ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้รถเปลี่ยนตามโมเดลไหมครับ ?  (อ่าน 3801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
มีใครใช้รถเปลี่ยนตามโมเดลไหมครับ ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 11:09:44 »
ประมาณว่าพอรุ่นที่ขับอยู่เปลี่ยนโฉมก็จะซื้อรุ่นใหม่ เพราะระยะห่างจากรุ่นเก่าไปโมเดลใหม่มันจะประมาณ 4 - 8 ปีแล้วแต่ค่าย

ผมว่าเป็นการใช้รถที่ระยะเวลาคุ้มค่าที่สุดแหละ แต่ก็ต้องแลกมากับการที่เราต้องผ่อนตลอดเวลาสำหรับคนมีปัญหาเรื่องกำลังทรัพย์......หรือไม่มีปัญหากับคนมีกำลังทรัพย์ก็ซื้อสดแล้วพอโมเดลใหม่ออกขายเก่าเอาเงินไปซื้อโมเดลใหม่เรื่อยๆ   

:) :)

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Re: มีใครใช้รถเปลี่ยนตามโมเดลไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 12:04:02 »
มันแล้วแต่ กำลังทรัพย์และอุปนิสัยพฤติกรรมการเปลี่ยนรถ
แต่เปลี่ยนยิ่งบ่อยก็ยิ่งเปลืองเงิน
การดูแลรถเป็น จะไม่ค่อยกลัวการขับรถเก่า
ใช้ถึง 10ปีก็ได้ แทบไม่มีปัญหาอะไรหรอก
ค่าซ่อมรถเมืองไทย โดยเฉพาะอู่นอก อะไหล่มือ2
บางที มันราคาถูกกว่าซ่อมห้างเยอะมากๆ
การเรียนรู้วิธีประหยัดเงิน  จะทำให้เราเหลือเงินใช้
ใครอยากเปลี่ยนรุ่นต่อรุ่น  ไม่ขอวิจารณ์ แต่ผมไม่เอาด้วย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: มีใครใช้รถเปลี่ยนตามโมเดลไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 12:31:44 »
ผมก็อยากเปลี่ยนรถใหม่นะ แต่ด้วยกำลังทรัพย์ ทำให้ผมต้องดูแลรถเอง ทุกวันที่ รถคันแรกที่ซื้อมา อายุก็ 10 ปี แล้ว ยังใช้ไปทำงานทุกวัน
ยังวิ่ง E20 ได้ 15-18 โลลิตร ค่าบำรุงรักษาก็ต่ำเพราะขยันดู ขยันเปลี่ยนหน่อย ความอยากได้รถใหม่ก็เลยไม่ค่อยมีมาก

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 12:41:10 »
แต่ก่อนเคยเปลี่ยนตามโมเดลครับ แต่ตอนนี้ไม่เปลี่ยนแล้วถ้าไม่เห็นว่าโมเดลใหม่มีเทคโนโลยีที่แตกต่างอย่างชัดเจน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 12:53:15 »
ส่วยตัวไม่ครับ เน้นดูตามสภาพรถเป็นหลัก ถ้าเริ่มซ่อมเยอะก็หาทางปล่อยออก ถ้าเปลี่ยนพยายาใเว้นสักสองเจนรถจะพัฒนาก้าวกระโดดกว่าคันที่ใช้เห็นผลกันเยอะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 13:30:07 »
"เป็นการใช้รถที่ระยะเวลาคุ้มค่าที่สุด"

key word คือ "คุ้มค่า" + "ทีสุด"

ถ้าคิดเฉพาะเม็ดเงิน คิดว่าไม่ใช่ครับ  ผมคิดว่าไม่คุ้มนะ
แต่จะไม่คุ้มมาก ไม่คุ้มน้อย จะขึ้นกับตัวแปรถัดมาอีกคือ
ค่าบำรุงรักษา หลังจากที่รถมันตกรุ่น กับ มูลค่า ราคาขายต่อ
ซึ่ง 2 อันนี้สัมพันธ์กัน  คือถ้าค่าบำรุงรักษาถูก มูลค่าขายต่อจะสูง

ทีนี้ถ้าคิดว่า ตกรุ่นปุ๊บเปลี่ยนเลย มันจะคุ้มก็ต่อเมื่อ
ถ้าใช้ต่อแล้วค่าบำรุงจะแพง แต่ขายเลยจะได้ราคาสูง ซึ่งมันขัดกับหลักการ
ข้างบน เห็นมั้ยฮะ

แต่คนที่คิดว่า ตกรุ่งปุ๊บแล้วเปลี่ยนเลยคุ้มสุดเนี่ย  จริง ๆ คือสนองกิเลสแหละ
แล้วหลอกตัวเอง หลอกเมียว่าคุ้มฮะ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 13:50:13 »
สำหรับผมนะ ถ้าใช้ไม่เยอะ ไม่คุ้มครับ ใช้ยาวๆ ดีกว่า แต่ถ้าเป็นกลุ่มใช้เยอะ อันนี้จะคุ้มครับ ใกล้ซ่อมใหญ่เปลี่ยนคันใหม่ บ้านผมก็มีทั้งเปลี่ยนทุกรุ่น และใช้ยาวๆ หยุดที่จุดประสงค์ของแต่ละคันมากกว่า และเวลาขายรถ เลขไมล์น้อยก็ขายได้ราคามากกว่านิดหน่อยเท่านั้นครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 14:01:53 »
คำถามนี้ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ล้วนๆ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 14:41:25 »
ซัก 10 ปี หรือเจนเว้นเจนน่าจะคุ้มกว่า เพราะเทคโนโลยี่จะเปลี่ยนแปลงชัดเจน

แต่ถ้าใช้เกิน 12 - 13 ปีจะราคาตกเยอะเพราะไฟแนนซ์ไม่รับจัด คนซื้อต่อต้องซื้อสดทำให้ราคาตก + เต๊นท์กดราคาเพราะขายยาก

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 16:41:13 »
ที่ผ่านมาผมเปลี่ยนบ่อยครับ 4-5ปี บางคัน 3ปี ใช้นานสุด 6ปีกว่า อาจเป็นเพราะอายุทำให้ไม่ค่อยใช้เหตุผล เอาแค่ความชอบ
แต่พอตอนนี้ ก็ยังไม่ค่อยใช้เหตุผลอยู่ดี (มีแต่เหตุผลที่ยกมาอ้างให้ตัวเองรู้สึกดีประเภทหมด BSI แล้วเดี๋ยวดูแลแพง)

สรุปว่า อยู่ที่ปัจจัยหลายอย่างครับ รถพอถึงจุดนึงมันจะไม่ใช่แค่เรื่องความคุ้มค่าแต่มันมาตอบสนองความชอบครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 17:07:38 »
ไม่ได้เปลี่ยนตามโมเดลครับ แต่เปลี่ยนรุ่นไปใช้รุ่นที่ตอบโจทย์กว่าแทนครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 19:52:11 »
เจนเว้นเจนหรือราวๆ 7-9ปี กำลังดี เริ่มจากตัวไมเนอร์ และเปลี่ยนตอนไมเนอร์ของอีก2เจน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 19:56:00 »
มีครับ ป้าผมสมัยทำงาน แกขับ Vios (ก่อนหน้าจะมาขับvios เหมือนจะใช้ Lancer มั้ง)ครับ ทำงานในเมืองวิ่งรถน้อยมาก ปีนึงประมาณ 10,000 Km
แต่สามีแก ขับรถออกตจว. ไปติดต่อเรื่องงานบ่อยจะใช้รถเยอะมาก ปีนึงน่าจะมี 6-7 หมื่นโล

เวลา Vios โมเดลchange แกก็จะซื้อตัวใหม่แล้วเอาคันเก่าให้สามี แล้วปลดระวางรถสามีแก วนลูปอยู่แบบนี้ จนแกออกจากงาน

เคยถามว่าไม่มองรุ่นอื่นบ้างหรอ แกบอกก็ vios ประหยัดน้ำมัน ปัญหาก็ไม่ค่อยมี แถมแกไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถใหญ่ เลยใช้แต่vios มาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 19:58:26 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 20:44:49 »
ผมเปลี่ยนตามโมเดลครับ ไม่ได้รวยล้นเหลือ แต่กันเงินให้ผ่อนเหมือนเช่าไปเรื่อยๆ หรือถ้าตัวไหนถูกใจมากก็เปลี่ยนเลยถ้ามีงบ

โดยเฉลี่ยประมาณ 6ปีนิดๆครับ มี lexus gs คันเดียวที่อยู่เลยมา เพราะคิดว่ามันยังขับดีอยู่ + ไม่เคยเสียเลย

ที่เหลือก็ซ่อมประปราย และคิดว่ารถยุโรปพอ 5ปี ราคาจะเหลือครึ่งเดียว แล้วมันก็จะขยับน้อยแล้วครับ

โดนแซะบ่อยครับ รวย ใช้เงินเกินตัว ไม่คิดจะเก็บเงิน ทำเป็นคุ้มว่าไม่ซ่อมแต่อยากเอาไว้อวดคนอื่น? ผมว่าคนใช้ตอบตัวเองได้ดีที่สุดครับ ถ้าตึงมือก็ควรใช้ซัก 10ปีหรือเลือกรุ่นที่เหมาะกับเรา

แต่ละคนจัดสรรการใช้เงินไม่เหมือนกัน ใช้เงินเป็นไม่ได้แปลว่าเก็บเงินเยอะ ถ้ารายได้เดือนละ 2 หมื่นจะกินมาม่าทุกมื้อละบอกว่าใช้เงินอย่างชาญฉลาดพอเพียง มันก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 20:54:32 »
ช่างก่อสร้างที่ผมรู้จัก ใช้กระบะใหม่3-4ปี ขาย-ดาวน์-ผ่อนไม่หมด-ขาย-ดาวน์ วนไปครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 21:05:00 »
ไม่มีกำลังทรัพย์เปลี่ยนถี่ขนาดนั้นครับ
รถยนต์ทุกคันผมไม่มีต่ำกว่า 20 ปีแน่ (ยกเว้นมอเตอร์ไซค์ แต่งจนพังเลยต้องเปลี่ยนก่อน) ใช้จนซ่อมไม่คุ้มค่อยว่ากันครับ

ปล. แต่ก็มาสังเกตรถที่ตัวเองใช้
Nissan Sentra B13 พอ B14 ก็กลับมาใช้ชื่อ Sunny ไม่มีชื่อ Sentra ต่อไป
Daihatsu Mira ไม่มีโฉมต่อไปเพราะ บ ไทยเจ๊ง
Mitsubishi Space Wagon ไม่มีโฉมต่อไปตลาดโลกเลย (Delica แค่ยืมชื่อ)
Mazda 2 ลากโฉมนี้มา 7 ปีเต็มล่ะ ยังไม่มีวี่แววโฉมต่อไป
เหมือนจะมีอันเป็นไปแทบทุกรุ่นเลยหนิหว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 21:22:13 »
ไม่มีกำลังทรัพย์เปลี่ยนถี่ขนาดนั้นครับ
รถยนต์ทุกคันผมไม่มีต่ำกว่า 20 ปีแน่ (ยกเว้นมอเตอร์ไซค์ แต่งจนพังเลยต้องเปลี่ยนก่อน) ใช้จนซ่อมไม่คุ้มค่อยว่ากันครับ

ปล. แต่ก็มาสังเกตรถที่ตัวเองใช้
Nissan Sentra B13 พอ B14 ก็กลับมาใช้ชื่อ Sunny ไม่มีชื่อ Sentra ต่อไป
Daihatsu Mira ไม่มีโฉมต่อไปเพราะ บ ไทยเจ๊ง
Mitsubishi Space Wagon ไม่มีโฉมต่อไปตลาดโลกเลย (Delica แค่ยืมชื่อ)
Mazda 2 ลากโฉมนี้มา 7 ปีเต็มล่ะ ยังไม่มีวี่แววโฉมต่อไป
เหมือนจะมีอันเป็นไปแทบทุกรุ่นเลยหนิหว่า

5555 ผมก็คล้ายกัน  Honda stream โฉมต่อมา ฮอนด้าไทยไม่นำเข้า
ล่าสุด ก็ Sylphy นิสสันยกเลิกการผลิต

มอไซค์มี suzuki sprinter
Suzuki skydrive โฉมนี้มาตั้งแต่ปี 2010 แล้วมั้ง เปลี่ยนแต่สีกับ สติ๊กเกอร์
แล้วก็ honda nsr (เข้าใจว่าเปลี่ยนมาเป็น cbr)

ว่าแต่ถ้ารถต่อไปของคุณ MyName เป็น nissan kicks แทน Almera ก็อาจจะหายไปอีก
แต่ Almera ไม่น่าจะหายไปอีกมั้ง เว้นแต่นิสสันอยากเปลี่ยนชื่อ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 21:26:55 »
ผมครับ
กระบะมาสด้า 4ประตู
Fighter. 2003.   
BT 50.  2010
BT 50 pro 2015.  (ขายBt50 2010  เพราะมันเหมือนกับไฟเตอร์เกินไป)
ตอน2015แพลนปี 2022 จะซื้อ BT50 อีก  แต่พอจับกับ Isuzu. ไม่ซื้อล่ะครับ  รอออก PPV ฟอร์ด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 00:23:41 »
  ส่วนใหญ่รถบริษัทเปลี่ยนทุก 5 ปี   ส่วนรถเช่าของบริษัทกำหนดอายุเลยว่า 4 ปีเท่านั้นก็เปลี่ยนแล้ว   
   คนทำกิจการจดทะเบียนรถเป็นรถบริษัทก็น่าจะเปลี่ยนรถบ่อย  ๆ      เพื่อนผมทำโรงงานเป็นเจ้าของโรงงานก็ซื้อรถเยอะเหมือนกัน เอาไว้ลดภาษี

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 08:56:08 »
บ้านผมเปลี่ยนรถเมื่อพร้อม และจำเป็นครับ
ถ้าเป็นรถยนต์จะซื้อมือ1 เลยใช้ได้ยาวๆหายห่วงครับ
ไม่สนเรื่องหน้าตาท่างสังคม และกิเลส ไม่ค่อยชอบเป็นหนี้ครับ  ::)
คันที่ใช้ปัจจุบัน ตั้งเป้าไว้ 17 ปีครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:13:23 »
ไม่มีรุ่นใหม่ให้เปลี่ยน ตอนนี้ 11 ปีแล้วครับ ผมคงเก็บไว้ยาวเลยครับ กะใช้จนพังครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:16:04 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:16:01 »
สมัยก่อน แต่ละโฉม 6-10 ปี

แต่สมัยนี้ 4-6 ปี ก็เปลี่ยนโฉมแล้ว บางคนผ่อนหมด 5-6 ปี ตกรุ่น เปลี่ยนโฉมแล้ว มันเปลี่ยนโฉมเร็วไป ทำให้คนใช้เอง ก็รู้สึกว่า ตกรุ่นเร็ว และ คนที่ซื้อ model ต่อ model ก็ซื้อยากขึ้นนะ (สำหรับผม) และ ราคารถเองก็แพงขึ้นในแต่ละ model ด้วย

สำหรับผม ใช้งาน ตามความจำเป็น ตามเงิน ครับ ไม่ได้ซื้อถี่ขนาด model ต่อ model เพราะใช้รถประมาณ 6-8 ปี

สำหรับคนมีตัง ก็ว่าไป ตามงบประมาณ ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:29:49 »
ส่วนตัวมองว่า Gen ติดกัน มันเปลี่ยนไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่

ถ้าจะเปลี่ยน ควรเว้นสัก 2 Gen กำลังดี สำหรับคนพอมีงบ

แต่ส่วนตัว ก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่า จะจุกจิก น่ารำคาญ น่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:32:29 »
ผมเปลี่ยนรถราวๆ 10 ปี หรือประมาณ 2 Gen ครับ
ไม่อยากเป็นหนี้วนลูปไปเรื่อยๆ รถจะเปลี่ยนคือเริ่มจุกจิก ต้องไปอู่บ่อยครับ

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:37:39 »
ผมครับ เปลี่ยนใหม่ครับ มี 3 คัน ขายคันแรก ไปเอาโมเดทใหม่ พอคันต่อไป ขายคันที่2 ไปเอาโมเดลใหม่ครับ สรุป ได้ใช้คันใหม่ทุก 5 ปี ครับ ผมใช้ ACCORD ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:45:39 »
ผม...หาได้น้อย  ใช้น้อย  ที่เหลือเก็บ

หาได้มาก  ใช้น้อย  ที่เหลือเก็บ

รถ  เป็นสินทรัพย์ด้อยค่าเร็ว  เปลี่ยนให้น้อยที่สุด  ยกเว้นของถูก ๆ อยากเปลี่ยนไม่กระเทือนเงินเก็บ  ก็เปลี่ยนไป....

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:42:09 »
สมัย 6-7 ปีก่อน ทำธุรกิจรุ่ง เลยห้าวเป้งเปลี่ยนบ่อยไม่คิดถึงอนาคต โควิดมาปุ๊บจ๋อยเลย พอต้องกลับมาสร้างเนื้อสร้างตัวอีกรอบก็ไม่ได้โฟกัสเรื่องรถแล้วครับ ขอมีกินมีเก็บมากกว่ามีหนี้ดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 14:04:16 »
คุ้มค่าทางตัวเงินและหลักเศรษฐศาสตร์ ไม่คุ้มแน่นอนครับ ต่อให้โดนซ่อมยังไงก็ยังจ่ายน้อยกว่าเพิ่มเงินซื้อรถใหม่

แต่ถ้าคุ้มค่าทางใจ ได้ความภูมิใจว่าใช้รถรุ่นใหม่ตลอดโดยไม่สร้างความลำบากทางการเงินอันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล

แต่โดยส่วนตัวผมว่า เจนเว้นเจน กำลังดี ก็คือประมาณ 10 ปี+-

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 14:55:57 »
เปลี่ยนตามกิเลสและความพร้อมทางการเงินครับ 555
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 17:07:00 »

5555 ผมก็คล้ายกัน  Honda stream โฉมต่อมา ฮอนด้าไทยไม่นำเข้า
ล่าสุด ก็ Sylphy นิสสันยกเลิกการผลิต

มอไซค์มี suzuki sprinter
Suzuki skydrive โฉมนี้มาตั้งแต่ปี 2010 แล้วมั้ง เปลี่ยนแต่สีกับ สติ๊กเกอร์
แล้วก็ honda nsr (เข้าใจว่าเปลี่ยนมาเป็น cbr)

ว่าแต่ถ้ารถต่อไปของคุณ MyName เป็น nissan kicks แทน Almera ก็อาจจะหายไปอีก
แต่ Almera ไม่น่าจะหายไปอีกมั้ง เว้นแต่นิสสันอยากเปลี่ยนชื่อ

ตอนแรกผมก็มองแนวๆ B-SUV ไว้ครับ แต่งบไม่ถึง ต้องใช้รถแล้ว
Almera นี่เลือกเพราะคนที่บ้านติดใจ Sentra เลย
หวังว่าชื่อนี้จะไม่ขิตอีกครับ 55555555
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX