ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัด จะไปทางไหนดี เฮ้อ.......กลุ้ม  (อ่าน 4999 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
อยากได้รถที่ขับประหยัดๆไว้ขับในเมือง ว่าจะไปจอง march แล้ว แต่ไม่มีรถให้ลองขับและก็รอนานมากๆๆๆๆๆ ถามหน่อยนะครับ ถ้าเป็นแต่ละท่านจะเลือกอะไรดีครับ

1. March นี่แหละ แล้วรอมันไป 4-5เดือน ก็รอๆไป

2. Brio ออก มีค ก็จองไปเลย น่าจะได้พร้อมๆกับ march นี่แหละ ศูนย์บริการน่าจะดีกว่าด้วย แต่รถมัน lot แรกอาจจะมีเสียวๆ defect หน่อยๆ แล้วมันจะประหยัดกว่า march ไหมหว่า

3. Corona ท้ายโด่ง ติดแก๊ส LPG ซะ ราคาประมาณครึ่งของข้างบน แต่รถเป็นสิบปีแล้ว คงต้องขับสลับซ่อมแน่เลย อะไรแพงไหมไม่รู้

4. Hyundai Sonata หรือ Grand Sonata ปีใหม่กว่า corona เล็กน้อย แต่ก็สิบกว่าปีแล้วเช่นกัน ราคาถูกกว่าอีกด้วย แต่หาอะไหล่น่าจะยากกว่า แต่วิ่งๆน่าจะทรงตัวดีกว่า(รึเปล่า)

5. หรือใครมีข้อเสนอไหน แนะนำผมไหมครับ คิดไม่ออกจริงๆ

ปล. ในเงื่อนไข ขับคนเดียว อาจมีคนนั่งข้างๆบ้างบางครั้ง+ มีรถอีกคันไว้สลับขับ หรือวิ่ง ตจว นะครับ เน้นในเมืองอย่างเดียวเลยตัวที่จะซื้อนี้

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
Re: อยากประหยัด จะไปทางไหนดี เฮ้อ.......กลุ้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:34:49 »
ผมคิดว่าถ้า คุณ WTF  มีรถอยู่เเล้ว เเล้วก็ไม่รีบใช้รถ March ก็น่ารออยู่เหมือนกันนะครับ

รอท่านอื่นมาเเชร์ความเห็นครับ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
Re: อยากประหยัด จะไปทางไหนดี เฮ้อ.......กลุ้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:44:41 »
ไม่รีบใช้รถ รอมาร์ชก็ได้ครับ
เผลอๆจะรอ ฮอนด้า Brio อีกก็ยังทัน ผมเชื่อว่า ฮอนด้า ทำเครื่องประหยัดเท่า march ได้คับ

แต่ถ้ารีบใช้รถ Vios 03-06 ดมแก๊สครับ มือสองสภาพดีดี วิ่งไม่เกินแสน ไม่เคยชน ราคาประมาณไม่เกิน สามแสนห้า ขอให้มี ABS - Airbag ด้วย
ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะตัวนี้ อะไหล่ถูกจริง และไม่ค่อยจุกจิกด้วย!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:47:11 »
รถใหม่ก็แพง+รอนาน
รถเก่าถูกแต่ซ่อมเยอะ

งั้นเดินทางสายกลางครับ เลือกวีออสหรือซิตี้รุ่นก่อนหน้ามาติดแก๊ส  เพราะเป็นมือสองที่ยังไม่เก่ามาก ซ่ิอมน้อย ราคาราว 3 แสน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 14:02:47 »
ถ้าจะเอารถเก่า ก็อย่าไปเอาเก่าขนาดนั้นสิครับ แหม เล่นเป็น สิบปีเลย ...

หาสัก รถปี 08-09 อะไรก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่เป็นรถปีช่วงนี้ ผมว่า น่าจะกำลัง ok เลย ....

อีกอย่าง ตั้งงบไว้เท่าไรล่ะครับ เผื่อเพื่อนๆจะได้แนะนำได้

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 15:33:42 »
งบตั้งไว้ถ้ารถใหม่ก็ 4.5-5.0 ครับ เพราะคิดว่าคงไม่ต้องซ่อม และผ่อนดอกเบี้ยต่ำๆได้ ก็เอาค่าน้ำมันมาผ่อนนั่นแหละครับ

แต่ถ้ารถเก่า ตั้งงบไว้ไม่เกิน 2.5 แสนครับ เพราะขี้เกียจผ่อน (ดอกแพงมาก)+เผื่อค่าซ่อมด้วย

Vios ก็น่าสนนะครับ แต่มันเกินงบไปนิด เพราะกะจะใช้เงินสดแค่ไม่เกิน 2.5 แสนน่ะครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 15:52:17 »
Mitsubishi Lancer CNG จะได้หรือเปล่าครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 17:10:24 »
เอ่อมีความคิดเดียวๆกับ ผบ ผมเลยนะครับ สืบเนื่องจากโครงการรถยุโรปผมมันไม่ลงตัวซักที ตัดสินใจไม่ได้เลยรอๆ ไปก่อน

ผบ ผมเลยอยากได้รถเล็กๆซักคัน เอาไว้ไปจ่ายตลาด ขับเข้าเมือง หรือขับไปเสริมสวย เพราะ camry มันหาที่จอดยากสุดๆ

วันนี้เลยไปดูทั้ง MZ2, March, Fiestra 1.4 ปรากฎว่าตอนนี้ชอบ Fiestra แฮะ ลองๆขับในโชวรูมก็โอเคดีใช้ได้

ตกลงใจเลยจะเอา Fiestra 1.4 รอไม่นานมาก ส่วน March รอนานมากๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 18:11:22 »
ถ้าจำกัดงบมือสองที่ 2.5 แสนก็มีตัวเลือกเป็น

- โซลูน่า ท้ายหยดน้ำรุ่นสุดท้าย ซ่อมถูกเว่อร์มาก
- ซีตี้ ไทร์ปซี ของแต่งเยอะ ดูวัยรุ่นหน่อย

ถ้าอยากได้รถใหม่ แต่ขี้เกียจรอ ก็หาพวกรถที่หลุดไฟแนนซ์ ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา จะทำให้เราประหยัดค่าดอกเบี้ยไปได้เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 20:25:00 »
เอ่อมีความคิดเดียวๆกับ ผบ ผมเลยนะครับ สืบเนื่องจากโครงการรถยุโรปผมมันไม่ลงตัวซักที ตัดสินใจไม่ได้เลยรอๆ ไปก่อน

ผบ ผมเลยอยากได้รถเล็กๆซักคัน เอาไว้ไปจ่ายตลาด ขับเข้าเมือง หรือขับไปเสริมสวย เพราะ camry มันหาที่จอดยากสุดๆ

วันนี้เลยไปดูทั้ง MZ2, March, Fiestra 1.4 ปรากฎว่าตอนนี้ชอบ Fiestra แฮะ ลองๆขับในโชวรูมก็โอเคดีใช้ได้

ตกลงใจเลยจะเอา Fiestra 1.4 รอไม่นานมาก ส่วน March รอนานมากๆ

เฟียตต้ามันจะประหยัดไหมอ่ะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:31:46 »
March จบ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 22:02:36 »
ถ้าเอาไว้ใช้ในเมืองล้วนๆ แล้วเน้นประหยัด
ผมว่ามือ 2 จับติดแก๊สก็ดูท่าจะเข้าท่าดีกว่านะครับ
มือ 1 งบเท่านั้นก็ได้ Eco car ที่ไม่รู้เหมือนกันว่าวิ่งในเมืองจะประหยัดรึเปล่า
แต่ถ้าจะซื้อมือ 2 ก็จะกลัวเรื่องซ่อมและอะไหล่ตามไปอีก
ดังนั้น จากโจทย์ที่ให้มา...

เป็นผม ผมเอา สามห่วง + LPG ครับ
ไม่เกิน 2 แสน สภาพดีหน่อย อะไหล่และการซ่อม หายห่วง เอา 5 หมื่น ไปโปะให้สภาพดูน่าใช้งานมากขึ้นอีกนิด ลงตัวเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:36:30 »
ตอบยากนะ ผมว่า

อย่าลืมว่ารถติดแก๊สยิ่งรถเก่าๆ ยังไงก็มีซ่อมนอกจากเครื่องยนต์ ช่วงล่าง และก็ต้องมีงบดูแลรักษาระบบแก๊สด้วย

เป็นผม รอมาร์ช ไม่ก็ฮอนด้าแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011