ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan KICKS ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ยคับ  (อ่าน 6099 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Nissan KICKS ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ยคับ
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 04:00:11 »
กำลังหารถให้แม่ขับใช้งานทั่วไปๆ อยากได้รถยกสูง ขับง่ายๆ ใช้งานไม่ยาก ประหยัดน้ำมัน ทนไว้ใจได้ ปัญหาจุกจิกไม่เยอะ ผมชินกับซ่อมรถ แต่คันนี้แม่ใช้และรถเป็นรถสำรองด้วย ห้ามพัง ห้ามจุกจิก

ตอนแรกจอง HRV e:HEV RS ไว้ แต่โดนเลื่อนสามรอบ จาก มกราเป็นมีนาคมแล้ว โดนเลื่อนอีกเป็นมิถุนายน อยากจะถอดใจแล้วคับ มีเงินไม่พอ ต้องมีดวงด้วยกับการจะซื้อรถยี่ห้อนี้ (เคยซื้อฮอนด้า3คัน ดราม่าเรื่องหารถไม่ได้ทุกครั้ง)

ไปได้ยินมาว่า Kicks ส่วนลดน่าสนใจมาก ถามไปหลายๆที่ส่วนลดเกือบสองแสน พอมาเทียบกับ HRV ส่วนต่างเกือบสามแสนกว่าๆทำเอาเขวเลย  :'(

โดยรวมถือว่าน่าใช้มั้ยคับ ทั้งเรื่องการขับขี่ และพื้นที่โดยสาร รถใช้งานคนเดียวเป็นส่วนมาก ขับทั้งกทม และ ไปเที่ยว ตจว อยากได้ประหยัดน้ำมัน เพราะรถที่ผมใช้ส่วนตัวตอนนี้กินน้ำมันดุเดือดทั้งนั้น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: Nissan KICKS ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 06:02:43 »
ใช้คนเดียวเป็นส่วนมาก kickจบทุกอย่างครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Magl

Re: Nissan KICKS ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 06:45:22 »
ราคาตอนนี้ ตัวท็อปคุ้มสุดแล้วครับ ส่วนลด 150,000 -200,000 มีโปรบุคลากรด้วย ภายในเล็กกว่า hrv นิดหน่อย มีของแต่งภายในดูดีขึ้นแต่บุนุ่มน้อยไป การขับขี่ผมว่าอยู่กลางๆขับไม่เร็วมากก็ดีเยี่ยมเลย ยิ่งใช้ในเมืองช่วงน้ำมันแพง ดีงามเลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 08:51:00 »
จากที่คลุกคลีกับการได้ลองขับยาวๆ และรถเพื่อน

- พื้นที่โดยสาร มีปัญหาแค่ legroom ไม่ได้กว้างมาก แต่ก็ถือว่ามีพอตัว legroom เหลือๆ
แต่ปัญหาจริงๆ ของมันคือการรองรับของเบาะ ปีกไม่ใหญ่และค่อนข้างแข็ง ไปลองนั่งดูนานๆ ครับ
- การขับขี่ handling กลางๆ พวงมาลัยออกไปทางเบาไปหน่อย ช่วงล่างออกไปทางกลางๆ ไม่แข็งไม่นุ่ม
- ขุมพลัง เรื่องแรงหายห่วงหากขับแค่ความเร็วตามกฎหมายกำหนด อัตราสิ้นเปลืองนอกเมืองทำได้ไม่ดีอย่างที่คิด
ในเมืองไว้ใจได้ การมี One Pedal ชีวิตดีขึ้นมาก ขับง่าย ประหยัดได้อีก
- ปัญหา แทบไม่มีเคสใหญ่ๆ เลยนะ นอกจากกลอนฝาท้ายชอบหลุด ขับๆ ไปฟ้องปิดท้ายไม่สนิท แค่นั้นเลย และช่วงนี้เงียบมากแล้ว

ถ้าอยากได้รถไว ส่วนลดแจ่ม รถขับดีประมาณนึง ไม่คาดหวังภายในและความประหยัดนอกเมือง จัดไปครับ รวมส่วนลดแล้วเป้นรถที่คุ้มมาก
แต่ครึ่งปีหลังจะมีปรับอุปกรณ์นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 09:15:06 »
ผมว่าอัตราสิ้นเปลือง Kick ยังแพ้สวิฟต์ในการวิ่งทางไกลสลับในเมืองครับ แต่เอาจริงๆ crossover b segment ค่อนข้างจะไม่ได้สูงไปต่างจาก bsegment ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 09:38:56 »
Kicks น่าสนใจนะครับ แต่พอไปอ่านเรื่องศูนย์บริการ ผมมีลังเลเลย

และมีหลายท่านมากที่บอกว่า จะไม่กลับไปหา Nissan อีก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 09:51:29 »
ซื้อเถอะคุ้ม ..

ทำไมจะซื้อรถใหม่ต้องมาถามว่ามีปัญหาจุกจิกไหม . .คือ ... ? ? ถ้าจะซื้อมือ 2 ค่อยว่าไปอย่าง

รถใหม่มีประกัน อะไรเสียก็เครมสิ ไม่เห็นต้องกังวลเลย ... รถใหม่ๆป้ายแดงๆ ถ้าเสียไม่ต้องมานั่งซ่อมเอง ถ้าหนักก็เรียกสไลท์เข้าศูนย์แค่นั้นเอง ..

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 09:55:55 »
ถ้าไม่ติดเรื่อง design ผมว่าน่าสนใจมากนะครับ

ผมเอง ถ้าไม่ติดว่าชอบแนวๆ Honda Freed ผมคงจัด Kick มาขับไปทำงานเช่นกัน

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 09:59:30 »
เป็นรถที่แอบชอบอยู่เหมือนกันเลย โดยเฉพาะสีเหลือง ภายในภายนอกเราไม่ติดอะไรนะ
ติดอย่างเดียวคือมันแอบแพงไปอ่ะ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 10:13:40 »

ทำไมจะซื้อรถใหม่ต้องมาถามว่ามีปัญหาจุกจิกไหม . .คือ ... ? ? ถ้าจะซื้อมือ 2 ค่อยว่าไปอย่าง

รถใหม่มีประกัน อะไรเสียก็เครมสิ ไม่เห็นต้องกังวลเลย ... รถใหม่ๆป้ายแดงๆ ถ้าเสียไม่ต้องมานั่งซ่อมเอง ถ้าหนักก็เรียกสไลท์เข้าศูนย์แค่นั้นเอง ..

0 อาจทำให้หนักใจได้เช่นกัน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 10:20:17 »
ผมว่าoptionของkick vlนี่ประมานHRV รุ่นe เองนะครับ อาจมีได้เปรียบเสียเปรียบบ้างบางอย่าง จากที่เคยไปหาข้อมูลมารวมๆส่วนลดอะไรต่างๆแล้วส่วนต่างkick vl vs hrv eมันไม่ถึงแสนหรือเกือบๆอะ
พอมาคิดถึงศูนย์บริการ หรือราคาขายต่อในอนาคต HRVยังมีความน่าจะเป็นในทางที่ดีมากกว่า

แต่ถ้าชอบหรือมีศูนย์ที่น่าไว้ใจ kickก็เป็นรถที่ดีคันนึงครับ ติดที่พวงมาลัยเบาไปหน่อยกับเบาะนั่งไม่ค่อยสบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2022, 11:07:39 โดย lexus »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 10:34:39 »

ผมชอบนะครับ สวยดี ไม่เกร่อด้วย
อัตราการประหยัด ก็ไม่ได้แย่ เลย

หากต้องการเปรียบเทียบ
ควรเทียบกับรถ กลุ่มเดียวกันครับ

รุ่นใกล้เคียงสุดน่าจะเป็ร  CX-3
เพราะ CH-R , HR-V , CX-30 ก็ใหญ่กว่ามาก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 10:46:38 »
น่าสนตรงส่วนลด 200,000 บาท กับตัวมันขับเคลื่อนด้วยมอเอตร์ไฟฟ้า 100% นี่แหละ
มันอารมณ์รถไฟไฟ้ากดเป็นพุ่งไม่ต้องรอรอบนั่นแหละครับ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองผมเฉยๆ ผมชอบ
รถที่ขับสนุกไม่ต้องรอรอบทันใจ บอกตรงๆนะพี่ขาย 8-9 แสนพอแล้วจะได้ไม่ต้องมาให้ส่วนลด
หนักๆแบบนี้ #นิสสันไม่เคยหลาบจำ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 11:17:30 »
เคยเอามาใช้ในเมือง 2 อาทิตย์นะครับ อยากแชร์ให้ฟัง
-สมรรถนะตัวรถ ถือว่าโอเคครับ เพราะแรงสั่งได้เหมือน ev
-ความประหยัด ไม่ได้ต่างจากรถไฮบริดในเมือง นอกเมืองกินเยอะกว่าชัดเจนครับ รวมๆขับผสมๆกัน เป็นคนตีนผี กินน้ำมันกว่า prius อายุ 10กว่าปี
-one pedal ใช้ชินแล้วสะดวกดี แต่ปัญหาที่ใช้ตอนนั้นคือ ไฟเบรคมันไม่ติดเวลาเราไม่ได้ยกเยอะ โดนบีบแตรด่าบ่อยมากครับ เพราะผมจะค่อยๆปล่อย ค่อยๆกด แล้วก็โดนจิ้มตูดไปทีเบาๆ ลงมาเคลียคันหลังบอกว่าไฟเบรคไม่ติด เลยมานั่งลองเองแล้วก็ไม่ติดจริงๆครับ เวลากะดึ๊บๆ บนถนนใหญ่แอบเสียว มันจะฟิลรถ manual เลียคลัชค่อยๆหยุดไปเองแบบไฟเบรคไม่ขึ้นรึเปล่าไม่เคยขับ manual
-นั่งไม่สบายมากๆครับ ไม่ได้หาเหตุผลว่าส่วนรองอันไหนหาย แต่นั่ง swif/mz2 สบายกว่าพอสมควร

ถ้าลด 2แสนก็ได้อยู่ครับ แต่ถ้าราคาเต็ม ส่วนตัวมองว่าไม่คุ้มราคามากๆๆๆๆ รวมถึงอนาคตที่ไม่รู้จะตุยเมื่อไหร่ด้วย

hr-v ใหม่ไม่เคยได้สัมผัสเลยไม่รู้ แต่ถ้าเทียบกับ hr-v เก่า ผมรู้สึกภาพรวม hr-v ชนะขาดๆๆๆ kick ขับสนุกกว่าหน่อย แต่ก็หวิวไม่แพ้กันคงไม่กล้าเอาไปซิ่ง

ถ้าเวลาว่างเยอะๆ ก็ทำได้ครับ พนักงานออฟฟิศทั่วไปจะลาไปซ่อมบ่อยๆก็คงไม่เหมาะสม ปีก่อนๆ พี่ๆที่ออฟฟิศใช้ mg zs โทรมาลารถเสียกันบ่อย ก็พลาดประชุม งานช้า เหมือนกันนะครับ

และที่เสียหนักๆคือสุขภาพจิตครับ แต่ถ้าไม่ซีก็ส่งรถสไลด์มาซ่อมแล้วนั่งแทกซี่ไปทำงานได้แหละ คิดซะว่าซื้อ rolex มาสะสมครับ 555

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 11:35:42 »
ส่วนตัวสำหรับผมมันเคยเป็นรถที่น่าสนใจมากๆ จนกระทั่ง HRV เปิดตัวอ่ะครับ
สมรรถนะรถ ผมว่าขับขี่โดยรวมใช้งานทั่วไป คนอาจจะไม่ได่รู้สึกว่า kicks เร็วกว่า HRV เท่าไรนัก เพราะจังหวะออกตัวมันก็ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าถีบออกไปเหมือนกัน

ขับในเมืองอัตราสิ้นเปลืองคงไม่หนีกัน แต่ขับไกลความเร็วเกิน 100 ไปนี่ ฮอนด้าน่าจะประหยัดกว่า เพราะวิ่งนิ่งๆเปลี่ยนเป็นขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์แทนมอเตอร์ไฟฟ้า

ส่วนเรื่องพื้นที่ใช้สอยผมว่ามันไม่เล็กนะ เคยเข้าไปนั่งเบียดกัน 3 คน แทบไม่ต่างจาก Cross เลย เพราะแผงประตูครอสมันยื่นออกมา ส่วนleg room แคบกว่าครอสอยู่แต่เข่าก็ไม่ได้ติด เพียงพอให้ใช้งานครับ

จะติก็ตัวเบาะหน้าที่ยกมาจาก Almera นั่นแหละ ผมไปลองๆนั่งแล้วปรับ รวมถึงขับ almera ของเพื่อนก็ยังหาตำแหน่งที่นั่งสบายของตัวเองไม่เจอ ส่วนเบาะหลังส่วนตัวผมว่าขาดแค่ที่วางแขนกับ อยากให้เอนได้อีก 1 ระดับแค่นั้น

ศูนย์นิสสันนี่ใช้ sylphy แล้วเคยเข้าไปถามเรื่องทำกุญแจอีกดอก เพราะหายไป โทรถามราคาบอก 4500 (ข้างนอก3500)  แต่พอไปถึงหน้างานบอก 4500 แค่รีโมท ถ้าอยากได้ดอกกุญแจด้วยต้องเพิ่มอีก 1000 (ทั้งๆที่มันเป็นชุดประกอบกัน) แล้วฮอนด้านี่บางอย่างเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ยังถูกกว่าข้างนอกบ้าง แต่นิสสันนี่ไม่มีอะไรที่ศูนย์ถูกกว่าข้างนอกเลย

แล้วก็ เหมือนก่อนหน้านี้ในกลุ่ม Sylphy รถจะไปชนมา แล้วศูนย์บอกอะไหล่ตัวถังชิ้นนั้นไม่มี ทั้งๆที่รถพึ่งจะยกเลิกการผลิตไปปี 2020 ก็เลยเริ่มสงสัยกับนโยบานสต็อคอะไหล่ด้วยครับ
ยอดขายนิสสันปัจจุบันก็เสี่ยงจะม้วนเสื่อกลับบ้านเหมือนกัน อนาคตแบรนด์นี้ผมไม่ค่อยไว้ใจเท่าไรแหะ

ตัวรถสำหรับผม รวมส่วนรถขนาดนี้น่าสนใจนะครับ (ที่ส่วนลดเยอะๆเหมือนจะเป็นรถค้างสต็อคผลิตตั้งแต่ปลาย 2020นะ ลองเช็คดูครับ) แต่ศูนย์นี่ไม่ประทับใจเลย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 12:03:23 »
CHR ตอนนี้ก็ส่วนลดเยอะ ราวๆ 70,000 บาท เท่าที่ได้ยินมานะครับ ตอบโจทย์ที่ถามมาทุกอย่าง ส่วนตัวใช้อยู่แบบครอบครัวด้วยซ้ำ ก็ตอบโจทย์ได้หมดครับ ข้างหลังกว้าง แต่กระจกแคบ มันเลยดูอึดอัด แต่จริงๆแล้วนั่งสบายกว่าที่คิด ข้อเสียจริงๆของมันคือ เสียงรบกวนภายนอกเข้ามาเยอะครับ โดยเฉพาะจากด้านหลัง รำคาญมากๆ

ข้อดีคือ ประหยัดมากๆ ช่วงล่างดีเลย เครื่องไม่แรงแต่ไม่อืด ก็ราวๆพวก b seg 1500 สมัยก่อน 0-100 ดูเหมือนช้า แต่มันได้ตีนต้นแบบไฮบริด คือ 0-60 จะไว กดแล้วมา พุ่งดี ไปหน่วงหลัง 60-80 จะขึ้นช้านิดหน่อย แต่ถ้าขับทั่วไป คือเกินพอครับ ใช้มาจะ 4 ปีแล้ว ถ้าไม่ติดว่ามีโควิดแล้วไม่ค่อยได้ใช้งาน ผมวิ่งปีละ 30,000 โลครับ ไม่มีอะไรพังเลย เช็คระยะครั้งละ 2000 +/-
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 12:11:34 »
ซื้อแพง ขายแพงกว่า
ซื้อถูก ขายถูกกว่า 

ส่วนลดไม่มีผลนะ ถ้ามันลดเพราะมันขายไม่ออก
ไปซื้อรถที่อยากได้จริงๆดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 12:27:00 »

ผมชอบนะครับ สวยดี ไม่เกร่อด้วย
อัตราการประหยัด ก็ไม่ได้แย่ เลย

ควรเทียบกับรถ กลุ่มเดียวกันครับ

รุ่นใกล้เคียงสุดน่าจะเป็ร  CX-3
เพราะ CH-R , HR-V , CX-30 ก็ใหญ่กว่ามาก
เอาจริงๆผมเอา cx3 ดีกว่าครับ   ผมว่าเบา cx3 นั่งสลายกว่า  การขับขี่ผมว่าผมชอบ cx3 มากกว่า

Kicks น่าสนใจนะครับ แต่พอไปอ่านเรื่องศูนย์บริการ ผมมีลังเลเลย

และมีหลายท่านมากที่บอกว่า จะไม่กลับไปหา Nissan อีก
ศูนย์ในตจวหลายที่ห่วยครับ  เครมยากมาก  นานๆเจอศูย์ดีครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 12:54:39 »
ตอบแบบจะซื้อใช้เอง ไป HRV ตัวล่างดีกว่าครับ  ดีกว่าเยอะด้วย kick มีดีแค่อัตราเร่ง ซึ่งเอาจริงๆ HRV นี่ก็เหลือๆ แล้วครับ สำหรับการใช้งานทั่วไป  ตัวที่ลด 200,000 เหมือนว่าเฉพาะรถค้างสต็อกปี 2020 นะครับ ลองเช็คดูอีกที (จอดทิ้งไว้เฉยๆ ตากแดดตากฝน 2 ปีมันก็เสื่อมสภาพไปพอสมควรแล้วหละครับ)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 13:21:33 »
ถ้า Segment นี้ CHR ดีกว่าอ่ะ ในเมืองไม่ต่ำกว่า 20 โลลิตร วิ่งกระดึ๊บๆเส้นรามอินทรา ข้างใน Kick มันดูลดต้นทุนมากเลย + กับ เป็น Nissan ลูกค้าเก่าๆด่ากันเยอะมาก ถ้าไป Mazda พวก CX ก็ยี่ห้อฟ้องลูกค้า ไป HRV ก็ยี่ห้อลดSpec เคสนี้น่าไปพี่โต

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 14:36:48 »
ข้อดี อัตราเราดี ไม่รอรอบ ประหยัดน่ำมัน ยิ่งติด ยิ่งประหยัด ขับทางไกลยิงยาวไม่ประหยัดเท่าที่คิด

ข้อสังเกต การเก็บเสียง เบาะนั่ง ถ้าคนตัวใหญ่ หรือ มีปัญหากับเรื่องเบาะ ควรไปลองนั่งลองขับดุหลายๆรอบก่อน

ตัวไมเน่อ หรือตัว ชุดแต่ง ambient ทำให้ภายในตอนกลางคืนดูดีขึ้นมาก

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 14:59:58 »

เอาจริงๆผมเอา cx3 ดีกว่าครับ   ผมว่าเบา cx3 นั่งสลายกว่า  การขับขี่ผมว่าผมชอบ cx3 มากกว่า

ศูนย์ในตจวหลายที่ห่วยครับ  เครมยากมาก  นานๆเจอศูย์ดีครับ

เข้ามาตำหนินิสสันทุกกระทู้เลย

อ้อ ฝากถามมาสด้า2สีแดงที่เสื้อสูบทะลุ  จอดที่0พิษณุโลก ทำไมไม่จบอ่า  ไหนว่าเคลมง่าย???
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 15:04:56 »
ไปหา b seg ดีกว่าครับ
ถูกกว่า ขับดีใกล้เคียงกัน เตี้ยกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างกันแบบมีนัยสำคัญ

พูดถึงตัวรถเคยไปลองมาวันนึงเต็มๆ
ที่ไม่เอาเพราะติดเรื่องเดียวเลย คือใช้ one peddle แล้วเวียนหัวมาก

พูดถึงเรื่อง 0 ยี่ห้อนี้
ที่บ้านมี teana อยู่คัน เท่าที่เคยใช้บริการมา
ในแง่ซ่อมบำรุงเช็กระยะผมว่ากลางๆ
แต่เรื่องซ่อมสีและตัวถังจัดว่าหยาบ
ทุกวันนี้เข้าไปถ่ายน้ำมันเกียร์อย่างเดียวพอ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 16:43:30 »
ผมเคยลองขับช่วงสั้นๆ อัตราเร่งดีใช้ได้เลย ถามว่าจุกจิกมั้ย คงไม่น่าจุกจิกอะไร ผู้หญิงก็ใช้ได้ ส่วนต่างราคาตั้งเกือบ 3 แสน ก็น่าคิดนะครับ ถ้าเอามาเติมน้ำมันซ่อมบำรุงได้ตั้งหลายปี
เพื่อนคนนึงขาย HRV ตัวเก่าแล้วมาออกตัวใหม่ บอกว่าการขับขี่โดยรวมไม่ได้ดีกว่าตัวเก่าซะงั้น

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 17:13:50 »

เข้ามาตำหนินิสสันทุกกระทู้เลย

อ้อ ฝากถามมาสด้า2สีแดงที่เสื้อสูบทะลุ  จอดที่0พิษณุโลก ทำไมไม่จบอ่า  ไหนว่าเคลมง่าย???
ผมคนใช้จริง เครมจริงครับ เข้าศูนย์ทุกระยะ แต่เครมปัญหาทั้งหลายปัดนู่นปัดนี่ ไปแก้ปัญหาสายพานดังทั้งที่หมดวารันตียังจะกล้ามาเก็บเงิน แถมหลายอย่างมันก็แพงไร้สาระด้วยเช่นน้ำมันเกียร์ cvt กับคูลแลนท์   เบาะนั่งก็นั่งไม่ได้สบายอะไรด้วย ช่วงล่างการขับขี่ และการออกแบบหน้าตาก็ห่วยกว่าชาวบ้านเค้าอย่างนี้หรอที่น่าซื้อครับ ส่วนคุณจะมาปกป้องนิสสันก็ช่างคุณ ตอนนี้มันไม่ต่างจากตอนที่เชฟวี่เตรียมขายโรงงานแล้ว

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 17:20:03 »
ถูกกว่า ขับดีใกล้เคียงกัน เตี้ยกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างกันแบบมีนัยสำคัญ

พูดถึงตัวรถเคยไปลองมาวันนึงเต็มๆ
ที่ไม่เอาเพราะติดเรื่องเดียวเลย คือใช้ one peddle แล้วเวียนหัวมาก

ที่บ้านมี teana อยู่คัน เท่าที่เคยใช้บริการมา
ในแง่ซ่อมบำรุงเช็กระยะผมว่ากลางๆ
แต่เรื่องซ่อมสีและตัวถังจัดว่าหยาบ
ทุกวันนี้เข้าไปถ่ายน้ำมันเกียร์อย่างเดียวพอ
สูงไม่ต่างกันกับ bsegment ครับ ห่างกันไม่กี่เซนติเมตร เป็นผมไปออกพวกซิตี้ เทอร์โบ  มาสด้า2 สวิฟต์ อะไรพวกนี้ที่ประหยัดน้ำมันดีและราคาถูกกว่าครับ   น้ำมันเกียร์นี่ผมถ่ายช้างนอกเอาครับ  ns2- ns3 มันไม่โอเค แถมแพงมากครับ  ผมไป valvoline ครับใช้งานดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 17:42:36 »

สูงไม่ต่างกันกับ bsegment ครับ ห่างกันไม่กี่เซนติเมตร เป็นผมไปออกพวกซิตี้ เทอร์โบ  มาสด้า2 สวิฟต์ อะไรพวกนี้ที่ประหยัดน้ำมันดีและราคาถูกกว่าครับ   น้ำมันเกียร์นี่ผมถ่ายช้างนอกเอาครับ  ns2- ns3 มันไม่โอเค แถมแพงมากครับ  ผมไป valvoline ครับใช้งานดีกว่าเยอะ

พอได้ยินมาว่าน้ำมันเกียร์ 0 ไม่ได้ดีเด่ ทั้งๆที่ราคาแรงกว่าเพื่อน
บอกตามตรงว่าไม่กล้าใช้น้ำมันเกียร์ต่างยี่ห้อครับ กลัวเกียร์หลับ
เลยยอมทนใช้ไป

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 18:29:33 »

เอิ่มเรื่อง นมก เนี่ย
นมก ศูนย์ มันอาจจะไม่ได้ดีเด่

แต่ๆๆ
รถมันถูกทดสอบความทนทานมาด้วย น้ำมันเกียร์ตัวเดียวกัน

มันมีหลายเคสแล้วนะครับ ที่ เกียร์พังเพราะ ไปใช้ นมก เทพเนี่ย

ผมถามจริงๆ  นมก เทพ เนี่ย

เค้า เคยทดสอบ ความทนทานกับรถ รุุ่นนั้นๆมาก่อนไหม
หรือมาลอง วัดใจเอา

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 18:29:41 »

พอได้ยินมาว่าน้ำมันเกียร์ 0 ไม่ได้ดีเด่ ทั้งๆที่ราคาแรงกว่าเพื่อน
บอกตามตรงว่าไม่กล้าใช้น้ำมันเกียร์ต่างยี่ห้อครับ กลัวเกียร์หลับ
เลยยอมทนใช้ไป
ต้องยอมรับว่า cvt บอบบางจริงๆครับ  แต่จากที่ใช้งานมาอย่างวาโวลีนนี่ยังไม่เกิดปัญหาอะไรครับ เห็นหลายคนใช้ptt cvt ก็ยังใช้ได้หลายแสนกม.ครับ  แต่จากที่เคยใช้ ns3 ผมมองว่ามนไม่ปกป้องชิ้นส่วนอะไรเกียร์เลยครับ  ถ่ายออกมาสกปรกมาก ขนาดแค่วิ่ง 20,000km  ไม่ซิ่งไม่ลากรอบด้วย และวิ่งไม่เกิน 100-110 เท่านั้น  แต่เมื่อเทียบกับทีใช้วาโวลีนถ่ายออกมาคือน้ำมันเกียร์สียังใสไม่สกปรกเท่า ns3 ครับ

ออฟไลน์ yuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 19:43:28 »
จากที่ใช้มาประมาณปีกว่าๆ สองหมื่นกว่ากิโล
ถ้าเกี่ยวกับการขับขี่ ไม่มีอะไรต้องติเลยครับ
ที่บ้านมีอีกสองคันคือ crv g4  กับ pajero sport  ตัวปัจจุบัน
แต่กลายเป็นว่า
ตอนนี้คันหลักที่ขับไปทำงานคือ เจ้า  kicks เนี่ยแหละ
อัตราเร่งมันติดเท้าดี กดเป็นมา เวลาเปลี่ยนเลนมุดๆ มันทันใจ
แถมสบายตรงที่ไม่ต้องสลับเท้าไปเหยียบเบรคบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2022, 19:46:19 โดย yuy »