของรถเกาหลีอย่างนึงคือไม่ค่อยเจอรถช่วงล่างห่วยเท่าไหร่ในช่วง 10 ให้หลังนี่ ทั้งสองค่ายเลย
ส่วนเรื่องการนั่งสบาย ผมว่า Majesty มันจะได้เปรียบกว่าหน่อยนึงเรื่องความโอ่โถง
คือถ้าให้เห็นภาพมากขึ้นหน่อย Majesty อารมณ์มันกระเดียดไปทางความหรูเหมือนพวก Alphard/Veilfire พวกนั้นในราคาถูกหน่อย
ส่วน Staria มันจะไปทางพวก Grand Carnival อะไรพวกนั้นมากกว่า ตั้งแต่ยุค H1 นู่นแล้ว (H1 ก็ไม่เคยหรูเท่า Alphard นะ ในตลอดช่วงอายุของมัน)

น่าขับก็ค้องเป็น Staria แต่ถ้าน่านั่งก็จะเป็น Majesty

ออฟไลน์ caton

Hyundai Staria
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ KTN88

ถ้าเรื่องการขับ staria ขับดีกว่าแบบไม่ต้องไปลองเทียบ

ออฟไลน์ Spada_Valess

Hyundai 10ปีที่ผ่านมาในเรทราคาพอกัน toyota เทียบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Teera

Majesty ยังไงก็เป็นรถตู้ แต่ มันใหญ่ interior มันโอเคร กรณีเดียวที่จะซื้อ คือ ต้องการไปกันหลายๆคน บ่อยๆ
เช่น เดินทางทีไร ไปทั้งครอบครัว 11 คน + ทุกทีเลย แบบนี้ Majesty จะ Work มาก วันก่อนนั่งของเพื่อน ภายในใช้ได้เลยนะครับ แต่ มันรถตู้ มันไม่เอนมาทางรถเก๋ง ต้องลองไปนั่งดูครับ ว่ารับได้ไหม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ระบุน่าขับ ผมว่า kia carnival น่ะ  แถว 1 2 3 4
Majesty คนแถว 2 สบายสุด 2 3 1 4
Staria แถว 3 2 1 4 สบาย

ออฟไลน์ SM.

ฮุนได ยังไม่มีรีวิวของคนไทย คนไหนได้ลองขับเลยนะครับ ผมว่ารอดูกันก่อนดีกว่ามั๊ยครับ

Gunther

น่าขับก็ค้องเป็น Staria แต่ถ้าน่านั่งก็จะเป็น Majesty

ที่ Staria น่าขับก็เพราะว่า เกียร์แบบกดปุ่ม+มาตรวัดดิจิตอล ทำให้ภายใน Hyundai ดูล้ำกว่า Toyota ครับ
แถมมี Paddle Shift ไว้กระตุ้นความมันส์ในการขับขี่

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
เจ้าหนูจำไมประจำบอร์ดเลยครับ ยกให้เลยตำแหน่งนี้

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ฮุนได ยังไม่มีรีวิวของคนไทย คนไหนได้ลองขับเลยนะครับ ผมว่ารอดูกันก่อนดีกว่ามั๊ยครับ

เมื่อวานผมไปลองขับมาแล้วครับ   เทียบกับ H1 ที่ใช้อยู่
ภายในโปร่งมากครับ  คันเดิมทึบไปเลย ที่เก็บของเยอะขึ้น
เบาะพับเรียบ บรรทุกได้เยอะกว่าเดิม
ช่วงล่างนิ่มกว่าเดิมมากกกกกกกกก  ดันเดิมเปลี่ยนโช้คสปริงหลังที่ศูนย์ขายมาแล้ว  เทียบไม่ติดใดๆ
cruise control ถึงจุดหยุดนิ่ง  land keeping มันจะคอยดึงพวงมาลัยตลอด  ยังไม่ค่อยชินกับมัน

เครื่องไม่ได้ลองโหมดต่างๆ (eco normal power แต่เท่าที่ดูไม่ต่างจากเดิมนัก คือ มีแรงแบกรถได้อยู่ )

อันที่ติดอยู่คือ ไม่มีจอเพดานให้เด็กดูทีวี ทีนี้ฟร้อน ของรถ มันจะมี apple carplay ไว้ฟังเพลงได้ ดูแผนที่ได้ แต่ดู youtube ไม่ได้
แล้วจอเอาไว้ควบคุมแอร์หลัง      เลยไม่แน่ใจว่า  ถ้าติดจอเพดานจะดูหนังได้ไหม

หรือถ้าต้องเปลี่ยนฟร้อน จะควบคุมระบบแอร์หลังได้ไหม

ผมรอตัว limited i เพื่อมี sunroof กับ ระบบ entertainment มาเลย

ออฟไลน์ panupong508

ชอบ Staria มากกว่าครับ กระจกข้าง ที่พักแขนด้านหน้า อย่างกะนายหัวขับรถสิบล้อเลย  8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เจ้าหนูจำไมประจำบอร์ดเลยครับ ยกให้เลยตำแหน่งนี้

5555555555 มีคนคิดเหมือนผมแล้ว
ตั้งกระทู้ถามเยอะมาก จนกระทู้สาระบางอันตกไป
เพลาๆ ลงหน่อยครับถ้าอันไหนที่ไม่ได้ถามเพื่อความสนใจเป็นพิเศษ หรือจับมารวมกันในกระทู้เดียวก็ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

Majesty  เค้าคือรถตู้ครับ นึกถึงรถตู้อนุเสาวรีย์ แต่เป็นรุ่นใหม่เฉยๆ
ที่บริษัทมี Ventury อยู่คันหนึ่ง ทุกครั้งที่นั่งไม่ว่าจะเบาะไหน ก็รู้สึกไม่ต่างจากรถตู้เลยครับ

ฉนั้นไป Hyundai Staria ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

5555555555 มีคนคิดเหมือนผมแล้ว
ตั้งกระทู้ถามเยอะมาก จนกระทู้สาระบางอันตกไป
เพลาๆ ลงหน่อยครับถ้าอันไหนที่ไม่ได้ถามเพื่อความสนใจเป็นพิเศษ หรือจับมารวมกันในกระทู้เดียวก็ได้

Ha ha ha

Gunther

ถ้า Hyundai Staria รุ่น Top สุด SEL อยู่ที่ 1.9 ล้านบาท แต่......
Toyota Majesty รุ่น Top สุด Grande อยู่ที่ 2.1 ล้านบาท

ถ้าอยากได้ความคุ้มค่า ขับสนุก แต่งบไม่พอที่จะเล่น Kia Carnival ใหม่+รุ่นเริ่มต้นของ Carnival ออพชั่นน้อยกว่าและแพงกว่ารุ่น Top ของ Staria
......ก็เล่นรุ่น Hyundai Staria ได้ภายในที่กว้างสบาย
เกียร์แบบกดปุ่ม Paddle Shift มาตรวัดดิจิตอล
ออพชั่นระดับรถ Benz BMW Lexus Mid-Size Luxury
ในราคาไม่ถึง 2 ล้านบาท

ถ้าอยากได้ความสบาย แต่งบไม่พอที่จะเล่น Alphard/Vellfire......
Toyota Majesty ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ถ้าน่าขับ Hyundai Staria  ::)
ถ้าน่าใช้ Toyota Majesty  ;D
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ KTN88

Majesty  เค้าคือรถตู้ครับ นึกถึงรถตู้อนุเสาวรีย์ แต่เป็นรุ่นใหม่เฉยๆ
ที่บริษัทมี Ventury อยู่คันหนึ่ง ทุกครั้งที่นั่งไม่ว่าจะเบาะไหน ก็รู้สึกไม่ต่างจากรถตู้เลยครับ

ฉนั้นไป Hyundai Staria ดีกว่าครับ

Majesty นี่คนละเรื่องกับ Ventury เลยครับ ทั้งความหรูภายใน, ความสบายของเบาะ, ช่วงล่าง

Ventury ช่วงล่างเป็นแหนบ ส่วน Majesty เป็นคอยล์สปริง