ผู้เขียน หัวข้อ: XC60 ปลายอายุแล้ว ยังน่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 3088 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
XC60 ปลายอายุแล้ว ยังน่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 12:06:46 »
ส่วนตัวมอง X3(xDrive30e M Sport) ลองเทียบๆกับ XC60 แล้ว ผมมองว่า XC60 ยังดูเหลื่อมๆ แต่รู้สึกว่าโฉมนี้มันเก่าพอสมควร
แต่ถ้าเอาภาพลักษณ์แฟนผมกับครอบครัวเชียร์ BMW สุดใจเลยครับ ขนาดว่าไม่มี adaptive cruise control น่ะ

เลยอยากถามว่าชั่วโมงนี้ สองตัวนี้ พี่ๆเพื่อนๆมองยังไงครับ

และ Volvo XC60 ตวนี้มันลากมานานมากแล้ว ปีนี้-ปีหน้า จะมีแนวโน้ม Model Change ไหมครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: XC60 ปลายอายุแล้ว ยังน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 12:33:54 »
2025 Volvo จะขายแต่รถไฟฟ้าล้วนแล้วครับ แต่ยังไม่มีข่าวของรุ่น 60 ครับ ที่กำลังจะมาคือ EX30 ตามด้วย EX90 ครับ ถ้าภรรยาชอบ BM ก็ไปเอา X3 เถอะครับ ของผมภรรยาชอบ Volvo ในเรื่องระบบความปลอดภัยครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ CMaN20

Re: XC60 ปลายอายุแล้ว ยังน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 13:05:03 »
ส่วนตัวมอง X3(xDrive30e M Sport) ลองเทียบๆกับ XC60 แล้ว ผมมองว่า XC60 ยังดูเหลื่อมๆ แต่รู้สึกว่าโฉมนี้มันเก่าพอสมควร
แต่ถ้าเอาภาพลักษณ์แฟนผมกับครอบครัวเชียร์ BMW สุดใจเลยครับ ขนาดว่าไม่มี adaptive cruise control น่ะ

เลยอยากถามว่าชั่วโมงนี้ สองตัวนี้ พี่ๆเพื่อนๆมองยังไงครับ

และ Volvo XC60 ตวนี้มันลากมานานมากแล้ว ปีนี้-ปีหน้า จะมีแนวโน้ม Model Change ไหมครับ

จากคนใช้มาทั้ง2ยี่ห้อนะครับ  ถ้าคิดจะเก็บยาว ไปเอาx3 20d ครับ. ถ้ากะว่า5ปีเปลี่ยน หรือต้องการที่คุ้มเงินที่สุด+option XC60 ดีที่สุดครับ. ที่ไม่แนะนำ x3 30e เพราะผมว่ารถ PHEV volvo น่าเชื่อถือกว่า BMW/BENZครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 14:47:44 »
2 รุ่นนี้ ผมว่าเผลอๆได้เห็น X3  Model Change ก่อนอีกนะครับ

ไม่รอดู GLC ใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวในไทยเหรอครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 15:16:28 »
ยังใช้ได้อีกตั้งหลายปีครับ ขั้นต่ำน่าจะ 4 ปีเลย หน้าตามันเรียบๆแต่ไม่รู้สึกเลยว่ามันเก่า EX90 ก็เห็นข่าวเลื่อนการผลิต ส่วนคิวรถคันอื่น ข่าวยังไม่มีเลย S ก็ยังเงียบ ช่วงที่กำหนดคือยุติการผลิต แต่ไม่ได้เลิกจำหน่ายครับ XC90 กับ S90 ปลั๊กอินรุ่นแรก ผมยังเจอวิ่งบ่อยๆอยู่นะ เทียบกับคู่แข่ง ก่อนหมด 5 ปี รีบขายทิ้งกันแล้ว แต่ Volvo ยังเจอได้เรื่อยๆ

ออนไลน์ รถจักรไอน้ำ

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 17:36:36 »
ถ้าสนใจเรื่องภาพลักษณ์ Volvo ไม่ตอบโจทย์ครับ

ถ้าถามเรื่องฟังก์ชั่นการใช้งานและความคุ้มราคา Volvo ถือว่าคุ้มครับ

ส่วนเรื่องตกรุ่น ตามท่านอื่นๆเลยครับ แต่ถึงมีตัวใหม่เข้ามาสำหรับ XC60 ผมคาดว่า(เดา)น่าจะไม่มี PHEV แล้วครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 20:51:13 »
XC60 โฉมนี้น่าจะอยู่ที่ 3 ปีครับ
ขนาด EX90 เปิดมาระยะหนึ่งแล้ว ระบบ LiDAR ยังไม่เสถียร

เอาภาพลักษณ์จริง ๆ BMW ดีกว่าเยอะครับ
ส่วนตัวมองว่า X3 มันดู show-off ไปนิดนึง ชอบตัวก่อน LCI มากกว่า

ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ รอดู GLC300e น่าจะดีครับ
เห็น review แล้วคิดว่าจบสุด รวมถึง battery ได้ระยะทาง 100 km
แต่ราคาน่าจะทุะลุ 4 ล้าน

แต่ถ้าต้องเทียบ X3 กับ XC60
เคยไปดู X3 คิดว่างานประกอบดีกว่า XC60 เล็กน้อย
การออกแบบภายในดูเป็นรถที่แพงกว่า
เบาะนั่ง X3 มันมีความกระดานมากกว่า
ยิ่งเบาะหลัง มันแบนมาก

ถ้าเทียบเครื่องยนต์ และแบตเตอรี
ผมยังคิดว่า T8 ได้อัตราเร่งที่ดีกว่า รวมถึงระยะวิ่ง EV 70-80 km  มันใช้ได้จริง

สิ่งที่ยังไง XC60 ด้อยกว่า X3 คือ driving dynamic
XC60 ตอบโจทย์คนทั่วไปมาก ๆ คือมันเน้นสบายเลยจริง ๆ
ไม่สนอรรถรสใด ๆ ในการขับขี่ ผมว่าแม่บ้านน่าจะชอบ
เพราะที่บ้านผมชอบมาก ตอนนี้เอาไปใช้เป็นรถหลักเลย
ควรไปลองขับก่อนครับ ท้ายมันนุ่ม แต่โคลงมาก
เวลาถนนเป็นคลื่นต่อเนื่องคือ ท้ายมันกระเพื่อมไม่หยุดเลย
Ford Focus ยังดีกว่ามากในเรื่องนี้

พวก Adaptive cruise ผมแทบไม่ได้ใข้ เลยไม่ใข่สิ่งที่ต้องมีสำหรับผม

อย่างไรก็ตาม ความจุกจิกของรถ XC60 ไม่มีเลยครับ
นี่คือสิ่งที้ผมต้องการมากที่สุด
รถที่ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 22:14:23 »
ส่วนตัววอลโว่เจนนี้เป็นเจนสุดท้ายที่มีสันดาปแล้ว เจนต่อไปเข้าไฟฟ้าล้วนครับ ถามว่าน่าเล่นมั้ย ถ้าชอบก็เล่นได้ครับไม่จุกจิก นั่งสบายกว่าเพื่อนยุโรปอีกสองค่ายครับ
จากที่ใช้volvoเจนนี้มาสองคัน ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ และไม่กลัวตกรุ่น ขนาดEX900ยังต้องเลื่อนออกไป xc60 นี่ยังมีเวลาอีกพอควรครับ
สุดท้ายพาคุณภรรยาไปลองขับลองนั่งก่อนคสับ จะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ iiBOMBERMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 22:20:29 »
รถกลุ่มนี้มันมีดีกันทั้ง 3 ค่าย เลือกไม่ยากอยู่ที่ความชอบของเราล้วนๆ เลยครับ

BMW X3 30e โดดเด่งเรื่องการขับขี่ ให้ Feel การขับขี่ที่สนุกสนาน ความสบายก็อยุ่กลางๆ ตัว Top สุดสวยครับ ได้ภายในสวยมากกว่าตัวปรกติ มีกล้องรอบคัน โดยภายรวมน้องสาวผมใช้อยู่ระบบไฟฟฟ้ามั่นใจได้ครับ ใช้มา 2 ปีอล้วเห็นเค้าชาททุกวันยังไร้ปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น

Benz GLC 300e โฉมนี้ก็สวยโดดเด่นดูรวมๆ ในกลุ่ม รับบไฟฟ้า ก็ไม่มีปัญหาอะไรที่รุนแรงน่ะครับ ภายในผมว่าสวยไม่เท่า ECLASS คงต้องรอเจนที่เปิด 19 สิงหา ประกอบไทย ขายทันทีเลยครับวิ่งไฟฟ้าได้ 120 Km ผมว่าน่าจะจับตามองมากที่สุด เพราะภายใน S Class เลยสวยมากก ตัวปัจจุบันตัว 220d ได้กล้องรอบคัน แต่ไม่ได้ลำโพง Bumaster ส่วนตัว 300e ไม่ได้กล้องรอบ แต่ได้ Bumaster งงครับ

VV XC60 ตอนนี้เค้า MY2023 ไปแล้วน่ะ ได้ชุดแต่งใหม่นิดๆ หน่อย ตามสไลต์ วอลโว่ อุปกรณ์ล้นๆ ครบ แต่ผมไม่ชอบระบบของ Google ตรงนี้ต้องลองเล่นดูครับว่าชอบไหม ถ้าตัว Rdesign ขับดีครับ โครงน้อยลง แต่ถ้าไป INSCRIPT ย้วย โยน โครง แรกๆ ใช้ก็ดี หลังมาขับแล้วเวียนหัวเลยก็เป็นได้ครับ วอลโว่เหมาะกับเป็นรถที่ไม่ขับเร็วครับ การขับขี่ไม่สนุกเท่า X3 ทั้ง 30e , 20d

ตรงนี้แล้วแต่ชอบเลยจริงๆ ครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจน่ะครับ ^^ " 

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 22:34:27 »
XC60 คงไม่ตกรุ่นครับ เพราะ รุ่นใหม่จะเปลี่ยนชื่อรุ่นไปเลย 555

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 18:08:55 »

X3 ปลายกว่า XC60 ครับ volvo ไม่แน่ใจจะเปลี่ยนตอนไหนแต่ X3 ปีหน้าออกแล้วครับ

ในไทยยังไงก็เรียง benz -> bmw มาอันดับ 1-2 อ่าครับ แต่ขับที่ไหน? ใน กทม. เค้ามองเป็นเกรดเดียวกันหมดแล้วครับทั้ง xc60 และ NX เองก็ด้วย จากที่ใช้ทุกบแบรนด์ยกเว้น benz ปัจจุบันไม่แตกต่างครับ ไม่เหมือนเมื่อ 7-8 ปีก่อนที่ lexus เป็น mazda หรือ volvo เป็นรถมรดกคุณปู่

โจทย์เหมือนผมที่ไม่มี adaptive คงไม่ซื้อแล้ว พอใช้มาแล้วมันติดจริงๆ ครับไม่ได้เปิดตลอด แต่ก็บ่อยมากๆ

ชั่วมองนี้ขอยังไม่มองทั้งคู่เลยครับ รอปีหน้าดีกว่า X3 ไม่น่ามาทำตลาดช้า ยิ่งปีนี้ GLC ออกมาแน่ๆ ยังไงมีลดล้างสต๊อกแน่ๆทั้ง 2 ค่ายเลย แต่ถ้าไม่ได้ซีว่าอยากได้ส่วนลดจุใจ รอตัวใหม่ปีหน้าดีกว่าครับ

แต่ส่วนตัวใช้ iX3 อยู่และเคยมี XC60 และตอนนี้มี S60 อยู่ radar ของ bmw ทำงานได้ดีกว่าเห็นได้ชัดเลยครับ volvo มีความกลัวรถเลนอื่นมากกว่า bmw แต่เรื่องหัวทิ่มยังพอๆกันอยู่ และ volvo มักจะชิดซ้ายให้เราเสียวเล่น bmw จะกะ adjacent ดีกว่า

แต่ๆๆๆ ผมเคยลอง X3 20d นั่งแล้วเหมือนนั่ง fortuner เลยครับ สะเทือนมากๆ ยังไม่ได้ลองรหัส e ว่าเป็นยังไง แต่ iX3 ยังแข็งนิดๆแต่เป็นที่น่าพอใจนะครับ ด้วยความที่ XC60 ตัวนั้นผมเป็นถุงลมเลยเทียบไม่ได้เลย สวรรค์สุดๆ ยังคิดผิดน่าจะปล่อย S60 ไปด้วยความที่บ้านมีแต่ SUV เลยเก็บ saloon ไว้บ้าง

แต่ภาพรวมพูดเลย ต่อให้ในกระดาษ volvo ม้าทะลุฟ้าแค่ไหน bmw เซตการขับขี่ได้ดีกว่าทุกโมเดลที่เคยเทียบมาครับในรุ่นชนกัน สำหรับ phev ผมก็ใช้ 330e นะ ภาพรวมไม่มีปัญหาทั้งคู่แหละ และคนก็ไม่ได้บ่นเยอะ มีแค่ล็อตแรกกับ มรดก X5 45e ส่วนน้องดาวตังแต่ 300e ผมก็เห็นบ่นน้อยลง แต่ชื่อ 350e เค้าไม่ดีอ่ะ ตอนนี้แฟนคลับดาวรอบตัวผมกลายเป็น bmw volvo กันไปหมดแระ 350e ทำพิษกันทั้ง fleet

สรุปถ้าลองใช้ adaptive แล้วชอบ ผมย้ำว่ายังไงก็ควรมีครับ หรือถ้าเลิฟ bmw จริงๆ เอาไปติดข้างนอกได้ประมาณ 2แสนครับ เพราะผมก็ติดกับ 330e มาเหมือนกันตั้งแต่แรกๆเลย ทุกวันนี้ใช้ดีปกติครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 18:47:39 »
ปีหน้ามาเป็น EX60 ไฟฟ้าล้วนไปเลยครับตามข่าวที่ลือกันออกมาตอนนี้
อาจจะไม่ได้เลิก XC60 ขาดกันไปทันทีที่มา แต่ยังไงบทบาทก็คงต้องค่อยๆ fade ออกไปครับ
แต่ก็ขึ้นกับความพร้อมในการผลิตด้วยนะครับ EX90 ตอนนี้ก็ยังมีปัญหา LiDar ไม่เสถียรอยู่ ส่งรถขายได้จริงก็กลางปีหน้าเลย ตอนนี้ XC60 มันเลยยังมีความน่าใช้อยู่พอๆ X3 ครับถ้าว่าแง่สดใหม่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX