ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรรอซื้อ Volvo S60 (MY2023) ดีไหมครับ  (อ่าน 3648 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zeds

• Newbie
  • *
ผมควรรอซื้อ Volvo S60 (MY2023) ดีไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 14:07:26 »
ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจเลือกซื้อรถอยู่น่ะครับ แล้วค่อนข้างถูกใจตัว Volvo S60 เป็นทุนเดิมอยู่แล้วที่ตอบโจทย์ผมในทุกๆด้าน

แต่ปัญหาของผมที่ติดอยู่อย่างเดียวคือ ผมไม่ชอบรถที่ซื้อมาใช้ได้ไม่ถึง 5 ปี ก็เปลี่ยน model น่ะครับ (ปกติผมใช้รถนาน 7-10ปี กว่าจะซื้อคันใหม่)

ซึ่งตัว Volvo S60 เองถ้าผมรอจนถึง MY2023 มันน่าจะปาเข้าไป 4 - 5 ปีแล้วหลังจากมีการเปิดตัว ผมเลยกังวลว่าซื้อมาใช้ได้ไม่นานจะมีการปรับ model ใหม่ทั้งหมดเลยน่ะครับ

ผมเลยอยากรบกวนสอบถามทุกท่านว่าตัว volvo s60 model ปัจจุบันนี้มีแนวโน้มว่าจะเปลี่ยน model ภายใน 5 ปี ไหมครับ?
หรือ มีตัวเลือกอื่นที่พอจะสูสีกับ S60 ทั้งในแง่ราคา เครื่องยนตร์ และสิ่งอำนวยความสะดวกที่ให้มา ไหมครับ?

ส่วนเหตุผลที่ผมรอ MY2023 เนื่องจากผมได้อ่านข้อมูลที่พี่จิมมี่เคยลงไว้ว่าใน MY2023 จะมี infotainment ที่ใช้ระบบ android ติดตั้งมาเหมือนรุ่นเล็กอย่างตระกูล 40 มาให้
ซึ่งผมมองว่ามันค่อนข้างที่จะตอบโจทย์ชีวิตประจำวันของผม และ ใช้งานได้จริงมากกว่าระบบ sensus ใน model เก่าๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ผมควรรอซื้อ Volvo S60 (MY2023) ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 14:28:13 »
          เสนอตัวเลือกใหม่ C220D ราคาใกล้เคียงกัน  เพิ่งวางจำหน่ายเดือนนี้เอง  กว่าจะตกรุ่นก็อีก 7 ปีข้างหน้า 
https://www.headlightmag.com/mercedes-benz-c220d-w206-coming-soon-thailand/

ออนไลน์ United

• Jr. Member
  • **
Re: ผมควรรอซื้อ Volvo S60 (MY2023) ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 14:35:35 »
S60 ตัวปัจจุบัน รหัส P5 เปิดตัวปี 2019
ก่อนหน้าเป็น P3 ช่วงเวลาของmodel คือ 2011 - 2018
ก่อนหน้าไปอีก P2 ช่วงอายุของmodel คือ  2001 - 2009

ถ้าดูจากอดีตแล้วก็มีความเป็นไปได้ว่า โฉมนี้ จะอยู่ถึงประมาณ 2026 - 2027 ครับ ก็อีกประมาณ 4 - 5 ปี

จิงๆแล้ว ถ้ารอ MY23 สิ่งที่น่าสนใจมากกว่า android infotainment คือ แบตเตอรี่ 18.8 kwh(เก่า 11.6) กับ ERAD ตัวใหม่ 145 แรงม้า (เดิม 87)
ที่ทำให้ขับไฟฟ้าล้วนได้ไกลกว่าเดิม และอัตราเร่งดีกว่าเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 14:38:41 โดย United »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 14:46:51 »
รอดีกว่าครับ s60 ยังขาดหลายๆอย่างที่คู่แข่งมี

และตามปกติ volvo เค้ากางสเปคมาสู้นะ นิไม่แน่ใจว่าทำไม s60 ถึงขาดของง่ายๆที่เพื่อนมี พวกฝาท้ายไฟฟ้า หรือพับเบาะ แต่เชื่อว่า facelift มีแน่ครับ

ตามอายุ volvo ปีนี้น่าจะ facelift แน่ๆเพราะ xc60 ก็เพิ่งยกหน้าไปเปลี่ยนนิดปรับหน่อยให้พองาม

แล้วตาม cycle ของมันก็จะมีอายุอีก 3-4 ปีหลังยกหน้า ฉะนั้นถ้าหวังให้เกิน 5 ค่อนข้างยากครับ

สิ่งที่ปรับชัวร์ๆ ก็คือ android แทน sensus ซึ่งไปลองใช้ดูแล้วสะดวกมากๆๆๆครับ ส่วนอื่นๆก็อาจจะเป็นเรื่อง option เรื่องความจุแบต

จริงๆในแง่การใช้งานผมว่า 330e ขับดีกว่ามากๆ และ option ปัจจุบันใน 330e มีคนละแบบต่างกันนิดหน่อยแต่ภาพรวมคือพอใช้งาน และตาม cycle 330e ก็กำลังจะยกหน้าปีนี้เหมือนกัน อาจจะก่อน volvo หน่อย ก็ตีอายุไปอีก 3 ปี ราคาอาจจะสูงกว่านิดนึง

ถ้าคาดหวัง 5 ปีจะเหลือตัวเลือกเดียวแล้วครับคือ c class ใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว แต่ความต่างมีค่อนข้างเยอะ safety c class มาน้อยและราคาแพงกว่า s60 ค่อนข้างเยอะ ตอนนี้มีแค่ diesel ด้วย แต่แน่นอนว่า c300e จะเปิดตัวตามมาในเร็ววัน แต่ราคาจะเท่าไหร่? ผมว่า 3กว่า รถใหม่ไม่มีส่วนลด ในขณะที่ volvo 2กลาง ลด 2-3แสน

เทียบอีกตัวเพื่อนบ้าน a4-5 mild hybrid ราคาถือว่าสูสี แต่ option คือนรกกับสวรรค์ ถ้าตัดเรื่องอายุเกิน 5ปี ออกไป audi ขับโอเคอยู่แค่ option เหมือนรถปี 2012 ไม่ใช่ marketable car เท่าไหร่ด้วย ขับแล้วดูไม่ค่อยซ้ำใคร
อีกตัวใน segment ที่หน้าใหม่ไฉไลไม่ซ้ำใคร 3ปี คือ lexus is อันนี้แพ้ทุกอย่างเลยครับ เครื่องเก่า บอดี้เก่า ราคาแพง ตัดไปเถอะ

หรือถ้าบอกจะวัดจากราคาลืม segment พรีเมียมไปเลย จะต้องเป็น accord แทนแล้วแหละครับ ครบเครื่อง แต่ไม่ใช่ phev ซึ่งแบตจิ๋วๆส่วนตัวทำให้ผมขี่เกียจเสียบชาร์จพวก conventional hybrid แอบตอบโจทย์กว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 20:34:34 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับมุมมองและความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ผมพอจะได้ข้อสรุปแล้วครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 09:22:44 »
ส่วนตัวผมว่ารอดีกว่าครับ เพื่อนผมใช้ S60 MY2020 จะบอกว่าวิ่งไฟฟ้าล้วนจริงๆ ได้ไม่เคยถึง 40 Km. เลยครับ ยิ่งถ้าความเร็วเกิน 100 แบตไหลมาก ตัวใหม่ แบตขยับจาก 11.6 เป็น 18.8 น่าจะช่วยให้วิ่งได้ไกลขึ้น 10-30 Km. ได้เลย เพราะถ้าไม่มีไฟเหลือ บอกตามตรง กินน้ำมันโหดเอาเรื่องเลยเหมือนกันครับ ขับออกต่างจังหวัดที มีให้เห็นต่ำกว่า 12 Km./L

ออนไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:55:16 »
ส่วนตัวผมว่ารอดีกว่าครับ เพื่อนผมใช้ S60 MY2020 จะบอกว่าวิ่งไฟฟ้าล้วนจริงๆ ได้ไม่เคยถึง 40 Km. เลยครับ ยิ่งถ้าความเร็วเกิน 100 แบตไหลมาก ตัวใหม่ แบตขยับจาก 11.6 เป็น 18.8 น่าจะช่วยให้วิ่งได้ไกลขึ้น 10-30 Km. ได้เลย เพราะถ้าไม่มีไฟเหลือ บอกตามตรง กินน้ำมันโหดเอาเรื่องเลยเหมือนกันครับ ขับออกต่างจังหวัดที มีให้เห็นต่ำกว่า 12 Km./L

ผมขับ V60 อยู่ ทริปกทม เชียงใหม่ 120 ยืนพื้น เกินบ้างตอนแซง ใช้น้ำมันล้วน 14.92 Km./L ครับ 

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:58:35 »
ซื้อรถยุโรปที่ออกโมเดลมาใหม่ๆ ข้อดีคือ ได้หล่อก่อน อายุตลาดส่วนใหญ่นาน 6 ปี
แต่ข้อเสีย คือ ปัญหาเยอะ

ซื้อตอนประมาณกลางๆอายุ จะพบความเสี่ยงต่อปัญหาน้อยลงเยอะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 12:03:32 »
นอกเรื่องหน่อยครับ

จอ Android ที่มาแทน Sensus นี่คือเราสามารถใช้จอได้เหมือนมือถือหรือ Tablet Android เลยหรอครับ?

ไปลองเล่นมา เห็นมี Play Store มาให้ (แต่รถโชว์กดเข้าไปไม่ได้ต้อง log in)
และมี Google Maps แบบที่ลงให้ในจอ สามารถบอกแบตเตอรี่ที่เหลือหากขับไปจุดหมายที่ปักไว้ได้
แต่ไม่เห็นมีฟังก์ชั่นความบังเทิงอะไรเท่าไหร่เลย
แถมพอผมใช้ iPhone เอามาต่อเป็น Apple CarPlay ที่ผมสะดวกในการใช้งานแล้วไม่ได้อีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 12:43:56 »

จอ Android ที่มาแทน Sensus นี่คือเราสามารถใช้จอได้เหมือนมือถือหรือ Tablet Android เลยหรอครับ?

ไปลองเล่นมา เห็นมี Play Store มาให้ (แต่รถโชว์กดเข้าไปไม่ได้ต้อง log in)
และมี Google Maps แบบที่ลงให้ในจอ สามารถบอกแบตเตอรี่ที่เหลือหากขับไปจุดหมายที่ปักไว้ได้
แต่ไม่เห็นมีฟังก์ชั่นความบังเทิงอะไรเท่าไหร่เลย
แถมพอผมใช้ iPhone เอามาต่อเป็น Apple CarPlay ที่ผมสะดวกในการใช้งานแล้วไม่ได้อีก

ได้แอพหลักๆครับ SPOTIFTY / MAPS / คำสั่งเสียง / แอพเพลง ต่างๆ แอพไม่ได้เยอะมาก เน้นใช้งานทั่วไป  จริงๆมันสะดวกที่ไม่ต้องเสียบมือถือ แต่จะลำบากเวลา เน็ตไม่ค่อยมา กับ เวลาจะหาสถานที่ กดหาผ่านมือถือไม่ได้ครับ แต่ในอนาคตจะมีอัพเดท Android Auto / Carplay มาให้อีกที

แต่จะได้หน้าปัดเรือนไมล์มี Maps โชว์ได้เลย แต่การเปลี่ยนหน้าตา สีสันเรือนไมล์ แบบรุ่นก่อนๆทำไม่ได้แล้วครับ

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 13:09:31 »

ได้แอพหลักๆครับ SPOTIFTY / MAPS / คำสั่งเสียง / แอพเพลง ต่างๆ แอพไม่ได้เยอะมาก เน้นใช้งานทั่วไป  จริงๆมันสะดวกที่ไม่ต้องเสียบมือถือ แต่จะลำบากเวลา เน็ตไม่ค่อยมา กับ เวลาจะหาสถานที่ กดหาผ่านมือถือไม่ได้ครับ แต่ในอนาคตจะมีอัพเดท Android Auto / Carplay มาให้อีกที

แต่จะได้หน้าปัดเรือนไมล์มี Maps โชว์ได้เลย แต่การเปลี่ยนหน้าตา สีสันเรือนไมล์ แบบรุ่นก่อนๆทำไม่ได้แล้วครับ

อ๋อขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ไม่ทันได้สังเกตว่า UI ไมล์เป็นไงบ้าง

ถ้ามีอัพเดต CarPlay มาทีหลังก็ดีครับ เพราะผมยังสะดวกใช้งานจากตรงนี้มากกว่าจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 15:22:42 »

อ๋อขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ไม่ทันได้สังเกตว่า UI ไมล์เป็นไงบ้าง

ถ้ามีอัพเดต CarPlay มาทีหลังก็ดีครับ เพราะผมยังสะดวกใช้งานจากตรงนี้มากกว่าจริงๆ

UI แบบเดียวกับ XC60 / XC40 EV / C40 ตัวใหม่เลยครับ เรียบๆมากครับ ไม่มีการเปลี่ยนตามโหมดการขับขี่แล้ว เน้นใช้งาน และ แผนที่ Google Maps ตรงกลางแทนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2022, 09:47:05 »

UI แบบเดียวกับ XC60 / XC40 EV / C40 ตัวใหม่เลยครับ เรียบๆมากครับ ไม่มีการเปลี่ยนตามโหมดการขับขี่แล้ว เน้นใช้งาน และ แผนที่ Google Maps ตรงกลางแทนครับ

อ๋อลอง search ดูแล้ว ขอบคุณครับ จืดสนิทกว่าเดิมเยอะเลย
Cars

Motorcycles

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2022, 07:35:00 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแบ่งปันความคิดเห็นและประสบการณ์ครับ  ::)