ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถสปอร์ต ขับสนุก คนจะมองว่าขับหลัง?  (อ่าน 3308 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เห็นในโพสต์ BRZ vs Mazda3

เห็นหลายท่านบอกว่า รถขับหน้าอย่าง Mazda3 จะไปเทียบกับรถขับหลัง ได้ยังไง (ซึ่งผมก็เทียบว่า ถ้าเอารถฟิลลิ่งเดียวกัน ก็ต้องมอง MX-5 จะได้เืทียบง่าย)

สำหรับผม ไม่เคยคิดว่า รถขับหน้า ขับหลัง หรือ ขับสี่ มันจะบ่งบอก ถึงความสปอร์ต ขัวสนุก อารมณ์ หรือ ฟิลลิ่ง มันจะเพิ่มขึ้น หรือ น้อยลง เลย

แต่ผมกลับมองว่า มันต้องดูเป็นคันๆ ไป บุคลิคของตัวรถ และ ความชอบ หรือ โจทย์ของแต่ละคนมากกว่า หรือป่าว

หลายคนบอกว่า Mini Cooper ขับหน้านี่ละ มันขับสนุก

อย่าง Civic Type R ขับหน้า ผมว่าน้อยคนนะ ที่จะบอกว่า มันขับไม่สนุก

หรือ พวกขับสี่ แต่ bias ขับหน้า อย่างพวก hot hatch ยุโรป มันก็ขับสนุก ในแบบของมัน

หรือพวก ขับสี่ กระจายแรงบิดพอๆ กันทุกล้อ แนวๆ WRC ทั้งหลาย มันก็ขับสนุกในแบบของมัน

แต่กลับกัน

บางคนอาจจะไม่ชอบรถขับสี่ เพราะมันอาการน้อย ไม่เร้าใจ

บางคนอาจจะไม่ชอบขับหลัง เพราะมันเดินคันเร่งในโค้งมากไม่ได้ เพราะบางคนอาจจะชอบกดได้ทุกเมื่อ แม้แต่ในโค้ง

สุดท้าย ผมว่า ปัญหาคือ นิยาม คำพวกนี้ ของแต่ละคนนี่ละ มันไม่เหมือนกัน อาจจะด้วยยกคู่เทียบผิดประเภทไปหน่อย ก็ว่ากันไป

ท่านๆ คิดกันว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ PC CK

Re: ทำไมรถสปอร์ต ขับสนุก คนจะมองว่าขับหลัง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 17:36:37 »
ขับสนุกขิงแต่ละรนไม่เหมือนกันครับ
สำหรับผม ปลอดภัยไว้ก่อน ไม่ออกอาการ เหยียบได้ เติมได้ และปลอดภัยคือขับสนุก
แต่รถที่พร้อมจะปัด  พร้อมจะดริฟท์ ผมไม่เอาเลยครับ
ส่วนตัว เลือกแต่รถขับสี่ครับ ขับสอง ยิ่งเป็นขับหลัง คุมอาการยากกว่าผมก้ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: ทำไมรถสปอร์ต ขับสนุก คนจะมองว่าขับหลัง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 18:04:32 »
เหลายังไงดี ...

ผมว่าขับหลังมันเล่นได้มากกว่าในหลายๆสถานะการมั้ง เราเลยรู้สึกว่ามันสนุกกว่า ... ยกตัวอย่าง ..

-แบบขับรถออกจากซอย แบบตั้งลำนิ่งๆ และอยู่ๆรถมันโล่งก็เลยอยากออกตัวล้อฟรี แล้วสาดโค้งสวยๆออกจากซอย
-รถติดไฟแดงอยู่ ในจังหวะที่รอไฟ ก็อยากซ่าออกตัวล้อฟรีให้มันดังเอี๊ยดอาดให้เค้าด่าเล่น
-หรือ ถนนลื่นๆช่วงฝนตก แต่อยากขับสไตร์ดริฟลองฝีมือ ก็ลองกดให้ท้ายออกแล้วลองแก้อาการบ้าง

ฯลฯ และอื่นๆอีกมากมายครับ ..

บางทีขับรถมันก็มีหลายสถานะการที่เจอ ซึ่งหลายๆมุม รถขับหน้าหรือขับ 4 มันทำไม่ได้

นี่อาจจะเป็นนิยามของคำที่ว่าขับสนุกก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2022, 18:13:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 18:12:31 »
เห็นด้วยว่า"ขับสนุก"แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

แต่ประเด็นคือขับสนุกของผม มันก็ขับหลังครับ และผมเข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ก็คิดแบบนี้ คือคนชอบขับหน้าขับ4มีแหละ ซึ่งก็ไม่ผิดอะไร เป็นความชอบส่วนบุคคล เพียงแต่(ดูเหมือนว่า)คนส่วนใหญ่ที่ชอบรถ มักจะชอบขับหลังครับ

ถ้ามีคนมาบอกให้เลือกรถขับสนุกให้หน่อย แล้วเจ้าตัวยังไม่แน่ใจว่าตัวเองชอบรถแนวไหน ถ้าความเชื่อด้านบนเป็นจริง ตามสถิติจิ้มไปที่รถขับหลังมันมีโอกาสที่เค้าจะชอบมากกว่าขับหน้าหรือขับ4ครับ

ถามผมว่าขับหลังสนุกยังไง ผมก็ตอบไม่ได้ครับ มันเป็นความชอบไม่ใช่เหตุผล แต่ถ้าจะให้หาเหตุผล ถ้าขับธรรมดาๆบนถนน คงเป็นเพราะขับหลังเวลาเร่ง มันจะให้ความรู้สึกว่ารถกำลังทะยานไป แต่ขับหน้ามันจะรู้สึกเหมือนมีคนมาจับขาแล้วลากไป แต่ขับหน้าก็มุดสนุกนะ คล่องตัวดี รถเล็กๆ คันสั้นๆแบบEco Car ขับหน้า ผมว่าก็สนุกในแบบของมันนะ รู้สึกไม่ขัดธรรมชาติด้วย แต่ถ้าBodyใหญ่กว่านั้น ผมมีความรู้สึกว่าขับหลังมันเป็นธรรมชาติมากกว่า
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 18:13:41 »
ผมว่า น่าจะแล้วเเต่คนชอบครับ บางคนชอบ grip แน่นๆ บางคนชอบท้ายออก

แต่ดันเทียบ BRZ กับ Mazda 3

ถ้าเอา BRZ ไปเทียบกับ Civic Type R, WRX, GR Yaris
คำตอบน่าจะเป็นอีกแบบ อาจจะได้ยิน 2 เสียงมากกว่านี้ก็ได้

เเต่สำหรับผม สิ่งที่ทำให้รถขับสนุกอีกข้อนึง ที่ไม่มีใครพูดถึง คือ balance ระหว่าง Performance กับความ Compact ครับ, รถ Performance โหดๆ มักจะใหญ่เทอะทะ ลดความสนุกลงมา, แต่ถ้า Performance กำลังดี, และ Compact ด้วย ก็ทำให้ขับสนุกขึ้น (Compact หมายถึงการ set ช่วงล่างด้วย พวงมาลัย เเละเบรคด้วย ไม่ใช่เเค่ขนาดตัวถังรถ) ซึ่ง 86/BRZ ทำจุดนี้ได้ดีนะ ผมว่า

อาจจะใช้คำว่า “Agile” ละมั้ง 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2022, 23:33:33 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 18:19:19 »
ขับสนุกสำหรับผมต้อง
1.ขับหลัง
2.พวงมาลัยคมสั่งได้ดั่งใจ
3.รถเบา ดึงกลับได้ถ้าท้ายออก(คนไม่มีประสบการณ์ต้องดึงกลับได้ด้วย)
4.ไม่พยศ(แรงม้าไม่เกิน240 แรงบิดไม่ต้องสูง)
Wave Z

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 18:33:50 »
ขับหลังแยกล้อขับเคลื่อน กับล้อรักษาทิศทางครับ
ระบบขับเคลื่อน ยังสามารถควบคุม handling ของรถได้ด้วย
ถ้าต้องขับเคลื่อน และรักษาทิศทางในขณะเดียวกัน
ก็หน้าแหกโค้งแบบขับหน้าเวลาเร่งในโค้งครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 19:07:30 »
ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจนะ
แต่พอได้เข้าโค้งแรงๆ ท้ายออกนิดๆ แก้พวงมาลัยไม่มาก มันก็สนุกดีนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 19:48:35 »
          รถขับหน้า น้ำหนักรถยนต์จะอยู่ที่ล้อหน้า  ส่วนรถขับหลังสามารถออกแบบให้น้ำหนักลงที่ล้อหน้ากับล้อหลังใกล้เคียงกันได้มากกว่า  ถ้าน้ำหนักรถลงที่ล้อหน้ากับล้อหลังใกล้เคียงกัน สมดุลย์ของรถจะดีกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 21:19:58 »
บางคนยังไม่เคยขับถึงสุดลิมิตของรถเลยมีเยอะแยะ บางคนแค่ขับบนทางด่วน แซงซ้ายที ขวาที ก็ว่าขับสนุกแล้ว

ความสนุกในการขับรถคือได้แก้อาการต่างๆของรถในสถานการณ์ต่างๆ การควบคุมรถได้ตามสั่ง

ซึ่งก็ไม่ได้จำกัดว่าจะต้องขับเคลื่อนแบบไหนหรือ แรงม้าต้องเยอะ แรงบิดสูงๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 22:33:59 »
คิดว่าขึ้นอยู่กับคนขับครับ ถ้าพวกทักษะสูงๆผ่านรถมาเยอะ ขับบนถนนระดับใกล้ลิมิตของรถส่วนมากจะชอบขับหลังกันทั้งนั้นครับเพราะมันมีความท้าทายของการควบคุมรถ ยิ่งรถที่เซ็ทมาดีขับแล้วเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของคนขับเลยครับ จะสั่งให้อาการรถออกมาแบบไหนก็ได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 22:57:06 »
เห็นในโพสต์ BRZ vs Mazda3

เห็นหลายท่านบอกว่า รถขับหน้าอย่าง Mazda3 จะไปเทียบกับรถขับหลัง ได้ยังไง (ซึ่งผมก็เทียบว่า ถ้าเอารถฟิลลิ่งเดียวกัน ก็ต้องมอง MX-5 จะได้เืทียบง่าย)

สำหรับผม ไม่เคยคิดว่า รถขับหน้า ขับหลัง หรือ ขับสี่ มันจะบ่งบอก ถึงความสปอร์ต ขัวสนุก อารมณ์ หรือ ฟิลลิ่ง มันจะเพิ่มขึ้น หรือ น้อยลง เลย

แต่ผมกลับมองว่า มันต้องดูเป็นคันๆ ไป บุคลิคของตัวรถ และ ความชอบ หรือ โจทย์ของแต่ละคนมากกว่า หรือป่าว

หลายคนบอกว่า Mini Cooper ขับหน้านี่ละ มันขับสนุก

อย่าง Civic Type R ขับหน้า ผมว่าน้อยคนนะ ที่จะบอกว่า มันขับไม่สนุก

หรือ พวกขับสี่ แต่ bias ขับหน้า อย่างพวก hot hatch ยุโรป มันก็ขับสนุก ในแบบของมัน

หรือพวก ขับสี่ กระจายแรงบิดพอๆ กันทุกล้อ แนวๆ WRC ทั้งหลาย มันก็ขับสนุกในแบบของมัน

แต่กลับกัน

บางคนอาจจะไม่ชอบรถขับสี่ เพราะมันอาการน้อย ไม่เร้าใจ

บางคนอาจจะไม่ชอบขับหลัง เพราะมันเดินคันเร่งในโค้งมากไม่ได้ เพราะบางคนอาจจะชอบกดได้ทุกเมื่อ แม้แต่ในโค้ง

สุดท้าย ผมว่า ปัญหาคือ นิยาม คำพวกนี้ ของแต่ละคนนี่ละ มันไม่เหมือนกัน อาจจะด้วยยกคู่เทียบผิดประเภทไปหน่อย ก็ว่ากันไป

ท่านๆ คิดกันว่ายังไงครับ

ตอนวัยรุ่น ขับรถขับหลังมา 20 ปี สมัยนั้นเรียกดึงโบอะไรนี่แหละ ก็สนุกไปอีกแบบ

15 ปีหลังขับแต่ขับหน้า ยอมรับเลยว่าโค้งมั่นใจกว่าขับหลังเยอะครับ ยิ่งเป็นคนชอบมุดด้วยแล้ว คล่องตัวมากๆ

ส่วนขับ 4 ของภรรยา ผมว่ามันฝืนๆแปลกๆ มุดมันสู้ทั้งขับหน้าและขับหลังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 23:24:15 »
เห็นด้วย ว่ามันก็แล้วแต่ว่าจะเอาขับสนุกจากอะไรครับ
คุยกับเพื่อนเรื่องนี้ มันก็บอกว่า civic turbo มันเร่งเร็วกว่า ขับสนุกกว่า 320d

เลยจับมันใส่ f30 บ้านๆ ไม่ได้จูนอะไร กด dct ค้างไว้ เพื่อปิด traction หาลานกรวดโล่งๆ เติมคันเร่งพร้อมหักพวงมาลัย จะรู้สึกว่าแค่ความเร็ว 30-40 มันก็สนุกได้ เป็นอีกสิ่งที่ขับหน้ายังไงก็ให้ไม่ได้

แต่แต่ละคนก็ต่างความนิยาม ถ้าชอบคันเร่งคมๆ ก็คงต้องไป hot hatch ยุโรปขับหน้า เติมโค้งบ่อยๆคงไปขับ 4
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 05:29:21 »
ตามทฤษฏี ขับหลังจะได้เปรียบขับหน้าตรงที่ ล้อหลังรับภาระเรื่องแรงบิดจากเครื่องยนต์เป็นหลัก ล้อหน้าไม่ต้องรับภาระในการเปลี่ยนแปลงองศาการเลี้ยวด้วยเหมือนขับหน้า
ในทางปฏิบัติ ขับหลังบันเทิงกว่าตรงทำ power over steer ได้ สมัยก่อนเลยคิดว่าขับหลังยังไงก็สนุกกว่า

แต่พอผมได้ขับtype R ความคิดที่มีเปลี่ยนไปเลย
ขับหน้า มันเบากว่า เบรคเพื่อถ่ายน้ำหนักดีๆ บางครั้งท้ายเบาๆของมันก็ช่วยยกนิดๆ เกิด oversteer หน่อยๆ ตอนเข้าโค้ง และถ้าเดินคันเร่งดีๆ ตอนเข้าโค้ง มันก็เนียนๆ ออกจากโค้งได้ดีเหมือนกัน ไม่ต้องเสียเวลาเพื่อมาแก้over steer ตอนexit  หรือถ้ายัดมาเร็วเกินไป กลางโค้งก็ถอนคันเร่ง มันจะเกิด lift off over steer หน่อยๆ แล้วก็กลับมาเข้าโค้งได้

โดยสรุป มันก็มีดีคนละแบบ ขับหน้าได้เบาได้คล่องตัว ถ้าเซทมาดีๆ ก็ทำให้พยศนิดๆ สนุกได้
ส่วนขับหลัง ก็อาจจะเหมาะกับรถที่ม้าเยอะๆ เกิน 4-5 ร้อยตัวเพื่อกระจายภาระแรงขับเคลื่อน การยึดเกาะถนน และครบเครื่องกว่าในแง่การะทำ powerover steer

แต่เอาเข้าจริงพอรถขับหน้าทำมาดีๆ ไม่ว่าชีวิตจริงหรือในแทรค มันต่างกันไม่เยอะ สนุกได้เหมือนกันแค่ฟิลลิ่งคนละแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2022, 05:35:41 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 09:07:22 »
ความชอบแต่ละคนมีผลแหล่ะครับผมว่า

ผมไม่แม่นทฤษฎีเลย แต่รู้แค่ว่าคันนี้ตัวเองขับแล้วชอบกว่าเป็นพวกขับหลัง บอกไม่ได้ด้วยว่าเพราะอะไร :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 09:24:28 »
สำหรับผม มันสนุกตรงที่ได้กวาดท้ายได้แค่นั้นแหละคับ   เอาจิง ๆ นะ จะมีซักกี่คน ที่ถ้าขับเร็ว ๆ แล้วท้ายกวาด แล้วจะคุมรถอยุ่ (ถ้าปิด traction อัดเต็ม ๆ )

ขับเล่น ๆ กับกลุ่มเพื่อน กวาดท้าย โชว์ มันก็สนุกดี ก็แค่นี้นั้นแหละมั้งคับ

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 09:52:51 »
ขับสนุกแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบคอนโทรล บางคนชอบอัตราเร่ง ขับหน้า ขับหลัง อาการออกไม่เหมือนกัน ส่วนผมชอบขับ4 สาดโค้งไม่มีอาการดี ถนนลื่นๆยิ่งมั่นใจ อย่างว่าชอบไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 11:24:59 »

ขับหน้ามัน ดริฟไม่ได้
แต่ขับหลังมันดริฟได้ไงครับ อิอิ

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 14:19:08 »
รถขับเคลื่อนล้อหลัง เวลาเราหักเลี้ยวพวงมาลัย มันจะค่อนข้างควบคุมได้เต็มที่ และไม่มีอาการหน้าดื้อ 
และรถขับเคลื่อนล้อหลังก็ขึ้นชื่อเรื่องตูดไว ดังนั้นถ้าคุ้นเคยกับการบังคับรถที่ท้ายออกได้
ก็จะควบคุมได้แทบทุกสถานการณ์แล้ว
แต่ก็ไม่ได้ชอบความรู้สึกแบบนี้ทุกคนนะครับ รถตูดไวเกินไปนี่ แค่วิ่งไปพัทยาก็เหนื่อยแล้ว

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 14:58:33 »
การได้ทำ powered-oversteer ได้ดริฟนิดๆในโค้งคือสนุกสำหรับผม เอามาวิ่งทางตรงๆหรือมุดบนมอเตอร์เวย์คงไม่ใช่แนว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 16:34:57 »
เคยคุยกับท่านๆผู้ใหญ่ที่มีความชอบรถที่เน้นเกาะถนนมากกว่าจะมาล้อฟรีหรือมีอาการดริฟเล่นในโค้ง
คำว่าขับสนุกของเขาคือต้องขับสี่เป็นพื้นฐานออกตัวดีดๆพุ่งๆเกาะเป็นตุ๊กแกในโค้งและต้องไม่มีอาการเลย
ปล. ขับสนุกมันมีหลายแบบ เคยเจอคือพวกเสพแรงกะเทือนและพวงมาลัยต้องไวๆแล้วบอกสนุก ก็มีนะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 16:50:26 »
การได้ทำ powered-oversteer ได้ดริฟนิดๆในโค้งคือสนุกสำหรับผม เอามาวิ่งทางตรงๆหรือมุดบนมอเตอร์เวย์คงไม่ใช่แนว

ข้อดีของรถขับหลังอีกอย่างหนึ่งก็คือเมื่อรถเสียการทรงตัวแล้วแก้ไขง่าย  แต่รถขับหน้าถ้าเสียการทรงตัวแล้วแก้ยากถึงแก้ไม่ได้เลย  ถ้าขับแค่ในกรุงเทพหรือทางง่ายๆไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง  ถ้าทางยากๆต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 17:55:41 »
ถ้าเราเป็นคนคลั่งรถมากจริง ๆ เราจะใช้เหตุผลมองรถเป็นคัน ๆ ไป ผมเข้าใจคุณ จขกท ครับ

ผมขับ BRZ อยู่ ถึงจะชอบมันมาก แต่บางทีก็เบื่อ

และผมก็อยากจะขับแต่รถสปอร์ต ไม่อยากขับรถบ้านแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ

เลยอยากหาอีกคันมาสลับกันขับ ทีนี้อยากได้แนวขับสี่ตัวแรงบ้างครับ

ไอ้ GR Corolla นั่นผมถูกชะตามาก ๆ

ผมอยากมีรถทุกแบบ เท่าที่จะกัดฟันซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 20:33:08 »

ข้อดีของรถขับหลังอีกอย่างหนึ่งก็คือเมื่อรถเสียการทรงตัวแล้วแก้ไขง่าย  แต่รถขับหน้าถ้าเสียการทรงตัวแล้วแก้ยากถึงแก้ไม่ได้เลย  ถ้าขับแค่ในกรุงเทพหรือทางง่ายๆไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง  ถ้าทางยากๆต่างกันแน่นอน
ไม่น่าใช่นะครับ ขับหน้า โดยทั่วไปมีแนวโน้มจะ under ซึ่งแก้ง่ายกว่า over .... แต่ผม(ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)คิดว่าขับหลังว่าจับอาการง่ายกว่า

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 20:45:00 »
ตัวผมเอง มีรถทั้ง ขับหน้า ขับหลัง และ ขับสี่ตลอดเวลา

การใช้รถ ผมขับบนเขา เส้นทางคดเคี้ยวบ่อย และ เดินทางไกลใช้ความเร็ว และ ใช้ในเมืองในวันทำงาน

ผมเข้าใจรถทั้ง 3 แบบนี้ดีพอสมควร (เพราะสลับกันขับ)

อย่าง ขับหน้า มันขับง่าย อาการน้อย คุมรถง่าย เลี้ยวง่าย(ไม่ over) และ พอมีอาการ เบรคนิดหน่อย กดคันเร่งต่อได้เลย ทั้งทางตรง และ ในโค้ง

ถ้าเป็น ขับสี่ ทั้ง ขาขึ้น และ ลงเขา ผมใส่เกียร์ S วิ่งตลอด เป็นรถที่ผมขับช่วงขึ้น-ลงเขา ได้เร็วที่สุด กล้าจะเติมคันเร่ง กดยัดเข้าโค้ง แต่พอเข้าทางตรง หรือ ขับในเมือง ผมไม่เห็นความต่างของมันกับรถประเภทเอื่นเลย

รถขับหลัง ผมกลับ รู้สึกว่า มันดื้อ เหมือนม้าพยศหน่อย บางคนอาจจะสนุก แต่บางทีผมรู้สึกรำคาญ บางคนอาจจะบอกว่าชอบดริฟ ชีวิตไม่ใช่จะมานั่งดริฟ เหมือนในหนัง ส่งเต้าหู ซะเมื่อไหร่ มันได้ความเร้าใจ(เพราะต้องคุมรถ) และ อะดีนาลีน มันหลังเยอะดี ตอนไปสนาม (นครชัยศรี) และ อยากไปพีระอยู่

พอมาอ่านๆ แล้ว ก็ได้เห็นมุมมองของแต่ละท่านนะ

มันจริง ว่า ถ้าเราตั้งโจทย์ ว่า ถ้าระบุว่า (ตามตัวอย่าง) พอเอา BRZ มาเทียบกับ Mazda3 มันจะทำให้กรอบมันแคบลง และ มุมมองมันเทไปทางใดทางหนึ่ง

แต่พอมาถามแบบปลายเปิด มันก็จะไปอีกทางเลย

ซึ่งมีทั้งคนที่ชอบรถขับหน้า ไม่ชอบขับหลังเลย

มีทั้งคนอะไรก็ได้ ได้หมด แล้วแต่โอกาศ

และมีทั้งคน ยังไงก็จะชอบขับหลังเป็นหลัง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 20:47:33 »

ไม่น่าใช่นะครับ ขับหน้า โดยทั่วไปมีแนวโน้มจะ under ซึ่งแก้ง่ายกว่า over .... แต่ผม(ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)คิดว่าขับหลังว่าจับอาการง่ายกว่า

ผมเคยขับ Civic กับ Foucs เชื่อไหมครับว่า Civic เข้าโค้ง หรือ หักหนักๆ มันจะ under แต่ Focus มันฟิลลิ่งเหมือนรถขับหลัง จะออกแนวท้ายออก ท้ายแถ แต่ไม่ถึงกับ over เหมือนรถขับหลังซะทีเดียว

ไม่รู้ว่าเป็นสไตล์การขับของผมเอง หรือ เป็นที่รถ แต่ทั้ง 2 คัน ขับแบบเดียวกัน เพราะขับในสนาม

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 00:01:54 »

ผมเคยขับ Civic กับ Foucs เชื่อไหมครับว่า Civic เข้าโค้ง หรือ หักหนักๆ มันจะ under แต่ Focus มันฟิลลิ่งเหมือนรถขับหลัง จะออกแนวท้ายออก ท้ายแถ แต่ไม่ถึงกับ over เหมือนรถขับหลังซะทีเดียว

ไม่รู้ว่าเป็นสไตล์การขับของผมเอง หรือ เป็นที่รถ แต่ทั้ง 2 คัน ขับแบบเดียวกัน เพราะขับในสนาม

อันนี้จริงครับ Focus MK3.5 ด้วย body style และเอกลักษณ์ช่วงล่าง เข้าโค้งรถเกาะดีมาก โค้งมักกะสันบนทางด่วนทำได้ 110km/h ตามที่่ headlight mag เทสไว้เลยครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 03:09:26 »
ขับหน้ามันน่าเบื่อไงครับ อะไรมันง่ายไปหมด ขับหลังมันรู้สึกเหมือนเจอม้าพยศเฆี่ยนแรงมากมันก็ดีดแรง เร้าใจกว่า อาการออกตัวแล้วท้ายปัดดังเอี้ยดๆ นิดๆ มันสนุกดีนะ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 08:44:29 »
ชอบอ่านกระทู้แบบนี้ครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 17:48:01 »

อันนี้จริงครับ Focus MK3.5 ด้วย body style และเอกลักษณ์ช่วงล่าง เข้าโค้งรถเกาะดีมาก โค้งมักกะสันบนทางด่วนทำได้ 110km/h ตามที่่ headlight mag เทสไว้เลยครับ

ผมไม่ได้ลองจับความเร็ว หรือ เวลา บนถนนครับ

พอดีเอาไปลองในสนาม กับ รถ เพื่อน ขับเล่นๆ วันหยุด

แล้วก็สลับกันขับ คนละ 3-4 รอบ ผมว่า เวลามันไม่ได้ต่างกันนะ

แต่อาการรถมันคนละแบบ ตามที่เล่าครับ

ขับหน้ามันน่าเบื่อไงครับ อะไรมันง่ายไปหมด ขับหลังมันรู้สึกเหมือนเจอม้าพยศเฆี่ยนแรงมากมันก็ดีดแรง เร้าใจกว่า อาการออกตัวแล้วท้ายปัดดังเอี้ยดๆ นิดๆ มันสนุกดีนะ

อย่างที่บอกแหละครับ ผมว่ามันคนละ แล้วแต่โจทย์ แล้วแต่การใช้งาน และ แล้วแต่คันด้วยครับ

บางคนรถสปอร์ตมันต้องแรง แต่สำหรับไม่ต้องขนาดนั้น แค่ 200 กว่าม้า แต่โดยรวมกลมกล่อม ผมก็ถือว่ามันสปอร์ต ขับสนุก แล้วครับ

ชอบอ่านกระทู้แบบนี้ครับ

ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ไม่ได้จะมา ขิง หรือ ติ อีกคน ชมอีกคัน เป็นการแชร์มุมของแต่ท่านครับ

เพราะผมก็มีรถทั้ง 3 แบบครับ