ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านใช้"น้ำยาเคลือบสีรถ"ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ?  (อ่าน 73777 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอรบกวนถามครับ

อยากทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่านใช้น้ำยาเคลือบสีรถยี่ห้อไหนบ้าง
- ใช้เพราะอะไร
- ราคาเท่าไหร่
- ผล เป็นยังไงบ้างครับ?
กรณีที่เคลืองเอง และเข้าร้านเคลือบสี

พอดีว่าเห็นยี่ห้อนึงตามเทสโก้ ตามคาร์ฟู ชื่อยี่ห้อ Kit อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าใช้ดีมั้ยครับ?(เห็นว่าราคาถูกจัง)
แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ปัจจุบันผมใช้ Merguirs ครับ
ใช้ Synthetic Sealant 2.0 ลงพื้นนำก่อน
จากนั้นเคลือบซ้ำด้วย Flagship Marine Wax

ราคา ผมตบเพื่อนมาขำๆ ราคาของจริงถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 900 หรือ 1800 ต้องลองหาตามเว็บดู

แต่พักหลังๆนี้ธุรกิจ wax แข่งกันไม่แพ้โทรศัพท์มือถือ มีของใหม่ๆออกมามาก
เพื่อนผมใช้ Chemical Guy กันบ้าง หรือ Wolfgang บ้าง สองยี่ห้อหลังนี่เห็นผลงาน
ของจริงมาแล้ว บอกได้ว่าสุดยอดกว่า Flagship Marine ซะอีก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
เมื่อก่อนผมใช้ Merguirs Tech wax ครับ น้ำยากลิ่นหอมดี รถผมสีเทาเข้ม มันจะเงาแบบไม่ฉ่ำอะครับ ความคงทนเอาเป็นล้างรถ 2 ครั้งแล้วเคลือบทีชั้นฟิลม์ก็ยังอยู่ แต่พอหมดไปเมื่อเดือนกว่าๆปัจจุบันผมเปลี่ยนมาลองใช้ Chemical Guy  ดู ซื้อมา 2 ตัว ตัวแรกเป็นน้ำยาปรับสภาพผิวก่อนลงแว๊ก ชื่อว่า Vertuabond408 จากนั้นลงด้วย Blacklight ครับ ก่อนหน้าจะซื้อ Blacklight ก็ลอง jetseal109 ดู แต่พอ blacklight ออกมาผมชอบมากกว่าคือมันจะดึงเมเทลิกของสีออกมามากกว่า ความเงาดีเยี่ยมแต่จะไม่ฉ่ำเหมือน wetmirror ครับ

จากการที่ได้ลองใช้ CG พบว่า ฝุ่นมันจะเกาะน้อยกว่า merguirs อยู่พอสมควร เพราะน้ำยาของ merguirs จะมีส่วนผสมของ base oil อยู่ มันจะนำความร้อนและนำฝุ่นมามากกว่าครับ แต่พูดถึงตัวน้ำยาของ Merguirs หนะ ดีมากเลยละ แต่ตอนนี้ ผม happy กับ CG ครับ เคลือบเดือนละ 2 ครั้ง อาทิตย์เว้นอาทิตย์

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
อยากรู้พอดี  ทำไม แมกกไวล์ เบอร์ 21 เค้าฮิตกันจัง  ใครทราบบ้างครับ  ถ้าดีจริงว่าจะใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
เมื่อก่อนใช้ McGuire ตัว No. 21 sealant เนอะ  แต่ตอนหลัง ศูนย์บริการมันห่วยลงๆ เลยเปลี่ยนเป็น Chemical Guy ตอนนี้ ใช้หลายๆ รุ่นลงหลายๆ ชั้น ข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัดเลยคือขนาดว่าฝีมือช่างขัดต่างกัน ประมาณว่า McGuire ไม่ค่อยเก่ง สียังใสกว่าเล็กน้อยเลยครับ ถ้าเอาแต่ตัวผลิตภัณฑ์ผมชอบ McGuire มาก

แต่ยังไงการบริการสำคัญสุด ตอนนี้ ถึงแม้จะไม่ดีเท่า แต่ก็ถือว่ายอดเยี่ยม ผมให้ Chemical Guy ก็ยังได้ซักเกรด B+

ประสบการอื่นๆ เคยใช้ Pinnacle กับ Wolfgang พบว่าจ้อเสียคือมันผิวเหนียวไปหน่อย ฝุ่นเกาะ ฝนก็เกาะ อาจเพราะไม่ได้ใช้รุ่นที่ดีที่สุดก็ได้ครับ เลยไม่พูดดีกว่า

My lovely A

ออฟไลน์ FyGI

ผมใช้ Meguiar's Gold Class Clear Coat Paste Car Wax กับอีกตัว AristroClass เป็น Sealant ไม่รู้เอาไว้ทำอะไร

แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะไม่ได้ล้าง 5 5 5

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
amway  ก็พอครับ ใช้ตั้งแต่รถยนต์ มอไซค์  รถโมเดล
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้ Menzerna PowerLock ครับ

ดีที่สุดตั้งแต่ที่เคยใช้มา

ถ้าเทียบกับMeguiar's no.21,Chemical Guy Jetseal109,3M Paste-Wax,Karshine Superclear Polish

ผมว่าMenzernaดีที่สุดแล้วครับ ลงง่่าย เช็ดง่าย เห็นผลชัดมาก ฝุ่นเกาะน้อย ลุยฝนติดกัน3-4วันนี่แทบไม่เห็นร่องรอย

ยิ่งลง2รอบยิ่งชัดสุดๆครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมใช้ MC ครับ ซื้อแบบเบื้องต้นมาก่อน 2 ตัว งบหมด 5555
เป็น shampoo กับ wax ครับ 2 ตัวนี้ราคา 1600

แนบภาำพตัวอย่างมาให้ดูด้วย นี่ผมไม่ได้ลงพวกพรีแวกซ์หรืออะไรเลยนะครับ ขอบอกว่าของจริงๆนี่สีฉ่ำมากๆ เห็นได้เลยว่ามีแวกซ์มาเคลือบอยู่อีกชั้น
ที่หอผมบางทีต้องจอดรถใต้ต้นไม้ เจอพวกน้ำค้าง พวกขี้นก เช็ดเบาๆก็หลุดเลยครับ อิอิ

หลังจากลง เอาไปลุยน้ำ ลุยฝน รถยังเอี่ยมๆอยู่เลย อิอิ

อีกอย่าง ชอบคุณโอที่เป็นคนขายมากๆครับ ให้คำแนะนำดี อัธยาศัยดีมากๆๆๆๆ ชอบโทรไปคุยเรื่องรถกับเค้าเล่นๆอยู่บ่อยๆครับ

ตอนนี้พ่อผมก็ซื้อไปล้างเจ้าซิตี้แล้วครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 22:46:23 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ของ amway cilicone glaze ก็เงาแล้วเป้นกระจก 55 ถ้ารถสีดำ เวอร์ไปไหม นี่ ครับ ขัดเงา เคลือบในตัว ขัดจักรยานด้วย 55  ;D ;D

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
ใช้ Meguiar's no21 กับ Meguiar's Tech wax  ver2.0 ราคาไม่แพงเท่าไรแล้วครับ 900-1000 สองตัวนี้ใช้เพราะเงาแบบใสดีครับใช้เวลาเอาไปล้างที่ร้าน Meguiar's. 
แต่ถ้าล้างเองใช้ Menzerna power lock ครับใช้ง่ายเช็ดง่ายเงาแบบรถเปียกๆดี เสียแต่ซักฟองน้ำแล้วอยากจะบ้า ซักยากมากคงเป็นเพราะ oil base ส่วนราคาประมาณ 1200  ครับ
( ราคาที่อ้างถึงเป็นราคาใน web นะครับ )

ออฟไลน์ Nioka

พูดถึงเคลือบก็เซ็งครับไม่ได้เคลือบมา2 เดือนแล้วมั้ง ช่วงนี้ฝนมันเป็นบ้าเป็นบอไรไม่รู้ตก ทั้งวัน ติดๆกัน

ตกแบบไม่เยอะนะ ตกแบบอยากให้รถเลอะเล่นๆ - -"

อ้อ ผมใช้ Meguiar's Tech wax  ver2.0  รถผมสีดำ 2 ปีกว่าๆแล้วยังเงากว่ารถป้ายแดงบางคันเลย

ถ้าหมดขวดนี้ว่าจะลอง แอมเวย์บ้างแล้วเห็นว่าราคากับคุณภาพไปด้วยกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 23:16:46 โดย Nioka »

ออฟไลน์ PuppyKak

เข้าแต่เมกไกวส์ สั่งเค้าใส่เบอร์ 21 ตลอด แต่จะบอกว่ามันไม่ค่อยทนอะครับ อยู่ได้ไม่ถึงอาทิตย์ก็เริ่มไปและ

ถ้าเงาแบบฉ่ำ ๆ หน่อยใช้ของ Moly Care แต่ล้างรถไม่สะอาด อยากลองไปใช้ยี่ห้ออื่น ๆ บ้างเหมือนกัน แต่ที่บ้านไม่มีพื้นที่ล้างเอง

อาศัยเข้าเมกไกวส์สาขาประจำเอาอ่ะครับ งานเนี้ยบดี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Wolfgang  ตอนนี้น่าจะแรงสุดครับ

WG Paintwork Polish Enhancer  ลงทำความสะอาด Cleanner หลังจากล้างรถ และลูบดินน้ำมันแล้ว

WG Deep Gloss Paint Selant 3.0  ลงปรับสภาพผิวก่อนเครือบจริง  ลงทิ้งไว้ ชม. แล้วเช็ดออก

WG Fuzion น้ำยาเครือบสุดยอด WG ลงทิ้งไว้ 1 ชม. แล้วเช็ดออก

WG Deep Gloss Spritz Seleant ฉีดปิดงาน

ตัวPPE , DGPS ใช้เครื่อง DA ได้ สบายกว่าครับ

แต่ราคารวม สี่ตัวนี้ ในเวปขายกันเกือบหมื่น (ชนิดแบ่งขายก็มีน่ะราคาถูกกว่ากันเยอะ)
 ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

DoDo Juice ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

เยอะครับ อย่างคนบ้า wax แบบผม

- Wolfgang
- Dodo Juice
- Collinite
- Optimum
- Maguiars

อยากฝากไว้ว่า การเตรียมผิวเป็นสิ่งสำคัญ อย่างน้อยๆต้องลงดินน้ำมันก่อน ซักเดือนละครั้ง ไม่งั้น ลงของแพงอะไรไปงานก็ไม่ค่อยสวยครับ

ออฟไลน์ banch

ผมใช้ Wax อย่างเดียวพอ มากกว่านี้ขี่เกียจ ;D

Mothers FX® SynWax®

ข้อดี เช็ดออกง่ายเบาแรง เงาสวย

ข้อเสีย ใครออกแบบขวดก็ไม่รุ เทแล้วหกเปื้อนฝาตลอด

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
Vertuabond 408 กับ Blackfire Wet Diamond ครับ
ก่อนหน้านั้นมี FMJ ด้วย

กะว่าหมดแล้วจะลองเปลี่ยนดูครับ Blackfire ออกฉ่ำๆ อยากได้ที่ออกใสๆ (รถสีอ่อน)

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ