ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 48199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ความในใจต่อเว็บบอร์ด headlightmag ในวันนี้

ผมคิดและรู้สึกอยากจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้นะครับ  แต่ด้วยความเป็นคนที่ไม่มั่นใจในตัวเองขนาดนั้น เลยไม่ได้ตั้งขึ้นมา
ผมเริ่มคิดอยากจะตั้งกระทู้เนื้อหานี้ตั้งแต่......ช่วงสองสามเดือนมานี้ จนกระทั่งมีห้องเปิดใหม่ขึ้นมาอีกนี่เองครับ

เว็บนี้เป็นเว็บที่อยุ่ใน most opened ใน chrome เพราะฉะนั้น ผมเปิดมันเป็นแท็บที่สองหลังจากเปิด FB ทุกครั้งที่ผมเปิดคอม นั่นคือทุกวัน วันละหลายเวลา

ผมค่อนข้าง โอเค กับ นิสัย ของบอร์ดนี้ เมื่อปีที่แล้ว หรือก่อนหน้านั้นนะครับ(ตั้งแต่ผมตามมาเจอและสมัครนั่นแหละ)
ด้วยความที่มันยังไม่ใหญ่มากในตอนนั้น ถึงแม้ว่าคนจะเข้าดูกี่พันกี่หมื่นต่อวัน แต่เมื่อเข้ามาในบอร์ดจะรู้สึกว่า นี่คือบ้านของเว็บนี้
คนถาม คนตอบ ทั้งหน้าใหม่หน้าเก่า ไม่ว่ากระทู้จะมีสาระหรือไม่ รู้สึกว่าทุกคนจะมีความเป็นตัวเอง ให้เราได้คุ้นเคย แบบมองคำตอบ แล้วมองไปที่ไอดี เหมือนเราให้คะแนน reputation กับไอดีนี้ นั้น อยู่เรื่อยๆ ยิ่่งเห็นบ่อยยิ่งรู้สึกดีกับไอดีนั้นๆ มากขึ้น
รู้สึกมีความใกล้ชิด กล้าพูดกล้าตอบและตักเตือนกันอย่างตรงไปตรงมา โดยไม่ดราม่า หรือถ้ามี ไม่นานก็จะเคลียร์กันได้เอง

ยิ่งเวลาผ่านมา คนดูเยอะขึ้น (ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี) คนเข้าบอร์ดก็เยอะขึ้น (นี่แหละประเด็น) เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลก็น่าจะเยอะ เข้ามาสมัครแล้้วตอบก็พอมีให้เห็นนะ
ซึ่ง...สมาชิกหน้าใหม่ก็มีทั้งดีและไม่ดี และพอมันเริ่มใหญ่ เราก็เริ่มรู้สึกได้ว่ามันไม่เหมือนเดิม จากบ้านมันเริ่มกลายเป็น ออฟฟิศ..
ใครดี อยู่ด้วยกันมานานก็อบอุ่นยิ่งขึ้น ใครเพิ่งเข้ามาอยู่ก็รู้สึกดีกันต่อไป 
แต่พอใครไม่ดี เราจะมาเดินผ่านแล้วตักเตือนกันมันไม่ได้แล้ว มันต้องมีเหมือนกับ เจ้านายเรียกไปเตือนส่วนตัวในห้อง อะไรแบบนี้ (ลองคิดถึงความรู้สึกดูนะครับ ผมพยายามอธิบายถึงความแตกต่างอยู่) แล้วพอโดนเตือน ใครรับได้ ปรับปรุงก็อยู่กันอย่างดีต่อไป   แต่มันจะมีเคสการ "โดนไล่ออก" เกิดขึ้นเยอะขึ้น ซึ่งการไล่ออกส่วนมากมักจะเป็นเหตุการณ์ที่ เจ้านายเดินออกมาประจาณให้คนทั้งออฟฟิศรู้ว่า "ไอ้นี่ ทำตัวไม่ดีงี้ๆๆๆ  มันจึงโดนไล่ออก" คนทั้งออฟฟิศที่ทั้งรู้และไม่รู้เรื่องก็ก้มหน้าก้มตากันต่อไป แบบความรู้สึกมันไม่ได้อบอุ่นเหมือนตอนเป็น "บ้าน" ใช่มั้ยครับ?

ผมเริ่มรู้สึกได้อย่างชัดเจนเมื่อไม่กี่เดือนให้หลังนี้ จากออฟฟิศมันเริ่มกลายเป็น "ห้าง" คนเดินเข้าเดินออกกันเป็นที่สาธารณะ
อารมณ์แบบว่า คนที่ซุ่มอ่านมานานแล้วมาโพสก็เยอะขึ้น หน้าใหม่ยิ่งเยอะขึ้นอีก  ถ้าเรามาแยกเป็นกรณีดี-ไม่ดี มันเยอะมากเลยนะ
เอาล่ะ คนที่ซุ่มอ่านมานานแล้ว คงเก็บข้อมูลมาเยอะพอควร ส่วนมากไม่ค่อยแย่นักในความคิดผม
หน้าใหม่เนี่ย ทั้งดีทั้งไม่ดี (ซึ่งผมเห็นว่ามันไม่ดี เยอะกว่า) สิ่งที่หน้าใหม่มักสมัครเข้ามาแล้วถามเลยเนี่ย ผมรู้สึกว่ามันหาในกูเกิ้ลได้ เยอะนะ (ไม่ใช่ทั้งหมด)

สิ่งที่ผมจะพูดในย่อหน้าบนนี้ก็คือว่า "ขาจร" เยอะครับ ความอบอุ่น เป็นกันเอง มันเลยลดลงไป
ซึ่งถ้าจะพูดแบบนี้ผมคิดว่าอาจจะมีคนบอกว่า อ้าว คิดแบบนี้เห็นแก่ตัวจัง จะให้คุยกันอยู่แค่ในวงคนรู้จักกันแล้วเองเหรอ  แค่ฉันมาหาข้อมูลที่ฉันอยากรู้ที่นี่ ผิด?
ไม่ผิดครับ แค่พูดถึงเรื่องความอบอุ่นที่พูดไปแล้วในบรรทัดแรกของย่อหน้านี้ เพราะฉะนั้นผมไม่ได้ว่าพี่ๆ ขาจรทั้งหลาย แค่พูดให้ฟังนะ อย่าว่ากัน

ต่อมาเรื่องกฎเกณฑ์ต่างๆ น่ะหรือ  โนคอมเม้นเรื่องนี้นะครับ  ตลอดมาก็ทำตามกันได้ และไม่เดือดร้อนอะไรกัน ใครผิดบ้างก็เตือนกันไป ใครงี่เง่ามากก็แบนกันไป
ให้พี่จิมมี่ หรือพี่แพน หรือแอดมินท่านอื่นๆ ไล่ระดับจาก ตัวหนา ตัวใหญ่ ขีดเส้นใต้ สีเขียว เหลือง แดง น่ะดีแล้ว จริงใจและชัดเจนดี
แต่บางทีผมเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ ทำตาม แบบไปใส่ตัวแดง หนา ใหญ่ เต็มพรืด เพื่อด่าคนที่ทำผิด  ผมว่าตรงนี้ไม่ควร เหมือนเราไปตั้งตนเป็นใหญ่น่ะ ผมมมองว่าจุดนี้ควรเป็นหน้าที่ของผู้คุมในการจัดการ  ระดับสมาชิกกันเองไมว่าไม่ควรเกินตัวเหลือง หนา ขนาดกลาง นะ ส่วนความรุนแรงของคำพูดนั้น แล้วแต่จะพิจารณากันเอง หรือถ้าเห็นว่ามีคนทำผิด  แค่ปล่อยผ่านไปก็ได้ครับ  ที่ผ่านมาถ้าไม่มีใครไปจุดประเด็น ผ่านไปซักคืนเดี๋ยวก็หายไปเอง แต่ที่เป็นประเด็นเพราะมีคนไปชง ไปรุมด่าว่าเขา  ผมว่ามันดูบอร์ดนี้ถ่อยยังไงก็ไม่รู้ บางทีเกินไปนะ ถ้ามองจากสายตาสมาชิกหน้าใหม่ที่ยังไม่เคยผ่านเรื่องดราม่าของที่นี่มาหลายๆเรื่อง

คอมเม้นท์สาระ ไม่สาระ  เล่น ไม่เล่น  อันนี้ก็โนคอมเม้น  ที่เป็นอยู่ก็ดีอยู่แล้ว ไม่มากไป ไม่น้อยไป  แค่พอพี่จิมมีทักขึ้นมาก็เหมือนจะหายไปบ้าง เพราะกลัวหรือยังไงไม่ทราบ แล้วก็จะมีคนมาทักท้วงว่า เฮ้ย ห้ามกันมากเกินไปรึเปล่า?  อันนี้ก็อยู่ที่คนตั้ง คนตอบ คิดละกันครับ ถ้ามันพอดี พี่จิมมี่ก็คงไม่ออกมาทักหรอก จริงมั้ย?

เรื่องห้องใหม่ที่เปิดมา เน้นเฉพาะโฟโต้ช้อป ฯลฯ ไปเลยดีกว่า  ห้อง General Discussion ก็พูดเรื่องรถ เรื่องเล่นทั่วไป  กำลังดี  แต่ผมกลัวจะมีคนลังเลว่า เรื่องนี้มันไร้สาระ จะตั้งห้องไหนดี  ห้องใหม่ก็คนอ่านน้อย ห้องเก่าก็กลัวโดนด่าไร้สาระ แล้วแต่จะคิดแล้วกันครับ   ส่วนตัวผมเข้าดูทั้งสองห้อง แต่จะตอบไม่ตอบขึ้นอยู่กับหัวข้อและเนื้อหาในกระทู้

สุดท้ายละ ขอบคุณที่อ่านจบครับ ยาวไปหน่อย น้ำเกินขลุกขลิกไปบ้างอ่ะนะ  แต่มันคือความรู้สึกของผมต่อที่นี่ จากใจ
อยากให้ที่นี่อบอุ่น น่าเล่น ต่อไปอีกนาน และเรตติ้งไม่ตก :")

ปล. คหสต. ครับ อิอิ
JC TU #54

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
if you can make Quantity with Quality  that mean (very) Difficulty
but it more easy if you have Some role to manage

like a small village in country VS crowd in  Bıg temple located  Northern BKK. 

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ wut get real

กระทู้นี้ร้อนแรงแน่ๆครับ
ผมติดตามพี่ Jimmy ตั้งแต่เวปนั้น ด้วยแนวทางการคอมเม้นรถยนต์ที่ตรงไปตรงมา จนมาถึงเวปนี้ก็ยังคงติดตามมาเรื่อยๆ ซึ่งเนื้อหาในเวปบอร์ดนี้นั้นก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรแต่อาจจะมีเนื้อหาบางช่วงบางตอนดูขัดตาไปบ้าง เช่นรูป Photoshop ซึ่งผมจะไม่เปิดดูเลย การที่พี่ Jimmy ออกมาเปิดความในใจในครั้งนี้ ผมหรือคนที่เข้ามาอ่านเวปบอร์ดของเวปคาดหวังว่าบอร์ดคงจะกลับมามีเนื้อหาเข้มข้นมากยึ่งขึ้นไปนะครับ...
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
สมมติว่าคำถามคือ Tiida 1.6 กินน้ำมันกี่กิโลลิตร?

มีคำตอบสี่แบบ

1) 15.94 ก.ม./ลิตรครับ
2) ในรีวิวคุณจิมมี่มีทำไว้แล้วนี่ครับ ไปหาอ่านดู
3) ในรีวิวคุณจิมมี่บอกไว้ 15.94 ก.ม./ลิตรครับ ส่วนในเมืองเห็นคนที่เขาใช้กันบอกว่าราว 10 ก.ม./ลิตรครับ
4) ไม่ทราบครับ

Reply ที่ 1 - ซื่อตรง และน่ารักมาก แต่ลืมไปว่าคนถาม ไม่ถามเจาะจง ไม่บอกว่ากินน้ำมันแบบในเมืองหรือทางไกล
Reply ที่ 2 - เป็นประเภทครูดุๆ แต่ไม่ค่อยมีอะไร ไม่ได้สังเกตด้วยซ้ำว่าตัวเองเสียเวลาเคาะคีย์บอร์ดนานกว่า Reply แรกอีก
แต่ในกรณีที่ผู้ตั้งคำถาม มีนิสัยชอบตั้งคำถามซ้ำซากบ้าบอคอแตก ก็อาจจะมีบางคนต้องเล่นบทครูดุบ้าง
Reply ที่ 3 - คนนี้ตอบครบ คือมีประโยชน์ และชัดเจน มีการอิงที่มา และมีการบ่งบอกให้รู้ว่าเป็นข้อมูลที่เขาไม่ใช่เจ้าของรถเอง
Reply ที่ 4 - เข้าข่ายปั๊มกระทู้ ไม่ได้ให้ประโยชน์ใคร ไม่ได้อ่านแล้วขำ อย่างนี้อาจไม่โดนแบน แต่ถ้าเตือนแล้วยังทำอีก
ก็จะโดนแบนจริงๆได้ถ้าต้องเตือนกันหลายรอบแล้วเถียงไม่ฟัง
ขออนุญาตน้าแพนครับ ผมเคยเจอคำถามลักษณะนี้ (ในเว็บอื่นๆ) มาแล้ว (เว็บนั้นเป็นเว็บที่ผมเป็นผู้ช่วย Admin)

ผมขอเสนอตัวเลือกที่ 5 สำหรับการถามครั้งแรกของแต่ละชื่อ User ครับ

เอาแบบที่ 3 แล้วต่อด้วยแบบที่ 2

"ในรีวิวคุณจิมมี่บอกไว้ 15.94 ก.ม./ลิตรครับ ส่วนในเมืองเห็นคนที่เขาใช้กันบอกว่าราว 10 ก.ม./ลิตรครับ......

คำตอบของคำถามนี้ คุณ J!MMY ได้ทำรีวิวไว้แล้ว และในคลับต่างๆ ก็มีพูดถึงเรื่องนี้อยู่พอสมควร คราวหน้าคราวหลัง

รบกวนตรวจสอบข้อมูลด้วยตัวเองก่อนด้วยนะครับ...."

เพราะเขาอาจยังไม่ทราบจริงๆ แล้วถ้ามีครั้งต่อไป ถึงจะเริ่มเน้นไปที่ข้อสอง มากขึ้น และใช้คำศัพท์ที่หนักแน่นขึ้น

แบบนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วนเรื่องของเว็บบอร์ดนั้น ผมเข้ามาไม่นานมานี้ ตอนที่กฎระเบียบโผล่ขึ้นมาเต็มไปหมดแล้ว

(แต่ก็อย่างที่พี่ๆว่า จริงๆ แล้ว ที่สำคัญๆ มีแค่เว็บต้องห้าม)

ผมรู้จักพี่ J!MMY จากรีวิวที่พี่ทิ้งไว้ในเว็บเก่า 2 เว็บนั่น (แต่ตอนนั้นก็ตั้งบ้าน HLM มาแล้ว)

ผมตามมาที่นี่ และพบกับความประทับใจแรกพบก่อนจะสมัครสมาชิก คือ ลองคลิกๆ ไปสักสองสามกระทู้ แล้วไปเจออักษรสีแดงตัวเท่าดวงอาทิตย์ที่ด่าคนอื่นอยู่เข้าพอดี

ออกอาการชะงักเหมือนเห็นผีไปพักใหญ่ คิดว่า แอดมินอะไรฟะ โหดจริง แถมใช้คำหยาบด้วย แถมยังมีคนเชียร์ เลียบแบบ ต้องขนาดนี้เลยรึ?

ตอนยังเป็นคนนอก บอกตามตรงว่าผมคิดว่าที่นี่เถื่อน และไม่กล้าโพสต์อะไร แต่ผลสุดท้ายผมก็เข้ามาจนได้ อ่านกระทู้ปักหมุดจนหมด

พอเวลาผ่านไป ผมเริ่มรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนใน ทำให้ Sense ผมมันชี้กลับทางครับ ผมกลายเป็นคนหนึ่งที่เชียร์ตัวอักษรสีแดงตัวเท่าดวงอาทิตย์นั่น

ผมเห็นกระบวนการทั้งหมด ก่อนที่จะพัฒนามาเป็นตัวแดงนั้น เห็นถึงความตรงไปตรงมาและจริงใจ เพียงแต่ ผมจะไม่ตอบในกระทู้แบบนั้นเลย แบบว่า.... เชียร์เงียบ

และจนถึงตอนนี้ ผมไม่มีปัญหาอะไรกับกฎต่างๆ นี้แล้ว และพยายามไม่เสียมารยาทในสังคมในทุกทางครับ

แต่ไหนๆ ก็พูดแล้ว ผมคิดว่าด้วยกระบวนการที่เป็นอยู่ ทำให้ที่นี่เกิดความสงบ เป็นอารยะ

แต่เป็นความสงบ และอารยะ ภายใต้เปลือกนอกที่ดูวุ่นวายและป่าเถื่อน ที่อาจทำให้คนนอกเข้าใจผิด หรือคนในรู้สึกเบื่อ เพียงเพราะสิ่งเดียว......

คือภาษาไทย Classic ที่ท่านทั้งหลายหยิบยกมาด่า ผมจึงอยากให้ทุกๆ คน ถ้าจำเป็นต้องด่า ของให้ด่าแบบอารยะ (แบบว่า อย่างหนึ่งคือลดการใช้คำหยาบ

ส่วนที่เหลือ ขอให้อยู่ในวิจารณญาณของแต่ละท่าน ว่า ด่าแบบอารยะ เป็นอย่างไร)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ต่อไป คือ ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม ผมชื่นชอบที่นี่เสียแล้ว ไม่ว่ากี่สิบกระทู้ที่พูดไป ผมมีข้อเสียอะไร อย่างไรบ้าง เชิญติได้

และถ้าผมเคยทำร้ายจิตใจใครเข้า ผมขอโทษครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สุดท้าย ผมเสียดายคุณริงโกะครับ

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
ตามที่คุณ JIMMY ว่าผมขอเสนอความคิดเห็นของผมแบบตรงๆเลยละกัน

การที่เว็ปดูเงียบๆ เหงาๆ ไม่ครึ้กครื้น ผมว่ามาจากกฏและ การปรามของหลายๆท่านรวมถึงคุณ JIMMY ด้วย ถามว่าทำไม

การแสดงความคิดเห็น ผมว่า ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไป ไม่จำเป็นต้องมีสาระเสมอไป มีคนถามอะไรมา คนเข้ามาอ่าน อยากคุย อยากเสนอแนะอะไรออกมา ก็พิมพ์มาเถอะ .... จะไปกลัวอะไร เพราะถ้ามันผิด ก็จะมีคนที่รู้จริงมาบอกมาช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอยู่แล้ว

การจำกัดในการแสดงความคิดเห็นไม่ว่าจะรู้แบบใด เช่น

1.ไม่รู้จริงอย่าจ้อ
2.ไม่มีสาระอย่าพิมพ์
3.รูปไม่เนียนฝีมือไม่มี อย่ามาเสร่อโพส .... 

หรืออื่นๆ

การจำกัดความคิดเห็นดังกล่าว ทำให้ ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ไม่กล้าคุยอะไรที่ไร้สาระ .... เพราะกลัวว่า พิมพ์อะไรออกไป ถ้ามันผิด ก็จะกลายเป็นพวกไม่รู้จริง ไม่คิดก่อนพิมพ์  ทั้งๆที่ฉันรู้แบบนี้ ถ้ามันผิด ทำไมไม่มีใครมาช่วยอธิบายว่ามันผิด .... อยากจะคุยเล่นบ้าง ไรสาระบ้าง ก็กลายเป็นไม่ดีอีก

ฉะนั้น ไม่ต้องพิมพ์อะไรมันลงไปเลย ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นอะไรไปเลยดีกว่าไหม ไม่เจ็บตัว ไม่โดนด่า ไม่ถูกหาว่าไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ หรืออื่นๆ

การที่มีคนแสดงความคิดเห็นอย่างหลากหลาย ผมว่าคนอ่าน มีวิจารณะยานในการอ่าน อันไหนจริง เท็จ ถูกไม่ถูก ผมว่าหลายคนคิดเองได้ ไม่ต้องมาจำกัด มาตีกรอบ

การห้ามมากๆ โดยบอกว่าให้คิดก่อนพิมพ์ ก็จะกลายเป็น

พิมพ์ไปดีไหม ?? บอกไปดีไหม ?? มันจะถูกต้องไหม?? สุดท้าย อ่านเฉยๆดีกว่า ... ไม่อยากเจ็บตัว พิมพ์ไปทำไม

แต่ละคนมีความคิดเห็นของตัวเองครับ พวกเชียร์รถ ก็ลองอ่านสิครับทำไมมันมีดีอะไรถึงเชียร์จังรุ่นนี้  หรือมันแย่ยังไงถึงมีแต่คนด่า ....

มีคนมาบอกมาเล่า ถึงจะผิด ก็ยังดีกว่าไม่มีใครแสดงความคิดเห็นใดๆมาเลย กลายเป็นผู้อ่านที่ไม่มั่นใจในการแสดงความคิดเห็นไป .....

พอปล่อยไปนานๆเข้า มีแต่คนอ่าน คนตั้งกระทู้หรือคนตอบไม่มี ... มันจะเป็นยังไงครับ ....  อยากจะบอกไว้เท่านี้แหละครับ เพราะผมเองก็มีหลายกระทู้ที่อยากคุยเล่นบ้าง เสนอแนะบ้าง(ตามความรู้ที่มีแต่ไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิด) แต่พอคิด คิด คิด ก่อนที่จะพิมพ์ ก็กลายเป็นว่า ไม่ดีกว่า .... เดียวผิดไป ก็กลายเป็น ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ .....

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะค่ะจากคนที่เข้าเวบนี้มาได้ครึ่งปี อย่าว่าเค้านะ
เห็นด้วยกับความเห็นนี้คะ การเข้มงวดมากเกินไป ยิ่งทำให้ความน่าสนใจในตัวเว็บน้อยลง และรวมไปถึงการออกมาว่ากล่าวตักเตือนจากผู้ใช้งานมานาน ซึ่งบางครั้งมองว่าคนที่แสดงความคิดเห็นก็ใช้คำทั่วไป ไม่ได้รุนแรงอะไร การบอกกล่าว. ตักเตือนแก้สิ่งผิดให้ถูกเป็นสิ่งที่ดี แต่อยากให้พิจารณาให้ดีก่อนเขียน....
เพราะตัวอักษรมันสามารถสื่ออารมณ์ได้หลากหลายคะ สร้างความรู้สึกไม่ดีต่อกันเปล่าๆ

รู้สึกชื่นชมที่เจ้าของเวบ มองเห็นถึงปัญหา และออกมาเปิดเผยความในใจชี้แจงเป็นประเด็นๆไป มีการปรับปรุง เพิ่มเติมเช่นห้องรีแลคเพิ่มขึ้นมา
หวังว่าคงจะดีขึ้นคะ

ทิ้งท้ายว่า อย่าตึงไป หย่อนไปก็ไม่ดี กลางๆไว้ดีที่สุดคะ เขียนรายละเอียดไว้ให้ชัดเจนเลยคะว่าแต่ละห้องอะไรได้ อะไรไม่ได้ จะได้เข้าถูกห้องคะ
คุณภาพคือสิ่งที่ต้องรักษา แต่คุณภาพควรมีสีสันควบคู่ไปด้วยคะ

(-/\-)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทุกท่านเขียนมาได้โอเคมากๆครับ

คุณ Sun ผมเห็นด้วยครับ เราคุยเล่นกันน้อยไป

เห็นด้วยกับคุณ Terng ในพาพรากราฟใหญ่หลัก แรก
ที่ผ่านมา ยอมรับเลยว่า ผมเองเนี่ยแหละ ตัวกักขฬะ เลย
แต่กว่าจะถึงจุดนั้น ผมจะต้องค่อยๆจัดการตามลำดับขั้นความรุนแรงหนะครับ

ห้องคลาสสิฟายด์ หรือ โฆษณาย่อย ผมจะยังไม่เปิดเด็ดขาดครับ
เพราะปัจจุบันนี้ เรามีรายได้ค่าโฆษณาในระดับที่มากพอจะจ่ายเงินเดือนทุกคนในทีมกันได้แบบไม่ขัดสน
อีกอย่างนึง เหตุผลก็คือ ในฐานะที่ผมชอบและสนใจติดตามข่าวสารเรื่อง Marketing ต่างๆ
ผมมองว่าการโฆษณาในลักษณะนี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดภาพลักษณ์ที่ดีของสินค้า หรือบริการนั้นๆ
ยิ่งถ้ามาโพสต์แฝงแล้ว ถือว่า รกบอร์ดมากๆ

ที่ถึงขั้นจะต้องขึ้นตัวแดงใหญ่เท่าบ้าน เพราะว่า ในช่วงที่ผ่านมา ปัญหาแบบนี้ มันไม่จบ
เพราะเราเคยอุ้มเงียบกระทู้พวกนี้ไปหลายครั้ง จากคนคนเดิม คนเดียว พวกเล่นโผล่มาอีกทั้งหมด 3-4 รอบ
และนั่นทำให้ผมตัดสินใจว่า  ขึ้นตัวแดงด่ามันไปเลย ตามด้วยการโทรไปฝากด่าอีกชุดนึง
หลังจากนั้น เงียบหายครับ หมอนี่ไม่โผล่มาอีกเลย คือบางทีต้่องเล่นกันแบบนี้
ถ้าไม่เช่นนั้น บอร์ดคงจะเต็มไปด้วยโฆษณาแฝงมากกว่านี้ คือในช่วงนี้ ต้องทำจริง ลุยจริง
อัดจริง ซัดจริง เผื่อให้พวกนี้มันบอกต่อๆกันไป (มันคงจะบอกหรอกนะ) ว่า เว็บอื่น จะโพสต์ก็ได้
แต่เว็บนี้ อย่าไปนยุ่ง เดี๋ยวจะเสียหมา มันงก มันเขี้ยว อะไรก็ว่าไป

อย่างไรก็ตาม เรื่องตัวแดงหนาใหญ่เท่าบ้านนี่ ต่อจากนี้ คุณคงจะเห็นมันน้อยลงแล้วละครับ
ผมเอง ระยะหลังๆมานี้ ก็ลดความถี่ในการใช้ตัวแดงใหญ่ ลงแล้ว เพราะมองแล้วเหมือนกันว่า
ไม่ค่อยเป็นประโยชน์เท่าไหร่เลย

ส่วนเรื่องที่ว่า เรา ขาดเมตตา ในการตอบนั้น....
ถามว่ามุมหนึ่งเห็นด้วยไหม ก็เห็นด้วย
แต่ ถ้าจะต้องมาตอบคำถามเดียวกันซ้ำๆ กันบ่อยๆ เราก็ไม่ต้องทำอย่างอื่นกันจริงๆพอดี
เบื้องต้นที่ผมพอจะทำได้คือ ปรับการตอบ ให้ลดโทนลงมา และให้เยอะขึ้นกว่านี้อีกนิด

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เป็นตัวของตัวเองทุกครั้งที่คิด
คิดถึงคนอื่นทุกครั้งที่พิมพ์

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเร
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:52:35 »
จากที่อ่านกระทู้รวมถึง reply จนครบ
ขออนุญาตให้ความเห็นในกระืทู้สักหน่อยนะครับ สรุปเป็นข้อๆ ดังนี้

1.จากที่ผมเป็นสมาชิกในหลาย web รถ ที่นี้เป็นที่แรกที่ผมเข้าบ่อยมากที่สุด เพราะมีความรู้เรื่องรถให้หาอ่าน มีกระทู้ผ่อนคลายผสม มี user รีวิวรถที่ดีๆ
มีส่วนดีมากๆ มาย แต่ในสภาพที่เป็นอยู่ปัจจุบัน อาจมีกระทู้ขัดหูขัดตา ไม่เข้าร่องเข้ารอยตามเจตนารมณ์ของ hlm มากขึ้น ก็เป็นสิ่งที่ปกติ ทำไมถึงปกติ
ก็เพราะหากเปรียบ web เหมือนกับคน

ตอนเด็กๆ หน้าตาก็จะเกลี้ยงเกลาใสปิ้ง คนที่อยู่ใน web ตั้งแรกชอบและโหยหายอยู่ในตอนนี้ เพราะมันใส มันบริสุทธิ์ ความรู้เพียบ อีกทั้งมันไม่ทะเลาะกันอยู่กันฉันท์พี่น้อง อบอุ่น

พอเริ่มเป็นหนุ่มเป็นสาว สิวเสี้ยน ริ้วรอยก็มากขึ้น คนที่อยู่ใน web เริ่มรำคาญสิ้วเสี้ยนเพราะแต่เดิมไม่เคยมี เปรียบเหมือนมีกระทู้แปลกปลอมผิดเจตนารมณ์เกิดขึ้น หลายๆคน เริ่มไม่ชอบ และกำลังหาวิธีรักษากันอยู่ในตอนนี้ ถามว่ารักษาได้ไหมผมว่าทำได้ ถามว่าทำไมมันถึงเกิดขึ้นก็เพราะมันเป็นเรื่องธรรมชาติของวิวัฒนการในสังคม

ผมเชื่อว่าหลังจากมีการเก็บเกี่ยวความเห็นในกระทู้นี้ ทีมงาน hlm คงจะคิดค้นมาตรการกำจัดสิวเสี้ยนนี้ได้แน่นอน เห็นผลช้าเร็ว เราุทุกคนช่วยกันสร้างสังคมที่ดีทำได้แน่นอน

2. เรื่องข้อห้าม ข้อจำกัดในการตั้งกระทู้ ตอบกระทู้
ผมไม่เคยรู้สึก เพราะถ้าเราตอบกระทู้ด้วยความรู้ที่ถูก เชื่อถือได้ (อาจไม่ 100% แต่ได้พยายามหาข้อมูลแล้วก็ถือว่า ok)

3. เรื่อง คนนินทาว่าบอร์ดแห่งนี้ เป็นสังคมเถื่อน สังคมเด็ก ไร้สาระ
ผมไม่เคยรู้สึก
- สังคมเถื่อนไม่ใช่นะ ก็อยู่กันอย่างนี้ตั้งแต่แรกไม่เห็นจะเถื่อนตรงไหน เพียงแต่อาจมีอารมณ์กันบ้างบางกระทู้ แล้วก็เคลียร์ก็จบกันไป ไม่น่าจะถือสาหรือคิดมากให้ปวดหัว
- สังคมเด็ก มีเด็กเล่นอยู่ใน web ก็ไม่เห็นแปลก แสดงว่าเด็กๆ เริ่มสนใจรถตั้งแต่เด็กๆ ดีสะอีก เริ่มหาความรู้ตั้งแต่เด็ก โตๆไปอาจได้ทำงานเกี่ยวรถ สร้างความฝันให้ใครหลายๆคนได้อีก มีการพูดคุยไร้สาระไปบ้าง ก็มีการตักเตือนห้ามปราม พูดคุย ก็น่าจะจบแล้วปรับปรุงตัวให้ดีขึ้นเป็นกรณีๆไป

สุดท้าย เข้าใจว่าทีมงาน hlm คงปวดหัวกับการเปลี่ยนแปลงของ web ในช่วงนี้ อย่างว่า web กำลังโตเป็นหนุ่มเป็นสาว ปัญหาก็มากขึ้นเป็นธรรมดา ค่อยๆแก้ไขกันไป เดียวมันก็ดีขึ้นเอง ผมขอเป็นหนึ่งในกำลังใจให้ทีมงานและคอยดูการเปลี่ยนแปลงของ web ในทางที่ดีอยู่ต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 12:38:26 โดย 470127 »

ออฟไลน์ MoLee

โอ้ตอนนี้กำลังดูตัวเองอยู่ว่า เราทำผิดข้อไหนรึป่าวนะ
อันที่ผมนึกออก ก็มีข้อ3.1 ยอมรับว่าบ้างครั้งผิดจริงทีี เชียร์ เกินไป แต่ส่วนมากผมก็ด่าขอเสียมันเด้วยนะ ;D ข้อนี้ผมมีผิดจริงก็ขอโทษด้วนนะครับ

ส่วนถ้าผมมีผิดข้อไหนอีกโดยที่ผมไม่รู้ตัว ก็ขอโทษมานะที่นี้ด้วยนะครับ  :-X

ออฟไลน์ kimjung

เห็นด้วยทุกข้อครับ บางทีการแยกห้องออกเป็นหลายๆห้องก็เป็นทางออกทีดีนะครับ เพราะแต่ละคนก็อยากคุยเรื่องต่างๆกันไป

ออฟไลน์ K-HLM

• Newbie
  • *
ขออ้างอิงจากคุณ Terng
ต่สิ่งที่ผมไม่ชอบใน HLM คือ คอมเม้นท์จากทั้งสมาชิกหรือกลุ่มผู้ดูแลเว็บเอง เวลาที่มีคนโพสท์อะไรลงมาสักอย่าง แล้วมัน ซ้ำ, ผิดกฎ, ไร้สาระ, ดูเด็กๆ, ไม่รู้จริง หรือกรณีอื่นๆ มันมักจะมีคอมเม้นท์"บางอย่าง" ที่เราก็รู้กันดีครับว่าผมหมายถึง"อย่างไหน" อันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมที่เป็นคนกลาง มาอ่านแล้วรู้สึกว่า บางทีคนที่ตอกกลับคนโพสท์กระทู้ไป ก็ขาดความเมตตา หรือเอื้อเฟื้อ และรวมไปถึงน้ำใจ ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา ซึ่งบางกรณีผมก็พูดตรงๆว่า ขาดสิ่งเหล่านั้น"อย่างมาก" ไม่ว่าจะเป็นการที่อยู่ดีๆมีใครสักคนเข้ามาขายของ โดยที่เขาอาจจะไม่ได้อ่านกฎที่เขียนไว้ แล้ว reaction ที่มันเหมือนกระจกสะท้อนมารยาทของสังคมเราด้วยนั้น กลับกลายเป็นคอมเม้นท์จากใครก็ตาม ที่ใช้ถ้อยคำตำหนิแรงๆ หรือใช้ฟ้อนท์สีๆโตๆหนาๆ พูดในทำนองว่า กฎระเบียบมีไม่แหกตาอ่านบ้างหรือไง อันนี้ถามว่าเขาทำผิดกฎไหม เขาทำผิดครับ แต่สิ่งที่คุณตอบกลับเค้าไปแบบนั้น มันเหมาะสมไหม? ส่วนตัวผมถือว่าไม่เหมาะสม และขาดความเมตตาอย่างมากครับ เรามีวิธีการพูดได้หลายอย่างครับ แต่ถ้าเขาไม่เข้าใจ คุณไม่ต้องมาเสียเวลาด่าซ้ำเลยครับ กดแบนไปเงียบๆเลย ยังจะทำให้ภาพของสังคมเราดูดีมากกว่า หรืออีกเรื่องที่เบาหน่อยคือผมไม่เห็นด้วยกับการออกมาปรามปริมาณกระทู้ที่ แตกหน่อเป็นเห็ดบานในยามที่มีรถในกระแสกำลังบูม เพราะทุกคนก็มีสิทธิ์จะสงสัยและตั้งคำถามได้ครับ ผมเข้าใจว่ามันมากๆเข้าก็ดูรกหูรกตา ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ แอดมินมาล็อกกระทู้แล้วยกไปรวมกับกระทู้ที่ดีกว่าบางอันก็ได้ครับ (อันนี้ Thaipriusclub เค้าทำกันอยู่และผมเห็นว่าดีครับ เป็นการรวบประเด็นเข้าด้วยกัน) ผมไม่อยากได้ยินคำพูดว่าไม่อยากทำเพราะแต่ละคนมีงานประจำ หรือไม่มีเวลา เพราะวิธีการทำแบบนี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการจัดตั้งสมาชิกที่อาสาเข้ามาช่วย ดูแลได้ครับ ย่อหน้านี้ถ้าผมพูดแรงไปขออภัยนะครับ แต่ต้องการติเพื่อก่อจริงๆ
ประโยคนี้ได้ใจมากๆๆ
ผิดถูกขออภัย

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
โพสต์แรกของผมเลยนะครับเนี่ย...

หากไม่ใช่กระทู้นี้ผมคงไม่กล้าโพสต์หรอกครับ(จริงๆนะ) ผมคงรู้สึกเหมือนกับหลายๆคนแหล่ะครับ

ผมติดตามบอร์ดนี้เมื่อสัก 7-8 เดือนก่อน ตอนหาข้อมูลซื้อรถใหม่ครับ
ชอบบอร์ดนี้มากครับในสาระ บทความเยี่ยมมากครับ แต่ไม่เคยกล้าที่จะโพสต์เลย
(ช่วงนั้นตัวหนังสือใหญ่อาละวาดหนัก :o) เพิ่งสมัครบอร์ดเพื่อตอบเลยนะครับ

ผมอ่านทุก reply ก็ยังสรุปไม่ได้เลยนะครับว่าควรเป็นแบบไหน
ควรบอกมั๊ยว่าล้อเล่น แซวเล่น และ

ในความคิดของผม มุมมองคุณTerngดูโอเค แต่คงใช้ไม่ได้กับคนทุกคนครับ
ส่วนของคุณJimmy ที่ทำไปมันได้ผลก็ดีไปนะครับ

ผมเลยมองว่าเหรียญยังมี 2 ด้านเลย คงไม่มีที่มันจะดีที่สุดหรอกครับ คงต้องตักเตือนกันไปตามวาระอย่างที่คุณJimmyทำอยู่ตอนนี้ล่ะครับ
ผมกลับชอบนะเวลาที่คุณJimmyออกมาตอนตามกระทู้ต่างๆ ว่า"แรงแล้วนะ  ลดลงหน่อย"

ส่วนตัวผม คิดว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ให้แสดงความเห็นที่ดีที่สุดเลยครับ ทุกคนตอบสิ่งที่ตนเองคิดออกมา
เป็นเหตุเป็นผล ไม่เดือด รับฟังกัน

สุดท้ายขอให้คุณJimmy และทีมงานหาทางออกที่ลงตัวได้นะครับ 
ส่วนตัวผมก็คงติดตาม(แบบเงียบๆ)ทุกวันอยู่ต่อไปล่ะครับ

ออฟไลน์ a-k-e

จริง ๆ ผมว่าระเบียบต่าง ๆ ที่ webmaster ขอมา ก็ไม่ได้มีอะไรที่มันต้องไปคิดมากมายอะไรเลยนะครับ
กลับกัน ผมคิดว่าเวลามีกระทู้แบบนี้ขึ้นมา เราต้องระวังความรู้สึกแบบสุดโต่งของตัวเองครับ
เพราะมันไม่ได้มีผลดีอะไรเลย กับทั้งตัวเราและสังคม online หรือที่ไหน ๆ ที่เราอยู่
บางเรื่องเป็นเรื่องเล็ก ๆ แท้ ๆ แต่อัตตาของคนในสังคมที่มีไม่เท่ากัน อาจจะกลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวได้

ยกตัวอย่างเช่น หาก webmaster บอกว่า "อะไรที่ไม่รู้แน่ชัด ก็ไม่ควร comment นะครับ"

A ก็จะบอกว่า : โห ห้ามกันแบบนี้ เกินไปแล้ว คิดว่าง้อเหรอ ไปเล่นที่อื่นก็ได้
B อาจจะบอกว่า : เอาวะ ในเมื่อเจ้าที่อยากจะมีแต่คนเก่ง ๆ ในบ้าน งั้นกรุอ่านเงียบ ๆ ก็ได้ ไม่โพสต์ (แมร่ง) แล้ว
C บอกว่า : อืม ในเมื่อเป็นแบบนี้ ถ้าจะ reply ก็เขียนไปตามที่เราเข้าใจละกัน รู้จริงก็บอกไป ไม่แน่ใจก็บอกเป็นความเข้าใจส่วนตัว
D คงเซ็งหน่อย บอกว่า : ช่างมันประไร อยากพิมพ์ก็พิมพ์ ผิดถูกให้ คห. ถัดไปมาคอนเฟิร์ม
F นี่เกรียนจัด : แสดเอ้ย วุ่นวายจริง ๆ สงสัยต้องอยู่ต่ออีกหน่อยแล้วจัดให้ซัก 1-2 กระทู้ซะแล้ว

ดังนั้น ศาสนาพุทธถึงมีคำสอนว่า "ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท"
เอ่อ ไม่ใช่ ... "คนเราต้องเลือกเดินทางสายกลาง" ยังไงครับ
เพราะถ้าชิดซ้าย ก็เกะกะคนจะเลี้ยว จะชิดขวา คันหลังจะสาดไฟไล่นะเออ

::)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
   ในฐานะที่ส่วนใหญ่เป็นผู้อ่านเฉยๆ ไม่ค่อยจะได้เม้นท์หรือตั้งกระทู้เท่าไรนะครับ
ผมค่อนข้างจะเข้าใจหลายๆฝ่ายนะ อย่างบางกระทู้มันก็มีเหตุและผลให้ดราม่าจริงๆ
ซึ่งถามว่าผิดมั๊ยที่ออกทะเลแบบนั้น มันก็ไม่ได้ผิดเสมอไป แต่มันเกินขอบเขตของเวปไปแค่นั้นเอง

แต่ถ้าในความคิดผมนะครับ จะให้รู้จริงถึงจะตอบแบบนั้น ผมคนนึงละที่คงไม่สามารถตอบได้
เพราะผมก็ไม่ด้รู้จริงอะไรมากมาย ข้อมูลที่รู้อยู่ในรอยหยักก็มาจากในเวปต่างๆนี่แหละครับ
อันไหนที่พอจะแสดงความคิดเห็นได้ ผมก็จะตอบ(แต่ส่วนมากจะผ่านไปเลยมากกว่า)

สังคมที่นี่น่าอยู่นะครับ ผมเข้ามาอ่านตั้งแต่เวปเพิ่งเปิดได้ไม่นาน ติดตามการรีวิวมาตั้งแต่เวปโน้น จนมาเวปนี้
ได้ความรู้กับไปมากโข แนะนำให้พ่อแม่พี่น้องเรื่องรถตามความรู้ที่ได้จากในนี้ แนะนำให้เพื่อนมาอ่านเวปเพื่อประกอบการตัดสินใจ
ซึ่งทั้งหมดทั้งปวงก็เพราะผมเชื่อในหลายๆข้อมูลทีนี่ บางท่านรู้แก่นรู้เนื้อลึกสุดๆ ผมทึ่งมากๆที่มีคนนั่งอยู่หลังคอมแล้วรู้ลึกขนาดนั้น

ยังไงก็ยังอยากให้สังคมที่นี่น่าอยู่เหมือนตอนแรกๆนะครับ คุยเล่นกันได้ แต่ยังคงเปี่ยมไว้ด้วยสาระเหมือนเดิม 

ฝากอีกสองเรื่องนะครับ
  1. ถึงคุณ ริงโกะ นะครับ   ไม่ต้องถึงขั้นบอยคอตงดเม้นท์ก็ได้ครับ การนำเสนอหรือหาสิ่งแปลกๆมาใส่ในนี้ ผมว่ามันเฮฮาดีนะ
แต่ลดความหยาบลงอีกนิด จะเป็นอะไรที่ครี้นเครงทีเดียว
  2. ถึงผู้ใหญ่หรือใครหลายๆท่านนะครับ บางทีชีวิตจริงหน้าคอมของใครหลายๆคน อาจจะไม่ได้เป็นไปตามที่สร้างไว้ในโลกไซเบอร์
แต่ก็ไม่ต้องถึงขนาดสืบค้นเสาะหาความจริง ประหนึ่งโคนันเจ้าหนูยอดนักสีบเลยนะครับ ทำไปแล้วได้อะไรกัน ได้ความจริงหรือสะใจ
ผมเห็นในเวปต้องห้ามก็ทำกันแบบนั้น มันไม่น่าอยู่เอาซะเลย  ถึงกระนั้นก็อยากฝากทุกๆคนนะครับ พูดไปตามหลักความจริง ไม่ต้องเนรมิต
ตัวเองให้สูงศักดิ์ เพราะผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในเวป ก็ปุถุชนคนธรรมดา ไม่ได้รวยล้นฟ้าอะไร การบ่งบอกว่าตัวเองเลิศเลอนั้นอาจจทำให้
คนอื่นหมั่นไส้โดยไม่จำเป็นนะครับ

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
ผมเล่าสู่กันฟังจากความรู้สึกของผมเองบ้างแล้วกันครับ

ผมเป็นคนที่อ่านที่นี่ทุกวัน แต่ไม่ค่อยอยากโพสท์ เป็นเพราะความเข้าใจและตีความในตัวกฎระเบียบที่ผิด เพราะผมไปเข้าใจเหมือนที่คุณ apinui โพสท์ไว้ก่อนหน้านี้ ว่ามันเหมือนกับเราไม่กล้าโพสท์อะไรที่เราไม่รู้จริง ไร้สาระ หรือไม่มีคุณภาพอะไรแบบนี้ จนเลื่อนลงมาข้างล่างได้อ่านคอมเม้นท์ของคุณจิมมี่ที่บอกว่าอยากจะกด Like กับข้อความของคุณ gdhsatanic นั่นแหละผมถึงเพิ่งมาเข้าใจครับว่าความหมายของกฎที่คุณจิมมี่พยายามสื่อสารออกมา มันคือการทำแบบนั้นแค่นั้นเอง

ผมอยู่เว็บคลับทั้ง Newaltisclub และ Thaipriusclub ที่ไม่มีกฎระเบียบหรือแนวทางปฏิบัติอะไรมากมายแบบนี้มาก่อน ก็เลยทำให้ผมรู้สึกว่า ผมไม่อยากโพสท์มากนักครับ จะยกเว้นถ้าหากคำถามเหล่านั้นเป้นเรื่องที่ผมทราบดีจริงๆ เช่น เกี่ยวกับรถยนต์รุ่นที่่ผมใช้ คือ Altis และ Prius หรือรุ่นอื่นๆที่คุณพ่อผมมีหรือญาติสนิทผมใช้อยู่ และมีความรู้พอจะตอบได้ ผมถึงจะเริ่มกดตอบกลับครับ

เพราะผมเองก็ไม่ชอบที่จะปั่นกระทู้ให้มันมากมายก่ายกองไร้สาระกันด้วยคำสั้นๆสามสี่คำเหมือนกันครับ

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบใน HLM คือ คอมเม้นท์จากทั้งสมาชิกหรือกลุ่มผู้ดูแลเว็บเอง เวลาที่มีคนโพสท์อะไรลงมาสักอย่าง แล้วมัน ซ้ำ, ผิดกฎ, ไร้สาระ, ดูเด็กๆ, ไม่รู้จริง หรือกรณีอื่นๆ มันมักจะมีคอมเม้นท์"บางอย่าง" ที่เราก็รู้กันดีครับว่าผมหมายถึง"อย่างไหน" อันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมที่เป็นคนกลาง มาอ่านแล้วรู้สึกว่า บางทีคนที่ตอกกลับคนโพสท์กระทู้ไป ก็ขาดความเมตตา หรือเอื้อเฟื้อ และรวมไปถึงน้ำใจ ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา ซึ่งบางกรณีผมก็พูดตรงๆว่า ขาดสิ่งเหล่านั้น"อย่างมาก" ไม่ว่าจะเป็นการที่อยู่ดีๆมีใครสักคนเข้ามาขายของ โดยที่เขาอาจจะไม่ได้อ่านกฎที่เขียนไว้ แล้ว reaction ที่มันเหมือนกระจกสะท้อนมารยาทของสังคมเราด้วยนั้น กลับกลายเป็นคอมเม้นท์จากใครก็ตาม ที่ใช้ถ้อยคำตำหนิแรงๆ หรือใช้ฟ้อนท์สีๆโตๆหนาๆ พูดในทำนองว่า กฎระเบียบมีไม่แหกตาอ่านบ้างหรือไง อันนี้ถามว่าเขาทำผิดกฎไหม เขาทำผิดครับ แต่สิ่งที่คุณตอบกลับเค้าไปแบบนั้น มันเหมาะสมไหม? ส่วนตัวผมถือว่าไม่เหมาะสม และขาดความเมตตาอย่างมากครับ เรามีวิธีการพูดได้หลายอย่างครับ แต่ถ้าเขาไม่เข้าใจ คุณไม่ต้องมาเสียเวลาด่าซ้ำเลยครับ กดแบนไปเงียบๆเลย ยังจะทำให้ภาพของสังคมเราดูดีมากกว่า หรืออีกเรื่องที่เบาหน่อยคือผมไม่เห็นด้วยกับการออกมาปรามปริมาณกระทู้ที่แตกหน่อเป็นเห็ดบานในยามที่มีรถในกระแสกำลังบูม เพราะทุกคนก็มีสิทธิ์จะสงสัยและตั้งคำถามได้ครับ ผมเข้าใจว่ามันมากๆเข้าก็ดูรกหูรกตา ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ แอดมินมาล็อกกระทู้แล้วยกไปรวมกับกระทู้ที่ดีกว่าบางอันก็ได้ครับ (อันนี้ Thaipriusclub เค้าทำกันอยู่และผมเห็นว่าดีครับ เป็นการรวบประเด็นเข้าด้วยกัน) ผมไม่อยากได้ยินคำพูดว่าไม่อยากทำเพราะแต่ละคนมีงานประจำ หรือไม่มีเวลา เพราะวิธีการทำแบบนี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการจัดตั้งสมาชิกที่อาสาเข้ามาช่วยดูแลได้ครับ ย่อหน้านี้ถ้าผมพูดแรงไปขออภัยนะครับ แต่ต้องการติเพื่อก่อจริงๆ

ในส่วนของแนวทางการแก้ไขปัญหาที่ว่าจะทำอย่างไรให้ปริมาณคอมเม้นท์คุณภาพมันมีมากขึ้นนั้น ผมขอเสนอแนวทางที่ผมใช้กันอยู่ในเว็บ NAC ซึ่งผมเป็นฝ่ายที่คอยทำหน้าที่ตอบปัญหาทางด้านเทคนิค หรือการเปรียบเทียบเพื่อเลือกซื้อรถ

ที่ NAC เรามีการเลือกประธานและรองประธานใหม่ทุกๆปี และจะมีการตั้งคณะกรรมการในฝ่ายต่างๆขึ้นมาทุกครั้ง หนึ่งในฝ่ายทั้งหลายนั้นจะมีฝ่ายที่คอยทำหน้าที่ช่วยไขปัญหาเวลามีคนถามครับ

ผมจะมีพี่คนหนึ่งที่เป็นประธานฝ่ายเทคนิค แกเก่งเรื่องอิเล็คทรอนิกส์และเครื่องยนต์กลไกมาก ก็จะคอยดูๆและคอยตอบคำถามที่มีคุณภาพ ซึ่งหลายครั้ง ผู้อ่านก็กลับมาขอบคุณเพราะนำไปแก้ปัญหาได้อย่างแท้จริง

หรืออย่างผมเองที่มีการเก็บข้อมูลรถไว้ในหลายๆรุ่น รับรู้ปัญหาที่มีการรายงานผ่านทางเว็บคลับกันมา และไปทดลองขับรถอยู่เสมอๆมาหลายรุ่นตามโชว์รูมเท่าที่ผมจะว่างไปทดลองขับ จึงทำให้ผมสามารถเปรียบเทียบให้คำแนะนำคนที่เข้ามาปรึกษาได้ว่า หากเทียบกับรถอัลติส กับรถ A ที่เค้ายกมาถาม เมื่อไหร่ที่ผมคิดเห็นว่าควรซื้ออัลติส และเมื่อไหร่ที่ควรซื้่อ A แทน บางครั้งมีการคำนวนคร่าวๆประกอบให้เค้าได้เห็นตัวอย่างและนำไปตัดสินใจเอาเอง

ซึ่งเท่าที่ผมอยู่มาตลอดเวลาจะ 4 ปีในเว็บ NAC นั้น ผมก็รู้สึกได้ว่าสังคมที่นั่น อบอุ่นมากครับ ผมอยู่กับเว็บ HLM มาตั้งแต่วันแรกๆที่เว็บเปิด แต่มาสมัครเว็บบอร์ดทีหลัง ผมขอเปรียบเทียบในเชิงความรู้สึกและข้อแตกต่างที่ผมเจอนิดนึงครับ

ที่ NAC ช่วงแรกๆนั้นจะขยัน Meeting กันบ่อยมาก แม้ตอนนี้จะลดลงไปบ้าง แต่ก็ยังจัดกันประมาณ 2-3 เดือนครั้ง อาจมีของสมาชิกแต่ละภูมิภาคที่จัดย่อยกันเองด้วย ดังนั้นสมาชิกหลักๆที่โพสท์กันบ่อยๆ ก็พูดได้ว่าแทบจะรู้จักกันหมดอะครับ ลักษณะกระทู้ที่นั่น หลายครั้งก็เป็นอะไรไร้สาระ จีบกันกลางเว็บบ้างก็มี

แต่นั่นก็คือความไม่สมบูรณ์แบบในรูปแบบของมัน ที่ทำให้สังคมที่นั่น ไม่ได้เป็นเพียงเว็บบอร์ดสำหรับชุมชนผู้ใช้รถ แต่มันเป็นกลุ่มเพื่อนจริงๆครับ อยากมีสาระก็มี อยากไร้สาระก็ไม่มีใครว่า ยกเว้นจะเกินขอบเขตก็จะโดนสมาชิกอื่นลงโทษกันตามกลไกของสังคม

ซึ่งตรงกันข้ามกับที่ HLM ที่แม้ผมจะเข้าอยู่แทบทุกวันมาเป็นเวลา 2-3 ปีแล้ว แต่ผมรู้สึกว่า มันก็ยังมีความห่างเหินให้ได้สัมผัสอยู่ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะฐานสมาชิกและคนอ่านที่ใหญ่กว่า NAC รวมไปถึงกลุ่มช่วงอายุผู้เข้าใช้บอร์ด ที่ NAC จะเริ่มกันที่ 23+ ขึ้นไปครับ จะแก่กว่า HLM ที่เริ่มกันตั้งแต่ 13-15 ปีก็มี ซึ่งมันส่งผลต่อรูปแบบกระทู้ทั้งหลายเช่นกันครับ

ผมอยู่ที่ HLM แต่ก่อนผมรู้สึกว่ากฎระเบียบมันเยอะ แต่ก็รู้ข้อดีของการมีกฎแบบนั้นเอาไว้ครับ ผมลองเทียบกับ NAC ที่ไม่มีกฎพวกนี้เอา อยากให้แง่คิดไว้สักนิดนึงว่า เวลาที่มันมีปัญหาขึ้นมามากๆน่ะ สมาชิกกันเองเนี่ยแหละครับที่จะช่วยกันจัดการ

มันเคยมีเหตุการณ์นึง ที่สมาชิกท่านนึง แกซื้อ 1.8G อันเป็นท๊อปสุดในขณะนั้น และจะชอบคอมเม้นท์ดูถูกผู้ใช้ 1.6 ในเชิงไม่สร้างสรรค์แล้วยังทำลายด้วย แรกๆก็อ้อมๆ หลังๆถึงขั้นด่าว่าโง่ และพอโดนเค้าด่ากลับ ก็ไปด่าอะไรที่มันเป็นเรื่องส่วนตัวกัน และอายุของสมาชิกท่านนี้เท่าที่ผมทราบมาก็ 33 ปีแล้ว ไม่ใช่เด็กๆแล้ว สุดท้ายเรื่องมันบานปลาย และได้หยุดซ่า เพราะสมาชิกที่โดนหมิ่นประมาทท่านนึง แกแจ้งความตำรวจแล้วให้ตำรวจเรียกมาพบเพื่อว่ากล่าวตักเตือนการกระทำดังกล่าว (ตอนนั้นมันไม่ใช่เรื่องรถแล้วครับ แต่มันกลายเป็นไปหมิ่นประมาทกลางเว็บบอร์ด ไปขุดคุ้ยข้อมูลของโจทก์มาบิดเบือนให้ผู้อื่นเข้าใจผิด) จนสุดท้ายก็หายซ่าไปครับ และก็มาโพสท์สำนึกผิดขอโทษสังคม ซึ่งก็ให้อภัยกันได้ครับ แต่ภายหลังมีการทำซ้ำ จึงแบนไปโดยไม่แจ้งล่วงหน้า

นั่นก็เป็นครั้งเดียวที่ผมเห็นเหตุการณ์ที่คิดว่า ถ้ามีกฎแบบ HLM มันคงดีกว่า หมายความว่าผมอยู่ NAC มาเกือบ 4 ปี กฎบางอย่างถ้ามีก็คงได้ใช้แค่นับครั้งด้วยนิ้วมือข้างเดียวได้พอ

ที่ผมจะบอกไม่ใช่จะบอกว่ากฎระเบียบของที่นี่มันไร้ประโยชน์ แต่เมื่อคุณตั้งมันขึ้นมาแล้ว คุณต้องสื่อสารให้คนเข้าใจง่ายด้วยครับ ว่าคุณไม่ได้ห้ามเขาเสียทีเดียว แต่แค่ขอความกรุณาว่าอันไหนไม่มั่นใจให้กำกับไว้ว่า คหสต. อะไรก็ว่าไป

แต่ไอ้ถึงขนาดที่ว่าไม่ควรล้อเล่นกันเลยถ้าไม่ใช่ห้อง Relax ผมว่ามันก็เกินไปนิดนึงครับ และที่บอกว่าล้อเล่นได้ แต่ให้พิมพ์ว่าล้อเล่นนะ ผมก็ว่าไร้สาระครับ คนอายุสัก 15 ปีก็คงเข้าใจได้โดยไม่ต้องเขียนบอกว่า อันนี้ล้อเล่นนะ

แต่ถ้าหากคำล้อเล่นอันนั้น มันไปกลายเป็นสร้างดราม่า หรือความไม่พอใจให้อีกฝ่าย ผู้โพสท์ไปนั่นแหละที่ต้องออกมาขอโทษครับ ยกเว้นถ้าไม่เห็น ก็เป็นหน้าที่ของ Admin หรือเพื่อนสมาชิกที่ต้องร่วมกันสอดส่อง แจ้ง Admin ให้เข้ามาช่วยดูแลเหตุการณ์ อย่างที่เว็บ NAC ที่ผมอยู่ทำกันครับ เราก็ผลัดกันดูทุกวัน วันไหนคนแจ้งมาว่ามีปัญหาในกระทู้นี้ ไม่เหมาะสมยังไง ก็มีการคุยกันหลังไมค์เพื่อเคลียร์ปัญหาครับ (คุยผ่าน PM) ผมก็เห็นปัญหามันก็จบลงได้ด้วยดีนะครับ (แต่เข้าใจว่าอายุคนเล่นมันต่างกัน อาจจะลำบากหน่อย)

และอีกอย่างที่ผมรู้สึกว่า เว็บเราควรจะมีคือ ห้องขายของครับ อยากจะขายกันนักให้มันขายกันไปเลย ใครอยากตรึงกระทู้ 10-20 ตำแหน่งแรก ให้จ่ายเป็นรายเดือนคุณจิมมี่จะได้มีรายได้เข้ามาด้วย ดีกว่ามาคอยห้ามปรามกันไม่ให้มาขายของ คุณจิมมี่เห็นแล้วก็หัวเสียด้วย การมีห้องพวกนี้เข้ามา ถ้าถามผม ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเรามากกว่าโทษนะครับ ถ้าหากคุณจิมมี่เห็นต่างก็พูดคุยกันได้ครับว่าเหตุผลคืออะไรที่ไม่ควรมี เผื่อผมคิดไม่ถึง

สุดท้ายนี้ก็เขียนมายาวแล้ว แค่อยากฝากให้ทบทวนการใช้กฎระเบียบทั้งหลาย ว่าอันไหนจำเป็นหรือไม่อย่างไร และทุกๆข้อ มีการสื่อสารที่ทำให้คนเข้าใจจริงๆหรือไม่ ว่ามันไม่ใช่การห้ามโดยสิ้นเชิงอย่างที่หลายคน(รวมทั้งผมก่อนหน้า)เข้าใจผิดกัน ทำให้ไม่อยากจะโพสท์

ในโลกนี้มันไม่มีอะไรที่เราจะทำให้มันเพอเฟ็กได้ 100% จริงๆหรอกครับ กระทู้มันต้องมีปนกันทั้งคุณภาพและไร้คุณภาพ แต่ระบบกลไกของสมาชิกนั่นแหละที่จะคัดกรองว่าอันไหนดีหรือไม่ดี และมันต้องมีเสาหลักที่คอยนำทางการตอบปัญหาที่ถูกต้อง เชื่อถือได้่ครับ

จึงเสนอให้มีการจัด
1. Meeting เพื่อกระชับความสัมพันธ์ และสรรหาเพื่อนสมาชิกมาร่วมดูแลในส่วนของเว็บบอร์ด
2. จัดตั้งกลุ่มคนที่เป็นอาสาสมัครช่วยเหลือแอดมิน (แต่ไม่ต้องให้อำนาจถึงขั้นลบ แบน ได้ กันปัญหาในอนาคต) คอยสอดส่องดูแล และตอบปัญหาใน field ที่ตนถนัด หรือคอยส่ง PM หาเพื่อนสต๊าฟที่รับผิดชอบใน field นั้นๆถ้าหากมีคนถามทิ้งไว้แล้วยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจนครับ
3. ทบทวนกฎ ระเบียบการใช้เว็บบอร์ดต่างๆดูสักครั้ง ถึงความจำเป็นที่ต้องมีข้อนั้นๆ บางครั้งเอาเข้าจริงมันก็แทบไม่ได้เคยใช้(หมายถึงในเชิงที่ว่า ได้เคยเป็นส่วนสำคัญในการป้องกันปัญหานั้นๆก่อนจะเกิด หรือใช้อ้างถึงเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดไปแล้ว)หรือเปล่า? บางอย่าง กลไกทางสังคมก็ช่วยจัดการได้ครับ

ผมไม่คิดว่าที่นี่ไม่น่าอยู่ครับ

ผมแค่คิดว่าที่นี่"ไม่น่าเข้าร่วมด้วย"ในการตอบการโพสท์ต่างๆครับ ผมจึงพยายามเสนอวิธีการให้ทำอย่างไร คนอ่านก็รู้สึกไม่อึดอัดที่จะโพสท์ และคนโพสท์ก็ไม่คิดหนักที่จะกดตั้งกระทู้ โดยที่เนื้อหานั้นยังคงมีคุณภาพไปด้วยในตัว

หวังว่าความคิดเห็นตรงนี้จะมีประโยชน์แก่สังคมที่ผมเฝ้ามองอยู่ทุกๆวันนะครับ  ;)

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เพราะเว็บคลับที่ผมเล่น wish-mania กับ teana-club
ก็มีการบริหารจัดการได้ดีไม่มีปัญหา อยู่กันแบบพี่น้องชิวชิวสบายๆครับ
ถ้ามีสมาชิกท่านไหนที่ แหกกฏแตกคอก ก็จะมีสมาชิกออกมาคอยเตือนกัน
แต่ไม่ถึงขนาดออกมา ว่ากล่าวให้ดูรุนแรงเกินงาม

ลองปรับเปลี่ยนกันดูครับ
เพื่อสิ่งที่ดีกว่าในอนาคต

ออฟไลน์ CaVoK

เห็นด้วยครับที่ว่าให้สมาชิกช่วยกันดูแลสอดส่อง
ผมเป็นคนนึงที่สมัครมาตั้งนานแต่ไม่ค่อยได้ตอบเช่นกัน
อาจเพราะมีความรู้ไม่มากพอครับ แต่ช่วงหลังนานๆเข้าทีครับ
แต่ก็ไม่ค่อยสะดวก เพราะผมยังคงคิดเหมือนที่เคยเสนอว่า

อยากให้กระทู้ที่มีคนตอบย้ายขึ้นมาอยู่บนสุดครับ
เพราะหลายๆครั้งที่เจอกระทู้แบบ PhotoShop
 หรือตั้งคำถามแบบไม่เคยหาข้อมูลอะไรเองเลย อยากให้คนอื่นป้อนให้ตลอด
และเจอบางพวกที่วุฒิภาวะทั้งทางอารมณ์และความคิดต่ำ
เช่น รถที่ตัวเองชอบต้องดีที่สุด เก็บเงินไว้ลงทุนดีกว่าครับ
คนรวยแต่โง่ถึงซื้อรถยุโรป และอื่นๆ

แต่ยังไงผมก็ยังคงให้กำลังใจทางทีมงานและเหล่าสมาชิกที่มีคุณภาพอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ผมอยากให้บอร์ด Headlightmag แห่งนี้เป็นบอร์ดที่อบอุ่นและสงบสุขเหมือนเดิม เหมือนกับวันแรกที่ผมเข้ามาที่นี่ครับ

ผมขอโทษพี่ๆ The Coup ทุกท่านครับ ที่ในบางกระทู้เก่าๆ บางส่วนใช้คำหยาบคาย ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลในการโพสท์

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

โก้  Satino" [HD]
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รบกวนใครก็ได้ หรือ คุณเป้ ตามแฟนคุณเป้กลับมาด้วยครับ (ความเห็นล้อเล่นครับ แต่เอาจริงนะ) สีสันของบอร์ด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Terng

เห็นด้วยกับคุณ Terng ในพาพรากราฟใหญ่หลัก แรก
ที่ผ่านมา ยอมรับเลยว่า ผมเองเนี่ยแหละ ตัวกักขฬะ เลย
แต่กว่าจะถึงจุดนั้น ผมจะต้องค่อยๆจัดการตามลำดับขั้นความรุนแรงหนะครับ

ห้องคลาสสิฟายด์ หรือ โฆษณาย่อย ผมจะยังไม่เปิดเด็ดขาดครับ
เพราะปัจจุบันนี้ เรามีรายได้ค่าโฆษณาในระดับที่มากพอจะจ่ายเงินเดือนทุกคนในทีมกันได้แบบไม่ขัดสน
อีกอย่างนึง เหตุผลก็คือ ในฐานะที่ผมชอบและสนใจติดตามข่าวสารเรื่อง Marketing ต่างๆ
ผมมองว่าการโฆษณาในลักษณะนี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดภาพลักษณ์ที่ดีของสินค้า หรือบริการนั้นๆ
ยิ่งถ้ามาโพสต์แฝงแล้ว ถือว่า รกบอร์ดมากๆ

ที่ถึงขั้นจะต้องขึ้นตัวแดงใหญ่เท่าบ้าน เพราะว่า ในช่วงที่ผ่านมา ปัญหาแบบนี้ มันไม่จบ
เพราะเราเคยอุ้มเงียบกระทู้พวกนี้ไปหลายครั้ง จากคนคนเดิม คนเดียว พวกเล่นโผล่มาอีกทั้งหมด 3-4 รอบ
และนั่นทำให้ผมตัดสินใจว่า  ขึ้นตัวแดงด่ามันไปเลย ตามด้วยการโทรไปฝากด่าอีกชุดนึง
หลังจากนั้น เงียบหายครับ หมอนี่ไม่โผล่มาอีกเลย คือบางทีต้่องเล่นกันแบบนี้
ถ้าไม่เช่นนั้น บอร์ดคงจะเต็มไปด้วยโฆษณาแฝงมากกว่านี้ คือในช่วงนี้ ต้องทำจริง ลุยจริง
อัดจริง ซัดจริง เผื่อให้พวกนี้มันบอกต่อๆกันไป (มันคงจะบอกหรอกนะ) ว่า เว็บอื่น จะโพสต์ก็ได้
แต่เว็บนี้ อย่าไปนยุ่ง เดี๋ยวจะเสียหมา มันงก มันเขี้ยว อะไรก็ว่าไป

อย่างไรก็ตาม เรื่องตัวแดงหนาใหญ่เท่าบ้านนี่ ต่อจากนี้ คุณคงจะเห็นมันน้อยลงแล้วละครับ
ผมเอง ระยะหลังๆมานี้ ก็ลดความถี่ในการใช้ตัวแดงใหญ่ ลงแล้ว เพราะมองแล้วเหมือนกันว่า
ไม่ค่อยเป็นประโยชน์เท่าไหร่เลย

ส่วนเรื่องที่ว่า เรา ขาดเมตตา ในการตอบนั้น....
ถามว่ามุมหนึ่งเห็นด้วยไหม ก็เห็นด้วย
แต่ ถ้าจะต้องมาตอบคำถามเดียวกันซ้ำๆ กันบ่อยๆ เราก็ไม่ต้องทำอย่างอื่นกันจริงๆพอดี
เบื้องต้นที่ผมพอจะทำได้คือ ปรับการตอบ ให้ลดโทนลงมา และให้เยอะขึ้นกว่านี้อีกนิด

โอเคครับ รับทราบเหตุผล  ;)

ผมก็สังเกตุความเปลี่ยนแปลงในท่าทีของคุณจิมมี่ไปในทางที่ดีขึ้นมากๆเช่นกันครับ คือ ประเด็นในด้านนี้นั้น ผมเห็นด้วยในการยกระดับการตอบโต้ให้รุนแรงมากยิ่งขึ้นเช่นกันครับ แต่ในการนำเสนอคำเตือนเหล่านั้น แค่ลดโทนลง แต่จะยังใช้ตัวแดงตัวเหลืองตัวหนา ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหามากเท่าไหร่ครับ ลองเปรียบเทียบวิธีการสองแบบนี้ดู (ขออนุญาตจำลองเหตุการณ์นะครับ อาจจะไม่เหมาะสมบ้างขออภัย) โดยสมมติว่ามีคนมาโพสท์ขายของซ้ำซากอย่างที่เคยเจอๆกันมา โดยคุณจิมมี่มีการตักเตือนไปแล้วไล่จากเบาไปหาหนัก แต่ยังคงมีการกระทำซ้ำๆเข้ามา สุดท้ายคุณจิมมี่ (หรือใครก็ตามที่คิดจะโพสท์เพื่อเตือนเป็นครั้งสุดท้าย) ตอบไปแบบนี้

อ้างถึง
คุณ xxx ผมบอกคุณกี่ครั้งแล้วว่าห้ามขายของ กฎปักหมุดเอาไว้หัดอ่านเสียบ้าง นี่ก็มีการตักเตือนกันไปตั้งหลายต่อหลายครั้งยังจะหน้าด้านทำหูทวนลม มานั่งโพสท์เป็นทองไม่รู้ร้อนอยู่อีก หนนี้ผมไม่ใจดีแล้ว ผมขอแบนคุณถาวร และจะได้เห็นผมโทรไปด่าด้วยแน่ จำเอาไว้ว่าแบบนี้อย่ามาทำอีก ที่นี่ไม่ใช่ที่ๆคุณจะมาขี้มาเยี่ยวทิ้งเอาไว้ได้ หัดฟังคนอื่นเวลาเขาบอกเขาเตือนบ้าง จะให้เตือนจนปากเปียกปากแฉะ ปากแหกแหวกถึงใบหูหรืออย่างไร!!!!!!???????? !@#$%$%^

เจอแบบนี้เข้าไปคนอ่านบางท่านก็ถึงกับผงะกันไปบ้างแหละครับผมว่า บ้างก็มองว่าทำเกินกว่าเหตุ เพราะเขาไม่ได้มารับรู้ว่าคุณเตือนไปก่อนหน้าหรือไม่ นี่รวมไปถึงกฎระเบียบที่ปักหมุดกันไว้ อันเป็นปราการด่านแรกที่พวกเราหวังจะให้สมาชิกใหม่ๆได้อ่านกัน แต่ผมรู้สึกว่าภาษาดูจะเข้มข้นใช้ได้เลยทีเดียวครับ คุณจิมมี่ลองพิจารณาสำนวนของกระทู้ปักหมุดดูใหม่สักนิดไหมครับ? ไม่ต้องเรียบร้อยสุภาพแทบกราบเท้าก็ได้ แต่อยากให้เอาคำขู่ทั้งหลายออกไป ให้มันดูว่า เราเตือนกันเพราะมีเหตุผล หาใช่เพราะเรารำคาญไม่อยากเห็น

กลับมาเรื่องสถานการณ์ที่ยกตัวอย่างไปในกรอบคำพูดด้านบนบ้าง แต่เป็นอีกวิธีหนึ่งในการสื่อสาร สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ ประมาณข้างล่างนี้แหละครับ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะให้ผลลัพธ์เดียวกัน คือเขาเลิกโพสท์แบบนั้น แต่ที่ต่างกันคือ คนอ่านไม่รู้สึกว่าคนเขียนดูใช้อารมณ์นำหน้า หรือขาดความสุภาพบนพื้นที่สาธารณะ
อ้างถึง
คุณ xxx ครับ ทาง HLM ได้มีการส่งคำเตือน แจ้งไปยังช่องทาง A, B, และ C แล้วแม้เราจะมีการตักเตือนไปทุกครั้งอย่างที่ได้กล่าวมา เพราะคุณกำลังทำผิดกฎเดิมซ้ำๆอยู่เป็นครั้งที่ 4 แล้ว โดยกฎของเว็บได้ขึ้นกระทู้ปักหมุดเอาไว้แล้วตามลิงค์นี้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11777.0.html

ดังนั้น การกระทำผิดในครั้งที่ 4 นี้ ถือว่าเป็นการละเลยคำเตือนจากทีมงาน HLM จึงขอแจ้งให้ทราบว่าคุณจะถูกระงับ IP ของคุณในการเข้าถึงเข้าชมเว็บไซท์ www.headlightmag.com รวมไปถึงการระงับไอดี xxx อย่างถาวร ตามกฎระเบียบที่ได้ตั้งเอาไว้

และทีมงาน HLM ขอแสดงความเสียใจต่อผู้อ่านทุกท่านที่ปล่อยให้เกิดการละเมิดกฎของบอร์ดมาถึง 3 ครั้ง และสัญญาว่าจะดำเนินการต่อผู้กระทำผิดกฎตามความเหมาะสม และยุติธรรมต่อทุกฝ่ายในทุกๆกรณีเพื่อรักษาคุณภาพสังคมที่รักแห่งนี้ของเราให้ดีเยี่ยมต่อไปครับ

ส่วนเรื่องการตอบคำถามเดิมๆซ้ำๆนั้น โดยส่วนตัวผมคงชินแล้วอะครับ 555 เพราะที่เว็บ NAC ที่ผมมีหน้าที่ตอบคำถามที่ผมรับผิดชอบนั้น ผมก็พบว่าตัวเองก็ตอบเรื่องเดิมๆซ้ำๆ บางหัวข้อก็ไม่ต่ำกว่าสิบๆรอบแล้ว แต่ก็ยังตอบให้เค้านะครับ ตัวอย่างเช่นเรื่องของคนที่เข้ามาถามง่ายๆว่า Altis รุ่นไมเนอร์เชนจ์ กินน้ำมันเท่าไหร่ หรือมีข้อเสียอย่างไรบ้างนั้น คำถามสองอันนี้ยอดฮิตมากครับ และถ้าใช้ฟังก์ชั่นค้นหา หรือไล่ดูกระทู้ไม่นานมาก (เพราะมันมีเยอะมาก) ก็จะเจอคำตอบเองได้

ลักษณะการตอบผมจะดูว่าเขาเป็นสมาชิกใหม่หรือไม่ โดยดูจากวันที่เข้าร่วมหรือจำนวนโพสท์ของเขา ถ้าเป็นเด็กใหม่ ผมก็จะแนะนำเค้าว่า ในเรื่องนี้นั้นเป็นประเด็นที่มีคนถามถึงบ่อยมาก เป็นคำถามยอดฮิตติดชาร์ทของเว็บเราเลยทีเดียว โดยในเรื่องของอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันนั้น (จากนั้นผมก็จะอธิบายไปอย่างละเอียดจากข้อมูลที่ผมเก็บเอาไว้จากผู้ใช้ในบอร์ดที่รายงานกันมา ว่าขับในเมืองนอกเมืองเส้นทางไหน ได้เท่าไหร่ จับจากหน้าปัดรถ หรือว่าคำนวนจากการเติมจริง เป็นต้น พร้อมทั้งยกตารางอัตราสิ้นเปลืองที่คุณจิมมี่ทำเอาไว้พร้อมแปะลิงค์เครดิตกลับมายังรีวิวอัลติสด้วย หรือถ้าเป็นเรื่องข้อเสีย ผมก็จะพิมพ์ตอบไปในเรื่องเดิมๆที่ผมทราบน่ะครับ)

พอพูดข้างบนเสร็จ ผมก็จะบอกเค้าว่า แต่ทั้งนี้ ในครั้งหน้าขอแนะนำให้ทดลองใช้การค้นหากระทู้ในหัวข้อที่ต้องการก่อน จะทำให้เค้าได้รับข้อมูลไวกว่าการมาโพสท์และรอให้เพื่อนมาตอบครับ ซึ่งก็ไม่พบว่าคนเดิมๆจะกลับมาตั้งกระทู้เบสิคๆอีกนะ แต่หากเป็นคนหน้าเก่าๆที่เอาแต่ถามอย่างเดียวไม่หัดขวนขวาย ผมจะเพิกเฉยไปเสีย ไม่ตอบกลับเลยครับ ซึ่งสมาชิกอื่นๆก็จะไม่ช่วยเช่นกัน กระทู้ก็จะจมหายไปเอง อาจจะมีการขุดกลับมาบ้าง แต่สักพักก็จะจมลงไปจนเค้าต้องไปค้นคว้าเอาเอง (และบางครั้งก็มาโพสท์บอกว่าคราวที่แล้วได้ลองไปหาเอาเองดูถึงเจอ แล้วเลยเอามาแชร์ เพราะคราวก่อนเค้ามักง่ายไปครับไม่ขยันลองหาดูก่อน ไม่งั้นเจอไปนานแล้ว แบบนี้ก็มี ก็น่ารักดี  :D)

แต่เราก็ต้องเข้าใจว่า คนใหม่ๆที่เข้ามา เค้าอาจจะไม่รู้ว่าค้นหายังไง หรือเสิชกูเกิ้ลแล้วไม่ถูกวิธีก็หาไม่เจอ เลยอยากถามเพื่อหาคำตอบแม้มันจะฟังดูเป็นอะไรที่เค้าน่าจะหัดค้นหาด้วยตนเองบ้าง หรือเราอาจจะคิดว่า ทำไมมันไม่ยอมหาในกูเกิ้ลดูวะ แค่นี้เสิชง่ายๆก็เจอ แต่ทุกคนมันไม่ได้ทำเป็นกันเหมือนกับเรา ก็ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราครับ ดังนั้นทำใจเรื่องเด็กใหม่ๆที่อาจจะตั้งคำถามเดิมๆที่เราเคยมีการตอบไปแล้วบ่อยๆ ยิ่ง HLM คนเข้าวันละหลักหมื่น เป็นธรรมดาที่จะเห็นกระทู้ลักษณะนี้จนชินตา

เราในฐานะเจ้าบ้านสมาชิกเก่าทั้งหลาย ควรจะปรับปรุงมุมมองของตนเองให้พร้อมช่วยเหลือเขามากกว่านี้ครับ และสอนให้เค้าหัดช่วยตัวเองก่อน แต่ถ้าเป็นอีกกรณีนึง คือก็อยู่มานานแล้ว แต่ไม่ยอมค้นหาก่อนตั้งคำถามเสียที แบบนี้ก็ต้องตักเตือนกันบ้าง อาจจะเริ่มจากชี้ให้เห็นถึงข้อดีของการที่เค้าได้ลองค้นหาคำตอบด้วยตัวเองว่า มันเร็วกว่า หรือถ้าไม่แน่ใจค่อยเอามาถามเพื่อนๆก็ยังดีกว่ามาตั้งกระทู้ถามทันทีเลย อะไรแบบนั้นครับ

เปรียบเหมือนการสอนคนให้หาเลี้ยงตนเองครับ ผมยกเคสสอนคนตกปลาแล้วกันนะ เป็นวิธีการของฝรั่งที่ผมเคยอ่านเจอมาแล้วรู้สึกว่า มันชัดเจนดีครับ

สมมติว่าเรามีลูกคนนึงครับ แต่ก่อนเราก็คอยไปจับปลามาทำอาหารให้เขาทานอยู่ทุกวัน แต่ถึงวันนึง ลูกโตขึ้น เราแก่ลง เราต้องเริ่มสอนให้เขาทำเองบ้าง ผมลองยกเหตุการณ์ทีเ่กิดขึ้นมาเปรียบเทียบกับเรื่องนี้ให้ดูนะครับ โดยสมมติว่า มีคนเข้ามาตั้งกระทู้ถามเรื่องที่เราคิดว่าน่าจะค้นหาดูก็เจอง่ายๆ

1. แล้วเราตอบเขาไปว่า ทำไมไม่ลองค้นหาดูก่อนจะตั้งคำถามครับ? กูเกิ้ลก็มีให้ใช้ แบบนี้เหมือนกับเราโยนเบ็ดให้ลูก โยนแหให้ลูก แล้วไล่มันพายเรือออกไปหาปลาเอง เพราะเราคิดว่า ของง่ายๆแค่นี้ มันโตป่านนี้มันก็น่าจะทำเองเป็น แต่ผิดถนัดเลยครับ

2. หรือเราตอบเขาไปว่า วิธีการค้นหาก่อนจะตั้งคำถามจะช่วยให้คุณได้คำตอบที่เร็วกว่า โดยลองค้นหาด้วยวิธีการ A, B, C โดยใช้คำค้นหาว่า 1, 2, 3 แล้วคุณจะพบคำตอบที่ต้องการ ส่วนคำถามที่คุณตั้งนั้น ผมขอตอบดังนี้..... แบบนี้เหมือนกับเรายื่นเบ็ด ยื่นแห แล้วพาลูกขึ้นเรือครับ เราพายพาเขาออกทะเล และสอนให้ดูว่าเราจับปลาได้อย่างไร มีเทคนิคยังไง แบบนี้เค้าก็จะทำเองเป็น และไม่มารบกวนคุณอีกเลยครับ (แต่ถ้ายังมารบกวนเรื่องเดิมซ้ำๆซากๆก็ต้องดูว่าทำไม ถ้าเพราะสันดานขี้เกียจ อันนี้น่าด่าครับ แต่ถ้าเพราะเค้าสงสัยหรือทำไม่เป็น อาจต้องใจเย็นๆแล้วสอนกันใหม่)

3. หรือกรณีที่เรายกคำตอบมาให้เขาสำเร็จรูปยิ่งกว่ามาม่าเลย เช่นตอบว่า "คำตอบเป็นดังนี้ครับ...." และจบแค่นั้น แบบนี้ก็เหมือนกับคุณไม่สอนอะไรให้ลูกเลยครับ คุณยังออกไปจับปลามาป้อนเขาถึงปากอยู่ดี แล้วเมื่อไหร่มันจะทำเองเป็นครับ?

ไอ้ที่ผมเขียนบอกไปเนี่ย ไมไ่ด้หมายถึงว่าภาระความรับผิดชอบมันไปตกอยู่กับใครคนใดคนหนึ่งในเว็บนี้ครับ ไม่จริงเลย

แต่เราทุกคนต่างหาก ที่ผมอยากเห็นทัศนคติของคนที่ตอบแบบข้อ 2 ผมเชื่อว่ามันจะทำให้สังคมเราดูแตกต่างจากเว็บพันทางพันเก๊ทั้งหลายอย่างสิ้นเชิงครับ จริงอยู่มันอาจฟังดูเป็นเว็บในอุดมคติมากเกินไป

แต่อะไรที่ทำแล้วดีขึ้น มันก็คุ้มค่าที่จะลองทำดูไม่ใช่หรือครับ?  ;)

เพราะอย่างที่บอกไปในคอมเม้นท์ก่อนหน้าของผมว่า มันไม่มีอะไรเพอร์เฟ็กในโลกครับ มีแต่บกพร่้องมากหรือน้อย

สำหรับผมแล้วความสมบูรณ์แบบคือสภาวะที่เรามีความไม่สมบูรณ์แบบผสมอยู่ในระดับที่พอให้มีเสน่ห์ ให้ได้รับรู้ว่าความสมบูรณ์แบบมันคืออะไร ผมเชื่อว่ายังไม่สายไปหรอกครับที่เราจะปรับปรุงเว็บไซต์ HLM ให้ดีขึ้นกว่าที่เป็นมา

โดยเริ่มจากตัวเราทุกคนนั่นแหละครับ ไม่ใช่แต่เฉพาะคุณจิมมี่และทีมงาน ไม่ใช่แค่เฉพาะสมากชิกกลุ่มที่เรามองว่าพวกเขาเป็นเด็กๆ หรือกลุ่มที่ทำตัวเกรียน ฯลฯ เพราะสังคมดีเริ่มจากหน่วยที่เล็กที่สุดคือพวกเราที่กำลังอ่าน และกำลังจะกดตอบกลับมาพูดคุยกันเนี่ยแหละครับ  ;)

ขอบคุณมากๆที่เปิดกระทู้นี้ขึ้นมาให้มีโอกาสได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นในการพัฒนาร่วมกันครับ  :) :) :)

ปล. แก้ไขเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 18:27:10 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Zardus

Re: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเร
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:20:08 »
ถึงคุณ จืมมี่ (เอางี้เรยละกัน)"บอกก่อน เม้นนี้ไม่มีความโกรธหรืออะไรทั้งสิ้น มีแต่สิ่งที่คิดว่าบอร์ดนี้เป็น และอยากให้คุณจิมเห็น"

ผมรู้ตัวว่า ไม่ใช่คนที่น่าพิศมัยที่สุดในโลก เผลอๆอาจมีคนเหม็นหน้า หรือไม่ชอบด้วยซ้ำ แต่ก็ คงอยากจะตอบเผื่อจะมีประโยชน์อะไรบ้างครับ

คือว่า อัตราผู้เข้าชมที่น้อยลงเนี่ยมันวัดจากอะไรครับ อันนี้ไม่เข้าใจครับ
คือถ้าอัตราผู้เข้าชม"เว็บ"ลดลง
   - อันนี้ผมคิดว่า (ขอย้ำว่าคิดว่า) คือถ้าสังเกตจากตัวผมเองนะ คือรีวิวน่ะครับ คุณจิมมี่น่ะอันที่จริงแล้วดังนะครับ ในเรื่องรีวิวรถน่ะ แต่ หลังๆ ผมเห็นรีวิวรถน้อยจัง หรือว่าจะไม่ได้เยอะอยู่แล้วผมไม่ทราบแน่ชัด เพราะเข้ามาใหม่ๆผมก็ไปขุดของเก่าๆมาอ่านตลอด แต่ ผมไม่ค่อยได้เห็นรีวิวใหม่ๆน่ะ อีกอย่างบางที เรารอ รอแล้วรอเล่า กับรถที่คุณจิมบอกจะมารีวิว แต่นานเหลือเกิน มันก็ยังไม่ออกสักที อย่าง X1 เนี่ย ผมรอมาตลอดเลย และ E-200 CGI ใหม่ก็เช่นกัน รอมานาน แต่แล้ว อยู่ๆก็มีรถ ECO Car ที่บางคน บางกลุ่มสนใจ และคุณจิมมี่ก็รีบเอาออกมาทำรีวิวตัดหน้าไปทันที ทำให้ผมเองบางที บอกตรงๆว่า "เบื่อ" เบื่อที่จะรอ รอแล้วรอเล่า แต่ ไม่มีอะไรทำก็เลยเข้าเว็บบอร์ดหาข่าวใหม่ๆ แต่บางคนเค้ารอคุณจิมครับ รอรีวงิวของคุณเท่านั้น อาจทำให้เค้าไม่เข้ามาบ่อยนัก หรือเข้านานๆที เพื่อเช็ค แล้วก็ลาไป อะไรประมาณนี้ (ที่รู้เพราะเพื่อนผมหลายๆคนเป็นแบบนั้น)

คือถ้าอัตราผู้เข้าชม"เว็บบอร์ด"ลดลง
   - อันนี้ ผมคิดว่า  คือ ผมเข้าใจนะ ว่าคุณจิมมี่ เป็นเจ้าของบ้าน อะไรๆคุณจิมก็สั่งได้ อยากแบนใครก็ทำได้ตามใจ อยากว่าใครก็ว่าได้ตามใจ อยากไล่ใคครก็ไล่ได้ตามใจ แต่ว่า ไอ้การที่คุณจิมไล่ใคร หรือ คุณจิมจะด่าใครน่ะ เคยคิดไหม๊ว่ามันดูแล้วเป็นยังไงครับ เวลาคุณจิมพิมด่า พิมว่าอะไร ตย.เช่นน้อง 318i หรืออะไรซักอย่าง ผมไม่ได้รู้สึกว่าน้องเค้ากวนอะไรมากมาย คุณจิมเองก็คงมีสิทธิ์ที่จะไล่ใครก็ได้ที่ไม่ได้ทำในสิ่งที่คุณจิมพอใจ แต่ไอ้ที่จะมาบอกว่า "พอกันที รับไม่ได้ แบนซะเลย" (ไม่ได้พูดแบบนี้นะครับ แต่สื่อออกมาประมาณนี้) เนี่ย น้องเค้าแค่ตอบสั้นๆ อยากให้จำนวนการตอบหรือดาวน้องเค้าเพิ่ม อาจแค่อยากได้มั้ง ผมก็ไม่คิดว่ามันจะทำให้บอร์ดไม่น่าเข้ามา หรือใครรำคาญเค้าหรอก
แต่
คนเริ่มมารู้สึกไม่ชอบเค้าก็ตอนที่คุณจิมยกมาเป็นประเด็นนี่แหละ หรือแม้แต่ "ริงโกะ" ผมเองก็เคยโดนเค้าว่า อะไรต่างๆ แต่การว่าของเค้ามันไม่ได้ร้ายอะไร ผมเองแรกๆก็ไม่ไค่อยชอบ (ก็โดนว่านี่เนอะ) แต่ก็ไม่ได้เกลียดอะไรเค้า
แต่
ไอ้การที่คุณจิมมาเขียนว่าเค้าในบอร์ดเนี่ย มันเหมือนการ "ประจาน" ขอเน้นคำนี้ เพราะถึงแม้คุณจิมจะเขียนอะไรต่างๆว่า "ไม่ได้โกรธ" หรือ "ไม่ได้ตำหนิ" แต่จะมีแต่คนคิด และแสดงความคิดเห็น บางทีอาจด่าเค้าด้วยซ้ำ ซึ่งมันจำเป็นเหรอ
ผมเข้าใจนะว่านี่เว็บของคุณจิม แต่นี่เองก็โลกอินเตอร์เนท คุณจิมเองก็เป็นสื่อก็น่าจะรู้ว่าไอ้การกระทำเนี่ย ใครจะทำอะไรก็ได้ คุณจิมเอง เวลาคอมเม้นรถ บางค่ายเค้าก็คงไม่ชอบที่คุณจิมติ ผมเองใช้รถรุ่นที่คุณจิมรีวิว และติ ผมเองก็ไม่ชอบ หลายคนใช้คันอื่นที่คุณจิมรีวิวก็ไม่ชอบที่รถตัวเองจะโดนติ เหมือนๆกับที่ผมว่ารถบางรุ่นที่คุณจิมใช้ คุณจิมเองก็ไม่พอใจ
แล้ว
มีใครครับ ไอ้หน้าไหนครับ มีใครว่าคุณจิมไหม๊ครับ
มีใครบอกไหม๊ว่า "ตืเตียนรถที่ผมใช้ คุณจิมแย่มาก" หรือ "อยากแบนเว็บทิ้ง เพราะมาติ รถที่เค้าใช้" มีไหมครับ ผมไม่เห็นมีซะคน เพราะเค้าเข้าใจ ว่าคุณจิมเป็นคนๆหนึ่งที่เสียเวลามารีวิวรถให้ฟัง
ในขณะที่
คนอื่นๆก็เข้ามา บางคนก็มาแนะนำ บางคนก็สร้างสีสัน บางคนก็เข้ามาเล่นๆ พวกนี้แหละครับ ยอดคนเข้าเว็บของคุณจิม
แต่
คุณจิมกลับแสดงออกมาว่า ไม่ต้องการคนแบบนั้น ไม่ต้องการคนแบบนี้ นี่ไงครับ ผลออกมาแล้ว จำนวนคนพวกนี้ก็ลดลง คนแบบนี้อาจมีเยอะก็ได้ ผมอยากถามว่า น้อง 318i น่ารำคาญสำหรับทุกคนในเวบมากไหมครับ มากแค่ไหน หรือน่ารำคาญมากกกกกกกกกกกกกก สำหรับคุณจิม ถึงกับต้องเอามาประจาน แล้วด่าด้วยคำไม่สุภาพ และแสดงพลังด้วยการลบไอดี
อีกอย่าง กระทู้นั้นมันแสดงอะไรมากมายครับ
คุณจิมด่า หลายคนก็มาว่า หลายคนก็มาซ้ำ บางคนมาปรามให้ทุกคนหยุดคิด แต่ไม่มีใครฟัง รุมสกรัมเลยทีเดียว สุดท้ายคุณจิมแบน ยังมีคนซ้ำต่อ
สำหรับผม ผมก็เล่นไม่นานนะ มันรู้สึกเหมือนที่มีพรรคพวก มีสังคม
สังคมที่ทุกคนที่ทำอะไรไม่ถูกใจคุณจิมอยู่ไม่ได้ (อันนี้รู้สึกนะ)
สังคมที่ทุกคนใครเห็นต่างหรือคิดต่างอย่างชัดเจนจะถูกขับ
สังคมที่คนที่ คนที่อ่อนแอกว่าจะถูกรุม และบีบออกไป ไม่เข้าใจก็โดนด่า
** ในกระทู้นั้นมันเป็นอย่างนั้น ผมเองรู้สึกเลย แต่ไม่ได้ว่าอะไรมากมาย ผมเองเข้าใจน้องคนนั้น แต่ไม่ได่้ตอบอะไร เพราะไม่อยากซ้ำเติม + คนว่าน้องเค้าก็เยอะอยู่แล้ว + ไม่ได้รู้สึกว่าน้องเค้าผิดอะไรนักหนา เลยเฉยๆ

ผมเองเล่นบอร์ดนี้จริงจังได้ไม่นานหรอก แต่พอโพสกระทู้ต้นๆก็มีปัญหา 5555+

ขอเล่าอะไรนิดนะครับ

เคยมีท่านนึงส่งPM หาผมว่า ผมเองตอบคำถามโดยใช้คำพูดได้แย่ แต่ มีความตรงประเด็น อะไรประมาณนี้ หรือผมคิดเองว่า "ขวานผ่าซาก" ซึ่งตัวผมเอง น้อมรับ แต่อธิบายได้แค่ว่า ผมคิดอะไรก็ตอบแบบนั้น แต่ก็พอเข้าใจว่าหลายๆคนคงจะรับไม่ได้ หรือไปทำร้ายจิตใจบางคน อย่างเช่นที่ผมว่ารถ Entry Level - Eco Car เพราะผมคิดว่ามันไม่ใช่รถที่ดี อันนี้รวมไปถึง Altis / City / Yaris / Jazz / March / 2 / etc. ซึ่ง ผมลืมไปเลยว่าคุณจิมเองก็ใช้ City ซึ่งนั่นอาจทำให้คนที่ผมไปทำร้ายจิตใจนั้นรวมไปถึงคุณจิมเองด้วย
แต่
ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายอะไร แค่คิดว่า ถ้าสมมุตง่ายๆ BMW ย่อมควบคุมได้ดีกว่า Jazz ดังนั้นถ้าเกิดอุบัติเหตุกับ Jazz มันย่อมเกิดได้ง่ายกว่า และ ถ้ามันไปชน BMW แล้ว นั่นย่อมหมายความว่า BMW จะต้องรับกรรมไปด้วย ทั้งๆที่เค้าเลือกที่จะจ่ายแพงกว่า เพื่อให้ได้สิ่งที่ดี แต่ต้องมารับกรรมจากสิ่งที่ไม่ควรจะเกิดกับเขา ซึ่ง มันไม่ยุติธรรม
อันนี้ผมคิดเช่นนี้ คิดมาตลอด
กลับ กลายเป็นว่า
คนมองผมว่า ผมดูถูกคนจน (เป็นจริงๆไหม๊น้า อันนี้จะลองคิดดู) + ผมเข้าใจอะไรๆ น้อยมาก + ผมโบราณ + ผมหยาบคาย ซึ่งผมเอง ตอบจนขี้เกียจจะตอบ แต่ก็ นะ ปรับแล้วกัน
ตอนนี้
ความจริงใจที่ให้ก็คงไม่มี
ข้อมูลที่จะให้ ก็คงไม่ตรงประเด็น เพราะ ถ้าตอบตาม Fact เดี๋ยวก็โดนด่า
ความบันเทิง ก็คงขาดริงโกะไปแล้ว
จะคิดจะทำ จะพิม จะกระดุกกระดิกอะไร ก็ต้องคิด "เหมาะไหม๊ สังคมรับได้ไหม๊ เค้าชอบกันไหม๊" ที่สำคัญ "จิมมี่ชอบไหม๊ ถ้าไม่ชอบเดี๋ยวโดนแบน" เทีอกๆนี้ นี่แหละสิ่งที่คุณจิมเรียกหา

-  ที่บอกว่าสังคมที่นี่ดี (ทำอะไรก็ต้องคิดว่าจะดีเหรอ?)
-  สังคมที่นี่มีแต่พี่น้อง (เวลามีปัญหาทะเลาะกัน ผมเห็นเขียนบ่อยๆ "ไม่ใช่พี่ ไม่ใช่ลูก ไม่ใช่น้อง ไม่ต้องไปใส่ใจ")
-  สังคมที่นี่จริงใจ (เขียนอะไรดี เขียนไม่ถูกใจเดี๋ยวโดนด่า เดี๋ยวสังคมรับไม่ได้)

รวมถึง
เวลาใครอ้างอิง หรือพูดอะไรถึงเว็บอื่น บางทีเค้าไม่ได้คิดอะไรมากมายมั้ง (อ่านแล้วผมคิดงั้นนะ)
คำตอบในกระทู้ของคุณจิมคือ "ถ้าตอบแบบนี้อีกที จะแบนล็อกอิน"
คุณคิดว่าจะให้คนอื่นที่เข้ามาอ่านรู้สึกยังไงครับ

- โอย ต้องระวังเว้ย พิมอะไรไม่เข้าหูเดี๋ยวพี่แกแบนนะเนี่ย?
- โอว ที่นี่ของแรง มีเจ้าพ่อคุมถิ่นด้วย?
- ที่นี่ เจ้าของบ้านดุ ไม่พอใจใคร พี่แกไล่ออกขากบ้านนะเนี่ย?
- ฯลฯ.

การที่เค้าเอาเว็บ... ผมพูดเลยละกัน "พันทิพ" บางคนคงไม่ได้อ่านกฎอะไรหรอกครับ อาจแค่มีข้อกังขาในข้อความ และ หาผู้รู้ที่พอจะบอกเค้าได้
ผล
คือโดนด่า ผมพูดตรงๆ ถ้าไม่พอใจ อย่าไปตอบเค้าสิครับ หรือเห็นแล้ว ลบโพสต์ หรือ ส่งข้อความ PM เตือนก็ตามใจ แต่ไอ้จะมาด่า ลุย ดุ ว่า อะไรนี่ ผมว่าไอ้เนี่ยแหละ ที่ทำให้บอร์ดไม่น่าเข้า

ก็อย่างที่ผมว่าไป

สรุป ** บอร์ดน่ะครับ อย่าไปเข้มงวดมากนักเลย แล้วก็นี่เป็นความเห็นของผม คนเดียว ส่วนตัว ถึงคุณจิม ผมแค่อยากพูดว่า "ยอมรับความจริงเถอะครับ" เท่านั้นเอง **

ฝากนิดๆ - สื่ออยู่ได้เพราะผู้ชมนะครับ ถ้าเดลินิวส์ไม่มีใครซื้อ ก็คงอยู่ไม่ได้ ถ้าใครไม่ชอบใจก็คงด่าเดลินิวส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 22:44:23 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คุณ zardus อย่าให้พูดนะว่าคุณตัวปัญหาที่ทำให้เวปแตกแยกกัน ตัวทำลายความสุข จะให้ผมพูดไหมครับ ถ้าคุณไม่พอใจ และอยู่ในกฎระเบียบไม่ได้ คุณไปเหอะครับ มีคนอื่นอยู่ยังดีกว่าคุณมาอยู่เยอะมาก แล้วรีวิวดีแต่พูดครับ ลองมาทำเองเอาไหมครับว่ามันยากแค่ไหน ลองทำรีวิวรถคุณมาโชว์ในเวปของเราก่อนดีกว่าไหม
คุณก็รู้นะว่า พี่จิมเค้าเป็นคนตรงๆ มีเหตุผล มีหลักการ ไม่งั้นเค้าไม่มาทำเว็ปไซต์นี้ขึ้นมาหรอกครับ
อยากจะขอเตือนว่า คนที่เป็นแบบคุณอยู่ที่ไหนก็ไม่ได้หรอกครับ หวังว่าคงเข้าใจที่ผมพูดนะครับ >:(

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:45:33 »
คุณน้องแทน
อย่าให้ต้องพูดหรือว่า พี่เองไม่อยากเอ่ยชื่อน้อง เพราะเห็นว่ายังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร
แต่รำคาญมาตลอด ทำตัวเหมือนเด็กไม่รู้จักโต ถ้าจะถามหาคนปั๊มกระทู้ก็เอ็งนั่นแหละ
ทำไมหรือ มาคอมเม้นผม "จะหาเรื่องพ่อเหรอลูก เอ็งจะทำไมเหรอ"

พี่ไม่อยากว่าอะไรน้องนะ แต่ ที่พี่เขียนน่ะ ถึงคุณจิม ไม่ได้ถึงคนอื่น จะเสนอหน้าหาอะไร

ชอบแบบนี้เหรอ อยากให้เป็นแบบนี้เหรอ ถ้าไม่อยากก็รบกวนอย่ายุ่งอย่าติอย่าว่าคนอื่น พี่เองไม่ว่าใคร
แต่ไอ้ที่น้องใช้เนี่ยเค้าเรียกด่าเลยหละ รู้ไว้บ้าง พี่อุตส่า ไม่เคยด่าเราหรือว่าเราตรงๆ ไม่อยากจะให้เรารู้สึกอะไรตรงๆ เตือนว่า อย่ายุ่งกับคนอื่น แล้วก็อย่าทำตัวสั่งสอนคนอื่น อย่าให้ต้องเตือนอีกนะ

ถ้าคนอื่นไม่พอใจข้อความนี้ ขอให้ย้อนไปดูข้อความข้างบน แต่ ถ้าไม่ชอบจะบอกให้ผมลบก็ได้
อันนี้แล้วแต่นะ แต่อ่านของผมให้จบก่อนแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 19:55:43 โดย Zardus »

methus zaa

รอคนอื่นมาตอบแล้วกันครับ  >:(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Zardus ครับ

ผมคงไม่คิดจะตอบอะไรมากนัก
เพราะ ผมอยากจะบอกกับคุณว่า

ถ้าผมเป็นในสิ่งที่คุณพูดมาทั้งหมดจริง อย่างที่คุณกำลังกล่าวหาอย่างไม่เป็นความจริงเลยนี้

ความเห็นของคุณ ข้างบนนี้ทั้งหมด จะถูกลบทิ้งไปแล้ว และคุณก็คงโดนผมแบนทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว

แต่ มาตรฐานในใจผม สูงกว่านั้น และในฐานะ เจ้าของบ้าน ผมไม่อาจทำอะไร ตามอำเภอใจของผมได้
ถ้าไม่ได้รับความเห็นชอบจาก The Coup Team ด้วยกัน

นั่นจึงทำให้ คุณถึงยังถูกผมเตือนแค่ครั้งเดียว (จากการที่คุณเอ่ยชื่อ พรรคการเมือง และพยายามพูดจา
ให้โยงเข้ากับเรื่องการเมือง ซึ่งผิดกฎของเว็บเรา เต็มประตูในครั้งต่อไป ผิดกฎเมื่อไหร่ ก็จะโดนแบนทันที
เหมือนเช่นคนอื่นๆ ที่แบน ถ้าขนาดเพื่อนเก่าผมอย่าง Ton99 ผมยังแบนทิ้งมาแล้ว นับประสาอไรกับคุณครับ
แค่กดลบหนะ ง่ายมาก)

แต่ผมยังไม่ทำ เพราะยังไม่คิดจะทำ ผมยังหวังจะเห็นสิ่งดีๆ จากคุณ
ซึ่งบอกตรงๆว่า ผมคงหวังมากเกินไป

ผมปล่อยให้คุณแสดงความคิดเห็นอย่างเต็มที่ โดยหวังจะเห็นคุณ
มีคำขอโทษ หรือสำนึกในสิ่งที่คุณได้ทำลงไปในครั้งก่อนๆบ้าง
แต่น่าเสียดาย ที่ผมยังไม่เจอคำขอโทษใดๆออกมาจากคุณเลย

ผมได้พยายามหลีกเลี่ยง ไม่พูดชื่อคุณ ในกระทู้ เพื่อหวังจะเห็นคุณ ได้รู้ตัวเองเสียบ้าง
ว่าคุณเอง ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้บรรยากาศของบอร์ดนี้มันไม่น่าอยู่ แต่สุดท้าย คุณก็ไม่รู้ตัว

ผมคิดว่า ผมพยายามจะแฟร์พอกับคุณมาโดยตลอด ไม่แบนคุณทั้งที่สมาชิกคนอื่น
ต่างพากันส่งหลังไมค์มาหาผม เพื่อให้แบนคุณไปเสียที

แต่ผมเลือกจะปล่อยให้คุณยังคงอยู่ที่นี่

บางที นั่น ก็น่าจะทำให้คุณ ได้ลองหวนทบทวนคิดดูอะไรบางอย่างเสียบ้าง ได้แล้วเสียทีนะครับ

อย่างที่บอก
รับฟังนะครับ

ที่ผ่านมาสนุกมาก
แล้วค่อยไว้เจอกันนะครับ

PS.ถึงจมูกชมพู่ "เข้าใจก็ดีแล้ว"

ออฟไลน์ MoLee

ผมอยากถามว่า น้อง 318i น่ารำคาญสำหรับทุกคนในเวบมากไหมครับ มากแค่ไหน หรือน่ารำคาญมากก

ง่ายๆ สั้นๆ ครับ ผมว่า คุณ อ่ะ(zardus) น่าลำคาญมากกว่า คุณ 318 I เสียอีก!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 20:23:49 โดย Moza!!! »

methus zaa

คุณ zardus ครับ คุณมาว่าผมจมูกชมพู่ทำไมครับ คุณคิดคุณเเป็นใครมาว่าผม เพื่อนผมที่สนิทยังไม่ว่าเลย คุณเป็นใครมาจากไหน ผมไม่ชอบคุณตรงนี้นะ
ผมอดทนกับคุณมามากแระ ผมไม่รู้นะว่าคุณเป็นใคร แต่อย่ามาใช้คำนี้กับผม ผมเกลียดเลยล่ะ >:(

ออฟไลน์ LimitedEdition

กำลังคุยกันเรื่องเวบบอร์ด และปัญหาที่เกิดขึ้น พร้อมแนวทางแก้ไข
ถ้าใครจะด่ากันสองคน เชิญไปด่ากันนอกรอบครับ

ส่วนคุณ Zardus

ผมคิดว่าที่คุณพูดมามันก็มีส่วนถูก ว่าที่ผ่านมาภาพลักษณ์ของคุณ J!MMY คือแรง
ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องที่ทุกคนทราบดี แล้วตอนนี้คุณ J!MMY ก็ออกมาบอกว่าจะเพลาลงให้พอดี
ผมมองว่า มันคงจะดีถ้าเราพัฒนาไปด้วยกัน ทั้งเจ้าของเวบ ทีมงาน และคนอ่าน
แทนที่จะมามองว่า นี่เวบบอร์ดผม นี่เวบบอร์ดคุณ ใครมีสิทธิมากกว่าใคร

เรื่อง BMW : D ตอนนั้น ผมขอให้แบนเอง ไม่ใช่เพราะผมคิดว่าผมเป็นหนึ่งในทีม The Coup Team
แล้วผมจะมีอำนาจลงดาบใครที่ผมไม่ชอบหน้าก็ได้ แต่ในเมื่อนี่คือบ้านที่พวกผมดูแลอยู่ และมันเห็นได้ชัดว่า
ถึงแม้ตัวบุคคลจะไม่ได้ทำผิดร้ายแรง แต่พฤติกรรมการตอบที่ไล่ครบทุกกระทู้เป็นร้อยร้อย พูดง่ายง่ายคือปั๊มกระทู้
ถ้าคุณมองให้ดี คุณว่ามันเหมือน Virus หรือ Spam มั้ยครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นคุณจะปล่อยไว้หรือจัดการ
ผมเชื่อว่า ความเห็นคนส่วนใหญ่ก็คือต้องจัดการ ไม่งั้นบริษัททำ Anti-Virus Software คงไม่เกิด ระบบอีเมล์คงไม่มี Anti-Spam
ซึ่งเราก็ได้เตือนไปแล้ว หนึ่งครั้ง สองครั้ง สามครั้ง แต่สิ่งที่เกิดขึ้นตามมาคือ การเปลี่ยนจากการคอมเมนท์จำนวนมาก
แบบที่น่ารำคาญแต่ไม่มีพิษภัย กลายเป็นการตอบด้วยภาษาที่หาเรื่อง ชวนทะเลาะ พูดกันดีดีกันไม่ได้

สุดท้าย เรื่องมาจบตรงที่ เขาบอกว่าเขา Share user กับผู้อื่น ซึ่งมันผิด พรบ.การกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ 2550
และเวบไซต์ที่สนับสนุนให้เกิดการใช้งานลักษณะดังกล่าว ก็ถือว่าเข้าข่ายทำความผิดด้วย ดังนั้นผมคิดว่า
เพื่อประโยชน์ส่วนรวมและความเป็นอยู่ของเวบแห่งนี้ ผมคงไม่น่าจะผิดที่ขอให้แบนคนที่ทำผิดลักษณะนี้ออกไป

ส่วนเรื่องการแสดงความคิดเห็นของคุณ Zardus เอง ที่คุณพูดมาว่า ขวานผ่าซาก ผมคิดว่าก็น่าจะตรงที่สุด
และผมขออนุญาตขวานผ่าซากกับคุณด้วยก็แล้วกัน เพราะการที่คุณคิดว่า เมื่อคุณอยู่ดีดีแล้วเกิดมีคนอื่นมาทำให้คุณต้องเดือดร้อน
คุณเลยคิดว่ามันไม่ยุติธรรม ผมบอกว่าการคิดแบบนั้นเป็นเรื่องเห็นแก่ตัวครับ มันไม่ใช่เรื่องการอยู่ร่วมกันในสังคมแล้ว

คุณอยู่ร่วมกันกับผู้อื่น มันก็มีอุบัติเหตุหรือเหตุปัจจัยต่างต่างที่จะมากระทบตัวคุณ หรือแม้แต่จากตัวคุณเองไปกระทบคนอื่น
อย่างเวลาที่คุณพูดนี่ก็เหมือนกัน มันมองความข้างเดียว เหมือนว่าอุบัติเหตุมันจะเกิดจากรถราคาถูกกว่า
แต่ลืมมองไปว่า คนขับรถยุโรปแพงแพงก็เป็นตัวต้นเหตุทำให้คนทั่วไปต้องมารับกรรมไม่น้อยเหมือนกัน
แล้วแบบนี้ ผมจะเรียกว่าใครเป็นตัวซวยดี?

หรือในทางกลับกัน เกิดรถยุโรปของคุณมันไปเสยรถยุโรปคันใหญ่กว่า ที่ความปลอดภัยมากกว่า
คุณก็เป็นตัวซวยในลักษณะเดียวกับที่คุณว่าคนขับ B-Segment ใช่หรือเปล่า
สมมติฐานของคุณนั้น มันทำให้สังคมจะเป็นสังคมที่ดีได้ ก็ต่อเมื่อทุกคนใช้ของที่ดีที่สุดเท่านั้น
จะได้ไม่เกิดความเหลื่อมล้ำในด้านความปลอดภัย ที่อาจจะส่งผลกระทบต่อคนอื่นในสังคม
ถ้าอย่างนั้น ทุกคนคงต้องใช้รถ S-Class หรือ Series-7 กันหมด คุณถึงจะพอใจหรือครับ

จริงจริงแล้ว คุณจ่ายแพงกว่า เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณเองกับ "อุบัติเหตุ" ซึ่งแปลว่า เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น
ซึ่งมันหมายถึงว่า คุณจอดรถติดไฟแดงอยู่ดีดีแล้วมีสิบล้อวิ่งมาเสย หรือคุณขับรถไปแล้วเกิดยางระเบิดกระทันหัน
หรือแม้กระทั่งคุณมาเร็วแล้วชนผู้อื่น ซึ่งมันมีทั้งที่คุณเป็นต้นเหตุและเป็นคนผิด และคุณเป็นผู้รับกรรมไปเฉยเฉย
แต่ในฐานะที่คุณเลือกจ่ายแพงกว่าเพื่อความปลอดภัย ตัวคุณเองในรถคันนั้นก็จะปลอดภัยกว่าคนอื่นใช่รึเปล่า
ถ้าคุณไม่ต้องการจะซวยเพราะผู้อื่นเลย อย่างเดียวที่ทำได้ก็คงจะเป็นการไปอยู่ในโลกคนเดียวที่ไม่มีคนอื่นอยู่ด้วย

ผมอยากให้คุณมองมากกว่าว่า มันเป็นความเป็นไปของสังคม ที่คนมีความแตกต่างกัน และมีความจำเป็นในการเลือกซื้อของต่างกัน
ไม่ใช่ทุกคนที่เกิดมาแล้วจะมีเพียบพร้อม บางคนทำงานหนักตลอดชีวิตเพื่อที่จะให้ครอบครัวเขาอยู่ได้ คุณต้องเคารพตรงนั้นด้วย
ความคิดเห็นที่คุณแสดงออกมา มันเป็นไปในลักษณะที่ดูถูกตัวบุคคลที่ซื้อรถ ไม่ใช่การวิจารณ์คุณลักษณะของตัวรถโดยตรง
คุณบอกว่าคุณไม่ชอบเวลาคนอื่นมาว่าคุณ แล้วคุณคิดยังไงล่ะครับ เวลาคุณพูดกับคนอื่นแบบนั้น
ผมมองว่าขวานผ่าซากไม่ใช่เรื่องผิด แต่ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราด้วย

แล้วสำหรับกระทู้ของคุณเอง ที่มักจะพาเรื่องให้ทุกคนต้องถกเถียงกัน ผมอยากให้คุณมองเสียใหม่
เพราะกระทู้คุณนี่ ผมพูดตรงตรงผมไม่อยากพูดยาว ทุกคนเอาข้อมูลมาให้คุณดู ซึ่งเป็นการทดสอบที่มีผลยืนยัน
แต่คุณก็ยังยืนกระต่ายขาเดียวสู้ด้วยสมมติฐานที่คุณสร้างขึ้นมาเอง โดยที่ไม่รับฟังใครเลยทั้งสิ้น
แบบนี้ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่า ใครเป็นต้นเหตุที่ทำให้เกิดการเถียงกันไม่จบไม่สิ้น

ถ้าคุณจะบอกว่า มันทำให้คุณต้องไม่เป็นตัวของตัวเองอีกแล้ว จะตอบต้องยั้งคิดตอบว่าจะโอเคมั้ย
ผมก็คิดว่า สำหรับเฉพาะตัวคุณเท่านั้น มันเป็นทางที่ถูกแล้วที่คุณจะต้องคิดให้มาก
แทนที่จะขวานผ่าซากอย่างไม่สนใจใคร ก็ควรจะเอาเรื่องเอาใจเขามาใส่ใจเราคิดรวมเข้าไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 20:56:07 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
ถึงคุณ "ZARDUS"

ที่คุณบรรจงเขียนด้วยความรู้สึกส่วนตนว่า "แค่คิดว่า ถ้าสมมุตง่ายๆ BMW ย่อมควบคุมได้ดีกว่า Jazz ดังนั้นถ้าเกิดอุบัติเหตุกับ Jazz มันย่อมเกิดได้ง่ายกว่า และ ถ้ามันไปชน BMW แล้ว นั่นย่อมหมายความว่า BMW จะต้องรับกรรมไปด้วย ทั้งๆที่เค้าเลือกที่จะจ่ายแพงกว่า เพื่อให้ได้สิ่งที่ดี แต่ต้องมารับกรรมจากสิ่งที่ไม่ควรจะเกิดกับเขา ซึ่ง มันไม่ยุติธรรม"

อ่านดูแล้ว ดูเหมือนจะไม่ยุติธรรมสำหรับผู้คนที่เขาทำมาหากินและเก็บหอมรอมริบมาได้ เพียงแค่การซื้อรถยนต์ญี่ปุ่นรุ่นราคาเบาๆ อย่างที่คุณยกตัวอย่างมา เช่น Jazz เลยนะครับ

อะไรเป็นสิ่งที่จะมายืนยันว่า Jazz จะต้องไปชน BMW เพราะมีระบบการควบคุมที่ด้อยกว่า ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ได้อยู่ที่เทคนิคในการออกแบบรถยนต์ และคุณภาพของวัสดุที่นำมาใช้ เพียงเท่านั้น
แต่มันขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ด้วย หากผู้ขับขี่เป็นพวกขาดวุฒิภาวะทางจิต อารมณ์ ความคิด และการแสดงออก หรือเป็นพวกเกรียน เสี้ยน เห็นแก่ตัว ไม่มีมารายาท ไม่มีน้ำใจ
นั่นย่อมคาดหมายได้ว่า จะขับ Jazz หรือ BMW ก็ย่อมจะไปทำร้าย หรือก่อความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่นได้เช่นกัน ต่อให้ขับรถยนต์คันละ 10 ล้าน เช่น ที่ขึ้นหน้าหนึ่งอยู่เนืองๆ

ในกรณีนี้ หากบุคคลที่คุณยกตัวอย่างขึ้นมาว่าไปขับ Jazz แล้วเกิดไปชน BMW สลับรถยนต์เป็น ขับ BMW แล้วเกิดไปชน Jazz บ้าง คราวนี้ Jazz ก็ต้องเป็นผู้รับกรรม อย่างนี้คุณจะบอกว่าอย่างไร
คุณจะบอกว่า ก็เพราะดันใช้แค่ Jazz เลยต้องรับกรรมไป อย่างนั้นหรือ

ผมคิดว่า คุณอาจจะต้องแยกแยะในการแสดงความคิดเห็นสักหน่อย
แน่นอนว่ารถยนต์คันแพงๆ ก็ย่อมที่จะให้สิ่งต่างๆ มากมาย ทั้งคุณภาพและความปลอดภัย แต่เขาก็ออกแบบมาให้ซื้อใช้โดยที่ไม่ได้ไปดูถูกดูแคลนหรือคิดว่า จะเดือดร้อนที่ต้องมาร่วมทางกับรถราคาถูกๆ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น คนที่ไม่มีรถ คนที่เดินบนถนน (หรือข้ามถนน) แล้วถูกชนตาย คุณจะว่าอย่างไร
คุณจะบอกว่า ก็ดันไม่มีเงินซื้อรถแพงๆ ก็ต้องรับกรรมไป อย่างนั้นหรือ

ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า ปัจจุบันรถยนต์ยุโรปราคาแพงๆ ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อปกป้องผู้โดยสารและผู้ขับขี่เพียงอย่างเดียว แต่ยังคำนึงถึงผู้ร่วมเส้นทาง และสิ่งมีชีวิตที่อาจจะมาอยู่บนถนนด้วย ดูอย่างวอลโวที่เขาก็แคร์ผู้ร่วมสัญจรไปมามากพอสมควร เป็นต้น

ผมพยายามเข้าใจว่าคุณต้องการเปรียบเทียบ เปรียบเปรย เพื่อให้คนเห็นภาพและเข้าใจตามสิ่งที่คุณนึกคิด แต่มันไม่จำเป็นต้องไปเปรียบเทียบแบบกระทบจิตใจของคนที่เขามีรายได้น้อย

อย่างกรณีนี้ สมมติว่าคุณใช้ BMW หรือ Benz แต่หากมีคนที่เขามี หรือครอบครองรถยนต์ราคาแพงกว่า 2 ยี่ห้อดังกล่าว มาบอกว่า รู้สึกไม่ยุติธรรม ที่ต้องมารับเคราะห์กรรม ที่ BMW หรือ Benz มาชน Rolls-Royce Phantom อย่างนี้ จะเป็นอย่างไร
ซึ่งนั่นมันก็จะไม่จบ

ฉะนั้น ผมคิดว่าการแสดงความคิดเห็นของคุณตามสิ่งที่คุณนึกคิด จำเป็นต้องไตร่ตรองให้ดีเสียก่อนที่จะพิมพ์มันออกมา

อย่างผมเอง ผมอ่านข้อความของคุณแล้วก็รู้สึกหมันไส้ บอกตรงๆ เลย แต่ผมเลือกที่จะใช้คำพูดที่ไตร่ตรอง ไม่ได้ต้องการชวนทะเลาะ หากเพียงแค่ต้องการแนะนำ

หวังว่าคุณจะเข้าใจ และจะได้ไม่ต้องมีใครอีกหลายๆ คน ที่เขาใช้รถยนต์ราคาถูกๆ ซึ่งบางคนอาจจะเป็นมือ สอง สาม สี่ หรือ ห้า ที่สภาพย่ำแย่ (ก็เป็นได้) มาบริกรรมคาถา ด่า ว่ากล่าวคุณในใจ
888-8888

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ผมเองอยากให้บอร์ดเว็บนี้กลับมาอบอุ่นเหมือนวันที่ผมเข้ามาใหม่ๆ
และไม่อยากเห็นความขัดแย้งกันเองนะครับ

ส่วนคุณ ZARDUS คุณเองก็อย่าไปด่าคนอื่นให้มากนัก ตักน้ำใส่กะโหลกแล้วชโงกดูเงาบ้าง
อย่าไปหาว่าเข้าจมูกชมพู ลองดูตัวเองบ้างเหอะ แล้วไม่ต้องสร้างปัญหาให้คนอื่นเค้าด่าอีก
สั้นๆง่ายๆว่า"รำคาญ!"
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th