ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Altis Hybrid smart / Kicks E / City eHEV ตัวไหนน่าสนใจครับ  (อ่าน 5332 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ถ้าในราคา Hybrid ไม่เกิน 9.5 แสน

ระหว่าง Altis Hybrid smart (ติดตั้ง RCTA BSM เพิ่มในราคาไม่เกินหมื่น) / Kicks E (หรือ S แถม sensor หลัง) ซึ่งอาจจะมีส่วนลดของแถมที่อาจทำให้ราคาลงไปต่ำกว่า 9 แสน ไปชนกับ City eHEV ได้

คิดว่าถ้าคุณอยากได้รถ Hybrid ราคาไม่แพงไม่เกินงบ 9 แสน

ตัวไหนน่าสนใจในความคิดคุณครับ

ออฟไลน์ pjs6306

Re: ระหว่าง Altis Hybrid smart / Kicks E / City eHEV ตัวไหนน่าสนใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 13:52:30 »
เชียร์ kick ครับด้วยความเป็น suv/crossover..

ออฟไลน์ AkE

Re: ระหว่าง Altis Hybrid smart / Kicks E / City eHEV ตัวไหนน่าสนใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 13:54:46 »
ตัด kicks ออกก่อนครับสำหรับผม เครื่องกินกว่า2-3 Km/l เบาะหลังห่วยโคด ภายในเหมือนรถราคา 5-6

แสน ไม่ใช่9 แสน ส่วน altis กับ city ผมอะไรก้ได้ อยากแรงหน่อยตอน 0-120 แล้วอืดหลังจากนั้นก้เอา

City อยากอืดตั้งแต่ต้นจนจบ ก้altis ครับ ส่วนตัวผมเอียงไปทาง city นิดๆ หักส่วนลดตอนนี้แล้ว 7.9 แสน

มีให้เห็น แต่จริงๆแล้ว รถไฮบริดราคานี้ยังไม่ค่อยโดนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 14:23:18 »
แค่จะมาอับเดทให้ทราบหลังจากใช้  kick  มาจะครบ 1 ปี เดือนหน้า หมื่นห้าพันโล

อัตราการใช้เชื้อเพลิงเฉลี่ยเคลื่อนที่  ตั้งแต่ได้รถ-ปัจจุบัน   ไม่รีเซ็ทใหม่  ใช้ตามสบาย  (โหมด s  อย่างเดียว)   อยู่ที่  18.8  กม./ลิตร  เคลื่อนที่ลงจาก 20 เศษ ๆมานิ่งตรงนี้ราว ๆ สองเดือน

ปัญหา  ไม่มี

อัตราเร่ง พอใจ  แม้เทียบกับคันอื่น ๆที่ใช้ไม่ได้ก็เถอะ

รวม ๆ  ผมชอบ...แทบจะใช้อยู่คันเดียว...

ให้กลับไปเลือกให้ไปเลือกใหม่  ผมก็ยังคงเลือกเจ้านี่อยู่ดี   ท่านอื่นแล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 14:40:23 »
KICK ครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 14:48:18 »
city ครับ ได้แรงได้ประหยัด ออบชั่นความปลอดภัยมาเต็ม หักส่วนลดแล้วราคาถูกมีเงินเหลือหลายหมื่นเติมน้ำมันได้อีกหลายปี

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 14:50:18 »
altis ครับ รถใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:03:04 »
ถ้าไม่ city ehev ก็ altis hv ครับ

แต่ให้ซื้อจริง city sv ไม่ก็ altis sport 1.8

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:13:53 »
9.5แสน ต่อราคาดีๆ ได้ ตัวรองท้อป เลยนะครับ อัลติส เพราะมีทุกอย่างครบ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:19:27 »
ทำไมอัลติสมันดูอืด แต่อยู่ในพรีอุสมันกระชับกระเฉงกว่า ถึงยังไงผมก็ยังมั่นใจระบบของโตโยต้ามากกว่าครับ ถึงนิสสันและฮอนด้าจะพยายามทำให้มันล้ำกว่า แต่ผมก็ยังชอบของโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:24:05 »
ถ้าแค่เอาเงินเก้าแสนเป็นตัวตั้ง กับ 3 ตัวเลือกนี้ มันต่างกันมากเลยนะครับ

ต้องถามก่อนเลยว่าเพราะอะไรถึงเจาะจงลงมาเฉพาะไฮบริด

และถ้าต้องการไฮบริดเท่านั้น เจ้า 3 ตัวเลือกนี้ก็มีระบบที่ต่างกัน

1.การทำงานของระบบไฮบริดต่างกัน มันส่งผลความเด่น ความด้อยในย่านการใช้งานที่ต่างกัน
ไม่ได้มีระบบใดที่ดีกว่าอย่างเด็ดขาดในทุกย่านการใช้งาน ดังนั้นลักษณะการใช้งานของเราเป็นอย่างไร
จะ match กับ ไฮบริดแบบไหน จึงเป็นเรื่องที่ต้องพิจารณา

2. รูปแบบของรถที่ต่างกันในแบบของ Sedan, Hatchback, Cross over
ก็เป็นเรื่องที่ควรเอามาคิดว่าถูกจริตกับแบบไหน

3. Segment ของรถก็แตกต่าง B seg, C seg มันมีโครงสร้าง วัสดุ ที่แตกต่างตามระดับของ
พื้นฐานตัวรถที่มาพัฒนาเป็นตัวมัน ซึ่งสิ่งนี้มันส่งผลต่อคุณภาพ หรือ refinement ทั้งด้านการขับขี่
และการสัมผัสมัน

ลองคิดดูดีๆ ว่า จริงๆ แล้วตัวเองต้องการอะไร ซึ่งไม่จำเป็นต้องมีความต้องการเหมือนคนอื่นครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:24:51 »
Altis ครับ ได้รถใหญ่กว่า
แต่ถ้าไม่จำกัดว่าต้องเป็น HV ผมไปซิตี้ โบ ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:39:18 »
ถ้าไม่มีโจทย์ในการเลือก
3 ตัวนี้ ผมไป City eHEV ครับ
ขับดีในระดับที่รถ B จะให้ได้
อัตราเร่งดี การใช้น้ำมันก็ดี
ตัวเบาะนั่งสบายกว่า C บางรุ่นอีก แค่ช่วงล่างอาจจะไม่สุนทรีย์เท่า
ออพชั่นก็เด่นๆ เน้นๆ มาเลย

Altis Smart มันก็คือ 1.6G หัวใจ 1.8 Hybrid ที่ได้ Auto Hold กับจอข้อมูลสีมาเพิ่มเท่านั้นเลย
ของยังน้อยไปเมื่อเทียบราคา แถมอัตราเร่งธรรมดากว่าใคร มีดีที่ช่วงล่างดีทั้งนุ่มและหนึบได้เท่านั้นเลย

Kicks E นอกจากมีดีแค่อัตราเร่งแล้ว อย่างอื่นคือธรรมดามากครับ ไม่ได้ขับดีไปกว่า City เลย
นั่งก็ธรรมดา พื้นที่ก็มีดีแค่ Headroom อัตราการใช้น้ำมันก็ธรรมดาสุดในกลุ่ม
แล้วยิ่งตัวนี้ออพชั่นมีดีกว่า Altis Smart แค่ AEB เท่านั้นเลยครับ

แต่ถ้าว่ากันที่งบ 9.5 แสน ผมว่าลองคุยข้อเสนอกับเซลล์หลายๆ ที่ดู
อาจจะได้ Altis Premium หรือ Kicks V ให้มีอะไรมาดึงดูดเพิ่มนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:46:04 »
สามตัวเลือกนี้ผมเลือก Kicks เพราะ Altis ที่ใช้เครื่องเดียวกันกับ C-HR มันอืดดดดดดดดด
ส่วนที่ไม่เลือก City เพราะผมไม่ชอบรถทรงซีดาน มันขนของได้ไม่ค่อยสะดวกเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 15:57:43 »
Kick ครับ 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 16:52:20 »

ผมเชียร์ Kick นะครับ
อีก 5 ปีอะไหล่เชียงกง บานแน่ๆ
ขายดีที่ ญีปุ่นด้วย ความซับซ้อนต่ำ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 17:32:33 »
ชอบนิสสัน Kick ที่สุดครับ ขับสนุกดี

แต่ให้เดาว่าคันนี้คงไม่ใช่คันสุดท้ายแน่นอน อนาคตจะเปลี่ยนก็ขอให้เหลือซักครึ่งก็ยังดี

ผมไป 1.8 Hybrid Premium  994,000 บาท หักส่วนลดอีก 50,000 ช่วงนี้สบายครับ
สิ่งที่ได้มาใช้ไปยาวๆ คุ้มๆเลยครับ รถมันเบสิคมากๆ ใช้ง่าย ศูนย์ดีเยอะ

ฟรีค่าแรงเช็คระยะ นาน 5 ปี
รับประกันคุณภาพรถใหม่ Warranty 5 ปี หรือ 150,000 กม.

อย่างนัอย 5 ปีก็ไว้ใจได้ในระดับนึงครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 18:37:01 »
ในตัวเลือกทำดีสุดสำหรับผมก็คง altis ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ซื้อถ้าเทียบกับอีกสองตัว รถคนละระดับ  แต่ถ้าอยากได้รถเล็กใช้ในเมืองหน่อยก็คงเอา city ตัดนิสสันออกไป เพราะไม่สวย ไม่ชอบ ภายในดูไม่มีราคา ระบบไฮบริดยังไม่วางใจ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 19:21:16 »
ถ้ามี 3 ตัวนี้   Altis ดูจะน่าซื้อสุดครับ

นอกจากเครื่องแล้ว ความทนทานที่ไว้ใจได้แล้ว  คิดว่าการบังคับควบคุมช่วงล่างดีสุด 
( แต่อัตราเร่งอาจไม่ถูกใจ )

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 19:44:37 »
ผมเชียร์ Altis นะ
ผมว่า มันไม่ถึงกับอืดนะ (อาจเพราะผมก็ใช้ prius เลยไม่รู้สึกความแตกต่างมาก)

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 21:35:32 »
Kick ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 22:54:53 »
Altis ดูไว้ใจได้สุด

เรื่องอืดมันก็ไม่ได้อืดมากเป็นเต่า 14-15 วิขนาดนั้น เกาะท้ายกลุ่มเพื่อนๆไปใช้จริงไม่มีใครมาบี้ altis หรอกเค้าไปบู้กะ civic โน่น มันส์กว่า

option ของจำเป็นถือว่าครบและประหยัด แถมส่วนลดอาจจะได้อะไรดีๆเพิ่มมาอีก 

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 22:56:20 »
ถ้าโจทย์คือไฮบริด กับงบ 9.5 แสน

ถ้าเป็นผมนะ

Toyota ผมจะเพิ่มเงินไปเอา CHR ดีกว่า (เกินงบไปหน่อย ลองคุยกับเซลดูก็อาจจะไม่เกินไปมากนัก แต่ดีกว่า Altis หลายอย่างอยู่นะ)
Honda เพิ่มเงินอีกหมื่นนึง เอา Hatch E-Hev จะดีกว่าไปเอาตัวซีดานที่เบาะหลังทำไรกับมันไม่ได้เลย
Nissan เอาตัว VL หลังหักส่วนลดที่ช่วงนี้ อาจจะได้พอดีงบหรือเกินงบไม่มาก อ๊อปชั่นดีกว่าตัว E ค่อนข้างเยอะอยู่นะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 00:36:12 »
ถ้าในตัวเลือกเชียร์ Altis ครับ คุ้มที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 06:24:06 »
kicks V น่าจะซื้อได้ในงบครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 07:28:28 »
Kick ครับ  ชอบหน้าตา

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 07:34:52 »
Altis น่าจะมีส่วนลดเยอะอยู่นะครับ ลองดู หลายๆ อย่างเหนือกว่าอีกสองคันทีีเป็นรถเซ็กเม็นท์ต่ำกว่า (ยกเว้นอัตราเร่ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 10:07:38 »
รถคนละ Segment คนละแบบกันเลย เอาราคามาตั้ง มันจะกว้างไปหน่อย ลองบอกความชอบ ความต้องการมาละเอียดกว่านี้จะดีมากครับ เช่นอยากได้ Sedan อยากได้ใหญ่หน่อย หรือยากได้ Cross Over

แต่ถ้ามีแค่ 3 ตัวนี้ให้เลือก ผมจิ้ม Altis ครับ เหตุผลของผมก็รถใหญ่สุด ขับสนุก สบาย ศ. ไว้ใจได้ที่สุด ส่วนเรื่องอืดอะไรนั่น ถ้าเทียบสามตัวนี้ ยังไงมันก็ไม่ใช่รถเอาไว้ซิ่ง ผมไม่สนใจอัตราเร่งครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 11:49:37 »
เน้นขับสนุก ชอบขับรถ เลือก kick  เน้นนั่งสบาย ขับกลางๆ เลือก altis   ประหยัดงบ เน้น function เยอะ city E HEV

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 16:55:48 »
ไม่รู้จะใช้รถยังไงนะครับ แต่ถ้าเอาราคาเป็นที่ตั้ง สำหรับผม คงไป city ครับ รถเล็กกว่า สะดวกดีในเมือง แถม option เต็มอีก