ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกสังหรณ์ใจว่าคนจะทิ้งใบจอง Raptorกันเยอะ  (อ่าน 6009 ครั้ง)

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
Re: รู้สึกสังหรณ์ใจว่าคนจะทิ้งใบจอง Raptorกันเยอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 16:47:18 »
จากที่ผมสิงอยู่ในกลุ่ม คนที่ทิ้งใบจองเพราะ จองไว้หลายที่ ไม่ก็ ขี้เกียจรอครับ คนที่บ่นเรื่องน้ำมัน เท่าที่เห็นเจอแค่ 2 คน เท่าที่ผ่านตา เพราะผมก็จองก่อนรู้ราคา

ออฟไลน์ maleaw

• Newbie
  • *
Re: รู้สึกสังหรณ์ใจว่าคนจะทิ้งใบจอง Raptorกันเยอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 18:35:56 »
จะบอกว่า วันที่ผมไปดูรถคันจริง
คนที่มาดูรถด้วยในวงสนทนาแต่ละคน ไม่มีใครพูดถึงค่าน้ำมันเลยครับ
มีแต่คนพูดถึงความดีของรถ และความคาดหวังของแรงดึงปลายจากเบนซิน
คนที่คำนึงถึงค่าน้ำมันน่าจะสะดุดตั้งแต่เห็นตัวเลข 3.0 V6 แล้วล่ะครับ คนจองไปแล้วเขามองข้ามไปล่ะ

ปล. แต่วันที่ผมไป test drive Ranger เซลล์แจ้งว่าปีหน้าจะเปลี่ยนเป็นดีเซล ไม่รู้จริงมั้ย
หมายถึงดีเซล v6 หรือbi2.0 หรอคับ ใจก้ออยากได้เครื่อง ดีเซลv6 แต่ไม่รู้จะมาไหม

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 18:51:37 »
          มีแน่นอนครับ  คนที่ซื้อระเบนซ์หรือบีเอ็มดับบิว ยังชอบซื้อรถเครื่องยนต์ดัเซลเลยครับ  เครื่องเบนซิลเวลาขายราคาจะตกมาก  ทั้งๆที่รถพวกนี้ราคาหลายล้าน  รถมือสองก็เกินล้าน

นั่นมันรถใช้งานครับพวก c class หรือ e class คนละแบบกับรถขับเอามัน  คนซื้อรถเครื่อง 3,000 โบ ไม่มีใครคิดเรื่องประหยัดน้ำมันหรอกครับ
เผลอๆ ตอนนี้นั่งคิดละว่าเอาไปจูนแล้วจะได้ม้าเพิ่มเท่าไหร่

เบนซ์ S Class ด้วยครับ  เบนซ์ S Class พยายามจะข้ามไปไฮบริด  ไม่เอาเครื่องดีเซลเข้ามาขาย  ตอนหลังทนเสียงเรียกร้องไม่ไหว ต้องเอา S350 D เครื่องดีเซลมาขายด้วย 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 19:44:32 »
จะบอกว่า วันที่ผมไปดูรถคันจริง
คนที่มาดูรถด้วยในวงสนทนาแต่ละคน ไม่มีใครพูดถึงค่าน้ำมันเลยครับ
มีแต่คนพูดถึงความดีของรถ และความคาดหวังของแรงดึงปลายจากเบนซิน
คนที่คำนึงถึงค่าน้ำมันน่าจะสะดุดตั้งแต่เห็นตัวเลข 3.0 V6 แล้วล่ะครับ คนจองไปแล้วเขามองข้ามไปล่ะ

ปล. แต่วันที่ผมไป test drive Ranger เซลล์แจ้งว่าปีหน้าจะเปลี่ยนเป็นดีเซล ไม่รู้จริงมั้ย
หมายถึงดีเซล v6 หรือbi2.0 หรอคับ ใจก้ออยากได้เครื่อง ดีเซลv6 แต่ไม่รู้จะมาไหม

เซลล์ยังไม่ได้บอกตัวเลข spec ที่จะมาครับว่าจะได้บล็อคไหน ซึ่งผมก็ภาวนาขอให้เป็น V6
เพราะถ้า 2.0 Bi มาเหมือนเดิม คิดว่าคนที่ชอบจริงๆ น่าจะแห่กันไปเอาเบนซินก่อนรถหมดแน่ๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 20:16:30 »
หากตรรกะของคุณ เป็นจริง ที่ว่า ราคาน้ำมันแพง จึงทิ้งใบจอง

ดังนั้น ตอนจอง เขาเอาราคาน้ำมัน มาเป็นส่วนการตัดสินใจด้วยมั้ยครับ.

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ adisakponmuang

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 23:13:52 »
ซื้อรถแรงขนาดนี้ ราคานี้ เขาคงไม่สนราคาน้ำมันแน่นอนครับ หล่อ เท่ แรง ราคาดีด้วย แต่คงเซ็งเรื่องรอรถนานมากกว่า แบบอยากขับแล้ววววววววว

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 00:16:34 »
          มีแน่นอนครับ  คนที่ซื้อระเบนซ์หรือบีเอ็มดับบิว ยังชอบซื้อรถเครื่องยนต์ดัเซลเลยครับ  เครื่องเบนซิลเวลาขายราคาจะตกมาก  ทั้งๆที่รถพวกนี้ราคาหลายล้าน  รถมือสองก็เกินล้าน

นั่นมันรถใช้งานครับพวก c class หรือ e class คนละแบบกับรถขับเอามัน  คนซื้อรถเครื่อง 3,000 โบ ไม่มีใครคิดเรื่องประหยัดน้ำมันหรอกครับ
เผลอๆ ตอนนี้นั่งคิดละว่าเอาไปจูนแล้วจะได้ม้าเพิ่มเท่าไหร่

เบนซ์ S Class ด้วยครับ  เบนซ์ S Class พยายามจะข้ามไปไฮบริด  ไม่เอาเครื่องดีเซลเข้ามาขาย  ตอนหลังทนเสียงเรียกร้องไม่ไหว ต้องเอา S350 D เครื่องดีเซลมาขายด้วย

นั่นมันเรื่องปัญหาระบบไฮบริดมั้งครับ การดูแลรักษาดีเซลมันยังง่ายกว่า

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 03:47:46 »
น่าจะมีผลน้อยมากนะครับ
คนที่จองกลุ่มนี้ไม่น่าคิดอะไรกังวลกับค่าน้ำมันไม่กี่บาทส่วนนี้มั้งครับ ไม่งั้นพวก6.0 w12เค้าคงไม่ขับกันแล้วเหมือนกันล่ะครับ
555คิดมากไปจริงๆ
ส่วนตัวรถยุโรปไม่เคยมองดีเซลครับ ไม่สนใจราคาน้ำมัน แต่เครื่องดีเซลเค้าทะยอยปลดประจำการกันแล้ว จะไปเอามาทำไมครับ บำรุงง่าย? น้ำมันถูกกว่า ถ้าคิดเรื่องนี้ไปถอยBEVครับจบกว่า ทิ้งรถiceทั้งหมดเลยครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 08:59:37 »

นั่นมันเรื่องปัญหาระบบไฮบริดมั้งครับ การดูแลรักษาดีเซลมันยังง่ายกว่า
นอกเรื่องแรพเตอร์หน่อย ตอน W223 ออกผมก็เห็นมันมีดีเซลอยู่แล้ว มีทั้งตัวล่างกับตัว AMG
เรื่องเบนซินไฮบริด กับ ดีเซล มีลูกค้าสองประเภท ชอบทนๆ แล้วทนเสียงดังหน่อยได้ อัตราเร่งพอรับได้ ไปดีเซล พวกชอบ performance แถม green เงียบ นุ่ม รักษ์โลก ไป PHEV เสียก็ซ่อมบ้างไม่เป็นไร มีหลายคัน เปลี่ยนรุ่นก็เปลี่ยนรถ ก็เท่านั้น
รถกระบะ เครื่องเบนซิน high performance มันไม่เคยมีนะ (เคยมีโตโยต้าเอาเครื่อง 2.7 มาขาย แต่ก็ไม่แรงแถม old tech) มันก็น่าจะเป็นอีก segment ลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ได้ห่วงค่าน้ำมัน เป็น weekend car เอาไว้เผื่อลุยละมากกว่า
เครื่อง V6 ดีเซล คอยดูสเปค VW Amarok  แล้วกัน ประมาณนั้น

ออฟไลน์ Poppuppop

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 10:27:06 »
เอา Raptor ไปติดแก๊ส ก็สบายล่ะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 12:19:59 »

นอกเรื่องแรพเตอร์หน่อย ตอน W223 ออกผมก็เห็นมันมีดีเซลอยู่แล้ว มีทั้งตัวล่างกับตัว AMG
เรื่องเบนซินไฮบริด กับ ดีเซล มีลูกค้าสองประเภท ชอบทนๆ แล้วทนเสียงดังหน่อยได้ อัตราเร่งพอรับได้ ไปดีเซล พวกชอบ performance แถม green เงียบ นุ่ม รักษ์โลก ไป PHEV เสียก็ซ่อมบ้างไม่เป็นไร มีหลายคัน เปลี่ยนรุ่นก็เปลี่ยนรถ ก็เท่านั้น
รถกระบะ เครื่องเบนซิน high performance มันไม่เคยมีนะ (เคยมีโตโยต้าเอาเครื่อง 2.7 มาขาย แต่ก็ไม่แรงแถม old tech) มันก็น่าจะเป็นอีก segment ลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ได้ห่วงค่าน้ำมัน เป็น weekend car เอาไว้เผื่อลุยละมากกว่า
เครื่อง V6 ดีเซล คอยดูสเปค VW Amarok  แล้วกัน ประมาณนั้น

ยุคพี่โต 2.7 กับมิตซู 2.4 ตอนนั้นเข้าใจว่า ออกมาเพื่อให้คนติดแก๊ซอย่างเดียวเลยครับ

2.7 ที่อยู่ในทั้งฟอร์จูน​เนอร์​และ Innova คือเข้าโครงการ Taxi สนามบิน รถเช่า และรถรับส่งบริษัท ลามไปถึงรถตู้คอมมิวเตอร์ และกระบะขนของ

ส่วน 2.4 ของ Triton ก็มี NGV ออกมาจากโรงงานเลยมั๊งถ้าจำไม่ผิด หรือลูกค้าจะเอาไปติด NGV เองก็ได้...

ผมมี Triton รุ้นนั้นอยู่ 2 คัน นับว่าโชคดีที่ไม่ได้ขายไป ตอนนี้เลยสบายเลย ข้อเสียอย่างเดียวคือ พอขนของหนักแล้ว จะถอยขึ้นเนินชันไปถ่ายของให้ลูกค้าบางที่ไม่ได้แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 20:42:50 »
ตอนนี้เห็นขายใบจองกันนะครับ
20000 นะที่ผมเห็นใน club

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 20:52:46 »
ผมอยากได้เหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่ไม่รู้จะเอาไว้ขนอะไรดี  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 22:27:20 »
กัญชาครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 22:37:53 »
คนขี่ช้าง เค้าไม่กลัวค่าอ้อยนะ ผมว่า