ผู้เขียน หัวข้อ: Brake ของ Raptor  (อ่าน 2905 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Brake ของ Raptor
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 07:34:21 »
คุณลุงผมสนใจRaptor โดยเฉพาะอัตราเร่ง ส่วนการกินน้ำมันนั้นพอรับได้เพราะใช้รถน้อยอยู่แล้ว (ท่านเกษียณ) แต่พอผมเอาประสิทธิภาพเบรกให้ดู ปรากฏว่าท่านคิดหนัก เพราะมันอยู่ท้ายตาราง ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ผมเอาระยะเบรกจาก 100กม/ชม-0 จากนิตยสารฟอร์มูลาร์

Raptor         50.1 เมตร
Wild Trak   49.6
Ranger FX4 50.9
Benz GLS    37.1
Fortuner       43.9
Revo             42.4
Raptorเก่า           52.1

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Brake ของ Raptor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:00:37 »
ไม่มีปัญหาขนาดนั้นถ้าใช้งานปกติ แต่รู้ตัวเองถ้าเบรกเต็มว่ารถหนักล้อใหญ่เบรกยาว
เพราะไปทดลองขับจริงๆใช้งานทั่วไปประจำวันมันไม่ได้ต่างอะไรกับ Everest ที่ใช้เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:16:12 »
ยาง at ด้วยครับ ทำให้ประสิทธิภาพการเบรคลดลง
รถเค้าออกแบบ ไว้ลุย แต่เอามาขับเล่บนถนนดำ ก็ต้องทำใจ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:19:48 »
มีความคิดเห็นว่า ปกติครับเพราะตัวมันหนักที่สุดอยู่แล้ว

แล้วเรนเจอร์แต่ไหนแต่ไรก็ไม่ทำ   100-0 ได้ดี

แต่ทำเบรคได้คุมง่าย   รถไม่ปัดไม่เป๋ 

ถ้าอยากได้หยุดนิ่ง ก็เปลี่ยนผ้าเบรคครับ  เอาเกรดสูงกว่าผ้าเบรคโรงงานมีมากมาย 

ถ้าจะไม่เลือก Raptor เพราะเบรคยาวสุด 
ผกระบะในตลาดตัวอื่นก็ไม่คอยย์สปริงหลัง ไม่มีเครื่องเบนซินเทอร์โบให้นะครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:33:56 »
ถ้าอยากได้จริง อยากให้ไปลองขับดูครับ
รถคันละ 1.7 ล้าน คนใช้ก็คาดหวังเยอะ
แต่ความเป็นจริงต้องขังเองถึงจะตอบได้ว่าชอบไหม ? ตัวเลขในกระดาษบางทีก็ไม่มีผลต่อการใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2022, 08:44:49 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:39:49 »
เรื่องเบรคอัพเกรดกันได้ง่ายครับ

เรื่องเลือกสีนี่น่าปวดหัวมากกว่าเยอะเลย

สีส้มสวย แต่คนก็น่าจะเลือกสีนี้กันเยอะครับ

เพราะเป็นสีสดสีเดียวที่มีให้เลือกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 08:49:21 »
ผมว่าส่วนต่างเทียบกับกลุ่ม Ranger ด้วยกันมันไม่ได้ดูแย่อะไรเลยนะ
โมเมนตั้มขนาดรถ น้ำหนักรถ และยางที่ใช้ มันมีผลทั้งนั้น

ถ้ากังวลหรือซีเรียสเรื่องเบรคขนาดนั้นก็เอา Revo มาขับก็ได้ 42 เมตร
หรือให้ดีก็เอา GLS นั่นแหล่ะ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 09:15:30 »
ลองย้อนกลับไปดูสัก 20 ปีก่อน เบรคจาก 100 เหลือ 0 รถเก๋งญี่ปุ่น D-segment ยังคุยกัน เกือบ 60 เมตรเลยครับ กระบะยุคนั้นยิ่งไม่ต้องพูดถึง

มาปัจจุบัน ผมมองว่า มันดีขึ้นเยอะมาก เยอะจนไม่ต้องกังวลอะไร เราขับมันประจำ เรารู้นิสัยมันอยู่แล้วว่า ระยะแค่ไหนถึงอยู่ครับ

อีกอย่าง เบรค เป็นอะไรที่ อัพเกรดง่ายครับ แค่ผ้าเบรคสักชุด มันก็ดีขึ้นกว่าเดิมคนละเรื่องแล้วครับ

ออฟไลน์ Ln-106

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 09:57:49 »
ยกชุด ผ้า+จาน ใหม่ จบๆเลยครับ สบายๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 10:36:58 »
รถคันใหญ่ น้ำหนักเยอะ ระยะเบรคมันยาวกว่ารถคันเล็ก น้ำหนักเบาแน่
แต่เบรคเป็นอะไรที่อัพเกรดได้ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 10:54:31 »
ถ้าเป็นตัวผมเองตัดสินใจ ผมคงขอดูตัวเลขกระบะยี่ห้ออื่นนอกจาก Revo, Fortuner ว่าตัวเลขเฉลี่ยเท่าไร ถ้ายี่ห้ออื่นเกาะกลุ่มประมาณ 45 เมตร ผมอาจจะตั้งคำถามในใจว่า ทำไม Ford ใช้ระยะเบรคสูงกว่าชาวบ้านเขา ลองเปรียบเทียบน้ำหนักตัวรถ ล้อและยาง หรือระบบเบรค?

แต่ในอีกมุมหนึ่ง New Raptor ทำได้ดีกว่าตัวเก่าถึง 2 เมตร แสดงว่า Ford เองก็ปรับปรุงแก้ไขให้มันดีขึ้นแล้ว ผมจะอึ้งก็ Benz GLS คันยักษ์ขนาดนั้นระยะเบรค 37 เมตร แต่จานเขาก็ใหญ่เบ้อเร้อ ระบบเบรคของ Benz นี่ขึ้นชื่ออยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 10:58:31 »
ยาง at ด้วยครับ ทำให้ประสิทธิภาพการเบรคลดลง
รถเค้าออกแบบ ไว้ลุย แต่เอามาขับเล่บนถนนดำ ก็ต้องทำใจ

กำลังจะตอบแบบนี้เหมือนกัน

จับยางที่เรียบกว่านี้ใส่ลงไป ระยะน่าจะน้อยลงพอสมควร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 11:20:51 »
แค่ยาง AT ระยะเบรค มันก็ยาวกว่าเพื่อนเขาแล้วครับ ในตัวเทียบ ที่เทียบๆ กันตาม list ที่ว่ามา

และระยะเบรคต่างกัน 3-5 เมตร สำหรับผมเฉยๆ มาก เพราะใช้งานรถปกติ หรือ ถ้าไม่พอใจ ก็อัพเกรดผ้าเบรคได้ ช่วยได้เยอะ ในงบไม่ได้แพงอะไรด้วย

ลองดูช่อง CarWow กลุ่มรถ Performance Car หรือ Super Car ระยะเบรคต่างกัน 2-3 เมตร มันยังอยู่กันได้เลยครับ ซึ่งกลุ่มนี้ แค่อัตราเร่ง 1 วิ ต่างกัน ยังมีนัยยะเลย ระยะเบรคต่างกันเป็นเมตรๆ จริงๆ มันควรจะมีนัยยะด้วยเช่นกัน (แต่ดูเขาเฉยๆ)

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 11:33:36 »
ผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่พอใจก็ไปอัพเกรดไม่ยาก รถขนาดนี้ผมว่าคนไปอัพเกรดคงเยอะ
แต่สิ่งที่ได้มาอย่างเครื่อง ช่วงล่าง ออฟชั่นภายในนี่เรียกได้ว่าทิ้งคู่แข่งกระจุยเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 11:58:25 »
ตัวยางติดรถน่าจะเป็นตัวแปรไม่น้อยล่ะครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 15:21:20 »
ถ้าอยากให้ระยะสั้นกว่านี้ ไม่ต้องเปลี่ยนผ้า เปลี่ยนจานหรอกครับ พวกนั้นไว้หมาะกับลงเขา หรือกระทืบเบรคบ่อยๆ
ถ้าconcern เรื่องนี้ เปลี่ยนยางที่ไม่ใช่at ชนิดที่เน้นเกาะถนนหน่อย  จบเลย
แต่มันจะลุยเหมือนเดิมไม่ได้นะ เลือกเอา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 16:17:21 »
ไม่ต้องไปทำเบรกใดๆ เลยครับ แค่เอายาง AT ออกไป จบครับ

แต่ด้วย character รถ เอายาง AT ออกไป ก็เหมือนเอาจิตวิญญาณรถออกไปแล้ว 10% ครับ

แล้วระยะนี้ คนใช้ถ้าขับใช้จนชินนี่ไม่ใช่เรื่องปรับตัวกันมากมายเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2022, 17:09:40 »
พึ่งรู้ว่า มีคนที่เลือกรถแล้วดูระยะเบรคด้วย ผมนี่ไม่เคยสนใจเลย

แต่โดยส่วนตัว คือถ้าเราขับและชินรถ เราก็จะรู้และสามารถกะระยะของการเบรคได้อย่างแม่นยำเองล่ะครับ

รถถูก รถแพง ที่วิ่งอยู่บนถนนทุกวันนี้ก็ไม่เห็นเค้าจะชนกันง่าย คนขับชินรถ ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 07:12:18 »
รุ่นเก่าเบรคยาวกว่ายังไม่เห็นข่าวชนท้ายบ่อย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 07:35:04 »
ถ้าอยากเทียบเรื่องเบรคจริงๆ ถ้าหาข้อมูลได้นะครับ อยากให้เทียบพวกขนาดลูกสูบเบรค ขนาดจานเบรค รุ่นต่อรุ่นกันมากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 09:56:24 »
ผมว่าถ้าคิดขนาดนี้ มันเครียดเกินไปนะ เกษียณแล้วก้อน่าจะไม่ได้ขับเร็วขนาดนั้น หรือถ้ายังซิ่งอยู่ มองรถแบบนี้ มันก้อไม่ตรงคุณสมบัติอยู่ดี(ขออภัยที่เขียนตรงๆ)

ระยะเบรค มันขึ้นกับความเร็วที่ใช้ ถ้ามองความปลอดภัย มันก้อดูที่ออปชั่นต่างๆด้วย มีเทียบ GLS ที่แพงกว่าเยอะอีก แต่ดันมี revo ซึ่งระบะต่ำกว่า และคุณภาพเบรคเเละช่วงล่าง การปัดเป๋ ก้อเทียบกันไม่ได้อีก

แถมดูแล้วงบไม่ใช่ปัญหาอีก แสดงว่าเกิดอาการลังเล อยากได้ รักพี่เสียดายน้อง แต่เงินพร้อม

ถ้าเป็นผม จะไปลองขับให้หมด ชอบจริงๆ มากกว่า 1 คัน ค่อยมาคิดอีกทีดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2022, 09:58:10 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 12:55:36 »
รอบนี้มาแปลก เครียดระยะเบรคเลยแฮะ  แนะนำว่าลองไปขับดูครับ แล้วจะชอบระบบเบรคของมัน รอบๆตัวผมตัวเก่า raptor เกิน 10 คันไม่มีคนบ่นเรื่องเบรคทั้งหมด กลับชอบทุกคน เบรคนิ่ง เบรคหนักๆคุมรถง่าย หน้าไม่ทิ่ม ไม่เฟดไว รอบๆตัวที่ว่านี่มีครบกันหมด ฟอจูรรีเจน กระบะตัวท้อปทุกคัน มิวเอก อะไรแบบนี้ เพราะใช้เป็นรถใช้งานกันเลยครับ แต่ไอที่เขาด่าคือเจอเรื่องทอร์คขาดกับ ดับเอาดื้อๆนี่ 3 คัน นอกนนั้นไม่โดนไรกันเลย เรียกว่าดวงดีก้ได้มั้ง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2022, 13:36:51 »
ต้องลองขับก่อนครับแล้วค่อยตัดสินว่าเบรคแย่จริงมั้ย

ถ้าอยากได้สั้นลงก็อย่างที่หลายๆท่านว่าเลยครับ เปลี่ยนยางก่อนเลยเห็นผลชัดแน่