ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้นี้ สำหรับน้องๆ อายุ ต่ำกว่า 20 ปี ขอให้อ่านทุกคนนะครับ //  (อ่าน 31225 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณพี่จิมและพี่แพนที่เตือนสติครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เมื่อก่อนนี้ผมก็เป็นพวก คิดไป พิมพ์ไป พอพิมพ์จบ กด ตั้งกระทู้ ทันทีเหมือนกัน

แต่มาพักหลังๆพอผมพิมพ์เสร็จ ผมจะกลับมาอ่านข้อความของตัวเองอีกครั้งว่าเหมาะสมหรือเปล่า เพราะบางครั้งการพิมพ์ไปในครั้งแรก มันพิมพ์ไปตามอารมณ์โดยที่เราไม่รู้ตัว

ลองทำแบบผมดูสิครับ แล้วบางครั้งเราจะได้เห็นว่า "ตรูพิมพ์อะไรลงไปฟระเนี่ย" กดลบแทบไม่ทัน 555

รับทราบครับ ต่อไปผมจะระวังให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มาร่วมกันสร้างบ้าน HLM ให้น่าอยู่กันเถอะครับ ถ้าดีไม่ดี เหมาะสมหรือไม่เหมาะสมก็บอกกันดีๆ บางคนเค้าไม่รู้จริงๆไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรหรอก บางทีอาจติดการถามตอบจากที่อื่นๆมาแล้วคิดว่าที่นี่จะเป็นแบบที่เค้าเคยเล่นมา ช่วยๆกันครับบ้านจะได้น่าอยู่อย่านิ่งเฉยกัน เพราะการนิ่งเฉยก็เหมือนกับเป็นการสนับสนุนกลายๆ

ผมก็อาจเป็นแบบหลายๆคนที่เข้ามาอ่านเพื่อเสริมความรู้ อยากได้รถใหม่ซักคันแต่มีความรู้อันน้อยนิดดถึงแม้จะอายุ 31 แล้วก็ตาม ที่บ้านทำเต้นท์รถมือสอง มีอู่อีกตังหาก แต่ผมดันหล่นไกลต้น ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยก็ว่าได้ ได้มาเปิดโลกทัศน์ที่นี่แหละครับทำให้มีความรู้พอที่จะไปโม้ชาวบ้านได้ อาผมจะออกอีซูสุผมบอกว่าเดี๋ยวปลายปีจะเปลี่ยนรุ่นแล้วแกเลยชะลอไปปลายปีซะเลย 555 ได้ความรู้ความเคลื่อนไหวจากที่นี่แหละครับ

ป.ล.กลายเป็นคนคิดมากไปซะแล้ว ไม่รู้ว่าจะออกรุ่นไหนดี ข้อมูลวิ่งชนกันตุ๊บตั๊บ ดีนะจะออกต้นปีหน้ามีเวลาให้ปวดหัวเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

keanetona

เห็นด้วยครับ ส่วนเรื่อง รู้ไม่จริงไม่ควรมาตอบ อันนี้ผมก็เห็นด้วย เพราะการที่ไม่รู้จริง จะกลายเป็นการ"มั่ว" และเมื่อมั่ว เรื่องจะยาวและดราม่าเอาเปล่าๆ

T-l2-O-Y ! !

ผมก็เป็นเยาวชน ที่อายุยังไม่ถึง 20 ครับ ผม

และก็เป็นคนที่บางครั้งรำคาญพวก อายุไล่ๆ กัน ตอบคำถามโดยไม่รู้จริง หรือ ว่า ตอบแบบไร้สาระ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมว่าอย่าเหมารวมครับ ระบุเป็นคนต่อคน หรือว่าตักเตือน อย่าเหมารวมว่า เยาวชนที่อายุไม่เกิน 20 เชื่อถือไม่ได้

ไม่มีประสบการณ์ รถมันใช้พ่อแม่ให้มันมา บลาๆๆ +++ เพราะผมเชื่อว่ามีบางคนแค่อายุ 20 ก็หาเงินสามารถที่จะซื้อรถได้หนึ่งคันแล้ว ถึงจะเป็นรถเล็กๆ ธรรมดาๆ

และเยาวชนบางคนที่ สร้างสรรค์ประโยชน์ให้แก่สังคมนี้ และรู้เรื่องบางเรื่องจริงกว่าผู้ใหญ่บางครับ ครับ

ด้วยความเคารพ จากคนที่รำคาญพวกที่รู้ไม่จริงเหมือนกันครับ

ผมเห็นด้วยมากกับความเห็นนี้ครับ แต่ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นต่อแล้วกันนะครับ ~~~

ออฟไลน์ Nut_K

สิ่งที่อยากจะบอกไว้

1. ทุกคนรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองพิมพ์

2. ชื่อ Login ของคุณ คือ "แบรนด์เนม"ของคุณ ถ้าคุณ Post แต่สิ่งที่แสดงออกซึ่ง
- พัฒนาการทางสามัญสำนึกที่ไม่ได้เจริญไปตามวัย
- ความฝักใฝ่ในการยุแยงให้เกิดการวิวาท
- ความมีโลกส่วนตัวสูง ฟังคนอื่นไม่เป็น คิดว่าขวานผ่าซากคือความติสท์ที่แตกต่าง
- ความบกพร่องในการแยกแยะระหว่างการคิดต่างกับให้ความเห็นแบบมักง่าย
- ความรู้ที่มาแบบมั่วที่พิสูจน์ได้ในภายหลังว่าผิดหรือขาดความน่าเชื่อถือ

สิ่งเหล่านี้ยิ่งมาบ่อย แบรนด์ใน Login ของคุณยิ่ง "เสื่อม" คุณค่า

3. ใช้หัวให้ไวกว่ามือ บางครั้ง เห็นบางคนโพสท์ ผมเกิดคำถามจริงๆว่า
- สาระหรือเปล่า?อ่านแล้วอารมณ์ดีไหม?สอนใจไหม? หรือเป็นคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือไหม?
- เคยได้ลอง scroll ลงไปอ่านกระทู้ด้านล่างกันหรือเปล่าก่อนตั้ง
- ใช้เวลาคิดเท่าไหร่ก่อนโพสท์

4. ตั้งกระทู้บ่อย ตอบกระทู้เยอะ ไม่ช่วยให้ใครเป็น Hero

ความถูกต้องเข้มข้นของข้อมูล ความอ่อนช้อยในการ
สื่อสาร ความน่าติดตามในการเรียบเรียงเรื่องราว ความถูกต้องของภาษา ความเห็นใจเข้าใจต่อผู้อื่น เหล่านี้สิทำให้เป็น Hero

4 ข้อนี้มอบให้ทุกคนกลับไปคิด ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่

เห็นด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
แพนตอบดี  ;D ผมชอบกระทู้นี้เพราะรู้สึกว่าตัวเองเพิ่งผ่านวัย 20 มาหมาดๆเองนะ

และก็เห็นหลายท่านเรียกว่าพี่ๆดีกว่า อายุทะลุหลักสามจะไปหลักสี่หลายท่านแล้ว อิอิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สิ่งที่อยากจะบอกไว้

1. ทุกคนรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองพิมพ์

2. ชื่อ Login ของคุณ คือ "แบรนด์เนม"ของคุณ ถ้าคุณ Post แต่สิ่งที่แสดงออกซึ่ง
- พัฒนาการทางสามัญสำนึกที่ไม่ได้เจริญไปตามวัย
- ความฝักใฝ่ในการยุแยงให้เกิดการวิวาท
- ความมีโลกส่วนตัวสูง ฟังคนอื่นไม่เป็น คิดว่าขวานผ่าซากคือความติสท์ที่แตกต่าง
- ความบกพร่องในการแยกแยะระหว่างการคิดต่างกับให้ความเห็นแบบมักง่าย
- ความรู้ที่มาแบบมั่วที่พิสูจน์ได้ในภายหลังว่าผิดหรือขาดความน่าเชื่อถือ

สิ่งเหล่านี้ยิ่งมาบ่อย แบรนด์ใน Login ของคุณยิ่ง "เสื่อม" คุณค่า

3. ใช้หัวให้ไวกว่ามือ บางครั้ง เห็นบางคนโพสท์ ผมเกิดคำถามจริงๆว่า
- สาระหรือเปล่า?อ่านแล้วอารมณ์ดีไหม?สอนใจไหม? หรือเป็นคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือไหม?
- เคยได้ลอง scroll ลงไปอ่านกระทู้ด้านล่างกันหรือเปล่าก่อนตั้ง
- ใช้เวลาคิดเท่าไหร่ก่อนโพสท์

4. ตั้งกระทู้บ่อย ตอบกระทู้เยอะ ไม่ช่วยให้ใครเป็น Hero

ความถูกต้องเข้มข้นของข้อมูล ความอ่อนช้อยในการ
สื่อสาร ความน่าติดตามในการเรียบเรียงเรื่องราว ความถูกต้องของภาษา ความเห็นใจเข้าใจต่อผู้อื่น เหล่านี้สิทำให้เป็น Hero

4 ข้อนี้มอบให้ทุกคนกลับไปคิด ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่

เห็นด้วยเลยครับ
+ ล้านๆ เลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
รับทราบครับผมม

ออฟไลน์ PREM

ขอบคุณสำหรับการเตือนครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รับทราบครับๆผม ขอบคุณที่คอยตักเตือนนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

รับทราบครับ ผมก็ยังไม่ถึง 20 นะครับ และ ผมเห็นด้วย กับ การที่ไม่รู้จริงแล้วตอบมาแนวมั่วเนี่ย คนอ่านตามแล้วสับสนครับ
อีกอย่างคือการใช้คำพูดที่พิมพ์มาบางครั้งมันค่อนข้างรุนแรง และ ถ้าเกิดไปเจอคนที่อารมณ์ร้อนมาเจอเข้า อาจเกิดเรื่องได้(ถ้าที่อื่นเกิดแน่ๆ)
ซึ่งช่วงหลังผมก็เจอบ่อยนะครับ ดังนั้นผมอยากจะฝากเรื่องการระมัดระวังคำพูดในการพิมพ์บ้างครับ ไม่ใช่เฉพาะเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 20 เท่านั้นนะครับ
รวมไปถึงผู้ใหญ่บางท่านด้วย ซึ่งบางครั้งเด็กอายุต่ำกว่า 20 ปีเขายังตอบได้ดีกว่าเลยครับ
ที่เหลือก็ตาม Comment ของพี่แพนเลยครับ  

สุดท้าย ถ้าผมพิมพ์อะไรออกไปไม่เหมาะสมออกไป ก็ PM มาตักเตือนผมได้เลยนะครับ
และก็ขอโทษ พี่ Ringo พี่ แพน พี่ Jimmy และ สมาชิกทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ ถ้าเกิดผมแซวอะไรคุณไปแล้วไม่เหมาะสมครับ

Vellcap

ออฟไลน์ H.

แพนตอบดี  ;D ผมชอบกระทู้นี้เพราะรู้สึกว่าตัวเองเพิ่งผ่านวัย 20 มาหมาดๆเองนะ

และก็เห็นหลายท่านเรียกว่าพี่ๆดีกว่า อายุทะลุหลักสามจะไปหลักสี่หลายท่านแล้ว อิอิ

ผมเชื่อครับ  ;D

ปล. ผมก็ไม่ถึง 20 นะ แค่ใกล้ๆ
H.

ออฟไลน์ FyGI

สำหรับพี่ๆ ในบอร์ด

ผมไม่อยากให้ห้ามน้องๆ ตอบเลยครับ

เพราะการตอบเป็นการแสดงออกทางด้านความคิดอย่างหนึ่ง

ไม่ผิดที่จะแสดงความคิดเห็น

แต่.........

สำหรับน้องๆ ในบอร์ด

อยากให้คิดก่อนพิมพ์ตอบอะไรออกไป เว็บบอร์ดเหมือนสังคมๆ หนึ่ง

มันแสดงให้เห็นถึงการปฏิบัติตัวร่วมกับผู้อื่นในสังคม

ฝึกคิดก่อนพูดไว้ตั้งแต่ตอนนี้ดีกว่าครับ ไม่ยากเลย

ตอนนี้น้องๆ อาจจะไม่เข้าใจว่าทำไมพี่ๆ ถึงต้องทำแบบนี้

เมื่อน้องโตขึ้นความคิดความอ่านเป็นผู้ใหญ่ขึ้น

ก็จะเข้าใจเองครับ

ออฟไลน์ Sappe!

รับทราบครับ ผมจะระวังการโพสให้มากกว่านี้ครับ ^^"

แต่ผมเป็นคนระวังหรือกลัวมาก กว่าจะโพสหรือตั้งกระทู้ได้แต่ละอัน

นั่งอ่านแล้วอ่านอีก กลัวตอบไม่ถูก กลัวพิมพ์ผิด กลัวพิมพ์วิบัติ กลัวพิมพ์แล้วคนอื่นอ่านไม่รู้เรื่อง กลัวโดนว่าไม่คิดก่อนพิมพ์ มาตั้งกระทู้ถามอะไรก็ไม่รู้

โพสตอบแต่ละครั้งก็ ไปนั่งเปิด google มาตอบบ้างเดี๋ยวตอบผิด คิดแล้วคิดอีกว่าจะตั้งกระทู้ดีไหม เพราะกลัวเจ้าของเว็บเค้าแรงมากๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ฝากๆกันไว้แล้วกันครับ

"ปากเป็นนายของคำพูด เมื่อคำพูดยังอยู่ในปาก แต่คำพูดจะเป็นนายปาก เมื่อมันออกไปจากปากแล้ว"
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณครับที่ช่วยกันเป็นหูเป็นตาซึ่งกันและกัน
ตัวผมเองก็ยังไม่ถึง 20 ครับ บางครั้งเวลาตอบกระทู้ต่างๆ ผมก็ตอบไปด้วยความรู้ที่มีน้อยและความคิดความอ่านที่ยังไร้เดียงสานัก
ถ้าเกิดผิดพลาดหรือไม่สมควรแต่ประการใด ก็ต้องขอโทษพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ชาว Headlightmag ไว้ด้วยนะครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
เด็กๆชอบคิดว่าตอบเยอะๆ จะได้เปลี่ยนยศ  เห็นหลายครั้ง  ที่ตอบแบบไม่มีสาระ  ขอให้ได้แค่ตอบ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

น่าจะรวมถึงท่านๆที่มีวุฒิภาวะต่ำกว่า20ปีด้วยก็ดีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 16:53:14 โดย BMTA »
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
รับทราบและน้อมรับปฎิบัติครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ ayuttawat

• Jr. Member
  • **
  • บี แฟสซิเนต
รับทราบครับ
มาดีนะคร้บ

ออฟไลน์ srattha

สำหรับพี่ๆ ในบอร์ด

ผมไม่อยากให้ห้ามน้องๆ ตอบเลยครับ

เพราะการตอบเป็นการแสดงออกทางด้านความคิดอย่างหนึ่ง

ไม่ผิดที่จะแสดงความคิดเห็น

แต่.........

สำหรับน้องๆ ในบอร์ด

อยากให้คิดก่อนพิมพ์ตอบอะไรออกไป เว็บบอร์ดเหมือนสังคมๆ หนึ่ง

มันแสดงให้เห็นถึงการปฏิบัติตัวร่วมกับผู้อื่นในสังคม

ฝึกคิดก่อนพูดไว้ตั้งแต่ตอนนี้ดีกว่าครับ ไม่ยากเลย

ตอนนี้น้องๆ อาจจะไม่เข้าใจว่าทำไมพี่ๆ ถึงต้องทำแบบนี้

เมื่อน้องโตขึ้นความคิดความอ่านเป็นผู้ใหญ่ขึ้น

ก็จะเข้าใจเองครับ

เห็นด้วยครับ
เราเป็นผู้ใหญ่ก็ต้องคอยห้ามปราม ว่ากล่าวตักเตือนน้องๆที่อาจตอบไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการ
ในขณะที่น้องๆก็ควรคิด ไตร่ตรองให้ดีก่อนจะตอบอะไรลงไป สังคมที่เราอยู่ร่วมกัน ก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกันไปครับ
น้องๆที่เข้าใจว่าผู้ใหญ่ต้องว่ากล่าวตักเตือน เพราะรักและหวังดีต่อตัวน้องๆเองและยอมรับปฎิบัติตาม
โตขึ้นก็จะได้เป็นผู้ใหญ่ที่ดีต่อไปในอนาคตครับ

ออฟไลน์ SP

รับทราบแล้วจะปฏิบัติตามครับ บ้านแห่งนี้จะได้น่าอยู่ต่อไปครับ

ออฟไลน์ tokyo

สำหรับผม ขอแค่

- อย่าใช้อารมณ์ในการตอบ ก่อนโพสอะไรก็แล้วแต่ ใช้สมองตรองสักนิด ว่าสมควรหรือไม่
- อย่าอวย อย่าตามกระแส
- อย่าเกรียน, กร่าง
- และก็อย่านั่งเทียน

แค่นั้นพอครับ

ชอบอันนี้อะ เห็นพี่จิมมี่ พี่แพน พิมพ์ไรมา ก็มากดอ้างอิง พร้อมกับเอ่ยว่า "เห็นด้วยครับพี่"
ผมก็ไม่ได้ว่าพี่จิมมี่ พี่แพนไม่ดีนะ แต่สังเกตุหลายกระทู้และแนวนี้เพียบเลย
มันรู้สึกยังไงไม่รู้อะที่จะต้องมาเลื่อนอ่านยาวๆเพื่อนอ่านคำว่า "เห็นด้วยครับพี่"
เพราะเท่าที่เคยเล่นมาหลายบอร์ดไม่ค่อยเจอแบบนี้

และก็อีกเรื่องเวลามีกระทู้ให้ช่วยแนะนำรถ
ผมเห็นบางคนทำไมเขาตอบได้ว่ารถรุ่นนี้ดีกว่ารุ่นนี้ตรงที่ ช่วงล่าง การเลี้ยว พวงมาลัย  บลา บลา
แบบว่าเชียร์กันซะ ก็เลยอยากรู้ว่าเคยขับมาหมดทั้งsegmentหรือยัง เพราะยังไม่มีใบขับขี่จะไปtest driveที่ใหน
หรือจะบอกว่าขับรถของที่บ้านแล้วมันจะมีใครที่มีตังซื้อรถทีเดียวทั้งsegmentกี่คน
ก็ไม่ได้ต้องการให้ไม่ตอบกันไปเลย แต่ที่ผมต้องการคือแค่อยากให้ช่วยเติมต่อท้ายด้วยว่า "ความชอบส่วนตัว"

ปล.ผมก็18เหมือนกันถ้าตรงใหนผิดไปก็เตือนในpmหรือจาโพสในกระทู้นี้ก็ได้ระบุมาด้วยว่าต้องการเตือนผม  ผมรับได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 20:51:22 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ Bluedoft

^
ซีเรียสไปมั้ยครับ ถ้าในบอร์ดซีเรียสแบบนี้กัน เป็นผมก็คงเซ็งครับ
ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 21:10:05 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Bluedoft ครับ น้อบง Tokyo พูดถูกอยู่นะ

เอาอย่างนี้นะ...

รู้ไหมว่า บอร์ดเราหนะ มันสามารถกระตุ้นความคิดของคนอ่านได้เยอะแค่ไหน....

รีวิว Teana ที่ออกไป ทำให้ตอนนี้ Teana มียอดขายในบางเดือน แซงหน้า Accord ไปแล้ว
รีวิว 320d ที่ออกไป ทำให้กระแส เก๋งดีเซล เริ่มมา
รีวิว Focus TDCi ทำให้นยอดขายของ Focus TDci เพิ่มขึ้นกว่าปกติ นิดหน่อย
รีวิว Swift  ทำให้ทุกวันนี้ รถรุ่นนี้ มียอดขายสะสมในไทย เกิน 2,000 กว่าคันไปไกลแล้ว

ทุกคอมเมนท์ที่อยุ่ในเว็บบอร์ดนั้น มีความสำคัญไม่แพ้กันกับรีวิวของพี่
และบอกเลยว่า มันมีผลมากในการโน้มน้าวใจคนอ่าน ให้คล้อยตามได้
ยิ่งกับคนอ่านที่ไม่รู้เรืองรถมาก่อน

นี่ไม่ใช่เรื่องน่าดีใจนะครับ

แต่นี่เป็นเรื่องที่ "น่ากลัวมาก" ต่างหาก

เราต้องระมัดระวังการแสดงออกของเราให้ดีๆ มีคนคอยมอง คอยตามกันอยู่เยอะ
คิดและเขียนต้องกลั่นเยอะขึ้น ใขช้เวลาเยอะขึ้น เรียบเรียงให้มากขัึ้น

ไม่ใช่แค่นึกจะด่ากราด สาบส่ง รถคันไหน หรือเขียนชมรถคันไหนได้ ตามอำเภอใจนะครับ นั่นไม่เป็นการดีเลย
ที่จะนำเอาความชอบส่วนตัวของตัวเอง ไปแนะนำให้คนอื่นมาคล้อยตามเรา เราไม่ได้มีหน้าที่ ที่จะต้องทำอย่างนั้น
ให้กับใคร ให้กับค่ายไหน หรือแม้แต่ในเว็ยของพี่ทั้งสิ้นนะครับ

อันนี้อยากจะฝากด้วย เพราะ ส่วนนุึงที่ กระแส skoda กำลังจะมาเนี่ย ต้องยอมรับกันตรงๆนะว่า เพราะคุณผู้อ่านในเว็บของเรานี่แหละ
ไม่ใช่ผมด้วยงานนี้!

ออฟไลน์ Koong

อีกเรื่องที่อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องรถ  แต่เป็นเรื่องทั่วๆ ไป เวลามีข่าวคนดังๆ หรือคนรวยๆ ทำอะไรผิด เข้ามา

อย่าเพิ่งด่วนสรุป อะไรไปตามกระแสกันมากนัก   ตัวอย่างก็เช่น

น้องที่ขับซีวิคชนรถตู้บนโทรเวย์   หรือหนุ่มขับปอร์เช่ชนสาวลาวขาดครึ่งท่อน    หลายท่านก็พิมพ์ด่าว่าเขาอย่างเมามันประหนึ่งคนๆนั้นมันไม่มีอะไรดีเอาเสียเลย  ทั้งที่มันก็เป็นอุบัติเหตุ   อยากให้เพลาๆกันหน่อย  คนทุกคนมีโอกาสผิดพลาดกันทั้งนั้นและไม่มีใครเลวจนหาดีไม่ได้ แล้วก็ไม่มีใครดี 100 % แน่นอน   เดี๋ยวนี้คนไทยแม้การให้อภัยกันทางความคิดยังไม่มี  เห็นใครล้มยิ่งจะเหยียบกันให้จมพื้นกันไปเลยทีเดียว   

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Bluedoft ครับ น้อบง Tokyo พูดถูกอยู่นะ

เอาอย่างนี้นะ...

รู้ไหมว่า บอร์ดเราหนะ มันสามารถกระตุ้นความคิดของคนอ่านได้เยอะแค่ไหน....

รีวิว Teana ที่ออกไป ทำให้ตอนนี้ Teana มียอดขายในบางเดือน แซงหน้า Accord ไปแล้ว
รีวิว 320d ที่ออกไป ทำให้กระแส เก๋งดีเซล เริ่มมา
รีวิว Focus TDCi ทำให้นยอดขายของ Focus TDci เพิ่มขึ้นกว่าปกติ นิดหน่อย
รีวิว Swift  ทำให้ทุกวันนี้ รถรุ่นนี้ มียอดขายสะสมในไทย เกิน 2,000 กว่าคันไปไกลแล้ว

ทุกคอมเมนท์ที่อยุ่ในเว็บบอร์ดนั้น มีความสำคัญไม่แพ้กันกับรีวิวของพี่
และบอกเลยว่า มันมีผลมากในการโน้มน้าวใจคนอ่าน ให้คล้อยตามได้
ยิ่งกับคนอ่านที่ไม่รู้เรืองรถมาก่อน

นี่ไม่ใช่เรื่องน่าดีใจนะครับ

แต่นี่เป็นเรื่องที่ "น่ากลัวมาก" ต่างหาก

เราต้องระมัดระวังการแสดงออกของเราให้ดีๆ มีคนคอยมอง คอยตามกันอยู่เยอะ
คิดและเขียนต้องกลั่นเยอะขึ้น ใขช้เวลาเยอะขึ้น เรียบเรียงให้มากขัึ้น

ไม่ใช่แค่นึกจะด่ากราด สาบส่ง รถคันไหน หรือเขียนชมรถคันไหนได้ ตามอำเภอใจนะครับ นั่นไม่เป็นการดีเลย
ที่จะนำเอาความชอบส่วนตัวของตัวเอง ไปแนะนำให้คนอื่นมาคล้อยตามเรา เราไม่ได้มีหน้าที่ ที่จะต้องทำอย่างนั้น
ให้กับใคร ให้กับค่ายไหน หรือแม้แต่ในเว็ยของพี่ทั้งสิ้นนะครับ

อันนี้อยากจะฝากด้วย เพราะ ส่วนนุึงที่ กระแส skoda กำลังจะมาเนี่ย ต้องยอมรับกันตรงๆนะว่า เพราะคุณผู้อ่านในเว็บของเรานี่แหละ
ไม่ใช่ผมด้วยงานนี้!

เห็นด้วยครับ
รู้ไหมว่ามีผู้บริโภคหลายๆคน เลือกซื้อรถโดยที่ไม่เคยลองรถเลยสักนิด แต่เค้าจะมาหาข้อมูลจากใน Website แทน
ผมก็คนหนึ่งที่ซื้อรถโดยการหาข้อมูลจาก HLM เป็นหลัก แต่ไม่ถึงกับเชื่อทั้งหมด ยังดีที่ได้ไปดูด้วยตัวเองด้วยความลังเลของตัวเอง
จึงเลือกมาไม่ผิด
แต่อีกหลายคนเท่าที่ทราบมา ซื้อรถจากหน้า Computer ทั้งนั้น
ดังนั้นจึงอยากให้ทุกคนระวังการให้ความเห็นนิดนึง ถ้าไม่เคยขับ ไม่เคยลอง แค่ไปอ่านมาจากที่ไหนก็มาลงแสดงความเห็น
ผมว่ามันไม่ค่อยจะดีซักเท่าไร หรืออย่างน้อยก็บอกซักนิดว่าข้อมูลที่แสดงความคิดเห็นไป ได้มาจากการอ่าน หรือมีใครบอกมา
คนที่อ่านจะได้ถ่วงน้ำหนักได้ว่าข้อมูลน่าเชื่อถือมากแค่ไหน