ผู้เขียน หัวข้อ: สนามพีระต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ  (อ่าน 2017 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chif689

• Newbie
  • *
สนามพีระต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 16:02:29 »
สวัสดีครับ คือผมใช้GT86อยู่ครับแล้วอยากเอารถไปวิ่งที่พีระครับแต่ผมไม่รู้ขั้นตอนว่าต้องทำยังไงและต้องเตรียมอะไรบ้างเบื้องต้นทราบว่าราคาประมาณ 2,500บาท

รถผมใช้ผ้าเบรค 600 องศา
น้ำมันเบรค 4 dot
น่าจะเพียงพอสำหรับสนามแล้วใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: สนามพีระต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 16:23:47 »
ถ้าวิ่งสนามครั้งแรก ผมเชียร์ให้ไปลองสนามไทยแลนด์เซอร์กิต ที่นครชัยศรีก่อนครับ เวลาหลุดโค้ง ค่อนข้างเซฟกว่า และสนามใช้ความเร็วไม่สูงมาก แต่กินยางรถหน่อยนะครับ

ส่วนถ้าอยากไปพีระจริงๆก็

1. โทรเช็ค ตารางการใช้สนาม ดูก่อนครับ เผื่อไปชนกับ Event อื่นๆที่เขาเหมาสนาม โดยปกติ มอเตอร์ไซค์กับรถยนต์ จะแบ่งกันวิ่ง เช้า/บ่าย ครับ เข้าไปดูรายละเอียดได้ที่เว็บไซต์เขาเลย
https://bira.co.th/contact/

2. ถังน้ำมันสำรอง ครับ แวะเติมก่อนเข้าสนามเลย พยายามเติมน้ำมันให้เกิน 3/4 ของถังตลอดครับ ไม่งั้นเวลาเข้าโค้งแรงๆเดี๋ยวเครื่องจะพังเอา (ปั๊มติ๊กดูดน้ำมันเข้าเครื่องยนต์ไม่ทัน)

3. ปั๊มเติมลมยาง จะแบบเสียบปลั๊ก แบบไร้สาย หรือเสียบที่จุดบุหรี่/คีบขั้วแบต แล้วแต่สะดวก เพราะว่าส่วนใหญ่เราจะปล่อยลมออกให้อ่อนๆหน่อยเพื่อให้มันเกาะ และบางทีก็ลองเปลี่ยนค่าลมยางดูว่ามีผลกับเวลาหรือพฤติกรรมรถยังไง ปั๊มจะได้เอาไว้เติมลมกลับได้ครับ

4. เก้าอี้สนาม + พัดลม + เสื่อ แล้วแต่ชอบครับ

5. ประแจปอนด์ สำหรับขันน็อตล้อ และดูสเปคไปด้วยครับว่าค่าโรงงานให้ขันเท่าไหร่ ปกติน่าจะ 120 นิวตันเมตร สำหรับรถญี่ปุ่น ให้ซื้อประแจปอนด์ที่ช่วงครอบคลุมค่านั้นๆครับ เช่น 80-200 นิวตันเมตร

6. หมวกกันน็อค จะเต็มใบ หรือแบบเปิดหน้าก็ได้

7. ถุงมือขับรถ เลือกแบบที่จับกับพวงมาลัยเราแล้วไม่ลื่นนะครับ ถ้ารถเป็นพวงหนังกลับต้องใช้อีกแบบ ไม่งั้นยิ่งลื่น

8. รองเท้าขับรถ อันนี้มีผลกับเวลาหลายวิอยู่ครับ ถ้าใช้ผ้าใบธรรมดา มันให้ตัว เหยียบไม่ถนัด อย่างน้อยขี้หมูขี้หมาก็ต้องเป็น โอนิสึกะ หรือไม่ก็พวก Puma พื้นแข็งๆก็ยังดีครับ แต่ถ้าได้รองเท้าขับรถโดยเฉพาะยิ่งแจ๋ว

9. Application มือถือ สำหรับจับเวลาวิ่ง Track ครับ จะได้รู้ว่าเวลาของเราเป็นยังไง หรือบางคนอาจใช้ตัวจับเวลาชนิด Transponder เลยก็ได้ เดี๋ยวนี้ของจีนไม่แพงครับ พันกว่าบาทก็มี

10. กล้อง GoPro พร้อมขายึด หรือยี่ห้ออื่นตามสะดวก กรณีใช้ App มือถือจับเวลา แนะนำหาที่ยึดมือถือดีๆไปด้วยครับ

11. เตรียมรถให้พร้อม ตั้งศูนย์ เช็คช่วงล่าง เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ไปก่อนได้จะดีมาก โดยเฉพาะน้ำมันเบรคครับ ถ้าน้ำมันเบรคเดือดระหว่างวิ่งในสนามแล้วเบรคหายนี่ไม่สนุกเลยครับ ถ้ารถยุค '90 เดิมๆ ไม่ควรวิ่งเกิน 5 รอบหนักๆ ติดกันครับ เบรคจะไม่ไหวเอา (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสมรรถนะรถ ความสามารถในการเก็บความร้อนและระบายความร้อนของเบรค รวมถึงพฤติกรรมการขับ ด้วยครับ) ส่วนถ้าเป็น 86 อาจวิ่งต่อกันได้มากกว่านั้นครับ ยังไงพอวิ่งหลายๆรอบแนะนำว่าลองแตะๆเบรคเทสดูเป็นระยะครับว่ามันยังอยู่ดีไหม ถ้ามันยวบหาย หรือฟีลลิ่งแป้นเบรคเบาๆแปลกๆก็รีบเบาเลย เข้าไปจอดพักให้เบรคเย็นในพิทก่อน

12. คนรู้ใจ ถ้าจะพาไปด้วย นี่เป็นบทพิสูจน์รักแท้เลยนะครับ 555 คนไม่ชอบอาจจะเลิกกันเลย มันร้อน เสียงดัง ครับ

13. เบอร์โทรรถสไลด์ เตรียมไปเผื่อด้วย รถมีโอกาสพัง ขับกลับไม่ได้ หรือชนอยู่แล้วครับ

14. ชวนรถอีกซักคัน ไปขับด้วยกันเป็นเพื่อน หรืออย่างน้อยขับไปดูก็ยังดีครับ เผื่อว่ารถพังขับกลับไม่ได้จะได้ไม่ลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2023, 16:25:27 โดย saran_1st »
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: สนามพีระต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 16:26:26 »
สวัสดีครับ คือผมใช้GT86อยู่ครับแล้วอยากเอารถไปวิ่งที่พีระครับแต่ผมไม่รู้ขั้นตอนว่าต้องทำยังไงและต้องเตรียมอะไรบ้างเบื้องต้นทราบว่าราคาประมาณ 2,500บาท

รถผมใช้ผ้าเบรค 600 องศา
น้ำมันเบรค 4 dot
น่าจะเพียงพอสำหรับสนามแล้วใช่มั้ยครับ

เรื่องเข้าไปใช้สนาม ลองโทรไปที่สนามโดยตรงเลยครับว่าเท่าไหร่ กี่โมง-กี่โมง.
เรื่องรถ
1. Check ยาง ผ้าเบรค น้ำมันเบรค (specที่คุณใช้ผมว่าพอ)
2. หมวกกันน๊อก (เข้าใจว่าบังคับนะครับ แบบเปิดหน้า/แบบเต็มใบ ได้หมด)
3. ค่อยๆวิ่ง และหมั่นดูความร้อน. วิ่งครั้งละ 2-3รอบพอ แล้วก็กลับเข้าpit (อย่าลืมวิ่ง cooldownก่อนจอดสนิท)

หลักๆก็ประมาณนี้ครับ. วิ่งเรื่อยๆ อย่าใส่เต็ม เพราะชนขึ้นมาไม่คุ้มเลยครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 17:10:37 »
ขอบคุณคราบพี่ๆ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 05:24:08 »
เห็นด้วยกับการไปหาที่ขับในสนามนะครับ เรื่องอื่นๆก็คงทั่วไปตามที่กติกาสนามเขากำหนดไว้ เรื่องอาหารการกินแถวพัทยาเซอร์กิตร้านค้าเยอะคงไม่น่าห่วงอะไร

การขับแบบนี้เข้าใจว่าต้องไปขับร่วมกับคนอื่นๆ อาจจะเจอรถแข่งที่เขามาซ้อม หรือ คนที่เขาขับแทร็คกันบ่อยๆเก่งๆ เราก็ขับเหมือนขับบนถนนละครับ เวลาเขามากันเยอะๆ เราก็อยู่เฉยๆเดี๋ยวคนเก่งๆเดี๋ยวเขาก็จะหาทางแซงไปเองละครับ

ไม่รู้ว่า 86 คันนี้ทำอะไรมาบ้าง แต่ถ้าชอบสายนี้ แนะนำให้หาช่วงล่างแบบปรับได้มาใช้ด้วยก็ดีครับ การปรับมุมล้อ รถสำหรับการขับแบบนี้กับการขับบนถนนปกติ ปรับไม่เหมือนกันครับ

เรื่องเบรคก็เหมือนกัน พอเล่นพวกนี้ บางทีก็ต้องดูยี่ห้อผ้าเบรคด้วยครับ แค่ องศา อย่างเดียวบางทีก็ไม่พอเหมือนกันครับ

ก็ดีนะครับการเลือกไปขับเล่นในสนาม เราจะได้รู้ว่าที่เราขับ ความเร็วสูงๆบนถนน มุดกันไปมุดกันมา กับในสนามนี่มันคนละเรื่องกันเลย

ถ้าชอบสายนี้ เดือน กพ น่าจะวันที่ 17 จะมีงานขับในสนามแก่งกระจานของ อาจารย์ศิริบูรณ์ เนาว์ถิ่นสุข จัดนะครับ งานจะจัดทั้งวัน มีการให้ขับหลายแบบให้เรียนรู้กันด้วยครับ

ถ้าชอบยังไงก็ลองตามๆดูในเพจ thaidriver ดูครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 14:38:18 »
ความเห็นบนๆ ครบหมดแล้วครับ
อย่าลืม ที่วัดลมยาง ปล่อยลมให้อ่อน ก่อน ลงสัก2-3 psi ขับไป2-3 รอบแล้วมาวัดใหม่
ถ้ามีเวลาเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็น  dot 5 อันนี้เป็นoption
ขับมาเร็วๆ อย่าปีนเปกs1 s2 ลดเวลาได้จริงแต่ ล้อ18 ขึ้นไปอาจดุ้งได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 17:57:34 »
ความเห็นบนๆ ครบหมดแล้วครับ
อย่าลืม ที่วัดลมยาง ปล่อยลมให้อ่อน ก่อน ลงสัก2-3 psi ขับไป2-3 รอบแล้วมาวัดใหม่
ถ้ามีเวลาเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็น  dot 5 อันนี้เป็นoption
ขับมาเร็วๆ อย่าปีนเปกs1 s2 ลดเวลาได้จริงแต่ ล้อ18 ขึ้นไปอาจดุ้งได้

ขอบคุณครับพี่รถผมเป็นล้อ 18 พอดีเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 18:19:22 »
เห็นด้วยกับการไปหาที่ขับในสนามนะครับ เรื่องอื่นๆก็คงทั่วไปตามที่กติกาสนามเขากำหนดไว้ เรื่องอาหารการกินแถวพัทยาเซอร์กิตร้านค้าเยอะคงไม่น่าห่วงอะไร

การขับแบบนี้เข้าใจว่าต้องไปขับร่วมกับคนอื่นๆ อาจจะเจอรถแข่งที่เขามาซ้อม หรือ คนที่เขาขับแทร็คกันบ่อยๆเก่งๆ เราก็ขับเหมือนขับบนถนนละครับ เวลาเขามากันเยอะๆ เราก็อยู่เฉยๆเดี๋ยวคนเก่งๆเดี๋ยวเขาก็จะหาทางแซงไปเองละครับ

ไม่รู้ว่า 86 คันนี้ทำอะไรมาบ้าง แต่ถ้าชอบสายนี้ แนะนำให้หาช่วงล่างแบบปรับได้มาใช้ด้วยก็ดีครับ การปรับมุมล้อ รถสำหรับการขับแบบนี้กับการขับบนถนนปกติ ปรับไม่เหมือนกันครับ

เรื่องเบรคก็เหมือนกัน พอเล่นพวกนี้ บางทีก็ต้องดูยี่ห้อผ้าเบรคด้วยครับ แค่ องศา อย่างเดียวบางทีก็ไม่พอเหมือนกันครับ

ก็ดีนะครับการเลือกไปขับเล่นในสนาม เราจะได้รู้ว่าที่เราขับ ความเร็วสูงๆบนถนน มุดกันไปมุดกันมา กับในสนามนี่มันคนละเรื่องกันเลย

ถ้าชอบสายนี้ เดือน กพ น่าจะวันที่ 17 จะมีงานขับในสนามแก่งกระจานของ อาจารย์ศิริบูรณ์ เนาว์ถิ่นสุข จัดนะครับ งานจะจัดทั้งวัน มีการให้ขับหลายแบบให้เรียนรู้กันด้วยครับ

ถ้าชอบยังไงก็ลองตามๆดูในเพจ thaidriver ดูครับ

รถผมมีแค่เปลี่ยนล้อเป็น ssr gtx01 ขอบ 18 กับยาง ps5 แก้ม40ครับ
ผ้า้บรคของ nexzter น้ำมันเบรค dot 4 brembo ครับช่วงล่างมีแค่เปลี่ยนกันโคลงไปครับ
แล้วก็มีจูนปลดรอบปลาย ปัจจุบันใช้น้ำมันเครื่อง 5w-50 ของ mobil1 ครับผมควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 18:53:54 »
ลงแทรค กับ86 นำ้มันเครื่องไม่ค่อยมีผลนะครับ เคยลงๆกัน เพื่อนๆก็ใช้หลายเกรดไม่มีปัญหา
ส่วนใหญ่จะตายจะอยู่ที่เบรคจมเพราะน้ำมันส่วนใหญ่จะตายจะอยู่ที่เบรคจมเพราะน้ำมันเบรคเดือดกับยางไม่เกาะเพราะลมยางขยายเยอะเกินไป
ถ้าใช้เกียร์ธรรมดาความสำคัญอยู่ที่เวลาลดเกียร์ก่อนเข้าโค้งอย่าให้รอบเกินred line เพราะอาจจะเกิดชาร์ฟละลายได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 19:24:06 »
ลงแทรค กับ86 นำ้มันเครื่องไม่ค่อยมีผลนะครับ เคยลงๆกัน เพื่อนๆก็ใช้หลายเกรดไม่มีปัญหา
ส่วนใหญ่จะตายจะอยู่ที่เบรคจมเพราะน้ำมันส่วนใหญ่จะตายจะอยู่ที่เบรคจมเพราะน้ำมันเบรคเดือดกับยางไม่เกาะเพราะลมยางขยายเยอะเกินไป
ถ้าใช้เกียร์ธรรมดาความสำคัญอยู่ที่เวลาลดเกียร์ก่อนเข้าโค้งอย่าให้รอบเกินred line เพราะอาจจะเกิดชาร์ฟละลายได้ครับ

เกียร์ออโต้ต้องระวังอะไรมั้ยครับพี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 05:47:43 »
น้ำมันเครื่อง ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

แต่สงสัยนิดทำไมไปเปลี่ยนกันโคลงก่อนโช้คละครับ ล้อก็เห็นว่าเปลี่ยนเป็นของแต่งไปแล้ว ปกติก็จะเปลี่ยนโช้คสปริงกันก่อนมากกว่าละครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 11:56:57 »

เกียร์ออโต้ต้องระวังอะไรมั้ยครับพี่

ไม่มีอะไรน่าห่วงครับถ้าไม่ได้ขับกันหลายหลายรอบแบบไม่พัก ออยเกียร์ก็ไม่ค่อยจำเป็นไม่มีอะไรน่าห่วงครับถ้าไม่ได้ขับกันหลายหลายรอบออยเกียร์ก็ไม่ค่อยจำเป็น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 12:45:24 »
ถ้าแค่เน้นไปลองรถ ขับสนุกๆ เตรียมรถให้พร้อม

แล้วไป สนามนครชัยศรี ดูก่อนครับ จะได้ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก

ถ้าคุณไม่ใช่อู่ทำรถ ไม่ใช่ทีมแข่ง ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลยก็ได้

มีแค่คุณกับรถ และ เงิน(ค่าสนาม) ก็พอแล้ว ไม่ต้องเตรียมอะไรเยอะแยะขนาดนั้นหรอก

บางคนเตรียมรถซะดิบดี มีอุปกรณ์เครื่องมือไปซะเยอะแยะ

แต่อย่างนึงที่ลืมนึกถึง คือ ผ้าเบรค ครับ (ผมเจอมาแล้ว) ผ้าเบรคหมดในสนาม เกือบซวย ดีที่ไม่ไกลกรุงเทพ ไม่นอกเมือง หาผ้าเบรคเปลี่ยนแถวๆ นั้นได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 14:47:51 »
น้ำมันเครื่อง ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

แต่สงสัยนิดทำไมไปเปลี่ยนกันโคลงก่อนโช้คละครับ ล้อก็เห็นว่าเปลี่ยนเป็นของแต่งไปแล้ว ปกติก็จะเปลี่ยนโช้คสปริงกันก่อนมากกว่าละครับ

กันโครงมันแตกครับพี่ผมตกหลุมถนนแถวรามอินทราไปครับ🥹ผมอยากได้โช็คใหม่อยู่แต่ผมยังไม่มีงบครับพอดีผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2023, 15:07:30 โดย Chif689 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 14:49:35 »
ถ้าแค่เน้นไปลองรถ ขับสนุกๆ เตรียมรถให้พร้อม

แล้วไป สนามนครชัยศรี ดูก่อนครับ จะได้ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก

ถ้าคุณไม่ใช่อู่ทำรถ ไม่ใช่ทีมแข่ง ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลยก็ได้

มีแค่คุณกับรถ และ เงิน(ค่าสนาม) ก็พอแล้ว ไม่ต้องเตรียมอะไรเยอะแยะขนาดนั้นหรอก

บางคนเตรียมรถซะดิบดี มีอุปกรณ์เครื่องมือไปซะเยอะแยะ

แต่อย่างนึงที่ลืมนึกถึง คือ ผ้าเบรค ครับ (ผมเจอมาแล้ว) ผ้าเบรคหมดในสนาม เกือบซวย ดีที่ไม่ไกลกรุงเทพ ไม่นอกเมือง หาผ้าเบรคเปลี่ยนแถวๆ นั้นได้

ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาเพื่องานนี้้ลยครั555555อยากลองขับในสนามดูบ้างตอนเด็กๆขับแต่โกคาร์ท

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 17:40:19 »

ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาเพื่องานนี้้ลยครั555555อยากลองขับในสนามดูบ้างตอนเด็กๆขับแต่โกคาร์ท

เป็นผม แค่ไปสนุกๆ ผมจะไปนครชัยศรี ครับ ไปง่าย ไกล้กรุงเทพ ไม่ต้องเตรียมตัวเยอะ ไปขับเล่น ไม่ใช่ไปแข่ง

แต่ ณ ตอนนั้น ผมคิดว่ารถค่อนข้างใหม่ คิดว่าผ้าเบรคก็คงเหลือ แต่พอลงสนาม ลืมไปว่า มันเบรคหนักกว่าใช้งานปกติ บทมันจะหมด นี่ก็หมดแบบไหลออกโค้งไปเลย ดีที่สนามมันความเร็วไม่ได้สูง พื้นที่ข้าง track มันก็เปิดให้ไหลออกได้ ก็ขำๆ สนุกๆ และแอบเกร็งๆ นิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 06:24:42 »
อ๋อครับ พอดีเห็นสมัยนี้ เหล็กกันโคลง ของแต่ง เบิกใหม่ราคาเขาก็เอาเรื่องอยู่ละครับ บางยี่ห้อเพิ่มอีกนิดก็ได้โช้คแล้ว เลยสงสัยละครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 11:19:00 »
รถน่ะไม่ต้องโมดิฟายอะไรเลยก็ขับได้ครับ ขับแบบเดิมให้รู้ก่อน เช็คความพร้อมทั่วไปพอแล้ว เตรียมตัวคนขับไปให้พร้อมครับ ข้าวของ เครื่องใช้ต่างๆ