ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถทางไกล CITY 1.5 แบบของคุณ J!MMY ดีหรือไม่  (อ่าน 8980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ใช้รถทางไกล CITY 1.5 แบบของคุณ J!MMY ดีหรือไม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:09:59 »
วันนี้กลับไปอ่านรีวิวเก่า CITY ตัวใหม่ที่คุณ J!MMY ถอยมาใช้ ได้เห็นมุมมองเพิ่มเติมอีกหลายอย่างทั้งๆ ที่เคยอ่านไปนานแล้วเหมือนกันอาจเป็นเพราะว่าความต้องการรถของคนเรานั้นน่าจะเปลี่ยนไปตามวัยและความจำเป็นในการใช้งาน เห็นด้วยอย่างหนึ่งว่ารถปัจจุบันนั้นราคาแพงเกินควรโดยเฉพาะที่ cc เกิน 1,500 ขึ้นไป แต่กลับว่า 1,500 cc นั้น CITY ยอดเยี่ยมลงตัวในแทบทุกด้าน สำหรับผมนั้นถามหาความคุ้มค่าของราคา สมรถนะ และเน้นความปลอดภัย ปัจจุบันใช้รถเดินทางไกลทุกวันประมาณ 300 กม./วัน (กรุงเทพ - ระยอง) ขับผ่านเส้น motorway และ by pass ที่รถเยอะและใช้ความเร็วสูง จริงๆ แล้วรถที่เหมาะน่าจะเป็น cc ขนาด 1.6 ขึ้นไป แต่คุณ J!MMY หรือเพื่อนชาว  HLM คิดว่า CITY 1.5 จะตอบสนองการใช้งานแบบที่ผมบอกมาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ใช้รถทางไกล CITY 1.5 แบบของคุณ J!MMY ดีหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:27:31 »
ถ้าไม่ได้ขับเร็วเกิน 160 กิโลเมตร/ชั่วโมง ผมว่า จะเลือกซื้อตัวไหน ก็ได้ทั้งนั้นหนะครับ

ช่วงล่าง City ไม่ได้ถึงกับดีเท่า Fiesta Sedan แต่ เมื่อต้องดูในหลายๆด้านประกอบกันแล้ว
City ยังน่าจะใช้ชีวิตร่วมด้วยในระยะ 4-5 ปี มากกว่านิดนึงหนะครับ

ออฟไลน์ Paul sa

Re: ใช้รถทางไกล CITY 1.5 แบบของคุณ J!MMY ดีหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:41:43 »
ขอบคุณคุณ J!MMY ครับ ดีใจมากที่กรุณาตอบผมเป็นคนแรก ปัจจุบันผมใช้ altis 1.6E ปี 07 ก็เจอปัญหาช่วงล่างไม่เกาะและเบาะนั่งคนขับที่ไม่สบายเอาเสียเลย สองอย่างนี้สร้างปัญหาให้กับชีวิตผมตอนขับทางไกลมาก หากเทียบกับ CITY แล้วช่วงล่างเกาะและเฟริ์มกว่าหรือเปล่าครับ หรือในเรื่องอื่นที่พอแนะมีไหมครับ ยังไม่เคยได้ลอง CITY ใหม่เลยไม่แน่ใจด้วยว่าหากไปขอเทสที่โชว์รููมจะได้เรื่องหรือเปล่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 13:06:44 »
ต้องโทรหา หรือไม่ก็วอล์กอินเข้าไปครับ

ช่วงล่าง อัลติสรุ่นนั้น ถ้าใส่ ช็อกอัพ กับสปริง ข้างนอก ก็น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 15:24:48 »
 :D

เส้นทาง กทม. ระยอง ต้องถามก่อนกว่า วิ่ง บูรพาวิถี หรือ มอเตอร์เวย์

หลังจากนั้นก็วิ่ง ไปทางเขาเขียว แล้ว เลี้ยซ้ายไป ระยอง ใช้เปล่าครับ

คือ จะบอกว่าขนาดผมขับ teana เส้น ชล ระยอง แล้วอยากให้หารถที่ ไม่ต้องเกาะมากก็ได้

แต่ขอให้ซับแรงกระเทือน ถนนเส้นนั้นให้ดีๆ กว่าครับ ถนนปูน ไม่เรียบ มีขึ้นลงเนิน

พี่สิบแปดล้อ วิ่ง ซ้าย วิ่งกลาง วิ่งขวา กันเป็นว่าเล่น พี่แต่ละคัน ไม่ต่ำกว่า 100

ถนนบางช่วงกลบหลุ่มได้ ห่วยมาก ส่วนกระบะก็วิ่งขวาบ้าง กลางบ้าง เร็วบ้าง ช้าบ้าง

บางคันวิ่ง 60 บางคันวิ่ง 120 เลยน่ะครับ ไม่รวมรถสนามบิน ที่่วิงขวากันไม่ต่ำกว่า 150 น่ะ

ลองคิดดูแล้วกันว่า City คุณจะรับสถาพรถพวกนี้ ที่วิ่งกันได้เปล่า

ถ้าเป็นผม ผมยอมเอารถใหญ่ขึ้นหน่อย อย่าง Civic ดีกว่าครับ ช่วงล่างนุ่มกว่า เร่งดีกว่า

เอา Civic ตัวล่างๆ ก็ได้ แพงกว่า City ไม่เท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 17:10:44 »
ถ้าแค่ ชลบุรี กทม วิ่งเส้น มอเตอร์เวย์ผมยังแนะนำ city นะ

แต่ถ้าไกลกว่านั้นขนาดไประยอง ขอใหญ่กว่านั้นเหอะ

อย่างที่คุณ NineKlao  ว่าไว้อะ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 17:28:36 »
ต้องยอมเค้าเลยล่ะ ถนนเส้นนี้ (บายพาส ชลบุรี-พัทยา) ขับแล้วเหนื่อยครับ

ถนนอะไรไม่รู้ กระโดดจัง ถ้าช่วงล่างของรถไม่นุ่มหนึบ ขับแล้วเพลียครับ

ผมเองก็ใช้ชีวิตเส้นนี้ทุกวันเหมือนกัน....

ออฟไลน์ i-vertex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 18:01:01 »
เห็นด้วยอีกเสียงครับ ผมก็ต้องขับเส้นนั้นบ่อยๆ
ขับแล้วรถสะเทือนไปทั้งคัน เหนื่อยมาก
ผมว่าต้องเป็นรถที่ช่วงล่างซับแรงสะเทือน และเก็บเสียงได้ดีน่ะครับ
ว่าแต่ว่ารุ่นอะไรดีล่ะ?

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 19:58:59 »
ถ้าหมายถึงถนนเส้นนั้น City ก็รับมือไหวครับ
เพียงแต่ว่า จะยังคงความดีเหมือนตอนออกจากโชว์รูมได้ไม่ถึงกับนานนัก
จากนั้น ผ่านไปสักปีกว่าๆ ก็จะเริ่มมีเสียงดังตึงตังมากขึ้นกว่าเดิมนิดนึง

และถ้าจะพูดตรงๆ ต่อให้ Civic ก็เป็นครับ

ถ้าจะเอารถที่รองรับถนนเส้นนั้นได้ และเน้นความนุ่มนวลเป็นหลัก
เผลอๆ อาจต้องหารถที่มีช่วงล่างในแนวนุ่ม ประมาณ Teana หรือ Prius กันเลยทีเดียว

ซึ่งรถในกลุ่ม B หรือ C Segment ที่จะหารถ ซึ่งมีช่วงล่างที่ นุ่ม หนึบ แน่น แบบนั้น ไม่ค่อยจะได้ตรงตามต้องการเท่าใดนักครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 20:00:25 »
ตอบจากประสบการณ์จริงเลยนะครับ ผมเป็นคนใช้รถ และใช้ความเร็วพอควร
แต่ก่อนผมใช้ Vios คงนักพอๆ กับ City ผมใช้ขับไปกลับกรุงเทพ-ชลบุรี อาทิตละสามรอบ
แรกๆก็พอไหว แต่พองานเริ่มมากขึ้นๆ มันเหนื่อยจริงๆแฮะ และเจอกับฟางเส้นสุดท้ายคือรถผมเหินน้ำ
วิ่งประมาณ 120 แอ่งน้ำก็ไม่ใหญ่มาก เล่นเอารถผมเสียหลักไปเลย โชคดีที่ไม่มีรถวิ่งไม่เยอะมาก

และการเดินทางอีกช่วงคือขับชลบุรี-อุบลฯ ประมาณสองเดือนครั้ง ถึงบ้านแทบคลานเลย มันเหนื่อยมากๆ
พอลองประกาศขาย vios ได้ราคาสูงก็เปลี่ยนเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ champear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 21:14:35 »
ตอบจากประสบการณ์จริงเลยนะครับ ผมเป็นคนใช้รถ และใช้ความเร็วพอควร
แต่ก่อนผมใช้ Vios คงนักพอๆ กับ City ผมใช้ขับไปกลับกรุงเทพ-ชลบุรี อาทิตละสามรอบ
แรกๆก็พอไหว แต่พองานเริ่มมากขึ้นๆ มันเหนื่อยจริงๆแฮะ และเจอกับฟางเส้นสุดท้ายคือรถผมเหินน้ำ
วิ่งประมาณ 120 แอ่งน้ำก็ไม่ใหญ่มาก เล่นเอารถผมเสียหลักไปเลย โชคดีที่ไม่มีรถวิ่งไม่เยอะมาก

และการเดินทางอีกช่วงคือขับชลบุรี-อุบลฯ ประมาณสองเดือนครั้ง ถึงบ้านแทบคลานเลย มันเหนื่อยมากๆ
พอลองประกาศขาย vios ได้ราคาสูงก็เปลี่ยนเลย

เปลี่ยนไปเห็นไรครับพี่ แล้วใช้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 21:23:52 »
ถ้าหมายถึงถนนเส้นนั้น City ก็รับมือไหวครับ
เพียงแต่ว่า จะยังคงความดีเหมือนตอนออกจากโชว์รูมได้ไม่ถึงกับนานนัก
จากนั้น ผ่านไปสักปีกว่าๆ ก็จะเริ่มมีเสียงดังตึงตังมากขึ้นกว่าเดิมนิดนึง

และถ้าจะพูดตรงๆ ต่อให้ Civic ก็เป็นครับ

ถ้าจะเอารถที่รองรับถนนเส้นนั้นได้ และเน้นความนุ่มนวลเป็นหลัก
เผลอๆ อาจต้องหารถที่มีช่วงล่างในแนวนุ่ม ประมาณ Teana หรือ Prius กันเลยทีเดียว

ซึ่งรถในกลุ่ม B หรือ C Segment ที่จะหารถ ซึ่งมีช่วงล่างที่ นุ่ม หนึบ แน่น แบบนั้น ไม่ค่อยจะได้ตรงตามต้องการเท่าใดนักครับ

เป็นเ่ช่นนั้นจริงๆครับ

เห็นด้วยกับพี่จิม

ผมมองแบบนี้นะ ถ้าขับไม่เร็วมาก ยังไง city มันก็ไหวครับ
บุคลิกการขับ เป็นส่วนสำคัญ กว่า แน่นอน

เพราะ ระหว่าง altis ตัวใหม่ ใช่ว่า จะ หนึบแน่น หากใช้ความเร็วระดับ 140

การดูแลรักษาก็สำคัญอีกเช่นกัน

ถามว่า city ไหวไหม

ผมเชื่อว่าไหวนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 21:28:11 โดย newzbaba »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:04:19 »

เปลี่ยนไปเห็นไรครับพี่ แล้วใช้ดีไหมครับ

camry ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 20:00:59 »
เอ่อ ผมกลับจะไม่คิดถึงแคมรีหนะครับ
พอดีมีประสบการณ์ไม่ค่อยจะดีนัก เวลามันเหิรน้ำ
และเวลาที่ต้องใช้ความเร็วสูงๆหนะครับ

ถ้าไม่ขับเกิน 140 ก็ยังพอไหวครับ แต่ถ้าเกินกว่านั้น ต้องดูสภาพพื้นผิวถนนด้วย