ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่ากระทู้"อยากทราบกรณี E Class Coupe ไฟไหม้ครับ"หายไปไหนครับ  (อ่าน 24906 ครั้ง)

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15786.0.html

อยู่หน้าสองครับ
คุณน่าจะหาก่อนนะครับ การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• Newbie
  • *
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15786.0.html

คุณน่าจะหาก่อนนะครับ การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว

หาแล้วครับ เมื่อซักครู่ไม่มีเลยเสริชหายังไม่มีเลยครับถึงได้ตั้งกระทู้ถาม ก่อนจะว่าใครกรุณาสอบถามกันก่อนนะครับ 

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

เพื่อนผมคงไม่ใช่มาโพสต์แบบลอยๆหรอกครับ การตอบกระทู้แบบคุณเนี่ย แถวบ้านผมเรียกว่ากวนตีนครับ  ชัดเจนดีมั๊ย?
และไอ้ที่กระทู้ดีๆหล่นเนี่ย ถามหน่อยเหอะว่าไอ้กระทู้หน้าหนึ่งเนี่ย เจอ กระทู้ DMAX เข้าไปอีกดอก ? ตอบผมก่อนนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 22:18:34 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

แรงไปไหมครับท่าน ไม่พอใจคุณก็ควรพูดจาให้เกียรติกันบ้าง ผมก็ตอบแบบใช้ภาษาสุภาพนะ ไม่ได้แดกดันอะไร

แต่ผมขอโทษด้วยแล้วกันนะครับ ที่ทำให้เคืองขนาดนี้ เป็นความผิดผมเองครับ

จบนะครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
คุยกันใจเย็นๆนะครับ
ใจเขาใจเรา
รักษาน้ำใจกันด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อันนี้แค่เบาะๆ ถ้าผมโมโหจริงๆ น่ากลัวกว่านี้เยอะ

ปล.คนตั้งกระทู้นี่เพื่อนสนิทผมครับ
และเจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกันเพิ่งกินข้าวกันเมื่อวาน....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
แรงไปไหมครับท่าน ไม่พอใจคุณก็ควรพูดจาให้เกียรติกันบ้าง ผมก็ตอบแบบใช้ภาษาสุภาพนะ ไม่ได้แดกดันอะไร

แต่ผมขอโทษด้วยแล้วกันนะครับ ที่ทำให้เคืองขนาดนี้ เป็นความผิดผมเองครับ

จบนะครับ

แต่คนที่ไม่ให้เกียรติกันก่อนคือคุณนะครับ ผมเองก็ใช้ภาษาสุภาพในการตั้งคำถามเหมือนกัน แต่คุณกลับมากล่าวหาว่า "การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว" ทั้งๆที่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมเองก็หาแล้วในหลายๆวิธีแต่มันไม่เจอจึงได้มาตั้งกระทู้ถามแล้วกระทู้ผมมันเป็นแบบไหนเหรอครับที่ห้ามมาตั้งในเวปบอร์ดแห่งนี้ ขอบคุณครับ

ครับ ผมทราบแล้ว และผมก็ขอโทษคุณทั้งสองคนแล้วนะครับ ที่ทำให้คุณไม่พอใจ
มันเป็นเรื่องที่น่าจะจบนะครับ ผมไม่ได้เจตนาจะให้คุณไม่พอใจขนาดนี้

และมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร ผมก็จะระวังคำพูดของผม และขอโทษอีกครั้งในคำพูดของผม

ผมเองก็ยอมรับตามตรงว่าไม่พอใจเหมือนกัน แต่ก็นั่นแหละครับเรื่องมันเกิดจากผม ผมก็ยอมรับ และขอให้มันผ่านๆ ไป เถอะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ใจเย็นๆครับ พี่  :)

• Newbie
  • *
ครับ ขอบคุณครับ ;)

เอาหละครับ เพื่อให้มันจบจริงๆ
ผมเองก็ไม่สะบายใจ ที่มันเป็นแบบนี้ ผมเองก็ไม่ได้รู้จักคุณทั้งสองคน และคุณเองก็ไม่ได่รู้จักผมเช่นกัน
การกระทบกระทั่ง มันเป็นเรื่องปกติในสังคม แต่ทางออกมันก็ง่ายนิดเดียว คือยอมรับในความผิดของตน และขอโทษกัน

แต่ยังไงเสีย ผมเข้าเว๊ปนี้ทุกวันเพื่อติดตามข่าวสารเรื่องรถ เหมือนสมาชิกอีกหลายๆ ท่าน เพราะเข้าใจว่าเป็นสังคมที่เปิดกว้างและแบ่งปัน
ผมก็จะติดตามข่าวสารต่อไป และขอบคุณคุณ jimmy และทีมงานที่มีข่าวสาร และความรู้ดีๆ ให้ ผมจะติดตามงานคุณต่อไป

คุณ sulley และ คุณ SignifeR ผมก็ขอแสดงความรับผิดชอบอีกครั้งคือ ผมขอโทษในคำพูดของผม

แต่ผมคงจะขอยุติบทบาทของผม และจะไม่แสดงความเห็นใดๆ อีกต่อไปใน HTML นี้ สวัสดีครับทุกท่าน

ออฟไลน์ Hawk

• Newbie
  • *
เวปนี้ส่วนมากผมชอบเข้ามาดู เคยโพสอยู่ครั้งเดียวแหละครับ ขออนุญาติมาตอบตามตรง ไม่มีจริต ไม่ได้มีอิทธิพลยิ่งใหญ่ใดใด

ผมจะบอกว่าที่คุณ Eddy3585 พูดมันผิดตรงไหนครับ ไป"กวนตีน"ใครตรงไหนเหรอ ? งง

กระทู้มันอยู่แค่หน้า 2 คุณ sulley  เค้า search ไม่เจอเองทั้งๆที่ไม่น่าจะหายาก โดนเค้าติติงนิดหน่อยไม่ได้เลยเหรอครับ

หรือที่มันผิดเพราะ จขกท. เป็น "คนตั้งกระทู้นี่เพื่อนสนิทผมครับ และเจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกันเพิ่งกินข้าวกันเมื่อวาน...."

ถามกันตรงๆเลย แล้วขอโทษเถอะ ประโยค อย่างงี้ ---> "อันนี้แค่เบาะๆ ถ้าผมโมโหจริงๆ น่ากลัวกว่านี้เยอะ"

มันเหมาะสมแล้วเหรอครับต้องมาข่มขู่มายกตนกันใน "Internet" กับ เพราะเหตุผลที่ว่า "เจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกัน"

แรงไปก็ขอโทษ กระทบผู้มีอำนาจก็ขอโทษไว้เลย ถ้าผิดกฏบอร์ดข้อไหนลบได้แบนได้ตามสะดวกนะครับ

แค่ทนไม่ได้กับกฏหมู่เหนือทุกอย่าง เพราะวันนี้เพิ่งเจอเพื่อนร่วมงานนิสัยคล้ายๆแบบนี้ที่ทำงาน แสนจะเซง . . .

มันต้องมีคนคิดแบบเดียวกับผมมั่งละเนอะ อยู่ที่คุณกล้า หรือ คุณยอม เท่านั้นเอง   ;)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่eddy 5885 ครับ ใจเย็นครับ อย่าเพิ่งออกเลยครับ ไม่ดีหรอกครับ เราต้องเผชิญหน้าพี่ พี่ก็ขอโทษเค้าแล้ว ให้จบๆกันไปครับเป็นกำลังใจให้ครับ คนในบอร์ดต้อนรับพี่เสมอครับ อย่าไปเลยพี่ พี่อาร์ตก็ใจเย็นๆครับที่พูดเพราะไม่ให้อยากทะเลาะกันนะครับ เรื่องแค่นี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 23:14:19 โดย Tan Everything Beyond »

• Newbie
  • *
เอาหละครับ เพื่อให้มันจบจริงๆ
ผมเองก็ไม่สะบายใจ ที่มันเป็นแบบนี้ ผมเองก็ไม่ได้รู้จักคุณทั้งสองคน และคุณเองก็ไม่ได่รู้จักผมเช่นกัน
การกระทบกระทั่ง มันเป็นเรื่องปกติในสังคม แต่ทางออกมันก็ง่ายนิดเดียว คือยอมรับในความผิดของตน และขอโทษกัน

แต่ยังไงเสีย ผมเข้าเว๊ปนี้ทุกวันเพื่อติดตามข่าวสารเรื่องรถ เหมือนสมาชิกอีกหลายๆ ท่าน เพราะเข้าใจว่าเป็นสังคมที่เปิดกว้างและแบ่งปัน
ผมก็จะติดตามข่าวสารต่อไป และขอบคุณคุณ jimmy และทีมงานที่มีข่าวสาร และความรู้ดีๆ ให้ ผมจะติดตามงานคุณต่อไป

คุณ sulley และ คุณ SignifeR ผมก็ขอแสดงความรับผิดชอบอีกครั้งคือ ผมขอโทษในคำพูดของผม

แต่ผมคงจะขอยุติบทบาทของผม และจะไม่แสดงความเห็นใดๆ อีกต่อไปใน HTML นี้ สวัสดีครับทุกท่าน

5555 มาแนวนี้อีกละ อันนั้นเป็นสิทธิของคุณนะครับ จะตอบหรือไม่ตอบก็แล้วแต่ครับ กระทู้นี้ผมเองก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมแค่เข้ามาชี้เจงในสิ่งที่ผมโพสเท่านั้นเอง แต่คุณจะทำยังไงอันนั้นสุดแท้แต่ครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
อ่านที่นี่มาตั้งแต่ตั้งขึ้นมาใหม่ๆๆ

นี่เป็นครั้งแรกที่รู้สึก ไม่ค่อยดีเลย
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ gabfigo

• Newbie
  • *
เวปนี้ส่วนมากผมชอบเข้ามาดู เคยโพสอยู่ครั้งเดียวแหละครับ ขออนุญาติมาตอบตามตรง ไม่มีจริต ไม่ได้มีอิทธิพลยิ่งใหญ่ใดใด

ผมจะบอกว่าที่คุณ Eddy3585 พูดมันผิดตรงไหนครับ ไป"กวนตีน"ใครตรงไหนเหรอ ? งง

กระทู้มันอยู่แค่หน้า 2 คุณ sulley  เค้า search ไม่เจอเองทั้งๆที่ไม่น่าจะหายาก โดนเค้าติติงนิดหน่อยไม่ได้เลยเหรอครับ

หรือที่มันผิดเพราะ จขกท. เป็น "คนตั้งกระทู้นี่เพื่อนสนิทผมครับ และเจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกันเพิ่งกินข้าวกันเมื่อวาน...."

ถามกันตรงๆเลย แล้วขอโทษเถอะ ประโยค อย่างงี้ ---> "อันนี้แค่เบาะๆ ถ้าผมโมโหจริงๆ น่ากลัวกว่านี้เยอะ"

มันเหมาะสมแล้วเหรอครับต้องมาข่มขู่มายกตนกันใน "Internet" กับ เพราะเหตุผลที่ว่า "เจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกัน"

แรงไปก็ขอโทษ กระทบผู้มีอำนาจก็ขอโทษไว้เลย ถ้าผิดกฏบอร์ดข้อไหนลบได้แบนได้ตามสะดวกนะครับ

แค่ทนไม่ได้กับกฏหมู่เหนือทุกอย่าง เพราะวันนี้เพิ่งเจอเพื่อนร่วมงานนิสัยคล้ายๆแบบนี้ที่ทำงาน แสนจะเซง . . .

มันต้องมีคนคิดแบบเดียวกับผมมั่งละเนอะ อยู่ที่คุณกล้า หรือ คุณยอม เท่านั้นเอง   ;)

กด Like !! ครับ

ออฟไลน์ BnN

เอาน่ะครับ
คือกล้วยก็เข้าใจว่าถ้าในเมื่อคนมันหากระทู้ที่ต้องการไม่เจอแล้วจะมาตั้งกระทู้ถาม มันก็ไม่แปลกหรอกที่จะตั้งเพื่อถามว่า กระทู้นั้นอยู่ไหนใครเห็นบ้าง
ถามว่าบางครั้งมันอาจจะมีมองพลาดหรือตกหล่นหรือมองไม่เห็นมีมั้ย มันก็มี เพราะงั้นมันก็เป็นสิทธิที่จะตั้งกระทู้ถามเพิ่มขึ้นมา

แต่ในขณะเดียวกัน คุณ Eddy ก็มองว่า น่าจะลองค้นหาดูก่อนว่ามันมีหรือเปล่าว่า นี่ไง อยู่หน้า 2 แล้วการที่คุณมาตั้งกระทู้แบบนี้มันทำให้กระทู้ตกเร็ว
ซึ่งก็เข้าใจในเจตนาของคุณ Eddy ว่า เนี่ย ถึงแม้มันจะเป็นแค่ 1 กระทู้ก็จริง แต่มันก็ทำให้กระทู้อื่นๆมันหล่นไปได้ เข้าใจครับว่า
คุณ Eddy มีเจตนาดีเพื่อนคนส่วนใหญ่ แต่คุณ Eddy อาจจะไวไปนิดนึงที่ดันพิมพ์ไปว่า
"คุณน่าจะหาก่อนนะครับ การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว"
ซึ่งถ้าเป็นตัวกล้วยเอง อ่านแล้วก็คงไม่ชอบใจแน่ๆว่า ทำไมถึงเขียนแบบนี้ มันดูเหมือนโดนว่ากลายๆ ซึ่งก็อาจจะเปลี่ยนคำพูดไปในเชิงบวกแค่ว่า
"อยู่หน้า 2 ครับ ลองค้นหาดูหรือยังครับ?" ถ้าพิมพ์แบบนี้ คนที่อ่านก็จะรู้สึกโอเค เค้าก็อาจจะมาตอบในเชิงว่า "หาแล้วครับ แต่พอดีไม่เจอ ขอบคุณครับ"
อะไรก็ว่ากันไป  เพราะจริงๆแล้วการใช้คำพูดที่สื่อสารความหมายไปในเชิงลบ มันก็อาจจะทำให้ผู้ที่อ่านหรือได้ยินเข้าใจว่า กลายเป็นมาว่าเราได้ไงครับ

แต่พี่อาทครับ จริงๆพี่อาทเองก็ใช้คำพูดที่ดูแรงไปนิดนึงนะครับ อันนี้อย่าว่ากล้วยนะ แต่ถ้ากล้วยเป็นคุณ Eddy เองก็คงไม่สบายใจเหมือนกัน
ที่มาว่าว่ากวนตีน แต่พี่อาทอาจจะเปลี่ยนคำพูดเป็น "คุณพูดแรงไปหรือเปล่าครับ เพื่อนผมบอกว่าหาแล้วไม่เจอก็เลยมาตั้งกระทู้ถาม เท่านั้นเอง ฯลฯ"
บางที เราก็ควรจะใช้คำพูดที่สื่อสารในลักษณะที่ให้เกียรติกันก็จะดีนะครับ เพราะพอพิมพ์ลงไปแล้ว โดยเฉพาะที่นี่ ที่เป็นลักษณะของเว็บบอร์ด
มีคนเห็นอีกเป็นล้านแปด ถ้าใครมาเห็นว่าเราโพสโดยใช้คำพูดลักษณะแบบนี้ เค้าอาจจะคิดได้ว่า "ไอ้นี่มันต้องใช้คำพูดแบบนี้เลยหรอ น่ากลัวนะ ฯลฯ"
เพราะสุดท้ายแล้ว สิ่งที่คนอื่นเขาจะคิดกับเรา มันก็จะเริ่มไปในเชิงลบ ถึงแม้จะไม่มาก ถึงแม้ว่าเค้าจะไม่รู้จักเราเป็นการส่วนตัว
ถึงแม้ว่าจะไม่แคร์คนอื่น ถึงแม้ว่าจะไม่แคร์ภาพลักษณ์ แต่ว่าอย่าให้เกิดขึ้นเลยก็จะดีกว่าครับ เพราะมันดูไม่ดีนะ
อีกอย่างหนึ่งคือ กล้วยเองก็ไม่อยากให้ใช้คำพูดในลักษณะที่ว่า สนิทกับเจ้าของเว็บ ฯลฯ เข้าใจครับว่ามันเป็นเรื่องจริง
แต่ว่ามันจะทำให้เสียกันทั้งขบวนนะ

แต่สุดท้ายคุณ Eddy ก็ขอโทษแล้ว ไหนๆก็ไหน เลิกแล้วต่อกันนะครับ คุณ Eddy ก็ อย่าเพิ่งหนีหายไปไหนล่ะครับ เพราะเรื่องบางเรื่อง
เราก็ไม่จำเป็นต้องเก็บมาใส่ใจ หรือตัดช่องน้อยแต่พอตัว ไม่เอาละ ชั้นไม่ตอบไม่เล่นที่นี่ละ ถ้าจะถามกลับว่า แล้วกล้วยล่ะ ดีนักหรือ
กล้วยก็คงต้องตอบว่า กล้วยก็เป็นคนที่อารมณ์ร้อนครับ ขี้วีน ใครทำอะไรไม่พอใจก็ด่าๆๆ เมื่อก่อนเป็นหนักครับ
แต่พอโตขึ้นมา ก็ค่อยๆเริ่มคิด ว่าเรื่องแค่นี้เล็กน้อยเอง ทำไมเราจะต้องไปคิดอะไรให้มันมากมาย เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิม คืนนี้นอนหลับ พรุ่งนี้ตื่นมา มันก็กลายเป็นอดีตไปแล้ว ไม่มีผลอะไรต่อการดำเนินชีวิตของเรา
แต่ถ้าหากเราเก็บมาคิดนี่ล่ะครับ มันก็จะมามีผลต่อการดำเนินชีวิตของเราทันที ทำให้จิตใจย่ำแย่ ถึงแม้ว่ามันจะไม่มากก็ตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 23:38:37 โดย BnN »

ออฟไลน์ shando

ในความคิดของผม
 "การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว"=แดกดัน
"ปล.คนตั้งกระทู้นี่เพื่อนสนิทผมครับ
และเจ้าของเวปมันก็เพื่อนกลุ่มเดียวกันเพิ่งกินข้าวกันเมื่อวาน...."=เบ่ง
ก็ไม่รู้นะว่าจริงๆเป็นยังไง แต่ผมอ่านแล้วคิดอย่างนี้ ถ้าไม่ใช่ก็ชี้แจงได้ครับว่าจะสื่ออะไร

พูดจากันดีๆเถอะครับ ถ้าอยากให้ที่นี่น่าอยู่ ขอโทษกันคนละทีแล้วก็จบกันไปเถอะนะครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
อ่านที่นี่มาตั้งแต่ตั้งขึ้นมาใหม่ๆๆ

นี่เป็นครั้งแรกที่รู้สึก ไม่ค่อยดีเลย

รู้สึกไม่ดีเหมือนกันครับ
อ่านมานานตั้งแต่เวปเพิ่งก่อตั้งใหม่ๆ
บรรยากาศแบบนี้ น่าผิดหวังจริงๆ
ไม่พอใจก็คุยกันเบาๆๆ ไม่ใช่อวดเบ่งแบบนี้  :-\

• Newbie
  • *

คุณ Hawk ครับ กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเพราผมหากระทู้ไม่เจอซึ่งผมได้ลองหาหลายวิธีแล้วมันก็ไม่เจอจึงได้มาตั้งถาม ผมถามว่าผมผิดตรงไหนเหรอครับ แล้วผมก็โดนคุณ Eddy ว่าเป็นกระทู้ไร้สาระที่ทำให้กระทู้อื่นๆตกไป ผมว่าอันนี้แหล่ะที่ทำให้อาร์ตโกรธแล้วที่อาร์ตโพสไปแบบนั้นก็คงด้วยอารมณ์ แล้วคงอยากจะสื่อว่าผมเองก็ไม่ใช่เด็กๆที่ไหนที่จะมาโพสแบบไม่คิด ก่อนที่จะโพสผมก็ลองทำหลายอย่างแล้วไม่ได้ถึงได้โพสครับ ผมแค่ชี้เจงเท่านั้นครับ ส่วนคุณจะคิดยังไงสุดแล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
คิดถึงกระทู้นี้โดยเฉียบพลัน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12594.0.html
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เพราะอีชั้นแท้ๆ .. E Class  นะ อี Class  

ในสังคมเวปบอร์ด ขอโทษหาไม่ยาก  ให้อภัยก็หาไม่ยาก แต่จะหาเพื่อนที่เข้าใจเราสักคนช่างหายาก

ออฟไลน์ BrownCony

เวบนี้เริ่มเปลี่ยนไปแล้วจริงๆครับ

ไม่ใช่ผมคนเดียวที่รู้สึกแบบนี้แน่นอน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ใจเย็นๆครับผม แต่ผมเองก็เป็นคน Sensitive กับการอ่านเหมือนกันครับ เพราะมันไม่เหมือนกับการพูดจาที่จะมีน้ำเสียงแสดงอารมณ์ได้

เพราะผมเองก็เคยเจอปัญหาจากการเขียนของสมาชิกบางท่านเหมือนกันครับ ที่ทำให้ผมคิดมากเหมือนกันแต่พอมามองอีกที ก็ผ่านๆไปอะครับผม
คิดว่าเป็นแบบฝึกการจัดการอารมณ์ของตัวเองก็ได้ครับ ^^

ยังไงสมาชิกในเว็ปนี้เราก็ช่วยเหลือซึ่งกันและกันอยู่แล้วนะครับ อาจจะเข้าใจผิดกันบ้าง ก็ยอมกันคนละครึ่งนะครับผม ^^

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

รู้สึกเหมือนกันครับผม  แต่ทั้งคู่ขอโทษกันก็ดีแล้วครับ  ;D  

ปล.
เจอบ่อยมากที่ไม่ยอมกันสังคมเราเดียวนี้เริ่มแปลกกว่าตะก่อนไปนะตั้งแต่เทคโนโลยีมันเข้ามามีส่วนร่วมกับเราเยอะมาก ไม่ได้พูดถึงในเว็บนี้นะครับ
เจอตามสถานที่ต่างๆมีโลกส่วนตัวมากขึ้น ไม่ค่อยมีน้ำใจกันบ้าง ไม่ยอมกันบ้าง เห็นแล้วอยากให้กลับไปเหมือนแต่ก่อนจังครับ มีน้ำใจกันมีความเป้น มนุษย์เหมือนเดิม ให้อภัยกัน   อาจจะเป็นเพราะเทคโนโลยีเริ่มเข้ามาควบคุมเรามากกว่าเราไปควบคุมมัน ผมว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้สังคมเราเปลี่ยนไปนะ  (เกี่ยวกันไหมเนี่ย555)

ออฟไลน์ Hawk

• Newbie
  • *
คุณ Hawk ครับ กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเพราผมหากระทู้ไม่เจอซึ่งผมได้ลองหาหลายวิธีแล้วมันก็ไม่เจอจึงได้มาตั้งถาม ผมถามว่าผมผิดตรงไหนเหรอครับ แล้วผมก็โดนคุณ Eddy ว่าเป็นกระทู้ไร้สาระที่ทำให้กระทู้อื่นๆตกไป ผมว่าอันนี้แหล่ะที่ทำให้อาร์ตโกรธแล้วที่อาร์ตโพสไปแบบนั้นก็คงด้วยอารมณ์ แล้วคงอยากจะสื่อว่าผมเองก็ไม่ใช่เด็กๆที่ไหนที่จะมาโพสแบบไม่คิด ก่อนที่จะโพสผมก็ลองทำหลายอย่างแล้วไม่ได้ถึงได้โพสครับ ผมแค่ชี้เจงเท่านั้นครับ ส่วนคุณจะคิดยังไงสุดแล้วแต่ครับ

[/quote]

ผมว่าคุณ sulley หลงประเด็นนะครับ ผมไม่เคยพูดว่าคุณผิดเพราะว่าคุณหากระทู้ไม่เจอ เพราะเป็นธรรมดาครับ ที่ต้องมีตกหล่นไปบ้าง

แต่ในเมื่อคุณหาไม่เจอจริงๆ ทั้งๆที่จริงแล้วมันไม่ได้ยากเกินความพยายาม [(หน้า 2) (ผมลองค้นคำว่า "E coupe ไฟไหม้"  ก็ขึ้นมาปกติครับ)]

ซึ่งถ้าว่ากัน ซื่อๆตรงๆก็เป็นความบกพร่องของคุณ sulley เองไม่ใช่เหรอครับ

ว่ากันตรงๆอีกทีกระทู้ของคุณก็ไม่ได้ประโยชน์กับคนอื่นจริงๆนั่นแหละ ผมเห็นว่าประโยชน์น้อยกว่ากระทู้ D-max ด้วยซ้ำ

ถึงจะโดนว่าว่าไร้สาระ ถ้ามันเเป็นเรื่องจริง ถึงคำพูดมันอาจเกินไปบ้าง เป็นผมผมก็คงจะต้องยอมรับครับ ลองใจเย็นๆคิดดูดีๆ :))

แล้วที่คุณอาร์ตโพส ผมบ่นไปแล้วไม่ขอพูดอีก แต่ลองคิดว่าถ้าคุณเป็นคุณ Eddy หรือคนธรรมดา คุณจะรู้สึกยังไง

ผมขอจบแค่นี้ ไม่ต่อแล้วนะครับ ข้างบนนี้ก็เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว ผิดพลาดบกพร่องตรงไหนก็ขอโทษด้วยครับ

แต่ขอฝากไว้ตรงนี้ 1 ประโยค

Only your real friends will tell you when your face is dirty .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 00:15:53 โดย Hawk »

• Newbie
  • *
เอาน่ะครับ
คือกล้วยก็เข้าใจว่าถ้าในเมื่อคนมันหากระทู้ที่ต้องการไม่เจอแล้วจะมาตั้งกระทู้ถาม มันก็ไม่แปลกหรอกที่จะตั้งเพื่อถามว่า กระทู้นั้นอยู่ไหนใครเห็นบ้าง
ถามว่าบางครั้งมันอาจจะมีมองพลาดหรือตกหล่นหรือมองไม่เห็นมีมั้ย มันก็มี เพราะงั้นมันก็เป็นสิทธิที่จะตั้งกระทู้ถามเพิ่มขึ้นมา

แต่ในขณะเดียวกัน คุณ Eddy ก็มองว่า น่าจะลองค้นหาดูก่อนว่ามันมีหรือเปล่าว่า นี่ไง อยู่หน้า 2 แล้วการที่คุณมาตั้งกระทู้แบบนี้มันทำให้กระทู้ตกเร็ว
ซึ่งก็เข้าใจในเจตนาของคุณ Eddy ว่า เนี่ย ถึงแม้มันจะเป็นแค่ 1 กระทู้ก็จริง แต่มันก็ทำให้กระทู้อื่นๆมันหล่นไปได้ เข้าใจครับว่า
คุณ Eddy มีเจตนาดีเพื่อนคนส่วนใหญ่ แต่คุณ Eddy อาจจะไวไปนิดนึงที่ดันพิมพ์ไปว่า
"คุณน่าจะหาก่อนนะครับ การตั้งกระทู้แบบนี้แหละ ที่ทำให้กระทู้ดีๆ มันตกไว"
ซึ่งถ้าเป็นตัวกล้วยเอง อ่านแล้วก็คงไม่ชอบใจแน่ๆว่า ทำไมถึงเขียนแบบนี้ มันดูเหมือนโดนว่ากลายๆ ซึ่งก็อาจจะเปลี่ยนคำพูดไปในเชิงบวกแค่ว่า
"อยู่หน้า 2 ครับ ลองค้นหาดูหรือยังครับ?" ถ้าพิมพ์แบบนี้ คนที่อ่านก็จะรู้สึกโอเค เค้าก็อาจจะมาตอบในเชิงว่า "หาแล้วครับ แต่พอดีไม่เจอ ขอบคุณครับ"
อะไรก็ว่ากันไป  เพราะจริงๆแล้วการใช้คำพูดที่สื่อสารความหมายไปในเชิงลบ มันก็อาจจะทำให้ผู้ที่อ่านหรือได้ยินเข้าใจว่า กลายเป็นมาว่าเราได้ไงครับ

แต่พี่อาทครับ จริงๆพี่อาทเองก็ใช้คำพูดที่ดูแรงไปนิดนึงนะครับ อันนี้อย่าว่ากล้วยนะ แต่ถ้ากล้วยเป็นคุณ Eddy เองก็คงไม่สบายใจเหมือนกัน
ที่มาว่าว่ากวนตีน แต่พี่อาทอาจจะเปลี่ยนคำพูดเป็น "คุณพูดแรงไปหรือเปล่าครับ เพื่อนผมบอกว่าหาแล้วไม่เจอก็เลยมาตั้งกระทู้ถาม เท่านั้นเอง ฯลฯ"
บางที เราก็ควรจะใช้คำพูดที่สื่อสารในลักษณะที่ให้เกียรติกันก็จะดีนะครับ เพราะพอพิมพ์ลงไปแล้ว โดยเฉพาะที่นี่ ที่เป็นลักษณะของเว็บบอร์ด
มีคนเห็นอีกเป็นล้านแปด ถ้าใครมาเห็นว่าเราโพสโดยใช้คำพูดลักษณะแบบนี้ เค้าอาจจะคิดได้ว่า "ไอ้นี่มันต้องใช้คำพูดแบบนี้เลยหรอ น่ากลัวนะ ฯลฯ"
เพราะสุดท้ายแล้ว สิ่งที่คนอื่นเขาจะคิดกับเรา มันก็จะเริ่มไปในเชิงลบ ถึงแม้จะไม่มาก ถึงแม้ว่าเค้าจะไม่รู้จักเราเป็นการส่วนตัว
ถึงแม้ว่าจะไม่แคร์คนอื่น ถึงแม้ว่าจะไม่แคร์ภาพลักษณ์ แต่ว่าอย่าให้เกิดขึ้นเลยก็จะดีกว่าครับ เพราะมันดูไม่ดีนะ
อีกอย่างหนึ่งคือ กล้วยเองก็ไม่อยากให้ใช้คำพูดในลักษณะที่ว่า สนิทกับเจ้าของเว็บ ฯลฯ เข้าใจครับว่ามันเป็นเรื่องจริง
แต่ว่ามันจะทำให้เสียกันทั้งขบวนนะ

แต่สุดท้ายคุณ Eddy ก็ขอโทษแล้ว ไหนๆก็ไหน เลิกแล้วต่อกันนะครับ คุณ Eddy ก็ อย่าเพิ่งหนีหายไปไหนล่ะครับ เพราะเรื่องบางเรื่อง
เราก็ไม่จำเป็นต้องเก็บมาใส่ใจ หรือตัดช่องน้อยแต่พอตัว ไม่เอาละ ชั้นไม่ตอบไม่เล่นที่นี่ละ ถ้าจะถามกลับว่า แล้วกล้วยล่ะ ดีนักหรือ
กล้วยก็คงต้องตอบว่า กล้วยก็เป็นคนที่อารมณ์ร้อนครับ ขี้วีน ใครทำอะไรไม่พอใจก็ด่าๆๆ เมื่อก่อนเป็นหนักครับ
แต่พอโตขึ้นมา ก็ค่อยๆเริ่มคิด ว่าเรื่องแค่นี้เล็กน้อยเอง ทำไมเราจะต้องไปคิดอะไรให้มันมากมาย เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิม คืนนี้นอนหลับ พรุ่งนี้ตื่นมา มันก็กลายเป็นอดีตไปแล้ว ไม่มีผลอะไรต่อการดำเนินชีวิตของเรา
แต่ถ้าหากเราเก็บมาคิดนี่ล่ะครับ มันก็จะมามีผลต่อการดำเนินชีวิตของเราทันที ทำให้จิตใจย่ำแย่ ถึงแม้ว่ามันจะไม่มากก็ตาม

น้องกล้วย พี่ก็รู้สึกไม่ดีแล้วก็งงๆ ว่ากระทู้นี้มันเกิดอะไรขึ้นกันเนี่ยย แค่มาถามหากระทู้ที่หาไม่เจอแค่นั้นเอง เป็นเรื่องราวจนได้ เฮ้อออ แต่กระทู้นี้อาร์ตกันพี่ก็จบไปตั้งแต่ความเห็นบนๆๆแล้วนะครับ ก็ไม่ได้โกรธอะไรมีโมโหตอนแรกที่อ่านเท่านั้นเอง เค้าขอโทษมาพี่ก็ไม่ได้ว่าอะไรเลย ยังโพสขอบคุณไปด้วย ส่วนอาร์ตมันอารมณ์ร้อนเลยโพสอะไรแบบนั้นไปคงไม่ได้ตั้งใจหรอกครับ
ตอนนี้มันคงหลับแล้ว พรุ่งนี้คงเข้ามาโพส เซ็งอย่างแรงงงงงงงงนิ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ PREM

คุณ Eddy อย่าไปไหนเลยครับ คุณไม่ได้เป็นฝ่ายผิดคนเดียว

ผมก็รู้สึกไม่ดีกับเหตุการณ์นี้เลยนะครับ ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก
บอร์ดเราเริ่มจะดราม่าบ่อยเหมือนช่วงต้นปีอีกแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
เวบนี้เริ่มเปลี่ยนไปแล้วจริงๆครับ

ไม่ใช่ผมคนเดียวที่รู้สึกแบบนี้แน่นอน

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก