ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้คุณแม่ผมหน่อยครับ  (อ่าน 15932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ช่วยเลือกรถให้คุณแม่ผมหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 22:52:11 »
ลักษณะการใช้งาน : - ขับไปทำงาน ไป-กลับ 8 Km./day
                            - ขับไปจ่ายตลาด ( หาที่จอดค่อนข้างยาก )
                            - ขับไป shopping บ้าง

ต้องการ : 1. ความปลอดภัยของตัวรถสูง ( คุณแม่ขับรถไม่แข็ง )
               2. ประหยัดน้ำมัน ( ใช้ในเมืองเป็นหลัก )
               3 . หาที่จอดง่าย ( ขนาดกระทัดรัด )
               4. ราคาไม่เกิน 3M.

ที่คิดออกตอนนี้ :  1. Mini countryman ( แอบอยากได้เอง )
                          2. Audi A1
                          3. volk Golf

ปล. คุณแม่เพิ่งจะหัดขับรถ ="= เพราะ ปีหน้าผมไม่อยู่ + ป่าป๋าชอบหนีเที่ยว ไม่มีใครรับ - ส่ง TT

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยกัน Share หน่อยครับผม

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยเลือกรถให้คุณแม่ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 22:54:13 »
เสนอ mini countryman ครับ
เก็บของได้เยอะเวลาไปช็อปปิ้ง
ประหยัดน้ำมันครับ

Blue 229

Re: ช่วยเลือกรถให้คุณแม่ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:06:09 »
เลือกรถให้คุณแม่
ผมมองประเด็นความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่งเลยครับ

ความปลอดภัยนั้นไม่ใช่แค่ตัวถังหรือโครงสร้างอย่างเดียวนะ
ผมมองว่า ความปลอดภัยในการใช้งานก็สำคัญครับ
คุณแม่เพิ่งหัดขับรถ เพราะฉะนั้น รถไม่ควรจะเป็นรถที่มีปัญหาจุกจิก
และที่สำคัญหากท่านใช้ไปไหนมาไหนคนเดียว รถนั้นไม่ควรสะดุดตามากครับ
ในความเห็นของผม ผมเลือก Golf ครับ (ไม่ต้อง Gti ก็ได้มั้งครับ คุณแม่คงไม่ซิ่งขนาดนั้น ;D)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:07:08 »
คิดใหม่ เพิ่มตัวเลือกใหม่ CT200h ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:10:41 »
ผมว่า Countryman คุณแม่น่าจะชอบนะครับ สูงแบบเบาๆทัศนวิสัยกำลังดีขึ้นลงสะดวกดีครับ แต่อาจจะไม่ได้ตัวALL4นะครับ

ปล. ไม่ทราบว่าคุณแม่หัดขับรถของจขกท.ใช่ไหมครับ ถ้างั้นผมว่ารถคันประมาณนี้คงไม่เป็นปัญหาหรอกครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:14:10 »
เสนอ mini countryman ครับ
เก็บของได้เยอะเวลาไปช็อปปิ้ง
ประหยัดน้ำมันครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ

เลือกรถให้คุณแม่
ผมมองประเด็นความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่งเลยครับ

ความปลอดภัยนั้นไม่ใช่แค่ตัวถังหรือโครงสร้างอย่างเดียวนะ
ผมมองว่า ความปลอดภัยในการใช้งานก็สำคัญครับ
คุณแม่เพิ่งหัดขับรถ เพราะฉะนั้น รถไม่ควรจะเป็นรถที่มีปัญหาจุกจิก
และที่สำคัญหากท่านใช้ไปไหนมาไหนคนเดียว รถนั้นไม่ควรสะดุดตามากครับ
ในความเห็นของผม ผมเลือก Golf ครับ (ไม่ต้อง Gti ก็ได้มั้งครับ คุณแม่คงไม่ซิ่งขนาดนั้น ;D)

นี่แหละครับที่ผมเป็นห่วงที่สุด คือเรื่องความปลอดภัย
วันนี้นั่งรถไปกับคุณแม่แล้วเป็นคนที่ขับรถได้น่ากลัวมาก ๕๕

คิดใหม่ เพิ่มตัวเลือกใหม่ CT200h ครับ

ตอนแรกว่าจะเอาเข้าเป็นช้อยส์ที่ 4 แล้วครับ ,,, แต่ผมคิดว่าถ้าจะเอารถญี่ปุ่นให้คุณแม่ สู้เอา FD ให้ดีกว่า
ผมไม่ได้ดูถูกรถญี่ปุ่นนะครับ แต่ผมกลัวมันจะไม่ปลอดภัย  ยังไงก็อยากได้ยุโรป เหล็กแข็งๆไว้ก่อน =)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:15:47 »
ผมว่า Countryman คุณแม่น่าจะชอบนะครับ สูงแบบเบาๆทัศนวิสัยกำลังดีขึ้นลงสะดวกดีครับ แต่อาจจะไม่ได้ตัวALL4นะครับ

ปล. ไม่ทราบว่าคุณแม่หัดขับรถของจขกท.ใช่ไหมครับ ถ้างั้นผมว่ารถคันประมาณนี้คงไม่เป็นปัญหาหรอกครับ

คุณแม่ใช้ Camry hybrid หัดอ่ะครับผม  ป่าป๋าหัดให้ แต่ยังไม่เคยออกถนนใหญ่เลยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:23:34 »
ผมขอเสนอ CT200h เป็นตัวเลือกเพิ่มอีกเช่นกันครับ  
ศูนย์บริการมีเป็นหลักแหล่ง บริการดีซ่ะด้วย
สมรรถนะที่ผมได้อ่านจากสำนักรีวิวรถหลายที่ ก็บอกว่าขับดี
แถมเป็น Hybrid จากที่ลองขับ Prius ระยะสั้นๆ ก็ประหยัดดีมากครับ ถ้าไม่เหยียบแหลก
ขนาดก็โอเคน่ะ ผมว่ากำลังเหมาะ
ส่วนความปลอดภัย แนะนำไปหาดูพวกทดสอบการชนใน Youtube ดูเอาน่ะครับ
รถญี่ปุ่นเดี๋ยวนี้ 4-5 ดาวทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 23:28:57 โดย osment »

Chariot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:40:12 »
เน้นความปลอดภัย ใช้ในเมืองเป็นหลัก ประหยัด ไม่เกิน 3 ล้าน

แนะนำ Volvo XC60 ครับ

ปลอดภัยในเมืองด้วยระบบ City Safety เบรกอัตโนมัติป้องกันการจิ้มตูดคันหน้า เตือนจุดบอดเวลาเปลี่ยนเลน ฯลฯ

ประหยัดด้วยเครื่องดีเซล ราคา 2.9 ล้าน เหมาะสุดๆ กับคุณแม่ผู้รักความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 00:03:04 »
มันขัดแย้งกันยังไงไม่รู้อ่ะคับรุ่นรถกับความต้องการ
รุ่นรถที่คุนมองๆไว้มันไม่ค่อยจะตอบความต้องการ
คุณซักเท่าไรเลยอ่ะคับ ความต้องการคุณที่บอกมา
มันเข้าข่ายรถญี่ปุ่นทั้งนั้นเลยอ่ะคับ
เพราะรถที่คุณบอกมานั้นมันก็ไม่ได้หนีตัวc-secment ของญี่ปุ่นมากนะคับ
คืออาจจะไม่ใหญ่เท่าพวกcivic altis แต่ก็ ใหญ่กว่าพวก JAZZ YARIS หน่อยนึง
เพระโดยส่วนตัวผมนะคับ ย้ำคับ ความคิดเห็นส่วนตัว ที่คุณบอกมาว่าต้องการ
1. ความปลอดภัยของตัวรถสูง ( คุณแม่ขับรถไม่แข็ง ) -อันนี้รถญี่ปุ่นอาจไม่ตอบความต้องการเท่าที่คุณอยากได้แต่ก็ไม่เลวร้ายนะคับ
2. ประหยัดน้ำมัน ( ใช้ในเมืองเป็นหลัก ) -ก็ไม่ประหยักเท่าไรนะคับในการขับปกติแต่ถ้าวิ่งน้อยก็ประหยัดแน่คับ
3 . หาที่จอดง่าย ( ขนาดกระทัดรัด ) - รถญี่ปุ่นกระทัดรัดกว่านะคับผมว่า

แต่ถ้าให้เลือกกับ3ตัวเลือที่คุณให้มานะคับผมชอบ audi a1 เหตุผลคือสวยคับ(เรื่องสมรรถนะ การหินน้ำมัน หาที่จอด ไม่หนีกันคับ)
ส่วนMini countryman ผมว่ามันยังขาดๆเกินๆไปนิด ผมว่าตัวMini cuper s ลงตัวกว่าคับ
และสุดท้าย volk Golf  ผมว่าตัว new beetle สวยก่าคับ
อ้อมีอีกตัวที่อยากให้ไปลองดู MAZDA MX5 เล็กกระทัดรัด ดีคับ ขับไปจ่ายกับข้าวได้ หาที่จอดง่ายพอควร 555

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 00:29:42 »
ผมเสนอ honda jazz
เพราะ 1 ขับไปไม่ไกลนัก ความปลอดภับเท่านี้พอแล้ว
2. คันเล็ก ท้ายตัด จอดง่ายแถวตลาด
3.ใส่ของได้เยอะ เหมาะกับผู้หญิง ที่ชอบช็อปปิ้ง
4.ถ้าขับไม่คล่องมากแนะนำคันนี้ เพราะ  คันเล็กขับง่าย ถ้าเฉี่ยวชน อะไหล่ถูก
5.ถูกดีครับ อเนกประสงดี ความปลอดภัยใช้ได้ ประหยัดเงินเราตั้งเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ยังไงก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวนะครับ ว่าชอบอันไหนซื้อมาจะได้ไม่เบื่อ่เร็ว แนะนำเฉยๆๆครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:18:30 »
ผมว่า แค่ 8km per day ไม่ต้องปลอดภัยอะไรมากก็ได้มั้งครับ แต่ดูจากรถที่ จขกท ใช้แล้ว ถ้ามีตังก็สอยเลย ครับ countryman สวยดี ถ้าประหยัดหน่อย ผมว่า Prius ก็น่าพอครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:21:41 »
Golf ตัวธรรมดาครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:57:43 »
ถ้าใช้รถแค่นี้ กับงบขนาดนี้ ผมก็เชียร์ CT200h ไม่ก็ Prius นะครับ รถญี่ปุ่นในปัจจุบัน ถ้าใน segment ใกล้ๆ กัน เรื่องความปลอดภัยไม่ทิ้งกันมาก (ถ้ามันไม่ลดต้นทุนตัดอุปกรณ์ความปลอดภัยไปเยอะๆ ละก็นะ....) เจ้าสองตัวนี้เป็น Hybrid ประหยัดแน่นอน และเท่าที่ดูจากฐานะของจขกท น่าจะพอมีตังค์เปลี่ยนแบต เมื่อหมดอายุประกันไปแล้วแน่ๆ (Prius น่าจะซื้อประกัน 10 ปีได้ CT200h ไม่รู้ครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:26:34 »
Mini countryman  ผมว่ามันไม่น่าจะเหมาะกับคุณแม่คุณนะ เป็น volk golf น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:57:23 »
พวก Mini ผมก็ๆ ไม่เคยนั่งนะครับ แต่ได้ข่าวว่าแข็งมาก
ถ้าเป็นแม่ผม แม่คงไม่ปลื้มแน่ๆ  ;)

เพิ่งขับรถเป็น ขับในกทม. รถเตี้ยๆ มีหวังได้บีนฟุตบาท  :-\
คงต้องเป็นรถที่ทรรศนวิสัยดีๆ ด้วย
ลูกเล็กเด็กแดง หมูหมากาไก่ มอซงมอไซร์

ถ้าเป็นผม ผมคงพาแม่ไปลอง Suzuki SX4 ดู

แต่ถ้าผมเป็นท่าน ผมจะพาแม่ไปลอง BMW X1 ครับ  ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:00:20 »
VolVo C30 มั้ยครับ ครบทุกความต้องการนะ แถมเป็น Volvo ขึ้นชื่อเรื่องความปลอดภัย และมีรูปร่างที่ผู้หญิงน่าจะชอบด้วยครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:29:38 »
เท่าที่อ่าน ความเห็นผมว่า Volvo S60 เหมาะสมครับ
ระบบพร้อมจริงๆ ขับรถน้อยมาก เรื่องน้ำมันชั่งมันเห่อะครับ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:10:43 »
ลักษณะการใช้งาน : - ขับไปทำงาน ไป-กลับ 8 Km./day
                            - ขับไปจ่ายตลาด ( หาที่จอดค่อนข้างยาก )

ต้องการ : 1. ความปลอดภัยของตัวรถสูง ( คุณแม่ขับรถไม่แข็ง )
               2. ประหยัดน้ำมัน ( ใช้ในเมืองเป็นหลัก )
               3 . หาที่จอดง่าย ( ขนาดกระทัดรัด )

ที่คิดออกตอนนี้ :  1. Mini countryman ( แอบอยากได้เอง )
                          2. Audi A1

ปล. คุณแม่เพิ่งจะหัดขับรถ ="= เพราะ ปีหน้าผมไม่อยู่ + ป่าป๋าชอบหนีเที่ยว ไม่มีใครรับ - ส่ง TT

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยกัน Share หน่อยครับผม

อารมณ์เดียวกับผมเลยครับ คุณแม่ก็อยู่ในช่วงระหว่างหัดขับรถ และ ปีหน้าผมก็มีโปรเจคไป ตปท.

ผมคิดว่า Mini Cooper Countryman S นี่ลงตัวสุดแล้วครับ เป็นรถขนาดกะทัดรัดที่มีความคล่องตัวสูง และยืดหยุ่นได้ดีด้วย

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:57:52 »

2. Audi A1

เรื่องประหยัดน้ำมันเนี่ย ผมว่าลืมๆมันไปเถอะ เพราะคุณแม่ใช้น้อยมาก น้ำมันมันก็ใช้น้อยอยู่แล้ว
ที่ต้อง Concentrate ผมว่าก็มี
-  ขับไปจ่ายตลาด ( หาที่จอดค่อนข้างยาก ) - เน้นใส่ของสะดวก
-  ความปลอดภัยของตัวรถสูง ( คุณแม่ขับรถไม่แข็ง ) - เน้นแข็งแรง ส่วนตัวแนะนำรถยุโรป
-  หาที่จอดง่าย ( ขนาดกระทัดรัด ) - เน้นขนาดว่าเล็ก
-  ราคาไม่เกิน 3M. - ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆให้ลึกซึ้ง

เอาทีละตัวเลยนะ
1.Mini Country Man
- ตัวนี้น่ะ ผมเคย ไปดู ไปลอง มาแล้ว ผมว่ามันเป็นรถที่ไม่คุ้มค่าเอาซะเลย เพราะอะไรๆ ก็เป็น Analog ไปซะหมด ราคาก็เกินตัวไปมากเลย รถแบบนี้น่ะ 2 ล้านต้นๆก็น่าจะพอแล้ว ไม่ควรจะตั้งราคาได้ทู่ววว์เรศแบบนี้

Audi A1
ถ้าคุณแม่ใช้คนเดียว อย่าลืม คำนึงเรื่องการซ่อมด้วย อียี่ห้อนี้นี่ จุกจิก+ซ่อมแพงพอสมควร ถ้าคุณแม่ผู้ซึ่งไม่ค่อยรู้เรื่องรถซักเท่าไหร่ต้องมาเจอกับเรื่องการซ่อมนี่จะน่าเป็นห่วงขั้นสุดยอดไปเลยนะครับ

Volk Golf

ยี่ห้อนี้ เท่าที่ผมประสบมา เรื่องจุกจิกนี่ไม่มีนะครับ ศูนย์ไว้ใจได้ เรื่องซ่อม รถยุโรปนี่แพงอยู่แล้วแหละ อย่าไปใส่ใจ แต่เรื่องก็คือ การซ่อมนี่จะซ่อมได้ที่ศูนย์ Authorize Dealer เลย ผมเองซ่อมกับยนตรกิจมาที่วิภาวดี ไม่มีปัญหา
(อันนี้เพิ่มเติมนิดนึงว่า ยนตรกิจมีชื่อเสียมายาวนาน เรื่องการประกอบรถที่ไม่ดี แต่ตอนนี้ รถเกือบทั้งหมดยกเว้นรถตู้นั้น เป็นรถที่สั่งนำเข้ามาครับ เพราะฉนั้น นอกจากไม่ต้องห่วงเรื่องว่าจะประกอบไม่ดีแล้ว ยังได้รถที่ประกอบมาตรฐานจากยุโรปเลย)

งั้น เชียร์ GTI นี่แหละ

แต่อีกอย่างที่อยากแนะนำ ใช้ยาว ดูดี ไม่มีปัญหา ซ่อมชัวร์ ใช้กันเยอะ(รถเมื่อใช้กันเยอะๆก็ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ขาดสต๊อก) คุณภาพดี อยู่ในงบ ไม่จุกจิก มีประกัน3ปี แนะนำนี่เลยครับ ชัวร์สุด

Benz C-180
ชัวร์สุด ไม่ใหญ่มากนัก (ประมาณ อัลติส) และผมว่ามีคุณสมบัติทุกข้อที่คุณกล่าวมาเลยทีเดียว ที่สำคัญ แม่เราใช้ ไม่ต้องคิดเรื่องความแปลกหรอกครับ คิดถึงประโยชน์ที่ได้+ความสะดวก+พึงพอใจ ก็พอ อย่าไปบ้าตามใคร
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:06:11 »
ถ้างบประมาณนี้ แล้วคนใช้เป็นผู้หญิง
ผมเชียร์Peugeot 207CC ครับ เป็นรถเล็ก ขับง่ายขับคล่อง

.-_-.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:47:18 »
ถ้างบประมาณนี้ แล้วคนใช้เป็นผู้หญิง
ผมเชียร์Peugeot 207CC ครับ เป็นรถเล็ก ขับง่ายขับคล่อง

.-_-.

เอาญาติไปด้วยดิ Citroen-DS3   1.5 ล้าน เครื่องเดียวกับ MINI

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:20:21 »
ความปลอดภัย ผมนึกถึง volvo เลยอะครับ

xc60 นี่โอเลยนะครับ ระบบพร้อมและ ทัศนวิสัยดี และ มันไปไหนได้หมด ไม่ต้องห่วงน้ำท่วม  นะครับผมว่าๆ  ;D

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:47:40 »

.-_-.

เอาญาติไปด้วยดิ Citroen-DS3   1.5 ล้าน เครื่องเดียวกับ MINI

นั่นสิครับ ถ้าคิดจะเล่นกะยนตรกิจ
ลักษณะการใช้งานก็แทบไม่ได้เอาไปลุยอะไรเลย เล่นDS3ดีกว่าครับ

.-_-.

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 14:54:50 »
ถ้าเป็นผู้ใหญ่ สูงวัย น่าจะเป็นรถที่ดูภูมิฐาน
ซ่อมง่าย ไม่มีปัญหาจุกจิกจะดีกว่านะครับ

แนะนำเป็นเบนซ์ซีคลาส หรือบีเอ็มซีรีย์3 เครื่องดีเซลครับ
ดูภูมิฐาน เรื่องซ่อมไม่มีปัญหา เครื่องดีเซลประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:19:39 »
ผมว่าให้มาแบบนี้รถยุ่นก็เมหาะรถโรปก็ได้ครับ แต่ลดอคติลงหน่อยเถอะ เดี๋ยวนี้รถยุ่นเขา 4-5 ดาว
แถมบางคันทดสอบออกมาบาดเจ็บน้อยกว่ารถโรปก็มีครับ ดูที่ผลทดสอบที่น่าเชื่อถือเถอะครับอย่าใช้ความรู้สึกเลย

แล้วเวลาเกิดอุบัติเหตุจริงๆเนี่ย "รถ" มันชนครับ ไม่ใช่เอา "ความรู้สึกส่วนตัวเรา" ไปชน ดูผลทดสอบของรถแต่ละคันดีกว่าครับ

หรือจะทดสอบกับตัวก็ไม่ว่าครับถ้ากลัวไม่แน่ใจ  ;D

ก็ตามนี้ละครับ ผมว่าพวกนี้น่าสนใจ ความประหยีดก็ตามที่น่าจะพอรู้ๆกันตามรีวิวคุณจิมมี่
ส่วนความน่าใช้อะไรพวกนี้ต้องแล้วแต่คนชอบ ราคาก็ตามกระเป๋าละครับ
แต่ที่ยกมาก็ผลทดสอบของแต่ละคันที่ "ผม" ว่าน่าสนใจ

Swift
http://www.euroncap.com/results/suzuki/swift/2010/403.aspx

Golf
http://www.euroncap.com/results/vw/golf/2009/354.aspx

Yeti
http://www.euroncap.com/results/skoda/yeti/368.aspx

Prius
http://www.euroncap.com/results/toyota/prius/370.aspx

Fiesta
http://www.euroncap.com/tests/ford_fiesta_2008/333.aspx

อันนี้ที่คุณสนใจตั้งแต่ข้างต้น

Countryman
http://www.euroncap.com/results/bmw/mini_countryman/2010/418.aspx

A1
http://www.euroncap.com/results/audi/a1/2010/412.aspx

(เห็นส้มๆผมก็ว่าน่ากลัวแล้ว)

เพิ่มเติมครับ http://www.euroncap.com/tests.aspx
H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:25:18 »
ไอ้ที่ว่าเรื่องความปลอดภัยเนี่ย
อย่าลืมนะครับว่ามันไม่ใช่แค่ตอนชน
และอย่าคิดแค่เรื่องตอนชน

รถที่ดี การที่เราจะเลือก ควรจะเลือกที่ว่า
เวลาขับ การควบคุมได้ดั่งใจ

ควรคำนึงถึงการหลีกเลี่ยงการชน มากกว่า ชนแล้วจะหักกี่ชิ้นนะ
อีกอย่าง เวลา Test เนี่ย มันมี Speed ของมันครับ
แล้วถ้าเราขับเร็วกว่านั้นเนี่ย
ไอ้เรื่องที่วัดมามันก็เรียกได้ว่าโยนทิ้งไปซะ เพราะมันไม่มีประโยชน์อะไรเลย

ไหนจะมุมที่ชนอีก นี่ยังไม่รวมถึงวัตถุที่ชนนะ

เช่น ถ้าจะวัดการชนแล้ว ถ้าชนกำแพง / ชนตอหม้อสะพาน / ชนรถที่ขับสวนมา / ชนรถ10ล้อ / ชนรถ10ล้อที่วิ่งอยู่ / ฯลฯ
มันมีเพียบครับ ทำให้มันไม่สามารถจะมาวัดอะไรได้แน่นอน

ดังนั้น ซื้อรถที่เราเชื่อแน่ๆดีกว่าครับ

ส่วนเรื่อง Citreon นี่ ลองดูเรื่องค่าซ่อมดีๆนะครับ ตลอดมานี่มันได้รับการยกย่องว่า
"Citreon ซ่อมแพงที่สุดในประเทศไทย" เลยทีเดียว

Chariot

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:00:03 »
^
^
^
ช่วยระบุด้วยครับว่า Citroen รุ่นไหน

ถ้าเป็น DS3 เกรงว่าจะซ่อมถูกกว่าแต่ก่อน เพราะใช้เครื่องร่วมกับมินิ ซึ่งไม่อินดี้เหมือนสมัยก่อนแล้ว

ส่วนระบบความปลอดภัยที่ดีที่สุด คือการไม่ชน หรือ Pre-Crash ดังนั้น ผมก็ยังยืนยันว่าแนะนำ Volvo XC60 หรือ S60 จะปลอดภัยที่สุดครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:38:21 »
^
^
^
ค่าซ่อม ผมว่ามันอยู่ที่ศูนย์คิดราคาเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าใช้เครื่องไหน แล้ว ซ่อมถูกหรือแพง

หรือที่เทียบนี่หมายถึงอู่
ถ้าเป็นอู่ต้องถามว่าจะให้ผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องรถอะไรเลย ไปผจญกับอู่ซ่อมรถ ผจญกับช่างเพียงคนเดียวเลยเหรอ
ผมไม่คิดเลยเรื่องอู่ ถึงได้พูดแต่เรื่องศูนย์ไง

แล้วอย่ามาพูดนะ ว่าศูนย์บางทีก็มั่ว เพราะที่ผมแนะนำผมใช้จากประสบการณ์
พวก Benz - VW ไม่เคยมั่วให้ผมเห็น บอกตรงไหน แก้ตรงนั้น (ศูนย์ที่ผมไปนะ)

เพราะถ้าจะบอกว่าที่ไหนก็มั่วได้ละก็
ผมแนะนำ อย่าขับรถมันซะเลยจะชัวร์กว่า

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:54:45 »
ผมว่า ที่เลือกรถนี่ ไม่ใช่คุณแม่เลือกแน่ ๆ เลยครับ

ผมเชียร์ Mini countryman

อย่าแอบไปใช้เอง จนคุณแม่ไม่ได้ใช้นะครับ

55555