ผู้เขียน หัวข้อ: L02B march sedan สวยจริงใหญ่จริงอะไรจริง แต่.......  (อ่าน 12238 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
L02B march sedan สวยจริงใหญ่จริงอะไรจริง แต่.......
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 17:22:28 »
เห็นแล้วอึ้งไปเลยจริงๆครับ สวยกว่าที่คิดมาก ดูดี ไม่มีเค้าของความเป็นรถราคาถูกให้รำคาญใจเลย
ดูดีกว่าพวก subcompact ในตลาดปัจจุบันด้วยซ้ำ
แต่มีใครรู้สึกเหมือนผมมั้ยครับว่า ทำไมมันดูแก่จัง
ไอ้ดูดีก็ดูดีอยู่หรอกนะ แต่มันดูมีอายุกว่าที่คิดไปเยอะเลยอ่ะครับ
เท่าที่สังเกตุตลาดกลุ่มนี้ถ้าจะให้ขายดีต้องมาในมาดสปอร์ทๆหน่อย
ดูพวก solunavios cityตัวปัจจุบัน mz2 fiesta เป็นตัวอย่าง
ถ้ามาในมาดเรียบๆเฉยๆ อย่าง city ตัวที่แล้ว หรือ vios ตัวปัจจุบัน มันจะไม่เกิดเอาน่ะครับ
แต่ขนาด vios นี่ก็ยังแต่งขึ้น ดูท่าทางเจ้า march sedan นี่ไม่มีวี่แววจะแต่งขึ้นเลย
ยังงี้จะถูกใจพวกนักศึกษาหรือวัยรุ่นวัยทำงานเค้ารึเปล่านะ

พาลให้มานึกถึงเจ้า march
ดูไปดูมาแล้วก็ให้อารมเฉยๆ  เฉื่อยๆ เชื่องๆ
ขนาด vios/yaris ที่ว่าดูน่าเบื่อตามสไตล์โตโยต้ายังดูแล้วน่าตื่นตาตื่นใจกว่าเยอะเลย
นี่ถ้าไม่ได้ตีตั๋วเด็กออกมาราคาถูกขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเกิดได้รึเปล่า
ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ไม่ได้จะมาโจมตีนิสสันแต่อย่างใดนะครับ
แค่เป็นห่วงหน่อยๆ
อยากให้เสปคไทยช่วยปรับลุครถให้มันดูอ่อนวัยลงกว่านี้หน่อย
น่าจะจับตลาดนี้ได้อยู่ขึ้นกว่าเดิมครับ
อย่าชะล่าใจว่าไม่มีคู่แข่ง
เพราะเอาเข้าจริงๆแล้วรถนิสสันนี่คุณภาพไม่เป็นรอง
จะติดอยู่แค่รูปลักษณ์ภายนอกที่ไม่ค่อยดึงดูดเท่าคู่แข่ง
เห็นเจ้าตัวนี้ดูน่าสนใจดีก็ไม่อยากให้ขายไม่ดีเพราะรูปลักษณ์เหมือนหลายๆรุ่นน่ะครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: L02B march sedan สวยจริงใหญ่จริงอะไรจริง แต่.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 17:35:24 »
เอามาแต่งแนว VIP ขึ้นชัวร์ 10000 % ฮิ้ววววววววววว
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: L02B march sedan สวยจริงใหญ่จริงอะไรจริง แต่.......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 17:46:55 »
ผมว่าพี่คิดมากไปป่าวครับ คนเรามันมองไรไม่เหมือนกันหรอกครับ

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 18:35:07 »
ขอมองคนละมุมนะครับว่า

แน่ใจแล้วหรือว่าทุกๆคนชอบภาพลักษณ์ sport

ผมว่าการออกแบบ ของ Lo2B แบบนี้ดีมากๆ เป็นทางเลือกให้แก่คนที่ไม่ชอบ sportแบบ

MZ2 เฟียสต้า

ซึ่งมันก็มีนะคนที่ชอบเเนวหรูเรียบ แต่ตอนนี้แทบไม่มีตัวเลือกเลยในตลาด B-seg บ้านเราครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 18:43:45 »
อืม...ณ ตอนนี้ ผมว่า L02B มันจัดอยู่ในกลุ่ม อัลติส ซีวิค มาสด้า3 ออพต้า แล้วนะครับ

ถ้าเอามาเทียบกับกลุ่ม sub-c ทั้งหลาย ยังไงก็แก่กว่าครับ

อีโคคาร์ แค่เครื่องยนต์นะครับ แต่ตัวถังไม่ใช่

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 18:44:53 »
เขาคงวิจัยอะไรของเขาเรียบร้อยแล้วแหละมั้งครับ แล้วก็ผมว่ามันน่าจะแต่งได้สวยพอดู

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 18:47:48 »
เอาละ ให้ผมพูดตรงๆนะครับพี่ fiesta ซีดาน ท้ายออกแบบมาได้เห่ยมาก ซึ่งดูแล้วตัว5ประตูสวยกว่าเยอะ มาสด้า 2 ซีดาน ท้ายโด่งมากๆๆๆ จนทำให้รถเหมือนอึ่งอ่าง ซิตี้ดีมากแทบทุกอย่างเสียอย่างหน้ามันมากไป ส่วนเจ้า march sedan สวยลงตัวที่สุดเลย มีความภูมิฐานมาจากรุ่นพี่ ขับไปไหนคนเค้าจะได้ไม่ว่าว่าเราก้อรถบ้านๆธรรมดาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 18:49:54 โดย TAN altis 2010 »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 19:26:49 »
สำหรับผม ไมได้เรียกว่าสวยอ่ะครับ เฉยๆ

ไม่ได้ออกมาดูดีอย่าง City Mazda2 Fiesta
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 19:39:56 »
ผมคิดว่า ด้วยขนาดตัวถังเท่านี้ Nissan ทำได้ดีที่สุดแล้ว เท่าที่รถ subcompact จะทำได้ ส่วนการที่ Nissan เน้นความภูมิฐาน ผมก็คงตอบไม่ได้ว่าดีหรือไม่ เพราะว่า มันก็ไม่แน่ มันอาจจะล้มเหลว เพราะสวนกระแสตลาดของ segment นี้ หรือ ประสบความสำเร็จเพราะแหวกแนวก็ได้ อันนี้ก็ไม่รู้ แต่ผมว่า ผมเลือกข้อหลัง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 19:54:51 »
นิสสันมีรถอะไรในไทยบ้างที่ดูแล้วเป็นวัยรุ่น

บางทีมันเป็นความตั้งใจที่จะมองหารูปแบบที่เป็นของตัวเองชัดเจนมากกว่า
กับแบรนด์ที่ชื่อชั้นด้านราคาขายต่อเป็นรอง ศูนย์บริการเป็นรอง ถ้าคุณออกแบบ
รถให้วัยรุ่นเหมือนฮอนด้า คนก็ซื้อฮอนด้า สู้วางเส้นทางด้านรูปลักษณ์ที่แตกต่าง
เพื่อจับคนที่ชอบอะไรต่างออกไปดีกว่า ถึงแม้ยอดขายจะไม่ได้มากอะไร แต่เมื่อจับทาง
ความต้องการของคนได้ อีก 5-7 ปี ลูกค้าคนเดิมนี่ล่ะที่กลับมาซื้อ ถ้าสไตล์มันยัง
เป็นไปแบบที่เขาต้องการอยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:02:56 »
นิสสันมีรถอะไรในไทยบ้างที่ดูแล้วเป็นวัยรุ่น

บางทีมันเป็นความตั้งใจที่จะมองหารูปแบบที่เป็นของตัวเองชัดเจนมากกว่า
กับแบรนด์ที่ชื่อชั้นด้านราคาขายต่อเป็นรอง ศูนย์บริการเป็นรอง ถ้าคุณออกแบบ
รถให้วัยรุ่นเหมือนฮอนด้า คนก็ซื้อฮอนด้า สู้วางเส้นทางด้านรูปลักษณ์ที่แตกต่าง
เพื่อจับคนที่ชอบอะไรต่างออกไปดีกว่า ถึงแม้ยอดขายจะไม่ได้มากอะไร แต่เมื่อจับทาง
ความต้องการของคนได้ อีก 5-7 ปี ลูกค้าคนเดิมนี่ล่ะที่กลับมาซื้อ ถ้าสไตล์มันยัง
เป็นไปแบบที่เขาต้องการอยู่

ใช่ครับ ทำต่างดีกว่า ตอนนี้ดูสิครับว่าทุกเจ้า ทำ sport เต็มไปหมด จนผมว่าล้นนะ ดังนั้น ถ้า Brand ไม่ดี โอกาสเกิดคงยาก
สู้ทำในสิ่งที่คนไม่ทำ แนวเรียบหรู และวางเครื่อง Ecocar แทนเครื่อง 1.5 ซึ่งวางกันเยอะมาก และก็ใช้ว่าจะแรง เช่น มาสด้า 2 Swift เป็นต้น

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:03:18 »
เชื่อว่าตัวนี้ยังไงก็ประสบความสำเร็จมากกว่า Tiida แน่ ๆ

เพราะมันมี Global หรือ Universal Design Factor มากกว่า Tiida ครับ
(อธิบายไม่ถูก แต่ก็ลองสังเกตดี ๆ ครับ)

เอ้า ก็ L02B มันออกแบบเน้น Global ตั้งแต่แรกอยู่แล้วนี่ อิอิ

ผิดกับ Tiida ที่เอาใจ JDM 100% แล้วเอาไปขายคนทั่วโลก
ผมเห็น Tiida แว้บแรกในหัวเลยบอกว่า ทำไมต้องทำรถเอาใจตลาดญี่ปุ่น 100%
มาขายให้คนทั่วโลกด้วย? ผลออกมาอย่างที่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:12:20 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:05:24 »
ผมมีความรู้สึกว่าตัวนี้จะประสบความสำเร็จมากกว่า Tiida แน่ ๆ

เพราะมันมี Global Design Factor มากกว่า Tiida ครับ

ผิดกับ Tiida ที่เอาใจ JDM 100%

เห็นด้วยครับ ผมว่าเจ้า l02b มันเหมือน Baby Teana มากๆ ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:06:14 »
ผมว่ามันดูภูมิฐานดีนะครับ
สำหรับผมอะไรที่มันสปอร์ตเกินไปมันเบื่อง่ายอ่ะครับ

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:23:50 »
สำหรับผม คิดว่ามันไม่น่าจะสวยเลย ลองคิดดู มาร์ชต่อตูด คงอ้วนๆกลมๆ หลังคาสูงโด่ง มันจะมาร่วม ก๊วนกับ city zx 2ซีดาน fiestaซีดาน  3คันนี้เห็นทีไร
 ผมจะเพ่งมองมันด้วยอารมณ์ประหลาดใจ ............................นี่เขามีทีมงานออกแบบกันจริงๆรึ.........................................................

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:28:23 »
ก้อออกแบบสิครับ คิดไรอยู่เนี่ย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:31:26 »
ผมก็ไม่ชอบอะ มันแปลกๆอะนะ nissan มันออกแบบ ไม่ค่อยลงตัวเลยะ มี navara teana  อะที่ลงตัวหน่อย x-trail กับ tida ไม่สวยเลยอะครับ 

รอดูตัวจริง ครับ

คห ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:33:31 »
สำหรับผมคิดว่ามันก็ดูสวยลงตัวดี
น่าจะออกแบบครึ่งคันหน้าใหม่ด้วย แบบ city vios
ไม่ได้ต่อตูดแบบ 2 fiesta
ติดที่มันดูแก่ไปหน่อยเท่านั้น
อาจจะเป็นเพราะนิสสันตั้งใจออกมาใน theme หรูๆแบบเทียน่าเหมือนที่หลายๆคนว่าก็ได้
แต่ใจผมยังคิดอยู่ดีว่ารถขนาดเล็กแบบนี้ย่าจะให้มันดูกระฉับกระเฉงกว่านี้หน่อย
ปรากฏว่าไม่มีคนคิดแบบเดียวกะผมเลยเหรอเนี่ย T~T

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:33:43 »
ผมกลับมองว่า Nissan ฉลาดและทำได้เหมาะนะครับ สร้างความแตกต่างให้ตลาด ด้วยรูปทรงที่ดูภูมิฐานและมีระดับ ไม่ถึงกับแก่อะไร ทำได้ดีกละลงตัวกว่า Tiida Latio เยอะครับ

ตลาดในกลุ่ม Eco car ส่วนใหญ่ผมเห็นส่วนใหญ่ออกแบบมาแนวโฉบเฉี่ยว Sport กันเกลื่อน ซึ่งจะโดนใจวัยรุ่นที่ พ่อแม่จะซื้อให้ แต่คนบางกลุ่มกลับไม่ชอบถึงกับยอมเพิ่มงบไปเล่นพวก Altis Civic ซึ่งดูภูมิฐานกว่า

ผมเชื่อว่ามีคนกลุ่มไม่น้อยเลย ที่อยากได้รถที่ออกแนวภูมิฐาน ในราคาไม่แพง ซึ่งคนส่วนนี้ส่วนใหญ่จะมีกำลังซื้อและตัดสินใจซื้อได้ซะด้วย ผมเชื่อว่าผู้มีอายุ ข้าราชการ พ่อแม่บางครอบครัว อยากได้รถที่ภูมิฐาน ซึ่ง L02B ออกมาเป็นการเพิ่มตัวเลือกให้คนกลุ่มนี้เลือก มากกว่าที่จะเขาจะเพิ่มงบเพื่ออัพไป C-segment

ออฟไลน์ min

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:38:44 »
ผมมองว่า มันดูดีมากๆ  และน่าจะตอบโจทย์ ลูกค้าชาวไทยได้อย่างแน่นอนครับ  และเป็นกลุ่มใหญ่ซะด้วย  ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อ  หรือต่ำลงมาเป็นกลุ่มนักศึกษาก็ตาม  ผมว่ามีแน่ๆ ครับ ที่วัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง ต้องการความหรูหรา  แต่ไม่มีกำลังซื้อ  ตัวนี้จะตอบโจทย์ทันที  ส่วนพวกที่ทำงานแล้วไม่ต้องพูดถึง  เต็มๆ ครับ  ผมว่ายังไงซะ  ตลาดกลุ่มนี้กว้างมากๆ  ผมมองว่า มันจะขายดีกว่า March  แน่ๆ  ติดอย่างเดียวครับ  จะลงคลอง ก็ตรงไม่มีกำลังผลิตเพียงพอกับความต้องการเท่านั้นเลยครับ
( ถ้ามีกำลังผลิตมากกว่าในปัจจุบัน  รับรองว่า  วิ่งขนาบข้างเจ้าตลาดแน่ๆ ครับ  แต่ที่รู้มา ปัจจุบันกำลังการผลิตของนิสสัน  ล้นแล้วครับ  อันนี้ซิน่ากลัว  .............. )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 20:41:15 โดย min »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 21:17:20 »
ผมกลับรู้สึกว่า ขอรอดูตัวจริงดีกว่า

ตอนที่ March K13 จะมา ตอนแรก ผมเห็น Spyshot ของจีนแล้ว ผมรู้สึกว่ามันทุเรศโคตร แต่ของจริงสวยน่ะ

ผมว่า Spyshot จีนเนี่ย เวลาแล้ว ต้อง "คูณ factor ความน่าเกลียดเข้าไปด้วย" เพราะรูปจากเมืองจีนแต่ละรูป มักจะดูไม่จืด เมื่อเทียบกับตัวจริง (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ)

แต่ถ้าเป็นรูป India ผมว่า OK (ดูจากตอน New City) ผมว่า Spyshot India กับ รถจริงไม่ต่างกันเท่าไร

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 22:27:33 »
นิสสัน ถึงจะไม่เปรี้ยว ไม่ร้อนแรง
แต่ผมว่ามันดูสวยได้นานนะ ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 00:56:30 »
คนเราชอบไม่เหมือนกัน คงไม่มีของสิ่งใดที่ออกแบบมาแล้วทุกคนชอบเหมือนกันทั้งประเทศแน่นอนครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:40:49 »
เป็นบอร์ดแห่งประชาธิปไตย ของจริง!

หลากหลายความคิดเห็นให้เลือกชม

สำหรับผม ถ้าถูกตัง ถูกใจ ยังไงก็ซื้อมาเก็บไว้ในโรงรถ

รอเก็บตังสักพัก แล้วค่อยไปอ้อน Scirocco ว่า มาอยู่ด้วยกันเถอะ! นะ!

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Noars

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:06:58 »
ผมว่าสวยดีนะครับน่าจะขายดี
ตัวถังใหญ่แต่เครื่องเล็กนี่สิจะเป็นปัญหาเรื่องสมรรถนะรึเปล่าไม่รู้นะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:50:52 »
เริ่มปีทองของนิสสันแล้ววววว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 11:26:50 »
ต้องมองดูนิยามนิดนึงครับ ว่า อะไรดูแก่ อะไรดูภูมิฐาน ตามที่ จขกท. บอกเล่าว่า
มันดูแก่ มันดูแก่ที่ตรงไหนครับ หรือว่าดูแก่ที่สัดส่วนมันทำได้ถูกต้องมากเกินไปรึเปล่า ??

สำหรับในตลาดโลก ถ้าผลิตออกมาเป็นรถ 3 ประตู อันนี้ชัดเจนว่า เพื่อให้รถดูแล้วถูกใจ
วัยรุ่น กับอีกกรณี คือ รถยนต์ที่ตั้งใจทำให้ดูสปอร์ต แต่บอดี้รถมันออกแบบมาดูเป็นกล่องๆ
มากเกินไป อันนี้วัยรุ่นก็หยี อย่างในบ้านเราก็คือ Tiida ดังนั้นมันจะมีหลักๆ อยู่แค่สองกรณี
นี้ ที่พอจะแบ่งแยกได้ว่า รถไหนดูแก่หรือไม่
เรื่องการตกแต่งประดับประดาด้วย โครเมี่ยม หรือชุดเสกิร์ตดูแก่อันนี้ผมไม่ขอนับแล้วกันนะครับ
เพราะตรงส่วนนี้ มันแล้วแต่ marketing ของแต่ล่ะประเทศ ว่าต้องการให้ look มันดูออกมาเป็น
ยังไง ซึ่งเป็นของเปลือกนอก พวกนี้เราเปลี่ยนกันเองได้ไม่มีปัญหา

มาว่ากันถึง L02B Nissan Sunny ผมค่อนข้างรู้สึกว่ามันจะชื่อ Sunny จริงๆ นะ ไม่รู้เหมือนกันอาจ
จะผิดก็ได้

รูปทรงของรถโดยรวม เมื่อมองด้านข้าง L02B จะมีสัดส่วนที่ถูกต้องพอดิบพอดี สำหรับรถ B หรือ
C segment มี shoulder line ที่สวยงาม ความสูงได้ระยะที่ถูกต้อง ฝากระโปรงหน้าทำมุมได้ถูกต้อง
พอดีกับกระจกหน้า หลังคา และต่อเนื่องไปยังฝากระโปรงหลัง กระจังหน้า ผมว่ามองๆ ดู มันก็คล้ายๆ
Lexus หลายๆ รุ่นเลย กันชนหน้าก็ใช้แนวพิมพ์นิยม คือ กระจังล่างเป็นปากดุไม่ยิ้ม เสริมที่มุมด้วย
กรอบไฟตัดหมอกดำ ซึ่ง การจัดเรียงแบบนี้ เป็นที่นิยมมากๆ มาซักระยะนึงแล้ว แล้วดูจะยังฮิตต่อไป
อีกหลายปี ไฟหน้า หลัง ออกแบบได้ ดี ไม่ดูเล็ก หรือใหญ่มากเกินไป

มาดูที่ Mazda 2, Fiesta, Vios, City ที่ จขกท. บอกว่าดูวัยรุ่นบ้าง

Mazda 2 sedan ถ้าดูด้านข้างก็สมส่วนทั้งคันอยู่ มีจุดบอดอยู่บ้างที่เส้นสาย
ที่พาดผ่านประตู ทำให้ดู ท้ายโด่งกว่าความเป็นจริง แนวเส้นขอบกระจกข้างกับประตูที่ใช้ร่วมกับ
รุ่น Hatchback ทำออกมาไม่ดี ทำให้รถดูเพรียวบอบบางเกินไป และเดือน พฤษภาคม 2012
ตอนที่ full model change เส้นสายตรงนี้น่าจะต้องเปลี่ยนแน่นอน โดยรวมรถทั้งคัน ดูเหมือน
หน้าทิ่มไปข้างหน้า โคมไฟก็สัดส่วนถูกต้องดีไม่มีอะไร รวมๆ แล้ว รถสัดส่วนพอโอเค ใช้ได้
แต่ก็มีหลายๆ จุดให้แก้สำหรับ full model change ทำให้ Designer ทำงานง่ายดี เพราะไม่ต้อง
ปวดหัวมากว่า จะแก้ตรงไหนดี หากรถเดิมๆ มัน perfect อยู่แล้วทั้งคัน
สิ่งที่ จขกท. มองว่า Mazda 2 sedan ดูวัยรุ่น ก็น่าจะจุดที่บอดน่ะแหล่ะ เส้นสายขอบประตูดู
เพรียวบาง แต่ก็มองว่าสปอร์ตได้ รูปทรงหน้าทิ่ม ดูวัยรุ่น อาจจะดูผิดสัดส่วนไปนิดนึง แต่ก็มอง
ว่าไปทางรถสปอร์ตวัยรุ่นได้

Fiesta sedan เมื่อดูด้านข้าง Fiesta ดูสมส่วนมากทีเดียว ยิ่ง Ford วาง concept ให้รูปร่างพยายาม
ให้ดูดีตาม Mondeo ให้มากที่สุด ยิ่งข้างยิ่งดูดี แต่ถ้าพินิจพิเคราะห์ดู ช่วงเหนือซุ้มล้อหลังที่มีเนื้อที่
ว่างเปล่ามากเกินไป ก็ทำให้ มองดีๆ แล้วเหมือน Hatchback ต่อตูดได้ แต่ต้องพยายามเพ่งจับผิดจริงๆ
ซึ่งมองรวมๆ แล้ว ด้านข้างของ Fiesta ดูดี อาจจะไม่ถึงกับเรียกว่า mini mondeo ได้ แต่ก็ดูดีถูกสัดส่วน
เส้น shoulder line นั้นถูกแก้มาจาก design ของ Mazda 2 แล้วหนึ่งรอบ ทำให้เห็นจุดได้เปรียบในการจับ
คู่ design ของ Ford กับ Mazda คือ Ford จะได้แก้งาน ที่ออกแบบเสร็จมาแล้วของ Mazda ก่อนเสมอ
พอลบจุดด้อยต่างๆ ที่มีเล็กๆ น้อยๆ ใน 2 ออกไปหมด Fiesta ทั้ง Hatchback หรือ sedan จึงออกมา
มีจุดดีมากกว่า Mazda 2 แทบทุกจุด แต่ก็นิดๆ หน่อยๆ เพราะตัว Mazda 2 เองก็ถือว่า ออกแบบมาได้
ดีมากอยู่แล้ว เพียงแต่อาจจะไม่ 100% เท่านั้น
สิ่งที่ทำให้ Fiesta sedan ดูวัยรุ่นกว่า L02B ผมเดาว่า จขกท. น่าจะมองที่ความเพรียวบางของเส้นสาย
ตัวรถ กับ รูปทรงหน้าทิ่ม คล้ายๆ กับ Mazda 2 ซึ่ง รูปทรงหน้าทิ่มจะเป็นลักษณะส่วนใหญ่ของรถเก๋ง
ที่ออกแบบมาจากรถ Hatchback ทั้งหมด ซึ่งมันจะดูวัยรุ่น แต่ก็จะมีสัดส่วนบางอย่างผิดเพี้ยนไป

Vios เอาสั้นๆ เพราะขี้เกียจพิมพ์แล้ว Vios ได้สัดส่วนมากๆ ในด้านข้าง เพราะคนที่ออกแบบของ Toyota
เข้าใจถึง จุดด้อยของการเอารถ Hatchback มาต่อตูดอยู่แล้ว เส้นขอบกระจกกับประตูด้านข้าง ไหลจาก
ต่ำข้างหน้าไปสูงข้างหลัง แบบที่ Yaris ทำ ตรงจุดนี้ทำให้รถดูวัยรุ่นขึ้น จะต่างกับ L02B ที่ออกแบบโดยใช้
แนวเส้นแบบรถเก๋งรุ่นใหญ่ ที่ไม่ได้พัฒนาจาก Hatchback แบบตรงๆ เส้นจากข้างหน้า ไปข้างหลังเลยไม่ค่อย
ลาดขึ้นเท่าไหร่ พาลจะดูไม่วัยรุ่นไปในทันที แต่ ตัวรถ L02B จะมีความถูกต้องในสัดส่วนเป็นอย่างมาก
ด้านหน้า ด้านหลัง Vios จะเป็นจุดบอดให้ต้องแก้ เพราะเดิมๆ รถ Belta พัฒนาเจาะกลุ่มลูกค้าหญิงสาว ที่วัย
ล่วงเลย 28, 30 ปีขึ้นไป ดังนั้นหน้ากับหลังจะออกแบบมาเน้นดูหน้ารัก แต่คนมองไม่ออกว่ามันน่ารัก เพราะมัน
เป็นรถเก๋ง ความน่ารักสังเกตุได้จาก ขนาดของโคมไฟหน้า ที่ไม่ยอมยืดขยายความยาวออก ทั้งๆ ที่มีที่ให้ทำ
ตั้งเยอะ เพราะอยากให้ดูทรงมันป้อมๆ น่ารัก ส่วนไฟท้ายด้านหลังก็เช่นกัน ขยายได้อีก แต่ก็ไม่ทำ อยากให้มัน
ดูจุ๋มจิ๋มน่ารักซะงั้น ดังนั้น ถ้าจะแก้เป็น Belta หรือ Vios รุ่นถัดไป designer น่าจะได้งานสบายๆ อีกแล้ว คือแก้
ตรงไหนก็ได้ มันแก้ได้หมดโดยไม่ต้องเสียดาย เหมือนกับที่ Swift ต้องพยายามใช้ของเดิมๆ เพราะของเดิมๆ มัน
ดูดีมาก

City เหลี่ยมคม เยอะ อันนี้อาจจะถูกใจวัยรุ่น เป็นสิ่งที่ L02B ไม่มี ไฟหน้าแคบตาตี่ แต่ยาว อันนี้ถูกใจวัยรุ่นอีก
ไฟท้ายเหมือน BMW อันนี้วัยรุ่นชอบอีก concept รูปทรงโดยรวมของรถ วางไว้ให้เป็นคนยิงธนู หรือลูกธนูอีก
อันนี้ก็ดี เพื่อให้รถ ดู forward ไปข้างหน้า ปัญหามีอยู่จุดเดียวคือ แนว กระโปรงหน้า ไม่เข้ากับกระโปรงท้าย หรือ
จะแนวกระโปรงท้ายไม่เข้ากับกระโปรงหน้า อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันขึ้นอยู่กับว่า จะเลือกหน้าหรือหลังที่ชอบเป็นหลัก
ถ้า City จะออกแบบให้ เสร็จสมอารมณ์หมาย สัดส่วนถูกต้อง 100% ไปเลย ต้องออกมาแนว FCX Clarity ตัว Insight
ก็เช่นเดียวกัน สัดส่วนยังไม่เนียน 100% ทำตามแบบ FCX ไปเลยจะดีกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอพูดแบบขัดแย้งคำวิจารณ์ส่วนตัวข้่างบนนิดนึงว่า ทั้ง 4 รุ่น มีความสวยและน่าใช้หรือเอกลักษณ์ในตัวของมันเอง
ยังไม่มีรุ่นไหนน่าเบือนหน้าหนีแบบ City IDSI กับ City ZX ถ้ามีตังเหลือแหล่ ก็น่าเก็บทั้ง 4 รุ่นไว้ใน collection แล้วก็เอามัน
มาแต่งเติมเสริมแต่งความเท่ให้มีมากขึ้นได้สบายๆ และก็ดูวัยรุ่นอย่างที่ จขกท ว่า

แต่ L02B ข้าน้อยจะบอกว่า สัดส่วนมันถูกต้อง ดีเกินไปกว่าคำว่าวัยรุ่น ซึ่ง ผมไม่เห็นด้วยกับคำนิยามว่าแก่ ซึ่งความเป็น
สากล อะไรคือความหมายของคำว่ารถนี้ดูแก่ นอกจากสัดส่วนที่ดูโบราณ ดูกล่อง ดูเหมือน รถเก๋งต่อตูด หน้าดูห้อย ตูดดูห้อย
หน้าดูเบลอ สัดส่วนดูประหลาด อะไรแบบนี้มากกว่า ซึ่งโดยสากล เค้าจะเรียกรถแบบนี้ว่า น่าเกลียด หรือดูแก่หงำหงึก
นอกจากนี้ผมยังอยากให้ จขกท. ดูรูป L02B ที่ชัดเจนกว่านี้ หรือดูตัวจริงก่อนด้วยครับ จะได้มองได้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:11:13 »
ชอบครับ มีความรู้สึกเลยว่า ถ้านี่เป็นรถคันแรกของผม มันเป็นไรที่ให้อารมณ์เหมือนผมซื้อ Seiko ใส่แทนพวก G-Shock

ยังวัยรุ่นได้ แต่ก็ให้ความน่าเชื่อถือมากกว่า

เห็นแบบนี้แล้ว ขอให้ Nissan เซ็ทรถคันนี้ให้ขับดีกว่า March ปรับปรุงให้องค์ประกอบต่างๆดูไม่ Look Cheap แบบบางมุมของ March

น่าจะเป็นรถที่ทำให้ Nissan มีแววไปยืนคู่ฮอนด้าหรือโตโยต้า ในแง่ของยอดขาย และความนิยมระยะยาวได้

สงสัยถึงเวลาต้องขยายโรงงานแล้วแหละครับ Nissan....

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:59:15 »
ผมว่า L02B เป็นรถที่สวยที่สุดรุ่นนึงใน segment นี้แล้วนะ ที่จริงผมก็ไม่ได้ชอบรถที่มันดูผู้ใหญ่นัก แต่พอคิดกลางๆ แล้ว สิ่งที่สำคัญจุดหนึ่งของตลาดรถเก๋ง 4 ประตูในเมืองไืืทย คือ ทำอย่างไรให้รถราคาถูก ไม่ดูราคาถูก เพราะอย่าลืมว่า รถถูกๆ คันเดียวนี่แหละ เราต้องเอาไป รับสาว ทำงาน รับลูกค้า เลี้ยงข้าวผู้ใหญ่ ไปวัด ฯลฯ ซึ่งผมมองว่า Nissan ตอบโจทย์ตรงนี้ได้ดีครับ

ถึงแม้จะมีเงินน้อย แต่ก็สามารถหารถที่ใช้งานได้ครบครัน ทั้งงานสุภาพ และทั่วไป

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:34:07 »
ไม่มีใครพูดถึงเรื่องศูนย์บริการบ้างเลยเหรอครับ อยากรู้ว่าเป็นไง ดีหรือปล่าว ค่าอะไหล่ต่างๆ เป็นต้น