ผู้เขียน หัวข้อ: ออพชั่นที่หากมีรถคันหลังพุ่งมาเร็วและคิดว่าจะเกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 1644 ครั้ง)

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

• Hero Member
สวัสดีครับ พอดีเคยเห็นการแจ้งเตือนตามหัวข้อกระทู้ที่พอตัวรถตรวจจับได้ว่ามีรถพุ่งมาด้านหลังด้วยความเร็วที่อาจจะเกิดการชนกับรถของเรา รถก็จะแจ้งเตือนและกดเบรคแรงๆเป็นการตอบสนอง ระบบนี้เรียก presafe หรือ active safety หรือชื่ออะไรครับ

พอดีเคยเห็นในวอลโว่ แล้ววันนี้เจอในเบนซ์ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
น่าจะเรียกรวมๆ ว่า Rear Collision Warning หรือเปล่าครับ

ใน Volvo รุ่นเก่าหน่อย ตอนติดไฟแดง แล้วมันตรวจเจอ มันจะรั๊งเข็มขัดนิรภัยของเราเอาไว้ เบรคจะจมไปเอง แล้วขึ้นหน้าจอเตือน แต่ตั้งแต่ใช้มา เจอขึ้นแค่ 2 ครั้งเอง แล้วไม่เคยโดนชน

เห็นว่ารถบางยี่ห้อ รุ่นใหม่ๆ พอชนแล้วจะขยับไปข้างหน้านิดนึง เพื่อให้รถเราเสียหายน้อยลง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ที่เคยเห็นมีใน Ora Good Cat ครับ กับ Benz รุ่นอะไรจำไม่ได้
รู้มาเพราะผมเป็นคันที่พุ่งเข้าไปเองแหละครับ  ::)

ออฟไลน์ oryor

BYD Seal ก็มีครับ
ถ้ามีรถด้านหลังวิ่งเข้ามาใกล้แบบเร็วๆ มันจะเปิดไฟฉุกเฉินเลย

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

คันหลังพุ่งมาเร็วแล้วกดเบรกแรง ๆ น่าจะชนนะครับ

เคยเห็นแต่ไฟฉุกเฉินกระพริบรัว ๆ เบนซ์ เอ็มจี บีวายดี เคยเห็นครับ

โดยเฉพาะเอ็มจี 4 กับ 5 เซนส์ซิทีฟมาก รถติด ๆ มีมอไซค์วิ่งผ่าน ไฟกระพริบรัวทั้งทาง

ออฟไลน์ Thaithanathorn

• Jr. Member
  • **
เคยเห็นมีของ Tesla ด้วยครับ ถ้าระบบตรวจจับว่ารถข้างหลังมาไวแล้วชนแน่ๆ รถมันจะกระโดดหนีแทนเบรกครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าตรวจจับความเสี่ยงการชนท้ายได้แล้ว น่าจะยังไม่เบรกทันทีนะครับ ควรจะต้องรอให้ชนจริงๆ ก่อนค่อยเบรก
เพราะถ้าเบรกเลยนั่นคือรอให้มาชนเลย ชนก่อนค่อยเบรกจะได้ลดความเสียหายได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX