ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 14 พฤษภาคม 2022  (อ่าน 1355 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 14 พฤษภาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ และทีมงาน HLM ทุกคน

ช่วงก่อนหน้านี้ ต้องเดินทางวันเสาร์ตลอด ไม่สามารถตั้งคำถามได้เลย
วันนี้มีเวลา จึงขอถามคำถามดังนี้

1. Mazda 2 Hatchback DE อายุเกือบสิบปี วิ่งไปแสนกิโลแล้ว มีความรู้สึกกำลังไม่ดีเหมือนช่วงแรก ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้าง เพื่อให้กลับมาใกล้เคียงกับตอนออกรถใหม่ๆ (ควรล้างปีกผีเสื้อมั้ย? แนะนำอู่ให้ด้วยครับ)

2. Mazda 2 Seadan Skyactive Diesel (DL) อายุ 6 ปี วิ่งไปแล้วแปดหมื่นกิโล
2.1 ไม่ทราบว่าถึงเวลาล้างท่อไอดีแล้วหรือยัง?
2.2 ถ้าถึงเวลาแล้ว ควรทำที่ศูนย์ หรืออู่
2.3 รบกวนแนะนำอู่ ที่ทำงานดี และเรียบร้อยหน่อยครับ

3. (เล่าให้พัง) ผมกำลังมองรถใหม่ ชั่งใจระหว่าง C-HR ข้อดี ประหยัด ขับดี แต่มุมมองคนนั่งหลังจะทึบๆ หน่อย วัสดุธรรมดาในแบบโตโยต้า กับอีกคัน Mazda CX-30 ที่วัสดุดีกว่า ห้องโดยสารก็เงียบกว่า ขับดีพอกัน ถึงแม้เบาะหลังจะค่อนข้างชัน แต่ก็ได้มุมมองที่ดีกว่า C-HR แต่ก็กินน้ำมันมากกว่า ถ้าจับเอาข้อดีของสองคันมารวมกันคงดี

คำถามคือ
3.1เราจะได้เห็น Hybrid ในรถ Mazda ในปีนี้มั้ย
3.2 จะเป็น Mild Hybrid หรือ Hybrid แบบโตโยต้า (ได้ข่าวเค้าจับมือทางธุระกัน) หรือ PHEV หรือจะ EV ล้วน
3.3 อะไรจะมาก่อน ระหว่าง Mazda 3 Mild Hybrid หรือ CX-30 Mild Hybrid หรือ MX-30
3.4 แล้วพอจะประเมิณราคาขาย จะโดนจากตัวท๊อปของแต่ละรุ่นไปมากมั้ยครับ
3.5 ไม่ทราบว่า พอทราบแผนการทำตลาด สำหรับรถ Hybrid หรือ EV ของ Mazda มั้ยครับ

ขออภัยที่ถามหลายคำถาม อัดอั้นมาหลายเดือนครับ

จากคนชอบมาสด้า แต่ไม่ปลื้มอันตราบริโภคน้ำมัน

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
พอจะรู้มั้ยครับว่า ทำไม mazda model year ปีนี้ที่ขายในบ้านเรา ถึงไม่ได้จอกลางใหม่เหมือนกับที่ขายในต่างประเทศ
เช่น CX-5 ได้จอ 10 นิ้ว CX-3,mazda 2 ได้จอ 8 นิ้ว

ออฟไลน์ teemanorotkul

• Newbie
  • *
ผมกำลังสนใจ Mercedes Ml250 bluetec w166 , BMW X5 30d f15 และ Lexus rx350 F sport
อยากให้พี่จิม ช่วยเปรียบสไตล์การขับขี่ Handling และความนุ่มนวนของรถทั้ง3คันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 13:42:35 โดย teemanorotkul »

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
ขออนุญาตพี่จิมครับ พี่จิมมีรถรุ่นไหนบ้างเหรอครับ เห็นพี่ๆทีมงานชอบแซวว่ารถเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 13:44:36 โดย Tachpol e171 »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามคำถาม Nissan Almera Turbo เกียร์กระตุกตอนความเร็วต่ำไป
ไปลองทำตามคำแนะนำแล้วครับ คือกดไปเถอะ กดไปเยอะๆ อย่ากลัวพัง
ผลคือก็รู้สึกกระตุกน้อยลงมาก แต่น้ำมันก็ใช้มากเช่นกัน วิ่งในเมือง 20-50 km/h ได้ 10-13 km/l ต้นๆ เอง เดี๋ยวค่อยปรับกันไปครับ

วันนี้ขออีกคำถามและขอฝากไปถึง ผบห. ครับ
เราหรือทางนิสสันจะมีวิธีในการลดให้รอบเดินเบามันสั่นน้อยลงกว่านี้ได้อีกมั้ยครับ
คือไม่ถึงกับสั่นจนรำคาญหรอก แต่ก็สั่นจนรู้สึกได้มากกว่ารถ 3 สูบรุ่นอื่นจริงๆ ไม่รู้คิดไปเองด้วยมั้ยว่าสั่นกว่า 1.2 เดิมซะอีก
และตอนนี้คนใช้รุ่นปีเดิมต้องการให้ทางนิสสันอัพเดตหน้าจอเครื่องเสียงให้รองรับ Android Auto มากครับ ไม่ว่าจะฟรีหรือเสียตังค์ในระดับราคาที่เหมาะสม จะเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไรในจอก็ขอให้ทำออกมาเถอะ เพราะเรื่องนี้มันส่งผลต่อความรู้สึกในการดูแลลูกค้าบางส่วนจนมีผลต่อการตัดสินใจเลือกคันต่อไปเลยว่าจะเอานิสสันหรือไม่หนะครับ มีดีลเลอร์นึงออกมาบอกว่าจอคนละตัว hardware คนละแบบ แค่หน้าตาเดิมก็เข้าใจ แต่ลูกค้าเขาไม่เข้าใจครับว่าจะทำให้ไม่รองรับ Android Auto รองรับแค่ Apple CarPlay อย่างเดียวแต่แรกทำไม ยังไงรบกวนพี่ๆ ที่เป็นกระบอกเสียงใหญ่ของบริษัทฝากไปบอกหน่อยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
มีแผนจะซื้อรถใหม่ในช่วง6เดือน โจทย์คือ ใช้งานคนเดียวส่วนมาก มีคนนั่งด้วยบ้าง1-2คน ไม่ได้แคร์ว่าคนนั่งหลังจะสบายหรือไม่ เน้นรถขับสนุก ขับเร็ว 90-160 ต้องการความมั่นใจในการเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง มีเครื่องเสียงติดรถที่ดี (ไม่อยากไปถอดเปลี่ยนข้างนอก) มีสุนทรียภาพในการขับขี่ ขับไปทำงานไปกลับ50กิโลเมตร ในชาญเมือง จ.ภูเก็ต อาจมีขับเที่ยว ตจว บ้าง ปีละ5-6ครั้ง ทั้งจังหวัดใกล้และไกลไม่ได้แคร์ค่าน้ำมันมาก ใช้รถปีเฉลี่ยปีละ 17,000โล รถที่เล็งคือ
1  Mazda 3 2.0 sp fastback
    กังวลเรื่องระบบไฟและน้ำมันเครื่องหาย
     อาการปั๊มติ้กยังมีมั้ยครับ
    ถ้าเลือกอาจจะใช้งาน6-7ปี
    ตัว2.5 turbo ยังพอมีหวังจะมาขายมั้ยครับ 1.4ล้านก็พร้อมโอน
2 camry 2.5 premium
    อาจใช้งาน10ปี
3 civic ehev rs & accord 1.5 turbo
อยากรบกวนเทียบฟิลลิ่งการขับขี่ครับ
ปล.มีรุ่นไหนในตัวเลือกที่เคลมลำโพงได้ง่ายที่สุดบ้างครับ กรณีฟังDrive by j!mmy แล้วลำโพงแตก

ออฟไลน์ Pattarapon

มีความเป็นไปได้ไหมครับที่ All new Everest ที่พึ่งเปิดตัวจะมีเวอร์ชั่น Raptor ในอนาคตครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
พี่ๆทุกท่านคิดอย่างไรกับ ORA Good Cat ที่โดนขอนไม้ใต้ท้องรถครับ แบตเตอรี่ Good Cat นี้ 5.4 แสนบาท พี่ๆทุกท่านคิดว่าแพงไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ   ชิ้นส่วนภายในห้องโดยสาร ของรถญี่ปุ่น/ยุโรป ยุคปัจจุบัน แต่ละแบรนด์ ความคงทนจะเหมือนหรือแตกต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ AkE

เห็นคุณบาสพูดเมื่อ2 อาทิตย์ก่อน สรุปว่า levorg ที่จะมาไทยไม่ใช่ levorg เครื่อง 1.8T แล้วรึเปล่าครับ

แต่จะมาเป็น WRX wagon แบบออสเตรเลียหรอครับที่ แรงกว่าและแพงกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ตอนนี้ใช้ Camry HVP 2019อยู่ครับ
ผมกับภรรยาสูง เฉลี่ย 170 ซม. ตัวใหญ่ทั้งคู่
มีลูก 1 ขวบ สุนัข 3 ขวบ 1 ตัว หนัก 15กก.

ถ้าปีหน้าอยากเปลี่ยนรถที่คันใหญ่ขึ้น

โดยอัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างนั่งสบาย
ผมควรเล็งคันไหนในงบไม่เกิน 2.5 ล้านครับพี่ๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ZRV จะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ
มีเรื่อง ปรึกษา พี่ๆ เล่ายาวนิดนึงนะครับ

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาได้นำรถไปพ่นเคลือบกันสนิมใต้ท้องมาเพราะก่ินหน้าก้มดู พบว่าสนิมเริ่มบุก เพราะรถลุยครับ

ซึ่งร้านก็เป็นร้านที่เพื่อนๆแนะนำ ดูผลงานก็พอไว้ใจได้

ทีนี้ใช้งานผ่านไป 3 วัน ไฟระบบ abs tc 4wd  โชว์เต็มหน้าจอเลย

เอาไปเข้า ศูนย์ พบว่า น้ำยาเคลือบใต้ท้อง นั้นไปโดน ปลั้ก เซนเซอร์ ตามล้อ ทุกล้อ และ มีเซนเซอร์ช๊อตเสีย 1 ตัว ทำให้กล่อง ASTC รวน  เคสนี้เคลมไม่ได้เพราะโดนน้ำยามา ต้องจ่ายค่าซ่อมครับ

เลยจะปรึกษาพี่ๆว่า พอมีวิธีเจรจา กับร้านยังไงดีให้ วินๆทั่ง2ฝ่าย และไม่มีปัญหาตามมาภายหลัง ครับ

ขอบคุณครับผม
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Lammerison

สอบถามความคิดเห็น ทีมงานครับ

คิดว่า จากนี้ไปซํก 10 ปี

ตลาดรถยนต์เมืองไทย จะไปยังไง

ฺB sect กลายเป็น full EV หรือยัง แค่ไฮบริด แล้วคิดว่าราคาจะไปใกล้ 1 ล้านมั้ยครับ

หรือยังคิดว่าตลาดไม่พร้อม ทำแบบ City/ city E Hev  ไปก่อน

กระบะ CAB จะมีเครื่องไฮบริด แต่ราคา น่าจะมากกว่า  8 แสน

กระบะ 4 ประตู จะมีเครื่องไฮบริด ราคา เริ่มต้น 1 ล้านบาท

หรือว่า ผู้ผลิตกระบะ  ถอดใจ ยังไม่เอารถที่มีเทคโนโลยีแบบนั่นมาลงตลาด เพราะจะทำราคาลำบาก ขายยาก ขายเครื่องดีเซลไปเรื่อยๆ ก่อน (โดยเฉพาะเจ้าโลก เอ๊ยเจ้าตลาดอย่าง อีซูสุ ทีมงานเห็นข่าวเทคโยโลยีไฮบริด ของอีซูสุบ้างมั้ยครับ)

แล้ว กลุ่มตัวรถที่ ขนาดใหญ่กว่า B-segment จะไปทางไหน D-segment หายไป  กลายเป็น SUV hybrid/Full EV (ด้วยเหตุผลด้านราคาที่มันซ้อนทับกัน)

C -segment จะกลายเป็น Full EV หรือครึ่งๆกลางๆ ยังเป็น hybrid อยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 14:28:42 โดย Lammerison »

ออนไลน์ shando

ส่วนตัวผมชอบช่วงล่างของw205 c220d exclusiveแต่ไม่ชอบหน้าตาที่ดูแก่+ดาวลอย

ระหว่างw205 c220d amg dynamic, 300e amg sport, w206 c220d มีคันไหนที่จะได้ช่วงล่างเหมือนกันมั้ยครับ

(ตอนนี้ใช้c250 coupeอยู่รู้สึกแข็งกว่า ความสบายตอนวิ่งทางไกลสู้c220d exclusiveไม่ได้เลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 14:35:22 โดย shando »

ออฟไลน์ AZMVI

สอบถามเรื่องรูปทรงคันเร่งครับ รถยุโรปและรถญี่ปุ่นบางรุ่นทำไมถึงมีคันเร่งเป็นทรงแท่งยาว ๆ ติดกับที่วางเท้า ขณะที่รถญี่ปุ่นหลายรุ่นทั่วไปรูปทรงคันเร่งแบบปกติ มันช่วยในเรื่องการขับขี่หรือว่าเป็นแค่ดีไซน์สวย ๆ อย่างเดียวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามต่อจากอาทิตย์ก่อนนะครับ เรื่อง toyota soluna vios ปี 2003 มีอาการเริ่มกินน้ำมันเครื่อง อาการนี้ควรรีบซ่อมหรือไม่ ถ้าหากยังไม่รีบซ่อมจะส่งผลเสียกับเครื่องยนต์มากขึ้นหรือทำให้อาการลามปานปลายไปกว่านี้ไหมครับ และรบกวนพี่ๆมีอู่เครื่องยนต์แนะนำไหมครับ

ขอโทษที่สอบถามเกินเวลานะครับ

ออฟไลน์ ChotLife

- กำลังจะเปลี่ยนยาง ไม่เน้นนุ่ม เน้นเกาะถนนทางเรียบดีที่สุด ขับเร็ว และ มุดพอสมควร Pilot Sport 5 Vs. Potenza Sport เลือกตัวไหนดีครับ ขนาดยางที่จะเปลี่ยน Potenza Sport ราคาถูกกว่า ใส่กับ Veloster Turbo

พอดีเห็นเป็นยางที่ติด Lambo Huracan STO

- เพิ่งเอารถไปเช็คระยะเมื่อวาน ที่ศูนย์ Hyundai รอบใหญ่ 80,000กิโลเมตร พอขับออกมาจากโชว์รูม เวลาเร่งเครื่องหนักหน่อย เครื่องกระตุกกำลังตกกระชากตลอดช่วงเร่ง ไฟเครื่องโชว์กระพริบๆ ซักพักหายไป ถ้าขับค่อยๆเร่งไม่เป็น แต่ถ้าเร่งเครื่องหนักนิดนึงอีกก็เป็นอีก เกิดจากอะไรครับ ตอนนี้ศูนย์ส่งทีมช่างมารับรถกลับไปเช็คที่ศูนย์แล้ว กลัวส่งผลกระทบกับเครื่อง ทำให้เครื่องพัง

รายการเปลี่ยน- หัวเทียน , กรองน้ำมันเชื่อเพลิง , กรองน้ำมันเครื่อง , กรองอากาศ , น้ำมันเครื่อง , น้ำมันเกียร์ , น้ำมันเบรค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 17:09:25 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
ขอโทษครับ มาเกินเวลา พึ่งเสร็จงานครับพี่จิ้มมี่
ถ้าสะดวกตอบ ก้ทดเวลาบาดเจ๊บให้หน่อยนะครับ

งบ 1 ล้านบาท
ผุ้สุงอายุใช่ สองคน
จ-ศ ซื้อของในเมือง
ส-อา ไปเที่ยว ตจว

พี่ๆแนะนำ รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ