ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ผลิตภัณฑ์ดูแล สี รถอะไรกันมั่งคับ มาแชร์ข้อมูลกัน  (อ่าน 21421 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
มาแชร์กันคับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่คับ

ถ้ามีรูปด้วยก็ดีนะคับ  ;) อยากเห็นว่าได้ผลดีมั๊ย

ผมใช้ Maguiars #21 สำหรับเคลือบ สำหรับสีดำ มันดูไม่ค่อยแจ่มเลยคับ

กับ #135 มาทำ Detailing คับ สะดวกดีด้วยคับ อันนี้

ส่วนในรูป เพิ่งเคลือบ เบอ #21 มาคับ สีดำไม่สดเลย 
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะนำที่ทายางล่ะกัน Caretex เพราะยี่ห้อนี้ดีมากๆ ลุยฝน 2 วันยังดำอยุ๋เลย หาซื้อได้ตามโลตัส BigC ทั่วไป

ส่วนล้างรถผมล้างแชมพูธรรมดาๆ ไม่เคลือบครับ จะขับเคลือบครั้งใหญ่ก็ 6 เดือนครั้ง พอแล้วครับ

ออฟไลน์ panerai

Zaino ก็ดีครับ ดีมากด้วยซ้ำครับ 8)

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ผมใช้ ครีม cana กระป๋อง 70 ขัดสีรถ

แชมพูล้างใช้ ตามโลตัสบิ๊กซี

ขัดเงาใช้แมกไกว ผมให้สำคัญกับขั้นตอนการขัดเงามากที่สุด  ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ชอบ วูฟกัง กับ พัวบอย ครับ ;D

แต่ตอนนี้พี่ชายผมลองลง ออโต้กลิม HD Wax ไว้ให้เกือบเดือนละ
ยังไม่ได้ล้างเลย ว่าจะลองล้างดูจะยังเงาอยู่มั้ย

;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ไปลอง กูเกิ้ล Zaino มา มีแต่คนบอกดี เงา คราบน้ำฝนไม่เกาะ แต่ไม่ลื่น  ::)

พอเข้าไปดูว่าต้องใช้แบบไหน เหว๋อเลยคับ  :o Z2, ZAll in one, Z2, Z3, Z4, Z5, Z6, Z7, Z8  :o

แล้วเข้าไปดูในเว็บของ Zaino ก็ยัง งง ต่อ เพราะมี Z ทั้งหลายเหมาะกับเจ้าของอยากให้รถออกมาเงาแบบไหน หรือ ใช้สำหรับงานแบบไหน

พอจะหาที่ซื้อ ยัง งง เข้าไปอีก ทั้งหาคนขาย กับราคาอันสุดแสงจะแพง  :o

---------

รถผมเพิ่งทำสี มาหลายชิ้น และขัดเก็บสีไปแล้ว ปราศจากขนแมว ควรใช้อะไรแบบไหนดีคับ หรือใช้ Maguiars #21 #135 ต่อไปก่อนได้ป่าวคับ?  ???
2011 Prius

ออฟไลน์ YenChar

#21 เน้นความทนเป็นหลักครับ
ปกติเบอร์21 จะไม่เงาเท่าไหร่ แต่ปกป้องดี ทน ไม่หลุดง่ายๆ

แต่ผมก็ใช้ #21 ครับ ในกรณีที่คิดว่าจะไม่ได้ล้างนานๆ หรือขี้เกียจ
ลงโค๊ทเดียว จบ

แต่ถ้าช่วงไหนขยันๆ จะลง Gold Class Carnuba แทน
ถึงจะไม่ทน แต่ถูกกว่า และเงากว่าครับ

การลงแว๊กให้สวย สำหรับผม ขั้นตอนสำคัญคือการเตรียมพื้นผิวครับ
ล้างให้สะอาด จัดเต็มๆ ถูให้ทั่วทุกมุม ถูแรงๆ เน้นเอาคราบยางมะตอยออก
แล้วล้างอีกครั้ง แบบผ่านๆ เผื่อเก็บรายละเอียด
พอล้างเสร็จ ลงดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์
หลังจากนั้น ใช้แว๊กซ์อะไร ก็เงา ครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

ผมใช้ Fuso Coat Mirror Shine ของ soft99 ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่า เงาดีครับ..

ออฟไลน์ Nioka

คุณภาพกับราคาสมเหตุสมผลที่สุด ผมยกให้ 3m paste wax

ข้อดี

หอม ราคาหลักร้อย ใช้ได้จนลูกโต สีดำนี่ช่ำเลย เช็ดง่าย

เวลาลงตามร่องต่างๆไม่เกิดคลาบขาวๆ ทิ้งไว้ให้กวนใจ

ลงได้บ่อยเพราะ ลงง่ายเช็ดง่าย ทนพอสมควร  ไม่มีของปลอม

ข้อเสีย

บรรจุภัณฑ์เห่ย เปลี่ยนได้แล้ว เปิดยาก

ส่วนตัวอื่นๆผมก็ชอบนะแต่งบไม่ค่อยมี 555 และก็ชอบ Meguiar's NXT Generation Tech Wax 2.0 ครับ อันนี้ลื่นปรืดๆ

dogclubs

Re: ใช้ผลิตภัณฑ์ดูแล สี รถอะไรกันมั่งคับ ม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 18:21:00 »
แมกไกว 21 เป็นพัน

มีงบน้อย ใช้แมกไกว 135 อย่างเดียวเลยได้หรือเปล่าครับหลังล้าง

สำหรับ รถสีขาวนะครับ  ชอบล้างบ่อยเกือบทุกอาทิตย์ รถไม่ค่อยได้ใช้ครับ ไม่จอดตากแดดเลย
หรือใช้ Gold Class Carnuba
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

รถสีดำ-เทาดำเคยอ่านเจอ เขาให้ใช้แมกไกว เบอร์26นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 18:33:49 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
KiWi ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไม่ใช้ล้อเล่งครับ

ผมใช้ แอมเวร ล้างครับ เคลือบ ก็ แอมเวร(รูนี่ย์)

ก็โอเคดรับ ฝนตกลืนปรื้ด อยู๋ ล้อก็กวี่สีนํ้าเงิน สเปย์

ครับ !!!!

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ข้างบนเอาจริงเหรอครับ ผมเหมือนเคยได้ยินมา แต่ยังไม่เคยเห็นคนทำ :D

ออฟไลน์ prai

ที่มันขายอยู่ที่ Amway อ่ะครับ

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ ครีม cana กระป๋อง 70 ขัดสีรถ

แชมพูล้างใช้ ตามโลตัสบิ๊กซี

ขัดเงาใช้แมกไกว ผมให้สำคัญกับขั้นตอนการขัดเงามากที่สุด  ;D

cana ผมว่าอย่าใช้เลยครับ มันแรง มีผงขัดด้วย สีบางลงเยอะครับ ถ้าจะขัดสีเพื่อลบรอยหาน้ำยาขัดดีๆ ดีกว่านะครับ แต่ถ้าจะทำความสะอาดแนะนำเป็นคลีนเนอร์แว๊กซ์ครับ

ล้างรถ>ลูบดินน้ำมัน>คลีนเนอร์>เคลือบสีด้วยแว๊กซ์

น้ำยาขัดทั่วไป ถ้ามีคำว่า clear coat safe ไม่ได้หมายความว่าไม่มีผงขัดนะครับ น้ำยาที่มีผงขัด จะทำให้สีบางลง เน้นใช้เพื่อการลบรอยมากกว่าทำความสะอาด
ถ้าจะหาคลีนเนอร์แว๊กซ์ ต้องมองหา ขวดที่เขียนว่า non-abrasive ครับ

ถ้าลูบดินน้ำมัน+ลงคลีนเนอร์จนผิวสะอาด แว็กซ์ราคาไหนๆ ก็ให้ผลงานที่ดีได้ แถมมันจะอยู่ได้นานกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Art130

• **
ตอนนี้ผมใช้ chemical guys black light ครับ ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ pinnacle เร็วๆนี้ อยากลองๆ

ออฟไลน์ gorilla

21 ตามความเข้าใจผม มันเน้นเคลือบมากกว่า ทำให้เงาขึ้นอ่ะครับ

ส่วนตัวผมว่ามันทนกว่า tech wax เพราะผมมีทั้ง 2 ตัว

ถ้าจะให้เงาขึ้นลองหา 7 มาลงก่อน หรือลอง ultimate compound ก็ได้ครับ แล้วเคลือบด้วย 21 ครับ   

ผมว่ามันเงาขึ้นนะครับ  แต่รถผมสีขาวผมดูไม่ค่อยจะออกเท่าไหร่ อิอิ

ผมก็ล้างเอง เคลือบเองครับ   ;D

dogclubs

Re: ใช้ผลิตภัณฑ์ดูแล สี รถอะไรกันมั่งคับ ม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 21:37:42 »
21 ตามความเข้าใจผม มันเน้นเคลือบมากกว่า ทำให้เงาขึ้นอ่ะครับ

ส่วนตัวผมว่ามันทนกว่า tech wax เพราะผมมีทั้ง 2 ตัว

ถ้าจะให้เงาขึ้นลองหา 7 มาลงก่อน หรือลอง ultimate compound ก็ได้ครับ แล้วเคลือบด้วย 21 ครับ   

ผมว่ามันเงาขึ้นนะครับ  แต่รถผมสีขาวผมดูไม่ค่อยจะออกเท่าไหร่ อิอิ

ผมก็ล้างเอง เคลือบเองครับ   ;D

ใช้ แมกไกว 135 อย่างเดียวเลยได้ไหมครับ งบน้อยน่ะครับ  รถไม่ค่อยได้ใช้ น่ะครับ
หรือ Ultimate Quik Wax ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 21:59:16 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ Tonyhawk

• **
ล้าง
    เลอะมาก - Chemical Guys Citrus Wash & Gloss
    เลอะน้อย - Optimum No Rinse Wash & Shine ใช้ลูบฝุ่นแล้วเช็ดได้เลย
คลีนเนอร์ทำความสะอาดผิว
    optimum poli-seal
เคลือบแล้วแต่อารมณ์
    wolfgang deep gloss paint sealant 3.0
    menzerna power lock
    chemical guys jetseal 109
เช็ดฝุ่น+ดูแลระหว่างวันหรือหลังล้างรถ(ถ้าไม่ได้เคลือบ)จะใช้ detailer
    chemical guys speed wipe
    chemical guys pro detailer
2 เดือนจะลูบดินน้ำมันซักครั้งครับ แว๊กซ์อะไรก็สวยได้ถ้าพื้นผิวดีครับ ต้องเตรียมผิวให้ดีซะก่อน

ออฟไลน์ gorilla

ใช้ แมกไกว 135 อย่างเดียวเลยได้ไหมครับ งบน้อยน่ะครับ  รถไม่ค่อยได้ใช้ น่ะครับ

เท่าที่อ่านรายละเอียดของสินค้าดูแล้ว

คิดว่ามันออกแบบสำหรับปกป้องและรักษาความเงาของรถที่มีอยู่เดิม (for quick touch-ups and shine maintenance)  ไม่ใช่สำหรับทำให้เงาขึ้นนะครับ เพราะวิธีการใช้ก็แค่ฉีดสเปรย์และเช็ดด้วยผ้าไม่โครไฟเบอร์เท่านั้นเอง

ถ้ารถคุณเงางามหรือมี wax เคลือบอยู่แล้วก็ใช้ได้เลยหลังจากล้างรถเสร็จครับ

แต่ถ้าต้องการให้เงาขึ้น ก็ควรหาตัวอื่นมาขัดให้เงาก่อน ตามด้วยเคลือบ wax ครับ  หลังจากนั้นก็ค่อยใช้ 135 หลังล้างรถครับ 

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ของผมใช้น้ำยาล้างรถแอมเวย์
เคลือบด้วย 3M Paste wax(คุ้มราคามากๆ)
เคลือบยางด้วยน้ำยาเคมีอะไรซักอย่าง ได้มาทดลองจากคาร์แคร์ครับ

ออฟไลน์ CookiE

CG Jetseal109 เงาดี ลื่นโอเค ทนพอใช้ได้

ส่วนเบอร์ 21 ไม่ค่อยเงา ลื่นนิด ๆ แต่ไม่ค่อยทนเลย ทนใช้ไปเพราะดีกว่าไม่ได้เคลือบ และราคาพอรับได้

CG Jetseal109 เงาดี ลื่นโอเค ทนพอใช้ได้

ส่วนเบอร์ 21 ไม่ค่อยเงา ลื่นนิด ๆ แต่ไม่ค่อยทนเลย ทนใช้ไปเพราะดีกว่าไม่ได้เคลือบ และราคาพอรับได้

ถ้าผมหา Zaino ไม่ได้ ก็ Chemical Guys นี่แหละคับ กำลังมองอยู่เลย  ;D
2011 Prius

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่ผ่านมา ล้างที่ แมคไกวร์ ลาซาล ก็จัดเบอร์ 21 กันตลอด มีครั้งนึง ช่วงสงกรานต์ ที่ลอง Wax เรือ
ก็โอเคดี

น้องที่รู้จักกัน จัด Zaino ให้แล้ว 2 รอบ และ แฮปปี้มากๆ อยู่

ตอนนี้ รถ Demo ยังเข้าร้านเดิมอยู่ เพราะร้านเขาก็ยังดีอยุ่ แต่รถตัวเอง เปลี่ยนร้าน
มาเข้า Wash Plannet ตรงพระราม 4 เลยช่อง 3 และตึก Boss มานิดเดียว
วันนี้ เพิ่งลอง Autoglym HD ที่เห็น ก็เงาดี แต่เหมือนยังไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่
ไม่เป็นไร ครึ่งเดือนข้างหน้า หลังจากจอดไว้ในบ้านเฉยๆ ยาวๆ เราจะมาดูกันว่า
สภาพมันเปลี่ยนไปอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ chaivat

สวัสดีครับ
ความรู้เรื่องการเคลือบสี อยากแนะนำ เวป ที่มีผู้ที่ลองกับ wax มาเกือบทุกยี่ห้อที่มีอยู่บนโลก

http://www.cruzoptra.com/index.php

ผมอ่านและได้ความรู้ เข้าใจ การล้างรถ การเตรียม เครื่องขัด ฟองน้ำ และผ้าไมโครไฟเบอร์ ประเภทของ wax และ การเคลือบ 
มิมีเจตนามาโฆษณาเวปน๊ะครับ แต่ในนั้น ความรู้เรื่องการดูแลรถเพียบ
ขอบคุณ หมอยอด มา ณ ที่นี้ด้วย เจ้าของคำว่า ( รถไม่เงาเราไม่ขับ )

ออฟไลน์ golf32

ปรกติผมใช้ของ autoglym ทั้งชุดผมว่าของเค้าดีนะครับแต่ผมว่าบางตัวเช็ดยากไปหน่อย หรือ เพราะผมขัดด้วยมือหว่า  ??? มีตัวนึงที่ใช้เคลือบเงาจำชื่อไม่ได้ติดทนดีเหมือนกันครับของ autoglym นี่แหละ

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
กระเถิบจาก #21  ไปลอง  Pinnacle Liquid Souveran wax  , Menzerna Powerlock, Blackfire Wet diamond หรือ Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 ดูสิครับ อาจจะลืม #21 ไปเลยก็ได้ ยิ่งถ้าได้ Pinnacle Souveran Paste Wax มาปิดท้ายสีดำนี่แหละยิ่งจะใจละลาย ส่วน # 135 ก็ไว้ดูแลประจำวันให้เงาวิ๊งๆ
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ reyeshenry

ใช้ ของ CG  ทุกอย่าง ตั้งแต่ขั้นตอนการล้าง จนถึง การเคลือบสีครับ

เอารุปมาโชว์ครับ อิๆ

ขอบคุณคับทุกท่าน

ตอนนี้ก้มหน้าก้มตาใช้เบอ21ต่อไปให้หมด
2011 Prius

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เมื่อก่อนก็ใช้ 21 เหมือนกัน แต่เจอ Zaino AIO นี้ จบเลย

เครือบทับด้วย Z2 ทนนาน แต่ไม่ลื่นมาก เงาลึก รถสีขาวนี้สุดครับ  ;D