ผู้เขียน หัวข้อ: น้องอิมใหม่มาแล้ว  (อ่าน 16292 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: น้องอิมใหม่มาแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:43:39 »
ผมว่า การทำแบบนี้คือเป็นเรื่องของการตลาดมากกว่าจะเน้นสไตล์รถนะครับ เพราะรถยิ่งสไตล์เยอะๆ การขายก็ยิ่งน้อยลง
กลุ่มลูกค้าก็ยิ่งแคบลง ยิ่งรถสไตล์น้อยลง เรียบง่ายขึ้น การขายก็มากขึ้นได้ยอดขายดีขึ้น และมีกลุ่มลูกค้ากว้างขึ้นมากกว่าครับ

ดังนั้นบริษัทรถที่ต้องการจะอยู่ในตลาดก็คงต้องปรับเปลี่ยนสไตล์บางอย่างเพื่อความอยู่รอด ส่วนเรื่องประสิทธิภาพช่วงล่าง
ผมได้ข่าวแว่วเข้าหูมาว่า อิมรุ่นใหม่ ปรับระบบช่วงล่างกันขนานใหญ่ครับ เลยมั่นใจว่าช่วงล่างน่าจะออกมาดีผิดหูผิดตารุ่นหน้าแมวแน่นอน

แต่รุ่นหน้าแมวเองนั้นจริงๆ การเซ็ทอัพทำได้ง่ายมากครับ ผมเปลี่ยนระบบช่วงล่างเป็นของรุ่นเทอร์โบและเพิ่มพวกค้ำโช้ค
ประสิทธิภาพช่วงล่างแสดงออกมาได้ดิบเถื่อนกว่าเดิมเยอะเลยทีเดียว

โดยส่วนตัวคิดว่า ซูบารุเปลี่ยนไปเพราะมันคงมีเรื่องการตลาด การแชร์แพลตฟอร์มและอะไหล่จากโตโยต้ามาเกี่ยวข้องแน่นอน
แต่อีกมุมผมก็ยังดีใจที่รถยี่ห้อนี้ยังอยู่ได้ และยังไม่ตายไปจากตลาดครับ

และสไตล์ที่ดิบ เถื่อน โหด ดุดัน ผมมองว่าซูบารุไม่ทิ้งแน่นอน แต่มันจะมาในคราบของตัว Sti นั่นเอง....

อ่ะ เอารูปมาให้ดูครับ อัพเดตล่าสุด ผมก็พอใจกับตอนนี้นะครับ คงไม่ขยับไปเป็น Sti แน่ๆ เสียดายตัวถัง ขอเป็นแค่ WRX ก็พอแล้ว

ภาพถ่ายคอลเลกชั่นล่าสุดของลูกชายคนโปรดครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 06:20:48 »
ผมเข้าใจและเห็นด้วยกับที่คุณอาร์ตเขียนมานะครับ
แต่ผมคิดว่า ตอนนี้ซูบารุจำเป็นต้องปรับให้เป็นกลางขึ้นเพื่อความอยู่รอด
บังเอิญว่ามันอยู่ในช่วงปรับทิศทาง อะไรหลายหลายอย่างมันเลยยังไม่ลงตัวมากนัก

ไม่ใช่ว่าหน้าแมวจะไม่สวยนะครับ เพียงแต่ว่าถ้าเทียบความสะดุดตากับความคมมันสู้รุ่นเก่าไม่ได้
แม้กระทั่ง STi ก็ตาม ใครที่นำไปทดสอบก็พูดเหมือนกันหมดว่ามันนุ่มกว่าเก่า ย้วยกว่าเก่า
ประมาณว่าทั้งคันมัน Compromise มากกว่าเก่า แล้วเลยทำให้รถมันไม่คมเท่าเดิม

ผมมองว่า มันยังมีทางที่ซูบารุจะทำรถออกมาให้ รูปทรงและหน้าตามีความดุดันอยู่ในตัว
มองแล้วมีกลิ่นอายสายพันธุ์แรลลีโลก ในขณะที่ตัวรถในภาพรวมก็เป็นมิตรกับผู้ใช้งานกลุ่มอื่นอื่นได้
เช่น กลุ่มที่ซื้อรถมาใช้งานแบบ C-Segment ธรรมดาคันนึง หรือคนชอบรถรูปลักษณ์สปอร์ต แต่ไม่ใช่ดิบเถื่อน

เรื่องแบบนี้ เคยเกิดกับมาสด้ามาแล้วสมัยโปรทีเจผมเนี่ยแหละครับ จาก 323 รุ่นเก่าจนมาถึง 323 New Sedan
เป็นรถที่มีดีไซนแตกต่าง และไม่เหมือนรถคันอื่นอื่นบนท้องถนนในสมัยนั้น มีอุปกรณ์ของเล่นเยอะแยะมากมาย
แต่พอมาเป็นยุคที่มาสด้าต้องทำ Protege ออกมาแทน 323 รุ่นเดิม ก็เกิดเหตุการณ์ที่มีงบจำกัดมาก และจำเป็น
ที่จะต้องทำรถให้เข้าถึงได้โดยลูกค้าทั่วไปมากขึ้น รถเลยออกมาเป็นรุ่นเมียน้อยอย่างที่เห็น ดูธรรมดาไปเลย
อุปกรณ์ต่างต่าง ก็เหมือนกับเจ้าตลาด ไม่ได้โดดเด่นมากอีกต่อไปแล้ว มันเป็นช่วงที่มาสด้ากำลังหาตัวเองให้เจอ
แล้วพอมาถึงยุค Mazda 3 เค้าก็ทำได้ เป็นรถที่มีจุดเด่นด้านรูปทรงสปอร์ตแต่กลับเข้าถึงได้มากขึ้น

ผมรอ วันที่ซูบารุจะเป็นอย่างนั้นอยู่ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 07:07:44 »
Mazda 3 + Civic เลยอะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:13:15 »
สวยมากครับพี่

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:17:33 »
มองด้านข้างเหมือน Altis(ตัวก่อน) + Civic FD สงสัยจะตามแนว Cruze =Civic+Accord
จะหรูยังไง ขอให้มีระบบขับสี่และเครื่องแรงๆก็ยังคงน่าสนใจเหมือนเดิมครับ

รุ่นล่างๆ ช่วยทำอัตราเร่งให้ขับสนุกๆสมเป็น Subaru หน่อยก็ดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:41:05 »
นึกว่า Mazda3 4D รุ่นแรก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:01:57 »
คำถามแรก

อีหูช้างหนะ โผล่มาทำไม? กระจกมองข้าง ย้ายไปอยู่คิดขอบมุมเสาประตู
แบบเดิมดีอยู่แล้ว จะทำตัวเป็น Peugeot รุ่นใหม่ๆกันทำไม?

คำถามต่อมา

จะเหมือน Civic ราวกับนัดกันออกแบบมาเลยใช่ไหม?

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:37:42 »
ทำไมไฟหน้าด้านข้างเหมือนซีวิค แล้วตรงไฟตัดหมอกเหมือนมาสด้า 2 ขนาดนั้นอะะ

แต่สวยนะ ชอบ ส่วนตัวรู้สึกว่ายังสู้โฉมแรกไม่ได้อยู่ดี
ในใจลึกๆแอบชอบโฉมตากลม :3

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:20:44 »
รอดูตัวเต็มตั้งแต่ 22 เมษายน เป็นต้นไป แล้วค่อยหาเรื่องติอีกครั้ง

ทำไม Subaru ไม่ลงทุนจ้างสำนักออกแบบดังๆ มั่ง

ส่วนตัวผมว่า Subaru มีศักยภาพที่จะทำอะไรได้มากกว่านี้อีกเยอะ

แต่เหมือนกั๊กๆ หรือโดนกดไว้อยู่

บางครั้งรถที่สมรรถนะดีเลิศประเสริฐศรี

แต่ดีไซน์ไม่เอาอ่าว มันก็ไปไม่เป็นเหมือนกันนะจ๊ะ

กับ อิมตัวใหม่ในรูปนี้ ถ้าจับล้อหน้ายืดออกไปอีกสักหน่อยน่าจะดูดีขึ้น

โอเวอร์แฮงค์มันเยอะไปหน่อย แต่อาจจะยากนิดนึง เพราะเครื่องต้องเลื่อนไปด้านหน้ามากขึ้น

Subaru น่าจะลองทำอะไรแปลกๆ อีกครั้งเหมือนกับตอนที่ทำ Outback ขึ้นมา

วิศวกรคุณมี เทคโนโลยีคุณได้ แล้วจะรอทำไม

รถสปอร์ตวางกลางลำ ขับสี่ Boxer 8 สูบ ทวินเทอร์โบไปเลย

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:04:27 »
กระจกมองข้างไม่ไหวนะ ไม่สวย แถมเหมือนซิวิคอีก

T-l2-O-Y ! !

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 13:41:09 »
Civic & Mazda3 รวมร่างเรอะ :o !!"

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:00:50 »
มันดูหรูขึ้น แต่ดิบน้อยลง?
รอดูเต็มๆดีกว่าครับ
:)

AnubisTT

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 15:34:59 »
ด้านข้างเหมือนเอา Civic FD มายำกับ  Mazda3 BL ชัดๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 16:08:44 »
โดยรวมสวยครับ แต่ต้องรอดู HB อีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 16:56:00 »
ผมว่ามันสวยลงตัวดีนะครับ โดยรวมดูดีกว่า Impreza โฉมท้ายAXIOมากมายก่ายกอง

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:34:13 »
จริงๆรถนะสวยนะ แต่.............................มันไม่สมกับเป็นอิม.......อธิบายไม่ถูก   
               แบบ สวย แต่ไม่ใช่    อิม

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:36:06 »
โดยรวมแล้วผมชอบนะครับ ยกเว้นกระจกมองข้างหูช้างเพียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:46:17 »
ด้านข้างได้กลิ่นของ accord g8 +civic(ตัวใหม่) แร๊งแรง
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 17:56:03 »
แต่ก็จริงอย่างที่เพื่อนๆหลายๆคนว่า กองทับต้องเดินด้วยท้อง
อย่างผม รถที่ชอบที่สุดคือ น้องซูฯ(สาวในอุดมขติ) รถที่คิดถึงคือ น้องมาสฯ(อันนี้รักแรก) แต่ปัจจุบันกับใช้ คุณโตฯ(ดีกว่า,ใหม่กว่า แต่จืดชืดซื่อบื้อ)

แค่อยากจะเชียร์ให้มันมีเอกลักษณ์บ้าง ประสิทธิภาพก็ไม่ได้เป็นรองใคร ถ้าได้อย่างออดี้จะแจ่มมาก
หรือจะแยกรุ่นแยกตลาด อ่ะโอเค
มีฟอเรสเตอร์ขับ4ยกนิดๆวิ่ง 200 สบายๆ
มีเลฯแนวนักธุระกิจนิดๆลักซูรีหน่อยๆ (แต่โฉมล่าสุด ..กึก)
มีรถตลาดหน้าตาทั่วไปติ๋มก็ได้ คนทั่วไปเข้าถึงได้ไม่ยาก  

ส่วนนักร้องนำ (ใครนึกถึงซูฯก็ต้องนึกถึงอิมเพรสซ่า) อั้นนี้อยากให้เห็นแล้วได้ความรู้สึกว่า "..เจ๋งว่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 17:59:39 โดย jkhl »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 18:29:22 »
จริงๆ ผมก็ชอบหมูนะครับ หมู WRX นี่ชอบมากๆ แต่ตอนหารถ มันมีปัญหาเยอะมากตั้งแต่รถมันดัดแปลงมา ไฟแนนท์ไม่รับ ถ้ารับดอกแพงมากกว่ารถใหม่เป็นเท่าตัว
อะไรทำนองนั้น ก็เลยจบที่แมว แต่ผมก็พอใจนะครับเป็นรถที่ขับดีระดับหนึ่ง นิ่มนวล แต่เกาะ ผมขับจนถึงลิมิตเลยครับ ช่วงล่างที่นิ่มนวลและเกาะ
ดีกว่ากระด้างและเกาะ สำหรับผมนะครับ แต่ในแนวทางใหม่ผมว่าคงต้องรอดูว่ามันจะติ๋มไปกว่าแมวอีกหรือไม่น่ะครับ (ดูเหมือนจะใช่...)

ส่วนหนึ่งไม่เฉพาะทีมออกแบบของซูบารุหรอกครับ มันมีเรื่องนายใหญ่ นั่นก็คือโตโยต้ามาคุมด้วย ซึ่งข้อดีคืออะไหล่มันแชร์ได้หลายส่วนและไม่ค่อยจุกจิก
ข้อเสียคือ เสียบุคลิกดุๆ โหดๆ ไปหมดเลย ส่วนตัวผมคงไม่เล่นขับสี่รุ่นใหม่แน่นอนครับ

แต่ใจผมอยากได้ หมู WRX เพิ่มอีกสักคันถ้าไหวน่ะครับ......ผมก็รู้สึกเหมือนเพื่อนๆว่า นับวันมันยิ่งหมดจิตวิญญาณของซูบารุไปเยอะเลย
เลยโหยหา รถรุ่นเก่าๆ อาจจะเป็น GC8 แท้ๆขับดีนะครับ ดิบ เถื่อน อะไหล่เพียบอีกตะหาก ราคาสี่ห้าแสนได้รถสภาพปิ๊งๆแล้ว อะไรทำนองนั้น
แต่สำหรับผมนะครับโปรเจคต่อไปผมกลับโหยหารถคันเล็กๆ ขับประหยัดๆน้ำมันในเมืองมากกว่ารถขับสี่ที่กำลังจะแรงแบบคันที่ใช้อยู่นะครับ

แต่อาจจะหยุดแต่งรถไปอีกนานแล้วครับ เหมือนอยากจะพอแล้ว ตอนนี้อยากทำอะไรให้ชีวิตมั่นคงมากกว่านี้มากว่าเรื่องรถแล้วหล่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 19:53:33 »
สำหรับรูปนี้ ไม่ประทับใจ

แต่อยากดูแบบเต็มๆ+STI แล้วค่อยมาติ ตอนนี้ยังติไม่ออก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 23:14:31 »
เลิกดิบเถื่อนอย่างเสือ มาเป็นเชื่องเหมือนแมวซะแล้ว

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 00:48:18 »
ไม่แจ่มซะแล้ว