ผู้เขียน หัวข้อ: มีกลิ่นคล้ายน้ำยาดัดผม (ร้านเสริมสวย) เข้าห้องโดยสารขณะใช้รอบสูง (เกิน 4,000)  (อ่าน 2513 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Crv g4 2000 เลขไมล์จะ 170,000 ละครับ
ปกติจะขับเลี้ยงรอบไม่เกิน 2,500 มากสุดไม่เกิน 3,000
แต่สังเกตุว่าในช่วงหมื่นโลนี้ เมื่อเหยียบเร่งตอนแซง ไมล์เกิน 4,000
จะได้กลิ่นคล้ายคนดัดผม หรือกลิ่นร้านเสริมสวยในห้องโดยสาร น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้าง
เป็นไปได้ไหมที่จะเป็นที่ นมค ปกติใช้ amsoil xl 5w-30มาเป็นแสนโล เปลี่ยนถ่ายทุก 10,000 โล
พอดีใกล้จะเช็คระยะ ควรจะ 0 เช็คอะไรครับ เปลี่ยนฟองน้ำแผงจิ้งหรีดไปเมื่อเช็คระยะคราวที่แล้วครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
นึกกลิ่นไม่ออก ไม่เข้าร้านเสริมสวย แต่ถ้าเหมือนอะไรไหม้นิดๆ น่าจะเป็นกลิ่นจาก cat นะครับ เป็นกันหลายรุ่น
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
รถผม 2.2 แสน ไม่เคยเป็นนะ เป็นแค่ตอนรถใหม่

""เปลี่ยนฟองน้ำแผงจิ้งหรีด"" สงสัย ทำไมถึงเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
เรื่องเครื่องยนต์กลไกอะไรผมไม่รู้

แต่อยากมาเตือนว่า ถ้าขับรถไปกับภรรยา อย่าเร่งถึง 4000 รอบ เดี๋ยวเธอจะถามว่า รับใครขึ้นรถมา ถึงมีกลิ่นนี้ ชั้นไม่ได้เข้าร้านเสริมสวยมานะ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
กลิ่นแคทไหม้หรือเปล่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ sukhontha

หน้าคลัชคอมแอร์ไหม้   เป็นปกติครับ

เมื่อคุณขับที่ความเร็วต่ำ  แม่เหล็กทำหน้าที่ได้ดี  จับติดหนึบ   เมื่อคุณใช้ความเร็วสูง  เมื่อมีคำสั่งให้ดูด  การจับหน้าคลัชไม่สนิท  แต่มันฟรีได้แบบคุณออกรถล้อฟรีตั่นแหละ

คำตอบ  ชุดคลัชคอมแอร์มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
ตู้แอร์รั่ว   กลิ่นน้ำยาแอร์+น้ำมันคอมแอร์

รถผม 2.2 แสน ไม่เคยเป็นนะ เป็นแค่ตอนรถใหม่

""เปลี่ยนฟองน้ำแผงจิ้งหรีด"" สงสัย ทำไมถึงเปลี่ยนครับ

เวลาขับตามหลังรถใหญ่ รถเมล์ มีกลิ่นควันเข้ารถครับ เลยต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ AZMVI

ท่านอาจจะกำลังจะได้เจอแม่ย่านางที่เพิ่งทำผมเสร็จใหม่ ๆ ก็ได้  ;D ;D ;D  (แซวเล่นครับ)

จริง ๆ น่าจะเกิดจากคลัชคอมแอร์ไหม้ ครับผม

ออฟไลน์ nuntapon.s

เป็นเรื่องธรรมดามากครับสำหรับฮอนด้า  รถผมเป็นทุกคันตอนคิกดาวน์ 

ขอบคุณครับ จะได้แจ้งให้ทาง 0 ตรวจสอบระบบแอร์ครับ
เป็นเรื่องธรรมดามากครับสำหรับฮอนด้า  รถผมเป็นทุกคันตอนคิกดาวน์

มันแปลกที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ ตั้งแต่ป้ายแดงจน แสนห้าหมื่นโลก็คิกดาว์นได้ปกติ ไม่มีกลิ่นครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

กลิ่นจากปฏิกิริยาลดไอเสียในแคท  พอรอบสูงมันทำปฏิกิริยาเยอะเลยมีกลิ่นออกมา

ผมเข้าใจว่างี้นะ แต่ปกติจะเจอชัดในรถป้ายแดง

ออฟไลน์ akewizard

ของผมเคยเจอกลิ่นแบบนี้ใน Subaru XV เจอมาเป็นปีๆคับ สุดท้ายคือตู้แอร์รั่ว (ของ XV โดนกันหลายคัน)
ที่มันชอบมีกลิ่นตอนรอบสูงๆ เดาว่าเพราะรอบคอมฯแอร์มันจะสูงตามรอบเครื่อง บางทีเป็นจังหวะอัดน้ำยาแอร์จนมันซึมเข้ามาในท่ออากาศทำให้เกิดกลิ่น (แต่ของผมกลิ่นมันคล้ายน้ำยาปรับผ้านุ่มมากกว่า)

ออฟไลน์ alpha14

ตกลงมันเป็นที่คลัชคอมแอร์หรือว่าแคทใหม้กันแน่ครับ

ออฟไลน์ POKKHET

ของผมมีเป็นกลิ่นไหม้เข้าห้องโดยสาร
jazz civic accord ที่มี เป็นทุกคันครับเวลาคิ๊กดาวน์
เข้าศุนย์ก็บอกปกติ แต่ให้ปรับพฤติกรรมการขับขี่ ซะงั้น

ออฟไลน์ jbrc

ในคลับเจอกันเป็นกลิ่นน้ำมันเกียร์ไหม้ แล้ว กลิ่นออกมาทางท่อหายใจของเกียร์ แล้ว กลิ่นเข้าห้องโดยสาร ให้แก้ย้าย เจ้าท่อหายใจของเกียร์นี้ ไปไว้ตำแหน่งอื่น ที่กลิ่นไม่เข้าห้องโดยสารครับ

ออนไลน์ albacore

อาจจะตัวเปิดปิดรับอากาศจากภายนอกขอบโฟมเริ่มเสื่อม
หรือเดินสายไฟเข้าห้องโดยสารเพิ่มเติม แล้วปิดไม่สนิท

ออฟไลน์ Notez

ของผม Mazda 3 ก้อเป็นนะ กลิ่นแบบแอมโมเนีย เวลาเร่ง 4-5 พันรอบ
ไปถามใครส่วนมากจะบอกว่าปกติ กลิ่นแคท
ถึงทุกวันนี้ผมก้อยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน

เป็นได้หลายสาเหตุแหะ บอก 0 ไปก็ไม่รู้ว่าจะเจอไหม
คลัชคอมแอร์
นมก
กลิ่นแคท

กลิ่นภายนอกเข้ารถไม่น่าใช่ครับ เพราะตอนรถติดๆในเมืองไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Redback

อ่านแล้วได้กลิ่นลอยมาเลย ของผม Vios 2014 ก็กลิ่นเดียวกันครับ เป็นตอนลากรอบสูงประมาณ 5,500 rpm ขึ้นไป เริ่มได้กลิ่นตั้งแต่ตอนประมาณ 50,000ก.ม.
จนตอนนี้ 112,000 ก็ยังมีกลิ่นเหมือนเดิม เคยถามช่างบางคนบอกว่าเป็นกลิ่นน้ำมันเครื่องบ้าง บางคนก็ว่ากลิ่นไอน้ำมันย้อนกลับมาทางไอดี...
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT