ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ  (อ่าน 20592 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:39:41 »
แพงหรือไม่แพง แล้วแต่แต่ละคนจะมองครับ
มันไม่เหมือนกันหรอก เหมือนตอนเปิดราคา Sonata Sport มานั่นแหละ

สำหรับผมคิดว่าโอเค เพราะราคาขึ้นจากตัวเก่าไม่มาก 
ทั้งทั้งที่เป็นการ Modelchange เปลี่ยนโฉมทั้งคัน
แต่ขึ้นราคาเพียงแค่ 30,000 บาท เสียดายเหมือนกันที่ Airbags ไม่เยอะเหมือนเดิมแล้ว

รถค่ายดังอื่นอื่น แค่ไมเนอร์เชนจ์เปลี่ยนหน้านิดท้ายหน่อย
ก็ขึ้นราคากัน 20,000-30,000 บาทเข้าไปแล้ว

ราคา 1,064,000 ก็ไม่ได้เป็นราคาสูงสุดในระดับ C-Segment
ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับน้องแทนว่า เดี๋ยวรอ Civic มาก่อนเถอะ
มีโอกาสเห็นเพดานราคารถ C-Segment 2.0 ใหม่แน่แน่
เพราะเจ้านี้ออกรุ่นใหม่ทีไร สร้างมาตรฐานราคาทุกที
ตอนเปิด Civic Dimension เป็นรถ C-Segment เจ้าแรกที่กล้าตั้งราคา
ตัวทอป 1.7VTi มากถึง 864,000 ในขณะที่เจ้าอื่นขายกัน 7xx,xxx เท่านั้น

แล้วช่วงนั้น สงครามปั่นราคาก็รุนแรงขึ้น เมื่อเจอ Altis เปิดตัว
พร้อมรุ่นทอปราคา 978,000 บาท แพงเหยียบหน้าเหยียบตา D-Segment สมัยนั้นเลย

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Re: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:40:51 »
ถ้าพูดถึง Mazda มันต้องรอ Sky-Activ กับ Rotary 16X สถานเดียวครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:43:29 »
เอ่อ แทนครับ
สิ่งที่ได้
1.ปุ่ม start มีแค่สองยี่ห้อเท่านั้น
-cruzeก็มีนะครับ
2.ระบบการทรงตัว มีสามยี่ห้อ คือ mazda honda toyota
-อันนี้ focusกับcruzeก็มีนะ
3.rain sensor มีสองยี่ห้อ toyota กับ mazda
-cruze focus ก็มีครับ
4.เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด เจ้าเดียวในรถระดับนี้ในไทย
-Civicก็มีน้า focusกับcruze นี่ก็ไป6speedแล้วน้าครับ
สงสัยคิดไม่หมด 5555 เลยรีบตอบไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 19:45:18 โดย TAN รัก เทียน่า »

methus zaa

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:49:55 »
ออๆ พึ่งเห็นระบบ ควบคุมเกียร์ ไม่ทราบว่ายี่ห้ออื่นมีหรือเปล่านะครับ
และก็ ซันรูฟ นี่แหละ ที่เป็นตัวแพงแน่นอนและค่ายอื่นไม่มี
ระบบ คันเร่ง แบบ drive by wire มันคือไรเหรอครับ อยากทราบมากๆ
ส่วนอย่างอื่น ขอโทษด้วยครับเราลืมคิดไป 55

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:52:03 »
เมื่อเปรียบเทียบจากรุ่นก่อนแล้ว จุดขายของ MAZDA3 ตัว TOP ที่เหนือกว่าคู่แข่ง

ก็คือเรื่อง Airbag 8 ใบ , Sunroof และ Keyless Entry รวมถึงเป็นตัวถัง HACTBACK

เพราะเมื่อเทียบกับ Civic 2.0 แล้ว Option ในส่วนนี้คงไม่มี แต่ Civic 2.0 จะได้ในเรื่องของเครื่องยนต์ เกียร์ Auto 5 Speed ไฟหน้า HID และ Cruse

Control + Paddle Shift

และเมื่อเทียบกับ LancerEX 2.0 ก็เช่นกัน แต่ EX จะได้ ไฟหน้าแบบ Projecto Bi-xenon แต่ว่า Airbag ก็มีแค่คู่หน้า และมี Cruse Control + Paddle Shift

คราวนี้ มาสด้า3ใหม่ ก็ เลยจัดเต็มในเรื่องของ Option มั้งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงได้ อานิสงค์ ในเรื่องของการเป็น Golbal Model  ของเล่น หรือ Option ที่ได้มานั้น เลยได้ใช้ค่อนข้างจะเหมือนกันทั่วโลก เช่น Air Duol Zone อะไรประมาณนี้ แต่ การที่จะตั้งราคา ให้ใกล้เคียงรุ่นเดิม ในขณะที่ Option มากขึ้น
มันคงเป็นไปได้ยากน่ะครับ ทางผู้บริหาร คงจะประเมิณจากคู่แข่ง แล้วเปรียบเทียบกัน ว่าอะไรคือจุดเด่นกว่าคู่แข่ง แล้วสามารถ เอาชนะใจคนไทยได้
เช่น อุปกรณ์ตัวนั้นเด่น เอาไว้ ตัวนี้ แพงไป ไม่ค่อยได้ใช้ เอาออก (ม่านนริภัย) อะไรประมาณนี้

และผมคิดว่า อาจจะมีกั้ก ไว้ต่อยอดในตัว ไมเนอร์แน่ๆ เช่น SKY Technology  , Cruse Control  เป็นต้น

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นการวิเคราะห์ของผมล้วนๆนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณด้วยน้า...

3 ใหม่ตัวนี้ก็ bi-xenon แล้วก็มี AFS/Auto-level เหมือนกันครับ

เท่าที่ดูของ Mazda 3 จะเป็น AFS แบบใช้วิ่งเข้าโค้งแล้วเอียงตาม เหมาะกับโค้งกว้างๆทางยาวๆ
น่าเสียดายที่น่าจะใส่แบบส่ิองเวลาเลี้ยวเข้าซอย หรือลงลานจอดมาด้วย ละแจ่มเลยครับ

ตัวถัดไปน่าจะออก Navigator มาแน่ๆแบบ Mazda 2 เพราะดูคอนโซลแแล้ว ตั้ง Garmin บนคอนโซลลำบาก
ติดบนกระจกน่าจะโอเคกว่า เสียวดูดฟิล์มครับ

ค่ายคืนเค้ามีกันหมดแล้วแบบ Navigator (Prius ก็คงจะมีให้เร็วๆนี้)

Cruise control นี่น่าเสียดายมาก ผมใช้กับ EX จนติิดแล้ว เดินทางไกลสบายเท้่าสุดๆ
แต่ก็อย่างหลายๆท่านว่า มีปล่อยมาทีหลังแน่ๆครับ

ว่าแต่แอร์มีฮีทเตอร์ไหมครับ ช่วงนี้อากาศเย็นเลย EX ผมอุ่นสบายเลยครับ น่าจะมีมั้งครับ

แล้วมีเหล็กค้ำโช้คไหมครับ เข้าโค้งจะได้สนุกๆหน่อยครับ

ส่วนล้อขอบ 18 จะให้เหมือน EX ผมว่า Mazda 3
ให้่ขอบ 17 มาดีแล้ว เดี๋ยวราคาจะพุ่งกว่านี้ คนจะบ่นกันเปล่าๆ ทั้งแม็กและยางแพงเอาเรื่องเลยครับ
เวลาเปลี่ยนยาง เดี๊ยวกระเป๋าฉีกเอาได้ครับ ส่วนผมชอบ 18 สวย ราคายางพอรับไว้ครับ

ชักอยากเห็นคันจริงแล้วครับ ท่าจะสวยใช่เล่นครับ ดีที่มีซันรูปเหมือนเคยครับ
 ;D ;D ;D

ส่วน ระบบควบคุมเกียร์ Altis Civic Ex มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 20:26:37 โดย udis »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:54:38 »
แพง ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นออฟชั่นอัตโนมัิติ
ผมสามารถใช้"มือ" ทำเองได้ัทั้งหมด

ผมขอแค่รูปร่างแบบนี้ เครื่อง+เกียร+ช่วงล่างแบบนี้
กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า ไล่ฝ้า มีไฟครบ มีแอร์ มีวิทยุ
มีABS Airbags พอแล้วครับ

ไฟหน้าผมไม่ต้องการหรูๆ ขอฮาโลเจน พอแล้ว
ปุ่มสตาร์ตผมไม่ต้องการ ผมใช้กุญแจบิดเอา
ระบบการทรงตัว ผมไม่ต้องการ
แอร์ออโต้ผมเฉยๆ ใช้มือบิดแค่ครั้งเดียวตอนขึ้น และอีกครั้งตอนลงจากรถ
ซันรูฟผมไม่ต้องการ

ลองเอารถสเปกแบบนี้ มาขาย แล้วหั่นราคาลงเยอะๆสิ
ขายได้กระจุยกระจาย มากกว่าจะใส่ออฟชั่นเยอะๆ ราคาแพงๆ

รถสมัยนี้ ยัดออฟชั่นเยอะๆ ขายแพงๆ
เจอราคานี้ เซ็งเลยครับ..

ปล. ความเห็นส่วนตัว
ปล2. แอบลุ้น 1.6

methus zaa

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 20:00:50 »
ขอบคุณมากครับ คุณ udis

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 20:30:41 »
ขอบคุณมากครับ คุณ udis

ขอบคุณเช่นกันครับ ผมชอบที่นี่เพราะได้แลกเปลี่ยนกันสนุกๆครับ บางครั้งผมก็ปากเสียครับ
ระบบคันเร่งแบบ drive by wire ผมเดาว่า เป็นคันเร่งไฟฟ้าเนี่ยแหละครับ เดาตามภาษาอังกฤษครับ
 ;D ;D ;D

ส่วน AFS เห็นบางท่านบอกว่าไม่มี
ผมดูในโบรชัวว์แล้วเหมือนจะไม่มีทั้ง 2 แบบครับ ทั้งระบบส่องเลี้ยวตอนทางโค้งกว้างและตามซอย
เพราะไม่มีกล่าวถึงเลยครับ ซึ่งไม่น่าจะลืม เพราะถ้่ามีไฟคู่หน้าจะแพงมากๆมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 20:38:37 โดย udis »

methus zaa

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 20:37:26 »
ออ เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 20:40:22 »
ที่ราคา c- segment มันประหลาดอยู่ทุกวันนี้
ไม่ใช่เพราะโตโยต้าและฮอนด้าที่สร้างมันขึ้นมาเหรอครับ
และที่ผมรู้สึก คือ คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยต่อต้านมากเท่าไหร่ในกรณีของสองค่ายนี้
ถ้าเป็นค่ายอื่นล่ะก็ ก็คงเป็นเหมือนหลายๆคน ในตอนนี้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 20:57:28 »
เมื่อเปรียบเทียบจากรุ่นก่อนแล้ว จุดขายของ MAZDA3 ตัว TOP ที่เหนือกว่าคู่แข่ง

ก็คือเรื่อง Airbag 8 ใบ , Sunroof และ Keyless Entry รวมถึงเป็นตัวถัง HACTBACK

เพราะเมื่อเทียบกับ Civic 2.0 แล้ว Option ในส่วนนี้คงไม่มี แต่ Civic 2.0 จะได้ในเรื่องของเครื่องยนต์ เกียร์ Auto 5 Speed ไฟหน้า HID และ Cruse

Control + Paddle Shift

และเมื่อเทียบกับ LancerEX 2.0 ก็เช่นกัน แต่ EX จะได้ ไฟหน้าแบบ Projecto Bi-xenon แต่ว่า Airbag ก็มีแค่คู่หน้า และมี Cruse Control + Paddle Shift

คราวนี้ มาสด้า3ใหม่ ก็ เลยจัดเต็มในเรื่องของ Option มั้งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงได้ อานิสงค์ ในเรื่องของการเป็น Golbal Model  ของเล่น หรือ Option ที่ได้มานั้น เลยได้ใช้ค่อนข้างจะเหมือนกันทั่วโลก เช่น Air Duol Zone อะไรประมาณนี้ แต่ การที่จะตั้งราคา ให้ใกล้เคียงรุ่นเดิม ในขณะที่ Option มากขึ้น
มันคงเป็นไปได้ยากน่ะครับ ทางผู้บริหาร คงจะประเมิณจากคู่แข่ง แล้วเปรียบเทียบกัน ว่าอะไรคือจุดเด่นกว่าคู่แข่ง แล้วสามารถ เอาชนะใจคนไทยได้
เช่น อุปกรณ์ตัวนั้นเด่น เอาไว้ ตัวนี้ แพงไป ไม่ค่อยได้ใช้ เอาออก (ม่านนริภัย) อะไรประมาณนี้

และผมคิดว่า อาจจะมีกั้ก ไว้ต่อยอดในตัว ไมเนอร์แน่ๆ เช่น SKY Technology  , Cruse Control  เป็นต้น

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นการวิเคราะห์ของผมล้วนๆนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณด้วยน้า...

3 ใหม่ตัวนี้ก็ bi-xenon แล้วก็มี AFS/Auto-level เหมือนกันครับ   >>> AFS ไม่มีครับ

เท่าที่ดูของ Mazda 3 จะเป็น AFS แบบใช้วิ่งเข้าโค้งแล้วเอียงตาม เหมาะกับโค้งกว้างๆทางยาวๆ
น่าเสียดายที่น่าจะใส่แบบส่ิองเวลาเลี้ยวเข้าซอย หรือลงลานจอดมาด้วย ละแจ่มเลยครับ  >>  ไม่ใช้ครับ เป็น Bi-Xenon ปกติครับ ไม่มี AFS แต่รุ่นก่อนไม่มี

ตัวถัดไปน่าจะออก Navigator มาแน่ๆแบบ Mazda 2 เพราะดูคอนโซลแแล้ว ตั้ง Garmin บนคอนโซลลำบาก
ติดบนกระจกน่าจะโอเคกว่า เสียวดูดฟิล์มครับ     >> รุ่นก่อนมีตัวที่เพิ่ม Media ตัวนี้เข้ามาครับ มีเป็น Limited ครับ แต่ซื้อข้างนอกได้เหมือนกัน

ค่ายคืนเค้ามีกันหมดแล้วแบบ Navigator (Prius ก็คงจะมีให้เร็วๆนี้)

Cruise control นี่น่าเสียดายมาก ผมใช้กับ EX จนติิดแล้ว เดินทางไกลสบายเท้่าสุดๆ
แต่ก็อย่างหลายๆท่านว่า มีปล่อยมาทีหลังแน่ๆครับ   >> อาจเป็นไปได้ครับ ตัวเก่าไม่มี ตัวใหม่ก็ไม่มี แต่เมืองนอกมีครับ

ว่าแต่แอร์มีฮีทเตอร์ไหมครับ ช่วงนี้อากาศเย็นเลย EX ผมอุ่นสบายเลยครับ น่าจะมีมั้งครับ  >> มีมานานมากแล้วครับ วันนี้ก็ได้ใช้ครับ ภายนอก 17' ครับ

แล้วมีเหล็กค้ำโช้คไหมครับ เข้าโค้งจะได้สนุกๆหน่อยครับ   >> ไม่มีครับ และไม่ค่อยจำเป็นครับ ตัวถังแข็งแรงใช้ได้ครับ เคยติดแล้วแข็งไปครับ

ส่วนล้อขอบ 18 จะให้เหมือน EX ผมว่า Mazda 3
ให้่ขอบ 17 มาดีแล้ว เดี๋ยวราคาจะพุ่งกว่านี้ คนจะบ่นกันเปล่าๆ ทั้งแม็กและยางแพงเอาเรื่องเลยครับ
เวลาเปลี่ยนยาง เดี๊ยวกระเป๋าฉีกเอาได้ครับ ส่วนผมชอบ 18 สวย ราคายางพอรับไว้ครับ  >>> ตัวเก่าก็ 17" ครับ ราคายางเส้นละ 4000 หน่อยๆ ครับ

ชักอยากเห็นคันจริงแล้วครับ ท่าจะสวยใช่เล่นครับ ดีที่มีซันรูปเหมือนเคยครับ
 ;D ;D ;D

ส่วน ระบบควบคุมเกียร์ Altis Civic Ex มีครับ   >>> อันนี้ปกติครับ ติดไม่ติด ไม่กี่ตั๋งครับ ตัวเก่ามีแค่ที่เกียร์ + / - ครับ ไม่มี PD ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:09:48 »
esp กับ vsc นี่มีการทำงานเหมืนกันนี่ครับปรับเพิ่มแรงดันระบบเบรคในแต่ละล้อและลดกำลังที่ส่งมาจากเครื่องยนต์ จะมีขั้ยกว่าที่สุงกว่านี้คือระบบของเล็กซัสชื่ออะไรน๊าจำไม่ได้แล้วซึ่งคุณสมบัติของ esp นี่เป็นแค่ 1 ใน 4 ของคุณประโยชน์ระบบการทรงตัวในเล็กซัสของเค้าเลย  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:11:42 »
เครื่องเดิม ไม่ว่าราคาไหน ก็ห่วยเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:22:43 »
แพงครับ

ทำไมไม่ออกรุ่นตัวถูกกว่า 1 ล้านอย่างของ Altis 2.0G ที่ราคายังไม่ทะลุมาเพื่อจิตวิทยาในกลุ่มผู้บริโภคก็ไม่รู้ แบบนี้เวลาคนพูดกันก็จะบอกว่า มาสด้าสามใหม่เกินล้านหวะ กลัวจะไม่ได้ยอดตามเป้าเนี่ยสิครับ น่าเสียดายแย่เลย  :-[
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:27:38 »
ผมว่าแพงครับเมื่อเทียบกับสิ่งที่ให้มา
ตัวนี้กะว่าจะซื้อเหมือนกัน  เจอเครื่องเก่า แล้วoptionน้อยกว่าที่คิด+ราคายังแรงเหมือนเดิม

ติดใจว่าเครื่องเก่า ตัวใหม่ก็ดีขึ้น skyativeก็รออยู่อีก
ถุงลม จาก8 เหลือ2 อันนี้รับไม่ค่อยได้เลย
ไฟหน้าเลี้ยวไม่ได้ อันนี้พอทนแต่น่าจะให้นะ ไหนๆแล้วนิดเดียวเอง
cruise control ก็ไม่มี
navi ก็ไม่มี อันนี้ก็ไม่สนใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:36:46 »
เห็นด้วยที่บอกว่าน่าจะมีรุ่นต่ำกว่าล้านเหมือน Altis 2.0 G บ้าง แม้จะลด option แต่ยังไงก็ 2.0 เหมือนกัน

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:38:04 »
จองไปแล้วไม่สนใจ

มีตังถึงก็ซื้อ 1.06 ล้าน ชอบ

ครุซคอนโทรลมีก็ไม่ใช้ ไม่รู้ใช้ทำไม และใช้ไม่เป็น

เครื่องยนต์ 2.0 หรือ 1.6 จะอืด เท่าไหร่ ก็ไม่เคยต้องไปแข่งไปเร่งแซงใคร ไม่เคยขับเกิน 140 ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

เกียร์จะกี่สปีด 7 สปีด หรือ 10 สปี้ด ก็ไม่สน ดูไม่เป็น ขับๆไปก็เหมือนกัน ไม่ใช่นักแข่ง

รูแต่ว่า รถสวยข้างนอก ข้างในวัสดุดี เบาะดีนั่งสบาย ช่วงล่างดีไม่เหมือนรถบินได้ คอนโซลสวย รถไม่โหล ไม่ต้องแต่งเพิ่ม เซลก็ดีรู้จักศูนย์โอเค ไม่ต้องมีกาแฟ มีอินเตอร์เนตก็ไม่เป็นไร

นาวิไม่สนใจ ถ้าอยากได้เดี๋ยวซื้อเพิ่ม ไม่ชอบกดๆดูจอ

อ่านรีวิวรถมาทุกคัน ก็ตัดสินใจได้ดัีงนี้

สรุป พอใจไม่ชอบaltisเบื่อcivic มีตังพอ ซื้อเลย

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 21:58:14 »

ครุซคอนโทรลมีก็ไม่ใช้ ไม่รู้ใช้ทำไม และใช้ไม่เป็น

เครื่องยนต์ 2.0 หรือ 1.6 จะอืด เท่าไหร่ ก็ไม่เคยต้องไปแข่งไปเร่งแซงใคร ไม่เคยขับเกิน 140 ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

เกียร์จะกี่สปีด 7 สปีด หรือ 10 สปี้ด ก็ไม่สน ดูไม่เป็น ขับๆไปก็เหมือนกัน ไม่ใช่นักแข่ง

รูแต่ว่า รถสวยข้างนอก ข้างในวัสดุดี เบาะดีนั่งสบาย ช่วงล่างดีไม่เหมือนรถบินได้ คอนโซลสวย รถไม่โหล ไม่ต้องแต่งเพิ่ม เซลก็ดีรู้จักศูนย์โอเค ไม่ต้องมีกาแฟ มีอินเตอร์เนตก็ไม่เป็นไร

นาวิไม่สนใจ ถ้าอยากได้เดี๋ยวซื้อเพิ่ม ไม่ชอบกดๆดูจอ

อ่านรีวิวรถมาทุกคัน ก็ตัดสินใจได้ดัีงนี้

สรุป พอใจไม่ชอบaltisเบื่อcivic มีตังพอ ซื้อเลย

เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ

เงินเรา ของๆเรา

คนอื่นไม่ได้มาขับมาใช้ด้วย  จัดไป!!!

ปล.เรื่องรถนี้ ถ้าเปนพวกหัวแข็งไม่ฟังใคร พูดไปยังไงก็ไม่จบ เหมือนการเมืองเลย อิอิ   แล้วแต่คนชอบจ้า

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:00:53 »

เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ

เงินเรา ของๆเรา

คนอื่นไม่ได้มาขับมาใช้ด้วย  จัดไป!!!

ปล.เรื่องรถนี้ ถ้าเปนพวกหัวแข็งไม่ฟังใคร พูดไปยังไงก็ไม่จบ เหมือนการเมืองเลย อิอิ   แล้วแต่คนชอบจ้า

ได้้รถปลายเดือนหน้าขับ อยากได้ใจจะขาดแล้ว

ก็แค่คนขับรถธรรมดาๆไม่เร็ว ไม่ใช่นักแข่งอะครับ  ;D

ชิวๆตามประสา

ออฟไลน์ MyGuS

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:06:27 »
สำหรับใครที่ถอยเจ้า 3

ได้รถแล้วเก็บภาพมาฝากกันบ้างนะครับ

ผมเองก็อยากเหนตัวเป็นๆวิ่งป้ายแดงบนท้องถนนจังเลย ว่าจะสวยขนาดไหน

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:11:30 »
แพงไปอ่ะครับ แล้ว จะเอาไรไปสู้กับ ของค่ายอื่น ๆละเนี๊ยะ
^
^
   เอาความที่เป็น Mazda ไงหละครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:36:42 »
อาจจะเป็นเมือนตัวก่อน ผ่านไปซักพัก ลดราคา เพิ่มของเล่น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:06:58 »
ไฟหน้ามาสด้า 3 แค่ปรับระดับขึ้นลงได้ตามการโหลดน้ำหนักของรถครับ
ของ EX มันก้อไม่เชิงจะเป็น AFS ซะทีเดียวเหมือนกันนะ เพราะโคมไม่ได้ปรับมุมตามการเลี้ยว แต่แค่มีไฟหน้าเสริมอีกดวงติดเพิ่มตอนเข้าโค้งเฉยๆ

แอร์ถ้าเป็นดิจิตอล จะมีระบบฮีตเตอร์มาด้วยครับ มาสด้าแอสติน่าผมพอเอาแอร์ดิฯมาใส่ก้อมีฮีตเตอร์
เรื่องม่าน Airbag ผมเฉยๆนะ มันเป็น passive safety คือป้องกันหลังเกิดเหตุ
ผมว่าเค้าใส่ DSC มาให้เป็น Active Safety แล้ว น่าจะมีประโยชน์และได้ใช้บ่อยกว่าครับ

เข้าใจว่ามีทั้งคู่จะปลอดภัยมากกว่า แต่ค่าใช้จ่ายในการดูแลจะเพิ่มเช่นกัน

methus zaa

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:16:23 »
บอก 3 แพง รอดูซีวิคด้วยนะครับ งานนี้หนาวแน่ๆ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:49:12 »
ผมว่าราคา 2.0 Full Option ราคาล้านยืนพื้น เดี๋ยวนี้ธรรมดาไปแล้วครับ
Civic 2.0 Altis 2.0 Full Option ก็ทำนองนี้ครับ

เว้นแต่ Focus 2.0 เบนซิล ที่ลดมาที่ 8 แสนกลางๆ มันเป็นราคาที่ผมว่าน่าซื้อมากเลยครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 00:31:03 »
เห็นราคาแล้วเฉยๆ เพราะมันก็ราคานี้กันหมด option ก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:09:41 »
ดูแล้วผมว่าก็กลางๆ นะไม่ถูกไม่แพง ขาดโน้นนิดนี้หน่อยแต่ได้อย่างอื่นมาทดแทนกัน  ไม่แพงโดดแบบพรีอุส  ถ้าผมไม่มีภาระอยู่แล้ว(ผ่อน EX)ก็อาจจะ ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:45:01 »
เครื่อง 2.0 ตัวเดิมมันแย่ตรงไหนครับ ???

ผมใช้ตัวเก่าอยู่ แรงจะตาย 170+ นี่ขึ้นสบาย ... แคมรี่ ตัว 2.0 ยังตามผมไม่ได้เลย ..... (เคยหวดกันที่มอเตอร์เวย์)

บางคนไม่เคยใช้ไม่เคยขับ อ่านแต่คำเขาว่า แล้วก็มาบอกว่าตัวเก่าไม่ดี ......

แคมรี่ ที่ไล่กะผม เจอสะพานหน่อย เบรคหัวถิ่มหัวตำ .... แต่ผมรูดได้นิ่งๆ ....

เครื่องแรงช่วงล่างเน่า ก็วิ่งเร็วไม่ได้ ...

เครื่องแรงกำลังดีช่วงล่างดี วิ่งสบาย  ...

ผมคิดแค่นี้ ...

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:38:47 »
เครื่อง 2.0 ตัวเดิมมันแย่ตรงไหนครับ ???

ผมใช้ตัวเก่าอยู่ แรงจะตาย 170+ นี่ขึ้นสบาย ... แคมรี่ ตัว 2.0 ยังตามผมไม่ได้เลย ..... (เคยหวดกันที่มอเตอร์เวย์)

บางคนไม่เคยใช้ไม่เคยขับ อ่านแต่คำเขาว่า แล้วก็มาบอกว่าตัวเก่าไม่ดี ......

แคมรี่ ที่ไล่กะผม เจอสะพานหน่อย เบรคหัวถิ่มหัวตำ .... แต่ผมรูดได้นิ่งๆ ....

เครื่องแรงช่วงล่างเน่า ก็วิ่งเร็วไม่ได้ ...

เครื่องแรงกำลังดีช่วงล่างดี วิ่งสบาย  ...

ผมคิดแค่นี้ ...

เห็นด้วยครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ เครื่องน่ะ OK แต่การตอบสนองของเกียร์เนี่ยสิ หวังว่าเกียร์ Auto 5 Speed ของตัวใหม่น่าจะ OK ขึ้นนะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:40:28 »
ราคาเพิ่มแค่นี้ ไม่ถือว่าเพิ่ม

ตัวเก่ากี่ปีแล้วล่ะท่าน ตอนออกใหม่ ๆ น่ะ

คิดแบบประเทศไทยไม่มีเงินเฟ้อกันเลยทีเดียว - -"