ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Crown JZS133 กับ Camry 2.4 ครับว่าควรเปลี่ยนรถมั้ย  (อ่าน 8068 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
ตอนนี้ผมใช้ Crown JZS 133 รุ่น 3.0 Royal Saloon อยู่ครับ รถสภาพดีปรกติ ซ่อมบำรุงตลอดมีเสียบ้างบางเวลาแต่ก็ยังไม่รุนแรงหรือถี่จนรับไม่ได้ บังเอิญวันก่อนผมขับรถไปหัวหิน 5ooว่างผมขับอยู่ประมาณ 140 กม/ชม. เห็น Camry ตัวปัจจุบันรุ่นเครื่อง 2.0 เค้าวิ่งแซงขึ้นไปอย่างเร็วพอสมควร ช่วงนั้นทางว่างมาก พอเค้านำไปได้ประมาณ 5 ช่วงคันรถผมเลยลองขับตามขึ้นไป รู้สึกว่ากว่าจะแซงได้นี่ใช้เวลานานกว่าที่คิดมากไม่เหมือนเครื่องที่ขนาดต่างกันถึง 1000 ซีซี (ขับเร็วแบบนี้ไม่ดีครับ ผมไม่ได้ทำนานมากแล้วแต่วันนั้นอยากรู้ว่ารถใหม่ที่เครื่องเล็กกว่ามากกับรถเรามีสมรรถนะต่างกันแค่ไหน) อยากถามคุณจิมมี่หรือคนที่เคยเป็นเจ้าของรถทั้งสองรุ่นครับว่า จริงๆแล้วถ้ารถทั้งสองอยู่ในสภาพฟิตทั้งคู่ ถ้าผมเปลี่ยนไปซื้อ Camry 2.4 ตัวปัจจุบันนี้จะรู้สึกว่าเป็นการเปลี่ยนรถที่ดีขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ทั้งด้านสมรรถนะเครื่อง เกียร์ การเกาะถนน ฟิลลิ่งพวงมาลัย  ความเงียบของห้องโดยสาร ความนุ่มนวล เข้าใจว่าเป็นรถคนละเกรดกันแต่ออกมาต่างกันถึง 16 ปีไม่ทราบว่ารุ่นเล็กกว่าแต่ใหม่กว่ามันจะดีกว่ารถที่เก่ากว่าแบบนี้หรือเปล่า กำลังคิดหนักอยู่ครับ เพราะถ้าขายคันนี้แล้วซื้อใหม่น่าจะต้องเพิ่ม 7 หลักแหงๆ ช่วยกันแสดงความเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
รออีกนิด รอคัมรี่ใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รอ ACV50 ดีกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Eddy5659

รออีกน่าจะประมาณกลางถึงปลายปีหน้า อาจจะได้เห็น camry ใหม่

แต่ถ้าชอบความนุ่ม ห้องโดยสารดูดี Tena น่าสนใจนะครับ

แต่ถ้าอยากปรู๊ดปร๊าดหน่อย Accord ก็ดีนะครับ

ส่วน Camry มันอยู่ตรงกลางของทั้งคู่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Crown ดูดีกว่า Cammry ครับ

;D ถ้าอยากแซง ลองเอาเครื่องไปโมได้ ครับ ผมไม่แน่ใจว่าเครื่อง 2JGE เปล่าครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ลง 2JZ GTE จูนกล่องสักใบ ลงทุนน้อยกว่าครับ ทีนี้ ต่อให้ accord V6 เลย  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
หรือจะแต่งเป็น VIP ก็ดูดีครับ เพราะตรงสายวิชาชีพ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก่อนตอบคำถามเจ้าของกระทู้ ขอด่าคนอื่น ที่ไม่ใช่เจ้าของกระทู้ และไม่ได้เข้ามาในบอร์ดของเราสักหน่อยดีกว่าครับ

พูดตรงๆนะครับ ว่าตอนนี้ ผมชักเริ่มรำคาญ เจ้าพวก Camry 2.0 บ้างแล้ว
จะรีบขับเร็ว จี้ตูดอะไรกันนักกันหน้า นี่ขนาดผมขับ S3 MTM อยู่ แล้วมีรถอยู่ข้างหน้าทั้ง 2 เลน ผมแซงไม่ด้ ผมขับตาม โดยเว้นระยะไว้ถูกต้อง
พวก "แม่ม" ก็จี้ตูดอยู่นั้น นี่ถ้าเป็นรถตัวเอง คงได้เบรกให้มันทิ่มตูดไปแล้ว อะไรกันนักกันหนา จะรีบไปตายโหงตายห่าที่ไหนกัน?

ตาหลุยส์ แห่งร้านเป็ดย่างแมนดาริน เพื่อนสนิทผม เคยวิเคราะห์ให้ฟังเล่นๆ ขำๆ ว่า
คนพวกนี้ เขาอาจมองว่า รถข้า เครื่อง 2.0 ราคาล้านกว่า มันก็เกิดเป็นความภูมิใจ เกิดความ Proud
บางทีก็เลยอยากจะขับเร็วๆ อยากโชว์ อวด ว่า รถข้า เครื่อง 2.0 แต่แรงนะเฟ้ย

อยากจะบอกคนพวกนั้นจังเลยว่า โทษนะพี่ พวก V6 3.5 ลิตร ที่เขาแรงกว่าพี่หลายเท่า
เขายังไม่ขับกัน ซ่าส์ บ้าระห่ำอย่างพี่เลย

จงระลึกไว้เสมอว่า ตัวเองหนะ เป็น Camry ไม่ใช่ Ferrari จทำนิสัยตีนผีกันแบบนี้ไปเพื่ออะไร?

น่าเบื่อรถพวกนี้มาก Vigo Fortuner Civic บ้าพลัง ทั้งหลายแหล่ เนี่ย อะไรกันนักกันหนา
มึมจะจี้ตูดไปหาพระแสงของ้าวด้ามยาวปลายแหลม (หอก) อะไรกันฟะ? ขับรถโง่ๆ ควายๆ แบบนี้
เดี๋ยวได้เป็นผีไม่รู้ตัวหรอก ทั้งจากอุบัติเหตุ หรือ ไม่ก็ลูกปืนจากรถคันที่เขาไม่พอใจ

-----------------------------------

ขอแนะนำเจ้าของกระทู้ ว่า ถ้ารถยังใช้การได้ ไม่ต้องไปเปลี่ยนรถให้เปลืองเงินหรอกครับ
ดูแลดีๆ ทำเครื่องดีๆ ใช้งานไปดีๆ ดีกว่า เห็นพวกขับรถเร็วเกินเหตุจำเป็นแล้ว ปล่อยเขาไปครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้า Crown ยังอยู่ในสภาพที่ดี ไว้วางใจในการใช้งานได้
ผมว่าใช้ Crown ต่อน่าจะดีกว่าครับ ยังไงห้องโดยสาร ความนุ่มนวล ก็น่าจะดีกว่า Camry
(ถ้าสภาพสมบูรณ์)

การที่ปล่อยให้รถคันนึงพุ่งแซงขึ้นไปหลายช่วงตัว
แล้วจะไล่ตามเพื่อแซงคืนมันไม่ง่ายอยู่แล้วครับ
ยิ่งถ้ารถคันที่แซงขึ้นไปกำลังเร่งความเร็วอยู่ด้วยยิ่งลำบากไปใหญ่

ความเร็วระดับนั้นแล้วแซงเลยไปถึง 5 ช่วงตัว
รถเราต้องเร่งเครื่องเพื่อรักษาระยะห่างให้ได้ก่อน จากนั้นถึงจะเริ่มลดระยะห่างลง จนกระทั่งแซงได้ในที่สุด
ที่ความเร็วระดับนั้น ต้องใช้ระยะทางยาวเป็นกิโลเมตรกว่าจะเอาคืนได้ล่ะครับ

ถ้าอยากจะลองจริงจริง ต้องให้วิ่งอยู่เท่ากันแล้วคิกดาวน์ออกไปพร้อมพร้อมกัน
ผมค่อนข้างเชื่อว่า Crown จะพุ่งทะยานแซงหน้า Camry 2.0 ไปเป็นช่วงตัวเหมือนกัน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ก่อนตอบคำถามเจ้าของกระทู้ ขอด่าคนอื่น ที่ไม่ใช่เจ้าของกระทู้ และไม่ได้เข้ามาในบอร์ดของเราสักหน่อยดีกว่าครับ

พูดตรงๆนะครับ ว่าตอนนี้ ผมชักเริ่มรำคาญ เจ้าพวก Camry 2.0 บ้างแล้ว
จะรีบขับเร็ว จี้ตูดอะไรกันนักกันหน้า นี่ขนาดผมขับ S3 MTM อยู่ แล้วมีรถอยู่ข้างหน้าทั้ง 2 เลน ผมแซงไม่ด้ ผมขับตาม โดยเว้นระยะไว้ถูกต้อง
พวก "แม่ม" ก็จี้ตูดอยู่นั้น นี่ถ้าเป็นรถตัวเอง คงได้เบรกให้มันทิ่มตูดไปแล้ว อะไรกันนักกันหนา จะรีบไปตายโหงตายห่าที่ไหนกัน?

ตาหลุยส์ แห่งร้านเป็ดย่างแมนดาริน เพื่อนสนิทผม เคยวิเคราะห์ให้ฟังเล่นๆ ขำๆ ว่า
คนพวกนี้ เขาอาจมองว่า รถข้า เครื่อง 2.0 ราคาล้านกว่า มันก็เกิดเป็นความภูมิใจ เกิดความ Proud
บางทีก็เลยอยากจะขับเร็วๆ อยากโชว์ อวด ว่า รถข้า เครื่อง 2.0 แต่แรงนะเฟ้ย

อยากจะบอกคนพวกนั้นจังเลยว่า โทษนะพี่ พวก V6 3.5 ลิตร ที่เขาแรงกว่าพี่หลายเท่า
เขายังไม่ขับกัน ซ่าส์ บ้าระห่ำอย่างพี่เลย

จงระลึกไว้เสมอว่า ตัวเองหนะ เป็น Camry ไม่ใช่ Ferrari จทำนิสัยตีนผีกันแบบนี้ไปเพื่ออะไร?

น่าเบื่อรถพวกนี้มาก Vigo Fortuner Civic บ้าพลัง ทั้งหลายแหล่ เนี่ย อะไรกันนักกันหนา
มึมจะจี้ตูดไปหาพระแสงของ้าวด้ามยาวปลายแหลม (หอก) อะไรกันฟะ? ขับรถโง่ๆ ควายๆ แบบนี้
เดี๋ยวได้เป็นผีไม่รู้ตัวหรอก ทั้งจากอุบัติเหตุ หรือ ไม่ก็ลูกปืนจากรถคันที่เขาไม่พอใจ

-----------------------------------

ขอแนะนำเจ้าของกระทู้ ว่า ถ้ารถยังใช้การได้ ไม่ต้องไปเปลี่ยนรถให้เปลืองเงินหรอกครับ
ดูแลดีๆ ทำเครื่องดีๆ ใช้งานไปดีๆ ดีกว่า เห็นพวกขับรถเร็วเกินเหตุจำเป็นแล้ว ปล่อยเขาไปครับ

จริงครับ ผมมีความเชื่อว่าคนที่ขับ2.0ซิ่ง น่าจะเป็นวัยรุ่นที่ยังคึกคะนอง ตัวอย่างก็เช่น ลูกอาบังที่เอาแคมรี่ไปปาไข่ใส่ชาวบ้าน (ยังจำได้ไหม) แล้วโดนเขาไล่ตามจนรถคว่ำไป

บอกได้ว่า ถ้าคนพวกนี้ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตาหรอกครับ

ถึงคนพวกนี้ ถ้าคุณคิดว่ารถแคมรี่2.0หรือแอกคอร์ดของคุณแรงแล้ว 2.4 หรือ 3.5 หรือแม้แต่ แคมรี่ไฟหงส์เก่าๆเกียร์ธรรมดา มันแรงกว่ารถคุณอีกนะครับ (แคมรี่ท้ายหงส์นี่รถเพื่อนผม เคยนั่งอยู่หลายครั้ง แต่ไม่อยากนั่งไกล มันเสียว ถึงช่วงล่างจะหนึบกว่า ACV30 และ ACV40 ก็ตาม แต่เขาเคยสร้างวีรเวรด้วยการเอารถไปจอดคอยรถเมล์ที่ป้ายรถเมล์หน้าโรงแรมอินทรามาแล้ว เกียร์ธรรมดามันจัดกว่าอย่างเห็นได้ชัด)

..................

ถึงจขกท. ผมว่าไม่ควรขายคราวน์ แต่ถ้าอยากให้จี๊ดจ๊าด เจคู่ไม่โบเกียร์ออโต้ ราคาเป็นมิตรภาพกับกระเป๋า หรือถ้าจัดหนักๆขอแนะนำ 1UZ ขนาดรถตู้วินติดแก๊สยังหลังติดเบาะ ถ้าจะเอาแคมรี่ รอตัวต่อไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอความเห็น Crown JZS133 กับ Camry 2.4 ครับว่าควรเปลี่ยนรถมั้ย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 18:28:34 »

เห็นด้วยกับพี่จิมทั้งสองประการครับ

รถไหนขายดี ก็จะมีคนที่ขับเลวปนเข้าไปเยอะซะด้วย

ออฟไลน์ Terng

Re: ขอความเห็น Crown JZS133 กับ Camry 2.4 ครับว่าควรเปลี่ยนรถมั้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 00:09:27 »

เห็นด้วยกับพี่จิมทั้งสองประการครับ

รถไหนขายดี ก็จะมีคนที่ขับเลวปนเข้าไปเยอะซะด้วย

มันไม่เกี่ยวกับรถรุ่นไหนยี่ห้ออะไรหรอกครับ คนล้วนๆ

สองอาทิตย์ก่อน ยายผมเสีย ขับทางไกล กรุงเทพ - จันทบุรี หลายวันเพื่อไปงานศพ

ผมเจอ 323 Protege จี้ตูดผมที่ความเร็ว 140 ซ้ายก็โล่ง นึกในใจ มึงไม่หลบๆไปฟะ จะต้องมาจี้ทำไม ผมก็ไม่หลบครับ ก็ให้เค้าแซงซ้ายลงไป ก็ยังดีว่าเค้าไม่มาปาดคืน

ผมเจอ E36 แต่งแว๊นๆ สภาพเยินๆหน่อย (ท่อไอเสียใหญ่ยังกะท่อระบายน้ำ แล้วสั่นเป็นเจ้าเข้า) ขับในตัวเมืองแท้ๆ มันเร่งเครื่องดังมาก รถผมอยู่ในวงเวียนกำลังจะผ่านไปเข้าเลนถัดไป มันเร่งเครื่องเข้าวงเวียนมา หวังให้ผมเบรคหลบให้มัน ผมไม่เบรคครับ แล้วแถมแตะคันเร่งส่งให้รถผมขวางมันด้วย มันเบรคหน้าทิ่มเลย แล้วก็บีบแตรด่า คนขับใส่แว่นดำ ทำผมตั้ง หน้านักเลงมากๆ (แอบเสียวปืนเหมือนกัน)

ผมเจอวีโก้ ดีแม็ก ชาวสวนหัวใจสปอร์ท ขับจี้ตูด ปาดหน้า วิ่งย้อนศร ตัดหน้า ฯลฯ

และ ผมก็เจอ Series 3 ป้ายแดง พยายามจะแข่งกับ Teana 2003 ตัวท๊อปของพ่อผม (วันนั้นผมไม่ได้ขับ นั่งรวมไปกับคันของพ่อแทน วันก่อนๆใช้ Altis 1.6G รุ่นปัจจุบันก่อน MC) จี้ตูดแล้วตบไฟด้วย พ่อผมขับตั้ง 140-150 มันจะอะไรนักหนา สุดท้ายมันก็แซงซ้ายลงไปแล้วปาดหน้า แล้วเร่งเครื่องหนีไป แต่ก็ไม่สามารถแซงได้ขาด ขับไปขับมา พ่อผมก็นำมันอยู่ดี จนมันท้อ ยอมขับตามหลังแต่โดยดี อะไรแบบนี้ครับ

คือบางคนเค้ารีบ เค้าทำเวลา ก็เข้าใจ อย่างที่ผมต้องเดินทางไกลไปงานแบบนี้ มันต้องรีบไป รีบกลับ เพราะไม่งั้นจะดึกมากและเริ่มง่วง แต่ไอ้แบบที่ร่ายยาวมาให้ฟัง มันเพื่ออะไรครับ? อย่าง Series3 นั่นก็ ถ้าแซง แล้วแซงไม่ขาด สุดท้าย คุณก็ถึงที่หมายแต่เผาน้ำมันไปมากกว่าคนอื่นเขาอยู่ดี โดยที่ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นเลยแม้แต่น้อย!?

บ้านัก ก็ปล่อยมันบ้ากันไปครับ เรามาบ่นๆได้ แต่อย่าไปใส่ใจหรือไปแข่งกับมันเลย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================