ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรณี่ora แมวดี overheat  (อ่าน 12749 ครั้ง)

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
Re: จากกรณี่ora แมวดี overheat
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 16:43:50 »
เพจ Nissan ก็เกาะกระแสดีจริงๆ 555

https://www.facebook.com/NissanThailand/photos/pcb.10158494015522703/10158494014142703

เป็นทีของอาเม้งเอาคืนแล้ว
ต้องเอา ZS ev มาทดสอบขับขึ้นอ่างขางแล้วครับ 5555 ;D

มีคนพิชิตไปแล้วครับ

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
Re: จากกรณี่ora แมวดี overheat
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 17:00:09 »
แม้จะแรงบิดเยอะกว่ารถสันดาปในราคาไล่เลี่ยกันแลมากกว่าอีโคคาร์ก็ตามแต่กรณี้ ผมมองว่าการที่มีเกียร์เดียวแล้วเอาไปขึ้นภูชี้ฟ้าทำให้มอเตอร์ทำงานหนั  กover heat   ผมว่าควรจะมีเกียร์หลายอัตราทดน่าจะดีกว่านะครับเพราะช่วยลดการทำงานของมอเตอร์ได้ดีและได้ตีนปลายดีขึ้นด้วย.  ขนาดมาสด้า2 กับนิสสัน มาร์ชยังขึ้นได้เลยครับผมว่าเกียร์เดียวมอเตอร์มีแรงบิดครบทุกย่านรอบมอเตอร์  มันใช้ไม่ได้กับชีวิตจริง. และอัตราเร่งต่ำกว่า8วิ 6วิ 5วิ ในรถบ้านผมมองว่ามันไม่จำเป็นครับและของเล่นไร้สาระทั้งหลายไม่ทีมาก็ได้ครับ เช่นขึ้นรถขับได้เลยอันตรายมาก ซันรูฟอะไรนี่ ตัดออกแล้วลดราคาดีกว่า แอร์ฝังในจอด้วยนี่มันไม่user friendlyเลย . แต่ขอมีเกียร์หลายอัตาทดให้ใช้ครบทุกงานดีกว่าครับ
https://m.facebook.com/groups/orathailand/permalink/464755905217358/?m_entstream_source=permalink&ref=m_notif&notif_t=feedback_reaction_generic

จริงๆก็อยากให้มีชุดเกียร์ที่เลือกได้นะ แต่ขอเป็นแบบอัตราทดตายตัวแบบเลือกเองเหมือนเกียร์ 4L,4H มากกว่า ไม่อยากจะให้มันมีกลไกอะไรอยู่ในนั้น
ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าให้มันมีเกียร์หลายๆระดับ ด้วยการสูญเสียกำลังของชุดเกียร์ + ภาระโหลดหนักขึ้นของมอเตอร์ไฟฟ้าเมื่อขึ้นเกียร์สุดท้าย มันจะกลายเป็นว่ามันจะใช้ไฟหนักกว่าใช้อัตราทดเดียวนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 17:07:52 »
แม้จะแรงบิดเยอะกว่ารถสันดาปในราคาไล่เลี่ยกันแลมากกว่าอีโคคาร์ก็ตามแต่กรณี้ ผมมองว่าการที่มีเกียร์เดียวแล้วเอาไปขึ้นภูชี้ฟ้าทำให้มอเตอร์ทำงานหนั  กover heat   ผมว่าควรจะมีเกียร์หลายอัตราทดน่าจะดีกว่านะครับเพราะช่วยลดการทำงานของมอเตอร์ได้ดีและได้ตีนปลายดีขึ้นด้วย.  ขนาดมาสด้า2 กับนิสสัน มาร์ชยังขึ้นได้เลยครับผมว่าเกียร์เดียวมอเตอร์มีแรงบิดครบทุกย่านรอบมอเตอร์  มันใช้ไม่ได้กับชีวิตจริง. และอัตราเร่งต่ำกว่า8วิ 6วิ 5วิ ในรถบ้านผมมองว่ามันไม่จำเป็นครับและของเล่นไร้สาระทั้งหลายไม่ทีมาก็ได้ครับ เช่นขึ้นรถขับได้เลยอันตรายมาก ซันรูฟอะไรนี่ ตัดออกแล้วลดราคาดีกว่า แอร์ฝังในจอด้วยนี่มันไม่user friendlyเลย . แต่ขอมีเกียร์หลายอัตาทดให้ใช้ครบทุกงานดีกว่าครับ
https://m.facebook.com/groups/orathailand/permalink/464755905217358/?m_entstream_source=permalink&ref=m_notif&notif_t=feedback_reaction_generic

จริงๆก็อยากให้มีชุดเกียร์ที่เลือกได้นะ แต่ขอเป็นแบบอัตราทดตายตัวแบบเลือกเองเหมือนเกียร์ 4L,4H มากกว่า ไม่อยากจะให้มันมีกลไกอะไรอยู่ในนั้น
ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าให้มันมีเกียร์หลายๆระดับ ด้วยการสูญเสียกำลังของชุดเกียร์ + ภาระโหลดหนักขึ้นของมอเตอร์ไฟฟ้าเมื่อขึ้นเกียร์สุดท้าย มันจะกลายเป็นว่ามันจะใช้ไฟหนักกว่าใช้อัตราทดเดียวนะครับ
เรื่องซับซ้อนผมไม่ได้ห่วงครับ  แต่ก็อยากให้มีกลไกลเยอะให้มอเตอร์ไม่ทำงานหนักครับ  กับอีกอย่ามีแต่มอเตอร์เพียวๆรู้สึกว่ามันไม่มีคุณค่าต่อใจสักเท่าไหร่  สูญเสียกำลังทำให้อัตราเร่งลดลงผมว่ามันไม่สำคัญต่อผู้ใช้เมื่อเทียบเรื่องการที่ได้รถใช้ได้ครอบคลุมทุกงาน ขับทางไกลขึ้นเขาไม่โอเวอร์ฮีท ได้ความเร็วปลายที่ดี มีอะไรให้เล่นในการขับ  ไม่ใช่มีแค่เกียร์เดียวตลอด อันนั้นน่าเบื่อครับ อีกอย่าง ผมว่าเกียร์สุดท้ายไม่ได้ทำให้มอเตอร์โหลดหรอกครับหากใชช้รอบและความเร็วที่เหมาะ ไม่ใช่ขับ20ใส่เกียร์หก อันนั้นโหลดแน่ๆครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 20:15:43 »
เห็นในคลับ nissan kicks ก็มีเคสขับขึ้นดอยอินทนนท์แล้วระบบขึ้น reduce power (โหมดเต่า) หลายคันนะครับ เข้าใจว่ารถพยายามรักษาเสถียรภาพไม่ให้มอเตอร์มีปัญหาเลยลดการใช้กำลังขับเคลื่อน (วิ่งได้ไม่เกิน 50km) ทำไห้ไม่ถึงขนาดมอเตอร์ฮีตแบบ goodcat  (ยังไงถ้าใช้งานหนักผมว่ารถสันดาปยังน่าไว้ใจกว่าครับ)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 22:12:25 »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 00:05:48 »

อนาคตดับเลยครับ สงสัยจะได้ฌาปนกิจ

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 08:06:30 »
ถ้ามันไม่เหมาะกับการขึ้นเขาขึ้นภู ทางผู้ผลิตควรจะบอกก่อนนะหรือระบุในรายละเอียดรถไปเลยว่าขับแต่ในเมืองเท่านั้น จะไปโทษ User มันก็กระไรอยู่ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 08:44:37 »
ถ้ามันไม่เหมาะกับการขึ้นเขาขึ้นภู ทางผู้ผลิตควรจะบอกก่อนนะหรือระบุในรายละเอียดรถไปเลยว่าขับแต่ในเมืองเท่านั้น จะไปโทษ User มันก็กระไรอยู่ครับ

จริงครับ แต่รถห่วยของแท้แน่นอน
ถ้าซื้อแล้วขึ้นเขาแค่นี้ไม่ได้

สักพักจะมี สวยอวยบอก เค้าเอาไว้ในเมือง
อยากเดินทางไกลก็บินไปสิ ฮ่าๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 11:07:39 »

จริงครับ แต่รถห่วยของแท้แน่นอน
ถ้าซื้อแล้วขึ้นเขาแค่นี้ไม่ได้

สักพักจะมี สวยอวยบอก เค้าเอาไว้ในเมือง
อยากเดินทางไกลก็บินไปสิ ฮ่าๆๆๆๆๆ
นั่นสิครับ แถมจะมีบอกว่าได้หม้อแอร์โฮสเตส อีก

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 19:53:07 »
อีก10ปีค่อยว่ากันละกันรถไฟฟ้ารถจีน ยังไม่ตอบโจทย์

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 21:10:57 »
อีก10ปีค่อยว่ากันละกันรถไฟฟ้ารถจีน ยังไม่ตอบโจทย์
ผมว่ายังไว้ใจไม่ได้นะครับจากรูปแบบนิสัยแนวความคิดการผลิตสินค้าจากจีนที่เน้นฉาบฉวย แต่ไม่ทนและไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 08:06:36 »
ผมว่ายังไว้ใจไม่ได้นะครับจากรูปแบบนิสัยแนวความคิดการผลิตสินค้าจากจีนที่เน้นฉาบฉวย แต่ไม่ทนและไม่ปลอดภัย

ยังไม่รวม อีกรุ่น ที่แบตอ่อน กำ
นิ ย้อนยุค ออกแบบรถเมื่อ 30 ปีก่อนปะเนี่ย ถึงได้เอ่อได้ขนาดนี้