ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC Dimension ไฟเหยี่ยว ถ้าซ่อมจะคุ้มไม๊คะ  (อ่าน 30449 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
CIVIC Dimension ไฟเหยี่ยว ถ้าซ่อมจะคุ้มไม๊คะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 17:59:23 »
รถของพ่อเรารุ่นข้างบนน่ะค่ะ ปีนี้ก็ใกล้ 8 ขวบละ มีอาการที่สำคัญ ดังนี้ค่ะ

- แป้นเบรคเหยียบแล้วจม ต้องเหยียบซ้ำๆหลายที ถึงจะเบรคได้ค่ะ (เป็นรุ่นที่มี ABS)

- ศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยนเกียร์ออโต้ลูกใหม่ ราคาประมาณ 40,000 ขึ้นค่ะ

- รถมีอาการกินซ้ายนิดๆ

เราขอถามนะคะ ว่าถ้าซ่อมอาการตามข้างบนจะต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่คะ จะใช้ได้ยาวไปกี่ปีคะ แล้วปัญหาพวกนี้จะจบมั้ยคะ

และหากเราจะเทิร์นเป็น Almera ตัวรองท็อปจะคุ้มค่ากว่ามั้ยคะ

และเราควรให้พ่อนำรถเข้าซ่อมที่ศูนย์ฮอนด้า หรืออู่ข้างนอกคะ ราคาจะถูกแพงกว่ากันมากมั้ย แล้วคุณภาพงานจะดีเหมือนรถใหม่ไม๊คะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
Re: CIVIC Dimension ไฟเหยี่ยว ถ้าซ่อมจะคุ้มไม๊คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 18:20:30 »
ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ

1. เบรคแล้วจม น่าจะเป็นแม่ปั๊มเบรครั่ว โอเวอร์ฮอล เปลี่ยนพวกลูกยาง ก็ใช้ได้แล้วครับ ราคารวมอะไหล่ไม่น่าเกิน 1000 บาท
2. เรื่องเกียร์ ก็โอเวอร์ฮอลได้ ทำอู่ข้างนอกที่รับทำ ราคาประมาณ 20,000 บาท รุ่นนี้ซ่อมกันเยอะครับตามอายุ อยุ่ที่ทำดีดีใช้ได้อีกนานครับ
3. ส่วนเรื่องรถกินซ้าย ก็ให้อู่เช็คช่วงล่าง แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ล้อ อาการไม่น่าแก้ไขยากครับ

ผมใช้ฮอนด้าเหมือนกันครับ ซ่อมแต่อู่นอกครับพอดีมีอู่ที่รู้จักกันครับ เลยเลือกที่จะทำกับอู่นอกครับ

ลองพิจารณาดู พอเป็นแนวทางได้บ้างนะครับ :)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: CIVIC Dimension ไฟเหยี่ยว ถ้าซ่อมจะคุ้มไม๊คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 19:01:28 »
ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ

1. เบรคแล้วจม น่าจะเป็นแม่ปั๊มเบรครั่ว โอเวอร์ฮอล เปลี่ยนพวกลูกยาง ก็ใช้ได้แล้วครับ ราคารวมอะไหล่ไม่น่าเกิน 1000 บาท
2. เรื่องเกียร์ ก็โอเวอร์ฮอลได้ ทำอู่ข้างนอกที่รับทำ ราคาประมาณ 20,000 บาท รุ่นนี้ซ่อมกันเยอะครับตามอายุ อยุ่ที่ทำดีดีใช้ได้อีกนานครับ
3. ส่วนเรื่องรถกินซ้าย ก็ให้อู่เช็คช่วงล่าง แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ล้อ อาการไม่น่าแก้ไขยากครับ

ผมใช้ฮอนด้าเหมือนกันครับ ซ่อมแต่อู่นอกครับพอดีมีอู่ที่รู้จักกันครับ เลยเลือกที่จะทำกับอู่นอกครับ

ลองพิจารณาดู พอเป็นแนวทางได้บ้างนะครับ :)
มาเสริมเรื่องข้อ 2 ครับ

หากใช้เป็นเกียร์เซียงกง ก็อยู่ราวๆ 1 หมื่นบาท เสร็จทุกอย่างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 19:14:11 »
 คุณ Kock_mrk คะ

ฮุ่ข้างนอกที่รับทำเกียร์ เป็นเกีนร์ใหม่เลย หรือเป็นเกียร์เซียงกงคะ

แล้วถ้าไม่โอเวอร์ฮอล์เกียร์ แต่ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบที่ค่าใช้จ่ายประมาณ 3-4,000 ช่วยได้มั้ยคะ (เพื่อนแนะนำมาค่ะ)

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 20:13:35 »
เป็นเกียร์ลูกเดิมที่ติดมากับรถแหละครับ ยกลงมาโอเวอร์ฮอล คือ เปลี่ยนพวก กรองน้ำมันเกียร์ แผ่นเพลต แผ่นคลัสต์ และพวกซีลยางต่างๆ

ตามความเห็นของผมนะครับ ผมว่าโอเวอร์ฮอลดีกว่าเอาเกียร์เซียงกงยกมาใส่ เพราะเราไม่รู้ว่าเกียร์ลูกนั้นวิ่งมากี่ กม. แล้ว

ส่วนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แบบที่เพื่อนคุณแนะนำ ต้องดูว่าเกียร์ของคุณมีอาการขนาดไหนถ้ามันกระตุกไม่มาก
หรือเวลาเข้าเกียร์ตอนเครื่องเย็นแล้วมันนานกว่ารถจะขยับ ก็ลองเปลี่ยนน้ำมันก่อนก็ได้
แต่สำหรับเกียร์ของรุ่นนี้ที่ได้คุยกับอู่นะครับ อาการจะเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนไม่สามารถขับได้เลย คือ เข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่ง ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ต้องลากเข้าอู่อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 20:49:23 »
ขอถามพี่ๆต่อในกระทู้เลยแล้วกันครับ ขอถาม 2 ข้อเลยละกันครับ

1.)พอดีรถที่บ้านเป็น nissan sunny neo วิ่งไปแล้วประมาณ 230,000 กม ก็มีอาการเข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับ ต้องเลื่อนไปเกียร์ 2 หรือไม่ก็ 1 รถถึงจะขยับได้ ซึ่งอาการนี้จะเป็นเมื่อเครื่องเย็น แต่พอวิ่งไปซักพักแล้ว ก็จะสามารถเข้าเกียร์ D ได้ตามปกติ แบบนี้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วมันจะหายหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องโอเวอร์ฮอลเกียร์ เหมือนกัน แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เอารถไปซ่อมครับ เนื่องจากกลัวซ่อมนาน จึงทนๆใช้ไปก่อน ถ้าไม่ได้ซ่อมแล้วใช้ไปแบบนี้ รถจะมีอาการหนักขึ้นหรือเปล่าครับ??

2.)อีกอย่างพอดีมีเพื่อนพ่อเค้าจะขายรถให้ครับ เป็น civic dimension ปี 2004 เครื่อง 2.0 ครับ วิ่งมาแล้วประมาณ 32,000 กม. ครับ(วิ่งน้อยมากครับ)
    == อยากทราบว่าช่วงล่างของ civic ตัว 2.0 กับ 1.7 นี่เซทมาต่างกันหรือเปล่าครับ แล้วมีอะไรที่ต่างอีกมั้ยครับ???
    == ผมลองขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยหนักกว่า neo ที่บ้านเยอะเลย (พอดีเค้าใส่ยาง YOKO ADVAN db แมกซ์ขอบ 17" อ่าครับ)ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับยาง หรือเปล่าอ่าครับ??
    == เท่าที่ผมขับระยะทางสั้นๆ ตึงตังพอสมควรเลยครับ แล้ว civic ตัวนี้ มีปัญหาอะไรที่พบบ่อยบ้างครับ ??
    == ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ว่าเครื่องยนต์ dimension 2.0 คือตัวเดียวกับ FD 2.0 ฉะนั้น ความแรง หรืออัตราเร่งก็พอๆกันใช่มั้ยครับ??
    == สุดท้ายละครับ ราคามือสองตอนนี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ สำหรับ dimensiion 2.0 ตัวนี้อ่าครับ ??

.....ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ใช้กระทู้ถามร่วมกันนะครับ  ;D ;D

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:20:18 »
ตอบ จขกท. ว่าไม่คุ้มที่จะไปเทิร์นเป็น Almera ครับ
แค่ตัวรถเอง สมรรถนะก็ต่างกันคนละชั้นแล้ว ผมว่าถ้าไม่เก่าหรือรวนจริงจริงไม่คุ้มเลย
อีกอย่างรถอายุแค่ 8 ปีเองครับ รถสมัยนี้ 8 ปีนี่สบายมาก บางคันยังเหมือนรถใหม่อยู่เลย

คุณ Kock_mrk ตอบไปหมดแล้วล่ะครับ
ขอเพิ่มเติมเรื่องเกียร์นิดนึงละกัน ผมคิดว่าที่ศูนย์แจ้งว่า 40,000 บาทน่ะ ไม่ได้เปลี่ยนของใหม่ให้นะครับ
ศูนย์ก็ไปเอาของเซียงกงมา Rebuild แล้วใส่ให้เหมือนกัน เพราะถ้าเบิกใหม่ ลูกนึงตกเป็นแสนแน่ครับ
ในความเห็นของผมเอง ผมคิดว่า เปลี่ยนเกียร์เซียงกงดีกว่า Overhaul เพราะยังไงฝีมือประกอบจากโรงงาน
ก็ดีกว่าฝีมือประกอบจากช่างหรือศูนย์บริการ แต่ถูกครับ มันมีความเสี่ยงว่ามันอาจจะสภาพไม่ดี
ของแบบนี้จะว่าไป ตาดีได้ตาร้ายเสีย แต่ถ้าให้ช่างที่ชำนาญไปช่วยเลือกซื้อ โอกาสเสี่ยงก็จะน้อยลงครับ

จริงจริงถ้าจะให้ชัดเจน อยากจะให้เล่าอาการเกียร์ว่าเป็นยังไง ศูนย์ถึงได้แจ้งให้เปลี่ยน
เพราะบางทีบางอาการ การถ่ายน้ำมันเกียร์ ล้างเกียร์ ก็อาจจะหายแล้วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:24:51 »
อยู่ที่มองว่าคุ้ม ในมุมไหนครับ

ถ้าคิดว่าจะไปออกคันใหม่ กับเทียบว่าซ่อมคันนี้คุ้มมั้ย

ผมมองว่ารถ มีอายุการใช้งานราวๆ 8 ปี จะเริ่มงอแงให้เห็นบ้างแล้ว
ถ้าแก้หาย เด๋วอีกไม่นาน อาการต่อไปก็จะมาอีก
ทุกสิ่งทุกอย่างพากันเสีย ตามกาลเวลา เป็นเรื่องปกติ

ถ้าถามถึงคุ้มมั้ย ลองมองไปอีก 1-2 ปีข้างหน้า (รถอายุ 10 ปีพอดี)
ถ้าซ่อมตรงนี้ แล้วใช้ต่อไปอีกแค่ 1-2 ปี ค่อยเปลี่ยนรถ
คุ้มแน่ๆครับ แต่มันติดที่ว่า คุณต้องซ่อมเกียรด้วย นั่นล่ะคือจุดชี้วัด ว่ามันคุ้มหรือไม่

ซื้อรถใหม่ จ่ายเงินก้อนๆนึง กับค่าเสื่อมราคา(ขึ้นกับรุ่นและรถ)
ถ้ามันคุ้มค่ากว่ากับการซ่อม ก็จัดการเลยครับ
แต่รถใหม่ สิ่งที่คุณได้ คือความสบายใจในการใช้งานด้วยครับ
ซึ่ง ถ้าเป็นผม (อย่างครอบครัวผม เปลี่ยนรถใหม่ทุกๆ 8-9 ปี) ผมว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:27:23 »
ขอถามพี่ๆต่อในกระทู้เลยแล้วกันครับ ขอถาม 2 ข้อเลยละกันครับ

1.)พอดีรถที่บ้านเป็น nissan sunny neo วิ่งไปแล้วประมาณ 230,000 กม ก็มีอาการเข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ขยับ ต้องเลื่อนไปเกียร์ 2 หรือไม่ก็ 1 รถถึงจะขยับได้ ซึ่งอาการนี้จะเป็นเมื่อเครื่องเย็น แต่พอวิ่งไปซักพักแล้ว ก็จะสามารถเข้าเกียร์ D ได้ตามปกติ แบบนี้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วมันจะหายหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องโอเวอร์ฮอลเกียร์ เหมือนกัน แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เอารถไปซ่อมครับ เนื่องจากกลัวซ่อมนาน จึงทนๆใช้ไปก่อน ถ้าไม่ได้ซ่อมแล้วใช้ไปแบบนี้ รถจะมีอาการหนักขึ้นหรือเปล่าครับ??

2.)อีกอย่างพอดีมีเพื่อนพ่อเค้าจะขายรถให้ครับ เป็น civic dimension ปี 2004 เครื่อง 2.0 ครับ วิ่งมาแล้วประมาณ 32,000 กม. ครับ(วิ่งน้อยมากครับ)
    == อยากทราบว่าช่วงล่างของ civic ตัว 2.0 กับ 1.7 นี่เซทมาต่างกันหรือเปล่าครับ แล้วมีอะไรที่ต่างอีกมั้ยครับ???
    == ผมลองขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยหนักกว่า neo ที่บ้านเยอะเลย (พอดีเค้าใส่ยาง YOKO ADVAN db แมกซ์ขอบ 17" อ่าครับ)ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับยาง หรือเปล่าอ่าครับ??
    == เท่าที่ผมขับระยะทางสั้นๆ ตึงตังพอสมควรเลยครับ แล้ว civic ตัวนี้ มีปัญหาอะไรที่พบบ่อยบ้างครับ ??
    == ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ว่าเครื่องยนต์ dimension 2.0 คือตัวเดียวกับ FD 2.0 ฉะนั้น ความแรง หรืออัตราเร่งก็พอๆกันใช่มั้ยครับ??
    == สุดท้ายละครับ ราคามือสองตอนนี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ สำหรับ dimensiion 2.0 ตัวนี้อ่าครับ ??

.....ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ใช้กระทู้ถามร่วมกันนะครับ  ;D ;D

ขอตอบบ้างข้อได้นะครับ พอดีใช้ตาเหยี่ยว rxอยู่ แต่พึ่งขับคันแรกเลย เปรียบเทียบรถไม่ได้มาก เน้นความรู้สึกนะครับ ของผมrxเดิมๆเลย ข้อเสีย รถเด้งมากๆๆๆ คนขับไม่ค่อยเท่าไร คนนั่งหลัง บ่นกันหมด 2.0 กับ 1.7 ต่างกันตรงเครื่องกับภายใน ตัวrxจะได้เบาะหนังสีดำเหมือน2.0 ลองเข้าไปหาอ่านใน esgroup ดูครับ ส่วนราคาสามารถหาเปรียบเทียบได้ตาม one2car taladrod ผมหามือ2ส่วนมากใน2webนี้เพราะรถอัพบ่อย พวงมาลัยผมขับเเล้วพอดีนะ เคยขับรถของพ่อ space wagon พวงมาลัยเบาเกินนะครับ ของcivic dimension หนักกว่า ให้ความรู้สึกมั่นใจในการขับมากกว่า ส่วนเครื่องขอเดาว่าไม่น่าใช้ตัวเดียวกับ fd นะครับ รอผู้รู้จริงมาตอบ แต่เดาว่าไม่น่าใช้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:32:19 »

ข้อแรก ผมไม่ถนัดเรื่องรุ่นนี้เท่าไหร่ แต่ผมแนะนำว่า หามือ2 เชียงกงดีกว่าครับ

ข้อถัดไป ถ้าถามผม ผมไม่ซื้อครับ
รถวิ่งน้อย หมายความว่า 7-8 ปี ที่ผ่านมา มีการเข้าศูนย์เพื่อบำรุงรักษากี่ครั้ง??
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียรบ้างมั้ย??
โดยเฉพาะน้ำมันเกียรเนี้ยตัวดีเลย วิ่งน้อยขนาดนั้น เปลี่ยนบ้างหรือเปล่า??
รถวิ่งน้อยเกินไป จนพาลให้คิดถึงการขาดการดูแลรักษาครับ

เข้าเรื่อง ตัว 2.0 นี่ แรงพอตัวเลยครับ วิ่งพอๆกับ FD1.8 นะ ไ่ม่ถึงกับ 2.0
ด้วยอายุที่มากขึ้น และึขึ้นกับการดูแลรักษา ทั้งเครื่องทั้งเกียร ผมว่า อาจจะพอๆกับ FD 1.8
การเซตช่วงล่าง เท่าที่เคยลอง ไม่ต่างกันครับ
เรื่องพวงมาลัยหนัก อาจจะเป็นไปได้ที่ยางหน้ากว้างขึ้นพวงมาลัยหนักขึ้นเป็นธรรมดา
เรื่องความตึงตัง หลักๆน่าจะมาจากล้อและยางครับ ถ้าเดิมๆ แก้มยางหนาขึ้น ไม่ได้ตึงตังอะไรมากมายครับ
เรื่องราคา เปิดหาในเวปได้เลยครับ ราคาตลาดนั่นล่ะ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 23:14:26 »
เป็นเกียร์ลูกเดิมที่ติดมากับรถแหละครับ ยกลงมาโอเวอร์ฮอล คือ เปลี่ยนพวก กรองน้ำมันเกียร์ แผ่นเพลต แผ่นคลัสต์ และพวกซีลยางต่างๆ

ตามความเห็นของผมนะครับ ผมว่าโอเวอร์ฮอลดีกว่าเอาเกียร์เซียงกงยกมาใส่ เพราะเราไม่รู้ว่าเกียร์ลูกนั้นวิ่งมากี่ กม. แล้ว

ส่วนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แบบที่เพื่อนคุณแนะนำ ต้องดูว่าเกียร์ของคุณมีอาการขนาดไหนถ้ามันกระตุกไม่มาก
หรือเวลาเข้าเกียร์ตอนเครื่องเย็นแล้วมันนานกว่ารถจะขยับ ก็ลองเปลี่ยนน้ำมันก่อนก็ได้
แต่สำหรับเกียร์ของรุ่นนี้ที่ได้คุยกับอู่นะครับ อาการจะเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนไม่สามารถขับได้เลย คือ เข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่ง ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ต้องลากเข้าอู่อย่างเดียวครับ

พอจะแนะนำร้านซ่อมเครื่อง กับเกียร์ที่ดีดีให้หน่อยได้ไหมครับ ถ้าซ่อมเฉพาะ Honda จะดีมาเลยครับ (ถ้าไม่สะดวกหนังไมค์ก็ได้ครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 23:24:29 »

ลืมตอบให้คุณ Torshi ไปเลย

อาการใน Sunny NEO นั้น เกียร์ใกล้ไปแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไม่น่าจะหาย
ตอนผมขาย Cefiro A31 ไป ก็เพราะมันเริ่มมีอาการนี้แหละครับ เหมือนกันเป๊ะเลย เลยรีบไปถอย A33 มาแทน
คงต้องหาเกียร์เซียงกงมายกเปลี่ยนครับ จะได้แก้ได้จบ เพราะส่วนตัวผมเชื่อว่าโอเวอร์ฮอล์มีความเสี่ยงสูงกว่า

ส่วนเรื่อง Civic ES 2.0 พอดีที่บ้านก็มีอยู่คันนึงเป็นปี 2004 ด้วย
ช่วงล่าง 2.0 เซ็ทมาต่างกับ 1.7 นิดหน่อยครับ แต่ด้านท้ายเด้ง(มาก)เหมือนเหมือนกัน
พวงมาลัยใน Civic 2.0 มันหนักของมันอยู่แล้วครับ เป็นพวงมาลัย EPS รุ่นแรกแรกของฮอนด้า
ที่ให้ความรู้สึกในการขับ "แย่มาก" ไม่มีความเป็นกลาง น้ำหนักไม่แปรผันให้เหมาะกับการใช้งาน
แถมยังมีอาการคืนมั่งไม่คืนมั่ง พวงมาลัยตอนจะถอยรถเข้าจอดก็หนักแบบหนักมากมาก
ผมเคยขับมา 3 คันรุ่นเดียวกัน เป็นเหมือนกันหมดทุกคัน ไม่ว่าจะล้อเดิม 15" หรือใส่ล้อ 17"

่ส่วนเรื่องความแรงอย่าไปวัดกับ FD เลยครับ เครื่องเดียวกันจริง แต่ FD พัฒนาไปอีกเยอะครับ
เกียร์ใน ES ยังไม่ฉลาดเท่า FD แล้วการกวาดของรอบเครื่องนั้น ES ช้ากว่า และหมดไวกว่าเยอะครับ
วิ่งวิ่งกันอยู่นี่ ถ้าไปเจอ 1.7 VTi เกียร์ธรรมดา ก็ม้วนเสื่อกลับบ้านแล้วครับ ไม่ต้องไปถึง FD 2.0 เลย
และถ้าจะเอาให้มันวิ่งแบบซ่าส์ตลอด ผมเคยทำตัวเลขทางไกลต่ำกว่า 10 กม./ลิตร น้ำมันโซฮอล์ 95 มาแล้ว
กินหนักกว่าโปรทีเจ 2.0 จูน + เกียร์ธรรมดาของผมซะอีก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 00:29:47 »
ซ่อม อย่างแพงสุดก็ 40,000
ซื้อใหม่ 5 แสนกว่า
นอกจากว่า จขกท เบื่อ รถคันนี้จนทนไม่ไหว ค่อยว่ากันครับ แต่ถ้าเป็นผม ต้องขาย Civic ไปซื้อ Almera ผมเอา Civic ไว้ก่อนดีกว่า
และถ้า จขกท อยากขายแค่เพราะว่า ตกใจค่าซ่อม อย่าเลยครับ ซ่อมดีกว่า :P

จะว่าไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ป้าผมก็เกือบจะเปลี่ยนรถ เพราะตกใจค่าซ่อมนี่แหล่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 06:45:54 »
ES เคยใช้อยู่เกียร์ไปตอนแสนหน่อย เอาไปรีบิวล์ ประมาณหมื่นกว่าบาทครับ ร้านไปดูในES Club

ถ้ารถวิ่งแค่แสนกว่าก็แนะให้ใช้ต่อได้ครับ พี่อีกคนเข้าใช้ไปสี่แสนกว่าโลถึงจะขายน่ะครับ

ส่วนของผมขายไปตอนแสนหกหมื่นครับ

อ่อถ้าขายตอนนี้ผมว่าน่าจะได้ไม่เกินสามแสนบาทน่ะครับลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:03:57 »
ES เป็นรถที่ไม่มีอะไรมาก ถ้าซ่อมเกียร์ได้ นอกนั้นอย่างอื่นทำใหม่ได้หมดโดยไม่ต้องพึ่งพาศูนย์บริการ
เกียร์นั้นถ้าเป็นเกียร์เซียงกง ผมมองว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย แต่อย่างน้อยน่าจะใช้ต่อได้อีกหลายหมื่นโล
ที่ต้องบอกแบบนั้นเพราะถ้าเป็นเกียร์มาจากรถในเขตตัวเมืองที่ขับทุกวัน มันก็จะโทรมพอๆ
กับเกียร์บ้านเราแหละ แต่ถ้าเป็นเกียร์มาจากรถชานเมือง พวกนี้สภาพกิ๊งมากเพราะไม่ต้อง
เบรกๆหยุดๆ แค่ใช้ขับไปจ่ายตลาด หรือขับไปสถานีรถไฟธรรมดาๆ แต่เราจะรู้ได้ไหมล่ะว่ามันมาจากไหน

ES 2.0 กับ FD 2.0
ES เป็น K20A ส่วน FD เป็น K20Z
เรื่องกำลังของเครื่องแท้จริงแล้วไม่ได้ต่างกันมากหรอก มันไปต่างเพราะอัตราทด
แล้วก็ ES ท้อปสปีดล็อค 210 แต่ FD ไม่ล็อค
อัตราเร่งจริงๆแล้วก็พอๆกันแหละ..เป็นรถวิ่ง 17วิบวกทั้งคู่ ลองที่คลองห้ามา
FD วิ่ง 17.1-17.2 วิ ส่วน ES ก็ตามหลังมาในเสี้ยวทศนิยม คือ 17.2-17.5

ที่รู้สึกต่างกัน มันเฉพาะช่วงเกียร์ 3-4 ที่จะเห็นชัด แต่ถ้าซัดแค่ 1-2-3 ความต่างไม่มากพอ
เอา ES ทำท่อดีๆมาเจอะ FD FD ก็หนีไม่ออกแล้ว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:20:11 »
เรื่องเกียร์ ถ้ารีบิวด์ กับ เกียร์เชียงกง ราคาพอๆกัน ผมเลือกเชียงกงครับ (เกียร์เดิมเก็บไว้ก่อนเผื่อไว้ หรือเทิร์นก็ได้)
แล้วไปคุยกับช่างที่รับผิดชอบผลงาน ว่าถ้าเกียรืที่ได้มาไม่ดี จะเปลี่ยนให้จนกว่าจะพอใจ (ส่วนใหญ่ช่างอู่มักจะรู้จักเชียงกงนะครับ)
ผมเคยเอารถหกล้อไปเปลี่ยนเกียรืลูกใหม่ ได้ลูกแรกมามันสมบูรณ์เท่าไหร่ ช่างก็เอาไปเปลี่ยนที่เชียงกงร้านเดิมเอาลูกใหม่มา ก็จบครับ

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:47:02 »

ผมใช้ ES01 ครับ

-เรื่องช่วงล่างของ 1.7 กับ 2.0 จริงๆแล้วเหมือนกันครับ แต่ของ 2.0 จะมีค้ำตัวถังบริเวณห้องเครื่องให้ด้วยทำให้ เกาะดีกว่าพอควร

-เรื่องพวงมาลัย การเปลื่ยนขนาดล้อและยางมีผลต่อน้ำหนักของพวงมาลัยครับ แต่น้ำหนักของล้อก็เกี่ยวข้องด้วย เพราะผมเปลี่ยนแม๊ก 17 แต่ล้อเบากว่าเดิม 1 โล พวงมาลัยก็รู้สึกเบาขึ้นครับ

-เรื่องเสียงตึงตังของรุ่นนี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ เก็บเสียงพื้นถนนก็ไม่ค่อยดีนักด้วยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:57:11 »
เข้ามาอ่านได้ความรู้เยอะเลยย
ตอนนี้ A33 ที่บ้านก็เริ่มมีอาการ เข้าเกีย D ไม่ขยับเหมือนกันครับ กำลังดูๆกันอยู่ว่าจะทำแบบใหนดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 19:27:04 »
เราขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ และขอเพิ่มเติมค่ะ

คุณ Nuay@Protege คะ - รถพ่อเรามีอาการเร่งไม่ขึ้นค่ะ ต้องเหยียบจนรอบไปถึง 4000 แล้วปกติ v-tec จะติดที่ความเร็ว 80 ใช่มั้ยคะ แต่นี่ความเร็วแค่ 60 เอง

เสียงเครื่องก็ดังแล้ว แล้วเครื่องก็มีเสียงแบบวู้ๆ เข้าศุนย์สมุทรสาครเค้าบอกว่าเกียร์จะไปแล้ว เครื่องก็เริ่มมีปัญหาค่ะ

จริงๆพ่อเราเค้าไม่อยากเปลี่ยนรถหรอกค่ะ แต่เรากลัวค่าซ่อมจะแพงมาก แล้วกลัวว่าซ่อมไม่เสร็จน่ะค่ะ

รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอด ซ่อมบำรุงและเปลี่ยนถ่ายน้ำมันต่างๆตามระยะ เราก็อยากให้เค้าอยู่กะเราไปนานน่ะค่ะ

ช่วยแนะนำศนย์ หรืออู่แถวสมุทรสาคร หรือกรุงเทพฯ หน่อยได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ :)

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 21:00:20 »
เราขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ และขอเพิ่มเติมค่ะ

คุณ Nuay@Protege คะ - รถพ่อเรามีอาการเร่งไม่ขึ้นค่ะ ต้องเหยียบจนรอบไปถึง 4000 แล้วปกติ v-tec จะติดที่ความเร็ว 80 ใช่มั้ยคะ แต่นี่ความเร็วแค่ 60 เอง

เสียงเครื่องก็ดังแล้ว แล้วเครื่องก็มีเสียงแบบวู้ๆ เข้าศุนย์สมุทรสาครเค้าบอกว่าเกียร์จะไปแล้ว เครื่องก็เริ่มมีปัญหาค่ะ

จริงๆพ่อเราเค้าไม่อยากเปลี่ยนรถหรอกค่ะ แต่เรากลัวค่าซ่อมจะแพงมาก แล้วกลัวว่าซ่อมไม่เสร็จน่ะค่ะ
0
รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอด ซ่อมบำรุงและเปลี่ยนถ่ายน้ำมันต่างๆตามระยะ เราก็อยากให้เค้าอยู่กะเราไปนานน่ะค่ะ

ช่วยแนะนำศนย์ หรืออู่แถวสมุทรสาคร หรือกรุงเทพฯ หน่อยได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ :)

ถ้าเป็นอาการเร่งไม่ขึ้น ก็มีโอกาสเป็นที่เกียรสูงเหมือนกันครับ

เพราะที่ผมดูในคลับหลายๆก็เจออาการเดียวกันครับ

ถ้าจะซ่อมก็ไม่เกิน20, 000ครับ ใช้กันอีกได้ยาวเลยครับ