ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเมืองไทยถึงนิยม Prelude รุ่น 4 มากกว่า Integra DC2 ครับ?  (อ่าน 9094 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีผมกลับไปอ่านหัวข้อ 50 รถรุ่นดังอีกรอบ มีรอบนี้ที่เพิ่งมาเอะใจว่า "เออ เมืองไทย Prelude วิ่งเยอะกว่า Integra แฮะ" ซึ่งถ้าจะดูไป ผมว่ามันค่อนข้างตรงข้ามกับตลาดญี่ปุ่น เพราะ Prelude วิ่งน้อยกว่า Integra มาก (การ์ตูนญี่ปุ่นที่มี Integra โผล่นี่ปกติ แต่ที่มี Prelude โผล่นี่ไม่เคยเจอ ผมว่า Honda City/Logo ยังจะมีบทในการ์ตูนเรื่องต่างๆ มากกว่าเลยมั้ง) เลยสงสัยว่าทำไม Prelude ถึงฮิตในเมืองไทยจัง ในขณะที่เมืองนอกหลังจากนั้นก็ Modelchange อีก 1 ครั้ง แล้วก็ตายไปก่อน Integra DC5
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: ทำไมเมืองไทยถึงนิยม Prelude รุ่น 4 มากกว่า Integra DC2 ครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:02:14 »
จากที่ผมใช้ ผมว่ามันก็โอเคเลยนะ ใช้ในชีวิตประจำวันได้จัดว่าโอเคแม้สู้Integraไม่ได้เรื่องพื้นที่ด้านหลัง แต่ ด้านหน้านี่จัดว่านั่งเกือบจะสบายนะติดที่มันเตี้ยไปหน่อย และที่ทำให้มันฮิตได้คงเพราะ Integra ที่ขายในไทยเป็นโฉมตากลมด้วยแหละมั๊งครับเลยทำให้ความนิยมลดลงไปอีก ประกอบกับพรีลูด รูปทรงมันจัดว่าเปรี้ยวอยู่แรงๆในสมัยนั้น แต่ส่วนต่างประเทศพรีลูด็จัดได้ว่าค่อนข้างนิยมนะครับ ส่วนญี่ปุ่นนี่ ที่ผมคิดว่าไม่ค่อยนิยมคงเพราะ ของแต่งน้อยด้วยแหละมั๊งครับ=_="
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
Re: ทำไมเมืองไทยถึงนิยม Prelude รุ่น 4 มากกว่า Integra DC2 ครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:40:53 »
ผมคิดว่าจากหน้าตาครับ. dc2 น่าตาไม่ดีเท่าไรในสมัยนั้น.   

แต่ตอนนี้หลังจากขับ dc2 โหรถบ้าอะไรมัน.  ขับสนุก คุมง่าย ไม่กินเท่าไร. เท่มากก.  B18CR มังครับบบโหชอบๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:20:16 »
อันนี้เดาล้วนๆนะครับ

Integra สมัยนั้นราคาไม่ได้ถูก..980,000 บาท ใกล้เคียงกับ Prelude รุ่นพื้นฐานมากเลยทีเดียว
ในยุคนั้นมันเป็นยุคฟองสบู่พองตัว คนย่อมมีกำลังซื้อ และยินดีที่จะซื้อรถที่ดูป๋า ดูหรูหราราคาแพงกว่า
คนถึงชอบ Prelude ซึ่งเป็นคูเป้คันเขื่องที่สวยงามและปราดเปรียวไปพร้อมๆกันในขณะที่
Integra นั้นดูหรูกว่า Civic นิดเดียวจริงๆ แม้รูปทรงจะสวยเฉี่ยวเปรี้ยวจี๊ดจริงๆมากก็ตาม

แต่สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งก็คือ Integra ที่ Honda ไทยนำเข้ามาขาย มีแต่เกียร์ธรรมดาครับ
กลุ่มลูกค้าส่วนมากที่ซื้อรถ ก็มองหาเกียร์อัตโนมัติกันทั้งนั้น มีแต่คนที่รู้ในเพ็ดดีกรีของ
DOHC VTEC และรักความแรงจริงๆ ถึงจะเข้าใจความน่าขับของ Integra

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:40:14 »
9 แสน!!!! ราคาแบบเกือบซื้อ 200SX ได้เลยไม่ใช่หรือครับนั่น กับรถที่ดูดีกว่า Civic Coupe แค่นิดเดียว แล้วก็ไม่ใช่ Logo แดงด้วยใช่มั้ยครับ พระเจ้า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:45:21 »
Dc2 มีแต่เกียร์ธรรมดาก็เลยขายยาก
แล่ะมีแค่170ม้าไม่ใช่typeR
ส่วนพรีลูด ตัวต่ำสุด145ม้า
Si 190ม้าราคาล้านนิดๆเลียวสี่ล้อออโต้
VTi 210ม้า ล้านกลาง
ส่วน200sx ออกมาก่อนสามปีและมีล็อตเดียว เก้าแสนปลายถึงล้านนิดๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:25:23 »
ผมว่ามันสวยดีนะคับ ยังอยากได้อยู๋เลย ภายในก็ล้ำดี เลี้ยวสี่ล้อด้วย  ;D ;D