ผู้เขียน หัวข้อ: option ด้านความสะดวกสบาย แบบไหนที่เพื่อนๆ ให้ความสำคัญมากในรถยนต์ครับ  (อ่าน 8436 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมนะครับ

แต่ผมแคร์มากเลยเรื่องวิทยุ ถ้าไม่มี Aux-in ผมก็ไม่มองเลย ทั้งที่มันเปลี่ยนได้ก็ตาม
รองลงมาพวกวิทยุแบบแยกจอแบบ fieasta กับ zafira cruze ถ้าไม่มี USB แล้ว ผมตัดออกไปเลย เพราะวิทยุพวกนี้เปลี่ยนยากมากๆ เปลี่ยนแล้วเสียรถทันที ดังนั้นต้องมี usb port ไว้ต่อเชื่อมด้วยเพื่อความสะดวกนอกจาก aux-in

ถ้าคันไหนมี DVD และ USB ผมชอบที่สุดแม้ว่ารถมันจะไม่สวยเลยแต่ผมรับได้ ได้คะแนน+ ไปทันทีเวลาเลือกรถ
เช่น MU-7 Navara ผมชอบมากๆ

แต่ที่ผมไม่อยากให้มี เช่น กระจกมองข้างพับได้(เพื่อนๆส่วนใหญ่จะชอบ) เพราะผมว่ามันเสียง่าย คันปัจจุบันที่ใช้มี ผมยังไม่ซ่อมเลย เพราะต้องเปลี่ยนทั้งอัน แย่มากๆ ไม่เอาอีกแล้ว เข็ดมาก ผมยอมพับมือดีกว่าครับ ไม่เอาอีกแล้ว

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
เรื่องเครื่องเสียง  ผมว่าหลายๆท่านไม่ค่อย worry นะครับ  เพราะมีหลายท่านเอาไปเปลี่ยนเป็นจอ Touch Screen ที่มาพร้อมกับ GPS เยอะมาก  ไม่แพงด้วย  ดังนั้น เครื่องเสียง built in ผมว่า ไม่ค่อยมีผลในการเลือกรถครับ

สำหรับผม อะไรที่ Upgrade ได้ ผมไม่ worry ครับ  แต่อะไรที่ upgrade ไม่ได้แล้วเกี่ยวกับด้านความปลอดภัย เช่น เบรค ABS หรือ ความแข็งแรงของโครงสร้าง อันนี้ Serious มากครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมขอ คันที่ มี จอ อะครับ dvd usb ได้ อะครับ แล้วก็ขอ คันที่ มี  ไฟ  led daylight ครับ  และขอ abs airbag เยอะๆ ครับ และขอรถแข็งๆ

ขอปลอดภัยๆครับ

ขับรถได้จิงๆจังเลยยังไม่รู็ แต่ถ้าพ่อจะซื้อ ต้องมีตามข้างบนครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 16:03:44 โดย nine959 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับว่าเครื่องเสียงมันเปลี่ยนได้ แต่ผมไม่ค่อยอยากจะเสียการรับประกันรถ โดยเฉพาะระบบไฟซึ่งจะหมดการรับประกันทันทีที่เราไปติดร้านข้างนอกครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ผมกลับไม่ชอบพวก option เยอะ ๆ แฮะ ส่วนใหญ่จะเลือกรุ่นเกือบล่าง แล้วอยากได้อะไรค่อยหามาใส่

(มี internet ซะอย่าง หาอะไรก็ง่าย แถมช่างไทยยังเก่งไม่แพ้ใครด้วย)

เพราะผมมองว่า option หลาย ๆ อย่างโดยเฉพาะที่แพง ๆ ถ้าคิดดี ๆ แทบจะไม่ได้ใช้เลย

แต่ตอนยังละอ่อน ตอนต้องขอตังพ่อแม่ ผมก็มีนิสัยเอารุ่นท็อปไว้ก่อนเหมือนกันนะ

ปล.เรื่องเครื่องเสียง ขอติดเองสถานเดียวครับ บริษัทรถ ลดให้ผมซัก 5พัน แล้วไม่ต้องใส่อะไรมาเลยก็ได้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ความจริงรถมันก็อัพเกรดได้ทั้งคันนะครับ นอกจากโครงสร้าง - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมอยากให้มีปุ่มกดที่พวงมาลัยทั้งสองข้าง
ถ้าจะมีแค่ข้างเดียว อย่ามีเลยดีกว่าครับ เพราะอยากให้
พวงมาลัยทั้งสองด้านดู balance กันหน่อย :D แหะ แหะ เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย

เรื่อง USB, AUX ถ้าไม่มี หรือมีอย่างใดอย่างนึง ก็มีรู้สึกเสียดายนิดๆ ครับ
วิทยุผมเองก็ไม่ชอบไปเปลี่ยนข้างนอก คงต้องยอมรับสภาพใช้แบบเดิมๆ ไป
โดยต้องปรับตัวเข้าหารถ หรือไม่ ก็ใช้ X-Car link ก็ได้ ถ้าอยากใช้ USB มากๆ

สรุป ก็รู้สึกอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Options ทุกอย่างไม่แคร์ ยกเว้นอุปกรณ์ความปลอดภัยครับผม555

ออฟไลน์ prai

ถ้าไม่นับด้านความปลอดภัยแล้ว
ที่แคร์ก็คือ พวงมาลัยมัตติฟังชั่น เนวิเกเตอร์ ซันรูฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

ความปลอดภัยไม่ต้องนับเพราะไม่เคยซื้อรุ่นอื่นนอกจากท็อป    ที่ขาดไม่ได้คือ  เครื่องเสียงขอดีๆหน่อย USB,เล่นMP3,WMA ได้มี AUX,เล่นเพลงผ่าน BT,ใช้แฮนฟรีได้ ถ้าไม่ได้จอ DVD ก็ขอตามเบื้องต้น

แอร์มีให้หลายช่องหน่อย กรณีเป็น SUV/MPV  ที่เก็บของต้องเยอะหน่อย แต่ไม่ใช่ที่เก็บจุกจิกนะเป็นที่เก็บของด้านหลัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

แสดงความคิดเห็นว่าเครื่องเสียง เครื่องภาพ DVD มันไม่ใช่ความสะดวกสบายเท่าไหร่นะครับ จะไปทางสนุกสนานมากกว่า ถ้าสะดวกสบายก็ ครุยส์คอนโทรล กับปุ่มบนพวงมาลัยให้ไม่ต้องละมือเมื่อขับรถครับ สะดวก และ ปลอดภัยไปในตัว ลูกเล่นละเอียดอย่างพลาสม่าแคสเตอร์ของแคมรี่ก็ดีครับ อ้อแล้วก็สมาร์ทเอ็นทรี่ แต่ปุ่มสตาร์ทไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่ยังไงมันก็มาด้วยกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อุปกรณ์ที่ผมอยากใ้ห้มีในรถคันที่ผมใช้นะครับ
1. ถุงลมนิรภัยคู่หน้า 2 จุด และด้านข้างในประตูทุกบาน
2. เบรค ABS มีจานเบรคและคาลิเปอร์ที่มีขนาดใหญ่ ใช้ผ้าเบรคเกรด M
3. เซ็นเซอร์ถอยหลัง
4. กระจกไฟฟ้า บานคนขับขึ้นลงแบบวันทัชและมี Jam protection
5. เซ็นทรัลล็อค
6. พวงมาลัยเพาเวอร์
ึ7. กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าและพับไฟฟ้า
8. ล้ออัลลอยขนาดไม่เกิน 17 นิ้ว
9. เบาะคนขับปรับไฟฟ้าพร้อมเมมโมรี่ลิงค์กับกระจกมองข้าง
10. พวงมาลัยปรับสูงต่ำและเข้าออกได้
11. เครื่องเสียง เล่น MP3+USB ได้
12. พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นพร้อม Cruise Control
13. ที่วางแก้ว 4 ที่ และที่วางขวดขนาดใหญ่ 2 ที่
14. พักเท้าแขนตรงกลางต้องปรับสูงต่ำ เลื่อนเข้าออกได้
15. ไฟหน้าเปิดปิดอัตโนมัติ ปรับความสูงจานฉายได้จากในรถ

นี่คือของที่ผมอยากได้

ส่วนของที่ไม่มีก็ไม่เป็นไร หรือไม่สนเลย ก็มี

1. ล้อแม็กที่ใหญ่กว่า 17 นิ้ว ยางแพง แข็งกระด้าง
2. พวงมาลัยปรับไฟฟ้า
3. ระบบจอสารพัดนึกที่ซ้อนฟังก์ชั่นเยอะๆ
4. เบาะนั่งคนหน้าปรับไฟฟ้า
5. ฮีทเตอร์ที่เบาะ
6. เครื่องปรับอากาศอัตโนมัติ
ึ7. เบาะหนังแท้
8. มาตรวัดเรื่องแสง
9. กุญแจอัจฉริยะ
10. ปัดน้ำฝนอัจฉริยะ
11. ไฟตัดหมอกหลัง
12. ไฟหน้าซีนอน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ off_033

เรื่องความสะดวก สบาย ขอปุ่มปรับเครื่องเสียงบนพวงมาลัย กะแอร์ออโต้  เยาะปรับไฟฟ้านั่งสบายๆพอใจละครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ABS EBD 4 ล้อ  Airbagไม่ต่ำกว่า 4 ใบ ควบคุมการทรงตัว เบาะปรับไฟฟ้า+memory etc.

ออฟไลน์ !LiLo!

มีระบบ สาว3มิติอยู่เบาะด้านข้าง เลือกปรับSpecได้ตามใจ(ล้อเล่นหน่ะครับ=_=")

1.ขอพวกอุปกรณ์ความปลอดภัย พวกถุงลมนิรภัย อย่างต่ำสัก2คู่หน้า ไว้ประดับยศ เป็นอุปกรณ์มาตรฐานแล้วก็ เอบีเอส แทรคชั่น คอนโทรล อีบีดี แต่ถ้าคุณขับประมาทไอ้พวกนี้ก็กันอะไรได้ไม่มาก ???

2.อุปกรณ์ที่จำเป็นอาธิพวงมาลัยพาวเวอร์และที่สำคัญ ปรับสูงต่ำ และความลึกได้  จะมีมัลติฟังก์ชั่นด้วยก็ได้ไม่ว่า แต่ขอครูซคอนโทลหน่อยละกัน เวลาขับนานๆ ,เซ็นทรัลล็อค,เบาะไม่ต้องปรับไฟฟ้าก็ได้(เสียที ขี้เกียจจะซ่อม) แต่ขอแค่มีความกระชับเพียงพอ นั่งนานๆไม่ปวดตูด,กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า และจะมีมากถ้าพับไฟฟ้าด้วย ขนาดโคโลล่า 3ห่วงตัวท๊อปยังมีแล้ว ทำไมแค่นี้ให้ไม่ได้??(เอิ่มม.......) อ้อสุดท้าย ขอสีแสงไฟแจ้งเตือนหรือปุ่มกด ให้มันสีสบายตาไม่ชวนง่วงหรือทรมาณสายตาจนเกินไป

3.เครื่องเสียง อยากได้ที่มันมีคุณภาพปานกลางหรือถ้าดีเลยสักหน่อยก็จะดีมาก มีการทำงานพื้นฐานที่ควรจะมี เช่นCD เล่นMP3 และUSB ได้ ต่อไอพอดคงไม่ต้องก็ได้ เพราะ ในชีวิตจริงจะมีใครบ้าพกสายยูเอสบีเสียบไอพอไว้ตลอดเวลา?(ถ้า มีก็ขอโทษดวยครับ=_=")

บางทีผมคิดว่าอีพวกไฟหน้าอัตโนมัต หรือไม่ว่าจะเป็น Push Start หรือจะเป็น ฮีตเตอร์ที่เบาะ ซึ่งผมคิดว่าเอามาให้ไว้ซ่อมเล่นๆหรือเปล่าเราอาจไม่รู้ได้  ;D ;D ;D

Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
กุญแจอัจฉริยะนี่ แรกๆก็เฉยๆ พอหลังเิริ่มติดแล้วครับ ขาดไม่ได้

ผมเป็นคนนึงที่แคร์เรื่องเครื่องเสียงมากๆครับ
ต้องมีusb กับaux ไม่งั้นแย่แน่
มันทำให้เวลาอยู่บนรถได้ฟังเพลงเพราะๆ เวลารถติดนานๆได้ สบายๆ ยิ่งเสียงดียิ่งเพลิน

ออฟไลน์ chai99

อุปกรณ์ที่ผมอยากใ้ห้มีในรถคันที่ผมใช้นะครับ
1. ถุงลมนิรภัยคู่หน้า 2 จุด และด้านข้างในประตูทุกบาน
2. เบรค ABS มีจานเบรคและคาลิเปอร์ที่มีขนาดใหญ่ ใช้ผ้าเบรคเกรด M
3. เซ็นเซอร์ถอยหลัง
4. กระจกไฟฟ้า บานคนขับขึ้นลงแบบวันทัชและมี Jam protection
5. เซ็นทรัลล็อค
6. พวงมาลัยเพาเวอร์
ึ7. กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าและพับไฟฟ้า
8. ล้ออัลลอยขนาดไม่เกิน 17 นิ้ว
9. เบาะคนขับปรับไฟฟ้าพร้อมเมมโมรี่ลิงค์กับกระจกมองข้าง
10. พวงมาลัยปรับสูงต่ำและเข้าออกได้
11. เครื่องเสียง เล่น MP3+USB ได้
12. พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นพร้อม Cruise Control
13. ที่วางแก้ว 4 ที่ และที่วางขวดขนาดใหญ่ 2 ที่
14. พักเท้าแขนตรงกลางต้องปรับสูงต่ำ เลื่อนเข้าออกได้
15. ไฟหน้าเปิดปิดอัตโนมัติ ปรับความสูงจานฉายได้จากในรถ

นี่คือของที่ผมอยากได้

ส่วนของที่ไม่มีก็ไม่เป็นไร หรือไม่สนเลย ก็มี

1. ล้อแม็กที่ใหญ่กว่า 17 นิ้ว ยางแพง แข็งกระด้าง
2. พวงมาลัยปรับไฟฟ้า
3. ระบบจอสารพัดนึกที่ซ้อนฟังก์ชั่นเยอะๆ
4. เบาะนั่งคนหน้าปรับไฟฟ้า
5. ฮีทเตอร์ที่เบาะ
6. เครื่องปรับอากาศอัตโนมัติ
ึ7. เบาะหนังแท้
8. มาตรวัดเรื่องแสง
9. กุญแจอัจฉริยะ
10. ปัดน้ำฝนอัจฉริยะ
11. ไฟตัดหมอกหลัง
12. ไฟหน้าซีนอน

แบบนี้เลยครับ เห็นด้วยสุดๆ ตรงๆ ;)

ออฟไลน์ Ishida

เครื่องเสียงดี ๆ สักชุด + Bluetooth + Navigator แต่ไม่สนใจ DVD จะมีหรือไม่มีก็ช่าง ขับรถดูแต่ถนน
มาตรวัดที่แสดงข้อมูลละเอียดหน่อย
กระจกขึ้น-ลงอัตโนมมัติด้านคนขับ
แอร์อัตโนมัติ (จะกี่ Zone ก็ช่างขอให้มี) + เครื่องปอกอากาศและกำจัดฝุ่น
ไฟหน้าอัตโนมัติ ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
เบาะหนังรมีรูระบายอากาศ
นาฬิกา digital แยกบน console หน้าแบบที่ sync เวลาได้ให้ตรงกับ GMT
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ demo2

ถ้าเอาเฉพาะด้ารความสะดวกสบายก็ต้องเครื่องเสียงดี ลำโพงเสียงดีๆ(ไม่ต้องดังมาก) และต้องเล่น iPod ได้เพราะผมเสพติดเสียงเพลงจนโงหัวไม่ขึ้น

ออฟไลน์ 6162002

ของผม ขอกระจกหมุนมือ พับมือก็ได้ เอาเบาะที่นวดดีๆละกัน เอิ๊ก

ออฟไลน์ vellcap

กรณีของติดรถมาจากโรงงานนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องมี ถ้าไม่มีไม่ซื้อเด็ดขาด
1.ABS
2.Dual Front Airbag
3.Immobiliser
4.Cruise Control
5.กระจกไฟฟ้า
6.กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า
7.เซ็นทรัลล็อค
8.พวงมาลัยปรับระดับได้

อุปกรณ์ที่มีผลต่อการตัดสินใจอย่างมาก
1.Heater
2.Climate Control
3.Side Airbag
4.Curtain Airbag
5.Knee Airbag
6.Traction Control
7.Stability Control
8.EBD
9.Break Assistance
10.Rollover Control
11.Adaptive Radar Cruise Control
12.Lane Keep Assistance
13.Remote Key
14.level Headlamp Adjustment
15.Multi-Information Display
16.Rain Sensor
17.Light Control
18.แอร์ปรับอุณหภูมิแยกมากกว่า 2 จุด
19.กระจกมองข้างพับไฟฟ้า
20.ที่วางแขน
21.ระบบควบคุมที่พวงมาลัย
22.เบาะปรับได้หลายทิศทาง

อุปกรณ์ที่ไม่สนใจ มีก็ได้ไม่มีก็ได้
1.ล้อแม็ก
2.เครื่องเสียง
3.หน้าปัดเรื่องแสง
4.เบาะไฟฟ้า
5.ไฟตัดหมอกหน้า , หลัง
6.ไฟหน้า HID
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 20:46:11 โดย vellcap »

ออฟไลน์ patzahut

ผมสังเกตุว่า บางท่านไม่ชอบไฟหน้า Xenon เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมรู้สึกว่าซีนอนแสงมันเข้มมากน่ะครับ เวลาขับสวน..ต่อให้เป็นซีนอนติดจากโรงงานบางยี่ห้อก็สว่างอยู่ดี
อีกอย่าง..รถ ES กับ Tiida ที่บ้านผมใช้ ก็ฮาโลเจนธรรมดา แต่พัฒนาการทางด้านการออกแบบจานฉายแสง
มันก็ทำให้เห็นถนนตอนกลางคืนได้ชัดและไกลพออยู่แล้ว ถ้าไม่พอ แปลว่าขับเร็วมากไปแล้วด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Chris Evn

สำหรับ "option ด้านความสะดวกสบาย"

ผมให้ความสำคัญ กับเครื่องเสียงเป็นอันดับสุดท้าย เพราะมันเปลี่ยนได้ง่าย และคุณภาพเครื่องเสียงติดรถมันไม่ค่อย สะใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ joufo

ส่ิงที่ให้ความสำคัญกับ "ความสะดวกสบาย"

ผมขอ เบาะนั่ง ที่นั่งสบาย เข้ากับสรีระ นั่งนานๆ ไม่เมื่อย ไม่ปวดหลัง ครับ
อย่าง Ford Fiesta ได้ลองนั่งแล้ว ก็เทใจให้เกือบครึ่งนึงแล้วครับ

ที่อยากได้ก็เป็น
Key Less ครับ จะ Push Start หรือ บิด Start ก็ไม่เป็นไร
ขอแค่ไม่ต้องใช้กุญแจก็พอ

ผมพบว่ามันเป็น ออพชั่น ที่ให้ความสะดวกมากๆ เวลาถือของมาเต็มไม้เต็มมือครับ
ไม่ต้องควักกุญแจ ไม่ต้องวางของก่อน แค่กด ก็เปิดประตูได้แล้ว

มันเป็นออพชั่น ที่ว่า ถ้ามี ผมจะได้ใช้เป็นประจำ จึงเป็นสิ่งที่อยากได้มากๆ ครับ

แล้วก็ไฟ HID (ซีนอน นั่นแหละ)
ผมชอบแบบติดมาจากโรงงาน เพราะสว่างจริง ใช้งานได้จริงๆ
ถึงได้ซื้อ Lancer EX ตัว 2.0 เพราะอยากได้ไฟหน้านี่แหละ
แต่เห็นราคาอะไหล่แล้ว  :o :o รู้งี้ ไม่เอาก็ได้ฟร่ะ  :D
(ตอนแรกอยากได้แค่ตัว ท๊อป ของ 1.8 เพราะมันก็พอแล้ว แต่ไฟหน้า HID ก็ช่างยั่วยวนใจเหลือเกิน  :D )

ออฟไลน์ Dejdazzle

เห็นหลายท่านให้ความสำคัญกับ Cruise Control มาก ถนนเมืองไทยนี่ได้ใช้กันบ่อยหรอครับ ผมแทบจะไม่เคยใช้เลย สงสัยไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหนไกลๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

- กระจกข้างพับไฟฟ้า (ถ้าใครไม่เคยล้างรถแบบ Drive in จะไม่เข้าใจว่าทำไมถึงสำคัญ)
- กระจกข้างกันหยดน้ำ
- Air Bag อย่างน้อยคู่หน้า
- แอร์แยกสำหรับผู้โดยสารตอนหลัง (เคยมั้ยครับคนนั่งหลังบ่นร้อน แต่คนขับหนาวเพราะเร่งแอร์ให้จนสุด)
- ประตู Smart Entry

ส่วนเครื่องเสียงไม่ต้องดีมากก็ได้เพราะยังไงก็ไม่เคยตรงใจอยู่แล้ว ท้ายสุดก็ต้องไปเปลี่ยนอยู่ดี

ออฟไลน์ boyce

.. เสริมนิดนะครับ "กระจกมองข้างปรับ+พับด้วยไฟฟ้า"

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เห็นหลายท่านให้ความสำคัญกับ Cruise Control มาก ถนนเมืองไทยนี่ได้ใช้กันบ่อยหรอครับ ผมแทบจะไม่เคยใช้เลย สงสัยไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหนไกลๆ

การเปิด-ปิด ใช้ Cruise มันทำได้สะดวกและรวดเร็ว เพียงนิ้วตวัดครับ
ดังนั้น ถึงจะเป็นในเมือง ถ้าถนนโล่งซักนิดผมก็ใช้ ยิ่งต่างจังหวัดยิ่งไม่ต้องพูดถึง
เพราะทันทีที่ใช้ อัตราการกินน้ำมันแบบ real time มันดีขึ้นทันตาเห็นครับ ยิ่งรถใหญ่ๆ
อย่าง Fortuner ยิ่งจำเป็นมาก ถ้าไม่อยากเห็น การสิ้นเปลือง 6-9 กม/ลิตรนะครับ
ใช้ Cruise นี่ ได้ซัก 12-15 ประจำ ถึงจะไม่ใช้ average ทั้งหมด เป็นแค่ real time แต่
ได้เห็นแค่นี้ก็อุ่นใจ   :)

ออฟไลน์ Newhang

การใช้งานส่วนนี้มีประโยชน์ใช้ได้เลย

ผมเองขับทางไกลประจำได้ใช้เรื่อยๆเลย แม้บางครั้งไม่ได้ใช้ยาว แต่เราอยากจะขยับขาขวาสักนิด ให้มันได้ตำแหน่งที่เหมาะโดยที่ไม่กระทบความเร็วที่เราขับเลย เอาขยับเสร็จกํบปลดแล้วขับต่อ

แต่ถ้าขับใน กทม ก็ไม่ได้ใช้เลย เพราะยังไม่ทันเมื่อยก็ติดไฟแดงซะแล้ว ;D

เหมือนไฟหน้านี่ ที่ต่างจังหวัดจำเป็นมากๆเลยนะครับ ไฟไม่ดีมีให้ต้องลุ้นกันเยอะเลย  มันคงอยู่ที่การใช้งานของแต่ละคนมากกว่า แต่ยังไงควรมีติดไว้ครับไม่งั้นรถจะจับลูกค้าไม่ได้หลายกลุ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:55:50 โดย Keng »