ผู้เขียน หัวข้อ: HRV model เก่า ยังน่าใช้อยู่ไหม ?  (อ่าน 3538 ครั้ง)

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
HRV model เก่า ยังน่าใช้อยู่ไหม ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 12:26:13 »
อยากหารถครอบครัวไว้ที่บ้านอีกคัน... ดูทรงแล้วชอบ HRV model เดิม อยากขอความเห็นเพื่อน ๆ ว่ายังน่าใช้อยู่ไหม มีอะไรให้กังวลไหมครับ  8)

ออนไลน์ AkE

• Hero Member
Re: HRV model เก่า ยังน่าใช้อยู่ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 13:10:04 »
รถมันเทคโนโลยี 6-7 ปีที่แล้วอะครับ ถ้าชอบแค่ทรงและรับได้ว่าเก่า การขับขี่ ธรรมดาๆ ถ้าชอบจริงๆ

ก้หารถดูได้ครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: HRV model เก่า ยังน่าใช้อยู่ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 13:11:36 »
ช่วงล่างอย่างกากเลยครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 13:25:53 »
ตัวใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 14:02:49 »
ถ้ามีส่วนลดสัก 2 แสนบาท ผมเอานะ

ภายใน ผมว่า เค้าออกแบบใช้ได้ กว้างขวางดี ช่องใส่ของเยอะตามสไตล์ เบาะนั่งใช้ได้ ไม่เมื่อย วัสดุถือว่า สอบผ่าน

เครื่องยนต์ R18A เจ้าเก่า ประหยัดก็ได้ วิ่งก็ไม่อายใคร

ช่วงล่าง .. อันนี้คือจุดอ่อน ขับเรื่อยๆ 100 - 110 หน้ามันดื้อเร็วไปหน่อย .. เจอทางไม่เรียบ ท้ายโยนค่อนข้างมาก อาจจะต้องเตรียมงบเปลี่ยนโช้คสักชุด ก็จะจบ เกาะดีขึ้นอีกเยอะ

อีกเรื่อง คือ เกียร์ จุดอ่อนเค้า ถ้าเท้าหนัก ต้องศึกษาวิธีดูแลมันหน่อย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 14:29:42 »
ตัวใหม่จะออกอยู่แล้วเหมือนจะศุกร์นี้มั๊ง
รอตัวใหม่มา แล้วลองขับ เปรียบเทียบดูก็ดีครับ
ตัวปัจจุบัน ถ้าไม่สนเรื่องออปชั่นที่ตัวใหม่จะมีมาเพิ่ม เอาไปปรับปรุงช่วงล่างสักหน่อยมันก็น่าใช้นะครับ
อย่างน้อย เครื่องยนต์บล็อคนี้ อู่นอกแกะจนพรุนกันไปหมดละ รู้ไส้รู้พุงมาตั้งแต่ FD เรื่องการดูแลไม่น่าห่วงครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 14:31:32 »
เหตุผลเดียว ที่จะซื้อรถตกรุ่น คือ ราคาครับ ถ้าได้มาแบบ ถูกมากๆ ก็น่าสน เพราะ ผมมองว่า ในแง่การใช้งาน ไม่ต่างกันแบบลิบลับ แต่ ถ้าราคา ดี จะได้เอาเงินไปทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 15:03:13 »
รอตัวใหม่ดีกว่าครับ ดีกว่าทั้งอัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน ออปชั่นครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 15:18:39 »
รอดูราคา+ลองขับตัวใหม่ก็ได้ครับ แต่ดูแล้วตัวใหม่-เก่า+ส่วนลด ขั้นต่ำส่วนต่างจะ 2แสน++เอา
ผมเอานะ ถ้าได้ส่วนลดเยอะๆ เพราะราคาตัวใหม่มันก็ดีดขึ้นไปอีก
ช่วงล่างไม่ดี ... ขับไม่เร็วอยู่แล้ว อยากได้ช่วงล่างดีไปยี่ห้ออื่น
เกียร์พัง...ขอส่วนลดเยอะๆ เผื่อซ่อมเกียร์ไปเลย
เครื่อง...โบราณแต่ 15โลลิตร ก็ไม่ขี้เหร่
เท่าที่ดูรีวิว ตัวใหม่ภายในดูจะโล่งน้อยกว่าด้วย
ไม่เถียงว่าตัวใหม่ดีกว่ามาก แต่สมมุติถ้าได้ส่วนลดจนมันราคาแทบจะเท่า cx3 ตัวล่างมันก็น่าสอยอยู่นะ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 16:01:00 »
ที่บ้านผมใช้อยู่ HR-V 2020 RS
แนะนำว่า ซื้อตัวใหม่ดีกว่าครับ
ช่วงล่างโคตรกาก นี่ว่าจะเอาไปเปลี่ยนโช้คของเดิมเป็น TEIN แล้ว
ไม่ไหวจริงๆครับ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 16:23:53 »
ส่วนลดซัก 2 แสนผมว่าน่าสนครับ 

เอาไปเปลี่ยนชุดโช้คกับสปริง ยางใหม่  ก็ช่วงล่างโอเคแล้วครับ

เรื่องเกียร์ แสนโล ค่อยมาคุยกันอาจจะ 5 ปีไปแล้วจากนี้รึคุณขายรถไปก่อน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 17:23:17 »
ตัวเก่าไม่มีขายแล้วครับ
ตอนนี้ Jazz ก็สั่งได้แค่สีพิเศษ
Hrv ตัวเดิมต้องหาค้างเหลือเอา

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 20:08:30 »
ความชั่วไม่มี ความดีไม่ปรากฏ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 20:24:14 »
ซื้อปุ๊บตกรุ่นปั๊บ  ไม่มีอะไรน่าสนใจ
หากไม่ได้ส่วนลดโคตรโหด  เกิน 2แสนขึ้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 20:32:54 »
หารถใหม่ให้ได้ก่อนครับตอนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 20:33:52 »
honda ไม่ค่อยมีค้างสต็อกเท่าไหร่นะครับ ค่อนข้างจะหายากเลย  แต่ถ้าลด 2 แสน ก็โอเคอยู่นะครับ ซื้อมาใช้งาน ได้อยู่

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 21:00:57 »
แล้วทำไมไม่สนใจ all new hrv ละครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 21:38:44 »
ตัวเลือกแบบนี้เหมือนเลือกรถยุคเก่ากับยุคใหม่เลยนะครับ ไม่ใช่แค่รุ่นเก่ารุ่นใหม่

HRV รุ่นที่แล้วมันไม่มีอะไรเลยนะ เครื่องr18ใช้กันมาตั้งแต่ FD ข่วงล่างเขาว่ากันก็ไม่ได้เรื่อง ระบบadasอะไรก็ไม่มีเลย มีเตือนชนด้านหน้าให้อันนึงแค่นั้น

ตัวใหม่นี่อืมหืมมม ไหบิดงี้ sensing งี้มาเต็มทุกรุ่นย่อย เหมือนรถสองโมเดลนี้ออกห่านกันเป็น10ปีเลยอะครับ

ถ้าแต่ถ้าเป็น jazz กับ city hatch อะอันเนี้ยjazzน่าเก็บ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 00:10:55 »
จากคนใช้ตัวเก่า (E-Limited 2017) ไปตัวใหม่ดูน่าสนใจกว่าเยอะเลยครับ Technology มันต่างกันหลายปี ผมเองเห็นตัวใหม่แล้วก็ยังอยากได้เลยครับ

ยกเว้นไม่ชอบรถ Hybrid ไม่แคร์รถตกรุ่น แล้วได้ส่วนลดตัวเก่าแถวๆ 1.5 แสน พร้อมเตรียมงบทำช่วงล่างไว้ 3 หมื่น อันนี้ ตัวเก่าค่อยดูน่าสนใจขึ้นมาหน่อยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 07:50:22 »
HRv รุ่นที่แล้ว ช่วงล่างไม่มีปัญหาน่ะ แต่ที่เห็นคนทดสอบติกันน่าจะเป็นที่ชุดพวงมาลัย ทำให้ขับไม่มั่นใจ

ทำช่วงล่าง็จะดีในความเร็วต่ำเหมือนเดิม พอขับเร็วพวงก็ไม่นิ่ง

รถค้างน่าจะพอหาได้ แต่ส่วนลด อย่าคาดหวังมากครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 08:48:00 »
ผมพึ่งซื้อตัว 2017 ไป ก็ OK มากๆ เลย ดีกว่า city คันเก่าเยอะ 

ช่วงล่างผมว่า OK นะ แต่ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วอยู่แล้ว

มือ 1  ยังเห็นขายอยู่นะครับ แต่เป็นรถโชว์ศูนย์ สีแดง ขาย 8 แสน   น่าจะเก่าเก็บไม่รู้ผลิตปีไหน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 08:56:39 »
HRv รุ่นที่แล้ว ช่วงล่างไม่มีปัญหาน่ะ แต่ที่เห็นคนทดสอบติกันน่าจะเป็นที่ชุดพวงมาลัย ทำให้ขับไม่มั่นใจ

ทำช่วงล่าง็จะดีในความเร็วต่ำเหมือนเดิม พอขับเร็วพวงก็ไม่นิ่ง

รถค้างน่าจะพอหาได้ แต่ส่วนลด อย่าคาดหวังมากครับ

สำหรับผม ช่วงล่างที่ผมติดปัญหา เป็นที่มันโคลงครับ
ขับเส้นสุขุมวิทที่เป็นคอนกรีต แค่ราวๆไม่เกิน 10 ก.ม. ลงจากรถมา ผมมึนๆครับ (มีอาการเมารถ)
แต่ผมเป็นพวกเซนซิทีฟนะ กระบะยกสูง หรือ PPV ก็เมาแทบทุกรุ่นครับ 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 10:36:36 »
ถ้าไม่ติดว่าตัวใหม่เป็น Hybrid ก็ไปตัวใหม่ครับ
แต่ถ้ากังวลเรื่อง Hybrid

ก็คงเป็นตัวเก่า เล่นตัวท๊อป พร้อมส่วนลดงามๆ

ปล.ช่วงล่างมันทำกันได้ และง่ายมากด้วยในงบที่ไม่แพง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 12:46:08 »
ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถตกรุ่น tech ไม่ล้ำสมัยแล้ว ผมว่าก็น่าใช้นะครับ คงต้องไปดูราคาอีกทีครับ ว่าจะหาได้จบที่เท่าไหร่

เพื่อนผมก็มี คนที่ต้องการแค่รถวิ่งไปทำงาน ซื้อรถล้างสต็อกตลอด ได้ส่วนลดเยอะ ดอกเบี้ย 0% ด้วย

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 19:02:09 »
สำหรับผม  เหตุผลเดียวที่ผมจะซื้อรถตกรุ่นก็คือ ราคามันถูกกว่ารถรุ่นใหม่ที่กำลังจะมาอย่างมากๆ ครับ  แบบว่า 2-3 แสนบาทขึ้นไป (สำหรับรถราคา 1 ล้านบาท)

และเมื่อคิดโดยละเอียดแล้ว  ถ้าคิดจะประหยัดงบจริงๆ   ผมคงไปจบกับรถตกรุ่นมือสองที่อายุรถไม่มาก (2-3 ปี)  แทนครับ   ก็ในเมื่อมือหนึ่งเค้าลดไปสัก 2 แสนบาท  รถมือสองคงลดไปจากนั้นอีก 2-3 แสนบาท   

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 19:11:08 »
ถ้าส่วนลดดี แล้วกำเงินไปเปลี่ยน tein enduro pro plus ก็จบครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:01:25 »
ถ้ามีส่วนลดสัก 2 แสนบาท ผมเอานะ

ภายใน ผมว่า เค้าออกแบบใช้ได้ กว้างขวางดี ช่องใส่ของเยอะตามสไตล์ เบาะนั่งใช้ได้ ไม่เมื่อย วัสดุถือว่า สอบผ่าน

เครื่องยนต์ R18A เจ้าเก่า ประหยัดก็ได้ วิ่งก็ไม่อายใคร

ช่วงล่าง .. อันนี้คือจุดอ่อน ขับเรื่อยๆ 100 - 110 หน้ามันดื้อเร็วไปหน่อย .. เจอทางไม่เรียบ ท้ายโยนค่อนข้างมาก อาจจะต้องเตรียมงบเปลี่ยนโช้คสักชุด ก็จะจบ เกาะดีขึ้นอีกเยอะ

อีกเรื่อง คือ เกียร์ จุดอ่อนเค้า ถ้าเท้าหนัก ต้องศึกษาวิธีดูแลมันหน่อย

ฮอนด้าใช้วอร์มเมอร์แทนออยเกียร์ครับ ส่งผลให้เกียร์ร้อน อุณภูมิน้ำมันเกียร์สูง
เกียร์ที่ใช้ในเครื่อง 1.8 สายพานทนน้อยกว่าสายพานเกียร์ที่ใช้กับเครื่องเทอร์โบอีก
ระยะยาวเลยเจอปัญหาสายพานลาโลกไว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2021, 03:15:20 »
ส่วนตัวผมมองว่าตัวท็อป RS ยังน่าใช้อยู่ครับ ถ้าได้ส่วนลดซัก 2 แสน ผมมองว่าคุ้มแล้วครับ เครื่องยนต์เบนซินล้วนขับระยะยาวสบายใจ ดูแลง่ายแน่นอนครับ