ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อย รถสำหรับแฟนรับ-ส่งลูก คุณจิม คุณแพน ด้วยก็ได้นะ  (อ่าน 5983 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2PERCENT_plus

• Newbie
  • *
จะซื้อรถให้แฟนใช้น่ะครับ ไว้รับ-ส่งลูก2คน ในอนาคตน่าจะมีอีก1+ไปทำธุระ

ส่งลูกในตัวเมืองรถติดพอสมควร(ศรีราชา-ชลบุรี)จากโรงเรียนกลับมาบ้าน ประมาณ 3-40 กิโลเมตร

ส่วนธุระเกือบทุกวันจะวิ่งจากบ้านที่พัทยาเข้าตัวเมืองชล วิ่งเส้นบายพาสเป็นหลัก(รถใหญ่เพียบ) ระยะทาง 7-80 กิโลเมตร

ปัจจุบันใช้ มิตซู แลนเซอร์ CNG อยู่ ประหยัดดีมาก แต่จำนวนกิโลมันเยอะแล้วเลยอยากเปลี่ยน(188,000)

1. นิสสัน คิวบ์ (ในรีวิวคุณจิมมี่) คันนี้นำมาเลยทุกอย่างได้หมด(ชอบซันรูฟมาก) แต่ติดตรงที่ไม่สมราคาเท่าไหร่(มากๆเลย)

บวกกับกังวลเรื่องซ่อมนิดหน่อย

2. ฮอนด้า ฟรีด คันนี้ถ้าใช้เหตุผลเป็นหลัก ก็ต้องออกคันนี้เลย แต่ติดตรงที่ อนาคตจะออก โตโยต้า อิสติม่า นี่สิ

(ต้องออกแน่) เลยคิดว่ามันจะดีเหรอ มีรถแบบนี้ 2 คัน

3. โตโยต้า พรีอุส คันนี้นอกสายตาไปนิดได้ สด ใหม่ เทคโนโลยี ลูกเล่นเยอะ แต่ไม่มีซันรูฟอ่ะ กับตำแหน่งนั่งต่ำไปหน่อย

เป็นเพื่อนตัดสินใจยังงัยกัน

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เน้น sunroof ขับทางยาว มีรถใหญ่ ใช้อัตราเร่ง นั่งสบาย ไม่เกี่ยงราคา ผู้หญิงขับผมว่าลองดู Tucson มั้ยครับ
H.

ออฟไลน์ pongisra

ดูจากรุ่นที่ list ไว้ราคาประมาณ 1M ถ้าให้เลือกจากใน choice คงเลือก prius แต่ถ้าให้เสนอเพิ่ม... ชอบ Sunroof ก็ลองดู Mazda 3 ไว้อีกตัวดีไหมครับ

วิ่งทางไกลได้ อัตราเร่งไม่ขี้เหร่ ดีกว่า freed
เรื่องซ่อมไม่น่ากังวลเท่า Cube แน่ๆ
อัตราวิ้นเปลืองกินกว่า Prius แน่ๆ แต่เติม E20 ได้ (Prius เติม E20 ไม่ได้)
แล้วก็ขึ้นลงไม่สะดวกสบายเท่า freed

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
รถที่บอกมาผมว่าพรีอุสเข้าวินคับผมรถใช้งานทุกวัน cubeตัดไปได้คับมันเหมาะสำหรับเป็นรถคันที่3เป็นต้นไป
มีเงินเหลือๆไว้ขับเล่นขำๆกินลมชมวิวจะเหมาะ ส่วนฟรีดด้วยเหตุผลประการทั้งปวงรถราคาเฉี่ยวล้านขาดไม่กี่
หมื่นแต่พื้นฐานแจ๊สผมว่าไม่คุ้มอ่ะคับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมตัด Cube ออกอย่างแรก มองแต่ Freed กับ Prius ซึ่งถ้าให้เลือกผมค่อนข้างเอนไปทาง Prius มากกว่าเพราะการขับขี่ดี อัตราเร่งทันใจ
อีกอย่าง คุณกะจะซื้อ Estima อยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะมีรถตู้สองคัน น่าจะมีรถสักคันที่ตัวแบนขับคล่องบ้าง

เรื่องมูนรูฟ ซันรูฟ อย่าไปคิดมาก ผมคิดว่ามันเป็นของดีที่จะเห่อแค่ตอนแรกๆ แต่ผ่านไป 3-4 เดือนมันก็งั้นๆ
แถมเป็นภาระเวลาหายางขอบเปลี่ยนอีกต่างหากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ HYDE--

ออฟไลน์ Alcatraz

ขอนอก choice หน่อยนะครับ

ในเมื่ออนาคตจะออก estima ซึ่งผมว่ามันก็คือ Prius+Freed = Estima นะครับ ไหนๆก็จะซื้ออยู่แล้วก็น่าซื้อEstima ก่อนแล้วค่อยไปซื้ออีกคัน ถึงตอนนั้นพอได้มีโอกาสได้สัมผัสสักพักอาจเปลี่ยนใจ ไปอยากได้อะไรที่ sport ขึ้นมาหน่อย ไม่ได้บอกว่าEstimaดีหรือไม่ดีนะครับเพราะไม่เคยขับ แต่ไม่เคยได้ยินด้านลบมันเท่าไหร่ส่วนใหญ่คนซื้อรุ่นนี้มักไปเปรียบกับ Alplard ซึ่งมันก็มักจะ win มากกว่าเท่านั้นเอง

แต่ถ้าจะซื้อใช้ก่อนจริงในงบประมาณ1ล้าน ลองดูพวก D-secment ดีกว่าไหมครับดูจากยี่ห้อตัวเลือกได้พอดีเลยครับ

Accord-Camry-Teana ชอบคันไหนก็จิ้มเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ mongolias

ผมขอแหวกแนวแล้วกัน
ในงบราวๆ 1 ล้าน ++
ถ้าต้องเลือกรถที่ให้ลูกและแฟนนั่งแล้วสบายๆหน่อย ผมเลือกเทียน่า ครับ ตัว MC ของ 2.0 นี่ถือว่าออปชั่นใช้ได้เลย
ส่วนตัวตัดทั้ง CUBE และ FREED ออกไป เพราะอนาคตคุณมีแพลนจะซื้อ Estima อยู่แล้ว มันจะซ้ำกันเกินไปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

พรีอุสครับ สมราคาไปรับส่งลูกประหยัดน้ำมันได้มากโข เพราะจากประสบการณ์การขับรถไม่ไกลมันกินจริงๆ ได้ Hybrid มาคงดีไม่น้อยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ศรีราชา ตรงนั้นรถไม่ได้ติดมากมายครับ (ติดตอนเข้าเรียน กับเลิกเรียน)

วิ่งเส้นบายพาสชลฯ หารถใหญ่หน่อย ยางหนาอัตราเร่งดี 

นอกตัวเลือก ผมว่า Teana 2.0 mc น่าจะพอครับ

แต่ถ้าในตัวเลือกเอาพรีอุสครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ถ้าใช้รับส่งลูกนะครับ
ผมจะเลือกรถที่มี
1. Airbag + side airbag + curtain bag ***
2. มีท้ายที่ยาว  ( ป้องกันเวลาถูกชนท้าย จะเข้าถึงยากหน่อย)

ซึ่งผมมองว่าเป็นส่วนสำคัญครับ และในตัวเลือก คงเป็น Prius ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่า prius ดูดีที่สุดใน choice ที่ให้มาครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าให้แค่ choice นี้ ผมว่า Prius เหมาะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ redsun