ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review : Subaru Legacy (Gen 4 th)  (อ่าน 28777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
Mini Review : Subaru Legacy (Gen 4 th)
« เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 15:00:13 »
รปภ."ขอโทษนะครับ รถพี่ยี่ห้ออะไรครับ"
ผม "อ่อ ซูบารุ ครับ"
รปภ. "อ่ออ สวยดีนะครับ + ทำหน้า งง ต่อไป"

สวัสดีครับทุกท่าน...ประโยคคำถามข้างตน ผมเจอมาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งตามสถานที่จอดรถต่างๆ ....จริงๆ อยากทำ รีวิว คันนี้มานานแล้วครับ ตั้งใจถ่ายรูปเก็บไว้นานแล้ว แต่ไม่มีเวลานำมาลงเสียที…นานขนาดหนักจนคันที่ท่านๆกำลังจะได้อ่าน ในอีกไม่กี่ย่อหน้าด้านล่าง ผมได้ส่งมอบท่านเจ้าของใหม่ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว (แอบเสียดายเล็กๆ  เพราะรุ่นนี้กว่าจะได้มาจอดเล่นในโรงรถ ผมติดตามและ ผุดลุก ผุดนั่ง ตามงาน Motor Expo และ Show Room อยู่นานเกือบๆ 2 ปี !! สารภาพว่าอยากได้ขนาดหนัก..ถ้าให้เปรียบเปรยดั่งคำกล่าว เสมือนได้เห็นหน้าหญิงสาว...ครั้นได้สบตาสาวเจ้า...ก็เหมือนรักแรกพบก็มิปาน) ส่วนสาเหตุที่ต้องขาย...ก็เพื่อตามฝัน+กิเลศมนุษย์ นั่นเอง

Legacy โฉมนี้เป็นรุ่นที่ 4 และเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ แต่เดิมที ผมตั้งใจจะเอารุ่น 4 ประตู แต่เปลี่ยนใจกลางอากาศเสียก่อนเลยได้รุ่น แวน มาครับ....(ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆ ถ้าสำหรับ Legacy แล้วมันต้อง แวน เท่านั้นถึงจะหล่อ ! ) รุ่นนี้เป็น Legacy 2.0R ปี 2008 รหัสตัวถัง BP (เป็น Legacy รุ่นสุดท้ายที่ยังคง dna ความเป็น ซู ไว้เต็มพิกัด)

รูป+รายละเอียดภายนอก

สมัยป้ายแดง โฉมนี้มีไม่น่าเกิน 30 คันในประเทศไทย เต็มที่คิดว่าประมาณ 40 คัน รวมโฉม 4 ประตูด้วย

รูปด้านหน้าเต็ม ตกแต่งด้วยลิ้นหน้า STI สีดำด้าน

รูปด้านหลังเต็ม

กระจกประตู ไร้กรอบ เอกลักษณ์ความเป็น ซู อยู่ที่ตรงนี้ และจะพบได้ใน Legacy โฉมนี้เป็นโฉมสุดท้ายแอบใจหายจริงๆ

เอกลักษณ์อีกอย่างที่สามารถพบได้ใน Legacy โฉมนี้เป็นโฉมสุดท้ายก็คือลายเส้นด้านข้างตัวรถที่ลากยาวมาตั้งแต่กระจกประตูด้านหน้าจนถึงกระจกบังลมหลัง
ล้อแต่เดิมเป็นขอบ 17 แต่เปลี่ยนเป็นขอบ 18 ของ STI ตรงรุ่น (ผลิตโดย Enkei) ลายนี้ภูมิใจเสนอจริงๆ เพราะหายากแบบสุดๆ
จำได้ว่า เห็นมีพี่ท่านนึงใน Board ของ Subaru บอกว่ามีลายนี้ของพึ่งลงที่เชียงกงบางนา ผมรีบขับรถไปดูเดี๋ยวนั้นและสอยทันที !
สปอยเลอร์ ด้านท้าย ไม่ใช่ของโรงงานนะครับของโรงงานจะสั้นและเป็นสีเดียวกับตัวรถ ผมเปลี่ยนเป็นของแต่ง+หุ้มด้วย 3M Kevlar

รูป+รายละเอียดภายใน

Sunroof 2 ตอนขนาดใหญ่มากๆ เปิดได้เกือบถึงที่นั่งด้านหลัง
รุ่น 4 ประตูจะไม่มี ส่วนรุ่น แวน Spec ขายเมืองไทยก็ไม่มีอีกเช่นกัน ของผมได้มาเป็น Spec ฮ่องกงเลยมีครับ

พวงมาลัย 3 ก้าน วิทยุ+ซีดีจะเป็นของ Clarion ซึ่ง Spec ขายเมืองไทยจะเป็น Mcintosh แต่ถ้าได้ Mcintosh จะไม่ได้ Sunroof
ผมเลือก Sunroof เพราะดูอย่างไรก็คุ้มกว่าและหล่อกว่าเยอะ Airbags สำหรับ Spec ฮ่องกงมากถึง 8 ใบ (Spec ขายเมืองไทย จะมีแค่ คู่หน้า)

Cruise Control บนพวงมาลัย ระบบปรับอากาศแบบ Dual Zone
แยกปรับอูณหภูมิ ซ้าย-ขวา
งานประกอบ ค่อนข้างดีมาก วัสดุสมราคา
วัสดุแอบดีกว่า Impreza หน้าแมวและ Forester โฉมปัจจุบัน เยอะ

ด้านหลังกว้างสุดๆ ใส่ของได้เยอะมากๆ

เครื่องยนต์ และการขับขี่

หน้าตาเครื่องคุ้นๆไม๊ครับ มันก็คือขุมพลังเดียวกันกับ Impreza โฉมหน้าแมวรุ่น 2.0R นั่นแหละ
ต่างกันที่รายละเอียดปลีกย่อย และการ Set up ระบบเครื่องยนต์เท่านั้นเอง
4 สูบ Boxer ไม่ต้องสู้กับแรงโน้มถ่วงของโลก พร้อมระบบ AWD อันโด่งดัง !
พกม้ายุ่นมาให้ขยี้เบาๆทั้งหมด 150 ตัวที่ 6800 รอบ !
พร้อมแรงบิด 196 นิวตันเมตร (แรงบิดต้องขอโทษจริงๆ ผมจำไม่ได้ว่าแรงบิดมาที่กี่รอบ แต่จำได้ว่า ต่ำมากๆ ทำให้การขับขี่ในเมืองค่อนข้างดี และคล่องตัวมากๆ)

อัตราเร่งค่อนข้างอืดเล็กน้อย (สำหรับคนเท้าขวาหนัก สำหรับคนเท้าขวาปกติ คิดว่าไม่น่ามีปัญหาถ้าคุณไม่เคยขับรถ Turbo ของ ซูมาก่อน)
ทั้งนี้ ต้องทำความเข้าใจว่า ตัวเครื่องพิกัดแค่ 2000 cc. ม้าละอ่อน 150 ตัว ต้องรับภาระอันใหญ่หลวง !
ทั้งตัวถังอันหนักอึ้งถึง 1.5 ตันเศษ ผนวกกับระบบ AWD ขับเคลื่อน 4 ล้อ จึงทำให้อัตราเร่งค่อนข้างอืดเป็นธรรมดา
       แต่เมื่อใดที่ลอยลำได้แล้ว แถวๆ 120 ขึ้นไปก็ไม่มีปัญหา ไหลได้ไปเรื่อยๆเป็นปกติ..เคยลอง Top Speed บนบูรพาวิถี สุดๆที่ประมาณ 190
และมีอยู่หนนึงวิ่งเส้น Motor Way กำลังมุ่งหน้า พัทยา โดนกระบะเด็กซ่อมแอร์ สงสัยเป็นแฟน ดาวลูกไก่ หรือประการใด อันนี้ผมไม่ทราบได้
สงสัยเห็นตูดซูแล้วไปสกิดต่อมแว้นกระมั้ง ..... พี่แกมาจี้ก้นทันที ผมเลยต้องหลบให้พี่เค้าไป ขืนไปเล่นด้วย โดนกระบะสวนจบเห่ !
(แหมม..ลองนึกเล่นๆ สมมุติถ้าวันนั้นผมเป็นหัวใจ GT จะเวียนเทียนรอบพี่เค้่าซัก 3 รอบ)
      น้ำหนักพวงมาลัย Handling การขับขี่ ใกล้เคียงรถยุโรปมากๆครับ ต้องยกนิ้วให้ Subaru เค้าจริงๆ
ส่วนการเข้าโค้ง เล่นโค้ง เลาะขอบโค้ง หายห่วงครับ ! AWD จัดให้ได้ เกาะสุดๆ ผมเคยหักหลบกระทันหันมา 1 หน โอ้วว นี่หรือคือ AWD เข้าใจก็วันนั้นเอง
แต่ไม่ว่าจะ AWD หรือสุดยอดช่วงล่างอะไรก็ตาม ต้องอยู่บนพื้นฐานของความไม่ประมาท นี่จะดีที่สุด

...จริงๆแล้วผมกะซื้อมาวางเครื่องเป็นตัว GT Turbo แต่ด้วยราคาหัวตัด(ตรงรุ่น)ในขณะนั้นราคาแรงมากๆ (ประมาณ 4 แสนบาท อาจจะ + หรือ - นิดหน่อยขึ้นอยู่กับสภาพ และของว่าได้มาครบๆหรือไม่) ประกอบกับอยากได้รถที่ตรง Concept การใช้งาน และตรงกับ Character ส่วนตัว เลยทำให้ต้องลาจากกันไปก่อน ทำให้ Project นี้ต้องล้มเลิกไป !

จริงๆแล้ว พี่คนที่ได้ต่อจากผมไป ใช้อีกซัก 1-2 ปี แล้วค่อยหาหัวตัดตัว GT มาลง
ผมมองว่ายังไงก็สุดยอดแห่งความคุ้มค่า ! และยังไม่สาย กับการปลุกเสกม้าศึกโดยไม่ต้องไปพึ่งอาจารย์ไสยศาตร์โด่งดังจากสำหนักไหน..!
พึ่งแค่เงินเพียง 4 แสนโดยประมาณ ก็สามารถ เสกม้าผอมๆแถมขี้เซาจาก 150 ตัวไปเป็นม้าตัวโตกล้ามใหญ่ 260 ตัว
เสกแรงบิดจาก 196 ไปอยู่ที่ 350 นิวตันเมตร ! กับการลงทุนทั้งหมด รวมตัวรถแค่ไม่เกิน 2 ล้านบาท !
จับวาง และร้อยน๊อตใส่ได้ทันที ไม่ต้องแปลงอะไรเลย (ข้อแม้ว่าต้องได้สายไฟแบบเลาะมาไม่ได้ตัดและของมาแบบครบๆ)

ซึ่งรุ่น GT จากโรงงานมาเลย สนนราคากระชากใจผู้ใหญ่ และบรรดาแม่ยกทั้งหลาย ที่ต้องเขียนแคชเชียร์เชค
เป็นจำนวนถึง 3.9 ล้านบาทไทย !! เพื่อแลกมาซึ่งรถญี่ปุ่นหน้าตาอันแสนธรรมดาๆมา 1 คัน (แต่แรงสุดๆ)
      ซึ่งราคาตามที่บอกสำหรับรุ่น GT จากโรงงาน สำหรับตลาดเมืองไทย อาเจ๊ก อาอี๊ ... ชี้ชัดว่าราคานี้ เล่น ดาวสามแฉก
หรือ ใบพัดฟ้าขาว ไม่ดีกว่าหรือไร ? อันนี้เป็นความชอบส่วนบุคคลล้วนๆ หาเหตุและผลมาสนับสนุนไมไ่ด้จริงๆ ถามชาวซู แล้วจะรู้ดี

ขอบคุณครับ ผิดพลาดประการใดๆ ขออภัยมา ณ ที่นี้
Jae_156JR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:56:22 โดย Jae_156JR »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini Review : Subaru Legacy (Gen 4 th)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 15:24:12 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถสวยเอามากๆ spec รถก็น่าอิจฉาด้วย เป็นรถที่สวยที่สุดในรุ่น legacy แล้วครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: Mini Review : Subaru Legacy (Gen 4 th)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 17:38:01 »
สวยมากๆ ครับ  รุ่นนี้หายากจริงๆ ด้วย ไม่ค่อยนึกถึงเลย  เห็น im 5ประตูบ่อยกว่าอีก
JC TU #54

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:26:23 »
เห็นรุ่นนี้ทีไรมองตามคอแทบเคล็ด รถสวยมากๆ ชอบๆๆ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:42:22 »
ขอบคุณมากครับ รุ่นนี้สวยจริงๆครับ เคยเห็นตัวจริงก็ที่Foodlandเพชรบุรีเห็นแล้วแบบว่าหลงมากๆครับ สวยแบบลงตัวกับสปอร์ตยิ่งดูภายในตอนกลางคืนในรีววแล้วยิ่งชอบครับสวยจริงๆครับรุ่นนี้  :D

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:47:59 »
หน้าตาแลดูลงตัวกว่าตัวใหม่นะครับ และที่สำคัญทรงนี้ถ้าเอาดีๆสงสัยลากขายได้อีกยาวเลยแหละ =_="

ป.ล.ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ คุณเล่นบอร์ด Alfathailandหรือเปล่าครับคุ้นๆ เพราะพี่สาวผมก็เคยเล่นอยู่จนตอนนี้ไปอยู่ต่างประเทศแล้ว
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:55:05 »
สวยมากกกกครับ ส่วนตัวผมว่า Wagon สวยกว่า 4 ประตูอยู่มาก

ว่าแต่ซื้อกับ Motor image โดยตรงเหรอครับ ทำไมได้เป็นสเป็กฮ่องกง แล้วราคาต่างกันมั้ยครับ
ถามไว้เป็นความรู้ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออนไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:00:35 »
ขอบคุณครับ รุ่นนี้ผมชอบมากทั้งแวนทั้งซีดาน เมื่อ 4-5 ปีก่อนเข้าขั้นบ้าสุดๆอยากได้มากกก เพ้อ เช้า กลางวัน เย็น ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้เป็นซูบารุที่สวยที่สุดเลยครับ ยิ่งถ้าเป็น GT นะ ซี๊ดดดดดดดดด
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:21:24 »
โอ้ โฉมนี้เป็น Legacy รุ่นสุดท้ายที่เหมือนจะเป็น Legacy อยู่ สวยมากๆ ครับ

ภายในสวยจริงๆ อยากฟังเสียงจัง ฟังเสียงร้อง EJ ไร้หอยแล้วใจมันจะละลายทุกที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:27:32 »
รุ่นนี้ได้ Japan Car of the year ด้วย

และรุ่นนี้เป็น ซู ที่จิมมี่ยืมแล้วไม่อยากจะคืน อิอิ

ผมเคยมีโอกาสได้ขับครับ แต่เป็นตัว Sedan

Legacy ตัวนี้จะมี 2 ยุค คือ 165 แรม้า กับ 150 แรงม้า

จขกท. น่าจะได้ตัวที่เป็นคันเร่งไฟฟ้ามา แสดงว่าปลายอายุแล้ว

ถ้าก่อนหน้านี้จะเป็นตัว คันเร่งสาย 1.65 ม้าครับ

ตัวที่ผมได้ขับเป็น 165 ม้าครับ มาตามเท้าเลย

ขับสนุกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 21:30:09 โดย FyGI »

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:09:00 »
สวยสุด (ออกนอกหน้านิดนะครับ ผมแฟนซูฯ ;D) เห็นที่ไหนก็ต้องมอง มองแบบแอบคิดลึกด้วย ;D
หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล ภายในที่ห่วยๆของซูฯ ตัวนี้ก็พอโชว์ได้(แต่คุณภาพของวัสดุอันนี้ไม้รู้ครับ)

ถ้าเป็นเครื่องทวินด้วยยิ่งแจ่มเลย
พวกค้ำต่างๆนี้มัมมีมาหรือเราใส่เพิ่มครับ

บอกตามตรงดีทุกอย่างติดอย่างเดี่ยวเรื่องราคา พอราคาแบบนี้มันปันใจให้ตัวอื่นได้อีกเยอะๆ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:43:47 »
แอบเห็น 156 สีแดง  สวยๆ

ปล. รถสวยลงตัวมากครับ โดยเฉพาะล้อ ลงตัวสุดๆ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:54:38 »

ปล. รถสวยลงตัวมากครับ โดยเฉพาะล้อ ลงตัวสุดๆ

156 หรือ Legacy ครับเฮียซินที่สวยลงตัว ^^

รถสวยมาครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:08:31 »

156 หรือ Legacy ครับเฮียซินที่สวยลงตัว ^^

รถสวยมาครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว ;D

สวยทั้งสองคันเลย 156 สีแดง สดสวยมากครับ ถ้าผมหาอู่ซ่อมแถวบ้านได้ อาจมีเฮ

ส่วน กาซี่ ดูดีกว่าตัวก่อนครับ แต่ตัวใหม่นี้ ยอมรับมันได้ได้จริง รุ่นนี้ถือว่าสุดครับ

แต่ไม่ทราบว่าคันนี้ พี่ได้ แต่ใดมา ถึงเป็นสเปกฮองกงครับ (มันต่างไงกันที่ มอเตอร์อิมฯเอาเข้ามาขาย)

ราคาต่างกันเท่่าไหร่แล้วขายไปเท่าไหร่ครับ   ผมอยากได้รถประเภทนี้เหมือนกัน เหมาะกับคนมีลูกแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:54:47 »
โหววววว รถสวยมากครับผมชอบนะ ซูบารุ เนี่ยอะครับ สวยจริงๆ แม็ก 18" ก็เข้ากับตัวรถมากกกกถึงมากกกกที่สุด

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:32:21 »
สวยกว่าตัว 4 ประตูจริงๆครับ สวยมาก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:42:35 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
รถพี่สวยจริงๆเลยครับ รู้สึกเหมือนผมจะเคยเห็นรถพี่ด้วยนะครับ
เพราะว่ารุ่นนี้ สีนี้ ล้อลายนี้ คงไม่ได้มีหลายคันแน่ๆครับ
:D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:54:23 »
หน้าตาแลดูลงตัวกว่าตัวใหม่นะครับ และที่สำคัญทรงนี้ถ้าเอาดีๆสงสัยลากขายได้อีกยาวเลยแหละ =_="

ป.ล.ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ คุณเล่นบอร์ด Alfathailandหรือเปล่าครับคุ้นๆ เพราะพี่สาวผมก็เคยเล่นอยู่จนตอนนี้ไปอยู่ต่างประเทศแล้ว

เล่นใน Alfa ด้วยครับ  ;D

สวยมากกกกครับ ส่วนตัวผมว่า Wagon สวยกว่า 4 ประตูอยู่มาก

ว่าแต่ซื้อกับ Motor image โดยตรงเหรอครับ ทำไมได้เป็นสเป็กฮ่องกง แล้วราคาต่างกันมั้ยครับ
ถามไว้เป็นความรู้ :)

ซื้อกับ MIT แหละครับ ที่ได้เป็น Spec นี้เพราะผมจะเอา ไอ้ Sunroof เลยได้มา สนนราคาเท่ากับ Spec ไทยเลยครับ
ดูอย่างไรก็ คุ้มกว่าเยอะ...และที่สำคัญสุด Spec นี้ ไม่น่าถึง 5 คัน ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

รุ่นนี้ได้ Japan Car of the year ด้วย

และรุ่นนี้เป็น ซู ที่จิมมี่ยืมแล้วไม่อยากจะคืน อิอิ

ผมเคยมีโอกาสได้ขับครับ แต่เป็นตัว Sedan

Legacy ตัวนี้จะมี 2 ยุค คือ 165 แรม้า กับ 150 แรงม้า

จขกท. น่าจะได้ตัวที่เป็นคันเร่งไฟฟ้ามา แสดงว่าปลายอายุแล้ว

ถ้าก่อนหน้านี้จะเป็นตัว คันเร่งสาย 1.65 ม้าครับ

ตัวที่ผมได้ขับเป็น 165 ม้าครับ มาตามเท้าเลย

ขับสนุกมาก

ใช่ครับผมลืมบอกไปว่าเป็นคันเร่งไฟฟ้า ก่อนหน้านั้นนิดเดียวจะเป็นตัว 165 ม้าคันเร่งสาย
แต่แรงบิดจะแค่ 187 นิวตันเมตร ตัวคันเร่งไฟฟ้า ม้าเหลือ 150 แต่ได้แรงบิดมาเพิ่มครับ
..ส่วนตัวผมเคยได้ลองขับทั้ง 165 ม้า และ 150 ม้า...คันเร่งสาย ดูเหมือนจะตอบสนองเท้าได้ดีกว่า
แต่ถ้าขับคันเร่งไฟฟ้าชินแล้ว ก็สบายครับ แรกๆผมขับนี่ก็แอบเหวอๆเหมือนกัน
ของผมเป็น Lot E ครับ สำหรับรหัสตัวถัง BP5 ซึ่งเป็น Lot เกือบๆสุดท้ายเลย จริงๆสุดท้ายจะเป็น Lot F

สวยสุด (ออกนอกหน้านิดนะครับ ผมแฟนซูฯ ;D) เห็นที่ไหนก็ต้องมอง มองแบบแอบคิดลึกด้วย ;D
หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล ภายในที่ห่วยๆของซูฯ ตัวนี้ก็พอโชว์ได้(แต่คุณภาพของวัสดุอันนี้ไม้รู้ครับ)

ถ้าเป็นเครื่องทวินด้วยยิ่งแจ่มเลย
พวกค้ำต่างๆนี้มัมมีมาหรือเราใส่เพิ่มครับ

บอกตามตรงดีทุกอย่างติดอย่างเดี่ยวเรื่องราคา พอราคาแบบนี้มันปันใจให้ตัวอื่นได้อีกเยอะๆ

ขอบคุณนะครับ

จริงครับ เด็กๆยังมองเลยครับ คนขับสามล้อ คนขับ Taxi มองหมด คือ Legacy มันจะเป็นแบบนี้
แต่ที่แน่ๆ ขับ ซู ผู้หญิง ไม่มองนะครับ ฮ่าๆ  :o
ส่วนใหญ่คนจะรู้จักแต่ Impreza พอมาเจอ Legacy ยิ่งแปลกประหลาดหนัก
ภายในตัวนี้ดีมากครับ วัสดุค่อนข้างดีเลยทีเดียว
ส่วนเรื่องของแต่งที่เห็นทั้งหมดที่แปลกๆ ผมใส่เองทีหลังครับ
...ส่วนราคา เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด เปิดราคามาแบบนี้ แพ้ รถสัญชาติเดียวกันหมด
แต่ถ้าได้ขับ ติดใจทุกคนครับ !

สวยทั้งสองคันเลย 156 สีแดง สดสวยมากครับ ถ้าผมหาอู่ซ่อมแถวบ้านได้ อาจมีเฮ

ส่วน กาซี่ ดูดีกว่าตัวก่อนครับ แต่ตัวใหม่นี้ ยอมรับมันได้ได้จริง รุ่นนี้ถือว่าสุดครับ

แต่ไม่ทราบว่าคันนี้ พี่ได้ แต่ใดมา ถึงเป็นสเปกฮองกงครับ (มันต่างไงกันที่ มอเตอร์อิมฯเอาเข้ามาขาย)

ราคาต่างกันเท่่าไหร่แล้วขายไปเท่าไหร่ครับ   ผมอยากได้รถประเภทนี้เหมือนกัน เหมาะกับคนมีลูกแล้วจริงๆ

156 รถดีนะครับ บ้านผมอยู่ฝั่งธน ยังไปซ่อมอู่นอกแถวๆสนามบินน้ำเลยครับ เหมาะกับคนรักจริงหวังแต่ง เท่านั้น ถึงเล่นได้
Legacy ผมก็ออกที่ MIT แหละครับ ใช้ไป 2 ปี ขาดทุนนิดเดียวเอง ...
ตอนผมใช้ถือว่าใช้งานผิดประเภทสุดๆครับ เพราะ ขับคนเดียว แถมโสด อีกตั้งหาก
และจริงๆ Legacy Target เค้าจะอายุประมาณ 30 กว่าๆ ขึ้น ผมนี่ถือว่าแหวก Target กระจุย
เพราะอายุยังไม่ถึง 30 เลยครับ..

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
รถพี่สวยจริงๆเลยครับ รู้สึกเหมือนผมจะเคยเห็นรถพี่ด้วยนะครับ
เพราะว่ารุ่นนี้ สีนี้ ล้อลายนี้ คงไม่ได้มีหลายคันแน่ๆครับ
:D

ถ้าเห็นช่วงปีนี้ ไม่ใช่ผมแล้วนะครับ คงเป็น พี่เจ้าของคนใหม่
...นึกๆแล้วก็แอบเสียดาย แต่ต้องตัดใจ
แต่ยืนยันว่าจะกลับไปเล่น ซู ต่อแน่นอน ถ้า Legacy รุ่น 6 มันออกมาสวยกว่า รุ่น 5

ออฟไลน์ phatkung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:01:29 »
ผมไม่เข้าใจทำไมหลายๆคนชอบลอง Top Speed บนบูรพาวิถี แต่ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นอ่า 5555+++

ทั้งที่ลมก็แรง แถมถนนก็มีแถบลดความเร็วผ่านทีก็ครืดดดดดดด!!!! ทีแต่มันส์ได้ใจจริง

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:14:24 »
รถสวยมากมายครับ ถ่ายรูปน่าดูอีก
ว่าแต่ว่า ทั้งคันเนี่ย ทำไปเท่าไรจ้า ผมชอบล้อกับท่อมันจริงๆ สวยมาก  :D :D

ออฟไลน์ Pong000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:24:37 »
รถสวยจังอะ ผมชอบภายนอกรุ่นนี้มากกว่ารุ่นปัจจุบันนะ  แต่ชอบภายในรุ่นปัจจุบันมากกว่าอะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 21:26:41 »
คุณ Jae_156JR
ใช่เคยเล่นในบอร์ด WAC หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่งั้นผมขอถามเลย ตอนนี้ใช้ wax ตัวไหนเคลือบรถอยู่เอ่ย รถเง๊าเงา ใสปิ้ง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:01:31 »
รถสวยมากมายครับ ถ่ายรูปน่าดูอีก
ว่าแต่ว่า ทั้งคันเนี่ย ทำไปเท่าไรจ้า ผมชอบล้อกับท่อมันจริงๆ สวยมาก  :D :D

หลายตังค์อยู่ครับ ต้องยอมรับว่าของแต่งของ Subaru นี่แพงจริงๆโดยเฉพาะ STI เนี่ย แพงมากๆ
ไม่รู้แพงอะไรหนักหนา บ้างชิ้นผมสั่งเองจาก yahoo japan ก็จะถูกลงครับ

คุณ Jae_156JR
ใช่เคยเล่นในบอร์ด WAC หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่งั้นผมขอถามเลย ตอนนี้ใช้ wax ตัวไหนเคลือบรถอยู่เอ่ย รถเง๊าเงา ใสปิ้ง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ;D
ใช่ครับ ตอนนี้เค้ามี เวปชุมชนคนรักความเงางามของรถ
ตั้งได้หลายปีแล้วครับ ไม่ทราบได้ติดตามหรือเปล่า
ความรู้เยอะมากๆครับ PM มาถาม URL ผมได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:55:51 »
รถในฝันของผมคันนึงเลยทีเดียวล่ะ ไม่ว่าจะแวก้อนหรือซีดานก็ตาม
Legacy โฉมนี้เป็น Legacy ตัวที่ทั้งซีดานก็สวย แวก้อนก็แซ่บ (ในความเห็นผม)
Legacy ตัวแรก ไม่สวยทั้งคู่ (อ้าว)
ตัวที่สอง แวก้อนสวย ซีดานยังลีบขาดความบึกบึน
ตัวที่สาม บึกบึนจนดูไม่ปราดเปรียวทั้งคู่
ตัวที่ห้า ใหญ่โตและกะโห้ทั้งคู่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 22:22:04 »

หมายถึง Legacy ครับ

ส่วน 156 คันนี้ แอบเห็นแล้วในบอร์ด alfathailand สวยสุดๆ เช่นกัน

ออฟไลน์ samacat_prk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:42:10 »
สวยจริงๆ เลยครับ น้อยครั้งผมจะได้เห็น Legacy บนท้องถนนน่ะครับ
รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ผมชอบมากๆ เหมือนกัน แต่ไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 18:14:45 »
ขอบคุณครับสำหรับ Review
ตัวนี้ยังไม่เคยเห็น Wagon ตัวเป็นๆ วิ่งบนถนน เลย แต่เห็น Sedan แล้วก็ยอมรับเลยว่า สวยบาดใจจริงๆ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:15:11 »
มีคำนิยามแค่คำเดียว

นี่คือ SUBARU รุ่นสุดท้าย
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:43:06 »
อยากได้อ่ะ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 16:43:41 »
เสียดายจังมองไม่เห็น ที่ทำงานบล็อกรูปที่ฝากไว้  :-\

แต่คาดว่าน่าจะสวย เพราะทั้งเบาะทั้งพวงรถผมก้อเอาของรุ่นนี้มาใส่  ;D ;D ;D