ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ  (อ่าน 18523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atom

• Newbie
  • *
Re: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 16:15:07 »
xxx 1.2 กับอัตราสิ้นเปลือง 14-19 km/L

xxx 1.5 กับอัตราสิ้นเปลือง 11-17 km/L

ต่างกันมากไหมครับ

แล้ว xxx 1.5 LPG .....คุ้มไม่คุ้ม

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 20:47:15 »
ถ้างานมีภาพลักษณ์มาเกี่ยวด้วยให้ซื้อ Eco car
ถ้างานเอาประหยัดเข้าว่า ขับง่าย ชิวๆ เร่งเป็นปรี้ด เอามือสองมาติดแก๊สเหมาะกว่า

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:20:39 »
ติดแก๊สแล้ววิ่งโลละบาทดีกว่าครับ แรกๆใช้อีโก้คาร์ ใจอาจจะสู้
แต่หลังๆ จะรู้ซึ้ง วิ่งเยอะเปลืองมากเช่นกัน มาร์ชติดแก๊สเยอะแล้วเดี๋ยวนี้  ???

ออฟไลน์ mrshowtime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:28:25 »
ผมต้องเดินทางบ่อยๆ เพิ่งถอย Honda Freed มาติดแก๊สเรียบร้อยแล้ว
ประหยัดมากๆ ขับเรื่อยๆประมาณกิโลละ 1 บาทครับ แต่มันราคา 830000

ออนไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:07:31 »
ผมว่า ความเห็นต่างๆ มีข้อมูลให้เจ้าของกระทู้ ครบถ้วนพอสมควรแล้ว แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความพอใจของเจ้าของรถ อันนี้เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด เพราะแต่ละคนให้ความสำคัญในแต่ละด้านไม่เท่ากัน รถยนต์ในตลาดจึงมีมายมายหลากหลายรุ่นให้เลือกตามความพึงพอใจ

เช่น
นาย ก ให้ความสำคัญกับการขับขี่มาก เพราะขับรถเร็วและชีวิตส่วนใหญ่อยู่บนถนน ต้องการอัตราเร่งดี ระบบรักษาความปลอดภัยสูง ไม่อยากเสียเวลาไปซ่อมงานจุกจิก จึงมองแต่รถป้ายแดงเครื่องใหญ่ และยินดีที่จะจ่ายค่าตัวรถ และค่าเชื้อเพลิงที่มากกว่า ไม่เหลียวแลรถมือสอง ไม่คิดติดแก๊สเพราะกลัวรถระเบิดรถไฟไหม้

นาย ข ให้ความสำคัญกับกระเป๋าตังมากกว่าอะไรทั้งสิ้น รถอะไรก็ได้ที่ ราคาถูก ไม่ต้องเสียค่าซ่อมจุกจิก ประหยัดน้ำมัน ขายต่อง่าย อัตราเร่งอืด ช่วงล่างโยนไปนิดไม่สนใจ เพราะยังไงก็ขับไม่เร็วจะได้ประหยัดน้ำมัน ก็เลือกรถคันเล็กๆป้ายแดง

นาย ค ให้ความสำคัญกับการขับขี่มากพอควร งบซื้อรถไม่มากนัก แต่มีงบเจียดไว้สำหรับซ่อมบำรุงส่วนหนึ่ง และรับได้กับการต้องเข้าอู่บ่อยหน่อย แลกกับการซื้อตัวรถที่ถูกกว่า คนนี้ก็จะไปมองรถมือสอง ที่เกรดสูงกว่ารถมือหนึ่งป้ายแดง ราคาเดียวกัน แล้วเอามาติดแก๊ส

ผมคิดว่าซื้อที่เราพอใจดีที่สุดครับ