ผู้เขียน หัวข้อ: เดียวนี้แสดงความเห็นอะไรแล้วต้องโดนไล่ให้ซื้อ?  (อ่าน 2676 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ช่วงนี้จะเห็นความเห็นแนวนี้เยอะมากเลย เวลามีเปิดตัวรถใหม่ๆ หรือมีนโยบายใหม่ๆ พอมีใครไปแสดงความเห็นว่าสวย ว่าเห็นด้วยก็จะมีบางท่านบอกอย่าลืมไปซื้อกันด้วยนะ สรุปคือรถเปิดตัวเดือนละคันถ้าเราไปชมคันนั้นสวยเราต้องซื้อรถใหม่ทุกเดือนไหมครับ? บางทีก็ไม่รู้เลยว่าต้องทำตัวยังไง หรือไม่ควรคอมเม้นอะไรเลยดี

ปล. ถ้ากระทู้นี้รกแจ้งลบได้เลยครับ
ปล2 น้อมรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
แยกความเห็นเป็น

ชม กับ อยาก

ถ้าชม ไม่โดนไล่ไปซื้อ

ถ้าแนวอยากได้ จะโดนไล่ไปซื้อ เพราะ กิเลสระงับด้วยการซื้อ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ก็บางทีมันก็ชมเกินหน้าเกินตาไปเยอะ ไปชมว่าสวยไม่ว่าไปจิกค่ายอื่นอื่นเขาอีก สวยขายดีแน่ยอดแซงเจ้าตลาดแน่ แบบนี้โซเชียลอวยอัมเมล่าตัวนี้ไงครับ

ออนไลน์ off_033

เพราะเทพเยอะละมั้ง

ถ้าใส่ XXX เพิ่มมาขายดีแน่ : พอเพิ่มมาจริงๆ แพง...ไม่ซื้อ เอาเปรียบผู้บริโภค

สวยไม่ขาย  : ถึงขายก็ไม่ซื้อเพราะ ZZZ

จริงๆความเห็นแบบนี้ก็เจอได้ทั่วไปนะ  ไม่น่าคิดมาก ไม่มีใครมาจี้ว่าต้องซื้อจริงๆหรอกครับ

ออฟไลน์ GT3

ในโลกออนไลน์พวกชอบตินี่เยอะ

รู้ดีไปทุกเรื่อง เข้าไปดูโปรไฟล์ยังขี่มอไซอยู่เลย

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
ห้ะ ขี่มอไซต์ออกความเห็นไม่ได้หรอครับ

ออฟไลน์ basterias

อย่าใส่ใจครับ ความเห็นคนมีได้ 108
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Fragile

ยอดขาย กับความเห็นใน social มันถึงไม่ไปด้วยกันไงครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ยอดไลค์ กับยอดขายไงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

รู้ดีไปทุกเรื่อง เข้าไปดูโปรไฟล์ยังขี่มอไซอยู่เลย

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ไม่แน่เขาอาจจะแค่เบื่อรถติดก้อเป็นได้นะครับ รถสปอร์ตไว้ขับวันหยุด

ตอบ จขกท ที่เขาบอกให้ซื้อเพราะคงอ่านเจอว่า เม้นท์นั้นอวยเกินเหตุ ออกหน้าออกตา หรือมีปมเข่นกันมาก่อนหน้าก้อได้นะครับ

เซียนโซเชี่ยลเยอะ อย่าไปเก็บมาใส่ใจดีกว่า

ออฟไลน์ GT3

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ไม่แน่เขาอาจจะแค่เบื่อรถติดก้อเป็นได้นะครับ รถสปอร์ตไว้ขับวันหยุด

ตอบ จขกท ที่เขาบอกให้ซื้อเพราะคงอ่านเจอว่า เม้นท์นั้นอวยเกินเหตุ ออกหน้าออกตา หรือมีปมเข่นกันมาก่อนหน้าก้อได้นะครับ

เซียนโซเชี่ยลเยอะ อย่าไปเก็บมาใส่ใจดีกว่า

ที่เจอส่วนใหญ่เหมือนเด็กแว้น อายุไม่น่าเกิน 20 นี่สิ ::)

ออฟไลน์ SLuang

อย่าให้ค่าหรือใส่ใจความคิดเห็นบนโลกออนไลน์เลยครับ เลือกเสพเฉพาะที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ก็พอ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ไม่ยึดถือไว้ก็ไม่หนักครับ toxic comment ก็ปล่อยผ่านๆไป
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ความเป็นติ่งมีสูงขึ้น

แต่ความเป็นคนดันลดลงหนะครับ

อย่าไปใส่ใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

เวลาเราอ่านคอมเม้นต้องทำตามตลอดเลยหรอครับ

ไม่เมคเซ้นส์ก็ข้ามไปสิครับ กองเชียร์ในนี้เป็นส่วนน้อยครับ ต่อให้คุณซื้อทุกเดือนตามที่ชม ถ้า macro ตลาดมันไม่รอด ก็ไม่รอดอะครับ ใครใคร่อวยก็อวย ใครจะโชว์สกิลการตลาดแนะนำ หรือแซะก็สุดแล้วแต่คอมเม้น

บางอย่างที่ติ่งอวย หรือท่านเทพมาลงสเปค มันไม่รอดจริงๆ ก็มีคนคอยเบรคก็ถูกแล้วนะครับ พวกเกียร์ MT ทั้งหลายเป็นตัวอย่าง คนชอบมีครับ อาจจะมีเยอะ แต่ไม่มากพอที่เค้าจะทำมาแบบ mass production ได้อะ นักอวยทั้งหลายเม้นน่ามี MT แต่ทุกวันนี้ใช้รถ AT ก็แค่กัดกันไปกัดกันมาครับ ปล่อยวาง

ไม่ต้องทำตัวยังไงครับแค่ผ่าน โตๆแล้วถ้าต้องมานั่งเรียน คอมเม้นยังไงดี101 ก็พิมแล้วปิดกระทู้ทิ้งไปเลยครับไม่ต้องอ่าน

ออฟไลน์ PC CK

บางอย่างก็อวยกันเกินเลยครับ จึงเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ
โดยปกติแล้วถ้าชมว่าสวย ชออะไรประมาณนี้มันคือเรื่องปกติครับ
ปต่ถ้าชมถึงขั้นบอกว่า Aดีกว่าแบรนด์Zแบบเทียบกันไม่ได้ยังไงก็ขานดีปน่ๆ ส่วนzนี่หาดีไม่ได้เลย ก็คงโดนครับแบบนั้น

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
มันก็เป็นแค่ข้อความที่เขาพิมพ์มา ไม่ได้ช่วยเราออกเงินซื้อรถ
ถ้าไม่ตอบเม้นกลับ เขาก็หายไปเองหรือไปเม้นของคนอื่นต่อ
ถ้าตอบเม้นกลับ อาจจะยาวและรำคาญกว่าเดิม

สรุป ช่างแม่ง เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า สักพักเราก็ลืมแล้ว

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Devil13

สมัยนี้คนคิดอะไรก็พิมพ์ไปตามใจครับ
ใครไปแย้งไม่ได้ ต้องแขวะ ต้องแซะ
รถยี่ห้อหนึ่งเปิดตัว ไปพิมพ์บอกว่ารถมีปัญหา ไม่อยากซื้อใช้ โดนพวกคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่ถล่มเละ พวกนี้ขี้แพ้ชวนตี รถตัวเองต้องดี ต้องเลิศ ไร้ที่ติ

ปกป้องเหมือนถือหุนเค้า 3 พันล้าน แต่ว่าเวลาเจอปัญหากับตัวเอง ศูนย์ก็เท เหมือนหมาตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ Salmon

วัตถุนิยมครับ
ยกให้สิ่งของอยู่เหนือจิตสำนึกความเป็นคน
รถก็แค่สิ่งของ เศษเหล็กจะด่ามันก็ไม่เจ็บหรอก แต่ใจของคนควรรักษาไว้
บอร์ดรถยนต์ก็ต้องวิพากษ์วิจาร์ณรถยนต์ และไม่สมควรมาพิพากษ์วิจารณ์ตัวบุคคลอันนีมีเรื่องได้ครับ

ออฟไลน์ Sutad

• Newbie
  • *
บางทีผมก็คิดแบบนี้นะ พวกอวยแต่ไม่ซื้อ นี่มัน Toxic Comment ดีๆ นี่เอง

สำหรับผมอยากได้คอมเมนต์ของคนใช้งานจริงๆ เพราะรู้ข้อดี ข้อเสียของรถจริงๆ พวกคอมเมนต์อวยแบบเวอร์ๆ พูดแต่ข้อดี ไม่เคยใช้งานจริง ไม่เคยพบปัญหา มันส่งผลกระทบต่อคนที่สนใจรถรุ่นนั้น และกำลังหาข้อมูลแล้วมาอ่านเจอ แล้วไม่รู้ว่าเจ้าคนอวยนั้นมันเคยซื้อเลยแม้แต่น้อย

ปี 2563 ผมสนใจ Nissan Terra เพราะมีส่วนลด 2 แสน เลยเข้ามาหาข้อมูลในเน็ตเว็บ P ห้องรถยนต์ Search หามาได้เจอแต่พวกอวย ดีสุดอย่างโน้น ดีสุดอย่างนั้น หาข้อเสียไม่ได้ แล้วติรถยี่ห้ออื่น

ตัดสินใจซื้อ Terra วันรับรถดดีใจตามปกติ แต่พอใช้งานจริงคนละเรื่องกับที่อวยกันลิบลับ รถออกตัวอืด ขับเร็วแล้วรู้สึกไม่มั่นคงเท่าไหร่ พวงมาลัยหนักฟรีเยอะ เบาะแถว 2 สูงบังกระจกมองหลัง ใช้กล้องมองหลังแทนก็หลอกตา จอหวยโบราณ เครื่องเสียงห่วยอย่างกับวิทยุธานินทร์เครื่องละไม่กี่ร้อยบาท  เข้าศูนย์แค่เช็คระยะรอไปเกินครึ่งวัน เข้า 9 โมงกว่าจะเสร็จปาไปบ่าย 2-3 โมง Toyota นัดล่วงหน้า เช็คระยะใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมง  ตรงนี้ไม่เท่าไหร่ ทนใช้งานได้ แต่ตรงที่ทำให้รู้สึกเฟลกับ Terra มากๆ คือ ความทนทานของอะไหร่ รับมาไม่ถึงเดือนบันไดขึ้นลงลอก ถ่านกุญแจรีโมทหมด ยอยพวงมาลัยเสียทำให้หมุดพวงมาลัยแล้วสดุด ประตู้ท้ายไฟฟ้ารวน กดปุ่มเปิดปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง เปิดไปได้ครึ่งหนึ่งหยุดค้าง เอาเข้าศูนย์เช็คเป็นว่าเล่น เพราะเคลมอย่าง 1 เข้าศูนย์ 2 หน หนแรกเข้าไปเช็ค หน 2 เข้าไปซ้อม ใช้งานได้ 1 ปี 3 เดือนหมดความอดทนเลยขายทิ้ง ขาดทุนเละเทะได้แค่ 7 แสนกว่า

ตอนนี้เข็ดกับรถยี่ห้อรอง และคนอวยเยอะ เลยไปซื้อ Isuzu Mu-x 3.0 4x4 แทน คิดว่าคงไม่เจออะไรแบบนิสสันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 12:38:25 โดย Sutad »

ออฟไลน์ alpha14

จะไปสนใจทำไมครับ แค่คำพูดจากใครไม่รุ้ รถสวยก็ชมถูกแล้ว ถ้าไม่สวยก็ไม่ชม ซื้อไม่ซื้อก็เป็นอีกเรื่อง เหมือนชมว่าสาวคนนี้สวย ต้องไปเอาเป็นเมียให้ได้เลยรึ

ออฟไลน์ AgentMolder

จขกท. น่าจะลงเรียน Social Network 101 นะครับ 555+ แซวครับ

เล่นโศเชียล เล่นเวบบอร์ด มันก็เจอแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ ธรรมดามากๆๆๆๆๆ ใครเคยผ่านบอร์ด Pramool.com มา คงชาชิน 555+

ออฟไลน์ wesborland

เพื่อนผมป่าวประกาศไปทั่ว ว่าถ้า Mazda6 เกียร์ธรรมดา สีแดง เข้ามาเมื่อไหร่จะจัดแน่ๆ โพสรูปลงเฟสทุกวัน ไปสิงตามกลุ่มเมืองนอก มาไล่ขิงชาวบ้านเวลาเค้าออกรถใหม่ว่าไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ บลาๆๆๆ
ถ้าไม่รู้จักกันคิดว่ารสนิยมแบบนี้ ปัจจุบันน่าจะขับพวก E30 ไม่ก็ Acord 3.0 V6อะไรประมาณนั้น

ชีวิตจริงขับ Vios J สีบรอนซ์เงิน เกียร์ออโต้ น้ำมันเครื่องเยิ้ม ยางแตกลายงา ผ้าเบรคหมดยังไม่รู้ตัวขับไปไหนใครก็รู้ว่ามาแล้วเพราะเสียดเอี๊ยดดดดดมาก่อนเลย ..... แล้วปัจจุบันก็เปลี่ยนมาเป็น MG ZS ในปัจจุบัน

โลกจริงกับตัวตนในอินเตอร์เน็ตมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่งั้นคงไม่เหิดเพจแบบ อวย MG หรือเพจที่แซะๆกันหรอกครับ โลกโซเซี่ยลมันห่วยแตกมานานแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PetchPP

เก็บทุกอย่างมาใส่ใจเป็นบ้าตายพอดีครับ อะไรรกสมองก็ปล่อยมันทิ้งไปครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ส่วนใหญ่ประชดพวกติ่ง หรือ สาวกกันมั้ง แบบที่อวยกันไม่ลืมหูลืมตา ส่วนตัวก็เจอบ่อยๆ พวกที่อวยว่า ขับยี่ห้อนี่ รวยกว่าพวกขับดาว ขับใบพัด อ่านแล้วตลก คนอวยยังไม่ซื้อเลย แล้วจะอวยไปทำไม ให้คนเกลียดค่ายรถเปล่าๆ พอมากๆเข้าก็บอกไม่เน้นตลาดไทย เน้นตลาดนอก งง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องปกติครับ

แต่ต้องแยกเรื่องชมหรือด่า กับ เชียร์ นะครับ

ชม หรือ ด่า มันเป็นความเห็นเชิง อัตลักษณ์ หรือ ติ ชม ตามมุมมองของแต่ละคน

แต่ การเชียร์ ว่า

"ทำไมคันนั้นไม่มาขายในไทย..."

"เสียดายคันนี้ไม่มา..."

"อยากให้มาจัง..."

ถ้าแสดงความคิดเห็นแบบนี้ แสดงว่า ถ้าเขาเอาเข้ามาขายจริง จะช่วยซื้อเขาจริงๆ เหรอ...??????????

มันถึงทำให้บางรุ่น บางยี่ห้อ มีแรงเชียร์เยอะ (เช่นใน HLM ก็มีเหมือนกัน) แต่พอขายจริง ยอดขายแทบไม่มี รั่งท้าย มันก็เจ็บปวดนะ