ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรณี่ora แมวดี overheat  (อ่าน 12747 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
Re: จากกรณี่ora แมวดี overheat
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:30:31 »
ออกตัวก่อนว่าผมจะเป็นผู้ใช้ Good Cat รุ่น 500 ครับ และขายคันเก่าทิ้ง ใช้เป็นคันเดียวในบ้านด้วย

ถามว่าตกใจไหม บอกว่าตกใจ เพราะว่า MG ZS EV นั้นพี่ Teslabjorn Thai จาก https://www.youtube.com/c/TeslabjornThai เอาขึ้นสบายทั้งอางข่าง และ อินทนนท์

แล้วทำไม Good cat ขึ้นไม่ได้ล่ะ

ก่อนที่ GWM จะบอกว่า Overheat นั้นก็ถกเถียงกันว่ากำลังไม่พอเหรอ ก็ไม่น่าจะใช้ โน้นนี้นั้น จนกระทั่งเป็น ที่ระบบระบายความร้อนเป็นต้นเหตุ ฉะนั้น มีแรงขึ้น แต่ระบายความร้อนไม่ทัน

ผมแหละเป็นคนไปถามคนขับว่าได้มองไหมว่าใช้รอบมอเตอร์ที่เท่าไร เค้าบอกว่าไม่ได้มอง เหยียบอย่างเดียว อาจจะมีเสียงเตือนโหมดเต่าด้วย แต่คนขับก็บอกว่าไม่ได้ดูหน้าปัดเลย

เมื่อวาน ก็กินสุกี้แถวพระราม 5 พร้อมไปดูอีกรอบหนึ่งที่ GWM สรุปมีระบบระบายความร้อน รั่งผึ้ง น้ำหล่อเย็น ทั้งแบต และ มอเตอร์ครับ

คำถามต่อมาทำไม overheat ล่ะทั้งๆที่มีระบบระบายความร้อน มีได้สองอย่าง
1. ลากรอบ motor ขึ้นสีแดงเป็นเวลานาน ก็จะคล้ายๆกะสว่านไฟฟ้า หรืออะไรที่เป็น Motor ที่ใช้ไปแล้วไม่ได้พักจะมีระบบตัดของมันเอง
[img width= height= alt=880e48b0ae7e3c3f309d29f7ac6d2326.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/880e48b0ae7e3c3f309d29f7ac6d2326.jpg[/img]
2. ระบบระบายความร้อนห่วย
ในกรณีนี้ ถ้าแนวราบ มีคนอัด 130-140 km/h จนหมดแบตรแบบ 200 กว่าโล แล้วก็ปกติ แต่ไปทางขึ้นเขา ระบายไม่ทัน นี้ทาง GWM น่าจะต้องมาพิสูจน์ต่อไปครับ ว่าถ้าไม่ได้กดเส้นแดงตลอดแล้วระบายไม่ทันเครื่องดับเพราะ overheat

สิ่งที่อยากทราบต่อไปคือ ถ้าขับแบบไม่ลากเส้นแดง จะขึ้นเขาได้ไหม? มีโหมดเต่าเตือนไหม เห็นคันนี้แม้งเตือนจนรำคาณ

เด๊่ยวรุ่น 500 ก็จะเข้ามาอีก 300-400 คัน ช่วงปีใหม่ คนที่ได้คงไปพิสูจน์กันอีกเยอะครับ

นึกภาพคาราวาน Good Cat ขึ้นเขาเต็มโซเชี่ยลแน่เลย แต่ก็เป็นการพิสูจน์ไปในตัว ใช้รถตามลิมิต จะไปได้หรือไม่
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: จากกรณี่ora แมวดี overheat
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:34:46 »
นี่แหละรถที่สร้างภาระให้กับผู้ใช้ ห่วยจริงๆ แค่ค่า inverter กับแบตที่ต้องเปลี่ยนในอนาคตแล้วก็ลำบากอยู่แล้ว
ไฟฟ้าไม่ได้ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นเลยสักกะนิด
ใช้รถคนเล็กเกียร์หนังสติ๊กยังใช้ง่ายกว่า แถมใช้นานจนคนสิ้นชีวิตก่อนล่ะมั้ง
cvt หนังกะติ๊ก หลายคันทนจริงครับจนไม่รู้ว่าใช้งานกันยังไง
ส่วนอินเวอร์ตเตอร์แพงจริงครับ

รถที่ขายในประเทศไทย
ควรทดสอบผ่านทุกดอย ก่อนวางจำหน่ายนะผมว่า
อย่างน้อยก็ควรมีปัญหาให้น้อยที่สุด
ผมไม่เคยเห็สพรางตัววิ่งทดสอบครับ

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:43:52 »
งานเข้าต่อเนื่องล่ะครับ​ เคสภูชี้ฟ้ายังไม่จบ เริ่มมีอีกเคส

https://www.facebook.com/groups/orathailand/permalink/466794908346791/?sfnsn=mo&ref=share

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:51:11 »
ออกตัวก่อนว่าผมจะเป็นผู้ใช้ Good Cat รุ่น 500 ครับ และขายคันเก่าทิ้ง ใช้เป็นคันเดียวในบ้านด้วย

ถามว่าตกใจไหม บอกว่าตกใจ เพราะว่า MG ZS EV นั้นพี่ Teslabjorn Thai จาก https://www.youtube.com/c/TeslabjornThai เอาขึ้นสบายทั้งอางข่าง และ อินทนนท์

แล้วทำไม Good cat ขึ้นไม่ได้ล่ะ

ก่อนที่ GWM จะบอกว่า Overheat นั้นก็ถกเถียงกันว่ากำลังไม่พอเหรอ ก็ไม่น่าจะใช้ โน้นนี้นั้น จนกระทั่งเป็น ที่ระบบระบายความร้อนเป็นต้นเหตุ ฉะนั้น มีแรงขึ้น แต่ระบายความร้อนไม่ทัน

ผมแหละเป็นคนไปถามคนขับว่าได้มองไหมว่าใช้รอบมอเตอร์ที่เท่าไร เค้าบอกว่าไม่ได้มอง เหยียบอย่างเดียว อาจจะมีเสียงเตือนโหมดเต่าด้วย แต่คนขับก็บอกว่าไม่ได้ดูหน้าปัดเลย

เมื่อวาน ก็กินสุกี้แถวพระราม 5 พร้อมไปดูอีกรอบหนึ่งที่ GWM สรุปมีระบบระบายความร้อน รั่งผึ้ง น้ำหล่อเย็น ทั้งแบต และ มอเตอร์ครับ

คำถามต่อมาทำไม overheat ล่ะทั้งๆที่มีระบบระบายความร้อน มีได้สองอย่าง
1. ลากรอบ motor ขึ้นสีแดงเป็นเวลานาน ก็จะคล้ายๆกะสว่านไฟฟ้า หรืออะไรที่เป็น Motor ที่ใช้ไปแล้วไม่ได้พักจะมีระบบตัดของมันเอง
[img width= height= alt=880e48b0ae7e3c3f309d29f7ac6d2326.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/880e48b0ae7e3c3f309d29f7ac6d2326.jpg[/img]
2. ระบบระบายความร้อนห่วย
ในกรณีนี้ ถ้าแนวราบ มีคนอัด 130-140 km/h จนหมดแบตรแบบ 200 กว่าโล แล้วก็ปกติ แต่ไปทางขึ้นเขา ระบายไม่ทัน นี้ทาง GWM น่าจะต้องมาพิสูจน์ต่อไปครับ ว่าถ้าไม่ได้กดเส้นแดงตลอดแล้วระบายไม่ทันเครื่องดับเพราะ overheat

สิ่งที่อยากทราบต่อไปคือ ถ้าขับแบบไม่ลากเส้นแดง จะขึ้นเขาได้ไหม? มีโหมดเต่าเตือนไหม เห็นคันนี้แม้งเตือนจนรำคาณ

เด๊่ยวรุ่น 500 ก็จะเข้ามาอีก 300-400 คัน ช่วงปีใหม่ คนที่ได้คงไปพิสูจน์กันอีกเยอะครับ

นึกภาพคาราวาน Good Cat ขึ้นเขาเต็มโซเชี่ยลแน่เลย แต่ก็เป็นการพิสูจน์ไปในตัว ใช้รถตามลิมิต จะไปได้หรือไม่
โอ้ไม่กล้านึกภาพตามเลยครับ

งานเข้าต่อเนื่องล่ะครับ​ เคสภูชี้ฟ้ายังไม่จบ เริ่มมีอีกเคส

https://www.facebook.com/groups/orathailand/permalink/466794908346791/?sfnsn=mo&ref=share
ผมนึกว่าซื้อของจากร้าน20฿ครับ ใช้ได้บ้างใช้ไม่ได้บ้าง

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:55:53 »
จบเลย เตรียมปิดประตู คนหนีไป hrv หมด

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:03:13 »
ถ้าวิ่งระยะทางไกลๆ ใช้งานมอเตอร์เป็นระยะเวลานาน (500 Km) แสดงว่าก็มีโอกาสที่จะ Overheat เช่นกันหรือไม่ ?

ก่อนนำสินค้ามาขาย ได้มีการทดสอบ Endurance กี่กิโลเมตรกันนะ ?

"ครื่องยนต์ดีเซล 2.0 ลิตรเทอร์โบคู่ของฟอร์ดประกอบด้วยเทอร์โบชาร์จเจอร์ 2 ตัว ตัวเล็กหนึ่งและตัวใหญ่หนึ่ง เมื่อขับที่รอบเครื่องต่ำ เทอร์โบทั้งสองจะทำงานแบบต่อเนื่องและสอดประสานกัน เพื่อเพิ่มแรงบิดและการตอบสนองของเครื่องยนต์อย่างมีประสิทธิภาพ เมื่อความเร็วรอบเครื่องยนต์สูงขึ้น เทอร์โบแรงดันต่ำที่มีขนาดใหญ่กว่าจะเข้ามาทำงานแทนเทอร์โบแรงดันสูงทั้งหมด ทำให้รถมีพละกำลังมากขึ้น

ฟอร์ดนำเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบมาใช้ครั้งแรกในรถกระบะสมรรถนะสูง Ford Ranger Raptor 2021 ที่เปิดตัวในปี พ.ศ. 2561 จับคู่กับระบบเกียรค์อัตโนมัติ 10 สปีด พละกำลังสูงสุด 210 แรงม้า และแรงบิดสูงสุด 500 นิวตันเมตร ที่รอบต่ำ 1750 รอบต่อนาที เป็นระบบส่งกำลังที่ทรงพลังที่สุดเท่าที่เคยนำมาใช้ในรถกระบะ ฟอร์ด เรนเจอร์ จากนั้นก็ประจำการอยู่ใน Ford Everest 2021 และ Ford Ranger Raptor X 2021 รุ่นล่าสุดที่เปิดตัวในเดือนกรกฎาคม นอกจากพละกำลังแรงแล้ว ความทนทานในการใช้งานยังสำคัญไม่แพ้กัน เครื่องยนต์แบบเทอร์โบคู่ของฟอร์ด ได้รับการออกแบบให้รองรับการใช้สุดโหดมาตั้งแต่แรก โดยวิศวกรของฟอร์ดได้ทดสอบเครื่องยนต์เทอร์โบคู่นี้เป็นระยะทางรวมถึง 5.5 ล้านกิโลเมตร ซึ่งเทียบเท่ากับการขับรถจากพื้นโลกไปยังดวงจันทร์ถึง 14 รอบ ฟอร์ดยังนำระบบคอมพิวเตอร์ช่วยงานด้านวิศวกรรมมาใช้ในทุกขั้นตอนของการพัฒนา และวิเคราะห์เครื่องยนต์อย่างละเอียดทั้งจากการทดสอบในห้องปฏิบัติการและบนสนามทดสอบรถยนต์ของฟอร์ดทั่วโลก

หนึ่งตัวอย่างของการทดสอบสุดโหดคือการทดสอบการต้านทานต่อความร้อน ด้วยการเพิ่มความร้อนให้เทอร์โบทั้งคู่จนถึงระดับร้อนจัดเป็นเวลาต่อเนื่อง 200 ชั่วโมง ชิ้นส่วนของเทอร์โบและท่อร่วมไอเสียทำจากโลหะผสมคุณภาพเยี่ยม ซึ่งเป็นวัสดุเดียวกันกับที่ใช้ในเครื่องยนต์ของจรวด ได้รับการออกแบบให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดที่อุณหภูมิสูงถึง 860 องศาเซลเซียส ซึ่งร้อนกว่าการใช้งานจริงอย่างมาก โดยมีน้ำช่วยระบายความร้อนตลับลูกปืนเทอร์โบและเทอร์โบแรงดันต่ำขนาดใหญ่เพื่อลดอุณหภูมิและปกป้องชิ้นส่วนต่าง ๆ"

อย่าเอาสินค้าจีนไปเทียบกับสินค้าฝรั่ง  มันคนละเกรดกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 22:59:19 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:16:52 »
ที่ผมไม่ให้ราคาและบอกว่าแพง เพราะผมเผื่อใจเรื่องแบบนี้นี่แหละ
คนที่ว่าไม่แพง ถ้าไม่รวยก็คือไม่เผื่อใจ

ขี้เกียจต้องมาฟังข้อแก้ตัว ล้านกว่าผมว่าตัวเลือกเยอะ เราก็ไม่จำเป็นต้องไฟฟ้านิ แต่ราคานี้อยากได้รถแรงๆมันมี

อย่างถ้าเป็นมือถือจีนที่ผมใช้ แบบ poco ถ้าขายราคาทุกวันนี้พอรับได้ แต่ถ้าขายแพงผมไม่เอานะ หลังๆเริ่มแอบแพง
ข้อดีมันมีเยอะ แต่ข้อเสียก็เยอะเหมือนกัน ซึ่งผมไม่ชอบข้อเสียมากๆด้วยสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 20:18:59 โดย Newhang »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:21:32 »
ที่ผมไม่ให้ราคาและบอกว่าแพง เพราะผมเผื่อใจเรื่องแบบนี้นี่แหละ
คนที่ว่าไม่แพง ถ้าไม่รวยก็คือไม่เผื่อใจ

อย่างถ้าเป็นมือถือจีนที่ผมใช้ แบบ poco ถ้าขายราคาทุกวันนี้พอรับได้ แต่ถ้าขายแพงผมไม่เอานะ หลังๆเริ่มแอบแพง
ข้อดีมันมีเยอะ แต่ข้อเสียก็เยอะเหมือนกัน ซึ่งผมไม่ชอบข้อเสียมากๆด้วยสิ
xiaomi poco touch screen เพร้ยนและไวเกินไปครับแต่ละแอพมันมีโฆษณาฝังเข้ามาบ่อยมากครับ
และอีดฝกอย่างวางเกรดไว้เหนือกว่าmg. แต่พังง่ายขนาดนี้ผมว่าแย่กว่าmgครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:38:29 »
งานนี้ GWM แก้ลำยากพอควรเลยครับ

เพราะผลิตภัณฑ์ตอบโจทย์ความเป็น Basic Needs ของรถไม่ได้

นี่ยังไม่นับรวม ความทนทาน ความปลอดภัย ที่เป็นประเด็นให้ชวนคิดอีก

เอาใจช่วยคนซื้อไปแล้ว สภาพเหมือนซื้อหุ้น แล้วค้างอยู่บนดอย

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:42:27 »

xiaomi poco touch screen เพร้ยนและไวเกินไปครับแต่ละแอพมันมีโฆษณาฝังเข้ามาบ่อยมากครับ
และอีดฝกอย่างวางเกรดไว้เหนือกว่าmg. แต่พังง่ายขนาดนี้ผมว่าแย่กว่าmgครับ

จริงครับ หลายครั้งนิ้วยังไม่แตะโดนจอเลยด้วยซ้ำ 555

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:44:57 »
งานนี้ GWM แก้ลำยากพอควรเลยครับ

เพราะผลิตภัณฑ์ตอบโจทย์ความเป็น Basic Needs ของรถไม่ได้

นี่ยังไม่นับรวม ความทนทาน ความปลอดภัย ที่เป็นประเด็นให้ชวนคิดอีก

เอาใจช่วยคนซื้อไปแล้ว สภาพเหมือนซื้อหุ้น แล้วค้างอยู่บนดอย
ตอนคัทลอส จะเหลือเท่าไหร่เนี่ย

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:50:21 »
เหมี้ยวดีเจอข่าวร้ายในช่วงนี้พอดี

สงสารจัง😓

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:54:25 »
เข้าไปอ่านในคลับ
- ลากจนกำลังมอเตอร์ขึ้น red line นานๆ ล่ะสิ
- เตือนอะไรก่อนหน้าแล้วไม่ได้ดูรึเปล่า
- ใช้โหมดไม่ถูกล่ะสิ
- รถไฟฟ้าใครให้เอาไปขึ้นเขา (อิหยังวะ??)
บอกตรงๆ อีกนิดจะไม่ได้ต่างจากติ่งเม้งแล้วนะ

แล้วดูค่ายรถตอบ ให้จอดพักเป็นระยะ
ผมว่า มันจะยกระดับคุณภาพรถจีนไม่ได้อย่างที่แบรนด์โม้ไว้ซะแล้วสิ

ปล. พึ่งได้ไปลองขับสั้นๆ พบว่าหาตำแหน่งนั่งขับไม่ลงตัวสำหรับคนอ้วนเตี้ยอย่างผมมาก
พวงมาลัยได้ ทัศนวิสัยได้ ขาไม่ได้
ขาได้ ทัศนวิสัยได้ พวงมาลัยไม่ได้
ขาได้ พวงมาลัยได้ ทัศนวิสัยไม่ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 21:05:50 »
ตอนรถขายดี ก็เชียร์เอาๆ แต่พอรถเริ่มมีปัญหา ดันโทษคนขับอย่างเดียว ไม่มีตั้งข้อสงสัยปัญหาของระบบเลย แบบนี้ไม่ได้ต่างอะไรจาก MG เลยนี่หว่า แล้วไม่รู้ว่า GWM จะจัดการยังไงต่อจากนี้

ปล. ก็เพราะแบบนี้แหละ ผมถึงอยากให้มีเกียร์ในรถ EV ด้วย ทั้งเกียร์ธรรมดาและเกียร์อัตโนมัติ มันจะช่วยทดกำลังตามการใช้งานจริง รักษาตัวมอเตอร์ และลดการทำงานหนักขอมมอเตอร์ได้เลยนะ แม้ว่าจะต้องแลกกับการลดสมรรถนะของมอเตอร์ก็ตามที ในต่างประเทศก็ยังมีเอาเกียร์ธรรมดาใส่ในรถเก่าที่แปลงเป็นรถไฟฟ้าเลย แล้วทำไมในระดับผู้ผลิตจะทำไม่ได้

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 21:30:37 »
ตอนรถขายดี ก็เชียร์เอาๆ แต่พอรถเริ่มมีปัญหา ดันโทษคนขับอย่างเดียว ไม่มีตั้งข้อสงสัยปัญหาของระบบเลย แบบนี้ไม่ได้ต่างอะไรจาก MG เลยนี่หว่า แล้วไม่รู้ว่า GWM จะจัดการยังไงต่อจากนี้

ปล. ก็เพราะแบบนี้แหละ ผมถึงอยากให้มีเกียร์ในรถ EV ด้วย ทั้งเกียร์ธรรมดาและเกียร์อัตโนมัติ มันจะช่วยทดกำลังตามการใช้งานจริง รักษาตัวมอเตอร์ และลดการทำงานหนักขอมมอเตอร์ได้เลยนะ แม้ว่าจะต้องแลกกับการลดสมรรถนะของมอเตอร์ก็ตามที ในต่างประเทศก็ยังมีเอาเกียร์ธรรมดาใส่ในรถเก่าที่แปลงเป็นรถไฟฟ้าเลย แล้วทำไมในระดับผู้ผลิตจะทำไม่ได้
ใช่ครับ ค่ายนี้เหมือนmg เปี๊ยบ. ส่วนให้มีเกียร์ผมว่าค่ายรถไม่อยากเพิ่มต้นทุนแล้วยกเหตุผลสาระพัดมาให้ดูดี อย่างกรณีแค่ขึ้นเขายังเป็นแมวฮีทสโตรกเลย ยิ่งรถถ่าน400แรงม้าวิ่งได้แค่200กม./ชั่วโมงนี่ ผมว่าตีนต้นดีก็จริงแต่ตีนปลายได้แค่นี้แสดงว่ามันทำงานหนักสุดเพราะมีแค่เกียร์เดียวแล้วแหละ อย่างนี้รวามสึกหรอของมอเตอร์ก็สูงอายุการใช้งานก็ลดลง แต่ทั้งนี้ผมก็ไม่สนับสนุนให้ขับรถเร็วเกิน110 ก.ม.นะแต่ว่าถ้ามาตัดต้นทุนเกียร์หลายอัตราทดแล้วอ้างข้อดีนู่นนี่ทั้งมันข้อเสียก็เยอะผมไม่เอาหรอก. แถมขับแค่เกียร์เดียวมันสนุกตรงไหน จืดชืดสุดๆ

จริงครับ หลายครั้งนิ้วยังไม่แตะโดนจอเลยด้วยซ้ำ 555
ยังไม่โดนจอเลยกดให้แล้ว ยางทีเหตุการณ์สำคัญนี้กดให้เองนี่หัวเสียสุดๆครับกับไมค์เบาด้วย. ผมเพิ่งนึกได้นะครับ. เสียงเบากว่ากันอีกเวลาวิดีโอคอล หรือตอัดเสียงและอัดวิดีโอ แตกต่างจากที่ใช้โซนี่xperia. คือวิดีโอคอลคุยอะไรเสียงยังคมชัดครับ

เข้าไปอ่านในคลับ
- ลากจนกำลังมอเตอร์ขึ้น red line นานๆ ล่ะสิ
- เตือนอะไรก่อนหน้าแล้วไม่ได้ดูรึเปล่า
- ใช้โหมดไม่ถูกล่ะสิ
- รถไฟฟ้าใครให้เอาไปขึ้นเขา (อิหยังวะ??)
บอกตรงๆ อีกนิดจะไม่ได้ต่างจากติ่งเม้งแล้วนะ

แล้วดูค่ายรถตอบ ให้จอดพักเป็นระยะ
ผมว่า มันจะยกระดับคุณภาพรถจีนไม่ได้อย่างที่แบรนด์โม้ไว้ซะแล้วสิ

ปล. พึ่งได้ไปลองขับสั้นๆ พบว่าหาตำแหน่งนั่งขับไม่ลงตัวสำหรับคนอ้วนเตี้ยอย่างผมมาก
พวงมาลัยได้ ทัศนวิสัยได้ ขาไม่ได้
ขาได้ ทัศนวิสัยได้ พวงมาลัยไม่ได้
ขาได้ พวงมาลัยได้ ทัศนวิสัยไม่ได้
ใช่ครับ ทำให้พี่จิมมีได้บาดเจ็บสะโพกและขาได้นั่งรถเข็นไปงานมอเตอร์โชว์กันเลยครับ
แถมสาวกค่ายนี้ทำตัวเหมือนติ่ง mg คือแตะไม่ได้วิจารณ์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 21:34:14 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 21:56:26 »
  ตอนนี้ความเชื่อมั่นในการใช้รถไฟฟ้า  น่าจะหายไปพอสมควร    จะเรียกความเชื่อมั่นจากลูกค้าคงกลับมายากละ     
          โชคดีที่ผมคนนึงไม่คิดจะซื้อ     จะหาไปดีเซลรุ่นเก่า 20  ปีที่แล้ว ใช้งาน   บ๊าย บาย ละรถไฟฟ้าสำหรับผม   

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:00:30 »
  ตอนนี้ความเชื่อมั่นในการใช้รถไฟฟ้า  น่าจะหายไปพอสมควร    จะเรียกความเชื่อมั่นจากลูกค้าคงกลับมายากละ     
          โชคดีที่ผมคนนึงไม่คิดจะซื้อ     จะหาไปดีเซลรุ่นเก่า 20  ปีที่แล้ว ใช้งาน   บ๊าย บาย ละรถไฟฟ้าสำหรับผม
เอาจริงๆ  ผมว่ารถเก่าอายุ20 ปี สภาพดียังไว้ใจได้มากกว่ารถจากจีนใหม่ป้ายแดงทั้งสันดาปและถ่านครับว่าจะไม่ไปพังกลางทาง

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:07:19 »
ใช่ครับ เรื่องเกียร์นี่สำคัญการมีหลายเกียร์คือการได้เปรียบเชิงกลหลักเบสิคง่ายๆเลยของเครื่องกลที่ทำให้แหล่งส่งกำลังส่งกำลังได้ประสิทธิภาพที่สุดและไม่เหนื่อยล้าไปก่อน แถมไม่มีลิควิดคูลเอาน้ำมาระบายความร้อนอีกต่างหาก

งานนี้gwmเหนื่อยหน่อยละครับ ราคา1.2ล้านถ้าเดินทางไกลขึ้นเขาต้องให้พักเป้นระยะๆแบบนี้"ไม่น่ารักนะครับ"

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:26:21 »
ใช่ครับ เรื่องเกียร์นี่สำคัญการมีหลายเกียร์คือการได้เปรียบเชิงกลหลักเบสิคง่ายๆเลยของเครื่องกลที่ทำให้แหล่งส่งกำลังส่งกำลังได้ประสิทธิภาพที่สุดและไม่เหนื่อยล้าไปก่อน แถมไม่มีลิควิดคูลเอาน้ำมาระบายความร้อนอีกต่างหาก

งานนี้gwmเหนื่อยหน่อยละครับ ราคา1.2ล้านถ้าเดินทางไกลขึ้นเขาต้องให้พักเป้นระยะๆแบบนี้"ไม่น่ารักนะครับ"
ใช่ครับ  ถ้าใครชอบปั่นจักรยานจะเข้าใจดีครับ  เกียร์อัตราทดดีย่อมปั่นได้ไกลและผ่อนแรงในการปั่นได้ดีขึ้น  แถมเหนื่อยน้อยลงอีกต่างหากครับ  ส่วนฟิกซ์เกียร์นี่ผมว่าจะมาขับทางไกลไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:31:07 »
ก่อนหน้านี้ เคยเห็นกระทู้บอกเรื่องข้อดีของรถไฟฟ้าคือการขึ้น-ลงภูเขาอยู่เลยว่า

รถไฟฟ้าแรงบิดดี ขึ้นเขาง่าย

ลงเขาก้อเบรคดีเพราะมีการดึงไฟฟ้ากลับเข้าระบบ ทำให้มีแรงเสียดทานดีกว่าเบรครถปกติ

เจอแบบนี้เข้าไป ตายๆๆๆ

ยิ่งมีเคสใหม่ระบบรวนแบบไม่เกี่ยวกับการขึ้นเขาอีก 

บอกตรงๆ ว่า รถไฟฟ้าจากจีนนี่ยากมากๆ ที่จะได้รับความเชื่อใจ

แค่ปัญหาการชาร์จช้า นี่ก้อถือว่าหนักพอแล้ว เจอแบบนี้เข้าไป รถไฟฟ้ายังห่างไกลมากๆมี่จะเอามาใช้จริงๆ

มิน่า ความเชื่อถือของ tesla ใน us ถึงต่ำเตี้ยเรี่ยดินขนาดนี้

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:53:33 »
รถจีน=มือใหม่หัดผลิต จะคาดหวังว่ามันจะดีก็ตลกแล้วครับ ;D

อีก10ปีค่อยหันมาดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 22:59:23 »
ปัญหาง่ายๆแก้ได้ด้วยการใส่ระบบหล่อเย็นให้มอเตอร์ เท่าที่อ่านเม้นมาคือน้องแมวไม่มีหล่อเย็นมอเตอร์ มีแต่กับแบต(อ่ารทีแรกก็อึ้งเหมือนกัน)

ขับมอเตอร์เกียร์เดียวค่ายอื่นเขาขึ้นดอยกันได้หมด kickขับมอเตอร์เหมือนกันโดนพวกพี่แพนข่มขืนขยี้เต็มตีนขึ้นอ่างขางมันก็ไม่ฮีต แถมล่าสุดกลุ่มเม้งเขาก็พึ่งจัดคาราวานขึ้นดอยก้ไม่มีใครน้อคซักคัน

Model 3 เที่ยวดอยก็มีคลิปให้เห็นเกลื่อนติ๊กต็อก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 23:01:30 โดย คิมิโนโต๊ะ »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:02:27 »
รถพึ่งเริ่มขาย เดียวก็คงมีพาร์ทมาอัพเดทแหละมั้ง ....

ค่อยๆแก้ ค่อยๆพัฒนาไป ... จะมีสักกี่คน ที่ตั้งใจเรารถไฟฟ้าไปขึ้นดอย ..

ผมว่าถนนสายตาก-แม่สอด โหดกว่าภูชี้ฟ้าอีก

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:27:40 »
ปัญหาง่ายๆแก้ได้ด้วยการใส่ระบบหล่อเย็นให้มอเตอร์ เท่าที่อ่านเม้นมาคือน้องแมวไม่มีหล่อเย็นมอเตอร์ มีแต่กับแบต(อ่ารทีแรกก็อึ้งเหมือนกัน)

ขับมอเตอร์เกียร์เดียวค่ายอื่นเขาขึ้นดอยกันได้หมด kickขับมอเตอร์เหมือนกันโดนพวกพี่แพนข่มขืนขยี้เต็มตีนขึ้นอ่างขางมันก็ไม่ฮีต แถมล่าสุดกลุ่มเม้งเขาก็พึ่งจัดคาราวานขึ้นดอยก้ไม่มีใครน้อคซักคัน

Model 3 เที่ยวดอยก็มีคลิปให้เห็นเกลื่อนติ๊กต็อก
แต่ตีนปลายวิ่งไม่ออกแถมซดน้ำมันเยอะกว่าอีโค่คาร์หลายค่ายอีก ควรมีเกียร์หลายเกียร์แหละครับ ส่วนยี่ห้อเทสล่าอะไรนั่นก็มีปัญหาเยอะเหมือนกันถูกจัดรั้งท้ายๆ ไหนว่ารถไฟฟ้ารักศ์โลกแต่ใช้มอเตอร์กำลังเยอะซึ่งต้องใช้ไฟเยอะเช่นกัน และต้องใช้แบตขนาดใหญ่ขึ้นซึ่งต้องใช่แร่ทั้งหลายเพิ่มอีก. การมีเกียร์ ช่วยให้มอเตอร์มำงานน้อยลงและตีนปลายดีขึ้นอีกแบบaudi. porsche ทำอยู่

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:32:00 »
ก่อนหน้านี้ เคยเห็นกระทู้บอกเรื่องข้อดีของรถไฟฟ้าคือการขึ้น-ลงภูเขาอยู่เลยว่า

รถไฟฟ้าแรงบิดดี ขึ้นเขาง่าย

ลงเขาก้อเบรคดีเพราะมีการดึงไฟฟ้ากลับเข้าระบบ ทำให้มีแรงเสียดทานดีกว่าเบรครถปกติ

เจอแบบนี้เข้าไป ตายๆๆๆ

ยิ่งมีเคสใหม่ระบบรวนแบบไม่เกี่ยวกับการขึ้นเขาอีก 

บอกตรงๆ ว่า รถไฟฟ้าจากจีนนี่ยากมากๆ ที่จะได้รับความเชื่อใจ

แค่ปัญหาการชาร์จช้า นี่ก้อถือว่าหนักพอแล้ว เจอแบบนี้เข้าไป รถไฟฟ้ายังห่างไกลมากๆมี่จะเอามาใช้จริงๆ

มิน่า ความเชื่อถือของ tesla ใน us ถึงต่ำเตี้ยเรี่ยดินขนาดนี้
. ผมว่านะสวัสดีคนไทยอาจจะเป็นการลาจาก ส่วนเทสล่าผมว่าปัญหาเยอะจริงครับ

รถจีน=มือใหม่หัดผลิต จะคาดหวังว่ามันจะดีก็ตลกแล้วครับ ;D

อีก10ปีค่อยหันมาดูอีกทีครับ
ดูแล้วยี่ห้อนี้อาจได้กลับบ้านเก่าไปก่อน mg แน่ครับ

รถพึ่งเริ่มขาย เดียวก็คงมีพาร์ทมาอัพเดทแหละมั้ง ....

ค่อยๆแก้ ค่อยๆพัฒนาไป ... จะมีสักกี่คน ที่ตั้งใจเรารถไฟฟ้าไปขึ้นดอย ..

ผมว่าถนนสายตาก-แม่สอด โหดกว่าภูชี้ฟ้าอีก
ใช่ครับ ecocar ทั้งหลายยังวิ่งได้ไม่มีปัญหานอกจากcvt ร้อนครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:36:21 »
 คำเเนะนำ ไม่ค่อยเมคเซนส์นะผมว่า  คงไม่มีใครขับไปจอดระบายความร้อนไปหรอก

คิดสภาพคนเดินทาง กว่าจะถึง ขับครึ่งชั่วโมง  จอดระบายความร้อน อีกครึ่งชั่วโมง  ภาระชีวิตชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2021, 00:06:39 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:40:39 »
อยู่ที่ไหวพริบและการแก้เกมส์แล้วทีนี้ ทำได้รวดเร็วและดีแค่ไหน
วัดกึ๋นผบห.ไทยและความรับผิดชอบต่อชื่อเสียงของแบรนด์จีนเอง

ใช้เวลาอาร์แอนด์ดียังไม่มากพอ
และการใช้งาน real world ที่ยังไม่เจออีกเยอะแยะสารพันปัญหา
ต้องตามแก้กันอีกยาวๆ เหมือนเครื่องยนต์สันดาปยุคเริ่มแรกเช่นเดียวกัน

ถ้าของมันแก้ได้และจบเร็ว อาจจะกู้ชื่อกลับมาได้
แต่ถ้าแก้ไม่ได้เลยนี่จบเห่ละ  :-\

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 23:50:38 »
คือว่า รถไฟฟ้ารุุ่่นนี้ ผมกลับมองว่า เราควรใช้งาน แบบสถานการณ์ทั่วๆไปป่าวนะ

ผมเห็นใจลุกค้าท่านนั้นนะ เข้าใจเลยว่าทริปนั้นความฟินล่มสลาย

สำหรับผมเอง หากซื้อรุ่นนี้มาผมก็ไม่เอาขึ้นเขาอ่ะนะ  ต่อให้eco car , bseg ผมก็จะไม่เอาขึ้นเขา เพราะมันเสี่ยง และไม่สุนทรี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 00:02:21 »
คือว่า รถไฟฟ้ารุุ่่นนี้ ผมกลับมองว่า เราควรใช้งาน แบบสถานการณ์ทั่วๆไปป่าวนะ

ผมเห็นใจลุกค้าท่านนั้นนะ เข้าใจเลยว่าทริปนั้นความฟินล่มสลาย

สำหรับผมเอง หากซื้อรุ่นนี้มาผมก็ไม่เอาขึ้นเขาอ่ะนะ  ต่อให้eco car , bseg ผมก็จะไม่เอาขึ้นเขา เพราะมันเสี่ยง และไม่สุนทรี
ผมว่าภูชี้ฟ้าไม่ได้สูงชันอะไรครับ  อีโค่คาร์แบบอืดๆอย่างอัลเมร่า1.2ก็ขึ้นได้ครับ   และไม่ติดปัญหาเหมือนเจ้านี่ด้วย ถ้าขับถูกวิธีก็ไม่ค่อยเจอปัญหาอะไร

อยู่ที่ไหวพริบและการแก้เกมส์แล้วทีนี้ ทำได้รวดเร็วและดีแค่ไหน
วัดกึ๋นผบห.ไทยและความรับผิดชอบต่อชื่อเสียงของแบรนด์จีนเอง

และการใช้งาน real world ที่ยังไม่เจออีกเยอะแยะสารพันปัญหา
ต้องตามแก้กันอีกยาวๆ เหมือนเครื่องยนต์สันดาปยุคเริ่มแรกเช่นเดียวกัน

ถ้าของมันแก้ได้และจบเร็ว อาจจะกู้ชื่อกลับมาได้
แต่ถ้าแก้ไม่ได้เลยนี่จบเห่ละ  :-\
ใช่ครับ เห็นต้นแบบออกมาแปลบเดียววางขายเลยครับ

ไม่ค่อยเมคเซนส์นะผมว่า  คงไม่มีใครขับไปจอดระบายความร้อนไปหรอก

คิดสภาพคนเดินทาง กว่าจะถึง ขับครึ่งชั่วโมง  จอดระบายความร้อน อีกครึ่งชั่วโมง  ภาระชีวิตชัดๆ
เอาจริงๆรถน้ำมันก็มีต้องจอดพักเช่นกันครับ  แต่ของแมวดีมันไม่มีอะไรเตือนนะครับว่ารถโอเวอร์ฮีทเล่นดับเฉยเลย   กับเจอปัญหาใหม่มาอีกนะครับ รอบนี้น่ากลัวเช่นกัน   https://www.facebook.com/groups/orathailand/permalink/466794908346791/

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 01:02:43 »

ตอนนี้ที่งงกว่าคือ ในจีนเองได้มีการทดสอบการขับในรูปแบบนี้ไหม แล้วทดสอบได้มากพอหรือเปล่าก็ไม่ทราบ ในจีนเองก็มีภูเขา ทางชันเยอะพอสมควรนะ ถ้ามันใช้งานในจีนแบบหนักๆ ได้ ก็ไม่ควรจะมีปัญหาในไทยแล้วด้วยซ้ำไป

แต่ก็เกิดปัญหาอย่างที่เห็น ซึ่งอาจมีตัวแปลบางอย่างที่แตกต่างจากในจีนที่ทำให้รถมีปัญหาได้ ปัญหาคือรถรุ่นอื่นๆ ที่แม้แต่ MG ที่รถมีปัญหาอยู่เรื่อยๆ ดันขับได้ไม่มีปัญหาแบบนี้ แปลว่าเป็นปัญหาที่เฉพาะรถรุ่นนี้แล้วหละ