ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถแบบไม่ให้แฟนจับได้  (อ่าน 3394 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
แต่งรถแบบไม่ให้แฟนจับได้
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:01:50 »
ออกตัวก่อนครับ แฟนผมเค้าไม่ให้แต่งรถเลย แม้แต่เปลี่ยนล้อ(ขอเปลี่ยนหลายทีแล้วไม่ให้)
ผมคิดไปคิดมาถ้าแต่งแบบไม่ให้แฟนรู้เลย มันก็ทำได้ไม่กี่อย่าง
ก็มี เอาไปรีแมพ ต่อมาเปลี่ยนกรองผ้า ล่าสุดเมื่อวาน เอาไปเปลี่ยน ดาวไปป์ และคงแต่งได้แค่นี้ครับ แค่นี้เค้าก็สงสัยมากแล้ว ว่าทำไมรถมันแรงขึ้น ผมก็ได้แต่แก้ตัวว่าE85ทำให้รถแรงขึ้น(ปกติเติมเบนซิน95)
จบโปรเจคแต่งเจ้าcivic fc 1.5tแต่เพียงเท่านี้ มาเล่ากันขำๆนะครับ

ออฟไลน์ nnss

Re: แต่งรถแบบไม่ให้แฟนจับได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:10:33 »
ผ้าเบรค+จานเซาะร่องครับ น่าจะดูไม่ออกเท่าไหร่ รีมาแรงแล้วเดี๋ยวเอาไม่อยู่นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:17:00 »
ตำนาน ของแถม จับรางวัลได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:22:07 »
เรื่องแบบนี้ ก็เหมือนการ แอบหนีเมียเที่ยว

ถ้าขอดีๆ คุยกันดีๆ ก็จบ

ถ้าแอบไป เขาไม่รู้ จับไม่ได้ ก็แล้วไป

ถ้าไม่ได้บอก หรือ แอบไป โดนจับได้ทีหลัง ก็งามใส้อีก

การจะบอกก็อยู่ที่เชิงการหว่านล้อม หรือ คำที่จะพูดเป็นยังไง

สำหรับผม จะบอกว่า "จะเปลี่ยนล้อแม็กนะ เพราะยางไกล้จะหมด จะได้เปลี่ยนพร้อมกันไปเลย...." เรามีเหตุผล แต่เขาอาจจะสงสัย ว่ายางหมดเกี่ยวไรกับแม็กว่ะ?????

แต่พอเปลี่ยนแม็กยาง มาแล้ว แอบมีโช้คติดมาด้วย ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:25:00 »
ช๊อค+สปริง ครับ ดูไม่ออก

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 09:35:54 »
ผมก็อาศัยมุขหว่านล้อมเอาครับ เช่น น้ำมันแพง ล้อฟอร์จเบาๆ ทำให้ประหยัดขึ้น ไหนๆ จะเปลี่ยนยางแล้ว ทำพร้อมกันเลยดีกว่า แต่เดี๋ยวนะ ล้อใหม่แพงเกิน เราประหยัดกันดีกว่า ใช้ล้อ used นะเธอ

ที่ผ่านมา work อยู่ครับ :-X :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:02:50 »
ผมว่าถ้าคิดจะแต่งจริงๆ ก็เปิดใจบอกแฟนไปตรงๆดีกว่าครับ
ว่าเราจับฉลากได้แล้วรางวัลใหญ่มา 5555

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:09:49 »
ของผม FK บอกแฟนเปลี่ยน ล้อ อย่างเดียวตอนออกรถ จริงจับใส่สปริงโหลดด้วย
แอบไป downpipe
แอบกล่อง Hondata
แอบจานขยาย และผ้าเบรค
แอบกรองแผ่น

ตอนนี้แฟนบ่นอย่างเดียวทำไมตอนสตาทเครื่องเสียงดังกว่าคันอื่น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:12:39 »
ของผม FK บอกแฟนเปลี่ยน ล้อ อย่างเดียวตอนออกรถ จริงจับใส่สปริงโหลดด้วย
แอบกรองแผ่น

ตอนนี้แฟนบ่นอย่างเดียวทำไมตอนสตาทเครื่องเสียงดังกว่าคันอื่น
ตอนนี้แค่อยากเปลี่ยนล้อครับ
แต่แฟนผมคุยยากครับบอกเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:14:24 »
โช้คดูออกแน่ครับ นั่งทีรู้เลยโดนสั่งถอดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:14:43 »
โช็ค สปริง เบรค ใส่กรอง ใส่กล่อง ท่อ  รถหมกเเต่เเรงเเละเนียน สายสลีฟเปอร์กินนิ่มครับ ล้อ ฝา เปลี่ยนเเล้วเห็นชัด ต้องเปลี่ยนในสุดที่มองไม่เห็นง่ายๆครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:19:55 »
คุยยากครับเรื่องนี้
ผมโชคดีที่แฟนไม่ยุ่งเรื่องนี้ ขอแค่อย่าแต่งออกมาแล้วดูแย่กว่าเดิมพอ.

สำหรับคุณ ผมคงไม่กล้าไปยุ่งเรื่องของ2คนครับ.
ที่ทำแล้วไม่ยุ่งกับภายนอก ก็มี
-re-map
-ผ้าเบรคดีๆ
-ช่วงล่าง
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:26:51 »
พวก ออยเกียร์ ออยเครื่อง หม้อน้ำอลูมิเนียม เธอจะเห็นไหมนะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 10:59:57 »
ถ้าเกรงใจเค้า ก็ไม่ต้องทำครับ แต่ถ้าอยากทำจริงๆก็พาไปดูและพาไปแต่งพร้อมกันเลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:03:57 »
ของผม จะมีกฎเหล็กคือ เรื่องรถกับปืน แฟนห้ามายุ่งเด็ดขาด

แต่เรื่องอื่นๆ เราก็จะให้เกียรติเขาครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:12:55 »
บอกว่าล้อดุ้งครับ ตกหลุม ต้องเปลี่ยน ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ didto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:46:47 »
แอบกรองแผ่น

ตอนนี้แค่อยากเปลี่ยนล้อครับ
แต่แฟนผมคุยยากครับบอกเลย

สั่งตัดล้อใหม่ ขนาดใหญ่กว่าเดิมแต่ลวดลายเดิม เนียนๆไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:51:29 »
เปลี่ยนแฟนครับ อาจจะง่ายกว่า  ::) ::) ::) ::) ::)

หยอกๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:01:54 »
ถ้าทำพอประมาณพอได้นะ แต่ถ้าทำเยอะยังไงก็ไม่รอด
ถ้าไม่ได้ทำแพงมาก จ่ายเพิ่มหลักพันก็ง่ายหน่อย แต่ถ้ารถถแข็งกว่าเดิมเยอะ นั้งไม่สบายก็ยากครับ
เปลี่ยนโช๊คพร้อมยางล้อ "ยางขนาดเดิมแพง เปลี่ยนล้อเทินล้อเดิมแล้ว จ่ายเพิ่มนิดเดียว จ่ายค่ายางถูกกว่าในอนาคต พอดีเปลี่ยนยางใหม่มันจะแข็งหน่อย ต้องนวดซักพัก"
เปลี่ยนเบรค "ผ้าเบรคร้านข้างนอก ราคาพอๆกับศูนย์แต่ดีกว่าเยอะ"
รีแมพนิดๆหน่อย อาจไม่รุ้

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:05:06 »
เปลี่ยน
ยาง พวก ps4 ps4s พวกนี้ คุ้มกว่าเปลี่ยนล้อ เข้าโค้ง เบรค คนละเรื่อง
เปลี่ยนโช็ค แต่สปริงเดิม
เปลี่ยนผ้าเบรคทนร้อน

เครื่องทำมาแล้ว แค่นี้จบแล้วครับ หมกเนียนๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:05:40 »
ยังไงเขาก็จับได้คับ... เสียงท่อเปลี่ยนนิดนึงหรือแรงสะเทือนรถเปลี่ยนไปนิดนึง เขาก็รู้แล้วว่าไปทำอะไรมา
อยู่ที่ผู้หญิงว่าเขาจะทำเป็นเฉยๆไม่รู้เรื่อง หรือจะเอาเรื่องเรา

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:08:39 »

ต้องเลือกดีๆเลยนะครับ เพราะมันอาจดูด้วยตาไม่ออก แต่สัมผัสได้ด้วยก้น 55+ อยู่ที่เซนส์ความละเอียดของแฟนของแต่ละท่านด้วยครับ แฟนผมขับรถไม่เป็นเลย แต่ขนาดรถเสียงดังขึ้น หรือเร่งแซงอืดขึ้น แกยังจับได้เลย ผมไม่ได้เปลี่ยนท่อนะ แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แล้วรถเสียงเปลี่ยน แฟนยังจับได้ อาจจะไม่ได้จับได้ทันทีที่เปลี่ยนนะครับ แต่สัก 2-3 วันหลังเปลี่ยนมาแล้วอาการมันออกชัดจริงๆก็จะทักมา กับอีกเรื่องปรับความหนืดสตรัทแค่หมุนแก๊กเดียว แกก็บ่นละครับ รับรู้ได้ว่ากระด้างและนั่งไม่สบายมากขึ้น ถ้าเปลี่ยนโช๊ตทั้งตัว หรือสตรัททั้งตัว จับได้แน่นอนชัวร์ป้าบครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:52:54 »
ส่วนตัวถือคติว่า "ทำไปแล้ว ขอวอนแม่อย่าด่าเยอะ" ค่ะ  ::)

โปรเจกต์ล่าสุด เอา Forester ไปทำท่อคู่มา มาโป๊ะแตกเพราะ FB ดันขึ้นแสดงให้ที่บ้านเห็นตอนเราไปคอมเมนท์ในเพจร้าน โชคดีไปว่าเขามองว่ามันก็สวยขึ้น เมื่อเทียบกับของเดิม หูเลยยังไม่ชาเท่าไหร่ค่ะ

อันที่จริงก็แอบเล็งล้อแต่งไว้เหมือนกันค่ะ ติดอย่างเดียวว่าคุณแม่ยังจำลายล้อเดิมได้อยู่ ต้องรอให้ลืมๆไปก่อน ค่อยเปลี่ยน ไม่สายค่ะ ^^

ปล. โชคดีไปว่าแฟนเราก็ชอบแต่งรถ อาจจะมีคอยเบรคบ้าง แต่สุดท้ายแล้ว เงินใครเงินมันค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 13:26:45 »
ผมแก้ปัญหาด้วย การซื้อรถอีกคัน

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 14:24:03 »
 :) หากท่านเข้าใจผู้หญิง ท่านคงจะไม่ใช่ผู้ชายเป็นแน่แท้ ;D ;D
ปัญหาโลกแตกครับ แต่งงานต้องเจออีกเยอะเลย 5555...
ตอบในฐานะที่มีเมียมีลูก มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมของเราด้วยนะ ฟุ่มเฟือยไหม เก็บเงินได้ไหม เจ้าชู้ดูสาวไหม
ปรนเปรอเธอให้พอ เลี้ยงเธออิ่มสำราญไหม ลูกมีกินหรือเปล่า ผมเงิน80% ให้เมียหมด ที่เหลือแล้วแต่ผมจะใช้จ่าย เธอก็ไม่เคยว่าอันใด แต่เมียผมไม่เคยขออะไรพิเศษนะ
ล่าสุดผมซื้อท่อ Akrapovic แท้มาใส่มอไซค์คันโปรดหมดไป 7 หมื่น เธอก็ไม่ว่าอะไรนะครับ มันขึ้นอยู่กับเราล้วนๆ สำหรับผม ผมจะควบคุมเธอ
ผ่านพฤติกรรมของผม แต่ก็แนบเนียนพอให้เธอไม่รู้ตัว... สู้ต่อไป อนาคตพ่อบ้านใจกล้า 8) 8)

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 16:05:48 »
เปลี่ยนยางแล้วเค้าแถมแม็กมาครับ…

หรือไม่เอาแบบโหดๆ ขับชนฟุตบาทให้แม็กแตกจะได้มีเหตุต้องเปลี่ยน (โหดไปมั๊ยอะ)

สำหรับผม อยากได้อะไรเมียไม่ห้าม แต่ต้องมีของไปเซ่น กระเป๋าใบไม่มีบ่นซักคำเลยครับ…

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 16:18:24 »
ตังใครซื้อรถคับนี้  จริงๆถ้าตังเราเค้าก็ไม่น่าบ่นน้า คอยรับส่งเค้าก็ดีเเล้ว 

เเต่ถ้าตังเค้าก็คงต้องยอมเค้าหละครับ :'( :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 17:13:26 »
ตังใครซื้อรถคับนี้  จริงๆถ้าตังเราเค้าก็ไม่น่าบ่นน้า คอยรับส่งเค้าก็ดีเเล้ว 

เเต่ถ้าตังเค้าก็คงต้องยอมเค้าหละครับ :'( :'( :'( :'(
เงินผมสิครับ :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 19:22:26 »
เอาล้อเดิมไปรองสเปเซอร์ให้ดูเต็ม

โหลดเตี้ยลงอย่าให้เยอะ 1 นิ้ว นางไม่รู้หรอก 5555

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 20:30:28 »
หาตัวแทนมาซื้อล้อเดิมต่อครับ (ให้คนรู้กันซื้อ) แล้วบอกว่าได้ราคาดีเพราะเขาอยากได้มาก หาไม่ได้เลย

ให้เขาโอนมายอดสูง (แอบโอนคืนหลังไมค์) เพิ่มเงินนิดหน่อยได้ล้อยางใหม่ ปลอดภัยกว่าเดิม

Win-Win ครับ อิอิ  ::) ::)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK