ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับปัญหาของ Captiva 2.0LTZ '08 ครับ  (อ่าน 18711 ครั้ง)

heracrase

• บุคคลทั่วไป
งงกับปัญหาของ Captiva 2.0LTZ '08 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:48:48 »
2.0 LTZ ต้นปี08
ใช้มาเกือบ100000กิโลเข้าสู่ปีที่5พอดี ขับดีใช้ดีมาตลอด

แต่..

มีปัญหาเรื่องระบบไฟที่รวนๆอย่างบอกไม่ถูกเท่าที่จำได้

ครั้งแรก ไฟABSโชว์ กะว่าจะไปเข้าศูนย์ แต่ยังไม่มีเวลา ไปๆมาๆ4-5วัน หายไปเอง  ::)

ครั้งที่สอง ไฟโชว์ขึ้นทุกอย่างที่จอไมล์ อันนี้เข้าศูนย์ ตอนหมดประกัน3ปีแล้ว แจ้งว่าABSเสีย ค่าซ่อม55000บาท :o แต่ศูนย์ทำเรื่องเปลี่ยนให้ฟรี 8)

ครั้งต่อมา ไฟAirBag โชว์ตลอดเวลา เข้าศูนย์ ขยับสายไฟใต้เบาะนั่ง ช่างบอกว่ามันหลวม เจอบ่อย :P

ครั้งล่าสุดเช้านี้ ไฟESPขึ้นพร้อมกับABS(อีกแล้ว)กับอีกดวงเป็น รูปช่วงล่างอะไรสักอย่างไม่ทราบ(คู่มือรถหายไปแล้ว) ขับมาทำงาน50กิโล ดับเครื่อง1ชั่วโมง ไปลองสตาร์ทใหม่ รูปช่วงล่างดังกล่าวดับไปแล้วเหลือABS ESPสว่างคู่ เลยงงกับชีวิตว่าเอาไงดี อย่างนี้สงสัยตอนค่ำขับกลับบ้านต้องลุ้นอีกว่าไฟมันจะหายไปไหม :-\

ศูนย์ที่ผมใช้บริการซ่อมหายทุกครั้งนะครับ อย่างนี้เรียกว่าจุกจิกไหมครับ ??? :-[???

Update
ล่าสุดบ่ายนี้ขับออกไปซื้อของ ไฟดังกล่าว ไม่มีโชว์แล้วครับ ซ่อมแซมตัวเองได้ด้วย :o ดีใจดีไหมเนี่ย :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 10:29:44 โดย heracrase »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: สอบถามคนใช้แคปติว่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:57:18 »
เทียบกับของผมล่ะกัน เทียน่า 10 วิ่ง 180,000 กม. ใน 2.5 ปี ไม่เคยเครมอะไรเลย

ติดแก้สตอน 100,000 โล ไม่เคยมีปัญหาไฟพวกนี้ขึ้น

เปลี่ยนแบตไปลูกนึงตอน ปีครึ่ง แค่นั้น อ่อ หมดยางไป 4 ชุดแล้ว

ช่วงล่าง เปลี่ยนเป็น TEIN SS ใช้มาแสนโลยังไม่มีปัญหา

อีกคัน Tiida 06 วิ่ง 130,000 ใน 6.8 ปี เครมยางแทนเครื่องฟรี ตอน 3 ปี

ช่วงล่างเครม 2 รวบ ฟรี ตามนิสสันปรับให้กับทีด้าที่ลูกค้าบอกว่าเด็งเกิน

เปลี่ยนแบตไป 3 ลูก ทุก2 ปี.ไม่เคยมีปัญหาระบบไฟเลย

ออฟไลน์ beebird

Re: สอบถามคนใช้แคปติว่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:00:19 »
เรียกว่า ระบบไฟค่าข้างรวน จะเหมาะกว่าไหมครับ ... เพราะว่าที่ว่ามานี่เกี่ยวกับระบบไฟทั้งนั้นเลย

ขึ้นกับว่าเรารำคาญ และเบื่อหน่ายกับการไปเข้าศูนย์มากน้อยแค่ไหนครับ ถ้าเป็นก็แสดงว่าจุกจิก แต่รถมันก็จะเข้าปีที่ 5 แล้วนะครับ คงมีไรให้กวนใจมั่งครับ

ของผม Accord G8 2008 Lot แรก โน่นนี่นั่น แต่ก็แก้ไขได้หมดครับ คชจ. โดนไปแระ 2 หมื่นกว่าบาท เช่น ยางแท่นเครื่อง ปั้มพาวเวอร์ ลูกรอกสายพาน

heracrase

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:01:09 »
เทียบกับของผมล่ะกัน เทียน่า 10 วิ่ง 180,000 กม. ใน 2.5 ปี ไม่เคยเครมอะไรเลย

ติดแก้สตอน 100,000 โล ไม่เคยมีปัญหาไฟพวกนี้ขึ้น

เปลี่ยนแบตไปลูกนึงตอน ปีครึ่ง แค่นั้น อ่อ หมดยางไป 4 ชุดแล้ว

ช่วงล่าง เปลี่ยนเป็น TEIN SS ใช้มาแสนโลยังไม่มีปัญหา

อีกคัน Tiida 06 วิ่ง 130,000 ใน 6.8 ปี เครมยางแทนเครื่องฟรี ตอน 3 ปี

ช่วงล่างเครม 2 รวบ ฟรี ตามนิสสันปรับให้กับทีด้าที่ลูกค้าบอกว่าเด็งเกิน

เปลี่ยนแบตไป 3 ลูก ทุก2 ปี.ไม่เคยมีปัญหาระบบไฟเลย

สุดยอดจริงๆ เกือบ2แสนโลใน2ปีครึ่ง ใช้เยอะนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: เรื่องปัญหา Captiva 2.0LTZ '08 ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:20:11 »
เป็นจนชินแล้วเหมือนกัน 555+ เจอมา 4-5 รอบแล้วใน 5 ปีที่ผ่านมา

2.0 LT ตอนนี้เกือบแตะแสนกิโลแล้วเหมือนกัน ช่วงล่างเริ่มหลวมนิดๆแล้วรู้สึกได้เลย การเปลี่ยนเกียร์ก็เริ่มกระตุกจากเกียร์1ไป2

heracrase

Re: เรื่องปัญหา Captiva 2.0LTZ '08 ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:41:05 »
เป็นจนชินแล้วเหมือนกัน 555+ เจอมา 4-5 รอบแล้วใน 5 ปีที่ผ่านมา

2.0 LT ตอนนี้เกือบแตะแสนกิโลแล้วเหมือนกัน ช่วงล่างเริ่มหลวมนิดๆแล้วรู้สึกได้เลย การเปลี่ยนเกียร์ก็เริ่มกระตุกจากเกียร์1ไป2
:o :o :o

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:11:37 »

น่าเสียดาย ไม่เอา X-TRAIL ดีเซลมาไทย อุตสาห์เป็นSUVขายดีอันดับ1ที่ญี่ปุ่น8ปีซ้อน น่าจะเป็นSUV ที่น่าสนใจ การันตี ยอดขายในญี่ปุ่น มีเเต่เบนซิน ไม่อยากเอาไปดมเเก๊ซ  หุหุ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:47:56 »
อืม...ของเพื่อนบ้านผมก็เป็นลักษณะเดียวกันเลยครับ อายุรถน่าจะพอ ๆ กันมั้ง
แต่ของท่าน จขกท. ยังดีที่เป็นเรื่องระบบไฟอย่างเดียว
ของเพื่อนบ้านผมมีปัญหาโชคอัพด้วยครับ เปลี่ยนไปแล้วครั้งนึง ค่าเสียหายก็แพงเอาการอยู่
จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่พี่แกบ่นตลอด ตอนนั้นอายุรถ 3 ปีกว่า ๆ เอง แล้วก็ไม่เคยเอารถไปลุยออฟโรดที่ไหนเลย
วิ่งทางเรียบตลอด ตอนนี้ก็เริ่มจะมีปัญหาอีกแล้ว
  ไฟ abs. ที่โชว์ก็เป็นเหมือนกันครับ เข้าศูนย์ไม่หาย
มีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ

heracrase

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:58:54 »
อืม...ของเพื่อนบ้านผมก็เป็นลักษณะเดียวกันเลยครับ อายุรถน่าจะพอ ๆ กันมั้ง
แต่ของท่าน จขกท. ยังดีที่เป็นเรื่องระบบไฟอย่างเดียว
ของเพื่อนบ้านผมมีปัญหาโชคอัพด้วยครับ เปลี่ยนไปแล้วครั้งนึง ค่าเสียหายก็แพงเอาการอยู่
จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่พี่แกบ่นตลอด ตอนนั้นอายุรถ 3 ปีกว่า ๆ เอง แล้วก็ไม่เคยเอารถไปลุยออฟโรดที่ไหนเลย
วิ่งทางเรียบตลอด ตอนนี้ก็เริ่มจะมีปัญหาอีกแล้ว
  ไฟ abs. ที่โชว์ก็เป็นเหมือนกันครับ เข้าศูนย์ไม่หาย
มีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ
นั่นสิครับ เป็นกันเยอะมาก คงรอสักพักมันอาจจะหายไปเองมั้ง?
เหมือนจะหวิวๆไงไม่รู้ แต่ว่าถ้ามันหายไปเอง ไปศูนย์ก็คงไม่ทำอะไรอยู่ดี ::)

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 16:35:30 »
ครับผม ABS ขึ้นอย่างเดียว... รถ Lot 2 แล้วก็มีปัญหาเรื่อง Rack พวงมาลัยมีเสียงดังเวลาเลี้ยว
ขอเบิกตั้งแต่ก่อนประกันหมด ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย... แต่ผมก็ไม่ค่อยได้โทรตามด้วยแหละ
ยังไม่มีปัญหากับการขับขี่

ส่วน ABS นั้นผมว่าน่าจะเป็นแค่ที่เซ็นเซอร์ ฝุ่นจับหรือชุดเบรกสักที่ ปัญหาคือมันติดมาเป็นระบบ
เดียวกันทั้งยวง แต่เอาเข้าศูนย์ไปซ่อมแล้วครับเสียแค่ 2000 ตอนนี้ยังไม่ขึ้นอีกเลย

แต่ E60 ตอนนี้ผมปวดหัวกว่าอีกครับ... T-T

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 00:08:36 »
มันอาจจะมี ฟีเจอร์ซ่อมแซมตัวเองซ่อนอยู่  ;D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:01:01 »
ได้ลุ้นดีครับ แต่ถ้าใช้ทางไกลก็น่ากลัวอยู่ เอาใจช่วยครับ ;D

แล้วล๊อตไมเนอร์เช้นจ์ 2012 ไม่รู้ว่าจุกจิกอะเป่า เซลแจ้งว่ารถมาเร็วขึ้นอาจได้รถปลาย กค นี้ครับ (2.0 LTZ) ::)