ผู้เขียน หัวข้อ: // Haval H6 Plug-in Hybrid เตรียมเปิดตัวในไทยครั้งแรกในโลก พฤศจิกายน นี้ ! //  (อ่าน 7044 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Haval H6 Plug-in Hybrid (PHEV) เตรียมเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
ครั้งแรกในโลก ที่ประเทศไทย เดือน พฤศจิกายน นี้ ! เสียบปลั๊กชาร์จไฟ
เพิ่มความจุแบตเตอรี่

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
https://www.headlightmag.com/haval-h6-plug-in-hybrid-coming-soon-thailand/

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ลูกค้า HEV กลุ่มแรกกำหมัดแล้ว....

ออฟไลน์ delete

สรุปว่า 4รุ่น ในปีนี้
1.H6 HEV
2.good cat
3.jolion HEV
4.H6 PHEV สินะ

แบบนี้ black cat น่าจะไม่มาภายในปีนี้แล้ว ไหมคนับ

ออฟไลน์ pjs6306

mg hs phev มีคู่แข่งตรงๆแล้ว สวยทั้งคู่ครับ หวังว่าราคาคงไม่แรงกว่ากันนะ ค่าย mitsu มาก่อนเค้าแต่จะกลายเป็นผู้ตามในตลาดนี้แล้ว...อ้อ.แล้วมันชาร์ต DC ตามตู้ได้เปล่าครับ หรือให้ชาร์ตไฟบ้าน AC อย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:43:06 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ O_o"

ไม่รู้ว่าหน้าตารุ่น Plug-in Hybrid จะมีปรับเปลี่ยนรึเปล่านะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
วิ่งด้วยไฟฟ้าชุดแรกได้สัก 70-80 กม.นี่ก็อยากได้เลย
ปกติขับไปทำงานวันละ 60-70 กม.นี่จะได้ใช้ไฟฟ้าล้วนๆ ประหยัดได้เยอะ
จะเดินทางไกลก็ค่อยใช้เครื่องยนต์ ผมว่ารถปลั๊กอินนี่แหล่ะตอบโจทย์ที่สุดแล้วกับเมืองไทยตอนนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ชอให้ขายดี เจ้าตลาดจะได้ปรับอุปกรณ์เพิ่มบ้าง
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
พี่ครับ พี่ลากลูกค้า H6 HEV ไปตบกลางสี่แยกเลยนะครับ

ทำไมทำแบบนี้ล่ะครับ ไม่ออก Phev ตั้งแต่แรกเลย แล้วแบบนี้จะเล่นราคายังไงเนี่ย ถ้าแพงกว่า HEV แค่ 1-1.5 แสน ลูกค้าล๊อตแรกน่าจะมีเคืองเลย

แต่ถ้าแพงกว่า 2แสนขึ้น จะขายได้มั้ยราคาจะไป 1.5ล แล้ว วงการรถจีนนี่ซื้อก่อนเจ็บก่อนเลย

ออฟไลน์ basterias

ตัวแรกก็เห็นบนถนนบ่อยนะครับ น่าจะขายได้พอสมควร
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ถ้าออกเป็นรุ่น Top ใหม่ ราคาต่างกันไม่ถึงแสนคนซื้อก่อนก็เซ็ง แต่ถ้าแพงกว่านั้นน่าจะขายยาก

ถ้าออกแทนรุ่นเดิมเหมือนเป็น MY (ในปีเดียวกับที่เปิดตัวเนี่ยนะ..) และราคาเดิม โดนลูกค้าที่ซื้อก่อนสาปแช่งแน่นอน

งงกับการตลาดยี่ห้อนี้
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ pjs6306

แบบนี้กระแสรถยนต์จดจ้องไปที่ haval เต็มๆเลย

ออฟไลน์ ABUSEz

เดาว่า 1.359-1.399M
ราคาน่าจะพอไปได้ + ไม่โดนลูกค้าที่ซื้อก่อนสาปแช่งมากนัก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
mg hs phev มีคู่แข่งตรงๆแล้ว สวยทั้งคู่ครับ หวังว่าราคาคงไม่แรงกว่ากันนะ ค่าย mitsu มาก่อนเค้าแต่จะกลายเป็นผู้ตามในตลาดนี้แล้ว...อ้อ.แล้วมันชาร์ต DC ตามตู้ได้เปล่าครับ หรือให้ชาร์ตไฟบ้าน AC อย่างเดียว
เรื่องชาร์จ DC หรือตามจุดชาร์จผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ เพราะ on-board charger ของรถมันรับแค่ประมาณ 16A

รถ PHEV แบตหมดก็วิ่งด้วยเครื่องยนต์ได้ ตอนนี้จุดชาร์จไม่เยอะ ควรให้พวก EV มาใช้ดีกว่าครับ ส่วน PHEV ชาร์จที่บ้านเอาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

H6 เริ่มเห็นบนถนนมากขึ้นแล้วนะ

ออฟไลน์ Newhang

เดี๋ยวอีก4เดือนข้างหน้า ออก h6 ev มาทำไง ;D :-X

ออฟไลน์ Neshz

แล้วแบบนี่เครื่องยนต์ก็ HEV เหมือนเดิมรึเปล่าครับ แค่เสียบชาร์จได้เป็นอีกออฟชั่นนึง เวลาขับขี่ก็ปั่นไฟได้เหมือน HEV?

ออฟไลน์ delete

เรื่องชาร์จ DC หรือตามจุดชาร์จผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ เพราะ on-board charger ของรถมันรับแค่ประมาณ 16A

รถ PHEV แบตหมดก็วิ่งด้วยเครื่องยนต์ได้ ตอนนี้จุดชาร์จไม่เยอะ ควรให้พวก EV มาใช้ดีกว่าครับ ส่วน PHEV ชาร์จที่บ้านเอาครับ

phev ที่ชาร์จ DC ได้ ตอนนี้ น่าจะมีอยู่แค่ 2 คัน
คันแรก หัวเหว่ย sf5 คันนี้ตัดไปได้เลยเพราะไม่น่าจะมีโอกาสได้เห็นในไทยแน่นอน
อีกคันคือ outlander แต่dc เป็น chademo ที่ต้องหาตู้dc ที่รองรับด้วย

ส่วน phev รุ่นอื่นๆ ในโลก ณ ตอนนี้ จะรับได้แต่ ac หมดเลย รวมถึงของ gwm ด้วย

phev ของ gwm จะมีลุ้นอยู่ตัวนึงที่อาจจะได้ dc จะเป็นตัวแบต 45kw ที่ยังไงไม่เปิดตัว

ตอนนี้ phev ของgwm ที่เปิดตัวมีแบตแค่ 19.9kw (wey macchiato) ซึ่ง H6 phev สเปกไทย น่าจะได้แบตตัวเดียวกันนี้

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ไม่ใช่ว่าปีหน้าออก Jolion PHEV มาอีกนะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ToryJung

รอ Julion 500EV ครับ มาทีหลังต้องการตลาดแบบนี้ครับ ตัวเลือกเยอะดี

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

คิดว่ามันแยกกับตัวก่อนนะลูกค้า คนที่ซื้อหลายคนก็ไม่ได้อยากระบบเสียบปลักแบบครึ่งๆกลางๆมาใช้ให้เป็นภาระชีวิตการใช้งานก็มี

แต่ถ้าทำภายในแบบเรียบๆแบบในรูป ผมว่าดูดีนะ มันดูเรียบง่ายดี

ไม่รู้ว่าหน้าตารุ่น Plug-in Hybrid จะมีปรับเปลี่ยนรึเปล่านะ

ออฟไลน์ mobgang33

แรงม้า แรงบิด เยอะเลย จะทำตัวเลขได้ดี ไหม รอลุ้นกัน

ออฟไลน์ Teerapat78

• Newbie
  • *
ลูกค้า HEV กลุ่มแรกกำหมัดแล้ว....
อาจจะไม่ก็ได้ครับ อย่างผมเนี๊ยยังไม่สะดวกจะเสียบปลั๊กชาร์จทุกวัน  ระบบ hybrid แบบไม่ plug-in ยังเป็นคำตอบอยู่

ออฟไลน์ TeslaX

เดาราคาว่า 1.399 ล้าน

ออฟไลน์ tnp_super

อะไรของเขาเนี่ย

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

ราคาคงอยู่ที่ 1.349 MB เอาไว้ฟาดกับ MG HS PHEV ตรงๆ คนซื้อตัว Ultra ไปอาจมีเงิบ 555555555555

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
มันมีข่าวว่า PHEV จะตามมาตั้งแต่เปิดตัว HEV แล้วนะ
แค่ตอนนั้นคิดว่าเป็นปีหน้ากันเท่านั้นเอง

ถ้า PHEV เป็นขับ4 แบบ Outlander
ราคาแรงกว่า HS PHEV และจะไม่กระทบลูกค้า HEV เดิม

ยังไงเค้าก็กล้าตั้งแพงเพราะขายได้ อย่าง goodcat ที่บ่นกันว่าแพงจ่ายเงินจองช่วงนี้คิวรับรถถึง มิ.ย. 65 กันแล้ว (ปล่อยรถ max ได้แค่เดือนละ 200-300คัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2021, 18:41:30 โดย U9WS »

ออฟไลน์ golf8023

เท่าที่ตามในคลับH6 มีลูกค้าบางส่วนโวยเหมือนกันครับ แบบออกรถมาเดือนเดียวตัวเสียบปลั๊กออกเฉยเลย

ออฟไลน์ EDS

พี่จะออกกั๊กๆแบบนี้ทำไมเนี้ย
อย่างนี้ เวลาใครจะซื้อรถพี่ ต้องรอก่อนว่าพี่จะกั๊กรุ่นไหนมาอีกหรือเปล่า อย่างนั้นเหรอ ;D

ออฟไลน์ CarameLon

ไปลองนั่งตัวจริงH6ที่โชว์รูม เซ็นทรัลบางนา
คอนโซลกลาง+แผงคอนโซลหน้า แม่มโคตรสูง
นั่งเล่นปุ่มแค่ไม่นานยังรู้สึกโคตรอึดอัด
ผมเคยนั่งX1มาก่อน เจอตัวh6คอนโซลมันจะสูงขนาดนั้นทำบ้าอะไร

ส่วนตัวปอเช่ย่อส่วน ora แมวดีย์ ที่จอดอยู่ข้างๆกัน ฟิลลิ่งห้องโดยสารดีกว่าซะงั้น
ปล. เบาะหลังแมวดีย์ ถ้าสูง180+ห้ามนั่งนานๆ ปวดเข่า เข่าเสื่อมแน่นอน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ส่วนมิตซู เอ้าท์แล้วเด้อออ PHEV ตัวใหม่จะมาก็รีบมานะ ก่อนที่รถจีนจะคาบลูกค้ากลุ่มนี้ไปหมดตลาด

ถ้าHLMได้รถ plug in มาทดสอบอัตราสิ้นเปลืองผมก็อยากให้ลองตอนที่ไม่ได้ชาร์จแบตด้วยนะว่ากินเท่าไหร่ อยากเห็นตัวเลขชัดๆเอาให้ประจักไปเลย