ผู้เขียน หัวข้อ: ฤ Honda จะเสื่อมมนต์ไปแล้ว ?? (กระทู้วิเคราะห์ สไตล์ริงโกะค่ะ)  (อ่าน 54206 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ก็คนทำ เขาคนละทีมกันๆๆๆๆๆๆ

บอกเลยว่า กระทุ้นี้ ถ้าเช้าวันนี้ ไม่มีใครใน Honda โทรหาผม
นั่นจะถือว่า ผมไม่ควรฃซื้อหวยอย่างยิ่ง เพราะมันอาจจะชวดไปดื้อๆ

สรุปว่าไม่ต้องซื้อหวยแล้วใช่ไหมคะ??
ซื้อเลยโต้ งวดนี้ อาจารย์ให้ไว้นะลูก   จอ. จอ.  
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
เห็นชอบคนหุ่นหมี หน้าตี๋ มีหนวด จัดไป

อันนี้ไผคะ???

ริงโกะต้องอันนี้ค่ะ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
รูปใครใช่มั้ย  รูปเดิมนะโก๊ะตี๋ แต่PSเอาหน้าคนแถวนี้มาใส่
ดูหน้าดีๆ จะนึกออกเอง ...... :o :o :o :o

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5

เห็นชอบคนหุ่นหมี หน้าตี๋ มีหนวด จัดไป

รูปใครใช่มั้ย  รูปเดิมนะโก๊ะตี๋ แต่PSเอาหน้าคนแถวนี้มาใส่
ดูหน้าดีๆ จะนึกออกเอง ...... :o :o :o :o

ตอนแรกดูผ่านๆ ใครอ่ะ? แต่พอย้อนกลับมาดูทำไมหน้าเบลอๆจัง พอเอารูปมาเทียบ....ตกใจจนแทบจะตกเก้าอี้ ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

alzeto

แวร้งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เจ้าของรูปไม่โกรธนะครับ อยากให้เป็นกันเอง สนุกสนานในวาระโอกาสปีใหม่ไทย

ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวง อันมีพระสยามเทวาธิราช
บรรพชนผู้เสียสละเลือดเนื้อกอบกู้เอกราชของชาติไทย ตลอดจนดวงวิญญานของท่านท้าวสุรนารี
จงปกปักคุ้มครอง คุณจิมมี่ และทีมงานHLM ตลอดจนเพื่อนๆผู้อ่านทุกท่าน
จงประสปแต่ความสุขความเจริญตลอดปีเทอญ.....

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
รถ jazz city รุ่นใหม่ ที่จะส่งจดหมายเรียกให้ไปเปลี่ยน สปริงวาล์วซักอย่าง

บ้านผมมี jazz และ city ใหม่ ที่เข้าข่ายโดนเปลี่ยน โทรเช็คแล้ว โดนแน่นอน
ยังไม่ได้จดหมายเลยครับ

ไหนว่าจะส่งจดหมายช่วงเดือนมีนาคม นี่มันเมษายนแล้ว

เห็นชีวิตความปลอดภัยของลูกค้าเป็นอะไร ก็เห็นบอกเองนี่ครับว่าอาจมีปัญหาเครื่องดับ
ขณะใช้งานได้

เมื่อไรจะส่งจดหมายซักที ลูกค้าอีกกี่คนที่ไม่ได้ตามข่าวทาง internet แล้วไม่รู้

ศูนย์บริการแต่ละที่(ที่ผมเข้านะครับ) ในโซนจังหวัดเชียงใหม่ ผมเห็นว่าช่างยังชำนาญไม่พอ
ยังวินิจฉัยอาการผิด ๆ

รถเสียที่วาล์วแอร์ เวลาแอร์ตัดมีเสียงดัง ว้อง ๆ ดันวินิจฉัยว่าลูกปืนล้อเสีย ต้องเปลี่ยน

เวลาแอร์ตัด แล้วรถสั่น ๆ แป้นเบรคสั่น ก็บอกเป็นอาการปกติ ไม่ยอมเช็คยางรองแท่นเครื่องให้
(ไม่ยอมเคลมให้)

ค่าแรงแพงเว่อร์กว่าศูนย์อื่น ๆ อันนี้ไม่คิดมาก แต่คิดค่าน้ำมันเครื่อง และเติมน้ำมันเครื่องเกิน
แถมบอกว่าเกินดีกว่าขาด ให้ลูกค้าใช้รถน้ำมันเครื่องเกิน ๆ ไป 6 เดือน วิ่งไปหลายอยู่ ดีที่มันไม่พัง

ล้างรถที่ศูนย์แล้วเป็นรอยเยอะมาก ๆ ๆ ๆ ๆ แถมเป็นรอยที่กระจกขัดยังไงก็ไม่ออกแน่นอน แย่สุด ๆ

ขอโทษเพื่อสมาชิกที่มาบ่น ๆ แต่คันต่อไป ไม่ใช้ honda อีกเป็นอันขาด แม้ที่บ้านมี honda 4 คัน
พอคันไหนอายุ 10 ปี ผมก็จะขายทิ้ง

ลาขาด บ๊าย บาย

แล้วเจอกันนะ toyota nissan mazda ford

ก่อนใช้ honda ก็ใช้ทั้ง toyota และ nissan มาก่อน รถ + ศูนย์ไม่เคยมีปัญหาหยุมหยิมแบบนี้
แถมรถทนทานกว่า
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
FD ผมก็มีเสียงสับหมูครับ ไม่รู้จะทำยังไง เพราะเพื่อนผมเคยเปลี่ยนเครื่องไปแล้วก็ไม่หาย

ถ้า " H " จะลงมาแก้ไขปัญหาอย่างจริงจัง คงได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ ,,, แต่ตอนนี้ก็ไม่เห็นจะมีอะไรนอกจาก แก้ไขเป็นคันๆไป ( แต่ก็ไม่หายขาด )

บอกตามตรงนะครับ ผมซื้อ " H " เพราะ รูปโฉมที่สวยงาม ปัญหาจุกจิกต่างๆ ( ซึ่งมีเยอะเป็นพิเศษ ) ผมพยายามมองข้ามไป

ปล. เมื่อสัปดาห์ก่อนไปสั่ง part เครื่องเสียงที่ศูนย์ คุยกับช่างไม่รู้เรื่องเลย ถามอะไรก็ตอบไม่ค่อยได้
ปล2. 5,000 Km. แรกที่เอารถไปเปลี่ยน นมค. ศูนย์ปิดกระโปรงรถผมจนบุบเป็นลักยิ้ม ( ตอนนี้ยังไม่ซ่อม ) ไม่รู้จะเปลี่ยนไปที่ไหนด้วยเพราะที่นี่มีแค่ 2 ศูนย์ ( เจ้าของเดียวกัน )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ FyGI

กระทู้นี้ H เละ เลย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ไม่น่าเชื่อว่านี่คือกระทู้ริงโกะนะ

และไม่น่าเชื่อว่าคนจะตอบในกระทู้เยอะขนาดนี้เลย

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
เห็นด้วย ผมว่ารถ honda หยิ่งยะโสมากๆ ;) ในไทยนะครับ

ทำให้การไปหารถยี่ห้ออื่นเป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกัน เช่น มิตซูบิชิ ซึ่งขายไม่ดี ไม่หยิ่ง รับประกันนานกว่า :D

เห็นด้วยอีกคนครับ ญาติหลายคนใช้ H อยู่
บอกเลยว่า ยี่ห้อนี้ (หรือดีลเลอร์หรือเปล่า ?) ไม่ง้อลูกค้า
จะซื้อรถเก๋งคัีนเล็ก ๆ ให้แฟน ไปดูรถ เสียความรู้สึกมาก ๆ
เขาไม่ง้อลูกค้าเลยจริง ๆ ครับ (ยังกะไปขอทาน ทั้ง ๆ ที่
ก็มีเงินในมือกว่าครึ่งล้าน)  :( เลยไป Nis. ต้อนรับอย่างกะเรา
เป็นพระเจ้า เลยได้เจ้า มีนา มาครับ.
 ;D

ออฟไลน์ baeyongcai

รถ jazz city รุ่นใหม่ ที่จะส่งจดหมายเรียกให้ไปเปลี่ยน สปริงวาล์วซักอย่าง

บ้านผมมี jazz และ city ใหม่ ที่เข้าข่ายโดนเปลี่ยน โทรเช็คแล้ว โดนแน่นอน
ยังไม่ได้จดหมายเลยครับ

ไหนว่าจะส่งจดหมายช่วงเดือนมีนาคม นี่มันเมษายนแล้ว

เห็นชีวิตความปลอดภัยของลูกค้าเป็นอะไร ก็เห็นบอกเองนี่ครับว่าอาจมีปัญหาเครื่องดับ
ขณะใช้งานได้

เมื่อไรจะส่งจดหมายซักที ลูกค้าอีกกี่คนที่ไม่ได้ตามข่าวทาง internet แล้วไม่รู้

ศูนย์บริการแต่ละที่(ที่ผมเข้านะครับ) ในโซนจังหวัดเชียงใหม่ ผมเห็นว่าช่างยังชำนาญไม่พอ
ยังวินิจฉัยอาการผิด ๆ

รถเสียที่วาล์วแอร์ เวลาแอร์ตัดมีเสียงดัง ว้อง ๆ ดันวินิจฉัยว่าลูกปืนล้อเสีย ต้องเปลี่ยน

เวลาแอร์ตัด แล้วรถสั่น ๆ แป้นเบรคสั่น ก็บอกเป็นอาการปกติ ไม่ยอมเช็คยางรองแท่นเครื่องให้
(ไม่ยอมเคลมให้)

ค่าแรงแพงเว่อร์กว่าศูนย์อื่น ๆ อันนี้ไม่คิดมาก แต่คิดค่าน้ำมันเครื่อง และเติมน้ำมันเครื่องเกิน
แถมบอกว่าเกินดีกว่าขาด ให้ลูกค้าใช้รถน้ำมันเครื่องเกิน ๆ ไป 6 เดือน วิ่งไปหลายอยู่ ดีที่มันไม่พัง

ล้างรถที่ศูนย์แล้วเป็นรอยเยอะมาก ๆ ๆ ๆ ๆ แถมเป็นรอยที่กระจกขัดยังไงก็ไม่ออกแน่นอน แย่สุด ๆ

ขอโทษเพื่อสมาชิกที่มาบ่น ๆ แต่คันต่อไป ไม่ใช้ honda อีกเป็นอันขาด แม้ที่บ้านมี honda 4 คัน
พอคันไหนอายุ 10 ปี ผมก็จะขายทิ้ง

ลาขาด บ๊าย บาย

แล้วเจอกันนะ toyota nissan mazda ford

ก่อนใช้ honda ก็ใช้ทั้ง toyota และ nissan มาก่อน รถ + ศูนย์ไม่เคยมีปัญหาหยุมหยิมแบบนี้
แถมรถทนทานกว่า

ผมก็ยังไม่ได้รับจดหมายครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

ยี่ห้อนี้เป็นหนึ่งในสองยี่ห้อที่ผมจะตัดออกจากความคิดทันทีที่ผมจะซื้อรถหรือแนะนำให้คนอื่นซื้อ
เหตุผลคือ
1.ผมไม่เอาชีวิตของตัวเองและคนที่ผมรัก ไปฝากกับ รถที่ ประตูด้านนอกกับแผงประตูด้านใน เพียงใช้แค่มือก็สามารถบีบเข้ามาหากันได้ แค่แรงบีบของมือยังยุบเข้ามาแล้วเวลาถูกชนละ จะขนาดไหน
2.คุณภาพของวัสดุที่ใช้ห่วยแตกได้ใจสุด ๆ ดูบรีโอเป็นตัวอย่าง แต่ถ้าอยากได้แบบชัดเจน ไปจับวัสดุของซีวิคตัวท็อปเทียบกับครูซตัวท็อป แค่นั้นจบข่าว
3.ผมไม่ชอบเครื่องยนต์ที่ต้องอาศัยอิเล็คทรอนิค(มาก)ในการรีดแรงม้าและแรงบิด คุณลองคิดว่า แรงม้ามาสูงสุดที่ 5000 รอบ ถ้าคุณต้องการคุณต้องเหยียบไปที่ 5000 รอบ บอกตรง ๆ ผมสงสารรถและสงสารเครื่อง
4.ปัญหาของรถยี่ห้อนี้จากประสบการณ์ของคนรอบตัวผมที่ประสบกันมา ตัวอย่างเช่น เพื่อนผมขณะกำลังล้างซิตี้(ตัวใหม่)อยู่ ก็เห็นมีฟอง ปุด ๆ ที่กันชน จึงลองกด ๆ ปรากฏว่า กันชนหลุดออกมา เพื่อนผมดูแล้ว มันเป็นแค่เหมือนกระดุมที่ติดกันเอาไว้  -*-
5.การตัดออปชั่นของรถที่เอาเข้ามาขายในประเทศไทย ที่ทำให้เวลาผมไปดูเวอร์ชั่นญี่ปุ่นแล้วกลับมาดูของไทย ผมกับเพื่อน พูดเหมือนกันเลยคือ "ถ้าตัดแบบนี้ จะเอาเข้ามาขายหา...คุณเหรอ"
6.การลดต้นทุนที่ลดเกินไปจนผมบอกได้เลยว่า "ทุเรศสุด ๆ" เพราะเพื่อนผมเคยไปฝึกงานในโรงงานที่เป็นผู้ผลิตอุปกรณ์ให้ฮอนด้า เพื่อนบอกเลยว่า ฮอนด้าใส่เหล็กที่วางไว้แนวขวางเพื่อป้องกันการชนให้แค่ด้านคนขับเท่านั้น ส่วนที่เหลืออีก 3 ประตู ว่างเปล่า! ขนาด accord ที่ราคาล้านขึ้นไป ยังใส่มาแค่ ประตูคู่หน้า ขอโทษนะครับ ถ้าจะลดต้นทุนแบบนี้ คุณก็ไม่ต้องใส่มาให้หมดทั้งสี่บานเลยซิครับ จะได้ตายได้ครบ ๆ ทั้งสี่คน 
7.เรื่องศูนย์บริการผมยังไม่เคยพบประสบเจอกับตัวเอง เพราะ ขนาดแค่คิด! ที่ไปลองรถยี่ห้อนี้ ผมยังไม่แม้แต่จะคิด
8.อีกยี่ห้อที่ผมตัดคือ โตโยต้า เพราะผมไม่ชอบคุณภาพที่เอามาประกอบครับ

alzeto

ไม่น่าเชื่อว่านี่คือกระทู้ริงโกะนะ

และไม่น่าเชื่อว่าคนจะตอบในกระทู้เยอะขนาดนี้เลย

แหม โหมดจะซีเรียส ริงโกะก็วิชาการอยู่แล้วค่ะ ปกติอยากให้บอร์ดครื้นเครงมากกว่าค่ะ
* ซีนะ ริงโกะ เคี้ยว watering kiss mint ไม่โดนแบน เพราะไม่มีขาย

แหม โหมดจะซีเรียส ริงโกะก็วิชาการอยู่แล้วค่ะ ปกติอยากให้บอร์ดครื้นเครงมากกว่าค่ะ
* ซีนะ ริงโกะ เคี้ยว watering kiss mint ไม่โดนแบน เพราะไม่มีขาย

สารหล่อลื่นหรอนู๋ริง?

ออฟไลน์ Whatman

70% ของรถที่ผมเคยใช้เป็น Honda ครับ แต่กลับไปคราวนี้มันคงเป็น Mazda อย่างแน่นอนครับ

dogclubs

พึ่งได้ Citัy มาครับ  สิ้นปีนี้พ่อก็ว่าจะออก Accord อะครับ T_T 

หรือ 520i e60 ดีครับ 

ออฟไลน์ vellcap

โอ้ววว มาอ่านอีกรอบ ผมว่าเรื่องศูนย์คงแล้วแต่ความโชคดีของแต่ละคนแล้วล่ะมั๊งครับ เหอะๆ
ศูนย์เดียวกัน คนนึงบอกดี คนนึงบอกไม่ดี  :P :P

ออฟไลน์ Chris Evn

กระจกตกร่อง งานประกอบไม่เนียบ และทนแอร์เหม็นมา 4ปีล่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มาอ่านอีกรอบแล้ว ท่าทางฮอนด้าจะเละเรื่องศูนย์แล้วแหะ
นึกถึงแบบในคลิปนี้เลยครับ

จำได้ว่าเป็นคลิปจาก manager (แต่มันก็นานแล้วถึง 6 ปี)
ทั้งใน Pa..ip ผู้จัดการ mthai และอื่นๆ โพสต์เรื่องนี้กันเปรี้ยงปร้าง

และที่สำคัญ เจ๊แกมีปัญหากับศูนย์ศรีอยุธยาด้วย
(ความหวังที่ศูนย์ดีๆมีอยู่หายไปด้วย)
------------
ขอเสริมเรื่องติอยู่เรื่องหนึ่ง

ไม่เข้าใจว่าที่งานทั้งมอเตอร์โชว์และ Expo
ไมไม่ค่อยมีโบร์ชัวร์รถแบบแยกแจกเลยละครับ

จากการเดิน Motor Show ตั้งแต่ปี 03 แล้ว
ไม่เคยได้โบร์ชัวร์รถแยกจากงานนี้เลยแม้แต่เล่มเดียว

ถ้าจะเอานะ ไปที่ศูนย์หรือที่จัดบูธตามห้าง
แต่กับอุปกรณ์ตกแต่งมีตลอด ไม่รู้ทำไม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องโบรชัวร์หนะ
เขาจะแจกให้กับเฉพาะลูกค้าที่เห็นว่า น่าจะอยู่ในระหว่างตัดสินใจซื้อจริงๆมากกว่าครับ
ต้นทุน เล่มละเป็นร้อยๆ บาท แจกซี้ซั้ว หมดเร็ว ก็เปลืองงบเขาอีก คือบ้านเราไม่ได้เหมือนญีปุ่นหนะครับ
อันนี้ต้องขอรบกวนทำความเข้าใจด้วยนิดนึง

เรื่องโบรชัวร์หนะ
เขาจะแจกให้กับเฉพาะลูกค้าที่เห็นว่า น่าจะอยู่ในระหว่างตัดสินใจซื้อจริงๆมากกว่าครับ
ต้นทุน เล่มละเป็นร้อยๆ บาท แจกซี้ซั้ว หมดเร็ว ก็เปลืองงบเขาอีก คือบ้านเราไม่ได้เหมือนญีปุ่นหนะครับ
อันนี้ต้องขอรบกวนทำความเข้าใจด้วยนิดนึง
ชัดเจนครับ ขอบคุณครับพี่จิม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
ผมว่า รวบรวมรายชื่อและเรื่องปัญหาต่างๆแล้วส่งเรื่องไปให้สำนักงานใหญ่เขาดำเนินการเลยดีไหม ผมว่า น้อยนักที่ทีมสอดแนมของ honda จะมาเจอแล้วนำเรื่องไปดำเนินการ หรือถ้าส่งไปแล้วเขาไม่ยอมทำตามที่ผู้บริโภคขอ ก็ส่งเรื่องให้ทางราชการที่เกี่ยวข้องเขาดำเนินการให้ น่าจะได้ผล  จะได้ไม่ต้องลำบากกัน

ออฟไลน์ adobe

ขนาดมีปัญหานะเนี๊ยะ
ยังผลิตขายแทบไม่ทัน
ในไทย มีชื่อติดลมบนแล้ว ยังไงคนก็ซื้อ
น้อยคนที่จะเปลี่ยนใจ
(หรือว่าไม่จริง)

ขนาดมีปัญหานะเนี๊ยะ
ยังผลิตขายแทบไม่ทัน
ในไทย มีชื่อติดลมบนแล้ว ยังไงคนก็ซื้อ
น้อยคนที่จะเปลี่ยนใจ
(หรือว่าไม่จริง)

ผมว่ากระทู้นี้เป็นตัวกระทุ้งให้รีบปรับปรุงตัวก่อนจะสายเกินไปมากกว่านะ เพราะนี่เสียงของลูกค้า

ขนาด Nokia เป็นเบอร์ 1 อุตสาหกรรมมือถือไม่พัฒนาตัว ตอนนี้เป็นไงล่ะ ยังพะงาบ ๆ เลย

ประสาอะไรกับ Honda ล่ะครับ
อยู่อะไรกับที่ยั่งยืนดีกว่าจะฉาบฉวยนะครับ

ออฟไลน์ kasuya

ไม่ได้จะเข้ามาโจมตี H นะ แต่สังเกตุมานานแล้วกับงานคุณภาพรถของค่ายนี้

เหมือนกับแผ่นเสียงตกร่อง ข้าเอาแต่ใจตัวเอง บางทีก็ประทานฝนฟ้ามาให้สาวกได้เป็นขวัญกำลังใจบ้าง

ยิ่งมาเจอ Brio ตอนเปิดตัวครั้งแรก พอดึงผ้าออก ผมเดินหันหลังกลับทันที ไม่คาดว่าจะสิ้นคิดหรือเร่งออกงานจนเกินไปทำให้ต้องเอาการออกแบบดัดแปลงรถที่มีอยู่เอามาใช้เป็นแบบแก้ขัดไปก่อน
นิยังไม่รวมเนื้องานตัวถังกับวัสดุที่ใช้เจ้าปัญหาที่ต้องถอดคลิปสับแหลกออกอย่างจำใจ

คำถามคือว่าใครคือคนที่ตรวจสอบอนุมัติรถที่จะออกมาขายว่าเป็นคนเดียวกันทุกงานหรือไม่เพราะดูแล้วขาดมาตราฐานอย่างมาก ยังไม่รวมเรื่องศูนย์บริการไฮโซหลายๆแห่งที่ทำให้ลูกค้าอืดอัดอย่างมาก แต่ศูนย์บริการดีๆผมก็ยังเจออยู่เช่นกันแต่เค้าก็ดีมากๆจริงๆจนผมคิดว่า dealerของ H ยังขาดความเป็นหนึ่งในมาตราฐานเดียวกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ท่าทางHonda จะไปไม่รอดกับรถใหญ่จริงๆ

ตั้งแต่ Ridgeline ,Element ,Vigor ,Legend ,Elysion ,Crossroad ,Edix ,Odyssey

แต่พอเป็นรถเล็กๆอย่าง Jazz ,City ,StepWGN กลับบูมเปรี้ยงปร้างซะงั้น

Ridgeline , อีนี่ คือกระบะแหกคอกค่ะ   ถ้าพูดง่ายๆ มันก็คือ Pilot เอา หลังคาตั้งแต่เสา C ออก  ขนาด ตัว มันเองก็น่าเบื่อ กว่า รถเมริกันอีก สรุปว่า Cr-v เกิด กว่าอีก
Element , มันคือ  Civic ES   เวอร์ชั่นกล่องจริงๆค่ะ จะบอกว่ารถ พวกนี้ ขายตลาดใหญ่น้อยจริงๆ ขายเฉพาะกลุ่ม
Vigor , ถ้าจะบอกว่ามัน จบไปตั้งแต่ ปี 19XX จะว่าอะไรไหมเนี่ย เพราะ โดย ยัด ด้วย ชื่อ SABER กับ Inspire เอาชื่อนี้มาขายบ้านเราก็ง่อย จริงง่อย เพราะ ฮอนด้าเอง อยาก ทำเครื่อง วางเรียงขับหน้า ให้เจ๋ง เท่า Audi แล้วไงคะ?? สรุป ลูกหลาน วางขวางตามเดิม
Legend , ฉายา ริงโกะให้ไปแล้วค่ะ Accord ขยายร่าง !!
Elysion , ถ้าจะบอกว่า  Alphard  หรือ  Elgrand  คือ Vito หรือ Caravell เมืองปลาดิบ ริงโกะ เขี่ย อีหลีชืออง ออกคันแรก เพราะ ตัวรถเองไม่ได้ความหรูอะไรเลย เหมือน เอา Odessy มายกคอนโซลสูงๆ แถมตัวรถ มน ขาดความคม และขลัง แถม ชาวบ้าน ทำการบ้านมาก่อนก็ ง่อยกินไป
Crossroad , ไม่เข็ดกับ FR-v แต่ห้องโดยสาร ที่ดูยังไง เหมือน โดน จิมมมี่ทำหน้าบึ้ง ล้อมรอบ  งานนี้สอบตกค่ะ  แถม CR-v รุ่นพี่เอาไปกินสวยๆ
Edix , รุแหวกแนว เหมือน เอาแจ๊ส มา ใส่เบาะอีกสอง แต่ นั่งจริงๆ ให้เด็กนั่ง มากกว่า พี่ แพน แถมงานประกอบ ฝรั่ง ให้ ทัมป์ดาวน์โดยเฉพาะ กรอบประตูหน้าเชือมแบบลวกๆ
Odyssey จริงๆรถ รุ่นนี้ น่าะจะ อยุ๋ในรุ่นขายดีด้วยซ้ำ  แต่อย่างว่า พอมาสู้กับคู่แข่งที่มีหลาย โปรดักส์ พูดพว่าสู้ลำบากก็ไม่เต็มปากเต็มคำ

แต่พอเป็นรถเล็กๆอย่าง Jazz ,City ,StepWGN กลับบูมเปรี้ยงปร้างซะงั้น

ด้วยเหตุนี้ ริงโกะเลยให้รัะดับเดียวกับ Suzukiกัย daihatsu ในเรื่องเก่งรถเล็กมากกว่ารถใหญ่เช่นเดียวกันค่ะ

เย้ มีพวกแล้ว คุณเป็นคนแรกที่คิดแนวเดียวกับผม ว่า Honda เป็นผู้ผลิตที่เน้นรถเล็ก รถกล่อง เหมือน Daihatsu, Suzuki

คนส่วนมาก จะชอบเอา Honda ไปเทียบกับ Toyota และ Nissan (ส่วนหนึ่งคือเรื่องยอดขาย และอีกส่วนคือความสำเร็จของ Civic และ Accord ในอดีต)

แต่ในความเป็นจริง โดยเฉพาะในญี่ปุ่น เราจะเป็นรถตั้งแต่ D-Segment ขึ้นไปของ Honda น้อยมาก ไม่มีทางที่คุณจะเห็น Accord, Inspire วิ่งเยอะเท่า Skyline หรือ Fuga หรือ Mark-X แน่นอน ส่วน Legend ก็ไม่ต้องพูดถึง ยังไงก็ฟัดกับพวก Crown, Fuga ไม่ได้แน่นอน (ยังไม่นับรุ่นยาวอย่าง Cima, Crown Majesta นะ) Elysion ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีทางกิน Alphard, Elgrand ได้หรอก

ซึ่ง segment พวกนี้ เป็น segment ของรถทั้ง Taxi, รถบริษัท รถ fleet อีกด้วย ดังนั้นการที่ Honda พลาดในตลาดนี้ ก็ทำให้ยอดขายหายไปได้เยอะทีเดียว

และถ้าเอาไปเปรียบเทียบกับ Nissan, Toyota ที่หลายๆ คนมักจะเอา Honda ไปเปรียบเทียบ จะเห็นว่า Honda ยังทำรถ K-Car ของตัวเอง ในขณะที่ Nissan, Toyota มีแต่เอารถค่ายอื่นมาแปะขาย Nissan มักจะขาย K-Car ของ Mitsubishi ส่วน Toyota จะได้มาจากบริษัทลูกอย่าง Daihatsu

นี่เป็นเหตุผลที่ต้องบอกว่า "ใหญ่ๆ Honda ไม่ เล็กๆ Honda ทำ"

ตลาด fleet สู้ Toyota กับ Nissan ไม่ได้มาเป็นนาน จะให้ไปเทียบชั้นกับเขามันก็ยังไงๆ อยู่นะครับ

(แต่ตอนนี้ Mitsubishi ก็ไม่ต่าง เพราะนอกจาก Galant ที่ขายใน US กับพวก SUV ก็เหลือแต่รถ compact กับ K-Car แล้วเหมือนกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lertvarit

กระจกตกร่อง งานประกอบไม่เนียบ และทนแอร์เหม็นมา 4ปีล่ะ

แอร์เหม็นนี่ FD รึเปล่าครับ ,, ถ้าใช่ ผมแนะนำให้เปลี่ยนกรองแอร์เป็นของ 3M ขายตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำทั่วไป ราคาประมาณ 500 บาทครับ

เปลี่ยนโดยใส่แทนของเดิมที่ช่องลิ้นชักฝั่งคนนั่งครับ ... ลองเปลี่ยนดูครับ อากาศสดชื่นขึ้นเยอะเลย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

อ้างถึง
Nissan มักจะขาย K-Car ของ Mitsubishi
ของ Suzuki ด้วยครับ
ขายดีจน Suzuki ค้อนและตัวเอง WIN ด้วย

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

รอวันคนไทยตาสว่าง

ออฟไลน์ kasemsuk

• Newbie
  • *
ผมต้องขอชื่นชมคุณในการวิเคราะห์นี้มากน่ะ คุณเป็นคนที่มีวิสัยทัษ เออ แต่ผมยังส่งสัยในบางประเด็นอ่ะครับ

เช่น แหล่งที่มาข้อมูลเพื่อที่เราจะนำมาวิเคราะห์ ผมก็พยายามหาอยู่เหมือนกัน มีการยืนยันหรือสำรวจหรือเปล่า

ผมว่า การที่เราคาดหวังกับสิ่ง ๆ หนึ่งแล้วผิดหวัง มันจะสะท้อนออกมารุ่นแรง กับ พวกที่คาดหวังว่าได้รถคันนี้

ก็ดีแล้ว เวลาไม่ตรงคาด ผลสะท้อนออกมาจะมองในแง่บวก ผมว่าเรื่องจริงน่ะ ไม่แปลก ที่เวลารถดัง ๆ มีปัญหา

จะได้ยินเสียงดัง เวลารถธรรมดา ไม่เน้นความโก้หรูมีปัญหา ก็จะไม่เห็นมีอะไร รถทุกยี่ห้อมีปัญหาทั้งนั้นหล่ะ

อยู่ที่ว่าจะโชคดีโชคร้ายแค่ไหน แล้วบริการหลังการขายจะช่วยสร้างความมั่นในให้แก่เรามากขึ้นเท่าได

อยู่ที่ว่าคุณจะมีความสามารถใจการเจรจาเพื่อสิทธิของคุณแค่ไหน คนเราต่างความคิด มีหลายมุมมองเป็นสิ่งที่ดี

ผมเคยขับรถหลายคัน แต่ละคันให้ต่างความรู้สึก เราชอบความรู้สึกไหน เราก็ว่าดีทั้งนั้น ถ้าเราไม่ชอบ เราก็ไม่ชอบเลย

เท่านั้นหล่ะ แต่ก็อีกนั้นหล่ะ ถ้าจะให้เปรียบเทียบ spec หรือ ความสวย หรือ ความโก้ หรู แล้วมาตราฐานมันอยู่ที่ตรงไหน

เราคุ้มค้ากับการที่เราเสียเงินซื้อรถ เพื่อการเดินทาง หรือเพื่อให้เกินความน้อยใจในค่าของเงิน 

ขอเพิ่มเติมอีกนิด หนังสือหลักการวิเคราะห์การตลาด มีเยอะมาก เพื่อว่าจะช่วยเสริมให้คุณโดดเด่นในการวิเคราะห์น่ะ