ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผล ที่ผมควรจะซื้อหรือไม่ซื้อ Toyota Alphard เมื่อคุณภรรยาไม่เห็นด้วย  (อ่าน 6505 ครั้ง)

ออฟไลน์ gmjr

• Newbie
  • *
ปกติ ใช้ Bmw g30 520d เวลาออก ตจว สลับ กับ Bmw 3gtของแฟน ปกติก้อไปกันแค่4คน (ลูกอายุ 16,13) ส่วนตัว เป็นคนขับไม่เคยนั่งหลังเลย แต่เห็นลูกๆ นั่งหลับแล้วชอบบ่นว่าปวดคอ ไอ้เราก้อเปนพวกอยากให้ลูกสบาย  อีกอย่าง อยากพา พ่อ กับแม่ ที่อายุ 80กว่า ไปเที่ยว ตจว บ้างในบางโอกาส(ปกติ พ่อกะแม่ อยู่บ้านน้องชายช่วง2ปีมานี่ไม่ค่อยได้พาไปเที่ยวไหนเลยเพราะโควิค)เลยคิดว่า อยากจะ ออกAlphard ทีแรกเทียบกับ Kia canival ที่เคยถามเพื่อนๆไว้แต่ตอนนี้ใจไปAlphardแระ แต่แฟนไม่ค่อยเห็นด้วย บอกถ้าพา พ่อกะแม่ไปให้เช่ารถตู้เป็น ครั้งคราวดีกว่า เพราะปกติไปไหนก้อไปกันแค่4คน มันเกินความจำเป็น แถม ไม่อยาก มีรถเพิ่มอีกเป็น3คัน จอดเกะกะบ้าน ลูกๆก้อเริ่มโตกันแล้ว อีกหน่อย อาจต้องไปเรียนต่อ ตปท ถ้าออกAlphard อาจจะต้องขาย Bmw 520d แล้ว จะต้องมาขับในเมืองทุกวัน ก็ไม่แน่ใจว่าจะคล่องตัวรึเปล่า ใส่เหตุผลมาเป็นชุดๆ555

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
สำหรับผม Alpharetta นั่ง 6 คนจะไม่มีที่เก็บกระเป๋าท้ายรถ คงไปเที่ยวได้แค่เช้าเย็นกลับ
และภรรยาไม่ชอบ ถ้าซื้อมาแล้วติดขัดเรื่องการใช้งาน หูชาแน่

แต่สถานการณ์แบบนี้จะไปเช่ารถตู้เที่ยวก็ไม่เอาดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:58:08 โดย seeker »

ออฟไลน์ mick

พ่อ แม่เรา จะให้ไปเช่ารถเวลาไปเที่ยว …… คิดได้ไง

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
พ่อ แม่เรา จะให้ไปเช่ารถเวลาไปเที่ยว …… คิดได้ไง
ยุคนี้เงินทองหายากครับ เค้าอาจคิดแล้วว่าประหยัดกว่าคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member

ชื้อรถตู้มาปีนึงได้ใช้อยู่ไม่เกิน5 ครั้งที่เหลือละครับ เช่าก็เป็นทางออกที่ดีทางนึง
ถ้าจะเน้นรถครอบครัวผมจะมองหารถที่นั่งสบาย นั่งเเล้วคนนั่งไม่บ่นซึ่งก้มีหลายตัวที่ทำได้ดี ซึ่งรถที่ใช้อยู่อาจไม่ตอบโจทย์อันนี้ก็ต้องดูครับว่าจะเปลี่ยนเป็นรถแบบเดิมที่นั่งสบาย หรือจะออกรถตู้เลยลองไปเทสเเต่ละคันก่อนดีกว่า เอเาตามที่ทุกคนในบ้านโอเคครับ

ออฟไลน์ off_033

ถ้าเอามาแค่จะไว้ออกทริป  เช่าเอาถูกต้องแล้ว

จะเช่ารุ่นหรูกว่านี้ก็ยังได้

แต่ถ้าใช้ประจำค่อยพิจารณาซื้อครับ

ออฟไลน์ jame894561

ภรรยาคุณเป็นคนมีเหตุผลดี ผมเห็นด้วยกับแฟนคุณ

นานๆทีเช่ารถเอาดีกว่า ไม่ต้องมีภาระเพิ่มครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดูจากรถเดิม จขกท ไม่น่ามีปัญหาด้านการเงิน น่าจะมีปัญหาด้านภรรยามากกว่าครับ

เป็นผม ซื้อ alphard มันไม่ใช่แค่พาไปทริป ตจว ..
แค่พาพ่อแม่ สูงอายุไปห้างหรือไปสวนสาธารณะ ตอนเย็น ไปทานข้าวนอกบ้านบ้าง เกือบทุกวัน มันก็ได้ใช้ประโยชน์แล้วครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Alphard เป็นรถที่ใช้ทุกวันได้สบายๆเลยครับ ถ้าอยากให้ สว นั้งรถสะดวกๆ ลุกขึ้นลงได้ แต่ ถ้าไม่อยากให้เป็น 3 คัน อาจต้องปลด g30 ออกแทน

แฟนพี่ก็มีเหตุผลมากเลยครับ ลูกคนโตพี่อีกสองปีก็เข้ามหาลัย อาจไม่ได้มานั้งด้วยบ่อยๆ ซึ่งการเช่ารถเป็นครั้งคราวมันก็ตอบโจทย์ส่วนนี้ เมื่อก่อนหลายๆบ้านก็ไม่มีรถตู้ ช่วงเชงเม้งก็เหมารถกันไป ดีกว่าต้องมาเป็นภาระ สลับใช้ เพราะ นั้งกันปรกติแค่ 4 คน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เป็นผม จะทำแบบนี้เหมือนกัน เช่าเป็นครั้งคราวดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Vipvipvip

งานนี้ต้องยอมคุณภรรยาครับ เหตุผลเค้ามีน้ำหนักมาก

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเอารถขับง่ายๆคันไม่ใหญ่เกินไป ลองดู Lexus ES หรือ RX เป็นตัวเลือกดูก่อนมั้ยครับ ส่วนตัวผมมองว่านั่งสบายกว่ารถยุโรปพอสมควรเลยนะ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องการเงิน
มีความต้องการนั่ง 6  ผมจะซื้อ kia   ครับ
ประหยัดงบลงไปพอสมควร
กว่าลูกจะโตอีก 2-3  ปี นั่ง 3 gen   ผมว่าคุ้ม

ประเด็นคือซื้อมาแล้วใช้ให้เต็มที่
เที่ยวให้เต็มที่ หรือ หาโอกาสพาพ่อแม่ และลูก นั่งรถไปด้วยกันเป็นประจำ ไปกินข้าววันหยุดด้วยกัน หรือแค่ชวนไปนั่งรถเล่นก็ยังดี มันคิดเป็นตัวเงินไม่ได้ ตัวแปรคือคุณจะทำให้ลูกๆมานั่งรถกับปู่ย่า และคอยดูแลท่านได้ไหมหละ ถ้าไม่มีโอกาสนั้นเลย ถือว่าไม้คุ้มที่จะซื้อครับ

รถไม่ใช่วัตถุที่ทำให้ครอบครัวมีความสุข แต่ถ้ามันช่วยสร้างโอกาส หากคุณมองเห็นและตั้งใจทำให้ได้ รถคันนี้จะคุ้มค่าเกินมูลค่าแน่ๆครับ

ถ้ามีที่จอด ไม่ต้องรีบขายรถที่มี
จอดมัน 3  คัน ดูว่าเอาจริงๆแล้วจะได้ใช้อะไรมากกว่า

ออฟไลน์ Altima

อีกใจนึงผมเห็นด้วยกับแฟนคุณ แต่อีกใจนึงผมก็มองว่าใครไม่ได้ออกตังไม่มีสทธิออกความคิดเห็นใดๆทั้งนั้น

ถ้าคุณใช้เงินตัวเองออกรถแล้วแฟนไม่ได้ช่วยออกอะไร ทุกคนต้องตามใจคุณ

ออฟไลน์ johnlee

ลองเช่าดูก่อนครับ  ถ้าไม่ถูกใจค่อยซื้อ

เช่ารถใช้เงินนิดเดียว ทดลองดูไม่เสียหาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เคลียร์ก่อนซื้อนะครับ อย่าแอบไปซื้อ จะเอาเข้าบ้านไม่ได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าอยากได้จริงๆ ตัวคุณเองก็เปลี่ยนรถคุณเองเลยครับ

รถภรรยาก็ใช้บีเอ็มของนางไปเหมือนเดิม

ผมมี vellfire ก็จริง แต่เก็บไว้พาลูกไปเที่ยวเสาร์ อาทิตย์ แต่ถามว่าจะใช้เป็นคันหลักได้มั๊ย
... ถ้าไม่ติดว่า ค่า ma มันสูง เปลี่ยนใหม่ได้ยาก ผมก็อยากใช้เป็นรถหลักขับส่วนตัวเช่นกัน ขับไม่ยากหรอกครับ

เรื่องเช่ารถตู้นี่ นอกจากจะเช่าพวกตู้เบ๊นซ์ ตู้โฟล์คแล้ว

พวก h1 commuter อย่าได้เสี่ยงเลยนะครับ อาจเจอ ช่วงล่างไม่ดี แอร์ไม่ดี เบาะนั่งไม่สบาย สารพัดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2021, 09:15:12 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลองเช่ารถไปเที่ยวสักพักก่อนก็ได้ครับ​ ถ้าคิดว่าไม่สะดวกนั่งรถตู้ค่อยคิดเปลี่ยนรถ​ เป็นความคิดที่ดีเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mongolias

ผมให้น้ำหนักตรง พาคุณพ่อคุณแม่จขกทเที่ยวครับ
ถ้าคุณแพลนจะพาท่านเที่ยวอยู่แล้ว จัดอัลพาร์ดไปครับ

ออฟไลน์ gorilla

ลองเช่ามาขับเล่นซัก 4-7 วันก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าใช้ Alphard คันเดียวในบ้าน ใช้งานในเมืองเข้าห้าง เข้าที่จอดรถต่างๆ บอกเลยว่าลำบากครับ

ถ้าต้องการ Alphard จริงๆ ผมว่าซื้อมือสอง แล้วเก็บ BMW ไว้ใช้ด้วย น่าจะดีกว่านะ ...

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
ใช้ camry hybrid ครับ
ซื้อ alphard มา ปรากฎว่าเอามาขับคนเดียวทุกวันซะงั้น
Dimension ไม่ต่างจากรถเก๋งเลยครับ ขับคล่อง สะดวก

ออฟไลน์ basterias

ผมว่าเหตุผลมีพอกันทั้งสองฝ่าย
สำหรับผมเช่ารถมันไม่สะดวกครับ มีรถเป็นของตัวเอง นึกอะไรปุบปัป ไปได้ทันที

ลองคุยกันหลายๆด้านครับ หาเหตุผลเพิ่มเติม หากไม่ลงตัวจริงๆคงต้องพับโครงการครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Newhang

เห็นด้วยกับแฟนคุณนะครับ

ถ้าขายรถออกผมว่าซื้อได้
มีรถเยอะเกินเป็นภาระนะครับ ผมก็เจออยู่ น่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ arya

ใช้ camry hybrid ครับ
ซื้อ alphard มา ปรากฎว่าเอามาขับคนเดียวทุกวันซะงั้น
Dimension ไม่ต่างจากรถเก๋งเลยครับ ขับคล่อง สะดวก

ใช่คับ จริงๆมันก้อคือแคมรี่เปลี่ยนตัวถัง

ถ้าขับ d segment ญี่ปุ่นได้ไม่ลำบาก ก้อขับ alphard ได้สบายคับ

สำหรับคนที่ไม่ใช่เจ้าของ หรือเคยขับจริงๆ มองจากภายนอกมันดูใหญ่เทอะทะ แต่จริงๆ โคตรคล่องตัว นอกจากคุณจะไปจอดตามที่จอดรถเก่าๆแถวเยาวราช หรือเข้าจอดตึกรามาเก่า นั่นอาจจะลำบากนิดนึงแต่ผมก้อขับเข้าได้มาหมดแล้ว

จริงๆ Alphard เหมาะกับนั่ง 4 คนด้วยซ้ำ แต่นั่งแบบสบายๆนะครับ เวลาขนของเยอะมากก้อแค่พับเบาะเอากระเป๋าเดินทางวางได้สบายๆ

จะบอกว่าถ้ามี จะได้ใช้เป็นคันหลักซะมากกว่าด้วยซ้ำครับ ค่า MA ถือว่าเบากระเป๋ามากๆ ไม่มีจุกจิกสักครั้ง สตาร์ทชึ่งไปสบายๆ ไว้ใจได้กว่าพวกยุโรปเยอะ

ผมต้องเดินทางไปธุระสำคัญๆ เลือกอัลพาดอย่างเดียวคับ ถึงแม้จะมีรถยุโรป เพราะถ้าไปผิดเวลาหรือรถเสียคือจบ

ออฟไลน์ IS2000

ลองเช่ามาดูก็ได้นะครับ ที่บ้านญาติผมเคยคิดแนวๆนี้เมื่อ 20 กว่าปีก่อนเลยไปจัด Toyota Grandvia มา สรุปลูกๆก็ไปเรียน ตปท กลับมาก็ขับรถตัวเอง ผู้ใหญ่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ไปไหน ทุกวันนี้รถน่าจะวิ่งไม่ถึง 50,000 กม.เลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ noddevil

• Newbie
  • *
ปวดคอแนะนำหมอนล็อคคอเลยครับ นอน+เดินทางยังไงก็เมื่อยครับ ยกเว้นนอนราบถึงจะไม่ปวดคอ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
อีกใจนึงผมเห็นด้วยกับแฟนคุณ แต่อีกใจนึงผมก็มองว่าใครไม่ได้ออกตังไม่มีสทธิออกความคิดเห็นใดๆทั้งนั้น

ถ้าคุณใช้เงินตัวเองออกรถแล้วแฟนไม่ได้ช่วยออกอะไร ทุกคนต้องตามใจคุณ

เหตุผลนี้ใช้ไม่ได้กับเมียครับ 555555

ออฟไลน์ gmjr

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เมื่อเช้าได้กล่อมภรรยาอีกรอบ สรุปเธอไม่อยากให้ขาย 520d เพราะรถเพิ่งใช้มา3 ปีกว่าเองขายก้อขาดทุนเยอะ โดยเสนอให้ลด งบลงไปเอา
kia ตัว limited ราคา 2.049แทน ประหยัดไป 7แสนกว่า แต่ส่วนตัวผมชอบ alphard hybrid x ราคา 2.79ล้าน มากกว่า เพราะมีพวกระบบ toyota saftysense มาในรุ่นนี้เลย  อยากถามเพื่อนๆ ที่ใช้รถที่มีระบบพวกนี้ เช่น adaptive cruise /lane keeping/ rear cross traffic  พวกระบบทันสมัยพวกนี้มีผลต่อการตัดสินใจเลือกรถมั้ยครับ แล้วได้ใช้บ่อยขนาดไหน

ออฟไลน์ basterias

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เมื่อเช้าได้กล่อมภรรยาอีกรอบ สรุปเธอไม่อยากให้ขาย 520d เพราะรถเพิ่งใช้มา3 ปีกว่าเองขายก้อขาดทุนเยอะ โดยเสนอให้ลด งบลงไปเอา
kia ตัว limited ราคา 2.049แทน ประหยัดไป 7แสนกว่า แต่ส่วนตัวผมชอบ alphard hybrid x ราคา 2.79ล้าน มากกว่า เพราะมีพวกระบบ toyota saftysense มาในรุ่นนี้เลย  อยากถามเพื่อนๆ ที่ใช้รถที่มีระบบพวกนี้ เช่น adaptive cruise /lane keeping/ rear cross traffic  พวกระบบทันสมัยพวกนี้มีผลต่อการตัดสินใจเลือกรถมั้ยครับ แล้วได้ใช้บ่อยขนาดไหน

ฟังก์ชั่นทั่วไปผมใช้ตลอดเวลาครับ ยกเว้น ACC ผมใช้เฉพาะบนทางด่วน และ วิ่งข้ามจังหวัด
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)