ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าการแต่งสวยรถทำให้หลุด warranty มั้ยครับ (Mercedes benz)  (อ่าน 3458 ครั้ง)

ออฟไลน์ mighty123

• Newbie
  • *
ผมมีแพลนว่าจะออก mercedes E class facelift 2021(E300e amg) แล้วพอดีเหลือบไปเห็นการร้านแต่งรถต่างๆ โฆษณาพวก ใส่สปอยเล่อ เปลี่ยนกระจังหน้า  เปลี่ยน Air vent แบบมี ambient light   , เปลี่ยนใส่  tweeter Burmester เป็นแบบหมุนๆ 3D ให้ความหรูมากขึ้น ไม่ทราบว่าการทำแบบนี้จะทำให้ warranty ที่ ทาง benz ให้มาหลุดไปมั้ยครับ

หากสามารถทำได้โดยไม่กระทบ warranty
-ช่วยแนะนำร้านหรือแนวทางการแต่งสวยให้ผมด้วยนะครับ 😂😂

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
เรื่องหลุดประกัน นี่ไม่ทราบกับเขาเลยนะครับ

แต่ส่วนตัวผม ผมว่าแต่งรถสวยๆ ถ้าได้ล้อสวยๆเข้ามาสักชุด โหลดนิดให้ดูพอดีกับล้อ ก็จะสวยมากแล้วครับ ยิ่งรถเบนซ์สมัยใหม่ รูปลักษณ์ภายนอกเขาแทบจะไม่ต้องทำอะไรแล้ว ที่ให้มาก็สวยลงตัวมากอยู่แล้วครับ

อาจจะหาล้อ ขอบ 20 ที่เป็น forged ใส่สักชุด ยางพวกมิชลิน ps 4 s ใส่ ชุดช่วงล่างดีๆอีกสักชุด ก็น่าสวยมากแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Teera

ถ้าเป็นพวก ล้อ หรือ Part ภายนอก ไม่หมดหรอกครับ
แต่ ถ้ามีการไปยุ่งกับระบบ ไฟฟ้าหรือ เครื่องยนต์ ก็ว่าเป็น Case ไปครับ
อย่างไปใส่ Ambient light เพิ่ม แล้ว เกิด ปัญหากับระบไฟฟ้า แบบนี้ ศูนย์ อาจปฏิเสธความรับผิดชอบได้ครับ

เรื่องการ แต่งรถ มันเป็นเรื่องของ รสนิยม ไม่มีถูกผิด รถเรา เราจะแต่งยังไงมันก็เรื่องของเรา

ส่วนตัว ผมเน้น

1 แท้ ของแต่งต้องออกมาจากสำนักแต่ง ที่มีชื่อเสียง เช่น AMG ล้อ ไม่เอา Copy อย่างน้อย ต้องได้มาตรฐาน
2 ตรงรุ่น ถ้าเป็นของแต่งที่ ทำมาตรงรุ่น จากผุ้ผลิต ที่ได้มาตรฐาน ปัญหาจะน้อย หรือ เป็น ของรุ่นอื่น ที่อยู่ใน Model เดียวกัน แต่ รุ่นสูงกว่าในต่างประเทศ ก็ได้
3 ตรงยุค ผมไม่เอาของที่คนละยุคกัน ครับเช่น รถเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ไม่มี DRL ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง ผมก็ไม่พยายามจะมีมันครับ เพราะ มันไม่ค่อยลงตัว ในสายตาผม เหมือน คนหนุ่ม แล้ว ใส่ฟันทอง
4 ไม่คิดเอง ว่ามันสวย หาข้อมูล จาก ต่างประเทศ ก่อนแต่ง

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
รถbenzขับเดิมๆครับไม่ต้องเอาไปทำอะไร

ออฟไลน์ CMaN20

ถ้าจะแต่งรถ อย่าไปกลัวประกันขาดครับ.

แนวทางการแต่งนี้ทางใครทางมันครับ ตัวผมเองยึดแค่ว่าจะเปลี่ยนอะไรจากโรงงาน มันต้องสวยกว่า(คหสต)และดีกว่าหรือเท่าเทียม(มาตราฐาน) ผมเลยไม่ใช้ของปลอมทุกกรณีครับ. ยิ่งล้อปลอม+เบรคปลอม นี้ไม่เอาเลยครับ.

ร้านแต่งตอนนี้เยอะมาก ยกตัวอย่างลำโพงที่คุณว่า ทุกร้านแต่งBenz มีขายหมด ทั้งแท้/เทียม  ที่แท้ก็จะบอกว่าปลั๊กตรงรุ่น เสียบใส่แล้วจบเลย. อันนี้ใช้ครับ แต่ถ้ามีปัญหาคุณก็ต้องเข้าไปที่ร้านที่คุณแต่งมานะ ไม่ใช้วิ่งเข้าศูนย์ ถึงจะบอกว่าของแท้ตรงรุ่น แต่ถ้ามันไม่ได้ติดมาแต่แรกมันก็ถือว่าของแต่งครับ หากมีปัญหามาก ศูนย์อาจจะตัดการรับผิดชอบครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ the kit

จะ "หลุดประกัน" ไหม?
ขึ้นอยู่กับ "ดุลพินิจ" ของแต่ละศูนย์

ถ้าคุณเปลี่ยนจาก MBTH AD โดยตรง อันนี้ยังไง ก็อยู่ในเงื่อนไข

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนจากร้านข้างนอก แม้ว่าจะเป็นของแท้ "ตรงรุ่น" จาก ตปท.
ถ้าเขาจะลาก "ไม่รับผิดชอบ" มันลากมารวมกันได้ ในความ "น่าจะเป็น" ของเขา
เช่น คุณเปลี่ยน Ambient Light ถ้ารถเกิดรวนมา วิ่งไม่ออก สะดุดดับ
เขาอาจจะบอกว่า เพราะมีการ "ดัดแปลง" เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าจากของที่ไม่ใช่จากโรงงาน MBTH AD
ทำให้ระบบรวนก็เป็นได้..

ต้องไปหาอ่าน เกี่ยวกับ การรับผิดชอบหลังการขายของยี่ห้อที่คุณสนใจ ว่าเขา "ง่ายหรือยาก" แค่ไหน?
ขนาดรถเดิมๆ ไม่แต่ง จะ "เคลม" ข้อบกพร่องจากโรงงานก็ยัง.....

จากนั้น คุณจะแต่งรถหรือไม่แต่ง จะได้คำตอบเพิ่มเอง..
"Make It Count"

ออฟไลน์ basterias

ขึ้นกับศูนย์จริงๆครับ แต่ส่วนมาก part ภายนอกไม่กระทบ (ผมไม่โหลดนะครับ)

แต่ถ้ารักจะแต่งอย่าไปกลัวประกันเลยครับ ผมถอยป้ายแดงมาก็เอาไปจูนหมดเปลี่ยนหมดเละเทะเรียบร้อย  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Stp

ใส่สปอยเล่อ เปลี่ยนกระจังหน้า
> ไม่เกี่ยวข้องกับระบบไฟ โดยส่วนใหญ่ไม่ควรมีปัญหาเรื่องประกันตัวรถ ยกเว้นไปเติมเซ็นเซอร์หรืออุปกรณ์เสริมที่ต้องต่อสายไฟไม่ใช่จากโรงงาน

เปลี่ยน Air vent แบบมี ambient light
> ถอดแกะชิ้นส่วนเยอะ ต้องเชื่อมต่อสายไฟที่ไม่ใช่มาจากโรงงาน มีความเสี่ยงปัญหาประกันตัวรถ แล้วแต่ศูนย์จะพิจารณา

เปลี่ยนใส่  tweeter Burmester เป็นแบบหมุนๆ 3D ให้ความหรูมากขึ้น
> อันนี้เท่าที่ทราบถอดแกะสวมสายไฟเดิมได้เลย ถ้าต้องเคลมประกันตัวรถ แค่ถอดออกไม่ควรมีปัญหา แนะนำควรหาร้านดีๆ ที่ไม่ใช่ไส้ลำโพงจีนเน่าๆ ไม่งั้นคุณจะได้แค่ความสวย หรือจะให้ร้านผ่าใส่ลำโพงยี่ห้อคุ้นเคยก็ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมมีแพลนว่าจะออก mercedes E class facelift 2021(E300e amg) แล้วพอดีเหลือบไปเห็นการร้านแต่งรถต่างๆ โฆษณาพวก ใส่สปอยเล่อ เปลี่ยนกระจังหน้า  เปลี่ยน Air vent แบบมี ambient light   , เปลี่ยนใส่  tweeter Burmester เป็นแบบหมุนๆ 3D ให้ความหรูมากขึ้น ไม่ทราบว่าการทำแบบนี้จะทำให้ warranty ที่ ทาง benz ให้มาหลุดไปมั้ยครับ

หากสามารถทำได้โดยไม่กระทบ warranty
-ช่วยแนะนำร้านหรือแนวทางการแต่งสวยให้ผมด้วยนะครับ 😂😂

ตามรายที่แจ้งมา ถ้าไม่ได้ตัดต่อสายไฟ ก็ไม่มีผล ต่อให้ใช้คำว่า ตามพิจารณา ก็คิดว่าไม่มีผล

ส่วนเรื่องกระทั้งหน้า สปอยเลอร์ พวกนี้ยิ่งไม่มีผล เพราะไม่ได้ทำให้ตัวรถเสียหาย ไม่เกี่ยวกับ เซ็นเซอร์ หรือ สายไฟใดๆ เพราะเป็นชิ้นส่วนภายนอก แต่ถ้าล้อแม็ก อาจจะตีหลุดประกันช่วงล่างได้

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ผมว่าแล้วแต่ศูนย์ครับ จะยืดหยุ่นมากน้อยแค่ไหน
bmw ที่เคยถามนะครับ เปลี่ยนล้อ หรืออัพเกรดเบรค ต้องเป็นของbmw ต้องให้ศูนย์เปลี่ยนให้
แล้วเค้าจะลงประวัติ แต่ body part ไม่กระทบถ้าไม่ยุ่งกับระบบไฟ ประมาณนี้ครับ
ิแต่benz ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

รักจะแต่งรถ อย่ากลัวหมดประกันครับ 555

อย่างอื่นก็ตามท่านอื่นๆบอกแหล่ะ

ออฟไลน์ CMaN20

ผมว่าแล้วแต่ศูนย์ครับ จะยืดหยุ่นมากน้อยแค่ไหน
bmw ที่เคยถามนะครับ เปลี่ยนล้อ หรืออัพเกรดเบรค ต้องเป็นของbmw ต้องให้ศูนย์เปลี่ยนให้
แล้วเค้าจะลงประวัติ แต่ body part ไม่กระทบถ้าไม่ยุ่งกับระบบไฟ ประมาณนี้ครับ
ิแต่benz ไม่แน่ใจครับ

ขอให้ข้อมูลที่ผมทราบในส่วนของ BMW นะครับ. กรณีชุดเบรคจากศูนย์ จะได้รับประกันปรกติตามตัวรถและได้ Bsi ตามที่ตัวรถมีมา. ส่วนล้อ มันจะได้แค่ประกันสินค้าว่าล้อจะไม่มี defect แค่นั่น (ถ้ามีก็เครมเอา) ซึ่งล้อ ถึงเปลี่ยนจากร้านนอกมา ก็ไม่มีผลกับการรับประกันตัวรถครับ (BSI ไม่เกี่ยวนะครับ). มันจะมีปัญหาต่อเมื่อคุณเปลี่ยน Spring โหลด แล้ววันนึงโช๊คเสีย! อันนี้ศูนย์ดูแล้วรถคุณเปลี่ยนSpring มาซึ่งมีผลกับการทำงานของโช๊คแน่นอน อันนี้การรับประกันในส่วนช่วงล่าง(โช๊ค) หมดทันทีครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ SpeedC

Air vent แบบมี ambient light   , เปลี่ยนใส่  tweeter Burmester

มีแบบเสียบครับ ไม่ต้องตัดต่อใดๆ ต้องดูของที่เราไปใส่ครับ

ออฟไลน์ mighty123

• Newbie
  • *
ที่ผมเห็นที่เขาใส่กันก็น่าจะแบบเสียบนี่ล่ะครับ คนก็เอาไปเปลี่ยนกันเยอะ
ทางร้านแต่งรถที่ผมเห็นผ่านๆก็โฆษณาว่า”ไม่ตัดต่อสายไฟให้ประกันหลุด”

พูดงี้ผมก็แอบอุ่นใจขึ้นมาหน่อยล่ะครับ 🤣🤣

ออฟไลน์ pikara

ข้อตกลงระหว่างผู้ซื้อ ผู้ขาย คือ การปรับเปลี่ยน part ทุกชิ้นต่างจาก มาตรฐานโรงงาน
warranty ส่วนนั้น รวมถึงส่วนที่เกี่ยวข้อง หมด warranty

อันนี้เป็นสิทธิ ของผู้ผลิตรถ ใช้อ้างได้ อย่างเต็มที่
แต่ในแง่ปฏิบัติ ก็มักจะผ่อนปรนกันบ้าง

*ตอนซื้อรถ ถามเซลล์เลย ว่าคุณจะแต่งอะไรบ้าง ถ้ามีปัญหา benz รับเครมมั๊ย