ผู้เขียน หัวข้อ: /*/*/*/*/*/ อัพเดทล่าสุดกับ First Impression โดยพี่จิมมี่ ส่งตรงจากเชียงราย /*/*/*/*/*/  (อ่าน 42291 ครั้ง)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ขี้เกียจจะพูดให้มากความ

สำหรับ First Impression ที่พี่จิมได้มาทิ้งระเบิดเอาไว้ในเว็บบอร์ดเมื่อตอนเช้าว่ามันคือรถอะไร
นั่นก็คือ Honda Brio รถยนต์อีโคคาร์รายที่ 2 ที่จะมาฟาดฟันกับ Nissan March อย่างเป็นทางการ

0-100 > 14.86 วินาที (CVT)
80-120 > 11.09 วินาที (CVT)  พี่จิมนั่งคนเดียวทั้งหมด

Top Speed 145@5600 rpm

ช่วงล่างดีกว่าที่คิดไว้ ถ้าคิดว่ามันเป็นอีโคคาร์ และดีกว่ามาร์ชนิดหน่อย

จบการรายงาน

สมหมายถ่ายภาพ สมปองรายงาน สมเสร็จถ่ายอุจจาระ

ออนไลน์ PREM

ว้าวววววววว :o
อัตราเร่งโอเคเลย แต่ทำไม top speed น้อยเช่นนี้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
ถ้านั่งทดสอบครบทีม HLM ช่วงล่างบริโอ้จะไหวมัยเนี๊ย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เพิ่งจะ Login ได้จาก Le Meridian เชียงรายนี่ละครับ

คืนนี้ เตรียมพบ รีวิวแรกในโลก Honda Brio กันแบบออร์เดิร์ฟ...

บอกได้เลยว่า รถคันนี้ ดีกว่าที่คิด แต่ มันควรจะดีกว่านี้ได้อีกนิด

เฉลย เซอร์ไพรส์แล้วนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ BnN

นี่ พี่จิม
ของฝากจากเชียงรายอะซื้อมาฝากด้วยนะ
น้ำพริกหนุ่ม แคบหมู บลาๆๆๆ เยอะแยะ
ไม่มีละน่าดู

ออฟไลน์ carlover

• Newbie
  • *
  ขอถามท่านผู้รู้อีกหน่อยครับ  รถรุ่นนี้จะขายที่ออสเตรเลียไหมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำไม Brio มันดูแรงกว่า March ไม่เท่าไรเลยละครับ ทั้งที่แรงม้ามากกว่าเยอะ 11 ตัว เครื่องก็ 4 สูบด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาละสิ ดีกว่าที่คิด

หน้าเหลือ 2 นิ้วแน่ผม

เอ แต่ 4 สูบ ก็ยังดีกว่า March นิดหน่อยหรือ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 14:12:06 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ohmmypp

เจอมาร์ช mt แซงล่ะงานนี้ ฮ่าๆๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ขอถามท่านผู้รู้อีกหน่อยครับ  รถรุ่นนี้จะขายที่ออสเตรเลียไหมครับ

ตลาดโอเชียเนีย (ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์)  อาจจะส่งไปครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เอาละสิ ดีกว่าที่คิด

หน้าเหลือ 2 นิ้วแน่ผม

เอ แต่ 4 สูบ ก็ยังดีกว่า March นิดหน่อยหรือ?

ผมว่าอีโคคาร์ก็คืออีโคคาร์วันยังค่ำ เน้นประหยัดเชื้อเพลิง ลดมลภาวะครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• **
เป็นข่าวดีที่สุดหลังจากสงกรานต์มา เพราะรูปสึกว่าช่วงนี้มีแต่ดราม่า ไม่เป็นที่น่าติดตามมากนัก
พอคุณจิมมี่ บอกว่ากำลังจะมีเซอร์ไพรซ์ ผมก็เฝ้าติดตามว่า เอ๊ จะเป็นคันไหนน้า
ตกลงเฉลยคือ Brio รถซึ่งคนทั้งโลกให้ความสนใจ เพราะเป็น Eco Car คันแรกของค่าย Honda
และ HLM จะทำรายงานก่อนเป็นเจ้าแรกของไทย ได้ยินแล้วช่าง น่าดีใจสำหรับแฟนๆ สมาชิกเว็ปยิ่งนัก
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับบทความนะครับ จะรออ่านทุกคำ ทุกบรรทัดเลยทีเดียว

และเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ทำไม top speed น้อยจัง

แต่อัตราเร่งก็ใช้ได้นะเนี่ย

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
เจอมาร์ช mt แซงล่ะงานนี้ ฮ่าๆๆ

แหม เอา AT มาเทียบกับ MT ก็เกินไปครับ

ไว้รอดู MT กะ MT แล้วกันว่าใครจะแรงกว่าใคร
ผมว่า Brio อาจแรงกว่าหน่อยเดียว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รออ่านโลดครับ ^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
คุย โวว่า เหนือกว่าด้วย 4 สูบ แค่ 145 แค่นี้ บ้ายบาย.....ยังไมนับ ไล่ฝ้า กับปัดน้ำฝนหลัง กร้ากกกกกกก

ออฟไลน์ MoLee

แปลกใจกับ topspeed ทำไมน้อยกว่า มีนาอีกล่ะเนี้ย? ???   เอามารอดูนะครับ ;D

ออฟไลน์ The Coup Channel

ขอน้ำพริกหนุ่มด้วย เอาเจ้าเด็ดๆนะ

Chariot

น้ำหนัก/แรงม้า มากกว่า ทำไมผลออกมาแรงกว่ามาร์ชหน่อยเดียวเอง

ส่วนท็อปสปีดผมไม่สนใจ แต่สนใจที่ความเร็ว 100 ใครใช้รอบเครื่องน้อยกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

top speed ต่ำกว่าที่คิดไปเยอะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

methus zaa

0-100 มาร์ช cvt ได้ 15.63 วิ น้อยกว่าแค่วิเดียว
ความเร็วสูงสุดมาร์ช cvt ได้ 162 ทำไมเจ้านี่น้อยอย่างนี้
 :'( แต่ยังไงจะรอคอยดูรีวิวคืนนี้นะครับ

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
รอดูด้วยคน แต่ความเร็วสูงสุดน้อยจัง แต่ใช้ในเมืองก็ ok อยู่

ออฟไลน์ FlavorWheel

จัดระเบียบลมไต้ท้องรถแล้ว ยัง วิ่งไม่ไหลลื่นอีกหรอ

น่าจะมีใครจัด Head -To-Head นะครับ วิ่ง ในสนาม บริจสโตน หรือ แก่งกระจานก็ได้
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
จะรออ่านครับ แต่ สงสัย ทำไม Topspeed น้อยกว่ามาร์ชแฮะ (ช่างมัน ไม่สน สนแต่ช่วงล่าง ความปลอดภัย อุปกรณ์ใช้สอย ขับเร็วไม่เอา กลัวตาย)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ sweetcrab

รถเล็กและเบาขนาดนั้น สำหรับผมวิ่งได้เกิน 120km/h ก็เกินพอแล้วละครับ และอีกอย่างเขาเกิดมาเพื่อประหยัดไม่ได้แรงเน้อ ^_^  แต่ต้องดูว่าจะประหยัดจริงแค่ไหนเพราะมาร์ชยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไร

ออฟไลน์ gatasila

ผมว่าผู้ผลิตอาจเน้นการใช้งานในเมืองเป็นหลัก รถเล็กๆแบบนี้ส่วนตัวผมว่าขับในเมืองน่าจะเหมาะกว่า
ความเร็วสูงสุดจึงไม่ได้มากมายนัก รอดูอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอีกทีนึงครับ

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ขี้เกียจจะพูดให้มากความ

สำหรับ First Impression ที่พี่จิมได้มาทิ้งระเบิดเอาไว้ในเว็บบอร์ดเมื่อตอนเช้าว่ามันคือรถอะไร
นั่นก็คือ Honda Brio รถยนต์อีโคคาร์รายที่ 2 ที่จะมาฟาดฟันกับ Nissan March อย่างเป็นทางการ

0-100 > 14.86 วินาที (CVT)
80-120 > 11.09 วินาที (CVT)  พี่จิมนั่งคนเดียวทั้งหมด

Top Speed 145@5600 rpm

ช่วงล่างดีกว่าที่คิดไว้ ถ้าคิดว่ามันเป็นอีโคคาร์ และดีกว่ามาร์ชนิดหน่อย

จบการรายงาน

สมหมายถ่ายภาพ สมปองรายงาน สมเสร็จถ่ายอุจจาระ

ดูจาก top speed แล้วยังสู้มาร์ชไม่ได้เลย

เห็นแฟนๆ สาวกฮอนด้า คุยข่มมาร์ชไว้เยอะ

เจ้าบริโอ้ 90 แรงม้าเนี่ย 4 สูบ (มีสูบมากกว่าตั้ง 1 สูบแหนะ) ว่าแรงกว่ามาร์ชกระจุยกระจายมากมาย

สงสัยคงต้องเอาปี๊บคลุมหัวอีกแล้วล่ะ รถยังไม่ได้ทดสอบกันเลย

ออกแต่สเปค ผมเห็นมาเยอะ รถสเปคสูงๆ แต่ขับจริงๆ วิ่งช้ากว่ารถสเปครองๆ ก็เยอะแยะ

เพราะความเร็วมันขึ้นอยู่กับอะไรหลายๆอย่าง ไม่ใช่แค่ตัวเครื่อง จำนวนสูบ ขนาดเครื่องยนต์อย่างเดียว

.............. ขอขำก่อนนะครับ

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :D :D :D :D :D :D

ว่าแต่รถมันยกเลิกการจองแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
รอดูฉบับเต็มครับ น้าข้างบ้านผมเค้าสนใจมากเลยครับ
ข่าวว่าตอนนี้ Honda งดจอง Brio เนื่องจากอะไหล่ที่นำเข้าจากญี่ปุ่นขาดแคลน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมกลับมองว่า Top Speed สำหรับรถแบบนี้ มันไม่ใช่เรื่องสำคัญเท่าไหร่หนะครับ

อัตราเร่งมากกว่า ที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ Elros

• **
รออ่านเหมือนกันครับ

และก็แปลกใจที่ว่า
ที่ว่า spec บนกระดาษ brio เนี่ย มัน 90 ม้า
ทำไมมัน top speed ได้แค่เนี้ย
ผมว่า e-car คันเก่าของผม 88 ม้า
ยัง top speed ได้เร็วกว่านั้นเลย