ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ขายดีที่สุดในบรรดารถพรีเมี่ยมในไทย  (อ่าน 4414 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
รถยนต์ทั้งสองแบรนด์มีส่วนแบ่งทางการตลาดรวมเป็น 46.6% ของตลาดรถยนต์พรีเมียม ด้วยยอดจดทะเบียนในปี2565ทั้งสิ้น 15,010 คัน เพิ่มขึ้น 36.1% จากปีก่อนหน้า แบ่งเป็นบีเอ็มดับเบิลยู 13,572 คัน และมินิ 1,438 คัน

Tesla นี่นับเป็นรถพรีเมี่ยมหรือเปล่า?
หากเทสล่าลดราคาลงไปอีก ยังจะนับเป็นรถพรีเมี่ยมอีกหรือเปล่า?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: BMW ขายดีที่สุดในบรรดารถพรีเมี่ยมในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 18:44:10 »
นึกไม่ออกว่าจะซื้อรถอะไร ก็ 320d สีดำ ภาพลอยมาในหัวเลย

รถดีนะครับ ผมไม่ได้จะบู้บี้  ;D

ออฟไลน์ Smith686

Re: BMW ขายดีที่สุดในบรรดารถพรีเมี่ยมในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 21:49:56 »
รถยนต์ทั้งสองแบรนด์มีส่วนแบ่งทางการตลาดรวมเป็น 46.6% ของตลาดรถยนต์พรีเมียม ด้วยยอดจดทะเบียนในปี2565ทั้งสิ้น 15,010 คัน เพิ่มขึ้น 36.1% จากปีก่อนหน้า แบ่งเป็นบีเอ็มดับเบิลยู 13,572 คัน และมินิ 1,438 คัน

Tesla นี่นับเป็นรถพรีเมี่ยมหรือเปล่า?
หากเทสล่าลดราคาลงไปอีก ยังจะนับเป็นรถพรีเมี่ยมอีกหรือเปล่า?

ผมว่าเบนซ์กับบีเอ็มดูหรูกว่า Tesla นะ 

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2023, 23:24:35 »
ผมว่า tesla มันไม่เคยเป็นรถ premium มาตั้งแต่ไหนแต่ไรนะครับ
แต่เคยเป็นรถที่แพง

ผมเคยซื้อ nissan cube ราคา 1.6ล เมื่อ 10ปีก่อน
มันไม่ได้หรูเทียบ teana, accord ที่ถูกกว่าได้เลย

สำหรับผม tesla ดูเป็นแนวไฮเทคมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 08:58:10 »
รถดี คนนิยมขึ้น เข้าถึงง่าย อะไหล่เยอะขึ้น ยอดเลยขึ้นตาม แต่ส่วนตัวไม่เคยมองค่ายนี้ในยุคใหม่เลยแฮะ กลับถูกใจ AUDI กับ Lexus มากกว่า คงเพราะคนไม่ได้ใช้เยอะ มันเลยดูพรีเมียมกว่า

ส่วนเทสล่า คนที่เคยสัมผัสมันจริงๆนี่ไม่คิดว่ามันเป็นรถหรูแน่ มันเป็นรถที่ขายเทคโนโลยีมากกว่า

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 09:05:36 »

จริงๆถ้าในยูเอสหรือยุโรป Tesla อยู่ใน segment เดียวกับ บีเอ็ม เบนซ์ ครับ ถึงแม้ว่างาน interior จะสู้ค่ายยุโรปไม่ได้ก็ตาม แต่ด้วยความ luxury ของระบบซอฟ์ทแวร์หรือความไฮเทคของตัวรถ เลยอยู่ในกลุ่มนี้

ล่าสุดก็เพิ่งเป็นข่าวใหญ่ในตลาดสหรัฐว่าเทสล่าขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งในตลาด luxury แซงบีเอ็ม, เล็กซัส, เบ๊นซ์ได้สำเร็จเป็นครั้งแรก

https://finance.yahoo.com/news/move-over-bmw-tesla-highest-223000564.html

https://www.thedrive.com/news/tesla-takes-top-spot-in-us-luxury-car-sales-dethroning-bmw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2023, 10:16:58 โดย Superpong »

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 09:25:34 »
เทสล่า งานประกอบ ไม่ได้พรีเมี่ยมจริง อย่างที่อยากให้มันเป็นพรีเมี่ยมนะ
เท่าที่ได้สัมผัส
ราคาที่ขายกันมันก็แบ่งตามเกรดราคานั่นละ
ไม่ได้เป็นพรีเมี่ยมแต่ขายถูกแต่ประการใด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 09:31:46 »
ถ้ามองแค่เรื่องการตกแต่งภายใน การประกอบเทสล่าไม่ได้พรีเมี่ยมเลยครับ เค้าไม่ได้เน้นตรงนี้เลยครับ

แต่เรายังมองรถเยอรมัน ที่อ้างว่าตกแต่ง “พรีเมี่ยม” แต่ใช้วัสดุรีไซเคิล ที่ผ่านไปแค่ 5-6 ปี ก็ลอก เหนียว กรอบ แตก จนดูไม่ได้ อยู่หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 09:53:21 »

ผมว่าเบนซ์กับบีเอ็มดูหรูกว่า Tesla นะ

นับเป็น premium แต่วัสดุ design ยังเป็นระดับ semi premium นะ

เหมือนที่ bmw ก็ทำดีกว่า lexus หรือ benz ด้านวัสดุ แต่ segment เดียวกัน

เทียบ 3 กับ IS นะ เดี๋ยว มหามโน lexus จะมาบอกอีกนุ่มสุด ข้างในดีสุดไปลองก่อน

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 11:22:38 »
ผมก็ไม่มอง Tesla ว่า Premium นะ ไปลองขับคันจริงมาวัสดุ การประกอบ คุณภาพการขับใกล้เคียงรถ Mass ค่ายญี่ปุ่นมากกว่า
ส่วน BMW ผมมองว่า เป็น Premium Mass เหมือน Louise Vuitton
คนซื้อแบรนด์หรูชิ้นแรก ก็จะเริ่มจาก LV ก่อนเลย คนหัดเล่นยุโรปคันแรกๆ ก็คงเป็น BMW หรือ Volvo เช่นกัน

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 16:08:16 »
ถ้ามองแค่เรื่องการตกแต่งภายใน การประกอบเทสล่าไม่ได้พรีเมี่ยมเลยครับ เค้าไม่ได้เน้นตรงนี้เลยครับ

แต่เรายังมองรถเยอรมัน ที่อ้างว่าตกแต่ง “พรีเมี่ยม” แต่ใช้วัสดุรีไซเคิล ที่ผ่านไปแค่ 5-6 ปี ก็ลอก เหนียว กรอบ แตก จนดูไม่ได้ อยู่หรือเปล่าครับ?

ของพรีเมี่ยมไม่จำเป็นต้องทนทานเสมอไปครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 20:09:18 »

ของพรีเมี่ยมไม่จำเป็นต้องทนทานเสมอไปครับ

จริงครับ ของพรีเมียมส่วนใหญ่ดูแลยากและไม่ค่อยทนด้วยซ้ำครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 21:04:12 »

ถูกเลยครับ ถ้าตาม จขกท ถาม มันนิยามยังไงว่ารถหรู หรือไม่หรู เราจะวัดกันแค่วัสดุที่ใช้ภายในที่ “รู้สึก” ว่าหรูของคนๆนึง เป็นของพรีเมี่ยม แต่อีกมุมสำหรับบางคนอาจจะมองว่าเรียบๆวัสดุไม่ต้องดีมากแต่ทน มีจอใหญ่ๆ ของเล่นไฮเทคเยอะๆ ว่าพรีเมี่ยม มันก็ตอบยาก ขนาดของแพงๆบางอย่าง ถ้าไม่ติดยี่ห้อบางคนอาจจะมองไม่หรูก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมมองที่ฐานราคาล่ะกัน เพราะมีบางอย่างเทสล่าให้ได้และไม่ได้ และบางอย่างค่ายเยอรมันก็ให้ได้และให้ไม่ได้เช่นกัน แต่ชนกันที่เซกเมนต์นี้ผมว่าถูกคู่ล่ะครับ ความเห็นส่วนตัวนะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 21:26:52 »
ผมว่านิยามคำว่าหรุสำหรับของอะไรก็ตามมันก็ไม่น่าจะนิยามยากนะครับ
มันมีนิยามกลางๆที่คนส่วนใหญ่ในสังคมนั้นๆยอมรับ
ถ้าไม่พยายามใช้มาตรฐานส่วนบุคคลมาพยายามให้มันหรู

แต่ก็อีก หรูแต่ละคนแต่ละวงสังคมก็ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:14:12 »
สำหรับผม พรีเมี่ยม = แพง  ง่ายๆ แค่นี้  apply ได้กับทุกวงการ รถยนต์ นาฬิกา รองเท้า เสื้อผ้า  พอมีคำว่า พรีเมี่ยม ปุ๊บ แปลว่า แพง ง่าย ๆ แค่นั้นเลย

ดังนั้น Tesla ผมถือเป็นพรีเมี่ยมอะ  คันละสองล้าน ไม่ใช่รถที่ข้าราชการกินเงินเดือนปกติ ๆ หรือมนุษย์ออฟฟิศเลเวลปกติเงินเดือน 2-3 หมื่น จะสู้ไหวอะคับ ทั้งด้านราคาตอนซื้อ และค่าดูแล
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:22:50 »
คู่นี้ MB Benz กับ BMW ผมว่ากัดกันไปอีกนาน

เหมือนก่อนหน้านี้ ยอด MB Benz จะดีกว่า หลังๆ เหมือน BMW เริ่มแรงขึ้นมา มันก็บ่งบอกเทรนของผู้ใช้รถกลุ่มนี้เหมือนกันนะ

Tesla ตอนที่ยังขายราคา 3 ล้านกว่า เขาก็มองว่าพรีเมียม BEV คันนึง แค่มัน Minimal ไม่ได้แปลว่าไม่พรีเมียม ในมุมของเขานะ

เพราะตอนนั้นคนก็แห่จองกับเกรย์คิวยาวข้ามปีเหมือนกัน

แต่พอเอามาขายในไทย ราคาหล่นลงมาอยู่ ล้านปลาย ถึง 2 ล้านกลาง อยู่ๆ กลับถูกมองว่า ไม่พรีเมียมแล้ว เป็นรถดาดๆ ไปแล้ว (ทั้งที่คนคิดแบบนี้ ก็คือคนกลุ่มเดียวกับตอนที่มันขายราคานำเข้า 3 ล้านกว่าด้วยซ้ำ)

แสดงว่า "ราคา" ก็เป็นส่วนหนึ่งของการกำหนดคำว่า "พรีเมี่ยม" ในบ้านเราด้วย

ส่วนคำว่าพรีเมี่ยม ใครนิยามละครับ

ถ้าเอาแค่ตลาดในไทยนะ มันก็คงมีพรีเมียม และ โครตพ่อโครตแม่พรีเมียม หรือจะเรียกว่า Luxury ไปเลยก็ได้

ในสายตาผม และ คนไทยมอง

กลุ่มพรีเมียม ก็คงหนีไม่พ่น
- Benz พรีเมียมแบบผู้ดี ติดหรู
- BMW พรีเมียมแบบกระฉับกระเฉง ผู้บริหารอายุน้อย ทันสมัย
- AUDI พรีเมียมออกสปอร์ต
- Lexus พรีเมียมแบบยากูซ่าญี่ปุ่น ผู้บริหารแบบปลดระวาง ไม่ยึดติดเรื่องการขับขี่ เน้นผ่อนคลาย
บลาาาา

2 ยี่ห้อแรกที่เอ่ยมา อย่าง 3 series และ C Class ในบางประเทศ อย่างอิตาลีที่ผมเคยอยู่ มันเป็นแค่ taxi คันนึงนะครับ ไม่ได้มองว่าพรีเมียมเลย ดาดๆ ธรรมดามาก

แล้วยิ่ง 1 Series กะ A Class ที่นั้นในสายตาเป็นได้แค่ Honda Jazz ถ้าอยากไกล้เคียงความพรีเมียม ที่นั้นต้องขยับไปถึง 5/7 Series หรือ E/S Class ถึงจะถูกมองว่าพรีเมียม

สุดท้ายความพรีเมียมไม่ได้มองว่า ยี่ห้อทั้งยี่ห้อ ต้องพรีเมียม มันก็ต้องว่า รุ่น หรือ lineup ไหนด้วย

ปล. ความพรีเมียม กับ วัสดี ความทนทาน มันคนละเรื่องกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2023, 09:57:05 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 13:28:57 »
ยอดจดทะเบียน อาจจะไม่ได้บอกทุกอย่างนะครับ รถลากป้ายกันมีเยอะแยะเลย

เมื่อไหร่จะเลิกใข้ป้ายแดงกันซะที  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 15:57:04 »
ยอดจดทะเบียน อาจจะไม่ได้บอกทุกอย่างนะครับ รถลากป้ายกันมีเยอะแยะเลย

เมื่อไหร่จะเลิกใข้ป้ายแดงกันซะที  :'( :'( :'( :'( :'(

เห็นด้วยนะครับ

อยากให้รับรถพร้อมป้ายทะเบียนเลย

เพราะอย่าว่าแต่ป้ายแดงเลย พวกไม่ติดป้ายทะเบียน มีเยอะเหมือนกัน

เห็นอ้างว่า ป้ายแดงไม่พอ

ผมว่า แค่ป้างแดงก็ว่าหนักแล้ว ไม่มีป้าย เท่ากับ คนเถื่อน รถเถื่อน เลยนะครับ เกิดอุบัติเหตุมา หาตัวไม่เจอเลย ไม่ควรจะเอามาวิ่งบนถนนด้วยซ้ำ

กฏหมายมีแล้ว ป้ายแดง 90 วัน ห้ามวิ่งกลางคืน ห้ามวิ่งข้ามจังหวัด แต่ต้องเข้าใจว่า อนุโลม จนเป็นเรื่องที่คิดว่าถูกต้องไปแล้ว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 20:58:41 »

เห็นด้วยครับ

ผมเอารถเข้า 0 เจอ 3GT pre LCI ยังป้ายแดง และอีกหลายๆ คันที่ตกรุ่นไปนานแล้วยังใส่ป้ายแดงกันอยู่ เข้ามาเซอร์วิส

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 21:09:37 »
ก็ไม่แปบกใจครับ คันล่าสุดผมก็ค่ายนี้แหล่ะ

แต่ไม่ได้ซื้อความเป็นพรีเมี่ยมนะ แค่รู้สึกว่า Daily drive ตอบโจทย์ดีคุ้มราคาแค่นั้นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)